• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Belgian Malinois nhà minhcuong

minhcuong

Active Member
mình thấy ở đâu cũng thấy topic của bạn về malinois cả
dòng malinois này thân hình k được đẹp nhưng thông minh
nhìn qua thì sẽ có người nghĩ là cho ta lai GSD Nga....hihi
chúc mừng chủ nhân em nó có 2 em thật đẹp
mình thấy ở đâu cũng thấy topic của bạn về malinois cả
Đúng. Bởi vì tôi quan tâm và muốn phổ biến dòng chó nghiệp vụ mà tôi tin là rất hợp với hoàn cảnh, môi trường Việt nam. Malinois được quân đội Mỹ dùng lần đầu tiên trong chiến tranh Triều Tiên, này đã gần chiếm đa số trong đội quân khuyển của Mỹ ở các chiến trường khắc nghiệt nhất.

dòng malinois này thân hình k được đẹp nhưng thông minh
Malinois thân hình gọn, chân cao, dáng thanh thoát. Đẹp hay không do mắt mỗi người. Phụ nữ Nhật thích con trai ốm ốm, mảnh khảnh. Phụ nữ Bắc Âu thích con trai da ngăm đen, thậm chí đen tuyền, càng vâm càng tốt.... :))

Còn thông minh hay không là do chủ dạy. Nếu tôi sở hữu GSD và chuyên tâm huấn luyện nó thì nó cũng sẽ làm được nhiều việc.

nhìn qua thì sẽ có người nghĩ là cho ta lai GSD Nga....hihi
Thực tế lại ngược lại. Bạn không tin cứ thử sở hữu 1 con Malinois thuần chủng sẽ biết :)

Thêm một video Malinois đang được mình huấn luyện cơ bản

namjerry

Member
Lang mang !

Chú minhcuong này ! Con thấy trên diễn đàn mình ít ai nuôi chó làm pet trong gia đình đc như chú , lâu nay xem mấy topic chú đưa ra con thấy rất bổ ích và thú vị , rất ngưỡng mộ và thậm chí có ước mơ đc như chú . Mái ấm , vợ hiểu tâm ly chồng con thơ , chó nhiêu đấy thôi là con cũng mơ thấy hạnh phúc rồi :) .
Vậy , chú có bí quyết nào để thành công trong việc xây dựng 1 " tổ ấm lớn " như thế , chú giãi bày cho cháu học hỏi để tương lai ...... đc như chú là ok rồi :D
PS: Mạng chập chờn quá cháu ko PM mà gửi ko đc , chú PM lại cho cháu cũng đc chú nghe :)
Chúc chú và gia đình sức khoẻ !

Miu_bbì

Chú ơi, đàn chó của chú bự và dễ thươg ghê, nhất là bé màu đen bự nhất, nhìn hiền hiền.
Con mới vào 4room thôi, trước giờ con ko biết nuôi chó nhiều thứ thú vị như vậy! Ở nhà con cũng có 1 bé cún mà hog biết bé là cún j luôn, nhìn bé bự bự, lông màu đen xám xám, mặt ngố. Bé tên Pi, lớn rất nhanh, hồi con đi học thấy bé đi lạc tội quá nhặt về bé còn nhỏ xíu đứng ko vững, mới hơn 1 mà bé to với cao quá trời, con cho bé ăn bình thường ko có theo chế độ j cả. Bé là con trai, rất ngoan và hiền, buổi tối con có dắt đi dạo nhưng ngta hay sợ, còn kêu báo an ninh là bé nguy hiểm mà bé rất hiền ko bao giờ cắn ai hết.
Con thấy chú có kinh nghiệm nuôi chó nhiều quá nên muốn hỏi chú về bé Pi của con, tự dưng mấy ngày nay bé rất lạ, ko bị sốt hay ho nhưng tính trở nên cáu và hay dỗi, còn sủa ầm ỹ, mọi khi chưa bao giờ bé vậy. Lúc con dắt ra ngoài mà thấy chó lạ là sủa loạn lên còn giằng dây đòi theo như muốn cắn chó nhà ngta, con sợ quá phải dắt về luôn :( Ko biết là bé bị j hết, tính Pi chỉ dỗi khi con nựng chó khác hay để ng khác cho ăn, mà giờ tự dưng cũng dỗi, ko thèm ăn.
Con định nếu 2 hôm nữa mà vẫn thế, con thi học kỳ xong dắt bé đi bác sỹ xem sao. Chú có biết bé bị j ko và con có tự cho bé uống thuốc j đc ko?
Đây là bé Pi nhà con:

