• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuổi động dục và tắt dục chó cái-Dấu hiệu động dục.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Tuổi động dục và tắt dục chó cái-Dấu hiệu động dục.​

1. Mô tả động dục, hành kinh còn gọi là "Sa lơ" của chó cái:-

Đó là biểu hiện sự thuần thục về giới tính, chó thay, rụng lông để có bộ lông óng ả hơn. Hoạt bát và nhanh nhẹn, cặp mắt trong sáng, thích gần gũi, quấn quýt với người và đồng loại hơn. Bộ máy sinh dục và núm đầu vú mẩy lên. Âm hộ sưng to dần có dịch nhờn trong, nhớt từ âm đạo tiết ra. Có thể trông thấy một vài giọt máu "báo" hiệu sắp hành kinh.

- Sau các dấu hiệu trên từ 7-10 ngày, chó bắt đầu chính thức ra kinh, lúc đầu không nhiều, chó thường quay đầu lại tự liếm sạch. Sau đó khỏang 3-5 ngày máu ra ồ ạt, không liếm kịp, dây rớt ra nền nhà, sân vườn..đây là lý do những người không nuôi chó sinh sản muốn triệt sản chó cái. Cửa mình sưng to khác thường và cương cứng.

- Từ 10-15 ngày: máu ra ít dần, màu từ "đỏ máu"nhạt dần sang "hồng", "hồng nhạt", "lờ lờ máu cá". Đồng thời cửa mình cũng mềm lại. Đây là thời điểm rất quan trọng để kiểm tra chính xác mang chó đi phối giống. Chó rất thích gần chó đực hoặc quấn quýt với người, nhất là đối với Nam giới (vì hóoc môn sinh dục giữa người và động vật tương tự nhau). Phản xạ chịu đực rất rõ rệt: dùng tay kích thích nhẹ phần dưới đuôi chó đứng im, hoặc mông giật giật..Nếu thả tự nhiên chó hay ôm chó khác, bất kể cái đực, rất dễ giao phối tự nhiên với chó đực quanh vùng. Chúng tự nhận biết và đến với nhau, con đực có thể phát hiện một chó cái động dục bán kính 2-3km do khả năng ngửi mùi, đánh hơi bằng thần kinh khứu giác có thể gấp 900 lần mũi người (đặc biệt các giống chó có mũi dài: Datshund, becgie, Cocker Spaniel...).

Chó đực rất dễ phát hiện cái sắp động dục.

- Từ 17-22 ngày: âm hộ khô dần, lượng dịch tiết âm đạo cũng hết dần, rồi hết hoàn toàn. Chó cái không thích gần đực nữa. Một "kỳ" động dục chấm dứt..

2. Lần động dục đầu tiên từ khi nào?

- Sớm, muộn tùy thuộc vào giống chó, điều kiện khí hậu và chăm sóc nuôi dưỡng, hoặc từng cá thể. Trung bình khoảng 8-10 tháng tuổi bắt đầu động dục. Các giống chó lai tạp, đặc biệt lai đồng hoặc cận huyết , chó sống ở vùng khí hậu ôn hoặc hàn đới, chó ốm bệnh, nuôi dưỡng kém, hoặc chó nuôi quá béo sẽ động dục muộn hơn, biểu hiện động dục không mãnh liêt bằng chó khác.

3. Chu kỳ động dục của chó bao lâu?

Khoảng 6-8 tháng một lần. Độ mắn cũng phụ thuộc các yếu tố kể trên.

4. Trong thời gian động dục khi nào giao phối được và hiệu quả cao?

- Các giống chó to: Becgie, Rot, St.Becnar, Great Dane...ngày phối giống từ 12-17 trong kỳ hành kinh. Các giống chó nhỏ: Chihuahua,Terrier, Phốc...từ 8-12 ngày.

- Xin đặc biệt lưu ý rằng: xác định ngày trong kỳ kinh thường không chính xác vì khi chủ chó phát hiện có máu rớt ra sàn nhà thì có thể chó đã hành kinh được 3 ngày rồi. Vì những ngày đầu chó liếm sạch, không rớt ra nhà.

