• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đọc TAM QUỐC bàn chuyện CHƠI CHÓ !

Status
Không mở trả lời sau này.

AQ1001

Member
Đọc TQ khoái nhất mấy cái đoạn luận:
1- Tào Tháo, Lưu Bị luận anh hùng
2- Khổng Minh cãi nhau với mưu sĩ đông Ngô
3- Khổng Minh mắng Vương Lãng
4-Trương Tùng đi sứ Tào Tháo

Trang Phương trích dẫn cho mấy đoạn này lên cho mọi người cùng xem có hứng để luận tiếp!

letanthanh

...Cha cha..:)) Tam Quốc VietPet diễn nghĩa
@ Le Tan Thanh: cảm ơn ông bạn tham gia bình luận, văn vẻ ý tứ của ông bạn thật thâm sâu...Tại hạ xin bái phục !
Kẻ ít học thức như Tại hạ bình sinh không ưa cho lắm kẻ mượn Gió để bẻ trộm Măng...bởi đơn giản đó không phải cái đạo của bậc Chính Nhân Quân tử...Ở đây ông bạn lại còn bịt mặt ( Nick ảo ) để bẻ măng, quả thực tại hạ không thể đồng tình !

Thương trường..Chiến trường..hay Chó trường..cũng đều không có chỗ cho kẻ hèn nhát
Cho dù ông bạn là ai, cho dù ông bạn muốn nói gì...trước hết phải đủ bản lĩnh bỏ... mạng che mặt ra rồi mới nói ! :D
Lúc đó kẻ ít học này sẽ tự tay kính ông bạn 1 ly !!!
Hi . . .hi, đang tính viết tiếp Tam Quốc ... tối nghĩa lại đọc được đọan này, em gác lại Tam Quốc nhé.

Ka . . . Ka :)):)):D:D=))=)) Bác lại ... quá khen thằng em rồi, em thấy bác hơi . . . vội, hôm rày gặp bác ... đốn củi, nghe bác ý cứ than thở mà chẳng biết vì sao !!! ka ... ka... thì ra là vậy.
Em thì cứ là ... em thôi bác ợ, chả qua là em còn còn hơi théc méc 1 tẹo, mong bác cao đàm rọi sáng cho em với:

1- Chuyện thời ... TQuốc: Tào Tháo tại hẻm Huê Dung là ... hèn hay ... nương thế cuộc ??? Quan Công là Nghĩa hay BẤT Nghĩa ??? Khổng Minh biết rõ sự việc sẽ xảy ra mà cứ cho Quan Công đi thì Khổng Minh là cái ... Giống gỉ ???:sleepy:

2- Chuyện thời ... nay : Cuộc chiến tranh chống quân xâm lược của quân và dân, tiêu biểu là chiến tranh ... du kích, dạ có ... hèn không ạ ????:sleepy::D

3- Chuyện ... Vietpet: Phudung, Rose, Kimcuong, Taivenh, Bubba ... non 1/2 biết em đấy bác ợ, như vậy có phải là ... bịt mặt không ??? Nội qui DĐ của VP có không cho tv mới viết bài không ???

Hi ... hi, quả là rất ... áy náy khi phải làm phiền bác, nhưng chả là em hơi yếu nên chả dám ... ra gió.=))=))

Dù bạn hay ... chưa là bạn, trên tinh thần VP, buổi ban đầu em cũng xin được kính bác:beer

D0GiaHai

Member
Thay lời muốn nói, tâm sự cùng tất cả các bác !

TAM QUỐC của La Quán Trung kéo dài 120 hồi, bị thên hạ gán cho câu: dài lê thê như Tam Quốc, hay câu: vòng vo Tam Quốc !...hôm nay vô diễn đàn đọc, thấy TAM QUỐC của VietPet đã bước tới hồi 123 mà vẫn thấy mọi chuyện mới bắt đầu !...quả là vô cùng hấp dẫn !

