• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vện H'Mông sau 4 tháng ở Hà Nội

Thường mỗi khi nó trườn tới E vẫn dựt giây nhưng không hiệu quả, để lần này E thử cách như A nói thời gian xem sao.
Cảm ơn A.TV.

Không biết A.Lâm có dự định lập trang trại :) ? Vậy có gì E cũng cố gắng Bắc tiến tiếp :).

Vinh Bắc tiến đi, trại của Lâm hoàng tráng lắm.....................!
Chào bác Hùng ! Em vừa có suy nghĩ mở trại, thế mà bác đã biết rồi :)):)):)):)) Bác này tài thật. Lâu quá không off anh em rồi, Bác Hùng cho lịch đi:D:D

tuyluy

Member
Về phần nhảy tưng tưng lên mừng thì PAO nhà này cũng vậy đấy. Càng ngày trông càng hay!:angel:

Xin hỏi em Jumanji là tuần này hoặc tuần sau chị tiêm phòng dại cho PAO có được không? Hay có thể đợi khi tiêm nhắc lại 5 bệnh thì tiêm phòng dại luôn thể được không nhỉ? Có kết hợp được không? và có hại chó không?

Sức khỏe của PAO rất phong độ, ăn tham lắm và gừ từ chó già đến chó trẻ mới chết chứ, nó cứ nằm trực đợi ăn nhưng bạn nào tiến đến gần là dọa liền. Gấu lắm chẳng giống bạn gái tí nào.:D

Giấc mơ tiếp theo của tuyluy là có một em Hmông Vện Đực :praying:

Các bạn nói đến trang trại chó tức là thế nào, phải có bao nhiêu con thì mới là trang trại chó?:eek:h go on:
Nhà mình có 8 con to kể cả PAO + với một lũ lít nhít cún. Tất nhiên cái lũ lít nhít thì mình sẽ giải tán thôi. Và em Hmong Vện Đực sẽ là em thứ 9!:love struck:

Chào bác Hùng ! Em vừa có suy nghĩ mở trại, thế mà bác đã biết rồi :)):)):)):)) Bác này tài thật. Lâu quá không off anh em rồi, Bác Hùng cho lịch đi:D:D
Vậy hy vọng khi trang trại của A.Dob hòan thành thì tình hình cúm "hát 1..." cũng được kiểm soát :). E sẽ thu xếp Bắc tiến thôi :).

- Trang trại đúng nghĩa: Riêng E nghĩ phải xem là mình tính lập trang trại nhằm mục đích chính vào việc gì nữa ?

tuyluy

Member
Bạn Vinh đặt vấn đề quá đúng=D>

Làm cái gì cũng cần có chiến lược và tầm nhìn. Ví dụ "chơi" cũng là một tầm nhìn :) Khi đã xác định là chơi thì chỉ cần có lòng đam mê nhưng nếu chẳng may mình lại muốn "vui chơi có thưởng" thì lại hơi khác đi một tí. Theo tôi, vui chơi có thưởng bao giờ cũng vui lđược lâu hơn.

Tôi mạn phép xin chia sẻ với các bạn một vài suy nghĩ của mình, nhỡ đâu lại hữu ích được gì thì sao. Nếu ta đặt vấn đề là: chó là một người bạn trung thành và hữu ích của con người, thì ở một xã hội đang phát triển và hướng tới những sự tốt đẹp, chó sẽ trở thành một cộng đồng song hành với xã hội của chúng ta. Tôi thấy ở các nước còn có nghĩa trang "chó" rất chi là đẹp nữa. Ngoài những trường khuyển cảnh dạy chó, còn có các trại cho các em chó xa cơ lỡ vận hoặc nhà trẻ chó, ví ** khi chủ đi chơi du lịch hoặc công tác xa một thời gian, chủ có thể gửi em chó yêu đến trại đó một thời gian, giống như nhà trẻ vậy.