- Khi nào phối giống hiệu quả nhất? Tốt nhất là kết hợp theo dõi ngày hành kinh và màu máu, độ mềm âm hộ, phản xạ chịu đực. Bạn nên nhờ các chuyên gia nhân giống chó theo dõi và quyết định. Mặt khác nếu chó của bạn đã đẻ nhiều lần rồi, bạn phải tự rút ra quy luật riêng của nó.

- Không nên phối giống ở chu kì động dục đầu tiên vì cơ thể chó chưa phát triển hoàn chỉnh.

5. Các quy luật động dục trên sẽ không đúng với những chó già trên 6 năm tuổi
,

chó ốm bệnh, nuôi dưỡng chăm sóc kém.Từ 8 năm tuổi trở đi chó có dấu hiệu "loạn" kỳ kinh rồi "tắt kinh". Xin lưu ý có chó động dục không ra máu, gọi là"kinh trắng" nếu theo dõi tốt phản xạ chịu đực vẫn phối giống có kết quả.

Màu máu hành kinh hồng nhạt là một đặc điểm xác định thời điểm phối giống. ( Ảnh chó GSD của bạn huyentracy VP )

Bộ lông óng ả chuẩn bị bắt đầu kỳ động dục.

Âm hộ sưng to, chó hay quay đầu liếm, sắp động dục.

yeucuncon

Member
cho cháu hỏi, chó nhà cháu 3 tháng tuổi đã có kinh, cháu chỉ thấy vài giọt máu hồng rớt ra nhà và hôm đấy nó thường đái rắt. Như thế có phải sớm quá không ạ, có gì bất bình thường không ạ.
Cháu muốn triệt sản cho nó thì triệt ở đâu và đến mấy tháng tuổi thì có thể triệt được ạ.

congqt

chó nhà bạn như vậy là động đực rùi đó,có thể bạn xác định sai tuổi của cún nhà mình chăng???còn triệt sản thì bạn có thể mang ra BSTY,lúc nào cũng được trừ thời kì động đực,mang thai và cả mới sinh con thôi...

yeucuncon

Member
bạn ơi mình ko xác định sai đâu, lúc mình mang nó về thì nó vừa cai sữa mới được hơn 1 tháng 1 chút thôi, mình nuôi nó khoảng 2 tháng thì thấy hiện tượng này mà, chỉ mới thấy có 1 lần, thế mình mới thấy lạ.

Ảnh nó lúc mới mang về (cuối tháng 1)

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Vẫn có thể có "cá biệt", đặc biệt với giống chó thuần Việt. Dù sao thì cũng chưa phải là động dục chính thức, có thể là " máu báo" cho kỳ động dục sắp tới.

Nhờ bạn theo dõi và đưa tin tiếp về " vụ sớm" này.

simba

Member
chu kỳ động dục là 6-8 tháng/lần , vậy nếu như kỳ động dục này mình theo dõi không được thì phải chờ 6-8 tháng sau mới có thể phối giống hả pác ?

Nếu đúng vậy thì phải chờ hơi lâu à nha :(

yeucuncon

Member
Vẫn có thể có "cá biệt", đặc biệt với giống chó thuần Việt. Dù sao thì cũng chưa phải là động dục chính thức, có thể là " máu báo" cho kỳ động dục sắp tới.

Nhờ bạn theo dõi và đưa tin tiếp về " vụ sớm" này.
cháu đã theo dõi theo lời bác, hôm nay lại phát hiện nó ra máu, chỉ 1 vài giọt thôi, cháu để ý mấy hôm trước nó thường quay đầu tự liếm, bây giờ nó được khoảng gần 5 tháng tuổi. Cháu chẳng biết có phải mình cho nó ăn bổ béo quá không mà phát triển sớm, con em cùng lứa với nó bây giờ chỉ to bằng nó 2 tháng trước thôi.

minhcuoi

Member
bác sĩ Báu ơi

cháu có chú chó cái .nhưng sợ đẻ bẩn nhà nên cháu định mang đi triệt sản.thế sau khi triệt sản thì chó có còn bị ra kinh không bác?cảm ơn bác.

bác ơi cho em hỏi là trong kỳ động dục của chó thì lúc nào củng phối được hay là đến đúng ngày nó với chịu phối ......nếu không có kinh nghiệm thì đến lúc chó nhà em đến kỳ thì có thể cho ở với chó đực suốt kỳ động dục được không ạ.........

