• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đọc TAM QUỐC bàn chuyện CHƠI CHÓ !

Status
Không mở trả lời sau này.

letanthanh

Có, cả Nguỵ, Ngô, Thục đều là 3 băng mafia chính hiệu, cả Lưu Bị, Tào Tháo, Tôn Quyền đều là 3 tên bố già . Riêng Ngô thì tui thấy ít chất Mafia hơn .

Luận Tam Quốc người ta bị cuốn hút bởi những trận đọ sức so tài, đấu mưu đấu trí .... mà quên mất nguyên nhân tại sao thiên hạ đại loạn .

Chửa bịnh thì phải chữa cái gốc, nếu cái gốc ung thúi rồi, và nếu thấy mình đủ tài đủ sức thì phải đứng gánh vác thiên hạ, chiến đấu cho những cái gì mình nghĩ là đúng, cũng có thể cả 3 đều nghĩ mình chính nghĩa, và cũng có thể cả 3 mượn chính nghĩa để mưu lợi cá nhân .
Cảm ơn các bác đã tạo ra một Topic càng đọc càng thấy hay . Đọc mới thấy quả là GSD có quá nhiều Hảo ...Hán !!!
Em thì ít học , ít đọc , không biết trong Tam Quốc có hồi nào nói về cái ....giống như là ...Mafia không các bác nhỉ ???? Bởi vì em có lần đọc qua " Bố Già " nên cứ mãi ám ảnh ba chữ ...Ma- phi - a !!!!!
Tới hồi thứ 18 của Tam Quốc VP sao thấy giống Hoa Sơn Luận Kiếm hơn là luận Tam Quốc .

Tui thấy đa số các bác ở đây rất lạ, có gì không ưa nhau thì cứ lôi thẳng nhau ra chơi 1 trận cho hả hê, xong rồi thôi, nhưng các bác ở đây lại rất thích đánh du kích, lâu lâu chọt nhau vài cái, âm ỉ dai dẳng, thấy mệt thiệt .
:)):)):)):)):)):)) hi...hi... hiiiiiiii Em tính" không dám" vào tranh luận với ANH HÙNG hảo ...háng nữa, nhưng vì bác Nê ô thân ở phương xa mà vẫn nhớ về cố quận, đồng thời với những gì bác đã đóng góp cho DĐ em phải nghiêng mình kính nể ( sự thật) .

Có lẽ bác chưa tưởng tượng đuợc, nhưng nếu đơn giản thế thì còn gì để nói Hi ...hi=)) Xong rồi là thôi sao bác !!!! Hi ...hi:)):)) MAPIA xong rồi là ... hết bác ạ .=))

BIG DOG

Member
...Quạc..quạc..quạc :)):)) Ông bạn cứ yên tâm mà bàn luận,..chẳng lo Hán đế biết Thiên cơ đâu ! nếu đủ bản lãnh và đủ tài đức...mấy ông nội Hán Đế của làng chó đã làm... lâu rồi, mắc chi ngồi đợi ông bạn tiết lộ thiên cơ !!! :)):))

Mấy bữa nay bận lo tu sửa cái lều cỏ, lấy chỗ chui ra chui vô... :)) nên còn chưa rảnh hầu chuyện ông bạn, hẹn vài bữa ...sẽ lại bàn tiếp nhé !
Em lo gì Hán Đế, đồ gỗ mục nát sơn lại rồi đem bầy lên bán thôi mà.
Theo em thì Tào , Lưu, Tôn ai được thiên hạ cũng tốt hơn Hán Đế vì họ còn có thực tài. Bỏ công sức lăn lộn nơi mũi tên hòn đạn để giành lấy giang sơn chứ không chờ người đến cho ăn.

Trở lại chuyện làng chó, ai thâu tóm cũng được, chia năm xẻ bảy cũng không tệ, miễn là họ bỏ công sức để đầu tư, chăm sóc sinh sản thực sự. Có cạnh tranh thì còn phát triển.
Lo nhất là Hán Đế tòi ra, lúc đó mới lằng nhằng.

