• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Còn 2 em này của seal203, ai muốn biết thì chịu khó bấm vào đây nha : Tra cứu động vật rừng Việt Nam (còn mình nhìn 2 em này chẳng có ép phê :D)
ok mình xin trả lời vậy :
em đầu tiên đích thị là :
Tên Việt Nam: Cu xanh đuôi nhọn

Tên Latin:
Treron apicauda lowei
Họ: Bồ câu Columbidae
Bộ: Bồ câu Columbiformes
Nhóm: Chim

Em thứ hai là bồ câu chánh tông :
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=19690
bồ câu đất Wetar.

Em đố đây để tái khẳng định bồ câu và cu là 2 con vật hoàn toàn liên quan đến nhau. Con thứ 2 nhìn vào 90% nói là chim cu.

hi lúc trước có lần em đi ngang qua đường trương trinh thấy có bán giống chim ở trên hỏi người bán người ta nói là chim cu xanh thấy nó nhát quá mua về khó nuôi nên em không mua không thì giờ cung có nuôi hiiii

Chim người ta nuôi thì sống còn chim mua ở đường trường chinh đem về nuôi vài bũa là đi bụi đời luôn vì loại chim này nuôi chim con từ nhỏ lớn lên nó mới sống còn mua lớn là chết queo chim của người ta để đó ngày này qua ngày kia no không bán được nên chim yếu kiệt sức dần tới khi mình mua đem về nuôi vài bũa là nó chết rồi

seal203

Member
Chim người ta nuôi thì sống còn chim mua ở đường trường chinh đem về nuôi vài bũa là đi bụi đời luôn vì loại chim này nuôi chim con từ nhỏ lớn lên nó mới sống còn mua lớn là chết queo chim của người ta để đó ngày này qua ngày kia no không bán được nên chim yếu kiệt sức dần tới khi mình mua đem về nuôi vài bũa là nó chết rồi
Chim trên đường Trường CHinh thì mình không rõ nhưng những giống chim ăn hạt(có bồ câu mình á) thì việc thuần hoá không đến nỗi quá khó đâu vấn đề là cần sự kiên nhẫn và kinh nghiệm thôi. Chim ăn thức ăn tươi mới khó thuần hoá.

seal203

Member

Hôm nay hai em này đã chính thức bắt đầu ấp trứng.
Cặp Fo đầu tiên cũng đã nở em bé đầu tiên. Vậy là 2 tháng nữa sẽ có chim bay "made in seal"

2 con trắng tuyền đẹp quá seal2003 chừng nào cho ra nhiều giống trắng này để chia sẽ với anh em vậy seal2003 ?

seal203

Member
2 con trắng tuyền đẹp quá seal2003 chừng nào cho ra nhiều giống trắng này để chia sẽ với anh em vậy seal2003 ?
Ok Chim trắng seal cũng không giữ nhiều đâu chủ yếu mang tính chất nghệ thuật là nhiều nên seal nếu có nhều seal sẽ share anh em, seal lấy cha mẹ để làm vú cho những chú chim có triển vọng.
Ps : cứ gọi là seal được rồi tại 4rum không cho nick < 6kí tự nên seal mới đưa thêm "hậu tố" :D

haohao

Member
Con Fo mái của seal bông hay quá, hy vọng sẽ được 2 bé xinh xắn... Cung hỷ... Cung hỷ...

vuanh

Member
Mấy em này đẹp quá. Chắc mấy đứa trẻ sau này cũng good theo. Có nhiều nhiều share với anh em trong dđ nhé để sau này đi tập với mấy em của Big.hihihihi

Con mái này đẹp quá nếu có thêm con trống giống vậy chắc ra con good lắm hả sea203 rán kiếm con trống nũa cho 1 cặp good luôn nha. Con trống chắc khó kiếm àh

seal203

Member
Mấy em này đẹp quá. Chắc mấy đứa trẻ sau này cũng good theo. Có nhiều nhiều share với anh em trong dđ nhé để sau này đi tập với mấy em của Big.hihihihi
Ok thank anh nhiều, khi em dựng đàn thành công và có điều kiện thì sẽ share cho anh em thôi.

seal203

Member
Thái đen Black Eagles

Có ai có kinh nghiệm về giống này và có tài liệu về giống này cho mình xin nha. Blood line của con này tại Việt Nam bắt nguồn từ đâu? Mong anh Bigflowehorn(tên ông này dài khó đánh mà còn hay dính telex nữa cực quá anh ơi :D), anh HoangHung_HP, các bậc tiền bối và các cao nhân khác cho mình ý kiến về dòng này.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Kiên nhẫn từ việc nhỏ nhất bạn ơi!

Thế mới là bigflowerhorn ;) ! Tên mình thì rất ngắn nhưng nick mình thì dài bigflowerhorn. Bạn phải xem lại nha, có cái tên mà bạn không đủ kiên nhẫn gõ nữa thì làm sao chơi chim đua :)) ! Nói đùa thôi, muốn gõ tên nhanh mà không bị vướng dấu thì bấm F12 rồi mới gõ nhé ;) :D! bigflowerhorn là danh từ riêng không thay đổi được đâu :shame on you: giống như seal203 đó :D! Cố gắng gõ cho đủ nhé :)!

Còn "Thái đen" thì mình bó tay vì "từ xưa đến nay" mình chưa nuôi qua và cũng chưa có ý định nuôi bạn seal203 à! Bạn cứ mua 1 vài đôi về test xem nhé !

Có ai có kinh nghiệm về giống này và có tài liệu về giống này cho mình xin nha. Blood line của con này tại Việt Nam bắt nguồn từ đâu? Mong anh Bigflowehorn (tên ông này dài khó đánh mà còn hay dính telex nữa cực quá anh ơi :D), anh HoangHung_HP, các bậc tiền bối và các cao nhân khác cho mình ý kiến về dòng này.

seal203

Member
Black Eagles

Anh em bình loạn thoải mái nha.

Đã chơi thì phải chơi đủ nếp lẫn tẻ chứ, phải không các bạn. Đùa thôi, mình vừa sưu tầm cặp này tương đối ra dáng thái (không dám dùng từ thuần chủng sợ bị chửi nữa) chứ không phải lai bi đen hay lai BC ta đen đâu nha, nhờ các anh em xem hộ và cho ý kiến.
@Bigflowerhorn : Thứ nhất , nếu em bấm F12 máy em có cài phần mềm VS.Net(vì em là dân IT mà) nên nó sẽ mở source của diễn đàn lên. Thứ hai, em là dân chơi kiểng cổ, hoa lan cây cảnh và kiêm cả cái nghề gác cu thời dĩ vãng mà em không kiên nhẫn thì không biết gọi em là gì luôn đó anh. Không tin hôm nào đi off em mượn đồ chơi của bạn dẫn mấy anh đi gác cu coi ai chịu đựng nỗi không hehe :yawn: (đi gác cu chứ em cầm iPod theo không hà :D)