NgoVanHaiHp

Hỏi về chuyện dậy thì của chó .

Con chó phóc của em ko hiểu sao nó chưa dựng tai là chưa đủ tuổi mà sao nó đã dậy thì rồi vì nó thường hay bám vao chân em rồi nhún như lúc phối giống với chó cái ý . ko hiểu nó bị làm sao . Hay là em ko cho nó ra ngoài chơi với chó cái nên nó thành bệnh ?

quế anh

Member
Không có gì đâu bạn.Chó ai cũng vậy hết mà.Nó làm vậy theo thói quen thôi.Chó nhà ngoại mình trước kia mới có 6 tháng mà lúc nào cũng ôm tay như đang nhảy đực ấy.Bạn đừng lo lắng quá.Cứ cho em nó ăn ngủ đàng hoàng,chuyện này không phải là bệnh đâu

Tuổi động dục và tắt dục chó cái-Dấu hiệu động dục.

1. Mô tả động dục, hành kinh còn gọi là "Sa lơ" của chó cái:-

Đó là biểu hiện sự thuần thục về giới tính, chó thay, rụng lông để có bộ lông óng ả hơn. Hoạt bát và nhanh nhẹn, cặp mắt trong sáng, thích gần gũi, quấn quýt với người và đồng loại hơn. Bộ máy sinh dục và núm đầu vú mẩy lên. Âm hộ sưng to dần có dịch nhờn trong, nhớt từ âm đạo tiết ra. Có thể trông thấy một vài giọt máu "báo" hiệu sắp hành kinh.

- Sau các dấu hiệu trên từ 7-10 ngày, chó bắt đầu chính thức ra kinh, lúc đầu không nhiều, chó thường quay đầu lại tự liếm sạch. Sau đó khỏang 3-5 ngày máu ra ồ ạt, không liếm kịp, dây rớt ra nền nhà, sân vườn..đây là lý do những người không nuôi chó sinh sản muốn triệt sản chó cái. Cửa mình sưng to khác thường và cương cứng.

- Từ 10-15 ngày: máu ra ít dần, màu từ "đỏ máu"nhạt dần sang "hồng", "hồng nhạt", "lờ lờ máu cá". Đồng thời cửa mình cũng mềm lại. Đây là thời điểm rất quan trọng để kiểm tra chính xác mang chó đi phối giống. Chó rất thích gần chó đực hoặc quấn quýt với người, nhất là đối với Nam giới (vì hóoc môn sinh dục giữa người và động vật tương tự nhau). Phản xạ chịu đực rất rõ rệt: dùng tay kích thích nhẹ phần dưới đuôi chó đứng im, hoặc mông giật giật..Nếu thả tự nhiên chó hay ôm chó khác, bất kể cái đực, rất dễ giao phối tự nhiên với chó đực quanh vùng. Chúng tự nhận biết và đến với nhau, con đực có thể phát hiện một chó cái động dục bán kính 2-3km do khả năng ngửi mùi, đánh hơi bằng thần kinh khứu giác có thể gấp 900 lần mũi người (đặc biệt các giống chó có mũi dài: Datshund, becgie, Cocker Spaniel...).

Chó đực rất dễ phát hiện cái sắp động dục.
- Từ 17-22 ngày: âm hộ khô dần, lượng dịch tiết âm đạo cũng hết dần, rồi hết hoàn toàn. Chó cái không thích gần đực nữa. Một "kỳ" động dục chấm dứt..

