• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

haohao

Member
Thấy cái lồng đẻ của seal203 hơi nhỏ đó, nhà mình xài lồng 6 tấc cho 1 cặp vú lận, còn mấy cặp kiểng thì được ở lồng 1m luôn. Thân.

cặp xitim của seal2003 nhìn đẹp quá bạn chắc ra con bay hay đây mình khoái loại xitim như của bạn chúc bạn có chim hay hiii

seal203

Member
cặp xitim của seal2003 nhìn đẹp quá bạn chắc ra con bay hay đây mình khoái loại xitim như của bạn chúc bạn có chim hay hiii
Thank nha. Xỉ tỉm này có 2 loại xám và đen mà ngoài bắc gọi vóc sáng và vóc tối đó bạn, đây là cặp vóc sáng, cặp vóc tối ấp có 1 trứng nên không post

seal203

Member
Thấy cái lồng đẻ của seal203 hơi nhỏ đó, nhà mình xài lồng 6 tấc cho 1 cặp vú lận, còn mấy cặp kiểng thì được ở lồng 1m luôn. Thân.
oh thế thì chúng sung sướng quá, mình chỉ xài ngang 40 sâu 50 cao 40 cho 1 lồng nhốt. Mình thấy cũng không đến nỗi vì mấy em này là Thái. Kiểng chắc phải cần lồng lớn hơn

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu

Nhìn cặp chim này của seal203 nói đừng buồn nha, có lẽ chủ yếu người ta để ấp vú thôi seal203 à! Có nghe nói gì về thành tích ngày xưa của chúng chưa :thingking:, mà 2 em này cũng còn trẻ mà phải không seal203? Khi nào ra con thì test xem ok không nhé! Chúc em thành công!

seal203

Member

Nhìn cặp chim này của seal203 nói đừng buồn nha, có lẽ chủ yếu người ta để ấp vú thôi seal203 à! Có nghe nói gì về thành tích ngày xưa của chúng chưa :thingking:, mà 2 em này cũng còn trẻ mà phải không seal203? Khi nào ra con thì test xem ok không nhé! Chúc em thành công!
Đúng như anh Bigflowerhorn nói cặp này chủ yếu ấp vú nhưng nhìn hình lông rồi cầm con chim lên em chọn nó vì nó rất chắc (dân chơi cu gọi là mình "bắp chuối") trường đòn, vả lại tay này cũng chơi bổn suối tiên nên em mới lấy về, chủ yếu kiếm những chim có nguồn gốc khác nhau lai tạo thử (không được thì quăng cho anh 13 kiếm con khác về chơi nên áp lực không lớn lắm), chỉ có điều hơi cực công 1 chút nhưng mới ra phải chấp nhận thử như vậy mới hi vọng có được sự lựa chọn về giống (thống kê gọi đây là mẫu, mẫu càng lớn càng tốt). Chứ cứ lựa vào những bổn chim tốt mà mua cuối cùng như em đã nói mình "hoà tan" mất tiêu rồi mà vậy còn gì cái thú. Như anh Dương ổng khoái mua chim về đút, nghĩ oải thật em chắc không làm nỗi nhưng nó lại có cái hay là chim gần gũi với ổng hơn.

Chấn PG

Member
Cái nào cần hoà tan thì hoà tan anh à. Như vậy nhiều khi sẽ tốt hơn đó. Nói chung mỗi người mỗi cách chơi :party: :party: :party: :party:

seal203

Member
Cái nào cần hoà tan thì hoà tan anh à. Như vậy nhiều khi sẽ tốt hơn đó. Nói chung mỗi người mỗi cách chơi :party: :party: :party: :party:
Theo anh nghĩ tuyệt đối không hoà tan, chơi Sinh Vật Cảnh (SVC) này càng không nên như vậy, vấn đề ta chỉ hoà tan nếu muốn cái việc chăm sóc con chim, tập luyện v.v....(thực tế là học hỏi kinh nghiệm của anh em đi trước đút kết rút ra những cái ưu cái khuyết của từng người mà học, cái này gọi là đắc nhân tâm và thất nhân tâm) thì ok nhưng còn việc chọn chim thì em cũng thấy rồi đó chim trời cá nước.
Bản thân chim của anh bigflowerhorn có những con chim nguồn gốc từ anh 13 ra, hay ngay những con đi Bình định của anh bigflowerhorn có thể có những con mà chúng tự hỏi " cha ơi cha là ai, mẹ ơi mẹ là ai...?" mà nó vẫn đi phà phà đó thôi và nó cho ra những con bổn tốt đấy thôi.
Anh cũng đã từng chơi qua rất nhiều chủng loại SVC (bởi vậy anh bigflowerhorn mới nói nhà anh là cái vườn thú không được qui hoạch) nên anh cũng ít nhiều hiểu là mình cần phải làm gì và học gì. Thực tế (lạc đề chút xíu thôi nha anh mod), chơi bồ câu không quá khó tuyển giống như chim cu đâu em.
P/S : cảm ơn lời khuyên của em

khen2009

Em đã có cách khác rồi anh BF ơi để khi nào xong em sẽ post lên! Nói trước bước không qua hehe. Em sẽ dành thời gian cho vấn đề băng truyền, dây truyền tự động (DIY) vì em hơi khoái vụ này có nhiều cái kế hoạch nho nhỏ về vấn đề tự động cho người bận rộn như anh em chúng ta. Vấn đề là có thời gian để nghiên cứu không thôi!
em cũng thích vấn đề băng truyền tự động nữa có gì alô cho em tham gia với nha 0907070077 khen .Để em tân trang cho các chiến binh nha

seal203

Member
em cũng thích vấn đề băng truyền tự động nữa có gì alô cho em tham gia với nha 0907070077 khen .Để em tân trang cho các chiến binh nha
Với chuồng của khen mình nghĩ không thực hiện được vấn đề máng thức ăn tự động vì điểm ăn không được tập kết cố định, còn nếu ở ngoài thì sợ mưa nắng không đảm bảo an toàn cho hệ thống.

seal203

Member
Đố tiếp

Và đây là con chim gì, mình ao ước có được 1 em này vào bộ sưu tập thì hay biết mấy

Có bác nào có giống này thì share cho mình nha

vuanh

Member
Chào Seal,

Thì bạn hỏi con gì mà? Mà nó không phải là chim vậy là gì?

haohao

Member
Hình như là Bồ Câu hoang dã đó, ở Sài Gòn hiện có 1 cặp màu xanh dương đang kêu giá 2000USD, bro này thích sưu tập thì mình đẫn đi coi.

seal203

Member
Hình như là Bồ Câu hoang dã đó, ở Sài Gòn hiện có 1 cặp màu xanh dương đang kêu giá 2000USD, bro này thích sưu tập thì mình đẫn đi coi.
Con trên hay con dưới bạn, Giá cao dữ vậy bạn, cẩn thận củi lửa hehhe bạn post hình lên được không mình nói thật chứ không có ý gì nha

haohao

Member
Mình không có hình thật, với lại cũng không thân với chủ nhân lắm nên cũng chưa ghé coi, chỉ nghe giang hồ nói là ảnh đang có 1 cặp rao bán với giá 2000USD thôi, hình như nói giống con này nè