• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Cái gì đến cũng phải đến!
Chào anh Bigflowerhorn, Khaokhattudo, kyoshari, Cặp Fo mình trông đợi đã đẻ trứng đầu tiên vào chiều nay 30/05/09. Giờ chỉ còn hi vọng nó không phải là 4 trứng nữa thôi đúng không anh Bigflowerhorn

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
99,99% là một cặp

Hi seal203, anh nghĩ 2 em đó đúng một cặp em ơi! Chúc mừng nha! Nhờ tụi anh ghé qua nên nó sợ nó đẻ liền :D ! Em nhớ cho ăn thêm cát khoáng em nhé! Có vỏ trứng thì bóp vụn bỏ vô luôn. Chiều thứ 2 nó đẻ thêm 1 trứng nữa rồi ấp. Cuối tuần soi trứng xem có cồ không nhé!

Cái gì đến cũng phải đến!
Chào anh Bigflowerhorn, Khaokhattudo, kyoshari, Cặp Fo mình trông đợi đã đẻ trứng đầu tiên vào chiều nay 30/05/09. Giờ chỉ còn hi vọng nó không phải là 4 trứng nữa thôi đúng không anh Bigflowerhorn :D

seal203

Member
Hi seal203, anh nghĩ 2 em đó đúng một cặp em ơi! Chúc mừng nha! Nhờ tụi anh ghé qua nên nó sợ nó đẻ liền :D ! Em nhớ cho ăn thêm cát khoáng em nhé! Có vỏ trứng thì bóp vụn bỏ vô luôn. Chiều thứ 2 nó đẻ thêm 1 trứng nữa rồi ấp. Cuối tuần soi trứng xem có cồ không nhé!
Em có để cát sẵn trong chuồng rồi đó anh, cát bình đông. con Trống ăn khí thế lắm, hồi sáng anh làm gì con mái mà nó đẻ vậy kaka

Yếm bùa vô đó, hihi .

Thể trạng 2 con Fo của bạn Seal203 như vậy mà cũng bay Good quá hen .

Chúc bạn có 1 căn cứ có các chiến binh Fo ( đẹp trai ) .

seal203

Member
Yếm bùa vô đó, hihi .

Thể trạng 2 con Fo của bạn Seal203 như vậy mà cũng bay Good quá hen .

Chúc bạn có 1 căn cứ có các chiến binh Fo ( đẹp trai ) .
Thanks. Như đã nói ở trên nó đã qua thời kì đỉnh cao phong độ và đã xồ sề rất nhiều rồi

seal203

Member
Mong ước kỉ niệm xưa

Hôm vừa rồi có chat với anh BF về vấn đề chuyện các giống bồ câu ngày xưa làm nhớ lại chuyện cũ ngày nào.

Năm đó khoảng năm 88-90 khi còn ở nhà cũ (cách nhà hiện giờ 1km thôii vì nhà mình bị giải toả) đất đai rộng rãi lắm nên nuôi gia cầm rất thoải mái. Cũng như bao đứa trẻ thời đó mình nuôi gà, bồ câu và cá xiêm(lia thia). Ngày đó không có bồ câu đua, chuồng trại cũng không chuyên nghiệp như bây giờ mình dựng 2 cây cột xi măng (cột sạn) để cái chuồng 2 mặt mỗi mặt 10 lỗ tròn. Thời đó đa số để bồ câu tự tha tổ đẻ bỏ rơm dưới chân chuồng rồi chim tư tha vào làm tổ.

Ngày xưa chủng loại bồ câu cũng không nhiều như bây giờ (thời điểm đó mình còn quá nhỏ nên kiến thức không rành lắm chỉ nhớ mang máng vài chủng loại, có gì các anh em tiền bối sửa chữa lại thông tin và làm lại 1 hệ phả các giống bồ câu du nhập vào Việt Nam). Theo mình nhớ lúc đó có : Tất nhiên là bồ câu ta, Gà, Chạp, Thơ, Nhật đuôi thường, anglê chân lông ( giống này thời đó cool nhất).

Nói về bồ câu angle, thời đó mình có ông cậu nuôi toàn bồ câu này. Ông ấy cho mình 1 cặp về gầy giống, bồ câu thời đó đa số nuôi thả thự do nên mới có việc chim lạ bay ngang hoặc chuồng trại nuôi cách nhau bán kính 300-400m là bị dụ về, nên nuôi bồ câu thời đó cưng con chim đầu đàn lắm. Làm mọi cách để con chim đầu đàn ở lại là đảm bảo vô địch thiên hạ, mới có việc mình nói với anh BF về trò "trùm mền", nghĩa là cứ thấy bồ câu của ai mà đảo vòng gần nhà là hùa đàn chim mình lên đảo vòng và nắm con đó kéo xuống. Nếu con đầu đàn giỏi thì chuyện đó sẽ được nó tự xử :)). Trở lại với con anglê, phải nói là đàn chim của ông cậu mình đợt đó vô địch vùng về khoản đó. Ông chỉ có việc bắt bồ câu lạ mang lên chợ gà (chợ Nguyễn Thị Nhỏ bây giờ) để bán :party:. Ông cho mình 1 cặp để làm giống, như bao anh cặp bồ câu khác mình chơi trò căn bản nhất bứt lông cánh sau 1 khoảng thời gian nó mọc lại lông cánh và vào 1 ngày đẹp trời ông cậu đạp xe tới thăm mình và tặng lại mình cặp bồ câu đó (nó đã bay về nhà ông sau 1-2 tháng ở nhà mình). Đợt này mình xài chính sách chế tài dữ dằn hơn là cắt cánh thời gian mọc lại sẽ lâu hơn và kết quả nó đẻ lứa con đâu tiên tại nhà mình và lông cánh đã đầy đủ trở lại và nó lại tiếp tục bay về với khoảng thời gian 8 tháng ở nhà mình. Đọc tới đây 1 số bạn ở diễn đàn sẽ nói sau mình không nuôi nhốt luôn vì cỡ nào nó cũng bay về, nhưng xin thưa ngày xưa khái niệm này rất là ít và có thể được xem là không có vì chưa có thái như bây giờ đâu thưa các bạn. Sau này cặp bồ câu con đó là cặp bồ câu gây ra nhiều ân oán giang hồ với những người chơi bồ câu trong xóm. Sau này biết ra đây là giống bồ câu ăng lê trắng chân lông
E hèm! Hôm nay tạm dừng ở đây, coi đá banh chút xíu hôm nào rãnh sẽ viết tiếp phần 2 : " Chiến tranh giữa các căn cứ" =))