2. Lần động dục đầu tiên từ khi nào?

- Sớm, muộn tùy thuộc vào giống chó, điều kiện khí hậu và chăm sóc nuôi dưỡng, hoặc từng cá thể. Trung bình khoảng 8-10 tháng tuổi bắt đầu động dục. Các giống chó lai tạp, đặc biệt lai đồng hoặc cận huyết , chó sống ở vùng khí hậu ôn hoặc hàn đới, chó ốm bệnh, nuôi dưỡng kém, hoặc chó nuôi quá béo sẽ động dục muộn hơn, biểu hiện động dục không mãnh liêt bằng chó khác.

3. Chu kỳ động dục của chó bao lâu?

Khoảng 6-8 tháng một lần. Độ mắn cũng phụ thuộc các yếu tố kể trên.

4. Trong thời gian động dục khi nào giao phối được và hiệu quả cao?

- Các giống chó to: Becgie, Rot, St.Becnar, Great Dane...ngày phối giống từ 12-17 trong kỳ hành kinh. Các giống chó nhỏ: Chihuahua,Terrier, Phốc...từ 8-12 ngày.

- Xin đặc biệt lưu ý rằng: xác định ngày trong kỳ kinh thường không chính xác vì khi chủ chó phát hiện có máu rớt ra sàn nhà thì có thể chó đã hành kinh được 3 ngày rồi. Vì những ngày đầu chó liếm sạch, không rớt ra nhà.

- Khi nào phối giống hiệu quả nhất? Tốt nhất là kết hợp theo dõi ngày hành kinh và màu máu, độ mềm âm hộ, phản xạ chịu đực. Bạn nên nhờ các chuyên gia nhân giống chó theo dõi và quyết định. Mặt khác nếu chó của bạn đã đẻ nhiều lần rồi, bạn phải tự rút ra quy luật riêng của nó.

- Không nên phối giống ở chu kì động dục đầu tiên vì cơ thể chó chưa phát triển hoàn chỉnh.

5. Các quy luật động dục trên sẽ không đúng với những chó già trên 6 năm tuổi, chó ốm bệnh, nuôi dưỡng chăm sóc kém.Từ 8 năm tuổi trở đi chó có dấu hiệu "loạn" kỳ kinh rồi "tắt kinh". Xin lưu ý có chó động dục không ra máu, gọi là"kinh trắng" nếu theo dõi tốt phản xạ chịu đực vẫn phối giống có kết quả.

Màu máu hành kinh hồng nhạt là một đặc điểm xác định thời điểm phối giống. ( Ảnh chó GSD của bạn huyentracy VP )

Bộ lông óng ả chuẩn bị bắt đầu kỳ động dục.

Âm hộ sưng to, chó hay quay đầu liếm, sắp động dục.
Bác cho cháu hỏi :
1.Nếu nhốt 2 con chung 1 chuồng thì khi con cái động dục lần đầu thì phải nhốt riêng 2 con ở 2 chỗ khác nhau hay chỉ cần ngăn đôi chuồng lại thôi?
2.Chó đực khi dậy thì xong thì cũng cách ly với chó cái 1 khoảng thời gian rồi mới cho giao phối hay có thể cho giao phối liền?Làm sao để biết chó đực đã dậy thì hoàn toàn?
Cám ơn bác nhiều

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác cho cháu hỏi :
1.Nếu nhốt 2 con chung 1 chuồng thì khi con cái động dục lần đầu thì phải nhốt riêng 2 con ở 2 chỗ khác nhau hay chỉ cần ngăn đôi chuồng lại thôi?
2.Chó đực khi dậy thì xong thì cũng cách ly với chó cái 1 khoảng thời gian rồi mới cho giao phối hay có thể cho giao phối liền?Làm sao để biết chó đực đã dậy thì hoàn toàn?
Cám ơn bác nhiều

1. Nuôi đực, cái cùng nhau trong 1 nhà, rất khó giữ chúng giao phối nhau khi con cái đến kỳ chín muồi. Chỉ sơ ý là có thai ngoài ý muốn ngay.

