• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Toppic thông tin những thành viên có Malinois và những người đang đam mê.

Những con chó này của anh Bưởi đưa ra làm ví dụ, theo em thấy thì các thế hệ "tiền bối" của chúng phần lớn có nguồn gốc xuất thân từ chó của hai trại MouscronnaisBoscaille, đây cũng là hai trại chó có ảnh hưởng khá nhiều từ con chó MULOT - sinh năm 1963 LOSH 219055 / LOF 1610/30, là một con chó có ảnh hưởng khá lớn tới Malinois của cả Bỉ và Pháp - điểm nhấn: con này không có "mặt nạ" đen!

http://www.working-dog.eu/dogs-details/1002/Mulot-LOSH-219055-(Destailleur)

Anh có thể hỏi lại chủ những trại chó đó - họ là người nuôi trực tiếp, chắc sẽ rõ hơn em (là người ngắm chơi chơi). và nếu đúng, thì đó là kết quả của việc theo dõi gia phả qua nhiều đời => một việc mà người nuôi Malinois ở VN cần học tập ngay từ bây giờ.

Lại theo ý kiến cá nhân của tớ:

Con này, nhánh bên mẹ nó có nhiều màu đen hơn bên bố => tra lại trong huyết thống của nó có 1 điểm gần như tương tự với nó, tấm áo gi-lê chỉ ngắn hơn chút xíu, đó là Gaillard du Boscaille - LOSH 485119

Hôm qua Cuhieu cũng post 1 em, em này cũng được gọi là malinois , 4 mắt đàng hoàng đen xì nữa . Kì vậy ta ...Các bác xem hộ em con cún này thế nào ?
http://www.working-dog.eu/dogs-details/196408/Flik-van-de-Leibeekhoeve

vanglai213

Active Member
Lại theo ý kiến cá nhân của tớ:

Con này, nhánh bên mẹ nó có nhiều màu đen hơn bên bố => tra lại trong huyết thống của nó có 1 điểm gần như tương tự với nó, tấm áo gi-lê chỉ ngắn hơn chút xíu, đó là Gaillard du Boscaille - LOSH 485119

Nếu so sánh khoản đầu mặt với nó theo bản tiêu chuẩn chắc chắn con này lỗi nặng về bản tiêu chuẩn của malinois ..Đen quá mức toàn thân, lại có đôi mắt vàng nữa ..Sao nó vẫn được xếp vào dòng malinois ?nó khác xa con nhà LOD kia anh nhỉ ?

tran van hoan

Active Member
Trong mục tiêu chọn và tìm chó , rất cần có những anh chị em đi sâu vào lãnh vực kiểm phả .
Những trao đổi của bạn 6997.snipper là những kinh nghiệm cần thiết cho tất cả các ace đang có mặt trên topic này .
Cảm ơn bạn 6997.snippern và mong có cơ hội làm viẹc chung .
Quí mến .
Bưởi

Anh ơi cậu này chuyên anh hùng núp rồi bắn tỉa đấy anh ạ . Em sợ cậu này bắn gục em lắm kkk.... :)) cậu này là chủ tịch clb cpq hn và cũng chân rết của VKA đấy anh ạ . Và cậu này cũng khuyên em không nên nóng tính với mấy vụ lộn sộn với tay Tuấn Neo nữa anh ạ .

Nói chung cũng nguy hiểm lắm . Cứ anh hùng núp rồi hạ gục người khác lúc nào không hay . Anh hãy cảnh giác với cậu này nhé khà khà .....:)):)):))=))=))

bưởi

Member
Bạn Hoan .
Bưởi nghĩ Hoan đang có những sự bực mình và từ đó đã ảnh hưởng lên những dòng còm này .
Sân chơi chung , nhất là sân chơi về Chó , rất cần sự tự chế của mỗi người . Nếu không có sự tự chế , chúng ta sẽ chỉ là một cái chợ giữa đàng. Điều này không làm ích lợi gì được cho ước mơ chung .
NHững đóng góp của bạn 6977 snipper là những đóng góp cần thiết cho sân chơi chung. Kiến thức thì rộng đầy trên mạng nhưng những ngươì cặm cụi gặt hái thì không bao nhiêu . Nên những gia trị tích lũy của 6977 Snipper là điều mọi ngươì chúng ta phải ghi nhận và biết ơn .
...Ta , dù có nhiều ngươì đối nghịch , vẫn phải giữ được cõi lòng mực thước , biết gạn đục khơi trong để thu vén cho nhau được những điều lợi ích và tránh tối đa những thiệt hại (cho cả hai bên , nếu có đối nghic(h ) . Bươỉ thích cái phong thái làm việc như vậy hơn là chỉ loay hoay quay vòng vơí nhau .
Vơí Neo cũng vậy , Neo vơí Bưởi , dù có những lúc buồn phiền vì nhau đôi chút , lòng Bươỉ này vẫn coi Neo là một ngươì bạn quí .
ta có thể không chung vơí nhau trên một lưng ngựa. Nhưng sẽ không bao giờ mang ý tường coi ngươì đang cưỡi con chiến mã bên cạnh là kẻ thù . Đạo đức và tư cách của ngươì đàn ông Á châu không cho phép ta hành xử hẹp hoì vơí ngươì đi chung đường.
Rất mong Hoan sẽ bình tĩnh hơn trong cuộc chơi lớn này .
Quí mến .