:)):)):)):)):)):)) hi...hi... hiiiiiiii Em tính" không dám" vào tranh luận với ANH HÙNG hảo ...háng nữa, nhưng vì bác Nê ô thân ở phương xa mà vẫn nhớ về cố quận, đồng thời với những gì bác đã đóng góp cho DĐ em phải nghiêng mình kính nể ( sự thật) .

Có lẽ bác chưa tưởng tượng đuợc, nhưng nếu đơn giản thế thì còn gì để nói Hi ...hi=)) Xong rồi là thôi sao bác !!!! Hi ...hi:)):)) MAPIA xong rồi là ... hết bác ạ .=))
:D:D có gì mà không dám ! xem ra ông bạn còn oán trách !:D
Tại ông bạn lấy nick ảo vô nói chuyện, nên tôi không đồng tình, chứ cá nhân tôi có ghét gì ông bạn đâu ! ai làm gì trái lương tâm , ông bạn có chửi thẳng vô mặt, tôi cũng đồng ý ! nhưng phải là nick thiệt !, tôi thực không hiểu tại sao các ông không dám ..ra mặt mà nói thẳng !

Tôi mở Topic này trong Box văn nghệ cũng là để AE thư giãn, mượn TAM QUỐC mà nói chuyện thư giãn về chó ...cho bớt căng thẳng ...chuyện áo cơm ! chứ chuyện tranh giành thì 120 hồi đâu có đủ, các bác nhỉ !!! :D:D

D0GiaHai

Member
Làm gì cho thiên hạ thái bình ? :thingking:

Trong thế bên ngoài thiên hạ đại loan, bên trong gian tặc lộng quyền, ở lại chưa chắc an thân, chạy ra ngoài cũng không chắc toàn mạng...là Hán Đế các bác làm gì ?

Nếu không ai chịu làm Hán Đế thì các bác cứ bầu tôi lên nhé ! :))
nếu ai đồng ý nhấn nút Thanks, tôi xin nói sách lược bình thiên hạ !

Có câu Tề gia, Trị quốc, Bình thiên hạ !
vậy phải có 2 chiến lược kết hợp song song: bên trong Tề gia, bên ngoài Trị quốc thành công rồi mới tính tới Bình thiên hạ !

Bên trong, mặc dù gian thần kìm hãm, nhưng uy vua, phép nước vẫn còn...âm thầm thâu nạp Trung thần, mượn phép nước khép những kẻ đáng chết vào tội khi quân !...mượn uy Vua hiệu triệu thiên hạ, làm yên lòng bá tánh...tạm thời vậy đã !

Bên ngoài, mượn danh Thiên Tử sai khiến chư hầu, thiên hạ đã loạn khuấy cho loạn luôn 1 thể :))
Mật sai Tào mang quân đánh Thục, Tháo tất mừng rỡ vâng lời... ! bên đó có Khổng Minh,đủ sức chống lại ! Nguỵ Thục chỉ có thể giằng co, không bên nào có thể thắng, lại mật chiếu cho Lưu bị chống Tào...phò Hán, Lưu Bị tất hết sức khuyển mã, không dám cãi lời !...Tạm nhốt 2 con cọp dữ nhất vào chuồng...Rott cho chúng cắn xé lẫn nhau, dù không chết cũng què !!:)) Mình ngồi cho cao xem 2 cọp tranh hùng, có kết quả lại tính kế khác !:D
Tôn Quyền hùng bá Giang Đông, tuy cũng nuôi mộng bá chủ, nhưng không phải mối lo cận kề, dùng mật chiếu phong tước hàm mà phủ dụ, Quyền tất ngoan ngoãn vâng lời ! mật sai Quyền thành cao hào sâu thủ thế, ngầm tích lương nuôi ngựa, rèn quân...mài mã tấu cho bén :)) chờ lệnh Cần Vương !

..........

