• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vện H'Mông sau 4 tháng ở Hà Nội

ngocquan23

Con vện của bác đẹp quá, hôm nào bác nghía ở đâu có chú nào như vậy giới thiệu hộ em nhé sđt: 0983360366. tks bác trước nhé

Con vện của bác đẹp quá, hôm nào bác nghía ở đâu có chú nào như vậy giới thiệu hộ em nhé sđt: 0983360366. tks bác trước nhé
Ok, nếu có mình sẽ phone cho bạn !
Hôm nào tổ chức giao lưu, mời Bác qua gặp mặt>:D<

Đẹp thật, không biết làm sao để có 1 E vậy ?? Bác nào có cách mách E tiếng với. đẹp quá đi thôi

Đẹp thật, không biết làm sao để có 1 E vậy ?? Bác nào có cách mách E tiếng với. đẹp quá đi thôi
Sau 36 tiếng trên tầu, em H'mong cộc vện đã vào đến TP H.C.M lúc 5h sáng ngày hôm nay. Chủ nhân mới của em H'mong cộc vện này là Đ/C Vinh.
Vậy là Đ/C Vo Tan Vinh toại nguyện rồi nhé, đúng như mong đợi. Đ/c nhớ cập nhật tình hình của em nó để anh em ngoài này biết nhé. Nếu không nhầm thì nó là con H'mong cộc vện đầu tiên được chuyển vào trong đó.

Sau 36 tiếng trên tầu, em H'mong cộc vện đã vào đến TP H.C.M lúc 5h sáng ngày hôm nay. Chủ nhân mới của em H'mong cộc vện này là Đ/C Vinh.
Vậy là Đ/C Vo Tan Vinh toại nguyện rồi nhé, đúng như mong đợi. Đ/c nhớ cập nhật tình hình của em nó để anh em ngoài này biết nhé. Nếu không nhầm thì nó là con H'mong cộc vện đầu tiên được chuyển vào trong đó.
Không biết phải nói như thế nào :) đã quá. Ôi hạnh phúc :). Sáng nay E đã phải xin nghỉ làm để đón E nó, vừa mới xong lên đây báo cáo tình hình liền. E sẽ cố gắng chăm E nó tốt để không phụ lòng A.Dob và các Anh E ngoài đó.
Hiện Vện đã chịu ăn. Gò bó suốt hơn 36h mới được thả ra nhưng Vện rất khỏe, thả E nó ra nhìn cặp giò sau thấy mà mê !. 1 vài ngày sau Vện khỏe hẳn E sẽ post hình. Một lần nữa E xin cảm ơn A.Dob, cảm ơn A.Hung trung yen.

Kính báo các Bác!
Sau một thời gian trăn trở với H'Mông cộc đuôi. Bác Vinh đã chính thức là người chủ mới của em VỆN này.
Vện là 1 chú cún rất tình cảm, khôn lanh và tinh nghịch,... ===> Em đã từng nuôi nuôi khá nhiều giống chó, tuy nhiên chú Vện này làm em tốn công nhiều nhất, bởi phải chờ đợi, nhờ vả gần 1 năm mới sở hữu được 1 cặp :)):)):)) Hiện bây giờ cô nàng Vện đang ở Quảng Ninh (bảo vệ bãi than) và bây giờ lại đến chú Vện nhập hộ khẩu tại Thành phố Hồ Chí Minh bảo vệ ngân hàng:)):)). Mong rằng các chủ nhân mới sẽ không phụ tình cảm của em:(:)(:)((

P/S: Bác Vinh nhớ tiêm phòng nhắc lại cho Vện nhé

Kính báo các Bác!
Sau một thời gian trăn trở với H'Mông cộc đuôi. Bác Vinh đã chính thức là người chủ mới của em VỆN này.
Vện là 1 chú cún rất tình cảm, khôn lanh và tinh nghịch,... ===> Em đã từng nuôi nuôi khá nhiều giống chó, tuy nhiên chú Vện này làm em tốn công nhiều nhất, bởi phải chờ đợi, nhờ vả gần 1 năm mới sở hữu được 1 cặp :)):)):)) Hiện bây giờ cô nàng Vện đang ở Quảng Ninh (bảo vệ bãi than) và bây giờ lại đến chú Vện nhập hộ khẩu tại Thành phố Hồ Chí Minh bảo vệ ngân hàng:)):)). Mong rằng các chủ nhân mới sẽ không phụ tình cảm của em:(:)(:)((

P/S: Bác Vinh nhớ tiêm phòng nhắc lại cho Vện nhé
Đến giờ thì Vện đã nhập khẩu Tp khoảng gần 10h rồi, tình hình là rất khoẻ, chiều nay E đã tranh thủ về sớm để làm việc tư tưởng nhằm tạo thêm sự thân mật với Vện. Nếu không có gì thay đổi thì cuối tuần này E sẽ nhờ BS đến để tiêm phòng lại cho E nó. Trong thời gian chăm nôm Vện nếu như có gì khác thường E sẽ alo nhờ A.Dob chỉ điểm thêm. Cảm ơn A nhiều. Chúc cho A có những ngày tác nghiệp thật thành công.

