• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chim khuyên xanh

Hiep_Ga

Member
Con khuyên của bác nhìn là chim có tuổi lồng nhưng em thấy cám bác nuôi hình chư lông chim không được đẹp

HoaPhuLy

bạn trung hải phòng ơi,khuyên của bạn thay lông chậm lắm là mấy tháng thì thay lông xong .đàn khuyên cưa mình có nhiều con khi rụng rồi mọc lại đủ lông cánh lông đuôi mình ghi chép lại để theo dõi cũng mất đến ba tháng theo mình như vậy cũng là bình thường .khuyên thay lông cũng có con nhanh con chậm bạn ạ .khi mình phát hiện thấy dấu hiệu khuyên thăy lông (CÓ VÀI BA CHIẾC LÔNG RỤNG Ở ĐẮY LỒNG ).là mình làm cám thay lông trộn với cám đang ăn 3 đến 4 ngày sau là khuyên ăn hoàn toàn sang cám thay lông nếu không đảo cám thì khuyên không thể đẹp được thời kỳ này không chăm sóc cẩn thận khuyên bị hóc lông thì nguy hiểm lắm đấy nuôi cả vụ cũng không lại thậm chí có người phải thả về với thiên nhiên để khuyên tự khăc phục thân chào

HoaPhuLy

cho vào nồ cơm điện như bạn letienduc89 phổ biến mình không thực hiện được cám có chính đấy nhưng nó ướt nhoét bạn ạ mình lại sao qua lửa thì cám mới khô mà cho vào hộp được bạn phổ biến tỉ mỉ cach làm cám bằng nồi cơm điện đi mình sinh cảm ơn

boynhaque_1997

em mới tìm được 1 số kinh nghiệm khá hay đưa lên cho mọi người xem (cho mình ý kiến nhé :-bd)
Cách nuôi chim mộc :
Ai đã từng nuôi chim mộc đều thấy cái nỗi khổ sở của việc thuần chim , của việc nuôi dưỡng chim có kết quả , nhưng nuôi chim mộc có lẽ là một trong những lý do tiền của chúng ta cứ dần dần vơi đi nhanh nhất , có 1 kinh nghiệm là bạn có thể nuôi 1 con chim hay còn hơn nuôi 100 con chim dở . Vậy chim hay tìm ở đâu ? Trước hết là phải có duyên , cái duyên ở đây cũng là một trong những điều thật kì lạ , siêu cao thủ chọn chim dáng vóc tuyệt đẹp , giọng kêu tuyệt vời nhưng chả hiểu sao líu lại chằng ra gì ...người trần mắt thịt như ông chú anh mình chọn 1 con xấu kinh khủng , kêu giọng thì chem chép nhưng líu thì hay thôi rồi . Vì thế , tất cả các kinh nghiệm đều chỉ có tính chất tham khảo , nếu có duyên bạn sẽ tìm được những chú chim mà nhiêu người phải ao ước. Nhưng đôi khi cai duyên không có , vậy chúng ta phải có điều kiện thứ 2 , tức là có tiền . Bạn có thể xuất trong ví vài trăm K để sắm 1 em khuyên mộc hay , đừng tiếc tiền nhé , bạn hay nghĩ thử xem ...chăm 1 con chim hay đến khi có kết quả và chăm 100 con chim dở chẳng ra sao thì cái nào tốn kém hơn .
Sau khi đã chọn được 1 em ưng ý , chúng ta bắt đầu đến công việc cho em nó quen với đời sống của mình . Trước hết , bạn phải cố xác minh xem con chim là già hay trẻ (cách này diễn đàn đã nói nhiều ) . Mình có 2 cách thuần khuyên như sau :

