• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu Chim Bồ Câu đưa thư

chào cả nhà,mấy bữa nay máy bị hư ko lên mạng được làm em bỏ mất cuộc vui!bữa có nghe anh vinhnghuyentom nói đem bồ câu lên nhà em thả mà không có pm cho anh được mai mốt có gì mấy anh liên lạc trực tiếp với em qua đt nha em có gởi trong mấy bài trước đó!^^ khỏang cách SG-Bình Dương tương đối ngắn khỏang 40km đường bộ, chim của mấy anh chắc về nhà chừng 5 phút hihi!khi nào lên chơi cứ Pm cho em.Ah anh bigf,anh vinhnguyentom cho em số đt có gì khi nào em đi tp ghé nhà mấy anh xem mấy chiến binh nhe!

chào cả nhà,mấy bữa nay máy em bị hư nên ko lên VP được,các anh trong box mình chừng nào lên bình dương thả chim nhớ hú em tiếng nhá!có gì các anh có em sdt để tiện liên lạc với lại chừng nào em đi tp chơi PM mấy anh phát để qua nhà coi chim học hỏi kinh nghiệm luôn!

kyoshari

Member
hôm nay mới tập thả chim quanh mấy cái chuồng cuối cùng nó đả quen chuồng bây giờ chỉ còn đợi thới gian cho no lớn lên là tập thả từ từ hehehe vui quá:D:D:-bd

noodle

thanks bigflower horn

hình của bạn giúp cho mình hiểu thêm một số kiến thức . hình ảnh cũng khá đẹp sao không chụp hình lúc chim bay trên trời luôn . chim của bạn tài ghê ha về đử số . chim của vinhnguyentom chắc còn trẻ chưa có kinh nghiệm nhiều . chúc vinhnguyentom sớm gặp lại 2 chú còn lại .

hình trên mạng không phải chim của noodle :)

anh bigflowerhorn chủ nhật này có nhà ko em wa tham quan chút được ko ah?Chủ nhật này em đi Sài Gòn,nếu được thì SMS vào số đt của em nha.^^ cả anh vinhnguyentom nữa nha!thankz all

Trước nhà em cũng nuôi chim bồ câu. Chúng đẻ ra thành đàn nhiều lắm.Về sau nhà em phải giải tán hết vì đẹp thì có đẹp nghe nó gù cũng hay hay nhưng mỗi tội nhiều quá nó bay và đi lung tung ỉa đái khắp cả nhà từ trong ra ngoài, từ trên mái nhà xuông dưới sân, cả sang nhà hàng xóm nữa

Mario Vo

Member
Thật là tiết !

- Thật là tiết vì hôm đó em bận nên không qua nhà gởi bồ câu cho anh bigflowerhorn được:(:)(( :((
- Khi nào rảnh anh em mình hẹn gặp nhau ở quán cafe 12 đường Tân Hoá (nơi mà Mario Vo và anh bigflowerhourn thường uống cafe vào sáng chủ nhật) để trao đổi kinh nghiệm .
- Hẹn gặp các anh em vào một ngày gần đây :D:D:D

Hi longcanhngam chào mừng bạn đến với yêu bồ câu đưa thư(câu này em lấy bản quyền của anh bigflowerhorn) để tiếp đón thành viên mới!hihi
nuôi bồ câu thả là fải có sân vườn rộng nuôi mới thấy đẹp,nuôi thả thì nên chọn bồ câu kiểng hoặc đua nuôi đều đẹp nuôi bồ câu ta tuy đẻ nhìu thật nhưng phí thức ăn và ko đẹp bằng nuôi kiểng.nhà bạn ở Hà Nội chắc nuôi trên sân thượng hả,chơi zì cũng vậy fải tốn công chăm sóc mới thấy giá trị của việc chơi kiểng nuôi thấy nhìu wá thì bạn có thể bán bớt lấy tiền ăn bánh uống cafe ko thì lên tặng anh em trên diễn đàn hihi.mong bạn sẽ có nhìu đóng góp cho box của chúng ta thêm phong phú!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Thân chào những người yêu bồ câu đưa thư,

Sao thấy ai cũng đi thả chim hềt không biết chừng nào mời đi thả giống mấy anh nửa:D:D
hôm nay mới tập thả chim quanh mấy cái chuồng cuối cùng nó đả quen chuồng bây giờ chỉ còn đợi thới gian cho no lớn lên là tập thả từ từ hehehe vui quá:D:D:-bd
Hi kyoshari,
- :) :) :) Đừng nóng vội em nhé! Coi chừng hư bột hư đường đấy nhé! Từ từ cái gì cũng phải từ từ em nhé :) :) :)! Tụi anh cũng đã trải qua giai đoạn của em nên khuyên em phải từng bước từng bước 1 thì mới chắc được! Bồ câu con mới về thường bị mất hay nhập đàn bồ câu khác là ở giai đoạn này đó khi mà không có chim lớn dẫn bầy!

