• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ flyer_newbie

Chào các tiền bối và các ace trong Hội :D

Em quyết tâm gầy dựng đàn chim để tham gia thả cùng ace, và do là lính mới tò te nên phải bắt đầu bằng việc xây dựng căn cứ rồi mới tính đến chuyện gầy đàn. Em đã vẽ sơ bộ, nay mạn phép đưa lên diễn đàn mong các tiền bối và ace góp ý dùm để đỡ phải làm đi sửa lại, vừa khổ thân em vừa khổ các chiến binh sau này.

Em tự vẽ nên chắc chắn còn nhiều thiếu sót và upload lên phải resize cho ace dễ xem nên hình hơi mờ, mong được thông cảm.

Em cũng muốn hỏi thêm một chút:-

1. Kích thước 1 ngăn cho chim đẻ là 300 (sâu) x 600 (rộng) x 350 (cao) thì đã hợp lý để cặp chim ấp và nuôi con chưa? Rồi kg biết chiều cao 350 tụi nó có đạp mái được kg? Chiều sâu 300 có đủ chưa hay cần làm sâu hơn?

2. Hầu hết các căn cứ của ace đều làm cửa cho chim bay vào theo chiều đứng, riêng căn cứ của Osscar thì lại làm cửa cho chim bay vào theo chiều từ trên xuống. Em thì thấy kiểu của Osscar dễ làm hơn vì kg cần phải có khung mở một chiều (chim vào được nhưng kg ra được), nhưng lại thắc mắc nếu thuận tiện hơn sao mọi người lại làm khác với Osscar? Em nên làm kiểu nào?

3. Có nên ngăn riêng chim đẻ và chim đua, giả sử bỏ qua trường hợp sợ chim đẻ bay về nhà chủ cũ (gầy chim đẻ từ chim non lên)? Em thấy nếu nhốt chim đẻ trong lồng sắt như mọi người vẫn làm thì kg có kg gian bay lên bay xuống tội nghiệp tụi nó quá.

Rất mong nhận được ý kiến của các tiền bối và ace. Thanks >:D<

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi em,
Nhìn bản vẽ của em là anh "kết" liền :-bd ! Nhìn quá "pro" thiết kế chuồng chim mà có bản vẽ chuyên nghiệp quá! mai mốt khi anh có điều kiện sửa chữa di dời căn cứ chắc phải nhờ em quá :D !

1. Kích thước 1 ngăn cho chim đẻ là 300 (sâu) x 600 (rộng) x 350 (cao) thì đã hợp lý để cặp chim ấp và nuôi con chưa? Rồi kg biết chiều cao 350 tụi nó có đạp mái được kg? Chiều sâu 300 có đủ chưa hay cần làm sâu hơn?

3. Có nên ngăn riêng chim đẻ và chim đua, giả sử bỏ qua trường hợp sợ chim đẻ bay về nhà chủ cũ (gầy chim đẻ từ chim non lên)? Em thấy nếu nhốt chim đẻ trong lồng sắt như mọi người vẫn làm thì kg có kg gian bay lên bay xuống tội nghiệp tụi nó quá.
Nếu có ý định và điều kiện nuôi chim "bay" như thế thì đúng là nên chia khu rõ ràng: chuồng chim trống, chuồng chim mái và chim tơ, chuồng chim đẻ luôn!

- Chuồng tập thể em nhớ làm sàn lưới nhé :-bd !

- Chuồng chim đẻ muốn rộng rãi thì em chọn loại chuồng 80cm bán sẵn ngoài chợ (nhưng theo anh thì loại 60cm cũng được rồi). Nếu có điều kiện thì cho chúng có thêm 1 cái lồng tập thể để tắm, phơi nắng, thư giãn luôn! Nếu không thì lợi dụng cái lồng tập thể chim thả để cho chúng thư giãn trong thời gian những con chim kia đang đánh vòng bên ngoài.