minhcuong

Active Member
Chào các bạn,

Lâu quá rồi không cập nhật. Xin trả lời bạn NamJerry một số kinh nghiệm của mình như sau:
- Mình là tuổi Mèo, thực ra rất sợ chó. Chỉ dám sợ chó nhà mình nuôi, còn các chó khác tuyệt nhiên không sờ. Mình thích nuôi cá, nhưng vợ mình không thích nuôi cá. Nên cứ lủi thủi một năm liền, thay nước bể cá, trồng cây thủy sinh, ....

Chuyển sang nuôi chó là mình chiều ý thích của vợ, chứ lúc đầu cũng chỉ là nghiên cứu để có kinh nghiệm sống chứ không quá hứng thú. Điều này lại hóa rất hay, mình luôn giữ một cái đầu lạnh lùng, cân nhắc trước bất kỳ dòng chó mới, đẹp, đặc biệt nào. Chỉ nuôi khi đủ điều kiện và hiểu khá sâu về dòng chó, chắc chắn rằng nó phải hợp với mọi thành viên trong gia đình và hoàn cảnh sống, xã hội Việt nam. Không ham chó dữ, chó to hoành tráng, mà chỉ chọn cỡ trung bình, ăn không quá tốn, diện tích chiếm cũng vừa phải. Khi đã hợp thì khi nuôi sẽ dạy dỗ, huấn luyện chó với tinh thần thoải mái, tự nhiên. Vui vì sự tiến bộ từng bước của chú chó, nhưng không cẳng thẳng nếu thất bại hoặc phải ganh đua.

Chính vì vậy gia đình mình luôn nuôi chó trong trạng thái bền vững: không bị mệt mỏi vì chăm quá nhiều chó, hoặc chó bất trị làm ảnh hưởng đến gia đình hoặc bà con hàng xóm.... Đó là những điều cơ bản để nuôi được chó.

Gửi tặng các bạn video bài tập bay qua chướng ngại vật, tấn công và nhả theo lệnh của nàng Carla 9 tháng tuổi nhà mình. Tuần sau, mình sẽ làm chướng ngại vật sẽ cao khoảng 1 mét để xem cô nàng này còn hứng thú tấn công nữa không ?

Ảnh phóng to bao tay dày 5 lớp vẫn bị thủng vài lỗ khi răng Malinois cắn ngập. Tất nhiên mình vẫn an toàn vì đã mặc áo len và áo bông dày bên trong.

Hãy suy nghĩ cẩn thận, chín chắn khi định nuôi Malinois

phamhuyhoang

Active Member
em nghĩ anh Cường không dừng ở lại từng đấy đâu ^_^ hôm nay ở sân FV em thấy chị Thu đã thích chú Chuột Khoang (tam sắc )nhà em rồi đấy ^_^anh chuẩn bị tinh thần mà đón thêm thành viên mới nữa đi ^_^

LION_2009

Active Member
ANH

Chào các bạn,

Lâu quá rồi không cập nhật. Xin trả lời bạn NamJerry một số kinh nghiệm của mình như sau:
- Mình là tuổi Mèo, thực ra rất sợ chó. Chỉ dám sợ chó nhà mình nuôi, còn các chó khác tuyệt nhiên không sờ. Mình thích nuôi cá, nhưng vợ mình không thích nuôi cá. Nên cứ lủi thủi một năm liền, thay nước bể cá, trồng cây thủy sinh, ....