- Anh hỏi lại lần nữa em có đọc được thư anh gửi em trong hộp thư riêng ? Nhớ trả lời nhé, để anh biết mà gửi thư cho em!

___________________________________________________________________________________

Cho em hỏi bồ câu ta nuôi ở nhà mang đi thả nó có bay về không vậy?haY là ra đi ko lời từ biệt.
Hi TRAN TAN TAI, Bồ câu ta nuôi ở nhà nếu được tập luyện thì cũng mang đi thả được nhưng chắc chắn không thả xa như chim câu đua rồi, thả lân cận ngoại thành Saigon chắc không sao đâu!

___________________________________________________________________________________

chaò các anh chị thích nuôi chim bồ câu, tôi ở tận một tỉnh miền núi xa xôi (Điện Biên) rất mê chim bồ câu, nói thật nhiều khi quên cả công việc hàng ngày, tôii có thể ngồi hàng giờ mà ngắm chim bồ câu, chăm sóc chúng từng li từng tý. Nhưng trên tỉnh tôi lại chưa có hội chơi chim và giống chim cũng rất hạn chế, chỉ có vài chục cặp giống chim Pháp lai Việt nam. Rất mong cac anh chị chỉ giáo cho các giống chim bồ câu khác và địa chỉ của chúng, xin cám ơn rất nhiều.
Hi tuyennga77,
:wel:Chào mừng một người bạn đến từ vùng tây bắc nổi tiếng của đất nước tham gia diễn đàn bồ câu! :wel:
Bạn có thể xem qua các trang trước của chủ đề này! Bạn post hình ảnh bồ câu Pháp lai Việt của bạn lên cho mọi người xem nhé? Bạn nói các giống bồ câu khác, chắc bạn nói đến bồ câu kiểng? Trước mắt bạn có thể xem một số hình ở trang trước, sắp tới mình sẽ post tiếp hình 1 số bồ câu kiểng mình sưu tập được cho mọi người xem! Bạn cũng có thể chia sẻ cách nuôi chim câu cũng như hình ảnh của chúng để mọi người cùng thảo luận nhé!

hình của bạn giúp cho mình hiểu thêm một số kiến thức . hình ảnh cũng khá đẹp sao không chụp hình lúc chim bay trên trời luôn . chim của bạn tài ghê ha về đử số . chim của vinhnguyentom chắc còn trẻ chưa có kinh nghiệm nhiều . chúc vinhnguyentom sớm gặp lại 2 chú còn lại .

hình trên mạng không phải chim của noodle :)
Hi noodle,
- Cám ơn bạn về 2 tấm hình bồ câu "nhật".

- Mình không chụp được bồ câu lúc chúng bay vì chúng bay phía sau lưng phà nên bó tay :D, vả lại máy chụp hình mình là máy KTS nên khả năng chụp nhanh, chụp xa cũng có hạn :)!

- Bạn nói đúng rồi chim mình già hơn chim vinhnguyentom nhiều nên khả năng bay về cao hơn ở khoảng cách đó. Khoảng cách 60km chỉ tập cho chúng lâu lâu được dãn xương dãn cốt tí thôi bạn ơi! Không là gì so với khoảng cách chúng phải đạt được khi ở với mình đâu bạn:)! Gian nan vẫn còn đang chờ đón chúng ở phía trước:worried:!

anh bigflowerhorn chủ nhật này có nhà ko em wa tham quan chút được ko ah?Chủ nhật này em đi Sài Gòn,nếu được thì SMS vào số đt của em nha.^^ cả anh vinhnguyentom nữa nha!thankz all
Hi jerrykid0290,
- Làm chuồng xong chưa bạn?