2. Hầu hết các căn cứ của ace đều làm cửa cho chim bay vào theo chiều đứng, riêng căn cứ của Osscar thì lại làm cửa cho chim bay vào theo chiều từ trên xuống. Em thì thấy kiểu của Osscar dễ làm hơn vì kg cần phải có khung mở một chiều (chim vào được nhưng kg ra được), nhưng lại thắc mắc nếu thuận tiện hơn sao mọi người lại làm khác với Osscar? Em nên làm kiểu nào?
Cửa tự động thì đúng là có nhiều cách làm, cái quan trọng là tuỳ điều kiện mà ứng dụng! Anh thì khoái nhanh, tiện, tận dụng cái người ta làm sẵn về ghép lại :) ! Kiểu của osscar cũng tốt dễ làm, chim non, chim lạ dễ ra vào nhưng cái dở là khi trời mưa nước sẽ theo đó đi xuống do đó phải có khoảng không rộng một tí (nếu trên nóc sân phơi thì rất ok) thì làm kiểu này cũng tốt. Ngoài ra còn có cách là làm theo kiểu đường hầm kết hợp 2 kiểu đứng và từ trên xuống, bạn thử tưởng xem :thingking: ;) !

Thành HD

Member
Nhìn căn cứ flyer_newbie hoành tráng thật :) rất vui flyer_newbie gia nhập Hội Yêu chim câu :)

suoimohg

Member
Căn cứ của em có kích thước giống căn cứ của bác:), chỉ khác là em không làm cửa ra vào như của bác.
Dựng lên trông "hoành tráng" lắm đấy bác ạ!
Chúc bác sớm có căn cứ đẹp!=D>=D>=D>

Thanks anh BFH đã góp ý!

Nhìn bản vẽ của em là anh "kết" liền :-bd ! Nhìn quá "pro" thiết kế chuồng chim mà có bản vẽ chuyên nghiệp quá! mai mốt khi anh có điều kiện sửa chữa di dời căn cứ chắc phải nhờ em quá :D !
Có tool phù hợp (Microsoft Visio hay AutoCad) là vẽ chút xíu ah anh ơi (ui), rất sẵn lòng vẽ cho anh & các ace khác khi mọi người làm căn cứ mới.
Nếu có ý định và điều kiện nuôi chim "bay" như thế thì đúng là nên chia khu rõ ràng: chuồng chim trống, chuồng chim mái và chim tơ, chuồng chim đẻ luôn!
Hix, nhìn vậy chứ nhỏ xíu à anh BFH ơi (ui), chiều dài 2.4m và chiều ngang 2.0m (4.8m2) nên có muốn làm các ngăn riêng biệt cho từng loại chim như anh góp ý là bất khả thi. Tuy nhiên em sẽ cố gắng chia ra 2 khu cho chim đẻ và chim bay.
- Chuồng tập thể em nhớ làm sàn lưới nhé :-bd !
Noted, sẽ làm lưới phía dưới đổ cát để tiện vệ sinh.
- Chuồng chim đẻ muốn rộng rãi thì em chọn loại chuồng 80cm bán sẵn ngoài chợ (nhưng theo anh thì loại 60cm cũng được rồi). Nếu có điều kiện thì cho chúng có thêm 1 cái lồng tập thể để tắm, phơi nắng, thư giãn luôn! Nếu không thì lợi dụng cái lồng tập thể chim thả để cho chúng thư giãn trong thời gian những con chim kia đang đánh vòng bên ngoài.
Em định làm các ngăn chim đẻ bằng gỗ thông loại đóng thùng hàng (vừa nhẹ vừa kg mối mọt mà lại rẻ tiền), và em rất kg thích ý tưởng nhốt cặp chim đẻ trong lồng sắt (loại bán sẵn) từ ngày này sang tháng nọ. Em tính sẽ nuôi và thả chung cả chim bay lẫn chim đẻ (gầy từ chim con lên), tức là cả bầy sẽ được đánh vòng cùng nhau.

Hy vọng thứ 7 này được gặp anh và các ace để học hỏi thêm trước khi bắt tay vào làm... chắc cũng phải mấy tuần mới xong vì chỉ có 2 ngày cuối tuần là rảnh.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Em định làm các ngăn chim đẻ bằng gỗ thông loại đóng thùng hàng (vừa nhẹ vừa kg mối mọt mà lại rẻ tiền), và em rất kg thích ý tưởng nhốt cặp chim đẻ trong lồng sắt (loại bán sẵn) từ ngày này sang tháng nọ. Em tính sẽ nuôi và thả chung cả chim bay lẫn chim đẻ (gầy từ chim con lên), tức là cả bầy sẽ được đánh vòng cùng nhau.
Ai nuôi chim "bay" đa phần cũng đều không thích chim bị nhốt nhưng vì 1 số lí do nào đó họ cũng phải nhốt. Ví dụ như: chim gốc của người khác, ghép đôi chọn lọc, chim bệnh... Khi đó chuồng sắt là cái tối ưu nhất. Chuồng sắt có khay phân dễ vệ sinh, thoáng mát.

