• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Zon nhà em nè, chàng trai đa cảm ngoan hiền!

Em chào cả nhà VP !!! sau một thời gian tham gia diễn đàn em mạo muộn xin phép post hình con Zon nhà em để ACE tham khảo và cho em xin ý kiến quý báu.Hình hơi kém mong được thông cảm!

b4m4_b0y

Member
Em này đc mấy tháng rồi bạn !!! Mà mình thấy dáng thì đẹp đó mỗi tội ko thích màu lông của nó cho lắm !!! :p Nhưng cũng chúc mừng bạn vì đã có 1 chú GSD khá ổn đó ....

Ko ai có ý kiếm về con Zon nhà em à? nó có phải giống berger đời cũ không? các bác cho em xin ý kiên cái!

Chào Phanthelinhgt!

Trước hết anh xin chúc mừng em đã tham gia diễn đàn. Rất nhiệt tình, tâm huyết, viết rất nhiều bài ở các box khác nhau nhưng chẳng có ai trả lời thế này có khi lại "tụt" cả hứng thì chết:D
Thôi thì anh "múa" hai bàn tay trên bàn phím gửi tới em vài lời nhé!
Quế gốc bên đằng ngoại nhà anh cũng ở Nam Định. Hiện nay, hai bác ruột và một chị gái của anh là giáo viên của trường Lê Hồng Phong (trường có tiếng đó nhé:D). Em có theo đạo không? Đằng ngoại nhà anh là dân đạo gốc Nghĩa Hưng, Nam Định đấy:D
Đọc một vài bài của em, tổng hợp các ý anh tâm sự vài điều thế này nhé:
1.Thích chó GSD! Tốt! Nhưng chú chó của em rất khó gọi là chó GSD dù là đời cũ hay đời mới. Trên diễn đàn có rất nhiều thông tin về GSD, em hãy chăm chỉ thu lượm kiến thức cho mình, em sẽ có một cái nhìn và lúc đó việc chọn cho mình một chú GSD không phải là một việc quá khó khăn đâu em. Tất nhiên là còn tùy theo điều kiện của mình nữa:D
2.Quy chuẩn về chuồng trại thế nào, em hãy vào box của các chuyên gia như anh Long Đà Lạt, Khiêm Tây Ninh nhờ các anh tư vấn giúp.
3.Vấn đề về chăm sóc chó gầy (đây là điều mà anh muốn chia sẻ với em nhất :D)
Thường thì con chó gầy là con chó có bộ máy tiêu hóa không tốt dẫn tới hấp thụ thức ăn kém; lười ăn. Anh gợi ý một vài cách thế này để chú chó ăn khỏe hơn nhé:
1.Có "làm" thì mới có ăn. Nghĩa là nên cho chó vận động nhưng lượng vận động cần điều chỉnh sao cho phù hợp với thể trạng của chú chó em nhé. Con chó bị nhốt cả ngày, không có không gian vận động thì lười ăn nhưng con chó vận động quá nhiều, suy kiệt thì bỏ ăn luôn đó:D
2.Bữa ăn ngon. Em gần gũi với chú chó nhất, em sẽ hiểu nó thích ăn gì vì vậy hãy chiều nó một chút, cho em nó ăn những món khoái khẩu. Cách chế biến của em cũng rất quan trọng, làm "dậy mùi" thức ăn, kích thích chó ăn ngon miệng là một nghệ thuật đấy em nhé:D
3.Sạch sẽ. Nên có bát ăn riêng cho chó. Không nên để bát cơm lưu từ bữa này sang bữa khác. Khi ăn xong nên rửa sạch, để riêng. Thường xuyên vệ sinh chỗ nuôi, giữ cho chú chó luôn sạch sẽ và thoải mái. "Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm", câu này đúng với cả người đúng với cả chó nghen:D
4.Bổ sung thêm hoa quả, rau... rất tốt cho tiêu hóa!. Tập cho chú chó ăn hoa quả dễ lắm em. Kinh nghiệm của anh nhé: nhai hơi nát nát, cho ra bàn tay, chìa ra miệng chú chó nói "mời em xơi", thế là xong:D:D:D

Anh còn nhiều điều muốn chia sẻ nhưng thời gian không cho phép đành hẹn em lúc khác vậy vì bây giờ anh bận việc mất rồi.
Mình cũng chỉ rút ra một vài điều vặt vãnh từ kinh nghiệm bản thân, rất mong các ACE trên diễn đàn có kinh nghiệm hay thì trao đổi thêm nhé!

