• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin giúp đỡ...

kieprongchoi

Một tuần trước em định kiếm 1 chú chó con về nuôi, tìm mãi mà chẳng thấy em nào. Nào là hỏi bạn bè, đi dạo quay Đà Nẵng để kiếm 1 em về nuôi. Tiền thì không có nhiều nên không dám nuôi mấy em đắt tiền, nên định hướng ngay từ đầu là 1 em chó ta rẻ tiền là đủ. Em thì không quan trọng chó đẹp hay xấu, cái em quan trọng nhất ở 1 chú chó là nó phải trung thành và nghe lời mình.

Sau 1 thời gian tìm kiếm mà không có được kết quả gì, em định bụng là chắc không có duyên nên thôi vậy. Khi nào nó đến thì nó sẽ đến, ai ngờ linh thật. 1 hôm đang dọn hàng hóa vào nhà thì có 1 em cún con quanh quẩn gần nhà em. Em này lai phóc nhìn cũng dễ thương nhưng hơi nhớp và hôi. Có lẽ em đã đi "bụi" lâu lắm rồi. Thấy tội nên em cho nó đồ ăn và cho nó ngủ qua đêm ( hôm đó trời mưa và lạnh lắm).

Sáng hôm sau thì em đi kiếm chủ của nó vì nó có mang theo 1 cái vòng cổ và cái mề đây đã tiêm chủng. Nhưng kiếm quanh khu nhà em thì hầu như không ai biết nó là chó của nhà nào. Thế là em nghỉ, không ai nuôi nó thì tội cho nó mà mình lại thích nuôi, thôi thì mình sẽ nuôi luôn. Thế là em hì hục đóng cho nó 1 cái củi tươm tất, hết lòng chăm sóc nó. Em nuôi nó trên sân thượng vì nhà không có chỗ nên đành vậy. Thời gian đầu thấy nó cũng ngoan lắm, em đi vắng thì nó không sủa gì, còn em về thì mừng ghê lắm. Thấy nó có vẻ quấn em nên em càng thương hơn. Nhưng mọi chuyện không đơn giản như vậy, có rất nhiều thứ đã phát sinh ra.

Thứ 1: Vì em không hề biết tên của nó là gì nên em đã tự đặt cho nó 1 cái tên. Nhưng dù em làm cách nào đi nữa thì có lẽ nó vẫn không chấp nhận cái tên mới này. Mỗi lần em về là em thả xích cho nó chạy nhảy trên sân thượng nhưng cứ gọi tên nó đủ cách nhưng nó cũng không chịu chạy tới em, có khi không thèm nhìn em nữa.

Thứ 2: Nó rất ham chơi, lúc nào cũng trong tư thế sẵn sàng chạy nhảy. Có lúc em tự nghỉ, có khi nào nó mừng khi thấy mình là vì nó biết nó sắp được đi chơi hay được cho ăn? Em rất thương nó nhưng lại không thể chỉ cho nó được.

Như tối nay, em quyết định cho nó xuống nhà chơi và thả cho nó đi rong. Vừa thả ra là nó chạy ngay ra ngoài đường, chạy nhảy như điên. Chơi đùa với mấy con chó nhà bên cho đến khi nào bị cắn mới chịu chạy vào nhà. Dù em có ré khan cả cổ mà nó vẫn cứ không thèm đếm xỉa đến. Em tới bắt nó thì nó lại càng chạy xa hơn. Em tức quá nên mới đánh nó rồi bắt nó xích lại. Rồi khi em đi, em nhìn thấy ánh mắt của nó khác với mọi lần. Không còn ánh mắt vui mừng nữa mà thay vào đó là ánh mắt chán nản, hay có thể gọi là ghét. Dù em chỉ đập vào mông nó 1 cái.