Chim bay và chim đẻ mà nuôi và thả bay chung đó là một sai lầm đó bạn ơi :shame on you:! Bởi vì chim đẻ ít chịu đánh vòng lắm vì lo đẻ, lo ấp, lo nuôi con nên chúng chỉ làm vài vòng rồi xuống ngay, dễ kéo cả đàn xuống theo. Đó là kinh nghiệm của riêng mình cũng như nuôi trống mái chung cũng vậy, đến tuổi ghép đôi là chúng sẽ ghép với nhau và lo sanh nở nên sao lãng việc "bay" bạn ơi :D ! Khi đó nếu không kỹ, mang thả dễ thất lạc lắm, sang năm bạn sẽ "thấy" ngay thôi :) !

Tóm lại đó là ý kiến của mình, ngoài ra còn tuỳ theo điều kiện cũng như mục đích của bạn mà xây dựng bạn à! Chúc bạn thành công!

Ai nuôi chim "bay" đa phần cũng đều không thích chim bị nhốt nhưng vì 1 số lí do nào đó họ cũng phải nhốt. Ví dụ như: chim gốc của người khác, ghép đôi chọn lọc, chim bệnh... Khi đó chuồng sắt là cái tối ưu nhất. Chuồng sắt có khay phân dễ vệ sinh, thoáng mát.

Chim bay và chim đẻ mà nuôi và thả bay chung đó là một sai lầm đó bạn ơi :shame on you:! Bởi vì chim đẻ ít chịu đánh vòng lắm vì lo đẻ, lo ấp, lo nuôi con nên chúng chỉ làm vài vòng rồi xuống ngay, dễ kéo cả đàn xuống theo. Đó là kinh nghiệm của riêng mình cũng như nuôi trống mái chung cũng vậy, đến tuổi ghép đôi là chúng sẽ ghép với nhau và lo sanh nở nên sao lãng việc "bay" bạn ơi :D ! Khi đó nếu không kỹ, mang thả dễ thất lạc lắm, sang năm bạn sẽ "thấy" ngay thôi :) !

Tóm lại đó là ý kiến của mình, ngoài ra còn tuỳ theo điều kiện cũng như mục đích của bạn mà xây dựng bạn à! Chúc bạn thành công!
Cám ơn anh, điều này em phải lưu ý rồi vì mục đích nuôi chim bay chứ kg cho đẻ nhiều.

Sáng nay được anh Hoàng Dương dẫn dắt, em đã có dịp đến thăm căn cứ của Osscar, căn cứ rất hoành tráng với bầy chim to khoẻ đẹp mã và nhìn chất lượng. Hiện đang có 3 cặp Thái con đã biết ăn (có một con nhìn đúng là hàng độc vì nó có cái đầu của ông Thọ trong hình ba ông Phúc Lộc Thọ. Không biết ai sở hữu được con này có được nhiều phúc lộc thọ hay không?). Tiếc rằng chuồng trại của em chưa sẵn sàng nên đành phải chờ lứa chim sau. Sau đó 3 anh em chạy ra quán 12 thì mọi người đã về hết, một lúc sau có thêm một bạn đến, mọi người nói chung rất hào hứng khi nói chuyện về chim bồ câu. Hy vọng lần sau sẽ đươc gặp nhiều ace hơn.

Bạn flyer_newbie có thể thiết kế cái kệ đẻ như vậy trong căn cứ của bạn nè. Bữa mình muốn nói mà không biết diễn đạt như thế nào nữa nên chờ có cơ hội này thì nói để bạn biết mà làm.
Chỉ cần kệ như vậy là chúng có thể chui vào đó đẻ rồi, nó vừa phải và không chiếm không gian trong chuồng. Bên căn cứ anh Cường sắt cũng có một cái kệ đẻ như thế dành cho chuồng chim vú.
B đóng 1 cái kệ chia ra 14 ngăn nhưng B làm 12 ngăn va mỗi ngăn diện tích là height 16 inches, wide and lenght 12 inches.
Em cũng đã dự tính sẽ làm kệ đẻ như vậy, nhưng như Boston nói thì có vẻ như kích thước kệ hơi nhỏ bề ngang (16" x 12" x 12" tương đương 40cm x 30cm x 30cm), và cũng hình như hơi nhỏ nếu dùng cho mục đích ghép cặp chim, vì nếu so với lồng sắt bán sẵn nhỏ hơn 1/2 :thingking:

suoimohg

Member
Em cũng đã dự tính sẽ làm kệ đẻ như vậy, nhưng như Boston nói thì có vẻ như kích thước kệ hơi nhỏ bề ngang (16" x 12" x 12" tương đương 40cm x 30cm x 30cm), và cũng hình như hơi nhỏ nếu dùng cho mục đích ghép cặp chim, vì nếu so với lồng sắt bán sẵn nhỏ hơn 1/2 :thingking:
Lồng sắt là để cho cả cặp bố mẹ sống và sinh hoạt trong đó nên cần dài, rộng hơn. Mình nghĩ cái kệ đó chỉ là chỗ để bồ câu đẻ, ấp và nuôi con thôi còn bản thân chúng sống trong chuồng tập thể rồi nên không cần làm kệ to như lồng sắt nữa:)

Chấn PG

Member
Chào bạn, chim thả trong chuồng tập thể để đẻ thì không cần không gian nhiều đâu chỉ cần đủ cho nó làm 1 cái ổ và 1 con nữa đứng sát cái ổ đẻ là được rồi không cần phải rộng để chiếm nhiều diện tích chuồng.

Flyer, cái hộc đó hông có nhỏ đâu. 16 inches cho bế ngang là đủ rồi. Rộng quá mấy con kha'c bay lên chiếm chỗ. B sẽ chụp hình 2 con chim đửng trên đó và thêm cái nest bow thì vẫn còn ok. Nhiều khi 2 con bay vào cùng 1 hộc, rồi đứng mỗi bên dể chờ chiếm chỗ. B phải bắt nhốt lại để quen mỗi hộc của tụi nó và hông có chiếm chỗ nhau.

Sau khi tham khảo tùm lum tá la trên net cũng như được các anh em trong Hội tư vấn, em có chút điều chỉnh căn cứ tương lai của mình:-

1. Ngăn riêng biệt chim bay và chim đẻ, chủ yếu là nuôi chim bay (giai đoạn đầu) nhưng cũng có 4 ngăn chim đẻ (giai đoạn sau)
2. Đóng kệ đậu cho chim bay theo ý tưởng của anh bigflowerhorn, chủ yếu xài vật liệu có sẵn rẻ tiền (gỗ và miếng nhựa đặt cuộn chỉ may)
3. Làm sàn lưới hở nền để tiện vệ sinh, có máng thu đặt xéo để xịt nước (vẫn là ý tưởng của anh bigflowerhorn)

Em post bản vẽ sơ bộ, mong anh em ngó qua và cho em ý kiến. Thanks :D

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
=D> =D> =D>, chuyên nghiệp, bài bản quá! Rất thích cách "khởi động" của em :-bd ! Tập trung, nhanh chóng, gọn, lẹ chuyển từ ý tưởng sang bản vẻ ngay :-bd ! Hi vọng em sẽ duy trì kế hoạch được đến phút chót :D ! Tí ra 12 sẽ bàn tiếp 1 chút, nếu được thì in bản vẻ ra luôn em nhé!

Em đừng nói ý tưởng của anh nghe thẹn quá mà là ý tưởng anh học hỏi trên mạng và ở mọi người :D !

seal203

Member
Sau khi tham khảo tùm lum tá la trên net cũng như được các anh em trong Hội tư vấn, em có chút điều chỉnh căn cứ tương lai của mình:-

1. Ngăn riêng biệt chim bay và chim đẻ, chủ yếu là nuôi chim bay (giai đoạn đầu) nhưng cũng có 4 ngăn chim đẻ (giai đoạn sau)
2. Đóng kệ đậu cho chim bay theo ý tưởng của anh bigflowerhorn, chủ yếu xài vật liệu có sẵn rẻ tiền (gỗ và miếng nhựa đặt cuộn chỉ may)
3. Làm sàn lưới hở nền để tiện vệ sinh, có máng thu đặt xéo để xịt nước (vẫn là ý tưởng của anh bigflowerhorn)

Em post bản vẽ sơ bộ, mong anh em ngó qua và cho em ý kiến. Thanks :D

Phần này cho em góp chút ý kiến vì hiện nay em đang sử dụng sputnik trap kiểu này anh nên giới hạn kích thước của từng ô cửa chỉ còn 10-12(ngày xưa em cũng làm 15 nhưng không ổn) hoặc là khoảng cách từ chổ đậu gần nhất lên chổ đứng của trap phải trên 1m vì bản thân chim thái rất khoẻ có nhiều con chỉ cần nhúng mình đã có thể nhảy 60-80cm mà không cần xoè cánh và lúc đó cái trap trở nên vô dụng vì chim không bị vướng cánh và thoát ra ngoài. Đây là kinh nghiệm thực tế của mình anh xem kĩ lại. Kích thước còn lại thì ok nhưng có thể tăng độ nghiêng cao =40, độ đưa ra 30 cm tạo cho chim cảm giác trống trải khi vào chuồng chim dạn dĩ không bị cảm giác gò bó(sẽ hiệu quả nếu những chim lạ vào căn cứ của anh). Thân

