• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Zon nhà em nè, chàng trai đa cảm ngoan hiền!

Quả là đáng khâm phục!!!^:)^^:)^^:)^ Một Mình bác chơi luôn 12 em thì em thấy quả là.... :praying: bái phục. Nếu như bác có ước mơ nuôi em nhập thì cũng có khó gì đâu? em nghĩ là giấc mơ của bác sẽ sớm thành hiện thực mà thôi. Nhưng mà cái kinh tế ( xin phép gọi là cái kinh tế nhé!:love struck:) của bác đầu tư 12 em như thế thì chắc là gộp lại chí ít cũng phải được 1 em cún con nhập cỡ tương đối rồi.:nailbitting: bỏ qua nếu em lỡ lời nhé! mà bác M chuẩn bị dựng trại chó hay sao mà nuôi nhiều thế? em đây cũng chỉ kham nổi 3 em tây ta lẫn lộn mà còn bở hơi tai nói chi bác 12 con lận!:worried:
Chúc mừng bác đến với con đường của sự vất vả nặng nhọc nhé! Khi nào không kham nổi thì chuyển bớt sang em chăm sóc cho nhé! Em dự định ra ngoài tết kiếm thêm 1 em nữa cho vui cửa vui nhà, nếu nhượng bớt lại cho em thì ... hé hé... hay quá>:D<

MinhVL

Member
Đâu có trại trống gì, chỉ là máu chơi và máu tham lam thôi, nên rước về một đống, giờ thì đến khổ, hàng xóm kêu la, suýt chút nữa là phải tống táng đi 2/3 đó. Nhưng cũng may là không sao rồi, giờ cứ yên tâm chăm sóc miễn không sủa nhặng lên là được.
*tuổi gì?* mà Minh dám lập trại, đất không, tiền hết, kinh nghiệm chưa có, cún mua lại. Với lại mình cũng ham hố gì nghề này, vì quá vất vả luôn, lúc nào người cũng bẩn quẩn, quần áo thì toàn lông với lá... nhưng mê chơi thì biết sao được. Thế mới biết mấy bác chủ trại vất vả và quá yêu cún luôn, quá khâm phục các bác ấy!
Xét về kinh tế thì họ đâu sống được bằng nghề này, Minh nghĩ họ cũng là quá đam mê, và làm trại để bù lại những chi phí cho chúng thôi chứ họ đều có nghề nghiệp ổn định cơ mà, thu nhập của họ 1 tháng kiếm được cả một đàn chó con sinh sản trong nước, thế thì tội gì họ lập trại để ít nhất 6 tháng mới có một đàn chó con. Minh thiết nghĩ họ là quá đam mê và chơi thôi, chơi thì cũng phải có thưởng đề bù lại chứ không thì lấy đâu ra, chẳng lẽ đi làm cả ngày, cả đời chỉ để nuôi mấy chú cún sao? còn gia đình???? Tóm lại theo Minh nghĩ ở Hà Nội này, chẳng ai mơ làm trại chó cả, trừ trường hợp các đại gia quá đam mê đã về hưu ... Đất người ở còn chẳng có huống chi là cún thì cần có không gian lớn để chạy nhảy...
Quan trọng là đất đai để nuôi chúng, chứ đồ ăn của chúng thì Minh nghĩ không khó với đa phần người đam mê. May nhà Minh có 300m2 sử dụng chứ không thì máu mấy cũng chỉ mua 12 pho tượng về để chồng lên nhau mà ngắm.... ka ka ka...

Đúng là tiền nhập chó nhiều nhưng chắc gộp 12 con lại cũng dư (khoảng 1000 USD là 1 em đẹp rồi) nhưng còn điều kiện chăm sóc là 1 chuyện khác nữa ạ :D Em nghĩ những em nhập về phải chăm sóc gấp 2,3 lần những em nội địa nhiều thì may ra vì tụi nó ăn kiểu Tây mà, còn thời tiết, không gian tập luyện.........gộp lại thì đúng là nan giải thật:D Dù sao chơi em nội địa mà gốc gác đàng hoàng thì cũng chẳng kém gì nhập, lại dễ chăm hơn bác MinhVL nhỉ :D :))

MinhVL

Member
Minh cũng chẳng biết nữa Việt Châu ạ, mình có thế nào thì cho nó ăn thế thôi! chơi thôi mà, nếu cầu kỳ quá Minh cũng chịu! 1000UDS chắc đâu có được em nhập, vì 2 e nội địa Minh mua đã 2000 rồi mà, mà nghe các tiền bối nhập toàn 6-7000 một em cơ. Thế Minh mới hốt chứ! hôm xuống Thái Bình xem 1 cặp của bác sát bến xe Thái Bình, bác đó cũng đòi khoảng 35tr một em, mà hàng nội địa nhé, gốc nhà ông Tần (Hải Dương). Vậy tính ra cũng trên 2000 một em nội địa rồi còn gì? Thôi, chẳng biết thế nào cả, anh em ta cứ chơi theo sở thích và túi tiền thôi! miễn mình thấy đẹp và thương yêu chúng là được rồi!