Tôi mở ra Topic này cũng nhằm đàm luận với các bác chút chuyện cổ nhân trong những lúc thanh nhàn, chẳng qua cũng chỉ là thêm chút văn nghệ cho không khí vui vẻ, ....
Thấy nhiều cao nhân vô coi rồi im lặng chẳng nói năng gì...mới thấm thía văn hóa NGẠI VA CHẠM của người Việt mình ! né tránh cả khi ngâm thơ bình phú...thấy thật ..không biết nói sao !!!:D

phàm là người quân tử, là kẻ anh hùng ( Breeder ) cứ việc xây dựng lực lượng, rèn luyện binh mã ( CLB ), đợi ngày mang binh hùng tướng mạnh ( Chó ) tham gia phân định cao thấp nơi chiến trường ( Dog Show ) ...Thiên hạ tự khắc nể phục !
Diễn đàn là nơi giao lưu, AE ta chỉ nên nói chuyện vui...về chó, cãi vã là chuyện tối kỵ, đánh võ miệng chẳng hay ho gì, ...cũng không nên mượn gió TAM QUỐC mà bẻ măng nhà người ta..tôi coi thấy không được :D
Chuyện muốn nói bác Neo cũng nói ở trên rồi ...ở đây chúng ta chỉ nói chuyện vui thôi ! các bác nhỉ !!!:D
Em không thạo TAM QUỐC DIỄN NGHĨA nên chỉ xem các bác bàn luận để học hỏi chứ không dám tham gia , trước hết em thấy một điều , cuộc bàn luận này may thay có bác chủ nhà ( hay là chủ TRÀ QUÁN ) sáng suốt ,có phong độ phân minh , cư xử rõ ràng và đối đãi đúng mực với KHÁCH . Vì vậy chủ đề bàn luận không bị chệch hướng , nếu không có thể vài TAO NHÂN MẶC KHÁCH trở thành võ sĩ KHẨU ĐẤU trong TRÀ QUÁN ( bởi là khách thì vô cùng đa dạng , QUÂN TỬ RẤT NHIỀU mà ... CŨNG LẮM ) và không khéo đã làm hỏng cuộc đàm đạo thanh tao này . Em tặng các bác một câu nói rất hay , mặc dù có vẻ không ăn nhập với câu chuyện TAM QUỐC mà các bác đang bàn luận :
" Nếu mọi người đều lấy chính nghĩa bằng cách ăn miếng , trả miếng làm chuẩn tắc cuộc sống thì e rằng tất cả sẽ trở thành những người mù " - I.GANDI
Mời các bác bàn luận tiếp về TAM QUỐC và CHÓ !

Hi . . .hi, đang tính viết tiếp Tam Quốc ... tối nghĩa lại đọc được đọan này, em gác lại Tam Quốc nhé.

Ka . . . Ka :)):)):D:D=))=)) Bác lại ... quá khen thằng em rồi, em thấy bác hơi . . . vội, hôm rày gặp bác ... đốn củi, nghe bác ý cứ than thở mà chẳng biết vì sao !!! ka ... ka... thì ra là vậy.
Em thì cứ là ... em thôi bác ợ, chả qua là em còn còn hơi théc méc 1 tẹo, mong bác cao đàm rọi sáng cho em với:

1- Chuyện thời ... TQuốc: Tào Tháo tại hẻm Huê Dung là ... hèn hay ... nương thế cuộc ??? Quan Công là Nghĩa hay BẤT Nghĩa ??? Khổng Minh biết rõ sự việc sẽ xảy ra mà cứ cho Quan Công đi thì Khổng Minh là cái ... Giống gỉ ???:sleepy:

2- Chuyện thời ... nay : Cuộc chiến tranh chống quân xâm lược của quân và dân, tiêu biểu là chiến tranh ... du kích, dạ có ... hèn không ạ ????:sleepy::D

3- Chuyện ... Vietpet: Phudung, Rose, Kimcuong, Taivenh, Bubba ... non 1/2 biết em đấy bác ợ, như vậy có phải là ... bịt mặt không ??? Nội qui DĐ của VP có không cho tv mới viết bài không ???