++Với chim già , không cách thuần khuyên nào nhanh hơn bằng cách đặt xuống đất , trùm 1/2 áo lồng và để ở chỗ đông người qua lại, ít người tò mò và không mèo không chó. Trong thời gian khoảng 1/2 tháng đầu tiên , hạn chế tối đa tiếp xúc với chim , bạn đừng nghĩ va chạm nhiều với chim già mà nó đã dạn dĩ hơn , nuôi chim già đòi hỏi 1 quá trình công phu và vất vả , người nuôi chim già phải kiên nhẫn và biết chờ đợi , sau khi chim đã quen với chế độ mới , bạn nâng dần độ cao đặt lồng và vẫn hạn chế tiếp xúc với chim . Sau một thời gian khoảng tầm 1 tháng , bạn cố gắng nâng độ cao lên tầm 1m30 , và liên tục để ở vị trí này đối với chim già . Ở thời điểm này , chim đã bắt đầu quen với chế độ nuôi nhốt , nếu áp dụng cách của mình có 2 cái lợi rất lớn , chim không bị sốc mạnh do khủng hoảng về tâm lý và lông lá vẫn ngon lành chứ í khi bị tan nát .

++ Với chim bánh tẻ , loại này dễ nhằn hơn , bạn nên cho nó vào lông tập thể với các em khuyên khác của bạn , loại này không cần chăm sóc cẩn thận lắm vì bản thân nó là chim khá non và dễ thuần dưỡng , loại này chúng ta nên tập cho nó ăn sâu = tay , như vậy chim sẽ nhanh thuần hơn . Cách làm như sau để chim hơi đói 1 chút ( đừng để lâu quá không nó yếu ) rồi lấy tăm xỉa vào con sâu cho nó mổ , đảm bảo mổ ngay , dần dần rút ngắn cái tăm và thay = cái tay (^^).....

Thuần chim mộc không khó , cái khó là cái tâm người thuần chim mộc để ở đâu mà thôi.....

Nguồn: www.aquabird.vn

Nhắc nhở thành viên boynhaque cần phải tuân thủ quy định của VP khi lấy thông tin từ các nguồn khác. Tks. TV

boynhaque_1997

chọn khuyên

em mới học được một số khinh nghiệm chọn khuyên từ vài ngưoi chơi khuyên ( nếu hay thì thank cho mình nhé :):):):))
Chim vành khuyên có rất nhiều loại bộ khác nhau nhưng quan điểm của tôi thích nhất 2 bộ :
+ Bộ chim đầu quả táo hay còn gọi là đầu gồ. Loại này dữ chim, đấu rất lâu, tiếng nghe chắc nịch chói tai, tuy nhiên lại hơi nhảy trong quá trình líu đấu. Chỉ xét trên phương diện nhìn bằng mắt thôi nhé vì cũng có nhiều chim vành khuyên dị tướng (tướng chim mái) nhưng mà hay kinh khủng.
- Mắt chim : to, lòng đen bé nhỏ, còn lại là màu đỏ ngầu, hai bên mắt đóng cao lên trán chim, đóng càng cao càng tốt.
- Cổ, ngực chim to, ngực vươn ra phía trước
- Cánh trai dài, nếu dài hơn phần phao câu chim thì càng tuyệt
- Đuôi chim theo tôi không nhất thiết cứ phải bản đuôi to dầy mới líu lâu bền, miễn là đi theo bộ chim này thì đuôi không được phép quá ngắn.
+ Bộ chim đầu xà hay còn gọi là đầu rắn. Thường thường thì bộ chim này rất dễ chơi, thay lông gần xong là có thể nghe líu được rồi. Lúng căng đỉnh thì líu bệt cầu. Tuy nhiên tiếng líu của bộ chim này không to, vừa đủ nghe và cũng ít đảo giọng trong quá trình líu
- Mắt chim : Theo tôi bộ chim này mắt hoạ đơn thì hay hơn, tuy nhiên nhất thiết mắt phải đỏ ngầu và phải đóng cao
- Cổ, ngực chim cũng giống như bộ chim ở trên phải to và vươn về phía trước
- Cánh chim hình con trai ốp sát vào hai bên mạng sườn của chim và nếu dài hơn phao câu thì càng hay
- Đuôi chim theo bộ này nhất thiết bản đuôi phải to và dài thì trong lúc líu đấu mới lâu và bền được.
Học học nữa học mãi, theo tôi bao nhiêu cũng không đủ, quan trọng anh em trên diễn đàn có thể trao đổi kinh nghiệm cho nhau để cùng tiến bộ hơn trong quá trình nuôi và chăm sóc chim vành khuyên nói riêng và các loại khác. Chúc bạn sớm tìm được con chim ưng ý. (cho em ý kiến nhé) THÂN

