• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu Chim Bồ Câu đưa thư

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Khoen Bồ câu Saigon

Ở Saigon, khi bạn bắt được 1 chú bồ câu đeo khoen ngoại quốc thì đa phần đều là bồ câu sinh ra tại Saigon (nhất là từ năm 2004 trở về sau). Lí do vì không có khoen bồ câu "Made in Vietnam" mà đa phần khoen bồ câu đều xách tay về từ Trung quốc, Thái lan, Đài loan và in nhãn hiệu đa quốc gia: Mỹ, Ý, Thái Lan, Đức ... Ai thích loại, Nước nào, màu nào thì bỏ ra 12.000vnđ mua 1 cặp loại đó về gắn vô chân chim :)!

Không thấy tên Việt nam trong danh sách Hiệp hội bồ câu đua thế giới -không có mã số khoen :(!

Các bạn có thể xem qua khoen chân bồ câu đa quốc gia nhà mình :D:

- DV 05: Đức
- ITALIA 2005: Ý
- HPF 2005: Thái Lan
- Thailand: Thái Lan
- AU 07: Mỹ
- AU 2008: Mỹ

Các bạn có thể tham khảo địa chỉ:
Bảng mã khoen bồ câu năm 2008

nhưng chim ở ngoài bán có thể bị lai lắm hauthường họ bán toàn là chim bệnh không à,em nghe người ta nói thế đó.Nếu muốn mua thì kiếm người quan mua nên em mới định xin anh 1 cặp nuôi chơi nè.

Mà khoen đem chân sao mà mắc quá vậy?không có loại nào anh em tự chế đem ra bán rẻ à.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi TRAN TAN TAI,

Mà khoen đem chân sao mà mắc quá vậy?không có loại nào anh em tự chế đem ra bán rẻ à.
Hi,

Khoen đeo chân 1 cặp 2 cái 12.000vnđ mà bạn cảm thấy đắt thì bạn không nuôi được bồ câu Thái Lan đâu bạn :)! Vì nuôi bồ câu Thái mục đích là Bay, bay và bay xa! Khoen chân gắn liền với nó suốt đời như chứng minh thư. Một con chim hay, nổi tiếng :-bd, người ta cũng nhận biết nó qua khoen số.

Tiền mua bồ câu không đắt bằng tiền thức ăn, công nuôi, công mang thả đâu bạn! Chủ yếu là sự đam mê đến mức nào thôi!

Thôi nếu bạn không có nhu cầu thả bay xa mà chỉ để xem chim đánh vòng xung quanh nhà thì bạn nên nuôi bồ câu ta (giá rẻ hơn nhiều hay có thể bắt bồ câu hoang ở đường Nguyễn Thị minh Khai -Saigon) và mua cám T55 cho chúng ăn thì sẽ kinh tế hơn nhiều đó!

Hi mọi người nhà em cũng có nuôi bồ câu,nuôi thả chủ yếu là bồ câu ta rồi nó lai ra đủ thứ màu ^^,trước đợt dịch thìn nhìu lắm ,nhưng cúm gia cầm tàn fá giờ nhà em chỉ còn lại 4 cặp thôi,em có mở 1 topic riêng giới thiệu bồ câu nhà mình anh em có rảnh wa xem nhé.nãy giờ đọc bài về bồ câu đua thix wá có hưng thú rồi đây chắc em cung sẽ dựng chuồng lại thôi.mong hoc hỏi được kinh ngiêm từ các anh các bác!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi jerrykid0290,

Hi mọi người nhà em cũng có nuôi bồ câu,nuôi thả chủ yếu là bồ câu ta rồi nó lai ra đủ thứ màu ^^,trước đợt dịch thìn nhìu lắm ,nhưng cúm gia cầm tàn fá giờ nhà em chỉ còn lại 4 cặp thôi,em có mở 1 topic riêng giới thiệu bồ câu nhà mình anh em có rảnh wa xem nhé.nãy giờ đọc bài về bồ câu đua thix wá có hưng thú rồi đây chắc em cung sẽ dựng chuồng lại thôi.mong hoc hỏi được kinh ngiêm từ các anh các bác!
Hi, chào mừng em tham gia diễn đàn bồ câu đua! Đúng rồi đó nếu nuôi thả thì nuôi luôn bồ câu đua luôn đi em! Em sẽ thấy chúng khác xa bồ câu ta về hình dáng cũng như trí thông minh!