- Ok, mình sẽ nhắn tin cho bạn! Bạn lên giờ nào vậy? Chủ nhật này vinhnguyentom, mario vo, bigflowerhorn đang dự tính sẽ mang chim thả ở Cống kênh C -Bình chánh -Saigon!

kyoshari

Member
Yêu chim bồ câu

em đọc tin nhắn anh gửi cho em rồi :D nhà em ở bên kế chợ cây gõ đằng sau siêu thị hậu giang bữa nào rảnh đi uống cafe nha anh anh có số điện thoại không cho em xin :D:D

hi anh bigflowerhorn!
chuồng làm lại xong lâu rồi anh,cái chuồng sắt mà người ta thường dùng để nuôi bồ câu kiểng(mỗi chuồng 1 cặp đó anh)đâu có to tát zì đâu,còn cái chuồng gỗ(5 tầng 3 mấy ngăn)để nuôi bồ câu thả để lâu ko dùng em koi lại thấy mối ăn tùm lum cái này muốn tu bổ lại xem ra cũng hơi lâu vì em chuẩn bị đi học chưa có thời gian!bây giờ cái lồng sắt em đang nhốt 2 cặp cho nó đẻ nhân bầy lên lại,khi nào chụp hình em sẽ post lên cho mọi người cùng xem,chúng là bồ câu lai nên đẹp và to hơn bồ câu ta nhiều!mai Cn em se đi TP sáng,có zì anh SMS em sớm cho em đi xem tha chung với nha!^^

noodle

Bồ câu đưa thư... buôn bán ma túy

Cảnh sát Nga gần đây vừa phát hiện một hình thức vận chuyển ma tuý mới khi các nhóm tội phạm nước này có ý định sử dụng chim bồ câu đưa thư để chuyển ma tuý vào trong tù cho các phạm nhân sử dụng.

Hãng tin Interfax hôm 28/7 trích dẫn một nguồn tin từ Văn phòng Công tố Nga cho biết cảnh sát gần đây phát hiện một chiếc xe hơi khả nghi gần một nhà tù được canh phòng cẩn mật ở vùng Astrakhan, miền nam nước Nga.

Cảnh sát sau đó đã kiểm tra chiếc ôtô này và tìm thấy nhiều hộp lớn bằng nhựa, trong mỗi hộp này có 1 con chim bồ câu còn sống và một liều thuốc chất gây nghiện.

Các nhà điều tra Nga cho rằng bọn tội phạm ma tuý sẽ vứt các hộp này qua hàng rào vào trong nhà tù. Sau đó những tù nhân sẽ nhặt chúng và thả những chú chim bồ câu ra kèm theo tiền thanh toán và những “đơn hàng” mới. Những con chim bồ câu này sau đó sẽ bay về với chủ của chúng.

Nguồn tin từ Văn phòng Công tố Nga cho biết, họ sắp đem ra xét xử vụ mua bán ma tuý này bất chấp việc người lái xe và hành khách nói họ không biết gì.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi noodle,

Hi noodle, bạn làm kế toán thì ngồi 1 chổ là đúng rồi, bạn mà đi thì ai làm sổ sách, làm bảng lương :D?

Công việc của mình khác bạn nhiều lắm, mình làm về kỹ thuật ứng dụng, đào tạo, hướng dẫn, chăm sóc, hỗ trợ khách hàng nên đi quanh năm suốt tháng. Lúc trước còn đi nhiều hơn nữa! Đi xuống tận Cà mau, Phú Quốc, Phan Rang, Đàlạt ... Bây giờ ít đi lắm rồi :)!

Chính vì vậy mà mình quyết định chơi bồ câu đó bạn :)! Nuôi chim câu đi có gì mình mang thả cho :D!

noodle

Chim Nghĩa điểu

Cập nhật lúc 09 giờ 08 phút, ngày 09/07/2007
Làng chơi chim “Nghĩa điểu”

Giadinh.net - Hàng năm, cứ vào dịp đầu xuân và cuối thu, những làng ven sông Cầu của tỉnh Bắc Ninh lại tưng bừng mở hội thi chim bồ câu. Mấy năm gần đây, phong trào nuôi “nghĩa điểu” đi thi lan rộng không chỉ ở tỉnh Bắc Ninh mà lôi cuốn cả một số địa phương cùng tham gia.

