• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

Chấn PG

Member
Kệ đi chắc từ từ thì mọi người cũng quen dần thôi ^^. Anh em chịu khó để ý nhều là ok mà :D. Cái nào cũng có giai đoạn của nó mà :)

seal203

Member
Bởi vậy mình dùng chữ phán đoán thôi chứ đâu dám dùng chữ chính xác là vậy đó.

Quên nữa, cách đây mấy hôm mình tới tiệm chim ở đường Triệu Quang Phục thì thấy 1 cặp Thái chocolate, hơi nhỏ con chút, bác nào thích màu chocolate thì ra đó xem nha, mình thì chỉ thích Thái trắng thôi, đi đường Hồng Bàng quẹo qua Triệu Quang Phục (đường 1 chiều) thì tiệm chim bên tay phải, nhưng phải trả giá sát vô nha, vì ở đó bán cái gì cũng mắc hết đó. Thân.
Mua đồ tiệm đó các bạn cẩn thận nha ở đó cu gáy mà còn tẩm màu cho thành cu cườm vàng( 1 loai cu quí hiếm vbà cực kì hay) mình đã từng thấy mấy lần, chủ yếu cực chẳng đã ghé đây mua máy con sắc nhật, manh manh những loài mà ít chỗ bán chim nào còn bán hiện nay

Chấn PG

Member
:D ghê quá :sick: chỗ đó thì mình cũng đã thấy qua chỉ thấy treo lồng chim các loại ở đó chứ không biết là có bán bồ câu nữa @.@. Chắc cần phải lập topic "những tiệm chim nên tránh". :(

Bác nào còn biết tiệm nào thì thông báo cho anh em biết nha để tránh mắc "sai lầm" khi tới đó :love struck:.

tradaian

Member
Cũng nhiều cách coi lắm :D, haohao nói ở trên cũng là 1 cách coi trống mái riêng, còn anh tradaian thì coi cộng lông đuôi ở giữa là mái còn không có đuôi giữa là trống cũng là 1 cách, mà hình như nuôi nhiều và để ý nhiều là thấy quen liền :D nhưng cũng có lâu lâu bị lạc hướng hehehe .
Chào CHẤN PG, cách xem lông đuôi khi mình không cầm con bồ câu lên củng có thể bị lầm,nhưng nếu
ta lần cộng lông đuôi trên cùng từ ngoài vào đến chân đuôi ,nếu thấy ngay trung tâm thì đích thực nó là chim mái,Chấn hảy thử lại xem.

seal203

Member
Chào CHẤN PG, cách xem lông đuôi khi mình không cầm con bồ câu lên củng có thể bị lầm,nhưng nếu
ta lần cộng lông đuôi trên cùng từ ngoài vào đến chân đuôi ,nếu thấy ngay trung tâm thì đích thực nó là chim mái,Chấn hảy thử lại xem.
Lát lên thử ngay mới được cảm ơn anh.
@ Chấn : Tiệm chim đó có mấy anh em lận đó, tiệm chim mới mở đối diện điện lực Chợ lớn cũng là anh em với ông này. CHỗ này hồi xưa thấy có bồ câu gà và nhật nữa đó

seal203

Member
Bài viết về phân biệt bồ câu trống mái :
Depends on what type of pigeon you are referring to (there are many different species of pigeons in the world). If they have a nest, the female will incubate the eggs during the night and the male will incubate the eggs during the day. If you see youngsters around, it's the male that's teaching them the ways of the world, while the female is tending to a new clutch of eggs. In general, males tend to be a bit bigger than females. Males will chase after their females with their tail feathers fanned and dragging their fanned tail feathers on the ground. Females behave similarly, however, they don't drag their tail feathers on the ground.
((Nguồn wiki.answer.com)

Tạm dịch :(vốn tiếng anh hạn hẹp mong mọi người bỏ qua)
Khi chim trống và chim mái có 1 tổ trứng thì chim mái sẽ âp trứng suốt đêm còn chim trống thì sẽ ấp trứng vào ban ngày. Nếu chúng có chim con thì chim trống sẽ dạy chúng làm quen với môi trường xung quanh, trong khi chim mái sẽ chăm lo cho ổ trứng mới. Thông thường chim trớng có khuynh hướng to con hơn chim mái. Chim trống sẽ đuổi và xoè đuôi và quệt đuôi xuống sàn. CHim mái cũng sẽ làm như vậy nhưng không quệt đuôi xuống sàn. :whew:

seal203

Member
Thêm dữ kiện cho vấn đề phân biệt trống mái

" The top of a male's head is "flat" whereas a female's is rounded." ( vẫn là nguồn wiki)
Tạm dịch :
Đỉnh đầu chim trống thì bằng, còn đỉnh đầu chim mái thì tròn

seal203

Member
Các bạn cho mình hỏi

Mình hiện đang giữ 1 em xám 2 gạch (6-7 tuần) y như hình bên dưới, màu mắt con chim này lạ quá nên không biết nó có làm trò trống gì không thì tìm được 1 em y chang mang tên " British Show Racer", hiện nay mình đang cố tìm tài liệu nói về màu mắt bồ câu anh em nào có chia sẻ cho mình nhé.
Hình chim :

seal203

Member
Về màu sắc và mũi mỏ thì mình cũng có một con giống như thế, con đó cũng tương đối là khôn trong sinh hoạt hằng ngày. di thả cùng đám kia thì thấy nó cũng tạm được, không biết là giống bề ngoài hay là có gen đó hi hi hi (chắc là giống bề ngoài thôi)
Mình muốn nhấn mạnh ở đây là giống chim áh bạn, có phải giống anh quốc không

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Show Racer -Show homer

Con này lúc trước bạn Chấn PG có post rồi! Đúng nghĩa tiếng Anh đó seal203, con này là một giống racing homer nhưng hình như chỉ để tham gia triển lãm thôi em!

seal203

Member
Theo em nhận xét thì hình thức em này cũng ok lắm, dài đòn nhưng thon chim lắm, không chừng đây là chim đi cự ly ngắn, hi vọng 1 tháng nữa biết kết quả

Chấn PG

Member
Theo em nhận xét thì hình thức em này cũng ok lắm, dài đòn nhưng thon chim lắm, không chừng đây là chim đi cự ly ngắn, hi vọng 1 tháng nữa biết kết quả
Anh ơi lúc trước con này em cũng chỉ tìm tư liệu và nghe anh Tullyking nói rồi (anh Tullyking đã nuôi và cho kết quả=))).Lúc đầu em cũng bị dáng và màu sắc con này làm "mờ" mắt :)), con này bay không được đâu anh, bay lên bay xuống thả trong vườn thì đẹp làm kiểng thôi anh Seal203 ơi.

Mấy con loại này còn nhiều màu nữa nhìn đẹp mê ly luôn $-) nhưng tiếc là bay không được. Còn việc hình dáng chim giống chim cũng là bình thường thôi anh :D.

Màu mắt bồ câu thì em có post bài rồi đó anh rảnh thì xem qua rồi dịch dùm em nha, nếu có thể thì em và anh hợp tác dịch bài ở cái bài Màu mắt em post cho vui :nerd:. Có 1 số từ dùng trong giới chơi chim ở bên đó nên có nhiều đoạn em vẫn chưa dịch được. Nếu có anh dịch cùng em thì tốt quá còn kiểm nghiệm thì có lẽ mượn anh bigflowerhorn cái kính lúp sửa đồng hồ rồi kiểm nghiệm thực tế luôn anh :)). Hehehehe :party: :party: :party:

seal203

Member
Ok Chắc lát hồi kêu thằng em cầm con bồ câu rồi lấy máy macro từng con mắt một làm tư liệu, mình thì Chấn chắc cũng biết rồi đó, đôi lúc rất bận nên cũng không dám hứa dịch bài phụ Chấn nhưng sẽ cố gắng tối đa. Mình mong muốn sao cho anh em hội bồ câu chúng ta có cái nhìn sâu sắc thấu đáo và thật sự am hiểu về bồ câu, có nền tảng đó chúng ta mới có thể lai tạo ra những con bồ câu tốt được chứ anh big nói con nào 300km mới cho hưởng thụ cuộc sống cũng tội cho nó quá, biết đâu nhờ hưởng thụ mà hoocmon nó phát triển nó bay dữ hơn hoặc nhớ vợ nhớ con mà bay về sớm thi sao hehe. đùa thôi vì như hôm bữa ngồi nói chuyện với mấy anh chuyên thả chim đua ở nhà anh 13, anh có bàn về 1 con bồ câu nhập >1000$ biệt danh là con "cọp" gì đó và thắng rất nhiều trận đến khi cho ra con thì con này quả thật là con "báo"... nhưng mà là báo.... cha báo mẹ hehe