2. Chó đực từ 7 tháng tuổi đã có phản xạ giao phối, chúng không có " chu kỳ động dục" như chó cái mà có thể phối bất cứ lúc nào khi gặp chó cái tới kỳ chịu đực .

maxdown

Member
anh cho em hỏi là chó cái thường ở độ tuổi nào thì sẵn sàng để mang thai đc?vì sợ chó cái mang thai khi mới 6-7 tháng tuồi thì sớm wá,khi mà chó chưa phát triển toàn diện hết

kelvinbk

Member
Thân gửi Bác sĩ Greenvet : Salơ Lần 2

Bác sĩ Greevet cho em hỏi : chó nhà em là GSD cái đã salơ lần 1 và đã bỏ qua lúc 11 tháng tuổi .Nay đã gần 15 tháng rồi .Cho em hỏi khả năng salơ lần 2 sẽ vào tháng thứ mấy ? vì lần này em định sẽ nhân giống.Chó nhà em là F1 , bố mẹ đều là chó nhập.Thời gian gần đây chó nhà em rụng nhiều lông và hơi kén ăn.Xin Bác sĩ Greenvet và các Anh chi em chỉ giúp em với.Thân ái!

echipvn

Member
theo mình nghĩ là nó gần salơ lại rồi đó bạn ơi. Vì rụng lông để thay 1 lớp lông mới, đó là dấu hiệu gần salơ của chó cái. Bạn chú ý xem âm đạo của nó, nó sẽ to dần lên, hơi mềm ra đó. cũng là mấy dấu hiệu của salơ. Nên chọn chồng cho em nó đi là vừa. hehe.
Mình đang nuôi con Rott, cũng qua kì salơ, nhưng mà khoảng 3 tháng 20 ngày là nó salơ lại rồi (tại mình tính ngày mà). Salơ cũng phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng nữa đó, chăm sóc tốt thì thời gian giữa 2 lần salơ sẽ nhanh hơn. Lúc này nên bổ sung đầy đủ các vitamin và khoáng chất cho e nó, vậy thì sẽ tốt hơn cho quá trình mang thai sau này đó.
Góp chút ý kiến. Thanks

dungan

nhà em có 2con gsd đực và cái,con cái hành kinh khoảng hơn 1tuần thì em cho phối cho em hỏi nếu chó đực và cái phối với nhau 3 ngày thì con đực tự nhiên không phối nữa( ngày đầu nó nhảy 2lần,2ngày kế nó nhảy 1lần/ngày)thì có đạt không?em cũng không biết con cái có còn chịu cho phối không vì sau 1ngày em vẫn còn thấy nó vần còn ra vài giọt máu màu hồng phấn.xin chỉ giúp gấp gấp dùm nếu không thì toi công cả năm chờ đợi của em í lộn của 2 em nó.em xin cảm ơn

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
nhà em có 2con gsd đực và cái,con cái hành kinh khoảng hơn 1tuần thì em cho phối cho em hỏi nếu chó đực và cái phối với nhau 3 ngày thì con đực tự nhiên không phối nữa( ngày đầu nó nhảy 2lần,2ngày kế nó nhảy 1lần/ngày)thì có đạt không?em cũng không biết con cái có còn chịu cho phối không vì sau 1ngày em vẫn còn thấy nó vần còn ra vài giọt máu màu hồng phấn.xin chỉ giúp gấp gấp dùm nếu không thì toi công cả năm chờ đợi của em í lộn của 2 em nó.em xin cảm ơn
Bạn nuôi đực cái cùng với nhau và giao phối tự nhiên thì khả năng đậu thai rất cao. Việc sau giao phối vài ngày vẫn ra máu là chuyện bình thường, vẫn có khả năng đậu thai. Mong hồi âm.

dungan

cám ơn bs GV ,em sẽ theo dõi có gì em báo bs liền.à mà bs cho em hỏi em nghe nói chó mới phối giống không cho nó đứng lên (chồm lên)nếu cho nó đưng vậy khó đậu thai phải không bs ,nếu có đậu thì cũng không nhiều?con chó nhà em nó cứ đứng lên mỗi khi em lại gần hoặc khi nó sủa ai ngoài đường, em lo quá chẳng lẻ nhốt nó vào cái chuồng (mà nhà em không có chuồng)nhỏ không cao nó mới không chồm lên?! xin bs chỉ giúp em cám ơn rất nhiều.