Nuôi bồ câu hiện nay anh tạm chia làm 3 dạng nuôi:

1. Nuôi bồ câu thường: giá rẻ: vài chục ngàn VNĐ là có 1 cặp, khá nhiều người nuôi, không phân biệt bồ câu gì, thấy đẹp là mua về nuôi!
- Nuôi thả ở nhà bay vòng vòng chơi!

- Nuôi để lấy bồ câu con bán vào Nhà hàng làm bồ câu tẩm mật ong quay!

- Nuôi biểu diễn cho đậu lên tay, lên đầu phục vụ chụp hình đám cưới... như "Tư viên" Đầm sen lúc trước :)!

Thức ăn không cầu kỳ có ăn là được: cơm, bánh mì, gạo, lúa ăn tuốt...

Sau đợt dịch nhiều người bỏ cả bầy bồ câu không quan tâm nuôi nữa nên chúng thành bồ câu hoang đi kiếm ăn khắp nơi trong thành phố như đàn bồ câu ở nhà máy rượu bia Nguyễn Chí Thanh Q.5, đàn bồ câu ở đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa -Nguyễn Công Trứ Q.1, đàn bồ câu gần Tao Đàn Q.1... Nhìn thấy chúng ăn thấy mà thương :(, cái gì cũng ăn! Hình dáng thì lem luốc, ốm nhom! Mình cũng từng mua 1kg lúa cho chúng ăn, chỉ 1 lúc là hết sạch! Và chúng còn bị tiêu diệt bởi nhân viên Thú y thành phố trong đợt dịch nữa :(!

2. Nuôi bồ câu kiểng: đầu tư tốn kém ngay từ đầu vì một đôi chim kiểng không rẻ tiền tùy theo giống có thể lên đến chục triệu (lúc trước dịch). Bù lại bồ câu kiểng rất đẹp, lạ mắt, hàng độc trong rất dễ thương! Nuôi loại này thì đa phần người ta đều nuôi nhốt trong lồng!

3. Nuôi bồ câu đua: đầu tư vừa phải mua chim trong nước thì rẻ thôi :) vài trăm ngàn VNĐ là có 1 cặp tương đối có thể bay khoảng 500km rồi (tất nhiên còn phụ thuộc việc chăm nuôi, huấn luyện chúng nữa)! Tùy theo bố mẹ chúng đi xa bao nhiêu thì con cái sẽ có giá cả mắc rẻ tương ứng! Đương nhiên là bồ câu trong nước đa phần lai nhiều đời rồi! Còn mua đúng hàng hiệu của các câu lạc bộ nổi tiếng trên thế giới thì không dám mơ vì rất đắt tiền. Tính bằng USD và có con còn đắt gấp nhiều lần bồ câu kiểng! Bù lại khi được chăm sóc, huấn luyện chúng sẽ làm cho ta ngạc nhiên về khả năng bay của chúng :-bd! Nuôi loại này đúng là đòi hỏi công sức, tiền bạc và thời gian nhiều nếu muốn có kết quả mỹ mãn :)!

Tùy theo điều kiện, nhu cầu, sở thích của mỗi người và nhất là Tình hình dịch cúm H5N1 :worried: mà chọn cách nuôi!

Hi vọng một thời gian nữa tình hình nuôi bồ câu sẽ khả quan hơn. Trong Saigon sẽ có Câu Lạc Bộ Bồ câu đua Made in Viet Nam :)

Sáng giờ em lôi cái lồng sắt cũ lúc trước nuôi bồ câu kiểng ra chà rữa lại làm cái cửa tự động giống như anh chỉ cái nắp ở trên tháo bớt kẽm ra để có thể mở ra được (loại lồng 2 ngăn người ta dùng để nuôi bồ câu kiểng đó anh)giờ em lấy làm lại để nuôi bồ câu đua có được ko ah.em là HS phổ thông mới ra trường money cũng còn eo hẹp lắm định nuôi 1 cặp để học hỏi kinh nghiệm mấy anh sau này có điều kiện sẽ phát triển lên thêm.Chừng nào làm chuồng xong rồi anh chỉ chỗ cho em có bồ câu con ra ràng để đem về nuôi cho nó wen nhà luôn.thankz anh trước nha.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chuồng bồ câu đua,