Chấn PG

Member
Đúng rồi anh chim cha mẹ hay cũng chưa chắc là ra con hay và chim cha mẹ không hay cũng chưa chắc là ra con sẽ không hay còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm, nhiều lúc lên chỗ anh 13 nghe mấy từ "cọp" rồi "báo" gì mà cũng mắc cười nhưng không dám cười mắc công làm người giận thì mệt, có bữa lên anh 13 nghe mấy người đó nói chuyện, nhiều lúc thấy nổ cũng nổ dữ dội =)) đúng là sợ mấy chả thiệt. :worried: :party: hehehehe

Cái bài em post về màu mắt đó anh coi lại rối có gì hợp tác dịch lại cho hoàn chỉnh nha :D. Tác giả của nó nổi tiếng trên lĩnh vực màu mắt trên thế giới đó anh :-bd. Test thử coi có đúng phần nào như vậy không $-) $-) :angel: :angel:.

seal203

Member
Đúng rồi anh chim cha mẹ hay cũng chưa chắc là ra con hay và chim cha mẹ không hay cũng chưa chắc là ra con sẽ không hay còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm, nhiều lúc lên chỗ anh 13 nghe mấy từ "cọp" rồi "báo" gì mà cũng mắc cười nhưng không dám cười mắc công làm người giận thì mệt, có bữa lên anh 13 nghe mấy người đó nói chuyện, nhiều lúc thấy nổ cũng nổ dữ dội =)) đúng là sợ mấy chả thiệt. :worried: :party: hehehehe

Cái bài em post về màu mắt đó anh coi lại rối có gì hợp tác dịch lại cho hoàn chỉnh nha :D. Tác giả của nó nổi tiếng trên lĩnh vực màu mắt trên thế giới đó anh :-bd. Test thử coi có đúng phần nào như vậy không $-) $-) :angel: :angel:.
Vậy là Chấn không hiểu ý mấy ổng rồi báo ở đây là báo đời báo hại ah. Vì làm cho mấy ổng bay thua áh

seal203

Member
Thì cũng có con thế này con thế kia chứ, đâu phải cha mẹ hay là con tốt đâu! nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác nữa.
Mà dù sao vẫn thích con của những con có tên tuổi một chút, xác suất thành công sẽ cao hơn.
Thì nói là nói vậy thôi nhưng cứ cho những con dở 1 cơ hội vì nhân tài thường dấu mặt, điển hình theo mình biết khu vực mình có bổ chuyên đi miền tây, còn bổ đau ở chợ lớn thì đi miền đông xuất sắc hơn. Chúng ta tập trung lại ở đây để trưng ra những kinh nghiệm xương máu của mình nhằm giúp tạo ra 1 bổn thật tốt phù hợp với môi trường khí hậu và thời tiết VN.

@ Chấn : PM cho mình cái nick yahoo nha

kyoshari

Member
tốt hay không một phần do mình chăm sóc với luyện tâp thôi chứ giống tốt mà không chăm sóc kỹ cũng như không ^^! em chỉ góp ý kiến thôi nhá

seal203

Member
tốt hay không một phần do mình chăm sóc với luyện tâp thôi chứ giống tốt mà không chăm sóc kỹ cũng như không ^^! em chỉ góp ý kiến thôi nhá

Ở đây anh không bàn về vấn đề tập luyện chú em vì cái đó xem như là "La Vie" (một phần tất yếu của cuộc sống rồi). Chim có thể lực dồi dào mới nói chuyện tiếp được. ở đây chúng ta bàn sâu chứ không phải so sánh bồ câu của ai với ai mà bàn để hiểu rõ hơn và chăm sóc tốt hơn. giống bài oscar viết bên màu mắt của Chấn. Khi gặp mắt thần thì phải mua hay dở tính sau thế thui :D

Chấn PG

Member
Ý của anh em hiểu chứ :D nhưng có nhiều chuyện khác mắc cười lắm lúc trước em hay ghé 13 với anh vinhnguyentom em biết mà =)) =)).

Nick yahoo thì xíu nữa em sẽ gửi tin cho anh.

kyoshari

Member
cái này cũng tuỳ vào nguồn gốc của chim thôi anh hà chủ yếu o viêt nam này chim co nguồn gốc thì ít lám chim bây giờ toàn là dời sau không thôi õ bên nước ngoài dúng chim thả luôn không có cho để và nhốt riêng từng con còn õ viêt nam thấy được là cho phối giống ^^!