Em đã suy nghỉ rất nhiều, và em lên đây để chia sẽ với các anh các chị trong forum để tìm cho mình lời giải. Có phải em không biết nuôi chó? Em không nên nuôi nó nữa? Em nên để nó về với nơi mà nó đã sống? Nó đã quen tự do, nó không muốn bị giam cầm? Hay em phải yêu thương nó hơn, phải dạy dỗ cho nó quen với cái tên mới để nó nghe lời em?

Em mong các anh các chị trong forum cho em 1 lời giải, bởi vì em rất thương nó nhưng em không biết phải làm gì và làm như thế nào. Em đã đọc nhiều bài viết ở forum nhưng thật sự em không biết phải bắt đầu từ đâu. Phải làm thế nào để nó nghe lời mình? Xin giúp em....

yoko1910

Member
- Mình không có kinh nghiệm nhiều nhưng xin góp ý vài lời với bạn như này. Đọc bài của bạn mình thấy bạn rất yếu quý chó nhưng bạn cần phải cho nó biết ai là chủ ai là " tớ" - bạn là chủ và nó là " chó" chứ k phải bạn là " ..." còn nó là chủ bạn. Trong trường hợp này con chó của bạn không sợ hay coi trọng bạn, nó chỉ biết đến bản thân bạn và không đếm xỉa gì đến bạn ---> bạn phải từ từ dạy bảo nó.
- Về vấn đề dạy bảo mình đã và đang thực hiện dạy em nhà mình theo phương pháp clicker ( cái này bên vào mục giao bán thấy có topic giao bán clicker sách và đĩa DVD làm chủ chó ý) thấy khá là ổn.
- Theo mình nghĩ không ai là không nuôi chó được ( trừ những người không yêu chó), chỉ cần bạn kiên trì, yêu thương em nó là được bạn ạ :). Chó là loài vận trung thành và thông minh nó sẽ từ từ hiểu và chấp nhận bạn. :) Chúc bạn và bé luôn mạnh khoẻ :D

kieprongchoi

Nhưng theo em thấy thì vốn dĩ nó không chịu nghe lời của em. Làm thế nào để khi em gọi nó, thì nó sẽ chạy tới? Em cần phải làm những gì để nó biết em là chủ của nó? Em rất yêu thương nó nhưng em không biết nó có yêu thương em không nữa? Em có nên đánh nó không? Có nên nhốt nó không? Ngoài những chuyện đó ra thì nó cũng không đến nỗi. Không sủa bậy hay hung dữ. Đi vệ sinh cũng rất ngoan.

hoangtkv

Active Member
Vấn đề này thì cũng bình thường và dễ hiểu thôi. Dù sao bạn cũng phải nghĩ xem vì sao cún lại đến với bạn, rõ ràng đến 90% là nó bị đi lạc đến. Như vậy nó thuộc loại mải chơi quên đường về. Bản chất con chó như vậy thì đương nhiên phải dạy bảo thì nó mới ngoan và trung thành được.
Việc đầu tiên là bạn phải kiên nhẫn, cho dù ai đó cho bạn 1 con chó, bạn biết rõ tên tuổi và thói quen của chó thì chắc chắn để con chó nghe lời bạn, quen ở nhà bạn hoàn toàn thì mất ít nhất một tháng (trừ chó con). Như con chó của mình, ai gọi tên nó nó cũng không chạy đến ngoài người nhà mình. Tóm lại bạn phải từ từ cho cún nó quen nhà nó đang ở là nhà nó, bạn là chủ nó.
Việc huấn luyện cho nó có tình cảm và nghe lời bạn thì cũng phải từ từ, trước mắt là khi cho nó ăn cơm bạn ngồi bên nó, vuốt ve nó. Bạn cứ cho nó ăn đói thôi thì khi mình cho nó ăn nó thấy biết ơn mình và nó thấy được quyền lực của mình với nó. Thường thì khi cho ăn cứ làm khó dễ nó, bắt nó chạy theo mình khi mình gọi, bắt nó không được chồm, phải ngồi ngoan mới cho ăn. Lúc ngửi thấy mùi thức ăn trên tay chủ thì con chó đặc biệt nghe lời. Dần rà như vậy nó sẽ quen với mệnh lệnh. Chúc bạn thành công.