Bắt nguồn từ “nghĩa điểu”
Theo ông Mẫn Bá Duy, Chủ nhiệm CLB Liên hiệp phóng điểu huyện Yên Phong (Bắc Ninh), chuyện nuôi chim bồ câu thi đã có từ lâu lắm ở vùng Kinh Bắc mà gốc gác tại tổng Chờ, nay là vùng thị trấn Chờ (huyện Yên Phong, Bắc Ninh).

Tương truyền, ngày xưa vùng này chuyên cung cấp chim bồ câu đưa thư cho vùng biên ải phía Bắc để báo tin cho kinh thành Thăng Long. Để giữ nghề nuôi chim bồ câu đưa thư (xưa các cụ gọi loài này là “nghĩa điểu”), trong thời thái bình thịnh trị, hàng năm dân tổng Chờ đã mở hội thi “nghĩa điểu” để bảo tồn nòi giống những con chim thông minh này. Đến đời ông Duy thì có gián đoạn hai lần, đó là thời kỳ kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ. Sau năm 1975, tục thi chim bắt đầu được khôi phục lại từ thôn Trác Bút thuộc tổng Chờ ngày xưa.

Ông Nguyễn Hành, Chi Hội trưởng Chi hội Người cao tuổi thôn Trác Bút cho biết, đến nay toàn thôn có 32 hộ nuôi chim bồ câu thi, dân vùng này gọi những hộ nuôi chim thi là phường “nghĩa điểu”. Các hộ dân nuôi chim thi luôn được mọi người dân trong làng trọng vọng và kính nể.

Bởi lẽ, nuôi chim bồ câu thì dễ nhưng nuôi chim bồ câu để đi thi thì không đơn giản chút nào, thêm nữa vì lý do kinh tế thì nuôi chim thi khá tốn kém đối với các hộ dân thuần nông! Bà Nguyễn Thị Vân, vợ ông Duy cho biết nhà bà nuôi hai đàn chim thi, mỗi năm phải “chi” cho chúng ăn đến nửa tấn thóc, chưa kể tiền thuốc men. Điều quan trọng nhất là thời gian dành luyện chúng để biết đi thi, chồng bà suốt ngày để ý vào đấy. Bà Vân cười vui: “Nói các chú thông cảm cho, nhiều khi ông nhà tôi yêu chim hơn cả... tôi. Nhưng đàn ông làng này thế cũng được, thà rằng yêu chim còn hơn... yêu cái khác thì khổ lắm!”.

Những "lão phóng điểu" thường xuyên năm nào cũng giật giải thi chim của phường chim Yên Vỹ (Yên Phong, Bắc Ninh).

Những phường nuôi “nghĩa điểu” của huyện đến nay vẫn giữ được nét truyền thống ngày xưa, đó là luôn tương trợ giúp nhau trong bất cứ công to việc nhỏ của gia đình, kể cả việc hỗ trợ giống chim thi hay bày cách làm ăn để khá giả lên. “Việc nuôi chim thi từ trước đến nay luôn được coi là một thú chơi tao nhã của vùng Kinh Bắc, nhưng chơi mà không để hoàn cảnh gia đình lụn bại mới là hay. Do vậy trong phường chim, không gia đình nào được phép úi xùi, đói kém, vợ con nheo nhóc” - ông Duy nói. Ông còn cho hay, từ khi các phường “nghĩa điểu” mở rộng ra các huyện khác, tỉnh khác thì câu lạc bộ đã ra quy định mới: Trước khi khai hội thi “nghĩa điểu”, các phường còn phải tổ chức lễ chào cờ, hát quốc ca cho thật hoành tráng sau mới tuyên bố khai hội.

Kỹ nghệ “luyện chim”

Ông Nguyễn Văn Hỹ, 78 tuổi, ngụ tại thôn Yên Vĩ, xã Hoà Tiến, huyện Yên Phong được mệnh danh là “lão phóng điểu” khét tiếng của tỉnh Bắc Ninh (vì năm nào xách lồng chim đi hội thi cũng ẵm giải), cho hay: “Có người chơi chim thi cả đời mà không bao giờ giật được giải. Muốn ăn giải to thì chim cũng phải được luyện thi như... người vậy!”. Ông Hỹ cho hay mỗi kỳ mở hội, có 250 đến 300 đàn chim được đem ra thi đấu mà chỉ có bốn giải: Nhất, nhì, ba, tư được trao thì đủ biết là “khó khăn” như thế nào!