Đã từ một vài năm nay, tôi theo đuổi ý tưởng "hãy đừng biến cuộc sống thành phải sống" và làm thế nào cho cuộc sống xã hội nhà ta tốt đẹp và sạch hơn. Nghe thì rất chi là "lý tưởng" nhưng nếu mình thử bắt tay vào làm một điều nhỏ bé, trong tầm tay của mình thì điều đó rất thú vị. Chúc các bạn thành công với những ý tưởng của mình

Nếu các bạn rảnh mời các bạn ghé thăm trang web của tôi, với thông điệp "hãy đừng biến cuộc sống thành phải sống" www.tuyluy.com

:love struck:

TaiVenh

Active Member
Thường mỗi khi nó trườn tới E vẫn dựt giây nhưng không hiệu quả, để lần này E thử cách như A nói thời gian xem sao.
Bí quyết là ở chỗ "thả chùng dây ra một chút, rồi mới giựt" :-bd
Còn nếu dây đang căng thì giựt giựt hoài cũng kém xi nhê Vinh à.

@ bác Tuyluy: Hôm nào trời mát mẻ, bác cho tụi em lên thăm quan trang trại nhà bác nhé. Em cứ nghe tới trang trại rộng rãi, tha hồ thả chó là thích lắm :D

tuyluy

Member
Chào bạn Tai vểnh,

1. Tuyluy sẽ rất vui được có dịp mời các bạn lên chơi thăm trang trại nhà chị. Chị đang xây tường bao và quy hoạch lại một số khu trong trang trại, trong đó có một khu nhỏ để nhốt cái tụi chó nhà mình khi không muốn bị quấy rầy ( có khách chẳng hạn). Xích chúng nó thỉ nghe điếc tai lắm, cho nên nhốt thả là hay hơn. Đợi xây dựng xong và qua cái mùa mưa bão đi đã, hôm nào rủ giáo sư Hoàng nhà chị lên chơi cùng nhé, Hoàng chưa lên bao giờ mặc dù đã định lên từ rất lâu rồi.
:)
2. về ý tưởng trang trại: theo tôi thì “một cây làm chẳng lên non” vậy tập hợp được một số người tâm huyết và huy động các nguồn lực thì các bạn sẽ có một trang trại “hoành tráng” hơn. :-bd

E thấy vấn đề chị Tuyluy đã đề cập "Trang trại - khách sạn" cho chó để mỗi khi chủ vắng nhà thời gian dài, không ai chăm nôm và có chỗ gởi gắm thì chắc cũng đã có nhiều người ấp ủ. Nhưng để thực hiện được thì đúng là cả 1 vấn đề, phải đam mê và chịu đầu tư.

Hình như ngòai Bắc đã có mô hình này rồi. Còn nếu như có được trang trại như chị tuyluy để nuôi thì còn gì bằng :).

tuyluy

Member
Tôi chỉ gợi mở ý tưởng và hướng suy nghĩ thôi, còn tất nhiên để đi đến quyết định làm thế nào còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như bạn Vinh vừa nói.

Trang trại tuyluy của tôi thì nuôi chó chỉ là "chơi" thôi vì tôi yêu chó, nhất là các giống thuần Việt. Mà lại cứ đứng núi này trông núi nọ, cứ thấy em chó nào đẹp lại thích mới chết. Hay nhất là cái đẹp của tôi nó lại không đi theo cái chuẩn được ấn định về chủng loại, tôi rất u ơ về phần phân tích các đặc điểm bên ngoài của chó. Nhưng khi nhìn mặt con chó nào khôn hay ngu là biết liền :)) Và cái quan niệm về vẻ đẹp chó của tôi xuất phát từ trực diện, tự nhiên thấy đẹp là đẹp. Ví dụ như khi ngắm một bức tranh đẹp, nghe một bản nhạc hay, một giọng hát hay cũng vậy, phân tích thì nhiều khi lại thành sáo giỗng. :D

