• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vài hình ảnh Neapolitan của tôi

kenny001

Member
Carnera Della Gotta Azzura, nặng khoảng 100 kg, di chuyển như 1 con sư tử, thắng rất nhiều giải lớn :

bác cho e hỏi con Neo ở hình trên là lông thiệt của nó ?? và hiện nay có em nào có bộ lông giống vậy không ?

Dinh dưỡng cho Neo thì cũng như tất cả những loại chó khổng lồ khác thôi, nó lớn rất nhanh, từ lúc mới sinh chó tới 6 tháng có thể nặng tới 40, 50 kg, vì vậy cần đầy đủ chất bổ để phát triển . Cũng vì phát triễn quá nhanh nên xương của nó vào độ tuổi chưa trưởng thành thường yếu, rất dễ bị thương tổn các khớp xương, cần phải cho vận động đúng cách .
Anh Neo có thể chia sẻ về chế độ vận động cho Neo vào độ tuổi chưa trưởng thành? Vận động đúng cách là vận động như thế nào, có điều gì cần phải tránh? Ở VN không có Neo breeder nhưng các giống chó to khác thì cũng có ( TM, Great Dane, một số người nuôi Saint Bernard làm PET nhưng vẫn cho sinh đẻ)

Cảm ơn anh :)

Em thấy mấy em NEO OVER-DONE nhìn giống con SHAR_PEI size bự quá àh.......con này có phải hồi trước dân mình không biết là chó gì nên gọi chung là chó ngao phải không bác ??....:)

Neapolitan

Active Member
bác cho e hỏi con Neo ở hình trên là lông thiệt của nó ?? và hiện nay có em nào có bộ lông giống vậy không ?
Đây là lông thiệt của nó, đa số những con Neo màu đen đều có những vân lông vàng trên người, gọi là Black Brindle, (nhìn kỹ con chó của tui cũng sẽ thấy) . Rất hiếm có con nào đen tuyền lắm, nhưng cũng rất hiếm con nào có vân đẹp như con này .

TMN, chó lớn phát triển rất nhanh, xương của nó lớn và dài ra mỗi ngày, vì vậy khi còn nhỏ mà bị thương rất khó lành, cộng thêm nó không ý thức được nó đang bị thương, bớt đau 1 chút là nó lại nhảy tiếp, nên lúc nhỏ mà bị thương về khớp xương rất dễ mang tật khi lớn lên lắm .

Chó con không được cho nó nhảy từ trên cao xuống đất, như nhảy trên bàn, bục cao, xe truck ... xuống đất . Không được leo cầu thang, không được chơi giởn với những con chó lớn hơn, thậm chí chó cùng tuổi cũng không nên, trừ khi chủ có thật nhiều kinh nghiệm . Không được cho nó vận động quá mức như chạy theo xe đạp, chạy bộ với chủ ..... chó lớn tim của nó làm việc rất nhiều đề bơm máu đi nuôi 1 cơ thể đang phát triển rất nhanh, và tụi nó không phải là vận động viên điền kinh như mấy giống chó nhỏ, nếu ép nó tập nhiều quá nó dễ bị ép tim chết lắm

Cách vận động tốt nhất là có sân lớn thả nó ra cho chạy nhảy tự nhiên suốt ngày, (tự nó chạy nhảy, thich chạy thì chạy, thich nhảy thì nhảy, miễn là nhảy trên mặt đất, thich ngừng thì ngừng), nếu không thì nhốt nó trong 1 khung hàng rào nhỏ trong sân, bên này gọi là cái "run", cho nó đi tới đi lui trong đó suốt ngày, còn không thì thả nó trong nhà, 1 ngày dắt nó đi bộ khoảng 1 tiếng . Cho nó ở ngoài sân hít thở khí trời càng nhiều càng tốt .