To: Nuida Cảm ơn bạn đã có lời khen tặng cho cu Vện, nếu như mắt tận, tay sờ thì bạn sẽ thấy được vẻ đẹp mạnh mẽ của E nó.

Lipschitz

Member
Anh Dobermanhn ơi, anh phổ biến thêm chi tiết việc gửi chó bằng đường tàu hoả nhé.
Thủ tục thế nào, chế độ ăn uống chăm sóc trên đường? chăm sóc tiêm phòng trước khi lên tàu, sau khi xuống tàu
Lồng cũi như thế nào?
...

Anh Dobermanhn ơi, anh phổ biến thêm chi tiết việc gửi chó bằng đường tàu hoả nhé.
Thủ tục thế nào, chế độ ăn uống chăm sóc trên đường? chăm sóc tiêm phòng trước khi lên tàu, sau khi xuống tàu
Lồng cũi như thế nào?
...
Chuyển chó bằng đường tàu hoả khá đơn giản:
Truớc hết, các Bác lựa chọn 1 nhân viên của nhà tàu có kinh nghiệm về vận chuyển hàng hoá, đặc biệt là vận chuyển động vật + có "tý quen biết" thì càng tốt:-bd
- Lồng cũi: nếu chó từ khoàng 3 - 15 kg chỉ cần mua 1 đến 2 giỏ đựng thường bán ở cửa hàng đồ nhựa úp nên nhau buộc bằng dây thép là có chuồng cực Pro.
Còn chuồng của em Vện, em mua 2 giỏ đựng hoa quả của Thái Lan hết 100.000đ úp nên nhau rất đẹp, cứng cáp đủ rộng để có thể đựng chó nặng tới 30kg (cho hoàng tráng, nếu có bị đổ nghiêng chó vẫn thoải mái).
- ăn uống: thực tế chó có thể nhịn ăn khỏang 1 tuần, do vậy các Bác không phải lo về chuyện ăn. Chỉ cần người vận chuyển thỉnh thoảng cho chó uống nước là ok. Nghiêm cấm cho chó ăn khi đang vận chuyển nếu trong khoảng thời gian 36h (trừ trường hợp thời gian vận chuyển quá dài). Tuy nhiên nên cho chó ăn no trước 3 h rồi mới vận chuyển.:-bd
- Không phải tiêm gì cả, chu Vện nhà em phải tiêm, bởi thuộc phòng bệnh chỉ có giá trị tối đa 12 tháng.
Một vài kinh ngiệm khi vận chuyển chó đi xa:))
Nếu cần biết rõ hơn các Bác có thể tham khảo ý kiến của Bác Hùng Trung Yên.
Thân:))

E xin tiếp lời của A.Dob sau khi E Vện đến nơi (A đã nói với E mà chưa thấy nói trên này :). Sau khi Vện đến Tp.HCM E đã làm thế này .
- Khi đến nơi không nên vội vận chuyển về nhà liền mà nên để khoảng từ 1 đến 2h đồng hồ và cho E nó uống thêm tí nước để E nó định thần lại. Lúc này E nó sẻ sủa lên inh ỏi và có thể đưa E nó đi 1 đoạn tiếp nữa để về nhập hộ khẩu mới.
- Khi về đến nhà vẫn cho uống nước bình thường (ít nước) và cách khoảng 2h cho ăn 1 bát cơm nhỏ (trong nam gọi là chén) + thức ăn dễ tiêu hóa.
- Cách ly với chó lạ gần nhà khoảng 2 ngày. Sau 2 ngày thấy chó khỏe hẳn thì có thể cho ăn bình thường (tuy nhiên với E vẫn là thức ăn dễ tiêu hóa) và có thể dẫn đi dạo lòng vòng gần nhà để E nó làm quen với chòm xóm (Riêng E thì đến tận 23h hơn khi tất cả chòm xóm đả dẫn chó vào nhà thì E mới dẫn cu Vện đi.) Nếu thấy E nó đi vệ sinh và phân tốt thì xem như đã ổn.
- Với cu Vện E đã làm thế và đến nay đã được gần 4 ngày thấy nó rất khỏe.

Vài dòng chia sẻ.

Và đây là kết quả. E tác nghiệp bằng con di động 2.0 nên hình không được tươi.
Xin chào các A. E đã khỏe hẳn, có thể ra trước làm quen với mấy bạn gần nhà rồi hêhê

Đẹp zai chưa ?? Đóm lưỡi này.

Và đây là tấm mà E khoái nhất, rất giống màu của nền nhà

Và đây là kết quả. E tác nghiệp bằng con di động 2.0 nên hình không được tươi, mấy A thông cảm.
Xin chào các A, em đã khỏe hẳn rồi và đang làm quen với các bạn gần nhà

Đóm lưỡi này :)

Và đây là tấm mà E khoái 1, rất giống với màu gạch của nền nhà hêhê

Vladavia

Member
Chúc mừng đồng chí Vinh đã toại nguyện niềm mong ước nhé!