ngapbocau

Tự nhiên có con chó trên trời rơi xuống bạn có sướng không. Bạn bảo thích nuôi chó mà mới thế bạn đã nản rồi à. Người còn phải dậy dỗ huống chi con chó. Bạn bảo gọi nó mà nó không thèm để ý dù bạn có gào thét tên nó ngoài đường mà nó vẫn chạy đi, đấy là tại vì nó chưa hiểu bạn muốn gọi nó lại. Bạn chạy tới chỗ nó gào thét nên nó nghĩ bạn đang đùa với nó nên nó càng chạy đi là đúng rồi. Bạn thử đặt địa vị con chó đấy là 1 thằng "người rừng mới ra thành phố", bạn thấy thằng đấy đang trèo trên cây quất cảnh nhà bạn hái quất ăn. Bạn chạy lại bảo tác zăng lại đây tôi chắc tác zăng của bạn vẫn ngồi trên ngọn cây mà ăn quất thôi. Chó cũng thế, muốn nó hiểu là bạn gọi nó trước tiên bạn hãy dậy nó lệnh lại đây trước đã nhé. Bạn vào you to be seach train your dog come when call nhé. Mình thấy dậy bằng phương pháp clicker chó rất nhanh tiếp thu. Clicker thì có người trên forum chuyên bán rồi. Nhưng mình toàn dùng bật lửa khò cũng tác dụng tương tự mà lại dễ kiếm.
http://vietdog.com/forum/index.php/board,39.0.html bạn tham khảo ở đây nhé
chúc người rừng của bạn thành công.

kieprongchoi

Không phải em nản chí, ghét bỏ, hay không muốn nuôi nó nữa. Em chỉ thấy nó bị xích lại thì thật quá tội cho nó, nó đã quen với cuộc sống tự do không ràng buộc. Ai cho gì ăn đó, giống như là cái bang vậy. Con người em hơi thiên về tình cảm nên nhìn nó em lại thấy chạnh lòng. Cảm ơn các anh rất nhiều vì đã góp ý cho em. Em sẽ cố gắng dạy dỗ nó thật tốt.

kieprongchoi

Cho em hỏi thêm. Em ở Đà Nẵng, muốn mua 1 cái clicker thì mua ở đâu? Có anh chị nào biết chỗ nào bán thì giới thiệu cho em với.

yoko1910

Member
Không phải em nản chí, ghét bỏ, hay không muốn nuôi nó nữa. Em chỉ thấy nó bị xích lại thì thật quá tội cho nó, nó đã quen với cuộc sống tự do không ràng buộc. Ai cho gì ăn đó, giống như là cái bang vậy. Con người em hơi thiên về tình cảm nên nhìn nó em lại thấy chạnh lòng. Cảm ơn các anh rất nhiều vì đã góp ý cho em. Em sẽ cố gắng dạy dỗ nó thật tốt.
Mình cũng đã gặp trường hợp như bạn :), như chỉ có điều em của mình là " nhặt" từ ngoài đường về khi nó bị chủ bỏ rơi thôi. Có gì bạn pm yahoo mình để trao đổi thêm nhé : yoko1910.
Chúc bạn 1 ngày tốt lành

kieprongchoi

Mình cũng đã gặp trường hợp như bạn :), như chỉ có điều em của mình là " nhặt" từ ngoài đường về khi nó bị chủ bỏ rơi thôi. Có gì bạn pm yahoo mình để trao đổi thêm nhé : yoko1910.
Chúc bạn 1 ngày tốt lành
Nick yahoo của em là phannguyen_6886, anh add nick của em nha. Cảm ơn anh nhiều.