Sáng giờ em lôi cái lồng sắt cũ lúc trước nuôi bồ câu kiểng ra chà rữa lại làm cái cửa tự động giống như anh chỉ cái nắp ở trên tháo bớt kẽm ra để có thể mở ra được (loại lồng 2 ngăn người ta dùng để nuôi bồ câu kiểng đó anh)giờ em lấy làm lại để nuôi bồ câu đua có được ko ah.em là HS phổ thông mới ra trường money cũng còn eo hẹp lắm định nuôi 1 cặp để học hỏi kinh nghiệm mấy anh sau này có điều kiện sẽ phát triển lên thêm.Chừng nào làm chuồng xong rồi anh chỉ chỗ cho em có bồ câu con ra ràng để đem về nuôi cho nó wen nhà luôn.thankz anh trước nha.
Hi jerrkid0290,
Đúng rồi từ từ thay thế hết bồ câu ta bằng bồ câu đua luôn, đằng nào cũng phải nuôi mà :)! Khi nào làm chuồng xong nhớ chụp hình lên cho mọi người xem nhé! Nếu em đến Saigon thì anh sẽ chỉ em chổ mua chim!

Tại vì kinh tế eo hẹp nên khi nghe nói tới cái khoen thì em chỉ nghĩ là nó dùng để đánh dấu cho biết chim nhà mình và nhà người ta chứ đâu có nghĩ xa xôi như anh.Vậy mà anh nỡ nói như thế.

Khi đã có ý nuôi thì không ít thì nhiều người ấy cũng phải có niềm đam mê chứ phải không nào các anh các pác.nếu vậy thì các pác và ae cho mình xin lồi nha.kính chúc sức khoẻ mọi người.

Cám ơn Bigflowerhorn và các bạn yêu thích nuôi chim bồ câu
Tôi đã đọc trên diễn đàn những kinh nghiệm quí báu của các bạn , hôm nay tôi đã nuôi được 7 cặp chim bồ câu Thái :2 cặp trắng , 5 cặp xám được 1 tháng 15 ngày , chủ nhật vừa rồi tôi đem thả ở thác Giang Điền(Đồng Nai) , 4 giờ sau 10 con về , 2 ngày sau 4 con về , nhà ở Đầm Sen. Lúc mua về là chim non còn lông tơ nuôi tới bây giờ , mong các bạn có nhiều bài viết bổ ích và lập ra một hội nuôi chim và đua chim , các bạn nào có đi thả chim thì rủ tôi đi với và các bạn cho số phone để dễ liên lạc. 0913726463

kyoshari

Member
em mới tập chơi chim bồ câu nếu nuôi chim thả thì khoảng bao lâu mới thả được nhà em ở q6 co gì mấy anh chỉ dùm em

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Nhóm đua chim câu Saigon

em mới tập chơi chim bồ câu nếu nuôi chim thả thì khoảng bao lâu mới thả được nhà em ở q6 co gì mấy anh chỉ dùm em
Xin lỗi ! Bị kẹt phím
Cám ơn Bigflowerhorn và các bạn yêu thích nuôi chimbồ câu
Tôi đã đọc trên diễn đàn những kinh nghiệm quí báu của các bạn , hôm nay tôi đã nuôi được 7 cặp chim bồ câu Thái :2 cặp trắng , 5 cặp xám được 1 tháng 15 ngày , chủ nhật vừa rồi tôi đem thả ở thác Giang Điền(Đồng Nai) , 4 giờ sau 10 con về , 2 ngày sau 4 con về , nhà ở Đầm Sen. Lúc mua về là chim non còn lông tơ nuôi tới bây giờ , mong các bạn có nhiều bài viết bổ ích và lập ra một hội nuôi chim và đua chim , các bạn nào có đi thả chim thì rủ tôi đi với và các bạn cho số phone để dể liên lạc. 0913726463
Chào mừng 2 thành viên mới tham gia chơi bồ câu đua! kyoshari có thể xem lại mấy trang trước có hướng dẫn em ạ!