Hi ... hi, quả là rất ... áy náy khi phải làm phiền bác, nhưng chả là em hơi yếu nên chả dám ... ra gió.=))=))

Dù bạn hay ... chưa là bạn, trên tinh thần VP, buổi ban đầu em cũng xin được kính bác:beer
Đã tính không trả lời ông bạn ( Tạm gọi như vậy vì ông bạn bịt Mạng Che Mặt...:D nên đành thất kính vậy ! ) nhưng ông bạn đã nói vậy thì cũng nhân đây nói luôn để ông bạn và các cao nhân cùng rõ: Khi pha trà mời các tao nhân mạc khách cùng đàm luận, Tại hạ cũng nói rõ đây là thú vui thanh tao lúc nhàn rỗi, Anh hùng bàn luận chuyện Anh hùng !...
Đã là thanh tao thì không nói những chuyện...kiếm nhã !
Đã nói chuyện anh hùng thì không Mượn gió bẻ Măng ! ...không thọc gậy bánh xe ! không nói xấu sau lưng người khác...

Mặc dù ông bạn không làm gì xấu với cá nhân tại hạ, nhưng ông bạn đã cố tình che mặt để vi phạm luật chơi, nên dù ông bạn có nói gì...Tại hạ cũng không thể đồng tình !

Xin ông bạn cảm phiền !!! xin thất lễ !!!...

Neapolitan

Active Member
Câu hỏi hay lắm !
Muốn trả lời câu này phải hiểu tại sao các anh hùng tranh nhau mượn danh phò nhà Hán !
Trật tự ý thức hệ thời cổ đại là: QUÂN. SƯ. PHỤ .
-QUÂN: Vua, Thiên Tử
- SƯ : Sư phụ, Thày dạy
-PHỤ : Phụ thân, cha mẹ

Trên thờ Vua, dưới thờ Thày , sau mới đến thờ cha mẹ ! Đó là cái đạo của bậc Chính Nhân Quân Tử !
Làm Vua là theo mệnh Trời, Ý Trời...là bậc Chân Mệnh Thiên Tử. Thờ Vua chính là thờ Trời !!!

Thời Hậu Hán trều đình Xuống cấp đến nỗi Hoạn Quan còn lộng quyền, tham quan ô lại, nền tảng mục nát, Thiên Tử nhà Hán lúc này thực ra chỉ làm Bù nhìn ....làm hổ giấy !

Những kẻ mưu Bá đồ Vương biết điều đó không ? biết quá rõ..! đâu phải chúng tranh giành phò tá cái thứ bù nhìn vô tác dụng ! mà là tranh giành 1 báu vật mà kẻ bù nhìn vô dụng đó nắm giữ : CHÂN MỆNH THIÊN TỬ ! bởi vì ( theo quan niệm lúc ấy ) đó là Chính Nghĩa !

Bởi vì nắm được Chính nghĩa là nắm được Thiên hạ !
Thiên hạ như Nước, thuyền nổi...thuyền chìm cũng là ở đây !
cái gốc tranh giành cũng bởi tại đây !!! THIÊN TỬ suy vi THIÊN HẠ đại loạn !

Vậy thì trong thế suy vi Thiên Tử Hán Đế cũng phải theo Mệnh Trời, chứ cũng chẳng thể làm gì được !!!

......................

Chỉ mong mấy ông đang nắm Mệnh Giời trong Làng Chó hiểu được lẽ này ! đừng bao giờ tự đặt mình vào thế SUY VI !!! :D
Đang mượn Tam Quốc để bàn chuyện chó mà, đâu nhất thiết phải bám theo đúng cốt truyện đâu, bám theo thực tế hiện tại mà bàn mới hay chứ . Hay là ông thử trả lời nếu ồngla Hán đế (thời nay) thì ông sẽ làm gì với 3 phe để đem lại thái bình cho dân chúng ?????

Mong rằng khi bình luận về người khác, mình nên đặt thử mình vào vị trí người ta coi sao rồi hãy phán xét .

Đang mượn Tam Quốc để bàn chuyện chó mà, đâu nhất thiết phải bám theo đúng cốt truyện đâu, bám theo thực tế hiện tại mà bàn mới hay chứ . Hay là ông thử trả lời nếu ồngla Hán đế (thời nay) thì ông sẽ làm gì với 3 phe để đem lại thái bình cho dân chúng ?????

Mong rằng khi bình luận về người khác, mình nên đặt thử mình vào vị trí người ta coi sao rồi hãy phán xét .
Ý kiến hay ! Tôi về đọc lại Binh Thư, mời mưu sĩ thương nghị ! hẹn có thời gian sẽ luận cùng các bác !