Để có một đàn chim đi thi gồm 8 con hay 10 con, tuỳ theo ban tổ chức hội năm đó quy định. Người nuôi chim thi ngay từ đầu tháng 10, 11 phải đi chọn “tông chim”, hay gọi là chim giống. Thường những người sành chơi chim thi hay tìm chọn những người có chim thi đạt giải, mua lại một đôi chim trong đàn về gây để “tạo tông”.

Chim để chọn luyện thi phải đảm bảo các yếu tố: mình chắc nịch, nhiều lông, ít thịt, cánh trường, mắt tròn, con ngươi nhỏ và chính giữa mắt. Những con chim này mua về được gia chủ chăm chút như báu vật, chúng được cho ăn, tẩm bổ như thóc nếp, uống nước mưa... sau khoảng một tháng thì đẻ ra thế hệ thứ hai (hàng con) lại tiếp tục chăm bẵm như thế một thời gian để thế hệ (hàng con) đẻ ra thế hệ tiếp (hàng cháu) rồi mới bắt đầu tuyển chọn từng con đạt tiêu chuẩn để “luyện”. Lúc này đàn chim đã có ba thế hệ gồm ông, cha, con (cháu) thì đôi chim ông bà ( thế hệ đầu) được gọi là đầu đàn. Việc huấn luyện đôi đầu đàn này rất quan trọng vì chúng dẫn dắt cả đàn chim bay đến tầm “thượng” hay tầm “trung”, tầm “hạ”.

Thời gian đầu “luyện điểu” giúp chim đầu đàn hướng dẫn định vị nơi cất cánh và nơi hạ cánh cùng một điểm, đòi hỏi người nuôi chim phải có tính kiên nhẫn cao. Người nuôi chim sáng ra mở cửa lồng tại sân nhà mình rồi xua chim bay lên. Khi chúng đã quen bay lên rồi hạ xuống sân nhà mình được khoảng một tuần, người nuôi chim lại tiếp tục mang lồng chim ra đầu ngõ mở rồi xua chúng bay lên.

Tiếp đến, đưa chúng đi cự ly xa hơn để mở lồng. Đàn chim bay lên phải luyện làm sao cho bay chụm lại không được bay tản ra mỗi con một hướng, đòi hỏi người nuôi chim lúc này phải có... cách mở cửa lồng thật nhanh, dứt khoát. Lồng chim để huấn luyện thường được thiết kế như kiểu lồng bàn úp mâm cơm. Khi mở cửa lồng chim phải làm sao đôi chim đầu đàn vọt lên trước, các con chim khác nhất loạt vỗ cánh bay vọt lên theo, mỗi lần mở lồng huấn luyện như thế chỉ trong vài giây tích tắc!

"Lão phóng điểu" Nguyễn Văn Hỹ đang chăm sóc đàn "nghĩa điểu" để phục vụ hội thi sang năm.

Cả đàn chim đông tới gần 10 con như vậy, khi bay lên phải bay theo hình xoáy trôn ốc lên trời cao trong bán kính xê dịch bắt buộc không quá 50m! Khi chúng cất cánh bay cao đến bao giờ người ở dưới đất nhìn thấy cả đàn bay chụm lại chỉ to bằng... cái chén uống nước, tiếp đến khi hạ cánh phải đầy đủ cả “quân số” là đạt tiêu chuẩn. Cả đàn cùng bay nhưng bay thấp hay để một con bay cách lẻ hoặc bay theo kiểu đàn dài là “tản”, đều không đạt yêu cầu. Thời gian để huấn luyện “bay chụm”, bay cao đến mức “thượng chim” bằng cái chén uống nước, khi ấy người nuôi chim mới dám tự tin xách lồng chim đi thi hội.

Ông Mẫn Bá Duy hồ hởi cho biết: CLB Liên hiệp phóng điểu được thành lập từ năm 1977, tiền thân là Hội phóng điểu mùa thu huyện Yên Phong.

Đến nay Hội không còn giới hạn phạm vi trong huyện nữa mà mở rộng đến 5 huyện của ba tỉnh, thành gồm: Yên Phong (Bắc Ninh); Hiệp Hoà, Lục Nam (Bắc Giang); Sóc Sơn, Đông Anh (Hà Nội) và sắp tới kết nạp thêm Mê Linh (Vĩnh Phúc).