PS: Hôm nay em sửa lại căn cứ khi nào xong sẽ pót lên anh em xem. Thêm nữa anh nên hỏi kỉ anh Bigflowerhorn cách bố trí dĩa vải bố trí kiểu anh sợ chỉ có con đứng ở trên thôi.

@seal203: cám ơn nhiều nha, mình sẽ điều chỉnh lại kích thước & góc nghiêng của sputnik trap, riêng chiều cao đặt sputnik trap là 1.2m chắc là ổn. Sáng nay cafe 12 không thấy anh bigflowerhorn nói gì đến kệ đứng, chắc là OK rồi hehhehe

seal203

Member
@seal203: cám ơn nhiều nha, mình sẽ điều chỉnh lại kích thước & góc nghiêng của sputnik trap, riêng chiều cao đặt sputnik trap là 1.2m chắc là ổn. Sáng nay cafe 12 không thấy anh bigflowerhorn nói gì đến kệ đứng, chắc là OK rồi hehhehe
Còn 1 vấn đề nữa em quên nhắc ánđpo là cửa cho chim ra, anh có thế view cho em xem cái mặt tiền không, Cửa cho chim ra tốt nhất là làm sát nóc và có chiều cao tối thiểu là 30cm. Làm cửa thấp phái dưới khi mở chim không ra nhanh đâu nha anh. Anh có thể xem qua cửa ra vào của căn cứ anh V hoặc căn cứ em cũng có 1 tấm. Anh có thể làm landing boảd cho chim khi bay ra luôn(đối với chim con vì chim lớn sẽ tư trong bay thẳng ra ngoài.

Còn 1 vấn đề nữa em quên nhắc ánđpo là cửa cho chim ra, anh có thế view cho em xem cái mặt tiền không, Cửa cho chim ra tốt nhất là làm sát nóc và có chiều cao tối thiểu là 30cm. Làm cửa thấp phái dưới khi mở chim không ra nhanh đâu nha anh. Anh có thể xem qua cửa ra vào của căn cứ anh V hoặc căn cứ em cũng có 1 tấm. Anh có thể làm landing boảd cho chim khi bay ra luôn(đối với chim con vì chim lớn sẽ tư trong bay thẳng ra ngoài.
Mình dự tính sẽ thiết kế toàn bộ khung sputnik trap có bản lề để mở lên đóng xuống, tức là khi mở ngược lên sẽ là cửa cho chim bay ra, kích thước cửa khi mở là 0.7m x 0.4m, sau khi thả chim sẽ đóng xuống để dùng chức năng sputnik trap. Trước khi bắt tay vào làm chuồng, có lẽ mình sẽ mang hard-copy ra quán 12 để anh em góp ý lần cuối. Thanks seal203 nhiều nhé.

seal203

Member
Mình dự tính sẽ thiết kế toàn bộ khung sputnik trap có bản lề để mở lên đóng xuống, tức là khi mở ngược lên sẽ là cửa cho chim bay ra, kích thước cửa khi mở là 0.7m x 0.4m, sau khi thả chim sẽ đóng xuống để dùng chức năng sputnik trap. Trước khi bắt tay vào làm chuồng, có lẽ mình sẽ mang hard-copy ra quán 12 để anh em góp ý lần cuối. Thanks seal203 nhiều nhé.
Đây chính là nhược điểm lớn nhất mà em từng bị, anh vẫn có thể tét thử rồi làm cửa ra vào sau nhưng em chắc chắn với anh là chim sẽ không bay ra nếu xung quanh sputnik trap của anh là lưới mắt cáo vì chim không phân biệt đâu là nơi bay ra vì lưới mắt cáo cũng khá thưa. Em từng làm 1 cánh cửa 0.8*1.2m phần phía trên cửa còn lại 60cm mà chim vẫn không biết đường ra và nó cứ cắm đầu vào phần 0.6m này thôi. Nếu có ra anh sẽ mất thời gian xua chim và sẽ làm chim nhát anh luôn đó. còn với cánh cửa áp mái chỉ cần mở cửa đứng ngoài vỗ tay 2-3 cái chim tự ra hết :D.
Một điều quan trọng nếu anh thật sự muốn chơi thì tại thời điểm này anh mua 1-2 cái lồng sắt vì sau này chắc chắn sẽ xài nhờ mấy anh em trên diễn đàn dẫn đi mua vài cặp chim con, khi làm xong chuồng anh nhốt vào khoảng 1 tuần là có thể tập thả bay, chứ nếu giờ anh chưa mua thì đến tết có đi đâu về quê với gia đình không có chim thả thì tiếc lắm. Giờ nuôi đến tết anh có thể đi được tới Tiền Giang, Tây Ninh, Bình Dương hoặc Vũng Tàu rồi đó. Trễ nữa thì không kịp.
PS: Anh đừng làm treo lên mà nên làm bật xuống lúc đó cái trap của anh nằm trên landing board luôn. Nếu không quá cầu kỳ em sẽ chỉ anh làm cái trap cực kì rẻ bền đẹp và tiện dụng hehe