bưởi

Member
Con này em cũng hơi tiếc, tai nó xấu quá. Mặt mũi ánh mắt cũng như hình vóc thì tạm tạm được, mỗi quả tai, trông như chó đua
*
Tất cả những tấm hình chụp con chó này đều chụp trong trạng thái ĐANG ĐƯỢC chủ chú ý, dây quấn quanh chân chứng tỏ con này mơí được đưa về nhà này , chưa quen vơí cảnh vật nên phải dùng dây cáp bọc nylon để cốt chó (loậi dây đặc biệt của Canda). Sự bối rối vì chân bị quấn , chủ (mơí ) tiếp cận cầm máy lọ mọ chụp hình... Trong hoàn cảnh ấy mà con chó 6 tháng không cúp cụp đuôi sát rạt vào lườn bụng thì phải hiểu rằng đó là một con chó rất khôn ngoan và bình tĩnh .
Tai của chó cái 6 tháng nhạy cảm thường cúp lại như vậy trong những hoàn cảnh tâm lý bị bối rối vì chưa dò được tâm ý của chủ . Tai sẽ đứng dựng tức khắc khi nó đánh hơi thấy muì bất thường .
Thái độ , hình vóc tai như vậy (trong bối cảnh ấy ) không thể coi là vĩnh viễn đôi tai sẽ "bỏ bộ" như vậy.
Malinois sgd và akita ,bộ dạng của bản tai là một thứ ngôn ngữ . Các ace nên tìm hiểu .
*
Bươỉ lập lại nhận xét của riêng mình .
(đã viết trả lơỉ trực tiếp cho bạn theo dấu bài còm , không bieétt bạn có nhận được không) .
Trong phần trả lơì ấy , tôi viết rõ lằ đây con chó rất khôn ngoan . Nó không tận lực đánh cắn VÌ KHÔNG NHẬN THẤY DẤU HIEẸUU CẦN PHẢI CẬT LỰC ĐÁNH CẮN n VÌ NÓ BIẾT đỌ ĐÓ CHỈ LÀ CÁC BÀI TẬP , chỉ là trò chơi.
Nó sẽ r-át tót dể làm thể thao hay bảo vệ gia đình . và nó sẽ đánh cắn tơí bến nếu như chủ nó có dấu hiệu bị tấn công .
bất cứ dòng chó tai dựng nào , những con mang bộ tai như thế này đều là những con khôn nổi bật , quấn bám chủ và hiểu ý chủ nhanh hơn những con tai cứng (biểu hiện của tính cách cực đoan trong chó tai dựng như mali,Bec Hà lan gsd và akita ) .Những nhận định về yínnhh cách của con chó này , tôi dựa vào 60% tư thế của bộ tai con chó , thú hai là đén náhh mắt sau cùng là bộ thế của lông mày chó phối hợp vơí vành môi mép .
Nếu cần một con chó làm bạn , bảo vệ tốt , vạng lơì và khôn ngoan . Đây là con chó nên chọn.
Trong hàng ngàn con chó , bạn sẽ cùng lắm tìm thấy được năm ba con dạng này .
than mến .
BBưởii .

emily_vn

Member
*
con này mơí được đưa về nhà này , chưa quen vơí cảnh vật nên phải dùng dây cáp bọc nylon để cốt chó (loậi dây đặc biệt của Canda). Sự bối rối vì chân bị quấn , chủ (mơí ) tiếp cận cầm máy lọ mọ chụp hình...
BBưởii .
Anh Bưởi kính mến,
Anh lại đúng trong chuyện con chó mới về. Tuy nhiên, không phải là chủ mới. Con chó này được đưa vào trường huấn luyện K9 lúc nó còn non (Theo ngta nói là 3-4 tháng gì đó), sau đó nó mới được trả về lúc 6 tháng tuổi và được ra bán ra ngoài, sau khi không đạt một số tiêu chí của chó nghiệp vụ (Như em đề cập vài bài trước, họ không bao giờ nói nguyên nhân cụ thể). Lúc ngta chụp ảnh là nó mới được đưa về lại, khoảng 6 tháng tuổi. Giờ nó khoảng tầm 7 tháng hoặc hơn chút (Sinh giữa tháng 4). Không hiểu sao em cũng rất thích ánh mắt của con chó này, nhưng vẫn lăn tăn bộ tai và khả năng làm việc của nó. Tuy nhiên chủ hiện tại nói khi con chó hưng phấn thì nó sẽ dựng, nhưng khi bình thường thì sẽ cụp xuống. Họ nói đó là điều lạ vì con này có đầy đủ giấy tờ, phả hệ của cha lẫn mẹ. Họ hi vọng Vet sẽ điều trị được tai của nó. Trong vài ngày nữa em sẽ được ngta gửi ảnh mới nhất và video nó vận động với các bài tập của nó. Khi đó em sẽ nhờ anh và các bạn khác góp ý.