Chuyển sang nuôi chó là mình chiều ý thích của vợ, chứ lúc đầu cũng chỉ là nghiên cứu để có kinh nghiệm sống chứ không quá hứng thú. Điều này lại hóa rất hay, mình luôn giữ một cái đầu lạnh lùng, cân nhắc trước bất kỳ dòng chó mới, đẹp, đặc biệt nào. Chỉ nuôi khi đủ điều kiện và hiểu khá sâu về dòng chó, chắc chắn rằng nó phải hợp với mọi thành viên trong gia đình và hoàn cảnh sống, xã hội Việt nam. Không ham chó dữ, chó to hoành tráng, mà chỉ chọn cỡ trung bình, ăn không quá tốn, diện tích chiếm cũng vừa phải. Khi đã hợp thì khi nuôi sẽ dạy dỗ, huấn luyện chó với tinh thần thoải mái, tự nhiên. Vui vì sự tiến bộ từng bước của chú chó, nhưng không cẳng thẳng nếu thất bại hoặc phải ganh đua.

Chính vì vậy gia đình mình luôn nuôi chó trong trạng thái bền vững: không bị mệt mỏi vì chăm quá nhiều chó, hoặc chó bất trị làm ảnh hưởng đến gia đình hoặc bà con hàng xóm.... Đó là những điều cơ bản để nuôi được chó.

Gửi tặng các bạn video bài tập bay qua chướng ngại vật, tấn công và nhả theo lệnh của nàng Carla 9 tháng tuổi nhà mình. Tuần sau, mình sẽ làm chướng ngại vật sẽ cao khoảng 1 mét để xem cô nàng này còn hứng thú tấn công nữa không ?

Ảnh phóng to bao tay dày 5 lớp vẫn bị thủng vài lỗ khi răng Malinois cắn ngập. Tất nhiên mình vẫn an toàn vì đã mặc áo len và áo bông dày bên trong.

Hãy suy nghĩ cẩn thận, chín chắn khi định nuôi Malinois
Theo suy nghĩ và thực tế của cá nhân em thấy mấy dòng chó lớn hầu như nếu cắn đúng bằng nanh của chúng cũng đều như vậy bác ạ . Vì thực tế em đã từng xem chúng cắn và kiểm tra nanh của chúng rất dài nhất là mấy loại như Pitbull , Bully , ngao tạng , Rot

vanglai213

Active Member
Chào các bạn,

Chính vì vậy gia đình mình luôn nuôi chó trong trạng thái bền vững: không bị mệt mỏi vì chăm quá nhiều chó, hoặc chó bất trị làm ảnh hưởng đến gia đình hoặc bà con hàng xóm
Em tâm đắc nhất mấy dòng này của bác mà chưa làm được..người nhà thì cũng không thích lắm cũng nửa ủng hộ cho nuôi nhưng vì hàng xóm phàn nàn lên cũng mệt mỏi với chính gia đình mình nhắc nhở,lên tao lên nhiều ức chế tâm lí, mình thì chả muốn bỏ em nào cả nhưng phải nghĩ đến đại cục cả nhà thôi^^ bác cho em vài lời khuyên với.lên làm tâm lí tư tưởng với người nhà thế nào để họ hiểu..Hay là mình đưa quách vài em đi la xong nhỉ ..câu hỏi tâm lí ngoài ý muốn của em mong bác giúp đỡ

em rất ngưỡng mộ những bài huấn luyện mà anh đã dạy cho cún nhà a ,phải có tâm huyết lắm mới dạy được như vậy .rất mong được giao lưu cùng a ,mong a chỉ giáo thêm về cách huấn luyện những chú cún cưng .

Thân chào !

minhcuong

Active Member
@Hoàng: chú Chuột Khoang rất ấn tượng, bà xã mình chụp mấy kiểu ảnh cho nó. Nhưng mình chỉ nuôi 2 cún thôi.

@bác Lion_2009: Lực cắn của Malinois không bằng Pitbull. Hơn nữa em cảm giác dòng Malinois rất tính toán khi giao đấu với chó khác. Thấy yếu thế là nó chạy luôn, và chạy sẽ rất nhanh. Lúc nó tấn công dù say đòn đến mấy, Malinois vẫn còn đủ tỉnh táo để nghe lệnh chủ. Đó là điểm khác biệt giữa Malinois và Pitbull. Em chưa nuôi Pitbull nên có thể có sai xót trong so sánh.