boynhaque_1997

tổng quát con chim thuộc loại đầu quả táo này thì tùy con dữ con không, tiếng thường tốt, mau mỏ..thân chim thường là nhỏ, chân cao, đuổi có thể to nhưng thẳng hàng với lưng và vểnh cao nhìn không đẹp hơi có dáng dấp chích chòe than, mỏ có thể to hoặc nhỏ nhưng mau mỏ. lông thường mỏng nên dễ chơi. tuy nhiên vì bộ chân cao nên chim hay nhẩy. đấu tốt nhưng không bệt cầu, giọng to, gắt nhưng âm vực không rộng.phản ứng rất nhanh với âm thanh của đồng loại. ngồi gần thì thấy chói tai nhưng treo cao và treo xa thì dễ nghe, loại này nhiều con đấu tốt nhưng thường thì phung phí sức lực vào việc nhẩy nhiều nên thời gian đấu không kéo dài phong thái nhanh nhẹn nhưng không tập trung vào chuyện líu đấu, tuy nhiên thay lông rất nhanh và hồi phục trạng thái líu nhanh sau khi thay lông, mắt thường là To và cấu tạo mắt hơi lồi nên nhìn lộ mắt vì là thuộc loại lông mỏng đầu quả táo nhỏ nên mắt chính là điểm nhấn trên toàn bộ đầu con chim, bề mặt sương sọ nhỏ và nhô cao nên cấu tạo họng cũng nhỏ nên giọng gắt và âm lượng không sâu và rộng, nói chung là hơi giống cách chọn sơn ca..(đầu tròn cổ thắt mắt treo)
riêng bộ chim này thì tôi đã nuôi thử nghiệm 2 con trong 8 năm và có ghi chép lại toàn bộ thông tin về bộ chim này trong suốt quá trình nuôi và tổng kết là loại dễ chơi nhưng là chơi ở mức trung bình thôi không thể là chim đấu đỉnh cao được...
Loại chim này thường tạo cho anh em sự thu hút về nó hơn các loại chim khác bởi vì họa mắt rất to và mắt thường là ở vị trí gần đỉnh đầu nhất vì bề mặt sương sọ phẳng và rộng hơn họng cũng rộng hơn suy ra âm vực rộng và to, thâm chim dài đẹp đuôi có thể to và bé nhưng thường là hạ thấp so với lưng, hay còn gọi là lưng quy hay lưng gù, nghực rộng và nhô ra phía trước. chân thấp và nói chung là phong thái ít nhẩy hơn tuy nhiên laọi chim này có nhược điểm đó là khó thuần dưỡng nhiều con nuôi 3 năm mà dẫy như chim mộc dở, bản tính dữ dằn thể hiện qua đầu mặt nên khi căng bản tính hung dữ thích đánh nhau hơn là đấu líu, khi chim căng mang đi thi nếu treo gần nhưng con chim cang và dữ khắc thì % đánh nhau quên đấu líu là rất cao. tuy nhiên loại này đấu líu rất tốt, bệt cầu và có thể đạt kết quả cao nếu biết cách điều tiết trong quá trình nuôi để chim không bị căng quá dễ đánh nhau quên cả đấu líu.
(thân)