( bây giờ mắc bận đi ...nhậu với mấy cung nữ chân dài !:)) hẹn các bác ...hồi sau !!:)):))[/QUO
Bác đã ví thử nhận mình làm Hán đế , vậy em cũng giả vờ làm quân sư quạt mo một tí . Sách lược chung của bác thì em thấy ổn nhưng có lẽ chỉ ổn ở Tàu thôi chứ ở ta em e không được . Tàu nó chia làm 3 còn được chứ ở ta thì phải làm sao cho nó chia ra nhiều mảnh hơn - phải chẻ nhỏ nó ra nữa ( cho nó loạn hẳn và yếu hẳn và tan tành ra ,chứ nó còn dở dở ương ương thì khó xử lắm ), và sau đó mới dùng sách lược như của bác thì may ra thiên hạ mới về một mối được . Em nghĩ ngày xưa ở ta nếu không có loạn 12 sứ quân chắc gì đã có Vạn Thắng Vương , nói vụng một tý các bác thấy thực tế thời nay cũng vậy, nước mình thì bé nhưng số lượng Tỉnh - Thành thì hơi bị nhiều là có lý do của nó đấy chứ không phải để chơi đâu . Các bác vui chuyện nên em nói xì xằng góp chuyện vậy thôi

minhcuong

Active Member
...

Nếu không ai chịu làm Hán Đế thì các bác cứ bầu tôi lên nhé ! :))
nếu ai đồng ý nhấn nút Thanks, tôi xin nói sách lược bình thiên hạ !
...
Đọc vừa rối rắm, lại mang nặng tính bình bầu lấy số đông thế này??? Thôi chuyên tâm chăm lo cho GSD, dắt GSD đi dạo mỗi ngày sướng hơn là lúc nào cũng phải vào VietPet để căng mắt đếm xem hôm nay có bao nhiều người Thanks mình, rồi lại tự hoan hỷ một mình

Các cụ bảo "Được tiếng khen....." Cái này chắc không có trong Tam Quốc. :D

minhcuong;253161QUOTE nói:
Đọc vừa rối rắm, lại mang nặng tính bình bầu lấy số đông thế này??? Thôi chuyên tâm chăm lo cho GSD, dắt GSD đi dạo mỗi ngày sướng hơn là lúc nào cũng phải vào VietPet để căng mắt đếm xem hôm nay có bao nhiều người Thanks mình, rồi lại tự hoan hỷ một mình

Các cụ bảo "Được tiếng khen....." Cái này chắc không có trong Tam Quốc. :D
Chào Minh Cường ! cảm ơn ông bạn đã có lời !
Thứ nhất: ông bạn phải coi lại hình đại diện Avata và chữ ký của tôi, xem tôi chơi chó gì !:D
Thứ hai : có lẽ ông bạn không đọc Topic này từ đầu, mà chỉ đọc bài ông bạn trích dẫn, nên mới nói vậy !
Tôi là người ưa nói thẳng, nên cũng thông cảm được mấy câu nói của ông bạn...! nhưng tôi đề nghị ông bạn cần xem xét kỹ trước khi nói, trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau ! bởi lời đã nói ra rồi muốn rút lại cũng đâu có được !

Thân ...!

minhcuong

Active Member
Chào Minh Cường ! cảm ơn ông bạn đã có lời !
Thứ nhất: ông bạn phải coi lại hình đại diện Avata và chữ ký của tôi, xem tôi chơi chó gì !:D
Thứ hai : có lẽ ông bạn không đọc Topic này từ đầu, mà chỉ đọc bài ông bạn trích dẫn, nên mới nói vậy !
Tôi là người ưa nói thẳng, nên cũng thông cảm được mấy câu nói của ông bạn...! nhưng tôi đề nghị ông bạn cần xem xét kỹ trước khi nói, trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau ! bởi lời đã nói ra rồi muốn rút lại cũng đâu có được !

Thân ...!
Dạ em xin lỗi bác, nhưng quả thật có vẻ topic này đi xa với mục đích bàn chuyện văn học nghệ thuật. Đầu tiên nó ánh xạ đến cún. Cún vô thương vô phạt, chả biết tiếng người. Tạm ok. Nhưng rồi, mượn chuyện cổ để nói chuyện kim, ám chỉ anh A, ông B, ông C....Chuyện thực thực hư hư, cuối cùng thành ra một dạng văn để phục vụ những bức xúc hậu trường không nói ra được. Những câu chuyện cát cứ hẹp hòi ở VP lại được ám chỉ bởi những lời văn ẩn dụ, ám chỉ tối nghĩa liệu có ích gì?