Duyên số đã cho em nó đến với bạn thì hãy quan tâm và yêu thương nó như cái gì đó mà bấy lâu mình mong muốn.nếu nói đúng hơn là mình nên đối xử thật tốt với em nó như hai người bạn hay xem nó như là con của mình thì mọi chuyện sẽ tốt hơn.tình cảm là mối hàn gắn hai cái gọi là xa lạ trở nên gần gũi hơn bạn à.thật sự thì em BangBang nhà mình đang nuôi lúc nào mình cũng kêu nó là con mình cả vì mình đã nuôi em nó từ bé cho đến giờ từ ăn uống ngủ đều gần bên mình.Hãy cố giữ cái quý giá mà mình đang có chứ đừng để khi nó mất rồi mình lại kiếm trong đau khổ tìm bạn nhé.Chúc bạn vui vẻ bên niềm vui mới

andyaus155

Active Member
Không biết bạn có phải người nhắn tin hỏi mua clicker của mình không nhỉ.
Cách đơn giản nhất để đặt tên mới và goi nó chạy lại là mỗi lần bạn cho ăn thì gọi tên nó, đi đâu về thì gọi tên nó trước khi nó chạy lại...dần dần nó sẽ quen.
Cách khác nhanh hơn, cũng dễ dạy hơn là dùng clicker:

http://www.youtube.com/watch?v=LcYkuiliOyU

kieprongchoi

Cảm ơn các anh đã giúp em. Hiện giờ em đang cố gắng tập cho em nó. Mỗi lần cho ăn là kêu tên xong mới cho ăn, chia đồ ăn theo từng miếng nhỏ để dễ làm mồi. Khi ăn thì gọi là em nó tới ngay chỉ có điều là ăn no xong là em nó ngảnh đuôi đi ngay T_T Em sẽ cố gắng kiên trì để em nó chịu nghe lời em. Mà em cũng chẳng biết em nó mấy tuổi nữa, chó lớn có khó dậy lắm không các anh? Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn các anh rẩt là nhiều.

kieprongchoi

Chó không nghe lời chủ

Số là em nó đã quen tên của mình, khi nào gọi là quay đầu lại ngay, rồi chạy lại bên chủ. Nhờ các ý kiến của các anh mà em đã tập được cho nó. Bây giờ thì em nó đã quen nhà rồi, em thả nó đi nó cũng về nhà. Nhưng có điều là em nó chưa nghe lời của em. Đôi khi ham chơi, gọi về mãi mà em nó không về. Có lúc phải rượt em nó. Làm thế nào để nó biết nghe lời đây các anh? có lúc em nó rất nghe lời nhưng có lúc như xem thường lời nói của em. Có cách nào để em nó biết nghe lời không ạ? Mong các anh giúp đỡ.

Zen189

Member
Chú chó của bạn sao mà tính tình lại hơi giống mèo. Khi nó không quan tâm đến chủ thì nó phớt lờ đi.

Scoobydoo

Member
Số là em nó đã quen tên của mình, khi nào gọi là quay đầu lại ngay, rồi chạy lại bên chủ. Nhờ các ý kiến của các anh mà em đã tập được cho nó. Bây giờ thì em nó đã quen nhà rồi, em thả nó đi nó cũng về nhà. Nhưng có điều là em nó chưa nghe lời của em. Đôi khi ham chơi, gọi về mãi mà em nó không về. Có lúc phải rượt em nó. Làm thế nào để nó biết nghe lời đây các anh? có lúc em nó rất nghe lời nhưng có lúc như xem thường lời nói của em. Có cách nào để em nó biết nghe lời không ạ? Mong các anh giúp đỡ.
Bạn phải làm cho nó tôn trọng bạn: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=72623&page=4
Muốn cũng cố thêm thì thỉnh thoảng bạn gọi nó lại, khi nó lại với bạn thì cho nó một miếng nhỏ thức ăn ngon, hay chỉ cần xoa đầu vuốt ve khích lệ là được. Sau nó hiểu là khi bạn gọi là nó nghĩ đến được ăn hay được vuốt ve nó sẽ thích.