Nguồn: www.aquabird.vn :ban:

boynhaque_1997

Mình không biết nhiều về bộ nhưng tướng chim sau đây theo mình là rất đáng để anh em xem xét ;
Loại 1
Đầu nhỏ , nhưng trán rộng
Mỏ ngắn , không mỏng mà có hình búp chuối (phải cân đối với mặt không được to quá )
Cánh khá dài và trùm che kín toàn bộ lưng
Cổ chum , vai xuôi (nhìn như cổ và vai là một )
Hậu dầy , chân ngắn .
Mình đã quan sát khoảng 5 chú có dáng bộ thế này và rút ra nhận xét như sau :
Chim cực lỳ
Líu mau ,hồi ngắn , âm vực to rộng , bền và nội lực cực khoẻ , chim ít nhảy , ít kêu , xung lên là bắn .
Những chú chim này ít bị tác động bên ngoài hơn và thiên về nhạy cảm theo thái độ âm thanh của đối thủ , không bị tác động bởi tiếng kêu mà rất nhạy cảm với tiếng líu và thái độ líu (như thể nó sẽ líu đè bằng được con bên cạnh vậy), còn nhảy lên quác quác thì rất ít .
Cá nhân mình nghĩ đây là tướng chim rất hợp với việc đi thi và có giải đấy he he
Chưa thể nói loại nào hay hơn nhưng đây là tướng chim rất khó tìm , mà nếu ai tìm được nên giữ lại nuôi nhé
Trìng độ còn hạn chế có đôi ba ý kiến để góp vui mong anh em chỉ giáo thêm
;;)
;;) ;;)
;;)

boynhaque_1997

Những dấu hiệu nhận biết chim sắp thay lông :
+Phân lỏng : cái này ứng với mấy em thuộc thôi nhé . KHi chim đang căng mà thấy dấu hiệu chim đi phân lỏng có nghĩa là lửa trong người nó đã hết và sắp sửa bắt đầu thay lông, nhưng dấu hiệu này chưa phải là dấu hiệu đặc trưng
+Lông xuống màu : khi bạn nuôi quen 1 chú chim , đảm bảo bạn sẽ nhận thấy dấu hiệu này ngay. Với những em lông vàng óng ả thì bạn sẽ lập tức nhận thấy màu lông của nó xỉn đi trông thấy
+Vỡ vành mắt : Đây là dấu hiệu rõ nhất của chim thay lông , lúc chim căng bạn để ý thấy họa của nó rất dày và "bống" lên (tức là gồ cao hơn so với đầu ý). Khi chim thay lông , vành mắt trở lên lem nhem và mỏng đi rất nhiều .
+Và chú chim ít líu đi trông thấy, thậm chỉ có chú kể cả kêu cũng ít đi luôn
:-bd:-bd

boynhaque_1997

thay lông điểm : mình không dám chắc 100% nhưng thường những chú thay lông điểm là những chú đang trong giai đoạn có lửa . Hiện tượng thay lông điểm xảy ra vì những chú chim trong đợt thay lông truớc có những sợi chưa thay hết . Có đến 99% những chú thay lông điểm không co gì đáng ngại cả và 100% chim ngoài thiên nhiên là thay lông điểm . Tuy nhiên bạn cần phải phân biệt giữa thay lông điểm và chim yếu quá , mọc lông rồi lại rung lông . Nếu là loại chim yếu , cách chữa trị duy nhất và hiệu quả nhất với mình cho đến thời điểm này là thả vào lồng tập thể cho nó sống với đồng loại ,
phương án a: khoảng 3 hoặc 4 tháng sau lôi ra thường thì chú chim sẽ ngon ngay ,
phương án b là chú chim yếu quá không sống nổi
Thay lông bất thường :
Đây là hiện tượng chú chim bị rối loại sinh lý trong cơ thể , thay lông bất thường thường là do 1 số lý do sau :
Chim bị hoảng quá
Chim bị ốm , trúng gió ,
Chim bị các biện pháp công kick quá nhiều
Chế độ làm cám không hợp lí
Theo mình , chúng ta cần phải xác định các nguyên nhân 1 cách cụ thể thì mới có thể đưa ra các phương án dự phòng thích hợp .Khi giải quyết được các lí do này , nuôi chim 1 thời gian nó sẽ trở lại bình thường và nếu bạn nuôi ổn định thì kỳ thay lông sau nó sẽ thay đúng vụ
:-":-":-"