Đến nay, Câu lạc bộ đã quy tụ được gần 1.000 hội viên nuôi chim bồ câu thi.

Ông Hỹ cho hay, khi nuôi chim bồ câu đã đạt tiêu chuẩn đi thi thì người nuôi mới thấm thía hai chữ “nghĩa điểu”. Đời ông năm nay đã gần 80 tuổi, nuôi chim thi từ thủa còn đương trai mà chưa bao giờ nếm thịt chim bồ câu. Ông Hỹ kể ngày trước, làng ông chưa có điện thoại như bây giờ, ông đi chơi xa bao giờ cũng xách một đôi chim đi theo, có việc gì nhắn gửi về nhà là ông viết mảnh giấy buộc vào chân chim. Chỉ vài tiếng đồng hồ sau là con chim buộc thư đã đập cánh phành phạch trước hiên nhà, để vợ ông ra gỡ thư xem.

Anh Nguyễn Mạnh Cường, thôn Yên Vỹ kể cách đây bốn năm anh đi bộ đội đóng quân ở Ninh Bình có mang đôi chim trong đàn “nghĩa điểu” của nhà đến doanh trại để nuôi. Khi anh đi vắng, không may một chú chim bị diều hâu vồ chết, con chim còn lại lẻ loi được anh phóng thích. Hai tháng sau về phép thăm nhà, bố anh kể lại con chim đã về cách đây một tháng, nó đã bay từ Ninh Bình về đến Yên Phong (Bắc Ninh) để nhập vào đàn cũ!

Chủ tịch Câu lạc bộ Liên hiệp phóng điểu Yên Phong, Mẫn Bá Duy cho biết, mỗi khi khai hội có hàng trăm đàn “nghĩa điểu” vào cuộc thi bay vọt lên trời cao, xong cuộc thi ai về nhà nấy còn đàn chim thi đã vỗ cánh bay về nhà, cho dù cuộc thi tổ chức ở bất cứ đâu trên đất nước Việt Nam. Trong dịp lễ hội 990 năm Thăng Long vừa qua, 10 phường chim của thôn Trác Bút về Hà Nội thả chim tại Văn Miếu Quốc Tử Giám. Hai ngày sau, những người trong các phường mới về đến nhà nhưng những đàn chim của nhà nào đã về nhà nấy trước khi ông chủ chim về mà không thiếu con nào.

Đỗ Hữu Lực

noodle

chao bigflowerhorn

mình cũng rất thích nuôi , nhưng mình sợ không có thời gian và sợ sẽ ảnh hưởng tới công việc . cám ơn vì sự nhiệt tình của bạn . ngoài viêc đi làm mình còn đi học thêm buổi tối nữa . lúc rãnh rỗi lên diễn đàn theo dõi , lắng nghe , trò chuyện với anh em về chim là mình vui rồi:-bd

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi noodle,

...xong cuộc thi ai về nhà nấy còn đàn chim thi đã vỗ cánh bay về nhà, cho dù cuộc thi tổ chức ở bất cứ đâu trên đất nước Việt Nam...
Đỗ Hữu Lực
Hi noodle,
- Câu trích dẫn bên trên anh Đỗ Hữu Lực có lẽ "hơi quá" vì Cà Mau -Bắc Ninh khoảng 1.400 -1.500km. 1 con về thôi cũng quá đủ rồi chứ đừng nói cả đàn bạn ơi! Với khoảng cách này chưa đọc thấy Hội chơi chim câu đua trên thế giới đua bao giờ?

Thông thường thì đua đường dài khoảng 550km (đua Hải Phòng -Đà Nẵng), 560km (Thailand -thi vào tuần thứ 2 của tháng 12/2008 với giải thưởng 20.000 euro theo thailandgrandpigeonrace) hay khoảng 800km.

Chỉ cần có chim đi Saigon - Hà Nội 1.150 km thôi là không biết bao nhiêu người yêu chim câu đua xếp hàng chờ mua chim con rồi đó bạn ạ :)! Hiện nay trong Saigon chỉ có 1 con của anh "Nàm" là thả đến Nghệ An 900km thôi mà đã nhiều người đòi đặt mua chim con rồi!

-Thật ra thi chim câu ở Bắc Ninh không giống như thi thả xa về nhanh như thi bồ câu đua trong mình đâu bạn và cũng chỉ 1 số tỉnh lân cận ở miền Bắc tham gia thôi! Không biết anh HoangHung_HP có tham gia không nữa :)?