Quay lại ý tưởng trại chó, thử nghĩ mà xem, có biết bao nhiêu người ở Hà nội muốn nuôi chó, xong lại phải bỏ hoặc chót đã nuôi rồi lại phải mang cho, cũng chỉ vì điều kiện nuôi khó quá, phiền quá. Nếu các bạn định làm trại kinh doanh chó, thì phải xuất phát từ phân tích thị trường... xem nhu cầu của thị trường là gì, và xu hướng của thị trường là gì..từ đó mới đi đến định hướng cho việc của mình được. :nerd::loser::dancing:

Chúc các .....:nonono:

tuyluy

Member
Tôi lại xin có ý kiến nữa :dancing::D

Nếu ai mà nghiên cứu thị trường xuất khẩu chó và tìm được thị trường để xuất chó Phú Quốc và Hmông Cộc nhà ta là hay nhất. Cái dự án của VP với cái bác chuyên gia Nga ấy sẽ là cái cầu để đưa 2 chủng loại "cún" nhà ta này trở thành một đẳng cấp quốc tế. Tôi tin là có thể làm được việc đó nếu có nhưng nhà chuyên nghiệp về lĩnh vực ...chó.

Chó PQ và Hmong nhà mình về ngoại hình trông rất đẹp và khôn. Còn cái đặc tính thông minh thì tôi chịu rồi, nhường lại cho các chuyên gia đánh giá.

Khi nào tìm được thị trường xuất khẩu, tôi sẽ xung phong nuôi 2 loại chó này để XUẤT KHẨU :))
:nonono:

jumanji

Member
Về phần nhảy tưng tưng lên mừng thì PAO nhà này cũng vậy đấy. Càng ngày trông càng hay!:angel:

Xin hỏi em Jumanji là tuần này hoặc tuần sau chị tiêm phòng dại cho PAO có được không? Hay có thể đợi khi tiêm nhắc lại 5 bệnh thì tiêm phòng dại luôn thể được không nhỉ? Có kết hợp được không? và có hại chó không?

Sức khỏe của PAO rất phong độ, ăn tham lắm và gừ từ chó già đến chó trẻ mới chết chứ, nó cứ nằm trực đợi ăn nhưng bạn nào tiến đến gần là dọa liền. Gấu lắm chẳng giống bạn gái tí nào.:D

Giấc mơ tiếp theo của tuyluy là có một em Hmông Vện Đực :praying:

Các bạn nói đến trang trại chó tức là thế nào, phải có bao nhiêu con thì mới là trang trại chó?:eek:h go on:
Nhà mình có 8 con to kể cả PAO + với một lũ lít nhít cún. Tất nhiên cái lũ lít nhít thì mình sẽ giải tán thôi. Và em Hmong Vện Đực sẽ là em thứ 9!:love struck:
Tiêm phòng dại thì chị tiêm lúc nào cũng được chị ạ. Cuối tuần sau là tròn 3 tuần rồi, em sẽ xuống thăm trang trại của chị kết hợp với tiêm cho nó nốt mũi 5 bệnh :D.

tuyluy

Member
Tiêm phòng dại thì chị tiêm lúc nào cũng được chị ạ. Cuối tuần sau là tròn 3 tuần rồi, em sẽ xuống thăm trang trại của chị kết hợp với tiêm cho nó nốt mũi 5 bệnh :D.
OK, chị vừa điện lên trang trại bảo chúng nó gọi thú y tiêm phòng dại cho PAO tuần này. Cuối tuần sau sẽ mời Hưng lên chơi và tiêm nhắc lại 5 bệnh luôn thể cho PAO nhé. Sẽ hẹn cụ thể sau nhỉ nhé:wave:

Bạn Vinh đặt vấn đề quá đúng=D>

Làm cái gì cũng cần có chiến lược và tầm nhìn. Ví dụ "chơi" cũng là một tầm nhìn :) Khi đã xác định là chơi thì chỉ cần có lòng đam mê nhưng nếu chẳng may mình lại muốn "vui chơi có thưởng" thì lại hơi khác đi một tí. Theo tôi, vui chơi có thưởng bao giờ cũng vui lđược lâu hơn.