Hoangminh

Member
Cái này hay cám ơn bạn đã sưu tầm và post vào cho mọi người tham khảo. Cái này bản quyền hình như của linh a.a.a bên aquabird.vn ở box chim vành khuyên phải không bạn

coi77

Member
em mới tìm được 1 số kinh nghiệm khá hay đưa lên cho mọi người xem (cho mình ý kiến nhé :-bd)
Cách nuôi chim mộc :
Ai đã từng nuôi chim mộc đều thấy cái nỗi khổ sở của việc thuần chim , của việc nuôi dưỡng chim có kết quả , nhưng nuôi chim mộc có lẽ là một trong những lý do tiền của chúng ta cứ dần dần vơi đi nhanh nhất , có 1 kinh nghiệm là bạn có thể nuôi 1 con chim hay còn hơn nuôi 100 con chim dở . Vậy chim hay tìm ở đâu ? Trước hết là phải có duyên , cái duyên ở đây cũng là một trong những điều thật kì lạ , siêu cao thủ chọn chim dáng vóc tuyệt đẹp , giọng kêu tuyệt vời nhưng chả hiểu sao líu lại chằng ra gì ...người trần mắt thịt như ông chú anh mình chọn 1 con xấu kinh khủng , kêu giọng thì chem chép nhưng líu thì hay thôi rồi . Vì thế , tất cả các kinh nghiệm đều chỉ có tính chất tham khảo , nếu có duyên bạn sẽ tìm được những chú chim mà nhiêu người phải ao ước. Nhưng đôi khi cai duyên không có , vậy chúng ta phải có điều kiện thứ 2 , tức là có tiền . Bạn có thể xuất trong ví vài trăm K để sắm 1 em khuyên mộc hay , đừng tiếc tiền nhé , bạn hay nghĩ thử xem ...chăm 1 con chim hay đến khi có kết quả và chăm 100 con chim dở chẳng ra sao thì cái nào tốn kém hơn .
Sau khi đã chọn được 1 em ưng ý , chúng ta bắt đầu đến công việc cho em nó quen với đời sống của mình . Trước hết , bạn phải cố xác minh xem con chim là già hay trẻ (cách này diễn đàn đã nói nhiều ) . Mình có 2 cách thuần khuyên như sau :

++Với chim già , không cách thuần khuyên nào nhanh hơn bằng cách đặt xuống đất , trùm 1/2 áo lồng và để ở chỗ đông người qua lại, ít người tò mò và không mèo không chó. Trong thời gian khoảng 1/2 tháng đầu tiên , hạn chế tối đa tiếp xúc với chim , bạn đừng nghĩ va chạm nhiều với chim già mà nó đã dạn dĩ hơn , nuôi chim già đòi hỏi 1 quá trình công phu và vất vả , người nuôi chim già phải kiên nhẫn và biết chờ đợi , sau khi chim đã quen với chế độ mới , bạn nâng dần độ cao đặt lồng và vẫn hạn chế tiếp xúc với chim . Sau một thời gian khoảng tầm 1 tháng , bạn cố gắng nâng độ cao lên tầm 1m30 , và liên tục để ở vị trí này đối với chim già . Ở thời điểm này , chim đã bắt đầu quen với chế độ nuôi nhốt , nếu áp dụng cách của mình có 2 cái lợi rất lớn , chim không bị sốc mạnh do khủng hoảng về tâm lý và lông lá vẫn ngon lành chứ í khi bị tan nát .

++ Với chim bánh tẻ , loại này dễ nhằn hơn , bạn nên cho nó vào lông tập thể với các em khuyên khác của bạn , loại này không cần chăm sóc cẩn thận lắm vì bản thân nó là chim khá non và dễ thuần dưỡng , loại này chúng ta nên tập cho nó ăn sâu = tay , như vậy chim sẽ nhanh thuần hơn . Cách làm như sau để chim hơi đói 1 chút ( đừng để lâu quá không nó yếu ) rồi lấy tăm xỉa vào con sâu cho nó mổ , đảm bảo mổ ngay , dần dần rút ngắn cái tăm và thay = cái tay (^^).....