@vanglai213: Nều không có điều kiện, nuôi toy dog nhỏ xinh. Việc gì phải có nuôi chó to khi điều kiện không cho phép: khổ gia đình, khổ bạn và khổ cả chó.

@tsan_nguyen:
Việc huấn luyện tấn công ở mức đơn giản như thế này không khó. Thực ra từ lúc 5-6 tuần tuổi, chủ trại chó đã bắt đầu kích thích chó con bằng mảnh giẻ, hoặc tiếng động leng keng. Mỗi lần kích thích, nếu con nào cắn lại vuốt ve, các con trong đàn không ai bảo ai sẽ nhao nhao lên cắn. Với Malinois có thần kinh bình thường việc cắn một vật khiêu khích, chuyển động nhanh đến hoàn toàn tự nhiên theo bản năng của chúng. Phận sự của người chủ hay HLV là hỗ trợ và định hình bản năng theo mục đích công việc.

Việc kiểm soát bản năng của chúng trong điều kiện thành phố khó hơn việc dạy tấn công rất nhiều. Kinh nghiệm của mình cho thấy, Malinois rất thích đuổi theo các vật di chuyển quá nhanh hoặc tạo tiếng động, nếu đuổi được sẽ bay nhao theo rồi cắn. Ở trang trại chăn bò, dê, thì những con này rất được việc. Còn ở thành phố, thì sẽ mất nhiều công để huấn luyện Malinois ngồi yên khi thấy xe máy hoặc xe ô tô chạy.

Điều này áp dụng với cả dòng chó chăn cừu khác như Border Collie hay Dutch Shepherd. Ở Mỹ số lượng Border Collie bị xe ô tô đụng rất cao do BC nhảy vượt rào trang trại chạy ra đường khi có xe ô tô chạy qua. Xem thêm bài viết này "Cảnh báo về Border Collie"

Tại sao mình phải cho Malinois cắn bao tay?
Nguyên nhân đơn giản là mình phải cho Malinois xả ham muốn chăn cừu, nhu cầu cắn trước khi đi dạo, nó sẽ trầm tính - dễ huấn luyện hơn. Phương pháp này mình mới thử có vẻ ổn. Kết quả chắc chắn thì cần có thời gian để kiểm định.

Bên cạnh đó, cắn bao tay khiến Malinois tự tin, sảng khoái, cơ hàm, cơ cổ, hông đùi phát triển rất tốt.

minhcuong

Active Member
Cứ mỗi khi mình đi ra phố, bọn cún lại đừng ở cửa, vừa để sưởi nắng, vừa để canh nhà. Hôm này bắt được khoảng khắc cả 2 đứa đứng sắp hàng ở cửa chờ chủ về.

minhcuong

Active Member
Bài tập cắn kết hợp với tuân lệnh. Đây vẫn chỉ là bài tập hết sức ABC bắt đầu. Thay vì để bao tay ở tầm thấp, nâng dần bao tay để cún bật nhảy cao và cắn.

Khi cún cắn không full bite (cắn ngập hàm) thì lập tức giật bao tay lại để nó bị tuột. Nếu cún cắn full bite thì lập tức khen ngợi.

Video Carla 12 tháng tuổi tập bay người cắn - nhả Độ cao mõm Carla có thể với được khoảng 2.1 mét.

Đánh giá về năng lực tiếp thu cũng lực cắn của Carla ở mức trung bình so với những con Malinois đực được tuyển chọn để luyện tập Mondio Ring. Tiếc là mình chỉ còn mỗi nàng Mals cái nên có gì tập nấy vậy. Đừng tập quá dài, cún mệt lần sau thấy bao tay nó mất hứng, hãy chia một ngày tập khoảng 3 lần, mỗi lần tối đa 5 phút là được.

Đừng làm cún bị căng thẳng, đây chỉ là một trò chơi giải trí kết hợp tập kỷ luật. Để một chú cún trở thành chó bảo vệ, bạn cần phải tốn nhiều công sức tập luyện bài bản và phải cần thêm quân xanh, và tập trên các địa hình, hoàn cảnh đa dạng.