Xin mời các bác bình luận ý này !:D

Nếu là Thiên tử nhà Hán, các bác sẽ làm gì lúc thiên hạ chia 3 ???

ha ha ha ha ha ha ha ha hay cho câu anh hùng bàn luận chuyên anh hùng thôi sin chào top pic nay không giám vào đọc lữa để cho những mặt anh hùng luận với nhau còn những ai không phải ...
Nghe văn ông bạn này, lại thấy nhớ... Nễ Hành ! tiếc là hắn quá cao ngạo lại ăn nói lung tung...sai lỗi chính tả...nên Tào Tháo giết mất ! đáng tiếc quá ...!:)):))

trangphuong

Active Member
Đọc TQ khoái nhất mấy cái đoạn luận:
1- Tào Tháo, Lưu Bị luận anh hùng
2- Khổng Minh cãi nhau với mưu sĩ đông Ngô
3- Khổng Minh mắng Vương Lãng
4-Trương Tùng đi sứ Tào Tháo

Trang Phương trích dẫn cho mấy đoạn này lên cho mọi người cùng xem có hứng để luận tiếp!
Bác Q chơi khó em, tam quốc dài như vậy mà bắt em trích 4 hồi...:shame on you:...
Các bác, bác nào khoái vào đây đọc nhé, em đang chuẩn bị vác rott chạy vào rừng lánh hạn lên cũng không màng đống tàng thư ấy lắm, thiên hạ đại loạn rồi, chuẩn bị lánh là vừa....=)).....

http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237n1n4nnn1n31n343tq83a3q3m3237nvn

http://www.maiyeuem.net/vtopic18784.html

Neapolitan

Active Member
Tạm luận về cái "thế" của Hán đế năm xưa (trong truyện):

Tào Tháo tay nắm binh quyền, lũng đoạn triều cương, vua như cá nằm trên thớt, nhúc nhích là nó chặt mình ra làm 8 khúc đem kho tộ hay nấu canh chua không chừng . Nhìn quanh không có ai thân tín, biết làm sao đây ? đành sống cảnh chim lồng cá chậu, làm vua được thêm ngày nao hay ngày đó, sau này có bị truất phế cũng không đến nỗi bị tru di cửu tộc, biết đâu nó còn thương tình ban cho 1 miếng đất để ..... nuôi chó, 1 căn nhà lớn và vài em tì nữ chân dài, cộng thên vài ngàn lượng vàng đủ sống đời đại gia cho hết kiếp .

Nếu không cam lòng thì sao ? chỉ có cách tìm cách trốn ra ngoài kêu gọi cần vương như vua Duy Tân bên nước Việt, ờ ... cách này coi bộ có khí khái, chết cũng lưu danh vạn kiếp, nhưng khổ nổi ai chịu cần vương đây ? Tôn Quyền giả tâm xưng hùng 1 cỏi đã thấy rõ, chắc gì chịu cần vương để rước hoạ vào thân, thế của nó lại yếu, không chừng 2 thằng kia quay mủi giáo lại bề hội đồng nó là mình cũng tàn đời .

Còn Lưu Bị ư ??? tên này gia phả không rõ ràng, miệng nói là hoàng thúc nhà Hán nhưng 1 tờ giấy SV hay FCI cũng không có, làm sao biết hắn có phải là hoàng thúc thật hay không ? mai mốt diệt được 2 phe kia, củng cố xong thế lực rồi nó lụi cho mình 1 dao trong thẩm cung không chừng, rồi chạy ra ngoài khóc bù lu bù loa với thiên thiên hạ rằng hoàng thượng bị Si-đa đã băng hà ..... (thằng này giỏi nhất là mít ướt mà):))

Ôi chao làm vua sao mà khó quá .....

Còn Hán đế thời nay thì sao ???? hoàn cảnh có bao nhiêu % giống Hán đế đời xưa ????? hùng tài dĩ lược, lòng yêu dân so với hán đế đời xưa thì như thế nào ?????

thôi thì để các quan đại thần hiểu rõ chuyện thâm cung bí sử tìm ra mưu klế mà phò trợ vua giử vững sơn hà xã tắc .