Thuần chim mộc không khó , cái khó là cái tâm người thuần chim mộc để ở đâu mà thôi.....

Đề nghị Admin và Mod xử lý nghiêm những trường hợp không ghi rõ nguồn gốc để tránh những trường hợp tương tự xảy ra. Xin cảm ơn!

HoaPhuLy

sâu khô là đồ ăn rất nóng có lần mình làm cám có sâu khô khuyên ăn trụi cả lông ,còn sâu tươi dùng nuôi khuyên thì cũng rất tốt nhưng không nên cho ăn quá 10 con một ngày . nếu có cào cào châu chấu mà nuôi khuyên thì còn gì bằng đấy là đồ ặn tốt cho khuyên nhất nhưng cũng không nên cho ăn nhiều quá vì phải để bụng cho khuyên còn an cám và hoa quả thì nới cân bằng dinh đưỡng của khuyên được thân chào

Hoangminh

Member
Châu chấu HN bán nhiều ở Tăng BHổ. non hay già là tuỳ mùa tuỳ thời điểm của vụ châu chấu

HoaPhuLy

cac ban yeu khuyên ơi trời lạnh rồi chúng mình phải chăm khuyên chu đáo hơn nhé con khuyên mình yêu bậc nhất trong giàn khuyên của nhà mình vừa bị sù lông toét mắt cứ tưởng nó ngẻo cù tử măy nhờ có được mấy trận nắng để mình phơi chim nên cu cậu mới thoát chết dù có cám bã mồi ngoài rồi hoa quả đầy đủ bao nhiêi đi nữa mà thiếu nắng thì chim vành khuyên cũng dễ bị chết đấy các bạn mới chơi khuyên ạ
khi thăy đổi thời tiết các bạn phải thật chú ý vị trí treo lộng khuyên vì cùng một chỗ treo khi thì tốt khi lại bị gió lùa là khuyên ốm ngay mình thường cắt từng sợi ni lông thật dài đem treo ở các vị trí thường treo lồng khuyên nếu thấy gió làm bay dải ni lông thì trắnh không treo khuyên ở đó
mình nói chuyện kiểu ông già và chỉ mong khuyên các bạn trải qua mùa đông khoẻ mạnh các bạn thông cảm Thân chào

vodka750

Em chào bác Cướp!em mới tập tọe chơi khuyên.Rất mong được học hỏi kinh nghiệm của bác.
Em ở HN,hiện đang công tác tại Mộc Châu-Sơn La.
Trên này phong trào chơi khuyên còn yếu lắm.Em được tặng 3 con khuyên,trong đó có 1 con có vệt nâu ở 2 bên sườn em kg biết nó thuộc loại j?

gamaimap

lúc trước mình cũng có 1con khuyên như vậy,do người bạn cho,nói là khuyên trung quốc,mình nuôi nó líu cũng như khuyên mình thôi,cũng không có gì đặc biệt lắm

lethanhnghi1234

Em chào bác Cướp!em mới tập tọe chơi khuyên.Rất mong được học hỏi kinh nghiệm của bác.
Em ở HN,hiện đang công tác tại Mộc Châu-Sơn La.
Trên này phong trào chơi khuyên còn yếu lắm.Em được tặng 3 con khuyên,trong đó có 1 con có vệt nâu ở 2 bên sườn em kg biết nó thuộc loại j?
Tuy mình không phải là bác Cướp nhưng xin phép trả lời bạn!!!

- Chim có 2 vệt màu nâu hoặc đỏ sậm hoặc nhợt nhợt 2 bên sườn được gọi là Khuyên đùi nâu hay đơn giản là KHUYÊN NÂU. Đây là các chú chim có nguồn gốc Trung Quốc, bắt đầu mùa đông chúng thường di cư xuống phía Nam để tránh rét cho nên chỉ có thể bắt, bẫy được ở VN chúng ta khoảng từ tháng 10 Âm lịch mà thôi.
Khuyên nâu thường to, dài, họa mắt dày hơn, nhìn chung là hình thức ĐẸP hơn Khuyên xanh. Tuy nhiên, tiếng líu (nếu các bác nuôi tốt đến khi nó líu được) không đanh thép, hay bằng Khuyên xanh. Bạn có thể tham khảo trên youtube các clip khuyên líu, khuyên nâu để thấy được sự khác nhau đó.
Thêm vào đó, ở VN không thi Khuyên Nâu líu nên ít người nuôi dù hình thức khá đẹp và nhìn chung là nhanh thuộc hơn khuyên xanh.