Đây chính là nhược điểm lớn nhất mà em từng bị, anh vẫn có thể tét thử rồi làm cửa ra vào sau nhưng em chắc chắn với anh là chim sẽ không bay ra nếu xung quanh sputnik trap của anh là lưới mắt cáo vì chim không phân biệt đâu là nơi bay ra vì lưới mắt cáo cũng khá thưa. Em từng làm 1 cánh cửa 0.8*1.2m phần phía trên cửa còn lại 60cm mà chim vẫn không biết đường ra và nó cứ cắm đầu vào phần 0.6m này thôi. Nếu có ra anh sẽ mất thời gian xua chim và sẽ làm chim nhát anh luôn đó. còn với cánh cửa áp mái chỉ cần mở cửa đứng ngoài vỗ tay 2-3 cái chim tự ra hết :D.
Một điều quan trọng nếu anh thật sự muốn chơi thì tại thời điểm này anh mua 1-2 cái lồng sắt vì sau này chắc chắn sẽ xài nhờ mấy anh em trên diễn đàn dẫn đi mua vài cặp chim con, khi làm xong chuồng anh nhốt vào khoảng 1 tuần là có thể tập thả bay, chứ nếu giờ anh chưa mua thì đến tết có đi đâu về quê với gia đình không có chim thả thì tiếc lắm. Giờ nuôi đến tết anh có thể đi được tới Tiền Giang, Tây Ninh, Bình Dương hoặc Vũng Tàu rồi đó. Trễ nữa thì không kịp.
PS: Anh đừng làm treo lên mà nên làm bật xuống lúc đó cái trap của anh nằm trên landing board luôn. Nếu không quá cầu kỳ em sẽ chỉ anh làm cái trap cực kì rẻ bền đẹp và tiện dụng hehe
Những tư vấn của seal rất đáng để lưu ý, thanks! Việc nuôi tạm chim trong lồng sắt trong lúc chưa làm chuồng tập thể để sớm có chim bay, mình cũng đã tính tới (anh Hoàng Dương cũng có cùng ý kiến với seal) nhưng phải giữa tháng 1/2010 mình mới nhận bàn giao khu vực dự kiến làm căn cứ, mà nếu nuôi tạm trong lồng sắt sẽ rất là cực công (vì hiện vẫn còn đang xây dựng), chưa kể là phát sinh tình huống thợ xây buồn buồn bắt làm mồi nhậu :nailbitting:. Mình mê nuôi chim bay từ hồi nhỏ đến giờ, chẳng qua là chưa có điều kiện nên đành chịu thua thôi, giờ có rồi thì chậm thêm đôi tháng cũng kg sao, cũng có cái hay là có thời gian nghe anh em tư vấn cách làm cách nuôi cách chơi (mình thấy môn chim bay này không dễ nhưng cũng không khó, mất khá nhiều công sức và thời gian), để khi nào lập căn cứ xong rồi mới gầy đàn chơi từ từ vậy, đường còn dài mà! Sắp tới nếu có điều kiện sẽ đi tham quan một vòng các căn cứ và đặt hàng chim con luôn :D

Vụ sputnik trap kỳ sau uống cafe seal tư vấn thêm cho mình nha, hiện mình vẽ ra dựa trên những mẫu tham khảo trên Net, tất nhiên phải có sự điều chỉnh theo kinh nghiệm thực tế rồi (cái này là vô giá) :D