Đúng rồi noodle, chơi mà ảnh hưởng đến "nồi cơm" thì không được đâu! Tuy nhiên cái quyết định vẫn là niềm đam mê đến mức nào thôi :)! Yêu thích lên rồi thì mọi cái rồi cũng sẽ sắp xếp được!

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Chào Cả Nhà . Chim Hội Ở Bắc Ninh

Chim ở tỉnh HÀ BẮC cũ nay là tỉnh BẮC NINH & BẮC GIANG , thông thường hàng năm người ta có mở hội thi ( chim hội ) .
Như bài viết ở trên tôi đã viết rồi :
Không biết anh NOODLE lấy thông tin này đã qua kiểm nghiệm chưa... ?...? .
--- Tôi thường hay có điều kiện đi làm xa ở các tỉnh lân cận nhất là BẮC NINH nay , & HÀ BẮC cũ ( cái cảnh những người nuôi chim thường hay LA CÀ đến những nơi có chim ) thì được biết :
-- Cái chuyện chim hội là đưa thư của tỉnh BẮC NINH là chuyện …?..? . .
-- Tôi lấy ví dụ :
-- Năm 2003 tôi có vào nhà một cụ già năm đó đã 82 tuổi ( tôi không tiện kể tên ) kể lại :
-- Nghĩ mà buồn khi từ trước đến nay những người nuôi chim hội chúng tôi , luôn luôn nghĩ chim hội là chim đưa thư , ấy thế mà năn 990 năm THĂNG LONG , huy động cả tỉnh HÀ BẮC mới được khoảng hơn 700 con , lẽ ra là 990 con để mang đi thả ở HÀ NỘI ,ấy thế thôi cũng xí xoá là 990 con trong đó gia đình tôi cũng đóng góp trên bốn chục con mà tổng số những con về được đến nhà của cả tỉnh HÀ BẮC trong 3 tháng sau khi thả chỉ vẻn vẹn không quá 1 bàn tay .
Tôi hỏi lại cụ : Dạ ! có nghĩa là 5 con :
Cụ xua tay : Không ! Bàn tay có 14 đốt & thế là người HÀ BẤC chúng tôi từ bỏ ý định , coi chim hội là chim ĐƯA THƯ . Ông cụ nhìn vào lồng chim của tôi mà nói rằng :
-- Chim câu của chúng tôi nó không có mào như chim câu của anh :Tôi bèn nghé vào tai cụ nói to ( vì cụ nặng tai ) :
-- Chim này là chim đưa thư cụ ạ : Cụ bèn nói :
-- Tôi không tin : Cụ liền chỉ tay vào trong nhà nói :
-- Tôi nuôi chim từ nhỏ đến nay đã 82 tuổi rồi , tôi được từng kia cái cờ ( tôi đếm vội cũng khoảng gần 4 chục chiếc cờ treo ở trên tường nhà ) mà anh nói anh ở HẢI PHÒNG mà thả chim ở đây ( YÊN PHONG BẮC NINH ) mà về được HẢI PHÒNG vậy anh có nhầm không ( Tôi chỉ cười ) . Ông cụ bèn ra hiệu cho anh con trai cụ cũng ngoài 60 tuổi phóng xe đạp đi gọi thêm mấy cụ nữa sang đây nói chuyện về chim bồ câu .
Không đầy 10 phút sau có thêm 6 cụ nữa đến nói chuyện về chim bồ câu thật rôm rả .Có một số anh thanh niên lớp trẻ nhìn chim bồ câu của tôi bèn nói :
-- Chim bồ câu của chú ấy đúng là chim bồ câu đưa thư như chú ấy nói đấy các cụ ạ .
Sâu một hồi nói chuyện mới đi đến ngã ngũ , các cụ bèn cườ KHÀ KHÀ & bèn xé 1 tò hóa đơn thu phí thuỷ lợi ( sé ra từng mảnh để buộc vào chân mỗi con chim bồ câu một mảnh hoá đơn của tôi rồi thả chúng ra ) .
...Tối hôm đó tôi phải về nhà lầy thêm vật tư & sáng hôm sau lên mang đầu đủ các mảnh của tờ hoá đơn , các cụ mới tin SÁI CỔ , trầm trồ thán phục ( làm tôi phổng cả mũi ) .
Tôi đã biếu tặng các cụ 2 đôi chim non để các cụ lai tạo nhưng sau một thời gian lai tạo thì không ổn vì chim lai cứ thả ra là phóng ngay về nhà lên mất điểm . Như vậy các cụ đã thải laọi gống chim này .
tôi thấy các cụ đã nhận định chính sác vì :
-- Gống chim hội là gống chim sác định vị trí nơi ở của chúng rất kém lên chúng phải lượn & bay cao nhiều vòng để nhìn ( nhận dạng lối mòn ) nếu chưa thấy nhà & chưa mệt chúng còn lượn . Tôi cũng hân hạnh được các cụ tặng 1 đôi làm kỷ niêm . Tôi mang về nuôi được nửa tháng thì chúng đẻ , tôi tháo cánh cho chúng & chúng ở luôn , mgày mai tôi tôi đưa hình ảnh hậu duệ của chúng lên để mội người nhận xét .
--- Những nhận sét của tôi có gì chưa đúng mong các QUÝ VỊ cứ góp ý .