Thanh_arch

Member
HMD có bài viết rất hay, có cả "tình và lý" cho nên rất dễ hiểu và rất dễ làm theo.
Chúc mừng phanthelinh tham gia diễn đàn, bạn cần tham khảo nhiều ở BOX GSD để có cái nhìn chuẩn về chúng, chúc bạn nhanh chóng thành công.

Chó nhà bác là GSD nhưng dáng cao ráo và chân cũng có hoa mai nữa, ngộ ghê. EM Zon cũng hơi ốm bác ạ, nhớ bồi dưỡng thêm cho em nó nhé. Zon tuy không thuần cho lắm nhưng nhìn cũng oai lắm chứ.

Cảm ơn các bác cho ý kiến quý báu. Cảm ơn dặc biệt đến bác HMD thú thật em rất thích sân chơi VP nơi hội tụ của những người cùng sở thích. Con Zon này nhà em cũng không biết là giống gì nữa, em có nghe nói là giống béc đức cũ thì lông màu đen là chủ đạo và đuôi ngắn chân cao vì thế em post hình chú em nó lên để tham khảo ý kiến ACE xem có đúng là như vậy ko? còn thực tế hiện tại em có nuôi 1 GSD cái được 4,5 tháng em nó hơi gày, dạo này em đang tìm cách tăng cân cho em nó. Khi nào có điều kiện em sẽ post hình em nó để ACE đánh giá giúp em với ạ!Còn em Zon nhà em mấy hôm nay tăng cân nhìn thấy rõ rồi, em nó thông minh và bản lĩnh ra trò. Các bài hoc cơ bản em dạy tiếp thu rất tốt. Chỉ có điều nhiều lúc bướng không nói được.

... chú chó của em rất khó gọi là chó GSD dù là đời cũ hay đời mới. Trên diễn đàn có rất nhiều thông tin về GSD ...
Nay em tìm thấy trên mạng mấy hình ảnh huấn luyện chó rồi. nếu như người ta gọi con này la GSD thì con của em chac cung phải là GSD chứ nhi? em thấy con này với con nhà em giông hệt nhau. Các bác cho em xin ý kiến nào.

Đây là đường Link chùm ảnh huấn luyện chó mời các bác tham khảo!
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=7783

Chó nhà bác là GSD nhưng dáng cao ráo và chân cũng có hoa mai nữa, ngộ ghê. EM Zon cũng hơi ốm bác ạ, nhớ bồi dưỡng thêm cho em nó nhé. Zon tuy không thuần cho lắm nhưng nhìn cũng oai lắm chứ.
Zon nhà mình chân không có hoa mai đâu bạn ơi, do chụp ảnh màu nó vậy đấy chứ nó chỉ có 2 màu đen và vàng thôi,lông giống hệt con huấn luyện bên trên luôn, giống cả khuôn mặt nữa bạn ạ.

vu ngoc hai

Trả lời

Con chó của bạn là chó lai. Gốc thuần của nó còn quá ít. Nếu bạn yêu chó nên mua một con GSD ở một số người nuôi như : anh LONGDL, KHIÊMTN, TRUNGAC...

hageo

em muốn mua 1 con BECGIE nhỏ tầm khoảng 1T có được k các bác? E mê quá. Từ ngày biết Vietpet em rất "mất time" vào diễn đàn...nhìn những con cún mà muốn cắn cho 1 phát

luv_rott

Member
thực sự mà nói thì Zon nhà bạn khó có thể gọi là GSD đc. có thể có 1 chút j đấy gen của GSD thôi vì mình nghĩ con này đã lai tạp nhiều rồi. nhưng dù sao chó nào cũng là chó mà quan trọng là mình có chấp nhận và yêu thương chăm sóc nó đc k thôi :) chúc bạn thành công nha

Hic Cám ơn, cám ơn các bác đã chỉ bảo!!! Bây giờ thì em đã hiểu ^:)^

...../\...../\....._ _......_ _../
..../..\.../..\.../.....\.../...../
.../.....\/....\..\_ _/...\_ _/ !!!!:time out: Thanksssssss!!! Thanks for all ^:)^ em xin giải thích sau!!!