Có lẽ nên có một luồng gió mới vào các hoạt động cộng đồng, có những dịp offline luyện tập, trao đổi Rott hơn chứ đọc rồi bình những áng văn lòng vòng như thế này, em thấy càng ngày thấy càng rối :) Chả đúng với tinh thần thẳng thắn, mạnh mẽ, can đảm, dám đương đầu của Rottweiller (em đã nhìn thấy avatar của bác:) )

Em xin phép rút lui khỏi thread này và một lần nữa hết sức xin lỗi bác.

trangphuong

Active Member
Tới hồi thứ 18 của Tam Quốc VP sao thấy giống Hoa Sơn Luận Kiếm hơn là luận Tam Quốc .

Tui thấy đa số các bác ở đây rất lạ, có gì không ưa nhau thì cứ lôi thẳng nhau ra chơi 1 trận cho hả hê, xong rồi thôi, nhưng các bác ở đây lại rất thích đánh du kích, lâu lâu chọt nhau vài cái, âm ỉ dai dẳng, thấy mệt thiệt .
Anh ơi làm sao mà nhanh được 120 hồi tam quốc vietpet mà, cái gì cũng phải từ từ, vòng vo tam quốc mà, đâu khác có đó cuối cùng con cháu tư mã sẽ bình thiên hạ mà.......=)).......
Ngụy, Thục, Ngô rồi sẽ thống nhất dưới quyền cai trị của Tấn đế Tư Mã Viêm ka..ka ..

Neapolitan

Active Member
Dạ em xin lỗi bác, nhưng quả thật có vẻ topic này đi xa với mục đích bàn chuyện văn học nghệ thuật. Đầu tiên nó ánh xạ đến cún. Cún vô thương vô phạt, chả biết tiếng người. Tạm ok. Nhưng rồi, mượn chuyện cổ để nói chuyện kim, ám chỉ anh A, ông B, ông C....Chuyện thực thực hư hư, cuối cùng thành ra một dạng văn để phục vụ những bức xúc hậu trường không nói ra được. Những câu chuyện cát cứ hẹp hòi ở VP lại được ám chỉ bởi những lời văn ẩn dụ, ám chỉ tối nghĩa liệu có ích gì?

Có lẽ nên có một luồng gió mới vào các hoạt động cộng đồng, có những dịp offline luyện tập, trao đổi Rott hơn chứ đọc rồi bình những áng văn lòng vòng như thế này, em thấy càng ngày thấy càng rối :) Chả đúng với tinh thần thẳng thắn, mạnh mẽ, can đảm, dám đương đầu của Rottweiller (em đã nhìn thấy avatar của bác:) )

Tui thấy topic này rất thú vị, thích hợp cho những người có máu "kiếm hiệp" trong người, và những người coi cuộc đời là trò chơi, trò chơi là cuộc đời ...... bàn chuyện chung, pha chút tưởng tượng, dùng binh pháp cổ nhân mà lý luận thời nay rất thú vị .

Mỗi ông chủ tịch CLB khác gì 1 ông vua (nếu pha thêm chút tưởng tượng), có nội quy do mình đặt ra, có thành viên, trong số thành viên có kẻ cơ hội, có ke 3 trung thành, cũng có quân sư, tướng tài ..... và đương nhiên cũng muốn CLB của mình rạng danh với đời, hơn những CLB khác . Nếu không đem Tam Quốc ra luận thì làm sao thấy được cái phù du của cuộc đời, làm vương làm tướng rồi thì sao ? chia 5, chia 7 thiên hạ rồi thì sao ???? tài giỏi như Không Minh rồi thì sao ??? cũng chết già đâu đó trên giường bệnh ở đất Thục .

Đọc Tam Quốc người ta ấn tượng là cách xử thế của các nhân vật, và những cách xử thế này lưu tiếng ngàn đời . Nói tới Tam Quốc là người ta nói tới: "Kết Nghĩa vườn đào", "Quan Công quá ngũ quan trảm lục tướng", "Uống rượu luận anh hùng" .....vv......