Tôi mạn phép xin chia sẻ với các bạn một vài suy nghĩ của mình, nhỡ đâu lại hữu ích được gì thì sao. Nếu ta đặt vấn đề là: chó là một người bạn trung thành và hữu ích của con người, thì ở một xã hội đang phát triển và hướng tới những sự tốt đẹp, chó sẽ trở thành một cộng đồng song hành với xã hội của chúng ta. Tôi thấy ở các nước còn có nghĩa trang "chó" rất chi là đẹp nữa. Ngoài những trường khuyển cảnh dạy chó, còn có các trại cho các em chó xa cơ lỡ vận hoặc nhà trẻ chó, ví ** khi chủ đi chơi du lịch hoặc công tác xa một thời gian, chủ có thể gửi em chó yêu đến trại đó một thời gian, giống như nhà trẻ vậy.

Đã từ một vài năm nay, tôi theo đuổi ý tưởng "hãy đừng biến cuộc sống thành phải sống" và làm thế nào cho cuộc sống xã hội nhà ta tốt đẹp và sạch hơn. Nghe thì rất chi là "lý tưởng" nhưng nếu mình thử bắt tay vào làm một điều nhỏ bé, trong tầm tay của mình thì điều đó rất thú vị. Chúc các bạn thành công với những ý tưởng của mình

Nếu các bạn rảnh mời các bạn ghé thăm trang web của tôi, với thông điệp "hãy đừng biến cuộc sống thành phải sống" www.tuyluy.com

:love struck:
Chào các Bác ! Em chỉ là người yêu thích nuôi chó thôi, chứ còn chuyện mở trại là bác Hùngtìnhyêu đầu têu đấy ạ, em chỉ đứng đằng sau vỗ tay thôi :wall::wall::wall::wall:

TaiVenh

Active Member
Tiếp tục update tình hình cu Bo (4 tháng tuổi) để báo cáo các bác :

- Thể trọng: cao gần bằng mẹ Beo rồi, cân nặng ước lượng khoảng 13-15 kg
- Răng đang thay, lông đã thay gần xong phần lưng. Đang tiếp tục thay phần hông, bụng, chân.
- Tai to, khả năng nhiều sẽ cụp giống bố Cọp nếu không thử can thiệp.
- Chân tay rất to. Mõm cũng kha khá.
- Mắt cọp (nâu đỏ)
- Súng ống tốt, 2 bi lộ rõ, phát triển tốt.

Tính cách: Suốt ngày chơi đùa với mẹ Beo, không vồ vập đối với chủ.
- Đã biết đi WC nặng đúng chỗ. Buổi sáng khi bà chủ dắt đi tè thì làm nhiệm vụ rất tốt.
- Đã biết sủa chó mèo chuột hàng xóm. Hy vọng mẹ Beo sẽ dậy thêm bản năng canh gác.

Yếu điểm cần khắc phục:
- Hơi thừa cân --> lười vận động, chân hơi bị hạ bàn

Giải pháp:
- Giảm bớt khẩu phần
- Không cho vận động sau khi ăn
- Bổ xung cho gặm xương ống bò sống (1 ống cho vài ngày, hết lại thay mới)

Nhìn tổng thể, nếu không tính tới màu vện ở 4 chân thì cu Bo khá giống với em A Phủ của anh em Sa Pa. Hy vọng cu Bo đẹp được bằng 80% của A Phủ thì em cũng sẽ rất mãn nguyện.

Shakhi Viet

Active Member
Điều này
Tính cách: Suốt ngày chơi đùa với mẹ Beo, không vồ vập đối với chủ.
góp phần chứng tỏ là chó luôn có nhu cầu tìm minh chủ đầu đàn. Nếu sống tách mẹ từ bé, nó sẽ coi chủ là đầu đàn của nó và rất quấn quít. Nếu luôn sống với mẹ thì mẹ nó là đầu đàn, là số 1, chủ là số >= 2.
Chó HMông cộc có tính bầy đàn cao, có tình cảm và rất quấn chủ, 2 điều này rất phù hợp với nhau.