Cám ơn anh nhiều.

bưởi

Member
Anh Bưởi kính mến,
Anh lại đúng trong chuyện con chó mới về. Tuy nhiên, không phải là chủ mới. Con chó này được đưa vào trường huấn luyện K9 lúc nó còn non (Theo ngta nói là 3-4 tháng gì đó), sau đó nó mới được trả về lúc 6 tháng tuổi và được ra bán ra ngoài, sau khi không đạt một số tiêu chí của chó nghiệp vụ (Như em đề cập vài bài trước, họ không bao giờ nói nguyên nhân cụ thể). Lúc ngta chụp ảnh là nó mới được đưa về lại, khoảng 6 tháng tuổi. Giờ nó khoảng tầm 7 tháng hoặc hơn chút (Sinh giữa tháng 4). Không hiểu sao em cũng rất thích ánh mắt của con chó này, nhưng vẫn lăn tăn bộ tai và khả năng làm việc của nó. Tuy nhiên chủ hiện tại nói khi con chó hưng phấn thì nó sẽ dựng, nhưng khi bình thường thì sẽ cụp xuống. Họ nói đó là điều lạ vì con này có đầy đủ giấy tờ, phả hệ của cha lẫn mẹ. Họ hi vọng Vet sẽ điều trị được tai của nó. Trong vài ngày nữa em sẽ được ngta gửi ảnh mới nhất và video nó vận động với các bài tập của nó. Khi đó em sẽ nhờ anh và các bạn khác góp ý.

Cám ơn anh nhiều.
*
Tai nó không có vấn đề gì đâu , đem về , mua fomage cho nó ăn và có thơì giờ di mua xương bò / xương ống , trụng nước sôi sơ qua rồi cho nó ăn , gặm , kha nó gặm đã đơì rồi thì lấy bủa đập vỡ xương ra , lớp tủy là lớp có tác dụng làm đứng tai cho các con chó mà tai có vấn đè .
Tuy nhiuên , tai con này không phải dạng tai cúp . Tình cảm và sự bối rối chi phối tâm lý nó gây nên dáng tai co lại (ngôn ngữ của sự tìm hiểu và tỏ bày tình cảm thau-én phục ).
Dua vao cac tam hinh nay de ket luan răng tai con nay bị đánh loại là kết liuận vội .
Chó khôn và đẹp . Bỏ qua sẽ uống phí .
Bưởi

minhcuong

Active Member

Ý kiến cá nhân của minhcuong, có thể rất khác biệt với ý kiến anh Bưởi. Tuy nhiên vẫn phải mạnh dạng đưa ra.

Mặt phẳng trán (đỉnh trên hộp sọ) của Malinois 6 tháng bị hạ xuống mà không song song với mặt phẳng sống mũi. Hộp sọ bé. Tai cụp --> Thần thái trông rất yếu, không mạnh mẽ (có thể thực chất không phải như vậy). Chân sau choãi về sau quá nhiều (có thể do chủ trại cố tình kéo tạo dáng giống GSD) -->Snipper đã nhận xét, giờ mình mới thấy vậy.
Toàn bộ người không square build (vuông thành, sắc cạnh) lắm (cảm nhận riêng)

Ảnh một số hộp sọ khá chuẩn

Về mặt hình thể như vậy là lỗi nặng đấy nhé. Về năng lực tính cách thì emily cứ đeo găng vào cho nó tập cắn và để nó trên một cái bàn cao trên mặt đất khoảng 0.75 mét (bàn tiêu chuẩn) xem cách nó xử trí thế nào là biết ngay. Nó hốt hoảng, đuôi coặp lại vào bụng, hai chân trước cào cào, mặt nhớn nhác, tai cụp thì tặng chó cộng thêm tiền cũng không nên nhận. Còn nhiều cách khác để thử nghiệm khả năng, mình sẽ viết trong một bài riêng để anh em hiểu rõ.