- Về cách chăm sóc chim mộc, chim dở hay chim thuộc, bạn có thể xem ở các trang aquabird hay svcforum. Nhìn chung có mấy điểm đáng chú ý:
+ Chế độ ăn: Cám loại tốt, theo nguyên tắc thay lông ăn cám đậu xanh trứng và không có chất nóng nhiều như sâu tươi, sâu khô. Chim xong lông bắt đầu căng dần vào cám nóng hơn.
Hằng ngày có mồi tươi cho chim mới tốt. Hoa quả (chuối Tây, táo Tàu, các loại quả ngọt, mềm VN) ăn cách nhật hoặc tuần 2 lần theo nguyên tắc thay lông ăn nhiều, căng rồi bớt đi.
Uống nước sạch, tốt nhất là đun sôi để nguội.
+ Chế độ ngủ: Nên cho chim ngủ có giờ giấc điều độ (sáng 7h, chiều 5-6h) là OK. Khi chim ngủ treo chỗ yên tĩnh, tránh mèo, chuột, thạch sùng quấy phá; phủ áo lồng cả màu nóng lẫn mùa lạnh.
+ Chế độ vệ sinh: Tùy thuộc thời tiết nắng, mưa, nóng lạnh mà cho chim tắm, thường 2 lần/tuần là OK. Tắm nước xong có phơi tí nắng nhẹ khoảng 15p cho khô lông là tốt nhất. Nếu có điều kiện phơi nắng cho chim hàng ngày giữa buổi sáng, hoặc treo chỗ có nắng sáng.
Lồng trại vệ sinh thay lót đáy hằng ngày, cùng lắm là cách nhật. Hằng tuần hoặc nửa tháng là cùng cọ lồng sạch sẽ.

Nếu bạn để chim hót chơi chơi trong nhà không tính đến chuyện thi đấu thì cứ chế độ như vậy chắc 1 năm chú chim cũng sẽ hót ít nhất 7-8 tháng!!!

Thân mến,

HoaPhuLy

cảm ơn bạn lethanhnghi1234 đã chia sẻ bài viết của bạn rất cô đọng ,súc tich .ghi nhớ được kiến thức nuôi khuyên mà bạn chỉ bảo mình thấy việc chơi chim vành khuyên dễ dàng ra mhiều nhưng cũng có việc mình sinh trănh luận với bạn : sâu khô là đồ ăn rất nóng kể cả sâu qui mới lột vỏ trắng tinh mà cho ăn nhiều khuyên cũng có biểu hiện bị nóng .còn nước uống sạch cho khuyên theo mình là nước mưa cũ hay nước lọc , mới là tốt nhất chứ nước đun sôi để lâu còn bị thiu.,mình nói thế có gì ,đúng ,sai nếu có thể được lethanhnghi1234 góp ý cho nhé thân chào

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
khuyên sống bao lâu

Wow, các bác cho em hỏi tý, chim khuyên sống được bao năm ạ? Em thì cứ nghĩ nó bé tý thế kia, chắc được độ vài ba năm thôi. Thiện tai thiện tai^:)^.

Bác Nghĩa có nuôi Họa mi ko? Hôm qua em đọc bài Họa mi Tây Côn Lĩnh hấp dẫn quá nên cũng thấy ham hehe. Hỏi ông Cướp thì ông ấy cứ gàn: đừng dấn thêm vào chim cò gì nữa, mệt lắm đấy ...:shame on you::shame on you::shame on you:
Khuyên nuôi tử tế sẽ sống khoảng 12 năm TV àh