Tui hy vọng topic này có thể làm cho những người chơi chó ở VN suy nghĩ lại 1 chút, những người tranh giành sát phạt nhau rồi cũng sẽ chẳng đi tới đâu . Những người ích kỷ sống thu mình trong vỏ ốc, chờ người ta làm hết mọi chuyện rồi mình bò ra, cho dù có an nhàn thanh thản với mấy con chó của mình không bị trầy xước ... thì cũng bị đời khinh khi, nếu ai cũng như mấy người này thì 100 năm nữa VN cũng chưa vô FCI được . Cái mà làng nuôi chó ở VN cần bây giờ là những người cang trường nghĩa khí, dám nói dám làm, nhưng lại không màng danh lợi .

Tui không biết ông nói làn gió mới gì ở VN, off line, huấn luyện biểu diễn gì đó tui thấy đầy ở VP rồi, mới gì mà mới ..... làn gió mới ở VN cần là những dog shows của FCI, do những giám khảo tài giỏi và công bằng chấm .

D0GiaHai

Member

Bác nói hiển nhiên là có phần đúng nhưng nó là một thành phần rất nhỏ , thực tế bác chủ nhà cũng đã thấy và ngăn chặn từ đầu rồi đấy chứ . Nhưng một toppic mở - giống như một quán trà có nhiều thứ khách lắm , có người ngồi được vài giờ , có người ngồi được cả ngày với tri âm tri kỷ , có người vào làm một hớp nói vài ba câu chẳng giống ai ( giống em ) .Một số trường hợp em thấy rất giống một số bà cụ già ở nông thôn ngày xưa , cứ tức gì với ai kể cả là người nhà là đi chửi rong , chửi ở nhà ra đến ngõ , đi xung quanh xóm làng mà chửi , phải chửi làm sao cho càng nhiều người nghe càng thích - đã thế lại còn vén cái váy đụp vỗ vào ... phèn phẹt nữa cơ , không biết có bác nào đã từng chứng kiến chưa chứ em thì thấy nhiều rồi ( ở đây em không chỉ trích cá nhân ai đâu nhá ). Nhưng thực tế ngoài đời bây giờ không còn thấy nữa mà chỉ thấy trên dđ , hơn nữa đây lại là dđ về chó ,mà chủ yếu lại là chó GSD các bác còn lạ gì nữa . Vì thế chẳng đáng gì mà các bác phải căng thẳng với nhau cho nó mệt bởi suy cho cùng thì SỰ KHÁC BIỆT GIỮA THIÊN THẦN VÀ ÁC QUỶ KHÔNG NẰM Ở BỀ NGOÀI , MÀ NẰM TRÊN CÁI LƯỠI !

Nếu bạn chỉ nuôi 1 vài con chó làm thú cưng, làm thú chơi, thì cũng chẳng có gì quan trọng lắm, chăm sóc chúng cho tốt, dạy dỗ chúng cho đàng hoàng là được, nhưng nếu bạn là 1 nhà nhân giống chó, 1 Breeder chuyên nghiệp, mọi chuyện sẽ không chỉ là thú chơi nữa, tầm quan trọng của công việc sẽ cao hơn nhiều, đòi hỏi bạn phải có sự hiểu biết của 1 bác sỹ thú y, sự nhạy bén của 1 nhà kinh doanh, sự kiên định của 1 nhà quản trị ....nói chung cần rất nhiều thứ để bạn có thể tồn tại, chưa nói đến phát triển hay làm được gì đó to tát hơn...
Tinh hoa của cổ nhân là những kho tàng tri thức vô giá, nếu biết vận dụng những kiến thức vô song đó, bạn không có đối thủ, bằng không nó chỉ có giá trị như 1 câu chuyện rẻ tiền...!!!
Đây chính là nguyên nhân tôi tạo Topic này !
TAM QUỐC có giá trị gì tùy sự nhìn nhận cũng như hiểu biết của mỗi người...với tôi nó là kho tàng vô giá !
20 năm lăn lộn thương trường, cuốn sách luôn đi cùng tôi không phải là cuốn dạy về quản trị kinh doanh, mà là ...TAM QUỐC ! :D