:)):)):))

vanglai213

Active Member
các bác nói nhiều việc về 3 anh em lưu quan trương, thế chân vạc, khổng minh ....em nêu 1 chủ đề mới trong tam quốc nhé đó là chủ đề về vũ khí ^^ trong trân xích bích em xem thì thấy các chiến thuyền có gắn những THẦN THÔNG ĐỐT ĐÍT ( tức là pháo hoả mai ) thời đó họ có vũ khí đó nói ra có vẻ hiện đại nhất đó nhỉ ,biết chế tạo súng bắn trên biển mà trên bộ toàn cầm đao chém nhau vù vù , hoá ra mấy bác nhà ta hồi đó vẫn phí sức nhi? tao mấy khẩu pháo ra mà bắn thì có phải tan xác không ? Vậy nuôi cún các bác có cầm vũ khí yểm trợ hay phòng thân không vậy ? hehe

Tạm luận về cái "thế" của Hán đế năm xưa (trong truyện):

Tào Tháo tay nắm binh quyền, lũng đoạn triều cương, vua như cá nằm trên thớt, nhúc nhích là nó chặt mình ra làm 8 khúc đem kho tộ hay nấu canh chua không chừng . Nhìn quanh không có ai thân tín, biết làm sao đây ? đành sống cảnh chim lồng cá chậu, làm vua được thêm ngày nao hay ngày đó, sau này có bị truất phế cũng không đến nỗi bị tru di cửu tộc, biết đâu nó còn thương tình ban cho 1 miếng đất để ..... nuôi chó, 1 căn nhà lớn và vài em tì nữ chân dài, cộng thên vài ngàn lượng vàng đủ sống đời đại gia cho hết kiếp .

Nếu không cam lòng thì sao ? chỉ có cách tìm cách trốn ra ngoài kêu gọi cần vương như vua Duy Tân bên nước Việt, ờ ... cách này coi bộ có khí khái, chết cũng lưu danh vạn kiếp, nhưng khổ nổi ai chịu cần vương đây ? Tôn Quyền giả tâm xưng hùng 1 cỏi đã thấy rõ, chắc gì chịu cần vương để rước hoạ vào thân, thế của nó lại yếu, không chừng 2 thằng kia quay mủi giáo lại bề hội đồng nó là mình cũng tàn đời .

Còn Lưu Bị ư ??? tên này gia phả không rõ ràng, miệng nói là hoàng thúc nhà Hán nhưng 1 tờ giấy SV hay FCI cũng không có, làm sao biết hắn có phải là hoàng thúc thật hay không ? mai mốt diệt được 2 phe kia, củng cố xong thế lực rồi nó lụi cho mình 1 dao trong thẩm cung không chừng, rồi chạy ra ngoài khóc bù lu bù loa với thiên thiên hạ rằng hoàng thượng bị Si-đa đã băng hà ..... (thằng này giỏi nhất là mít ướt mà):))

Ôi chao làm vua sao mà khó quá .....

Còn Hán đế thời nay thì sao ???? hoàn cảnh có bao nhiêu % giống Hán đế đời xưa ????? hùng tài dĩ lược, lòng yêu dân so với hán đế đời xưa thì như thế nào ?????

thôi thì để các quan đại thần hiểu rõ chuyện thâm cung bí sử tìm ra mưu klế mà phò trợ vua giử vững sơn hà xã tắc .

:)):)):))
Làm gì cho thiên hạ thái bình ? :thingking:

Trong thế bên ngoài thiên hạ đại loan, bên trong gian tặc lộng quyền, ở lại chưa chắc an thân, chạy ra ngoài cũng không chắc toàn mạng...là Hán Đế các bác làm gì ?

Nếu không ai chịu làm Hán Đế thì các bác cứ bầu tôi lên nhé ! :))
nếu ai đồng ý nhấn nút Thanks, tôi xin nói sách lược bình thiên hạ !

Có câu Tề gia, Trị quốc, Bình thiên hạ !
vậy phải có 2 chiến lược kết hợp song song: bên trong Tề gia, bên ngoài Trị quốc thành công rồi mới tính tới Bình thiên hạ !

Bên trong, mặc dù gian thần kìm hãm, nhưng uy vua, phép nước vẫn còn...âm thầm thâu nạp Trung thần, mượn phép nước khép những kẻ đáng chết vào tội khi quân !...mượn uy Vua hiệu triệu thiên hạ, làm yên lòng bá tánh...tạm thời vậy đã !

