• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

AMERICAN BULLY: Rambo & Angle

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Một vài hình ảnh bên ngoại của HEART BREAKER

Chó mẹ: Willie's RE Trueblue

Ông ngoại: Socal's Edges Got you Twisted (Hurricane)

Bà ngoại: RE's Bullseye Mystic

Ông cố ngoại: RE's Devilsden Samson

Samson & Viper:

Thật là quá tuyệt vời chú Sơn ơi! Hy vọng 1 ngày nào đó được tới nhà chú để xem tận mắt, sờ tận tay giống này.

M

minhchuv

Guest
Ngất ngây con gà tây :D. đẹp wa' bác ơi, giá mấy em 2-3 tháng tuổi bao nhiêu thế. Bác nhập hàng chính quốc hả :D, hay bên Thái.

matadorvn

Member
Rất mong bác Ly-Giang chia sẻ với anh em kinh nghiệm nuôi mấy dòng này, em có một vài băn khoan xin bác chia sẻ giùm nhé:
1>loài này có dễ dậy dỗ không? có thông minh không ?
2>ăn uống hàng ngày thế nào? nghe nói phải mua cả thịt sống cho các em nó xơi
3>có hay sủa linh tinh không nhỉ?
bác chia sẻ tí kinh nghiệm nhé.. em cũng máu có một em lắm đấy

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chào matadorvn và các Anh, chị,
Trước khi trả lời bạn Matadarovn, chúng ta hãy cùng tìm hiểu để có một cái nhìn đúng về giống pitbull. Ở Việt Nam, Pitbull là một giống thật là mới mẽ và chúng ta chỉ biết đến chúng như là một hung thần, nào là rất hung dữ, nào là cắn không nhả phải dùng vật cứng nạy ra, vết thương cắn rất nguy hiểm, cứng đầu, khó dạy, mạnh mẽ, cơ bắp lực lưỡng, v.v.... vì sao lại có những nguồn tin này và nó đúng hay sai. Chúng ta hảy cùng nhau tìm hiểu nguồn gốc của pitbull từ đâu ra và phát triển đến ngày nay ra sao. Giống pitbull được hình thành hoàn toàn là do mục đích sử dụng của con người, chúng ta hãy đi ngược lại quá khứ, vào năm 1209, một Bá tước đã khai sinh những cuộc đấu giữa chó và bò vào ngày đầu của lễ phục sinh với mục đích cho mọi người vui vẽ sau một năm vất vã. Vào thời kỳ này, chủ yếu là những chú chó tổ tiên của bulldog ngày nay, sau những cuộc đấu chó và bò, họ phát triển rộng rãi ra đấu chó với gấu, đấu chó với sư tử và đấu chó với chó, cuộc chơi cứ thế tiếp diễn ra gần 6,5 thế kỷ. Trong quá trình đó, người chơi mới nhận thấy ở tổ tiên Bulldog mạnh mẽ, đầu to, hàm rộng, nhưng lại xoay sở không được nhanh nhẹn do thân hình đồ sộ của chúng. Người chơi mới lai tạo giống bulldog với một số loài terrier (chó sục). Ở loài chó terrier có một số đặc điểm nhanh nhẹn, cũng có cơ bắp, và cũng là sát thủ trong săn bắt, nếu các bạn thấy bắt mồi, bạn sẽ thấy chúng rất dứt khoát tiêu diệt con mồi. Họ nhận thấy đặc điểm này ở terrier nên cho kết hợp với bulldog tạo ra loài mới như bull terrier (bulldog + old white terrier), Ở loài bull terrier chúng cũng rất hiếu chiến và nhanh nhẹn, nhưng khả năng thi đấu và lì đòn thì họ chưa hài lòng lắm, nên họ cho lai tạo tiếp sinh ra dòng English staffordshire terrier ở loài này bản tính thi đấu của chúng rất hoàn hảo, với cơ hàm khoẻ mạnh, với vết cắn chí mạng và rất lì đòn không bỏ chạy sẵn sàng cắn đến chết. Bạn sẽ thấy ở những đĩa thi đấu chó đó là những con staff., và dòng này phát triển mạnh hơn khi được du nhập sang Mỹ, English Staff. terrier đến Mỹ và được phát triển thành 2 dòng American Staffordshire terrier (chó show) đăng ký thuộc AKC và American pittbull terrier (chó cắn nhau) đăng ký thuộc UKC. Và đến thập niên 90, một dòng mới chất lượng đỉnh cao ở pitbull ra đời tại Mỹ và lan nhanh khắp thế giới đó là AMRICAN BULLY. Như vậy, English Staff - Am. Staff - Am. pitbull - Am. Bully thật chất là cùng một loài pitbull nhưng chúng được đăng ký bởi các hiệp hội khác nhau. Ở các cuộc thi chó đẹp (dogshow) do FCI hoặc AKC tổ chức, bạn phải đăng ký dưới dòng Staff. thì mới tham dự thi được. Ở UKC thì là AM.pitbull. CHính vì vậy, bạn sẽ thấy sự phát triển của một giống chó hoàn toàn là do mục đích sử dụng của con người. Cùng là loài pitbull nhưng Staff phát triển theo giống chó đi thi chó đẹp (show dog), những chú chó để tham dự thi phải thân thiện, điểm tỉnh, không hung dữ, (vì nếu ra thi mà hung dữ sẽ bị loại ngay) nên trải qua một thời gian dài những đức tính hung dữ hiếu chiến ở dòng staff dần dần bị loại bỏ đi, tuy nhiên trong bản năng của dòng chó pitbull là sẳn sàng gây hấn với các chú chó khác, nên bạn nuôi chúng phải cho chúng tiếp xúc các giống khác ngay từ nhỏ để chúng loại bỏ đặc tính này. Ngày nay, những cuộc đấu chó cắn nhau đã bị cấm, và những người yêu chó đã phản đối sự dã man này nên dòng Am. pittbull đã phát triển thành pitbull working (chó pitbull làm việc), chúng được sử dụng để trông nhà, chó bảo vệ, trong cảnh sát, trong sport game (thi chó kéo vật nặng: weight pulling), trong thi chó năng động (agility).