Đây chính là nguyên nhân tôi tạo Topic này !
TAM QUỐC có giá trị gì tùy sự nhìn nhận cũng như hiểu biết của mỗi người...với tôi nó là kho tàng vô giá !
20 năm lăn lộn thương trường, cuốn sách luôn đi cùng tôi không phải là cuốn dạy về quản trị kinh doanh, mà là ...TAM QUỐC ! :D
Bác ơi,em rất đam mê giống chó GSD,nên em xin phép được ngồi vào và xin 01 tách trà thơm Bảo Lộc :D và xin :beer kính bác 01 ly trà để nghe các bác đàm đạo về tam quốc diễn nghĩa này ,em thấy khi nào có người tài bình thiên hạ được thì bác soạn cái này thành "Tam Club GSD diễn nghĩa " nhé.Em thấy chuyện này được so sánh với Tam Quốc là chính xác vì ngoài 03 cái Club lớn ra còn những nơi khác cũng có nhân tài hùng cứ 01 phương không ai vì đại cuộc chung hết.Nhưng mà suy cho cùng từ cổ chí kim,thế kỷ nào cũng có xảy ra nhiều câu chuyện lịch sử như loạn 12 xứ quân,đàng trong dàng ngoài giữa Chúa Trịnh và Chúa Nguyễn,cuối cùng gian sơn lại thuộc về Nguyễn Ánh,và thiên hạ Tam Quốc lại thuộc về con cháu Tư Mã :))

Bác ơi,em rất đam mê giống chó GSD,nên em xin phép được ngồi vào và xin 01 tách trà thơm Bảo Lộc :D và xin :beer kính bác 01 ly trà để nghe các bác đàm đạo về tam quốc diễn nghĩa này ,em thấy khi nào có người tài bình thiên hạ được thì bác soạn cái này thành "Tam Club GSD diễn nghĩa " nhé.Em thấy chuyện này được so sánh với Tam Quốc là chính xác vì ngoài 03 cái Club lớn ra còn những nơi khác cũng có nhân tài hùng cứ 01 phương không ai vì đại cuộc chung hết.Nhưng mà suy cho cùng từ cổ chí kim,thế kỷ nào cũng có xảy ra nhiều câu chuyện lịch sử như loạn 12 xứ quân,đàng trong dàng ngoài giữa Chúa Trịnh và Chúa Nguyễn,cuối cùng gian sơn lại thuộc về Nguyễn Ánh,và thiên hạ Tam Quốc lại thuộc về con cháu Tư Mã :))
Trong cuộc sống, mỗi người nhìn nhận cùng 1 sự việc với các góc độ khác nhau, lúc yêu nhìn khác, lúc ghét nhìn lại khác, lúc vui nhìn khác, lúc buồn lại khác...người bản lĩnh nhìn trong sự hỗn loạn có cơ hội của mình, kẻ hèn nhát nhìn trong sự hỗn loạn có sự khiếp sợ..của mình !:D
Bởi vậy tôi chưa bao giờ ngạc nhiên trước những cách nhìn nhận vấn đề của bấy kỳ ai...trong làng đam mê chó VN ! Vật chất quyết định ý thức, nhưng bản lĩnh mới quyết định tính cách !

TAM QUỐC là nơi có đủ các hạng người, sang có, hèn có, quân tử có, tiểu nhân cũng đầy !...:))
nhưng chỉ có 1 kẻ duy nhất, sở hữu 1 tính cách đặc biệt nhất: Ta thà phụ Người chứ không để người phụ ta !.
gian xảo bậc nhất nhưng cũng anh hùng bậc nhất ! là nhân vật trung tâm gây nhiều chú ý nhất trong TAM QUỐC...Tào Tháo !

Trong đời từ cổ chí kim, có kẻ anh hùng nào chỉ vào mình tự nhận mình Anh hùng ? có kẻ gian xảo nào chỉ vào mình tự nhận mình gian xảo ! ??? có ai dám công khai thừa nhận như Tào Tháo không ???