BulldogFat, mấy con overdone hiện giờ vẫn là phong trào ở bên này, trong số mấy con overdone tui đưa ra đó, có 2 con rất nổi tiếng, giá 1 con có người mua nghe đồn là $60.000 Euro, nhưng mấy con này chết lúc 2 tuổi, (thằng kia mua về được vài tháng thì nó lăn ra chết, thằng kia mém chút bóp dề tự tử chết :D). Mặt mày lúc nào cũng lờ đờ, nhiều con thấy rất đẹp trên hình, nhưng nuôi thì chán lắm, đi vài bước thì ngồi xuống thở, ăn rồi nằm suốt ngày . Những con overdone vẫn đang hot bên này, giá rất mắc, nhưng tui không khoái chút nào . Tui đoán chừng vài năm nữa nó sẽ giống như những con Sha Pei vào thập niên 80, từ từ bị thay thế bằng những con ít nhăn hơn và khoẻ mạnh hơn . Tui đoán và nhận định như vậy, nhưng không biết đúng không, có thể là tui sai và sẽ phải kéo dài thêm nhiều năm nữa, vì tụi breeder vẫn còn bám chặt lấy mấy con này để kiếm tiền . Và số breeder muốn thay thế bằng những con Neo to lớn dũng mảnh vẫn chưa có nhiều thành quả lắm, cần có thêm chút thời gian, nhưng bao lâu thì hơi khó nói .

Đây là 1 con đang nổi tiếng hiện nay, thần thái khac hẳn .

Máy con Neo nhà anh Neapolitan quả thực rất tuyệt.
theo em nó còn hơn cả con trong hình kénny post lên ,giống Matiff thì thân hình thì phổng phao ,cơ bắp chút chút , toát lên vẻ khoẻ mạnh ,năng động . chứ mập mạp,chậm chạp quá thì xấu

Neapolitan

Active Member
Nhân giống ra những con ốm ốm, roi roi cở này thì không phải là mục tiêu của những breeders muốn thay đổi hình tượng con Neo, họ muốn nhân giống ra những con 80-90 kg và bay nhảy được như con cọp kìa . breed ra những con như vầy quá dễ, nhưng xương cốt nhỏ xíu, gọi là lack of type

Neapolitan

Active Member
Thứ Sáu tuần sau Machida đúng 1 tuổi, hôm nay thử bản lỉnh giữ nhà của nó ra sao .

Thằng Tây hàng xóm đứng sau hàng rào giả bộ leo vô, Machida làm dữ thiệt, vô cùng dũng mảnh . Giao con gái chụp hình tưởng không ra tấm nào đẹp, không ngờ nó cũng dã học được của ông già nó chút đỉnh ....:D

Mời các bạn coi chơi .

Tấm này nó tính bay qua hàng rào .

chubby18

Công nhận là nhìn mấy tấm hình của bác xong mà choáng thật. Trông con chó nó thế kia thì tên nào muốn trèo qua hàng rào chắc cũng lại trèo ngược trở ra thôi...:D

Thứ Sáu tuần sau Machida đúng 1 tuổi, hôm nay thử bản lỉnh giữ nhà của nó ra sao .

Thằng Tây hàng xóm đứng sau hàng rào giả bộ leo vô, Machida làm dữ thiệt, vô cùng dũng mảnh . Giao con gái chụp hình tưởng không ra tấm nào đẹp, không ngờ nó cũng dã học được của ông già nó chút đỉnh ....:D

Mời các bạn coi chơi .

Coi bộ con chó này lớn con và nặng ký hơn ông chủ quá :D !
Tôi thích những giống chó dũng mãnh như vầy.
Ở nhà tôi chỉ có 2 ông bà già ở nhà,còn cậu em thanh niên thì đi tối ngày nhưng mấy tay nghiện cấm dám bén mảng đến gần nhà :D,mấy con GSD nhà tôi thấy người lạ là nó chồm lên tưởng sập luôn cả cái hàng rào B40!

toydog

Member
chó đẹp quá,nhìn hình này mới thấy nó bự nhu thế nào,nhưng mà mình có thắc mắc là liệu lỡ nó cắn chết ai đi lạc vào nhà thì sao?như vậy có nguy hiểm quá không?

Neapolitan

Active Member
Công nhận là nhìn mấy tấm hình của bác xong mà choáng thật. Trông con chó nó thế kia thì tên nào muốn trèo qua hàng rào chắc cũng lại trèo ngược trở ra thôi...:D
Làm sao trèo ngược trở ra được ???? :)):))

Toydog, tui có mua bảo hiểm chó cắn người nếu nó cắn trong đất của tui, còn để nó chạy ra đường cắn người ta thì ra hầu toà thôi . Vì vậy nuôi chó lớn phải nhiều kinh nghiệm, chuồng trại hàng rào phải chắc chắn . Nó không hung dữ lắm đâu, chỉ dữ vào buổi tối và khi không có mặt chủ ở đó thôi, khách tới ban ngày tui vẫn thả nó ra mà không cần dây . Còn trong hình này là tui thử coi nó có gan dạ không thôi .

quyen van truc

Mời các bạn coi chơi .