(còn tiếp)

* Những thông tin trên chỉ là tóm tắt chính của sự hình thành và phát triển của pitbull

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Tôi đã từng đọc và nghe một số người nuôi pitbull nhận xét về pitbull như sau: " Một khi bạn đã nuôi pitbull rồi thì bạn chẳng còn quan tâm đến giống chó nào nữa". Một câu nói thật là gây sốc với ai đã từng yêu một giống nào khác phải không các bạn? lúc đầu, tôi cũng sốc như vậy, nhưng khi tìm hiểu và lấn sâu vào pitbull, thì thấy đó không chỉ là một lời nói suông.
1. Xét về hình thể: nếu các bạn thích một giống chó lực lưỡng, đầy cơ bắp với cái đầu to góc cạnh. Thì đây là giống chó của bạn.

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
2. Xét về sức mạnh:

Pitbull là một giống có sức lực rất mạnh, bạn có thể thấy chúng ở những trò chơi kéo vật nặng, chúng có thể kéo vật nặng có trọng lượng lớn hơn trọng lượng cơ thể rất nhiều lần. Nếu các bạn thích một giống chó mạnh mẽ, có thể đáp ứng những trò chơi nặng thì đây là giống chó của bạn.

Trọng lượng chó: 20kg - trọng lượng vật kéo: 3390kg

Sức bật của pitbull.