Riêng em thì mặc dù nhiều lúc cũng phát điên lên vì lũ khỉ ở nhà, nhưng xa chúng nó không đành...

Và đây là kết quả. E tác nghiệp bằng con di động 2.0 nên hình không được tươi.
Xin chào các A. E đã khỏe hẳn, có thể ra trước làm quen với mấy bạn gần nhà rồi hêhê

Đẹp zai chưa ?? Đóm lưỡi này.

Và đây là tấm mà E khoái nhất, rất giống màu của nền nhà
Cảm ơn Vinh đã chăm sóc rất tốt cho chú Vện, mình mừng là Vện đã có được người chủ vô cùng yêu quý nó, chắc rằng tính cách của chú Vện không làm Vinh thất vọng:-bd:)):)):))
Nhìn quả mặt "ngổ ngáo" của Vện, nhớ quá! Vện có vẻ không sợ sệt gì cả, chắc là sẽ bắt kịp được nhịp sống của phương Nam:D. Không biết Vện có thân thiện được với mấy chú chó trong đó chưa??? với người có lẽ ok :-bd

Nay rảnh E post mấy cái ảnh cu vệc sau hơn 40 ngày nhập khẩu HCM, nay E mới dám tắm cho nó. Nhìn lông lá fê fết.

Đi qua lại nãy giờ mỏi giò chẳng có E tí nào ...

Dưới này xem ..

Hay trong bụi này

TaiVenh

Active Member
Nhìn chú Vện là biết Vinh chăm sóc và quan tâm tới nó tốt như thế nào rồi. Cu cậu vào SGN có vẻ hợp phong thổ, trông nhanh nhẹn hoạt bát hơn nhiều. Màu mảng cũng rất đẹp (chắc tại mới được tắm sạch hehe)

Vinh chịu khó dậy sớm, dắt nó đi chạy, vừa tốt cho cả chủ lẫn chó nhé.

Vinh xem hộ anh lớp lông cứng đặc trưng của giống chó Hmong sau một thời gian vào Nam, khí hậu nóng, có bị thay đổi gì không nhé. Có khi trong đó nóng quá bộ lông 2 lớp của nó sẽ dần chuyển thành 1 lớp để thích nghi ấy chứ.

Beo của anh sắp đẻ rồi (lịch là 10/4), nếu OK thì sẽ làm thủ tục chuyển 1 vện cái vào cho BB nuôi. Khi đó 2 anh em phối hợp là có thể bắt đầu phát triển dòng Hmong cộc vện ở phía Nam được rồi đó. Hy vọng mọi sự sẽ tốt đẹp như mong muốn của anh em mình.

Nhìn em nó được VINH chăm sóc cẩn thận, chủ cũ chắc cũng tiếc đứt từng khúc ruột, hôm chia tay để chuẩn bị nam tiến, chủ cũ rơm rớm nước mắt, lúc đó mà có máy chụp hình để ghi lại khoảng lkhắc đó thì không gì tả nổi VINH ơi.

@ A.TV phần thể dục thì riêng E sáng nào cũng có :) và đang trong kế hoạch sẽ dẫn Cu Vện đi theo nhưng chỉ sợ còn mới lạ nên hiện E chỉ cho chạy lanh quanh gần nhà và mỗi tối. Và hiện tại mỗi lần thả E nó ra thì nó cứ lùng sục khắp nơi, mãi ham bắt chuột lúc này thì gọi về nó không bào giờ nghe, chỉ khi nào E đến tận nơi bắt thì nó mới chịu về (phần này E hơi lo nên chưa dám dẫn đi dạo xa).
+ Phần lớp lông như A nói, hình như là lớp lông mỏng mịn nó vơi đi lần để cho hợp với khí hậu trong này thì phải, thỉnh thoảng E vẫn thấy có 1 ít phần lông mịn (rất ít) bắp chân sau rơi ra (E sẽ sớm chụp hình và up lên).
+ Chúc A sớm có tin mừng từ Cọp và Beo. Vê phần bảo tồn và phát triển E sẽ cố gắng hết mình.
+ Thỉnh thoảng đọc tin trên bài "Kết quả chuyến đi Tây Bắc" thấy có những cá thể đẹp đã được tuyển chọn nhưng vì 1 vài điều kiện ngoại cảnh nên đã k giữ được E càng thấy phải cố tốt hơn để chăm Cu Vện này, để không phụ lòng A.Dob và các Anh Em VietPet'Hmong.

@A.HTY Cu Vện đây là cả những tấm lòng, niềm đam mê và đầu mối phát triển dòng H'Mong trong này nên E sẽ cố gắng hết mình. nói cảm ơn hay gì cũng vẫn chưa đủ bằng cả niềm đam mê và quí nhau phải không A Hùng. :)
+ Chúc cho những chú cún còn lại trong chuyến đi TB vừa rồi mau ăn chóng lớn.