Rất dũng mãnh.Michida nhà Anh quá tuyệt vời,không thể chê vào đâu được...=D>

toydog

Member
bác NEO cho em hỏi câu ngòai lề chút nha:
1) sao bác lại chọn NEO là dòng breed chính của bác? trong khi mình nghĩ dòng này rất kén người nuôi,vì chăm sóc vất vả và hung dữ nữa
2)ngòai làm breeder ra bác có làm thêm nghề gì khác để kiếm cơm không? hay làm breeder là đủ sống rồi?
3) bác đã theo dòng này lâu rồi,có cảm thấy chán và mệt mỏi không?vì chăm chó lớn như thế thì cực lắm,mình nghĩ nếu một mình bác thì thời gian chăm tụi nó đã hết ngày,có lẽ không còn thời gian để làm việc khác

chó của ạnh neo hung dữ quá
em đặt ra giả thiết thế này có một chú bé ham chơi,chẳng may đá quả bóng vào vườn nhà anh,chú ta trèo qua hàng rào,và thế là một con Neo lầm lì lao đến.
liệu có cơ hội nào cho chú bé không anh

quyen van truc

Neo của các đại gia.

Mình tưởng tượng,1 căn biệt thự đẹp,trên bãi cỏ xanh trong vườn một con Neo lừ lừ đang đi với những bước chân chậm rãi có dáng dấp hùng dũng của 1 con sư tử, 2 thứ đó quyện vào nó thể hiện sự uy nghi và quyền lực của căn nhà đó làm sao ấy... tuyệt vời thật,(chỉ là mơ thôi nhé..):D

Neapolitan

Active Member
bác NEO cho em hỏi câu ngòai lề chút nha:
1) sao bác lại chọn NEO là dòng breed chính của bác? trong khi mình nghĩ dòng này rất kén người nuôi,vì chăm sóc vất vả và hung dữ nữa
2)ngòai làm breeder ra bác có làm thêm nghề gì khác để kiếm cơm không? hay làm breeder là đủ sống rồi?
3) bác đã theo dòng này lâu rồi,có cảm thấy chán và mệt mỏi không?vì chăm chó lớn như thế thì cực lắm,mình nghĩ nếu một mình bác thì thời gian chăm tụi nó đã hết ngày,có lẽ không còn thời gian để làm việc khác
1)- Con tim có lý lẽ của riêng nó, vì vậy không biết làm sao để trả lời bạn tui yêu nó, cũng như tại sao tui thấy bà xã tui đẹp hơn Thuỷ Top :)):)) .
- Càng khó thì càng thách thức mình, càng thấy hứng thú .
- Chăm sóc nếu đúng cách thì không có gì là cực hết, chó tui thả ngoài sân suốt ngày, lớn lên như cỏ dại .
- Hung dữ hay không là do người chủ, Neo là chó dữ, nhưng không phải thuộc loại nguy hiểm, chạy đi kiếm người cắn cho .... đở ghiền, vì vậy huấn luyện đúng cách thì không có gì phải lo hết .

2) Câu này tui đã trả lời 1 lần ở VP rồi . Tạm thời cho tới bây giờ tiền bán chó con chỉ đủ chi phí nuôi chó lớn thôi, tui không có nhiều bầy chó đẻ trong 1 năm, nhiều khi cả 2 năm mới có 1 bầy .

3) Coi hình nhìn cái mặt tui coi có mệt mỏi hay chán không ?

Neapolitan

Active Member
chó của ạnh neo hung dữ quá
em đặt ra giả thiết thế này có một chú bé ham chơi,chẳng may đá quả bóng vào vườn nhà anh,chú ta trèo qua hàng rào,và thế là một con Neo lầm lì lao đến.
liệu có cơ hội nào cho chú bé không anh
Câu hỏi này hỏi cho bất cứ giống chó lớn nào khác như GSD, Rott, Pitbull ....vv .... đều sẽ có cùng 1 câu trả lời, không nhất định là Neo . Nhưng trong sân có chó lớn như vầy thì không có đứa nhỏ nào dám leo rào vô hết , nuôi chó bao nhiêu năm tui chưa bao giờ nghe trường hợp này xảy ra . Tui cũng chẳng sợ điều này xảy ra, vì đứa nào dám leo vô sân nhà tui thì nó cũng dám vô sở thú để leo vô chuồng cọp lắm . Sở thú có sợ chuyện này xảy ra hay không ?