1stLady

Member
Trời ạh, lại phải thêm vào wish list 1 dòng nữa, dòng này hơi bị tốn kém huhu :((

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
3. Xét về tính nhanh nhẹn, khéo léo

Như chúng ta biết những cuộc thi Agility đòi hỏi chú chó phải nhanh nhẹn và khéo léo. Vì thể thức thi này là tính giờ và chú chó phải vượt qua các chướng ngại vật một cách nhanh nhất. Pitbull cũng là những vận động viện ở các cuộc thi này.

Một buổi dã ngoại của King Cobra: cha của heart (leo dốc):

Leo cây:

Lội nước:

Và lặn:

Davidkhoa

Member
hết xẩy, nhìn mà phát thèm, bác Sơn post những tấm hình này, nhìn tận mắt sự hoành tráng, cơ bắp của những con pittbul, qua la tuyệt, hy vọng giông này sẽ được phổ biến như la bulldog ở VN

CENTIMET

Member
Em xin tiếp tay với anh khủng bố 4r mình... cũng tại Anh ép người quá ...bệnh mê Bull này của em, đã thuyên giảm ...giờ lại phát bệnh nữa roài!..hihix
Discusion
Nhìn em nó phi như mủi tên cầm lòng sao đặng..hihix

Cơ bắp thế này,thì công phu mới thoả sức..

Sương xườn đẹp làm sao

giải thưởng và ngai vàng của em nó:<==clip!

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
4. Xét về tính khí của pitbull

Nếu chúng ta tham khảo về tính khí của pitbull (AM. Staff, Am. pitbull, Eng. Staff, Am. Bully) chúng ta đều thấy pitbull là giống chó năng động, hoà đồng, kiên định và đáng tin cậy. Thông minh và yêu quí loài người. Đây là giống chó đặc biệt trung thành và yêu quí gia chủ, Yêu trẻ (tuy nhiên chúng ta không nên để chúng 1 mình với trẻ lạ). Chúng luôn tìm cách để làm vừa lòng chủ nhân. Chúng cũng là người sẵn sàng can đảm chiến đấu để bảo vệ chủ và tài sản được giao phó cho đến cùng. . Ngoài ra, pitbull còn là một người bạn đồng hành đáng tin cậy.

Đối với các giống chó hoặc các loài khác, chúng sẵn sàng chiến đấu do trong bản năng của chúng là giống chó được tạo ra để đấu chó, tuy nhiên, chúng ta có thể khắc phục điểm này bằng cách cho chúng quan hệ với các giống và loài khác ngay từ nhỏ, chúng sẽ cân bằng đặc tính này.

Thật ra, khi ta nuôi những giống chó có thể tạng to lớn và mạnh mẽ (rott, doberman, GSD, v.v...), việc cho nó quan hệ xã hội ngay từ nhỏ là đều bắt buộc không riêng vì pitbull. Cho chúng quan hệ với người, với động vật khác ngay từ nhỏ sẽ tránh được những điều đáng tiếc có thể xảy ra. Tránh để em bé quá nhỏ ở một mình với chó, vì nhiều khi chó đùa giỡn quá trớn, quá mạnh cũng có thể gây ra tai nạn cho trẻ.

CENTIMET

Member
cất vào máy lâu nay thấy... quá dở.!
tiếp tục vài hình ảnh em nó tập luyện:
Em quá thích thể loại : kéo vật nặng này quá

Cổ động em nó:

giờ là nhảy cao...bên kia rào có gì nhỉ?

Tấn công vẫn không thể thiếu

Đây là em Sấm Sét có lần em kể với anh Sơn nè!
Em mất site của nó rồi..hihix.
HÌnh như tên là: thunder Ranger gì đó...uổng ghê, không khai thác tiếp được

Anh thiết kế 01 bộ kéo xe cua Rambo nha anh, em lên phụ anh dợt em nó cho đã ghiền...hicichic

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Anh thiết kế 01 bộ kéo xe cua Rambo nha anh, em lên phụ anh dợt em nó cho đã ghiền...hicichic[/QUOTE]

muốn có đủ đồ chơi Agility thì phải lên củ chi thôi....hi.....hi.........