HOÀNG HÙNG tôi xin cảm ơn .

Cách nay 17 năm tôi đã từng nuôi chim câu. Từ chim ta(không biết gốc tích), chim thi Hà Bắc(
cũ) đến chim bắc hải (mọi người HP thời đó đều gọi như vậy)
Chim gọi là chim ta thì mua ở chợ,giống to,màu cũng đẹp,và hồi đó tôi chỉ nuôi chơi chứ chưa hiểu lắm về chim. Sau đó đi HB thấy chim thi nhỏ chim,nhưng cánh dài ,lượn đẹp và cao Tôi cũng mang về nuôi chơi.Chim này người ta gọi chim thi HB
Còn chim BH là giống chim TQ,có cánh mũi phát triển,người ta dùng nhiều thời cổ để đưa thư(đến nay một số nơi vẫn dùng).Tôi đã mất nhiều rồi mới gây được giống,nên có chút kinh nghiệm để bạn nào chưa biết dùng thử. Tốt nhất là bắt chim non mới biết ăn,nếu bắt chim già thì phải nhốt cho đẻ rồi lấy chim non nuôi...Chứ Tôi khâu cánh nó cũng trốn mất đấy...vài điều cùng các Bạn yêu chim

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chim bồ câu Việtnam

Theo anh HoangHung_HP, anh Trần Quốc Bình nói thì mọi người đã rõ rồi đó:
Hà Bắc (Bắc giang và Bắc Ninh) ngoài Quan Họ Bắc Ninh còn có Hội thi chim Nghĩa điểu và con chim Nghĩa điểu không phải là chim câu đua.

Tóm lại ở Việt Nam người yêu chim câu đang nuôi 4 loại chim câu cơ bản là:

- Chim bồ câu ta: lai tạp nhiều đời khá phổ biến, nuôi lấy thịt chim con, nuôi làm xiếc, nuôi trong công viên cho du khách chụp hình...

- Chim Nghĩa điểu: loại chim câu tỉnh Bắc Giang và Bắc Ninh chọn để thi hội.

- Chim Bắc Hải: loại chim câu đua :-bd mà anh em ta đang nuôi đây. Loại này hiện nay mình cũng thấy hình như có 2 loại: loại cánh mũi to (đa số thấy ở web châu âu) và loại cánh mũi vừa (Taiwan, China).

- Chim câu kiểng: lạ, đẹp như bồ câu gà, banh, bông cúc, sư tử, hỏa tiễn, vãy cá, khủng long, bi, két ...

Một chút ngoài lề cho anh em trong Nam:
- Khoảng cách từ Thủ đô Hà Nội đến tỉnh Bắc Ninh 31km tiếp đến là tỉnh Bắc Giang 51 km kế nữa là Lạng Sơn 154km

- Biển số xe tỉnh Bắc Giang98 và tỉnh Bắc Ninh99.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Trứng bồ câu đua,

Hi vinhnguyentom, mario vo, jerrykid0209,

Hiện nay Cặp Fo 03 và cặp Xitỉm trắng (2 chú chim trống đi Bình Định, chim mái đi Cà mau) đang có 2 cặp trứng đẻ được 2 ngày rồi! Bạn nào có chim bố mẹ ấp vú thì liên hệ gấp nhé!