Theo như mình biết thì Saigon chỉ hơn chục người chơi bồ câu đua, bây giờ không biết còn nữa không :)! Bây giờ mà có người thích nuôi thì thật đáng hoan nghênh!
Ok, có lẽ cũng nên lập 1 nhóm ( Nhóm thôi vì không dám lập Hội nghe to lớn quá :)!) đua chim ở Saigon để anh em có thể gặp gỡ trực tiếp, chia sẻ kinh nghiệm thi đua với nhau nhỉ!

Bigflowerhorn oi !
Mình có thể gặp bạn và trao đổi kinh nghiệm được không? Mình cần mua 1 cặp Fo bạn giúp được o? Thank

kyoshari

Member
Bigflowerhom oi ! anh có cặp chim con nào hem cho em 1 cặp nuôi làm giống được hem :D:D:D:D$-)$-):-bd:-bd:-bd :p:p:p nếu được thì phone cho em 0122 615 08 09 em ơ chợ cây gõ ^^! cám ơn anh trước :raised eyebrow::raised eyebrow::raised eyebrow::cowboy:

Mario Vo

Member
Chào những bạn cùng sở thích !

- Các bạn hãy gởi hình bồ câu lên diển đàn để các thành viên có thể tham khảo nhé .
- Ờ ! Tại sao mình không lập thành một nhóm để những người yêu bồ câu đưa thư trao đổi kinh nghiệm với nhau . Đó là câu nói hay nhất trong ngày :-bd
- Thân chào !>:D<

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi kyoshari,

Bigflowerhom oi ! anh có cặp chim con nào hem cho em 1 cặp nuôi làm giống được hem :D:D:D:D$-)$-):-bd:-bd:-bd :p:p:p nếu được thì phone cho em 0122 615 08 09 em ơ chợ cây gõ ^^! cám ơn anh trước :raised eyebrow::raised eyebrow::raised eyebrow::cowboy:
:D:D:D, kyoshari -Phong nói chuyện dễ thương quá! Mới tham gia diễn đàn mà bạo miệng quá he! Áp dụng tốt câu cửa miệng người ta hay nói: Tăng xin giảm mua, tích cực ... :)! Anh em mình quen nhau được bao lâu rồi nhỉ? Hình như là chưa được 24h bằng chữ nữa là?? :)):)):))!

Em ở gần Cây Gõ, nếu chú ý thì ít nhiều em cũng đã nhìn thấy Bồ câu của anh vì lúc trước anh nuôi 2 năm trong hẽm gửi xe đối diện chợ Cây gõ!

Từ từ đi em, xem thật kỹ mấy trang trước: chuồng, thức ăn, cách nuôi cơ bản đều có hết rồi! Làm chuồng xong, mua vài chú bồ câu ta về nuôi, chụp hình post lên diễn đàn, gặp gỡ nhau rồi tính tiếp nhé :)!

Hãy học hỏi Mario Vovinhnguyentom đi em! Nói ít làm nhiều, Làm xong mới nói em nhé :)!

kyoshari

Member
Có phải hẻm bán bún hem gần nhà thang cón phai ko bigflowerhom ơi :D:D:D:D:D:D:D$-)$-)$-)$-)$-)$-):praying::praying::praying::praying::praying::(|):(|):(|):monkey::monkey::-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

chào anh mario vo, rất vui đc làm quen với anh em trên diễn đàn ,em có post một bài về những chú bồ câu ta nhà em,anh rãnh qua xem ha, em cũng đang sọan lại chuồng để nuôi bồ câu đua,mấy nay cũng tham khảo ý kiến anh bigflowerhorn sẵn tiện cũng dựng lại chuồng bồ câu ta luôn, đợt dịch cúm em phải hạ chuồng xuống cho chúng bay đi bớt chứ để người ta vào... thì tội lắm, em thương chúng lắm. Giờ cũng còn được 4 cặp ở quanh nhà lấy mấy cái mái che làm tổ cũng tội lắm, mấy tháng mưa trứng ko nở được, chắc cuối tuần em huy động lực lượng nâng chuồng lên!^^ gầy lại những gì đã mất....