Bên ngoài, mượn danh Thiên Tử sai khiến chư hầu, thiên hạ đã loạn khuấy cho loạn luôn 1 thể :))
Mật sai Tào mang quân đánh Thục, Tháo tất mừng rỡ vâng lời... ! bên đó có Khổng Minh,đủ sức chống lại ! Nguỵ Thục chỉ có thể giằng co, không bên nào có thể thắng, lại mật chiếu cho Lưu bị chống Tào...phò Hán, Lưu Bị tất hết sức khuyển mã, không dám cãi lời !...Tạm nhốt 2 con cọp dữ nhất vào chuồng...Rott cho chúng cắn xé lẫn nhau, dù không chết cũng què !!:)) Mình ngồi cho cao xem 2 cọp tranh hùng, có kết quả lại tính kế khác !:D
Tôn Quyền hùng bá Giang Đông, tuy cũng nuôi mộng bá chủ, nhưng không phải mối lo cận kề, dùng mật chiếu phong tước hàm mà phủ dụ, Quyền tất ngoan ngoãn vâng lời ! mật sai Quyền thành cao hào sâu thủ thế, ngầm tích lương nuôi ngựa, rèn quân...mài mã tấu cho bén :)) chờ lệnh Cần Vương !

..........

( bây giờ mắc bận đi ...nhậu với mấy cung nữ chân dài !:)) hẹn các bác ...hồi sau !!:)):))

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
"Hỏng thật" mất rồi các bác ơi!
"Luận bàn" Tam Quốc để mà chơi.
"Chó má" ngoài đời đâu biết nói,
Bỗng dưng sao cắn nhau tả tơi???

Thấy các Bác sắp cãi nhau to em xin có một câu kính các Bác như một li trà nóng ạ:
Đọc Tam Quốc tâm sáng trí cao,xây dựng phong trào ,ắt anh em ủng hộ.
Em can các Bác ạ!

Thấy các Bác sắp cãi nhau to em xin có một câu kính các Bác như một li trà nóng ạ:
Đọc Tam Quốc tâm sáng trí cao,xây dựng phong trào ,ắt anh em ủng hộ.
Em can các Bác ạ!
Hay!Kính một ly!:beer
Thế mới gọi là đối chứ :)):)):))

BIG DOG

Member
Làm gì cho thiên hạ thái bình ? :thingking:

Trong thế bên ngoài thiên hạ đại loan, bên trong gian tặc lộng quyền, ở lại chưa chắc an thân, chạy ra ngoài cũng không chắc toàn mạng...là Hán Đế các bác làm gì ?

Nếu không ai chịu làm Hán Đế thì các bác cứ bầu tôi lên nhé ! :))
nếu ai đồng ý nhấn nút Thanks, tôi xin nói sách lược bình thiên hạ !

Có câu Tề gia, Trị quốc, Bình thiên hạ !
vậy phải có 2 chiến lược kết hợp song song: bên trong Tề gia, bên ngoài Trị quốc thành công rồi mới tính tới Bình thiên hạ !

Bên trong, mặc dù gian thần kìm hãm, nhưng uy vua, phép nước vẫn còn...âm thầm thâu nạp Trung thần, mượn phép nước khép những kẻ đáng chết vào tội khi quân !...mượn uy Vua hiệu triệu thiên hạ, làm yên lòng bá tánh...tạm thời vậy đã !

Bên ngoài, mượn danh Thiên Tử sai khiến chư hầu, thiên hạ đã loạn khuấy cho loạn luôn 1 thể :))
Mật sai Tào mang quân đánh Thục, Tháo tất mừng rỡ vâng lời... ! bên đó có Khổng Minh,đủ sức chống lại ! Nguỵ Thục chỉ có thể giằng co, không bên nào có thể thắng, lại mật chiếu cho Lưu bị chống Tào...phò Hán, Lưu Bị tất hết sức khuyển mã, không dám cãi lời !...Tạm nhốt 2 con cọp dữ nhất vào chuồng...Rott cho chúng cắn xé lẫn nhau, dù không chết cũng què !!:)) Mình ngồi cho cao xem 2 cọp tranh hùng, có kết quả lại tính kế khác !:D
Tôn Quyền hùng bá Giang Đông, tuy cũng nuôi mộng bá chủ, nhưng không phải mối lo cận kề, dùng mật chiếu phong tước hàm mà phủ dụ, Quyền tất ngoan ngoãn vâng lời ! mật sai Quyền thành cao hào sâu thủ thế, ngầm tích lương nuôi ngựa, rèn quân...mài mã tấu cho bén :)) chờ lệnh Cần Vương !