Chúc một ngày vui vẻ !

phamhuyhoang

Active Member
kỉ luật của nó tốt thật đó anh ạ^_^nhìn thấy anh tập cho nó mà thích dòng này anh ạ^_^

andyaus155

Active Member
Coi bác huấn luyện và chó học theo mà ham ghê. Chúc mừng bác! Em cũng là người Hà Nội, cuối tháng 4 hoặc đầu tháng 5 em về VN luôn, hy vọng lúc đó bác cho em đến giao lưu ^^. Em thích nuôi chó hiền và đẹp như Rough Collie và Shetland sheep dog, nhưng lại thích nhìn chó nghiệp vụ tập và làm việc ^^. Coi mấy video chó được huấn luyện hoài mà không chán.

minhcuong

Active Member
kỉ luật của nó tốt thật đó anh ạ^_^nhìn thấy anh tập cho nó mà thích dòng này anh ạ^_^
Kỷ luật của cô nàng còn chưa tốt nếu so với cu Lab nhà mình. Nó mới 10 tháng tuổi do đó chưa thể trầm tính, bình tĩnh như một chú chó đực 2 năm tuổi.

Mọi thứ cũng phải dần dần, khi người và chó có một sợi dây liên kết vô hình nhưng bền chặt, ăn ý, việc huấn luyện sẽ thú vị hơn rất nhiều.

Bạn Hoàng tìm ở Trung Quốc xem có trung tâm cảnh khuyển nào bán Malinois puppy không? Chó Malinois cảnh sát xịn của Trung Quốc cũng rất tốt, đời F1 chắc cũng sẽ tốt, tuy nhiên hết sức tránh mua Malinois không rõ nguồn gốc được nuôi đẻ trong dân.

minhcuong

Active Member
Coi bác huấn luyện và chó học theo mà ham ghê. Chúc mừng bác! Em cũng là người Hà Nội, cuối tháng 4 hoặc đầu tháng 5 em về VN luôn, hy vọng lúc đó bác cho em đến giao lưu ^^. Em thích nuôi chó hiền và đẹp như Rough Collie và Shetland sheep dog, nhưng lại thích nhìn chó nghiệp vụ tập và làm việc ^^. Coi mấy video chó được huấn luyện hoài mà không chán.
Rất vui được gặp bạn. Mình rất mê Border Collie. Nhiều người nói Border Collie cần đất thật rộng để chạy nhảy. Mang về HN bạn lưu ý điều này đấy.

Ở Úc, Belgian Malinois cũng đã có từ khi Úc tham gia liên quân với Hoa Kỳ. Có một vài breeder Malinois ở Úc, nếu có điều kiện, bạn nên kiếm một con đực đầy đủ giấy tờ. Khi đã có Malinois, bạn có thể bắt đầu huấn luyện cún mô phỏng theo huấn luyện nghiệp vụ. Đạt đến 60% giáo án thì rất phê rồi.

Cheers !

phamhuyhoang

Active Member
có đấy anh ạ ^_^ ở ngay gần nhà em cũng có 1 anh mua được một con khoảng 6 tháng tuổi anh ạ! em dạo này cũng nhiều chó nên chưa có ý định nhập thêm nữa anh ạ ^_^em đang dần dần đi vào tập trung một số dòng em thích và nuôi dưỡng thật tốt anh ạ ^_^

minhcuong

Active Member
...em đang dần dần đi vào tập trung một số dòng em thích và nuôi dưỡng thật tốt anh ạ ^_^
Hy vọng Malinois sẽ là 1 trong những dòng được tập trung tại khu C :). Chỉ có một điều mình đang phân vân không biết anh em chơi Malinois xử lý thế nào với nhu cầu vận động cao của Malinois trong điều kiện thành phố. Mình đang thuê dóng một rào tập nhảy cao cho Mals rồi. Mondio Ring 2.x mét còn mình chỉ dám dừng lại ở mức 1.5 mét thôi. Rồi lại chuẩn bị cả đệm giảm chấn tránh cho nó không bị chấn thương khi hạ cánh.

Anh em chơi chó ở VN ít người tự huấn luyện mà chỉ mang chó ra ngắm và bình. Với cách chơi này, chắc Malinois khó mà hợp được.

