• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuổi động dục và tắt dục chó cái-Dấu hiệu động dục.

banh

Chó nhà mình ms đc 6 7 ngày đã chạy đi phối rồi , hic do k để ý 2 em nó , k biết phối sớm quá nó có đậu đc k nhỉ , k biết chó cái có bị loạn kinh k ạ

dat_dquoc

Member
Kính chào BS GV!!!
em có nuôi một con chó ta khoảng 8-10 tháng em nó ra máu lần đầu và kéo dày khoảng 15 ngày rồi hết. nhưng lạ là âm hộ của nó không thấy sưng to ra và lồi. em sợ nó có vấn đề về bộ phận sinh dục nên cũng dẩn em nó đi khám, bs cũng siêu âm cho em nó và nói là bình thường. Nhưng liệu âm hộ không nở như vậy em nó có giao phối được khi động dục lần hai hây không ? em đang lo quá mong được BS tư vấn.

luckylilom

Cả nhà giúp em với!
Tình hình là em có nuôi 1 em chó cái củng hơn 2t rồi, nặng tầm 12kg. Do nhà chật chọi nên em không muốn cho nó sinh sản, lại đang trong mua động đực mấy con chó đực hàng xớm cứ kéo nhau đến ịa tùm lum, nên cả nhà điều rất bực mình và muốn đi bỏ nó.
Nó rất khôn và nghe lời nên em không muốn bỏ, tội nghiệp nó..Nếu em đem em nó đi triệt sản thì mấy con chó đực có tới làm phiền nữa không, và nó có bị động đực nữa không?phí triệt sản là bao nhiêu ? có mắc lắm không ?

bulldog_vt

Chủ toppic cho mình hỏi thêm về hiện tương kinh trắng , dấu hiệu,cách nhận biết . Mình có con pommeria" phốc sóc" khi mua chủ chó nói là nó mới dc gần 3 năm nhưng mình nghĩ nó phải già hơn 3 năm. Nó đã thay lông cách đây dc gần 2 tháng trong thời gian thay lông mình thấy bộ phận sinh dục của nó sưng lên " ko đỏ " vs có dịch nhờn , nhầy nhầy . Vậy cún của mình đang ở thời điểm nào như trong bài toppic vậy . thank a e đã đọc vs góp ý giúp mình .chân thành cám ơn

samsubi

Member
Chào bạn, cho mình hỏi mấy tháng thì có thể salo cho em cái được ạ? Và nhiều người nói nên bỏ salo lần đầu và có người nói nên salo lần đầu thì con mới đẹp...?

aikin

Member
Kính chào BS GV!!!
Lâu rồi không ghé Topic, nay e cũng nuôi chó nên có chút thắc mắc muốn được hỏi bs.
Em nuôi 1 Fox hươu, do không có kinh nghiệm nên khi em nó salo lần đầu (khoảng 10th tuổi) mình đã cho em nó sinh sản. Nhưng lứa sinh không thành công, được vài ngày sau chó con bị chết (9/12/2013), đến nay đã được gần 3th.
Mình muốn hỏi đến thời điểm nào thì em nó sẽ salo lần tiếp theo?
Cảm ơn bs rất nhiều!

tran son phi

rot nhà em tới tuổi hành kinh lần 2 va đã ra máu hồng, em mang đi gửi nhà bạn em va nhốt chung với con đực em va bạn em đều di làm,ko biết la nó đã nhảy hay chưa, nhung em thả 2 em nó o chung 1 tuần rồi,như vậy thi bao nhiu % là con đực sẽ nhãy giống hả bs? bữa nay con cái cứ cắn con đực, em phai mang em nó về rôi, em lo quá,

khoai1701

Ai giúp e được không ạ
Thứ 2 tuần trước (01/03) e kiểm tra chó salơ bằng cáhc chạm vào hoa của nó thì máu ra đầy tay(hoa chỉ sưng 1 ít). Và hôm nay ngày 9.03 e cũng làm như vậy thì máu phụt ra nhiều như lần 1. Các nh cho e hỏi như vậy thì khi nào em mang đi lấy giống đc ạ
Ảnh chụp ngày 09.03

Ảnh chụp ngày 07.03

Máu đã bị chó liếm mất 3/4 hic ảnh ngày 09.03

sojkuto

cho cháu hỏi là nhà cháu có nuôi 1 chú chó. đã ra kinh từ hôm 28. cháu cho phối ngày mùng 5 và 7 mà hôm nay là mùng 9 rồi mà chó vẫn ra kinh . vây cho cháu hỏi là chó đã dính bầu chưa hay phải phối lại a