seal203

Member
Anh BF và 2 KKTD ơi cặp Fo đã bắt đầu ấp trứng rồi, nó đẻ liên tục trong 2 ngày rồi ấp luôn chứ không phài cách ngày như anh BF nói nó bắt đầu ấp từ ngày 31/05/2009 hi vọng có cồ để gầy lại bầy Fo này vì xitỉm và xám 2 vạch bay thì nhiều lắm nhưng FO bay được thì hơi bị ít, mà cha mẹ em này thì đã được kiểm chứng và về rất sớm.

Chấn PG

Member
Vậy thì quá tốt rồi anh :D có kiểm chứng qua nhưng mình phải tập thêm cho chim con của nó nữa để phát huy thêm cái sở trường bay của nó :smug: :love struck:

seal203

Member
Vậy thì quá tốt rồi anh :D có kiểm chứng qua nhưng mình phải tập thêm cho chim con của nó nữa để phát huy thêm cái sở trường bay của nó :smug: :love struck:
Tất nhiên rồi, nhưng đó là thì quá khú7 hi vọng có cồ cái đã vì mới ép cặp này có 3 tuần hehe :-"

Bạn ráng chăm sóc cho tốt nha .

Khi gầy giống được rồi thì chịu khó tập dợt nhiều .

Bạn thấy mấy em Fo của anh Bigf đó , nhìn kĩ dáng thử đi, dáng khoẻ lắm.

Tập huấn cũng như tập tạ thôi, bạn tập nhiều thì ...

Như hôm bữa anh Bigf nói 1 vận động viên đó mà .

Chào bạn .

seal203

Member
Về vấn đề tạp thể lực thì bạn cứ yên tâm, mình không chơi thì thôi chứ đã chơi thì rất cầu kỳ và yêu cầu rất khắt khe. Như mình đã nói hôm ở nhà mình, hàng ngày mình đều có người đi mộc bài nên mới nuôi bồ câu vì biết đây là lợi thế rất lớn. Mỗi ngày em nó phải đi 50km rồi

seal203

Member
Thật sự ông dượng mình nuôi đua ăn tiền mà, bạn mà thấy cái chuồng ông bạn sẽ ghiền liền, hôm nào có dịp mình sẽ chụp pót lên cho anh em chiêm ngưỡng. Chuồng bằng INOX từ A-Z cửa tự động cũng ngầu lắm. Do là chim đua ăn tiền nên mình nghĩ chim này không phải là chim thường đâu, mình muốn gầy thử xem nó ra sao, chứ mình muốn, nói anh BF mượn cặp chim anh là ok thôi mà.

seal203

Member
Hồi nãy lên thăm căn cứ phát hiện ra 4 trứng vậy là 2 con mái, sau 1 hồi điện thoại ông dượng đã mượn được cho mình 2 em trống fo từ căn cứ ông 1 con và bạn ông 1 con. Vậy là phải tiếp tục chờ đợi chúng ghép đôi nữa rồi. Giờ chạy đi lấy chim về
@BF: để em ép thử 2 con trống này coi sao rồi sẽ liên lạc với anh

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chia buồn vì bạn ôm 2 con mái ( con fo đỏ làm "con trai" gù gù đánh lừa mình luôn :D :blusshing:) và chia vui cùng bạn vì bạn lại có thêm 1 cặp già để lấy chim con nhé :D!

Hồi nãy lên thăm căn cứ phát hiện ra 4 trứng vậy là 2 con mái, sau 1 hồi điện thoại ông dượng đã mượn được cho mình 2 em trống fo từ căn cứ ông 1 con và bạn ông 1 con...

seal203

Member
Chia buồn vì bạn ôm 2 con mái ( con fo đỏ làm "con trai" gù gù đánh lừa mình luôn :D :blusshing:) và chia vui cùng bạn vì bạn lại có thêm 1 cặp già để lấy chim con nhé :D!
Hi vọng sẽ có chim hay vì mấy ông này đua độ, nên ngày xưa giữ bổn kỉ lắm giờ không chơi nữa.
Phát hiện 1 điều thú vị khu vực nhà mình có người thả chim đua cứ cách vài ngày lại thấy chim bay qua nhà, bữa anh 13 có nói vài cái tên để rãnh mò thử xem kiếm bạn chơi cung cho vui

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bạn ơi, chim bay xa và chim bay nhanh khác nhau bạn ơi! Saigon mình thích đường ngắn, bay nhanh :-bd ! Bạn cứ cho F1 ra rồi test xem đi xa không nhé!

Hi vọng sẽ có chim hay vì mấy ông này đua độ, nên ngày xưa giữ bổn kỉ lắm giờ không chơi nữa.
Phát hiện 1 điều thú vị khu vực nhà mình có người thả chim đua cứ cách vài ngày lại thấy chim bay qua nhà, bữa anh 13 có nói vài cái tên để rãnh mò thử xem kiếm bạn chơi cung cho vui