Mời cả nhà cùng bình nhân vật đặc biệt có 1 không 2 này !:D

Neapolitan

Active Member
Có nhiều chuyện hôm nay mình thấy đúng, nhưng ngày mai mình thấy sai, hay thậm chí vài chục năm sau mình mới thấy sai .Trong cuộc sống tui luôn cố gắn nhìn mọi sự việc bằng nhiều khía cạnh, nhưng cũng chẳng bao giờ nhìn được sự việc 1 cách khách quan, và cũng chẳng dễ gì bỏ được cái tham, sân , si ... trong đầu (nếu được giờ này tui đắc đạo và đang hưởng phước ở cỏi niết bàn rồi :)))

Thường thì người ngoài cuộc lúc nào cũng có cái nhìn khách quan và sáng suốt hơn, trong thread này tui cũng đã từng ám chỉ ngầm vài người là Lưu Bị, Tôn Quyền, Tào Tháo, nếu bạn nào cảm thấy tui nói bạn thì đừng có giận tui, và phải nên tự hào nữa kìa . Tui có thể khẳng định với các bạn những tay breeder đỉnh cao trên thế giới này ít nhiều cũng có xài chiêu thức của tà phái, không có tay nào 100% là chính phái hết, tà bao nhiêu thì cũng còn tuỳ người . Vẫn có những tay chính phái 100%, nhưng những tay này cùng lắm chỉ có thể dừng lại ở mức thường thường bậc trung mà thôi, (và những tay này nói chuyện sặc mùi lý thuyết, mới nghe thì thấy có lý, nghe 1 hồi thấy nó ngu chết bà luôn :))), muốn bước thêm 1 bước nữa thì phải xử dụng chiêu thức của tà phái, phải chơi với tà phái, hay ít nhất cũng phải thoả hiệp với tà phái . (mới nghe chắc sẽ có nhiều người không tin, có nhiều người nói rằng những breeder lớn uy tín, họ không bao giờ làm chuyện bậy để mất uy tín của họ, khi nào bạn vô sâu vấn đề, quen biết thân với nhiều breeder lớn lâu năm bạn sẽ thấy những gì tui nói hôm nay là đúng)

Tui không cổ vũ tà phái, tui chỉ nói lên mặt trái của tấm huy chương mà thôi, nhưng tà như thế nào mới là cái đáng bàn, tà làm sao người ta biết mình tà mà vận nể phục, tà làm sao mà không gạt ai hay hại ai hết, chơi với tà phái mà không bị ảnh hưởng hay bị lôi cuốn vô ..... thì hãy chơi, nếu không dễ lạc vào tà đạo lắm (tui đi lạc hoài :))) . Cứ làm 1 breeder chân chính trước đã, khi nào học rành võ công của chính phái thì hãy nghĩ tới học vài chiêu của tà phái, trước là để phòng thân, sau đó buồn buồn lấy ra xài cũng được, đừng học linh tinh cùng 1 lúc dễ bị tẩu hoả nhập ma lắm .:))

:)):)):)) !!!

..........Có lúc ngồi ngẫm nghĩ: nếu Tào Tháo làm Breeder thì con chó ông ta nhân giống sẽ ra sao nhỉ ??? :)) và hắn mà làm Breeder liệu có ai xứng làm đối thủ của hắn không ..??? :)):)) bởi nhìn tính cách mà đoán thì hắn sẽ không theo tà mà cũng chẳng theo chánh ! vậy hắn sẽ làm gì ??? :)):)):))

Câu hỏi này thấy có vẻ đùa cợt, nhưng thực ra cũng rất nghiêm túc và đáng suy nghĩ ! :D

LION_2009

Active Member
Tam Quốc

..........Có lúc ngồi ngẫm nghĩ: nếu Tào Tháo làm Breeder thì con chó ông ta nhân giống sẽ ra sao nhỉ ??? :)) và hắn mà làm Breeder liệu có ai xứng làm đối thủ của hắn không ..??? :)):)) bởi nhìn tính cách mà đoán thì hắn sẽ không theo tà mà cũng chẳng theo chánh ! vậy hắn sẽ làm gì ??? :)):)):))