MinhVL

Member
Linh à, mình khoái con GSD đội cái bát đứng bên cạnh hơn, vừa dễ nuôi, chẳng cần cho ăn gì cũng ok, tối trộm vào nhà thấy nó cứ ngồi lù lù không động tĩnh càng hoảng, chẳng bệnh tật gì....
Hay đấy! ka ka ka... Linh ơi chú GSD nhà ông hàng xóm giờ thế nào rồi, mấy lần định xuống NĐ chơi nhưng xa quá với lại công việc cuối năm bận rộn, hẹn một ngày nào đó gặp Linh ở NĐ nhé! Minh giờ ngày càng máu GSD.
gửi Linh 3 chú GSD mới tuyển của Minh:
1. Dòng Hải Dương (đực, khoảng 18 tháng tuổi):
2. Dòng anh Long Đà Lạt (cái, 6,5 tháng):
3. Dòng anh Trung AC (đực, 4,5 tháng):
Minh muốn sưu tầm thêm một dòng của anh Khiêm TN nữa....
Chào Linh! năm mới chúc Linh và gia đình An khang-Thịnh Vượng!

Sặc! bác ỉm hàng hơi kín đấy, đợi đến Tết Nguyên Đán mới mang khoe hàng! Quả này là hoành tráng lắm đấy, em đang nuôi mộng như bác mà chưa làm được đây:drooling: Chắc tối nay em phải:)] alo luôn cho bác hỏi han tình hình mới được. Chó đẹp, hàng VIP! chúc mừng chúc mừng!!!:party:

MinhVL

Member
Cám ơn bác Việt Châu đã khen tặng, e còn phải học các tiền bối nhiều nữa mới nuôi chúng tốt được; cám ơn Linh!!!
Thú thật Minh mới mê Berger được chừng 5 tháng thôi, máu quá đi mà tìm không thấy, đến khi gặp mua luôn cả đàn 4 nhóc (3 đực 1 cái) giờ được chừng 2,5 tháng rồi. Nhưng ước mơ là vẫn muốn sở hữu 3 berger có số có má của 3 cao thủ ( anh Trung AC, A Long Đà Lạt, anh Kiêm Tây Ninh) nhưng đến bây giờ bộ sưu tập mới chỉ có 02 nhóc, còn thiếu một nhóc nữa. Không biết đến bao giờ mới được toại nguyện. Giờ Minh đang sở hữu 12 nhóc rồi Linh ạ! bận hơn con mọn! muốn đi chơi nhưng chỉ sợ quá giờ về chúng nó đói và kêu la thì hàng xóm mắng te tua luôn, bị nhiều lần rồi. Giờ Minh cứ như là bảo vệ cho chó ấy! lắm lúc nghĩ mình như thằng đầy tớ của bọn này! Nhưng mê quá, biết sao được. Đôi điều tâm sự với anh em!

Vì sở thích mà bác có thể làm những việc như thế thì quả khâm phục, chăm 12 con chó ko phải là dễ đâu ạ :) Em thì chỉ mong 1 ngày nào đó sở hữu được 1 em cái hiệu Longdalat hoặc nếu có thể thì thêm 1 em đực nhập thôi :D Nhưng giấc mơ vẫn chỉ là giấc mơ xa vời với 1 người như em.........:))

MinhVL

Member
Bác Việt Châu khiêm tốn quá! nó ăn vào máu rồi biết làm thế nào được, Minh chỉ nghĩ đơn giản, nếu chơi mấy em không ổn lắm thì mình vẫn chăm sóc như thế, nhưng rồi ngày một phát triển theo tiêu chí chung hay tiêu chuẩn, mình chơi mà không theo dễ chơi một mình quá! ka ka ka... (em rất máu vừa chơi vừa giao lưu với các anh em để học hỏi hoàn thiện mình) Nhưng mê dòng nhập như bác thì đúng là ước mơ của em nhưng chắc chẳng bao giờ thực hiện được, chỉ có mà thèm nhỏ dãi thôi, điều kiện nuôi thì em có thể chứ điều kiện kinh tế để mua em nó chắc em không dám nghĩ tới. Bọn chúng toàn ăn cơm với đầu gà công nghiệp mà.