..........

( bây giờ mắc bận đi ...nhậu với mấy cung nữ chân dài !:)) hẹn các bác ...hồi sau !!:)):))
Em thấy bác ngấm Tam Quốc hơi nặng. Hehe.
Các bác cứ lo bầy kế cho Hán đế nhưng không thấy là một kẻ không có vẹo gì may mắn được ngồi vào ngôi cao hưởng lộc, lo giữ được càng lâu càng tốt là may lắm rồi, lằng nhằng nó xử luôn thì khổ.
Hán đế nắm thiên hạ có khi dân còn khổ hơn Tôn, Lưu, Tào ý chứ.

Bác minhquang vẫn chưa thấy bình luận thêm với em về tầm nhìn chiến lược của Khổng Minh hay Lưu Bị thế nào nhỉ. Xem ai cao hơn nào, hehe.

PS : em không phải là 'anh hùng bàn chuyện anh hùng đâu nhé', dân đen tham gia tý cho vui thoai.

Tàu phù...............

Bức hoành phi đại tự trong triều Thanh có viết 4 chữ: CHÍNH ĐẠI QUANG MINH

Phim Tàu hay cải lương vậy ???????:)):)):)):)):))

Muốn làm bá chủ thì phải chính đại quang minh, hay ít nhất cũng phải làm bộ quang minh chính đại cho người ta nhìn :D :D

Còn để thực trị thiên hạ thì dưới 1 thằng cha vua bao giờ chả có cả lũ văn sỹ hủ nho, dũng tướng vô mưu, hoạn quan nịnh thần để làm trò hèn - rồi một đống tướng lĩnh trí dũng song toàn, một mớ văn quan trung liệt, rồi cả đội thân binh, vệ binh, rồi còn đám cung tần mỹ nữ nữa chứ. chẹp..chẹp....:hypnotized:

Neapolitan

Active Member
Tới hồi thứ 18 của Tam Quốc VP sao thấy giống Hoa Sơn Luận Kiếm hơn là luận Tam Quốc .

Tui thấy đa số các bác ở đây rất lạ, có gì không ưa nhau thì cứ lôi thẳng nhau ra chơi 1 trận cho hả hê, xong rồi thôi, nhưng các bác ở đây lại rất thích đánh du kích, lâu lâu chọt nhau vài cái, âm ỉ dai dẳng, thấy mệt thiệt .

Em thấy bác ngấm Tam Quốc hơi nặng. Hehe.
Các bác cứ lo bầy kế cho Hán đế nhưng không thấy là một kẻ không có vẹo gì may mắn được ngồi vào ngôi cao hưởng lộc, lo giữ được càng lâu càng tốt là may lắm rồi, lằng nhằng nó xử luôn thì khổ.
Hán đế nắm thiên hạ có khi dân còn khổ hơn Tôn, Lưu, Tào ý chứ.

Bác minhquang vẫn chưa thấy bình luận thêm với em về tầm nhìn chiến lược của Khổng Minh hay Lưu Bị thế nào nhỉ. Xem ai cao hơn nào, hehe.

PS : em không phải là 'anh hùng bàn chuyện anh hùng đâu nhé', dân đen tham gia tý cho vui thoai.

...Quạc..quạc..quạc :)):)) Ông bạn cứ yên tâm mà bàn luận,..chẳng lo Hán đế biết Thiên cơ đâu ! nếu đủ bản lãnh và đủ tài đức...mấy ông nội Hán Đế của làng chó đã làm... lâu rồi, mắc chi ngồi đợi ông bạn tiết lộ thiên cơ !!! :)):))

Mấy bữa nay bận lo tu sửa cái lều cỏ, lấy chỗ chui ra chui vô... :)) nên còn chưa rảnh hầu chuyện ông bạn, hẹn vài bữa ...sẽ lại bàn tiếp nhé !

Status
Không mở trả lời sau này.