Câu hỏi này thấy có vẻ đùa cợt, nhưng thực ra cũng rất nghiêm túc và đáng suy nghĩ ! :D
Theo tôi nghĩ TÀO THÁO không làm Breeder đâu , mà ví dụ có làm thì có ai sánh bằng được TÀO THÁO mà làm đối thủ . Còn lý do tại sao mọi người suy nghĩ 1 chút thì sẽ thấy :)):)):)):))

my_lucky

Active Member
Tào Tháo làm Breeder...!

Nếu Tào Tháo làm Breeder và cũng nổi tiếng một vùng trong thế chân vạc , em tin đó là một điều tuyệt vời.Làm Breeder là phải có bản lĩnh, có trái tim nóng và cái đầu lạnh.Biết con chó giống của mình có điểm gì tốt, điểm gì chưa tốt để phát huy cũng như cải thiện.Làm Breeder thì không phải cứ thấy chó của ông Chánh đẹp mà bắt chước y xì hay thấy chó của ông bán chạy mà cuống quýt chạy theo phong trào.Cái quan trọng là mình phải tự đánh giá được con giống của mình có cái gì đẹp, đẹp đến đâu, vì sao mọi người thấy điểm đó đẹp mà phát huy ; phải thấy con giống của mình có điểm gì xấu, xấu đến mức thế nào và vì sao điểm xấu đó mọi người không chấp nhận được để mà cải thiện và sàng lọc.Làm Breeder thì phải thực sự tin tưởng vào bản thân, vào kinh nghiệm của chính mình , tin vào những gì mình làm là đúng không bị những ý kiến bên ngoài làm lung lay chính kiến, Tù đó tự tạo ra một Line riêng của mình, đẹp so với mình, tốt so với mình.Nếu người ngoài nhìn vào, ai ưng thì cùng chơi, cùng ủng hộ.Ai không thích cũng chẳng sao, bởi vì mình đâu phải là Breeder duy nhất trên thế gian này....!
Em có vài ý kiến như vậy xuất phát từ những gì học hỏi được từ những người đi trước, các bác thấy sao ????

Neapolitan

Active Member
Theo tui thì nếu Tào Tháo làm breeder sẽ không cạnh tranh lại Lưu Bị và Tôn Quyền, vì chó sẽ bán mắc hơn và gia phả sẽ không ai dám tin . 2 ông kia thì gia phả cũng chẳng đáng tin gì, nhưng khéo che đậy nên người ta sẽ tin hơn, hay nói 1 cách khác là sẽ dễ bị gạt hơn .

Còn có nhân giống ra được chó đẹp hay không thì còn tuỳ coi Tào Tháo có bao nhiêu vốn, nếu 3 ông vốn mạnh bằng nhau thì Tao Thao nhất định sẽ nhân giống ra được chó đẹp hơn 2 ông kia, nhưng nếu cả 3 ông đều ít vốn thì Lưu Bị sẽ thành công hơn, nhưng Tào Tháo và Lưu Bị sẽ có cơ hội dẹp tiệm sớm hơn Tôn Quyền, nếu nói về sống dai trong nghề thì Tôn Quyền sẽ sống dai nhất .

Shakhi Viet

Active Member
bởi nhìn tính cách mà đoán thì hắn sẽ không theo tà mà cũng chẳng theo chánh

Tôi thấy "Hạ Hầu" Mạnh Đức rất đáng thương. Mọi người toàn nhớ đến những lần ứng xử xấu của ông ta mà quên mất 1 con người cả tin, hâm mộ nhân tài khi nghe lời khuyên buộc thuyền lại với nhau. Mắc lừa kế ly gián của Chu Du nhưng lại trúng kế khổ nhục của Hoàng Cái. Bị Ngoạ Long Tiên sinh lợi dụng câu chữ trong bài thơ "Đổng tước phủ".
Liên hệ với hiện nay thì tôi lại phải nhờ bác Nea

Status
Không mở trả lời sau này.