88B106566

cho cháu hỏi, chó nhà cháu 3 tháng tuổi đã có kinh, cháu chỉ thấy vài giọt máu hồng rớt ra nhà và hôm đấy nó thường đái rắt. Như thế có phải sớm quá không ạ, có gì bất bình thường không ạ.
Cháu muốn triệt sản cho nó thì triệt ở đâu và đến mấy tháng tuổi thì có thể triệt được ạ.
ôi chó đấy làm sao salo được, bị bệnh liên quan đến đường tiết niệu đi siêu âm đi

88B106566

chó nhà bạn như vậy là động đực rùi đó,có thể bạn xác định sai tuổi của cún nhà mình chăng???còn triệt sản thì bạn có thể mang ra BSTY,lúc nào cũng được trừ thời kì động đực,mang thai và cả mới sinh con thôi...
vớ va vớ vẩn, không thấy nói bị đái dắt à, chó đài nhiều lần kèm máu và mỗi lần đi một ít thì đang bi bệnh, không biết đừng phán bừa, chả có chó nào salo ở tháng thứ 3

88B106566

vãi bác với chả sỹ đi phán 3 tháng chó salo, đọc lướt qua mà phải đăng kí nick vào cmt, anh e lưu ý chó độ tuổi salo là 6 tháng trở đi do hoàn cảnh nuôi tốt hay không thì đúng 6 tháng nó salo tùy theo sự phát triển từng cá thể

vương280290

1. Nuôi đực, cái cùng nhau trong 1 nhà, rất khó giữ chúng giao phối nhau khi con cái đến kỳ chín muồi. Chỉ sơ ý là có thai ngoài ý muốn ngay.

2. Chó đực từ 7 tháng tuổi đã có phản xạ giao phối, chúng không có " chu kỳ động dục" như chó cái mà có thể phối bất cứ lúc nào khi gặp chó cái tới kỳ chịu đực .
1. Chó đực và cái nuôi nhốt cùng một nhà khi chó cái tới kỳ sinh sản.chó cái ko cho chó đực nhảy.và chó đực chỉ liếm liếm.vì nó đã quen mùi của nhau.trừ khi cả hai con xích riêng ko cho gần nhau trước đó 1 tháng trở đi.
2.chó đực 2 đến 5 tuổi phối giống là tốt nhất ( chó ko bệnh tật.ốm yếu) từ 1 tuổi trở lại.thì tỷ lệ đậu ko cao.con sinh ra yếu và có thể bị đẻ non.chó cái cũng vậy.ổn định nhất là salo lần 3

jojo

Bsi cho em hỏi,chó nhà em là baby boy vì mới gần 3 tháng thôi ạ,nhưng hnay em ấy cứ cọ cọ thằng nhỏ của em ấy vào cái đệm của ẻm,( cái đệm có viền tròn ),sau đó thì em thấy thằng nhỏ của ẻm dài ra và đỏ au,:((bsi cho em hỏi có phải chó nhà em bị dậy thì sớm ko ạ?hay là nó bị làm sao?Em mới đón ẻm về đc 1 tuần thôi,em cho em ấy ăn đồ ăn sẵn,nhưng hay thưởng thịt gà( bé thôi,bằng bao diêm) khi em ấy làm việc tốt,1 ngày/lần.Liệu đấy có phải là lý do làm em ấy dậy thì sớm ko ạ?em cảm ơn bsi.

Toảncửu1989

theo mình nghĩ là nó gần salơ lại rồi đó bạn ơi. Vì rụng lông để thay 1 lớp lông mới, đó là dấu hiệu gần salơ của chó cái. Bạn chú ý xem âm đạo của nó, nó sẽ to dần lên, hơi mềm ra đó. cũng là mấy dấu hiệu của salơ. Nên chọn chồng cho em nó đi là vừa. hehe.
Mình đang nuôi con Rott, cũng qua kì salơ, nhưng mà khoảng 3 tháng 20 ngày là nó salơ lại rồi (tại mình tính ngày mà). Salơ cũng phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng nữa đó, chăm sóc tốt thì thời gian giữa 2 lần salơ sẽ nhanh hơn. Lúc này nên bổ sung đầy đủ các vitamin và khoáng chất cho e nó, vậy thì sẽ tốt hơn cho quá trình mang thai sau này đó.
Góp chút ý kiến. Thanks
Nghe vẻ bạn nuôi nâu có kinh nghiệm cho mình hỏi mình có con becgie đi đực lần cuối hơn 10 ngày rồi nhưng sao giờ nó vẫn ra máu vậy