Cho mình kết nối với anh bạn có Mals ở Quảng Ninh nhé. Có ảnh của cháu nó post lên mình xem với.

phamhuyhoang

Active Member
mấy hôm nữa nó sẽ lên Khu C anh ạ ^_^ khi đó em post hình để anh xem nhé ^_^ Mal thì sẽ là dòng đặc trưng ở khu C thôi anh ạ ^_^ chó nghiệp vụ là dòng em thích nhất anh ạ ^_^ tuy thời gian này em dành thời gian cho sinh sản của mấy con kia nhưng khi tụi nó sinh sản xong em sẽ làm mọi thứ rộng rãi hơn và quy củ hơn anh ạ ^_^

Hôm qua ông bạn thân đến chơi,ông ấy cũng đang nuôi một con Mal cái,mình có hỏi về dòng này và về con chó của ông ấy.Ông ấy nói nếu nguyên bản Malinois thì xấu và khả năng làm việc không cao nên người ta thường cho kết hợp với một số dòng khác để được những đặc tính tốt hơn cho từng công việc.Con cái mà ông ấy đang nuôi cũng là lai một chút ông ấy mua của một người là lính biên phòng.Không biết như vậy có đúng không.

minhcuong

Active Member
Hôm qua ông bạn thân đến chơi,ông ấy cũng đang nuôi một con Mal cái,mình có hỏi về dòng này và về con chó của ông ấy.Ông ấy nói nếu nguyên bản Malinois thì xấu và khả năng làm việc không cao nên người ta thường cho kết hợp với một số dòng khác để được những đặc tính tốt hơn cho từng công việc.Con cái mà ông ấy đang nuôi cũng là lai một chút ông ấy mua của một người là lính biên phòng.Không biết như vậy có đúng không.
Em nuôi Malinois chưa lâu nhưng có một quyển sách về Belgian Sheep Dog và đã đi tham quan một số trung tâm K9.

Ông ấy nói nếu nguyên bản Malinois thì xấu và khả năng làm việc không cao nên người ta thường cho kết hợp với một số dòng khác để được những đặc tính tốt hơn cho từng công việc.

Cái này chỉ là ý kiến cá nhân thôi anh ạ. Ở Hà Lan, đặc biệt với chó cảnh sát thi KNPV, người ta không quan tâm đến chó thuộc dòng gì mà chỉ cần to con, bay người, cắn 1 cú rồi vật quân xanh xuống.... nên người ta có xu hướng lai Mals với Dutch hoặc Mals với working GSD. Dòng chó lai Mal Duchie cũng khá thú vị, màu lông vằn vàng đen, mắt như 2 hòn than khiến nó trông rất dữ dội.

Gửi lại anh xem ảnh em đang ngồi trên lưng một con Mal Dutchie. Nó nhảy vượt qua hàng ghế xếp chồng nhau, rồi tấn công cắn nhả đến nửa tiếng mà thần thái vẫn rất ổn. Trong khi bên cạnh là 1 chú working GSD, cũng làm đủ bài nhưng làm xong là kéo bễ. Nhìn ảnh anh có thể đánh giá.

Video chú chó K9 lai giữa Malinois và Dutch Có được chú chó lai này là ước mơ của nhiều cảnh sát đấy.

Còn ở các nước khác, Mỹ, Pháp, Bỉ, Malinois thuần chủng vẫn là chủ đạo và sử dụng tốt vào các mục đích khác nhau. Malinois lai đạt yêu cầu vẫn xung lính như thường. Mals thuần chủng cũng có gia phả gốc gác rất nghiêm chỉnh, tính đến 5 đời.

Cá nhân em em cho rằng về mặt gien di truyền GSD cổ xưa, Dutch, Malinois... đều có chung một tổ tiên. Do đó cứ con nào khoẻ mạnh, thần kinh tốt, prey drive, bite drive, fight drive tốt lại dễ huấn luyện thì có thể phối. Hơi sốc trong cách nghĩ của breeder show dog. Quan điểm của người thích, dùng chó nghiệp vụ không khắt khe chuyện thuần chủng mà là năng lực chú chó đến đâu, hiệu quả sử dụng. Cái này anh bạn của anh đúng :).