Rất mong xem được video kiểm tra thực tế, lúc đó anh em sẽ có nhận xét chuẩn xác hơn.
Thân,

emily_vn

Member
Không hiểu nó bị làm sao, ko copy link youtube được. Có cách nào không các đồng chí?

emily_vn

Member
Nó là con không đeo vòng cổ nhá các bác. Nhìn một lúc hoa mắt chả thấy gì nữa.

emily_vn

Member
Beauceron

Xin lỗi anh em đam mê Mali, xin lỗi admin, mình xin phép post cái này vào đây. Trên đường đi ngắm Mali, khi biết mình có ý định tìm working và protecting dog, thấy mình ko vừa lòng với chó con của ông ta, một owner show mình em này. Để các bác nhận xét nhá. Cái, 5 tháng tuổi. Anh Bưởi có nhìn cho em xin dăm ý kiến. Ảnh chụp hết các góc nhé.

Thật lòng đọc Beauceron ở Mỹ không có nhiều người chơi, tìm khó như tìm vàng. Đọc topic của anh Bưởi về Beau, cũng ngứa ngáy lắm giờ mới thấy được 1 con.

.... vào nhầm account của bà xã................................................................................

Lúc khác mình vào lại account đúng mình sẽ nhận xét. đường link lỗi vì VietPet không chấp nhận đường dẫn YouTu.be (đường dẫn rút gọn của YouTube, nhưng không hợp chuẩn Internet truyền thông.

Em chỉnh lại mọi người sẽ xem được.

emily_vn

Member
.... vào nhầm account của bà xã................................................................................

Lúc khác mình vào lại account đúng mình sẽ nhận xét. đường link lỗi vì VietPet không chấp nhận đường dẫn YouTu.be (đường dẫn rút gọn của YouTube, nhưng không hợp chuẩn Internet truyền thông.

Em chỉnh lại mọi người sẽ xem được.
Em không biết chỉnh lại như thế nào? Lúc nào anh vào nick thì hướng dẫn luôn vụ đó cho em nhé.

bưởi

Member
Xin lỗi anh em đam mê Mali, xin lỗi admin, mình xin phép post cái này vào đây. Trên đường đi ngắm Mali, khi biết mình có ý định tìm working và protecting dog, thấy mình ko vừa lòng với chó con của ông ta, một owner show mình em này. Để các bác nhận xét nhá. Cái, 5 tháng tuổi. Anh Bưởi có nhìn cho em xin dăm ý kiến. Ảnh chụp hết các góc nhé.

Thật lòng đọc Beauceron ở Mỹ không có nhiều người chơi, tìm khó như tìm vàng. Đọc topic của anh Bưởi về Beau, cũng ngứa ngáy lắm giờ mới thấy được 1 con.
*
a/ can hỏi họ xem cái khớp chân trước là bị gì vậy ? liệu có thành tật không .
b/ Mặt mủi , tướng tá đều chuẩn ; Có thể học được nhiều bàohhọcc .
c/ chó dữ . Dạy phải nèn bớt tính hung hãn .
e/ Beauceron không dễ dạy như Mali . Thơìggiiann đẻ dạy cho mali thành tài 4 tháng thì beauceron phải tính 5 tháng. Beauceron tính bướng (có suy nghĩ độc lập giống như Phuquoc ).

emily_vn

Member
Chính cái cổ chân trước bên trái cũng là cái em đang băn khoăn muốn hỏi. Khớp nó tự nhiên bị to ra thế là có bình thường với Beau không? Ở một số con Dob, em cũng thấy hiện tượng này nhưng không bị to đến mức như thế. Khi sờ nắn có thể dùng cảm giác được không anh? CN này em sẽ qua đó sờ tận tay tận mặt nó để xem khả năng. Có điều gì cần chú ý trong chọn Beau ko anh?

Mit2011

Member
Ý kiến cá nhân của minhcuong, có thể rất khác biệt với ý kiến anh Bưởi. Tuy nhiên vẫn phải mạnh dạng đưa ra.
.................................................

Còn nhiều cách khác để thử nghiệm khả năng, mình sẽ viết trong một bài riêng để anh em hiểu rõ.

Rất mong xem được video kiểm tra thực tế, lúc đó anh em sẽ có nhận xét chuẩn xác hơn.
Thân,
Chà chà.. đứng là nhìn cả ngàn bông hoa thì rõ ràng thật khó chọn cho mình 1 bông...người nọ bảo bông này đẹp, người khác bảo bông kia hay hơn...
Tìm được 1 con ưng ý trong 1 đàn đã khó, nay còn khó hơn nếu cứ ngó hết chỗ này chỗ khác...
Theo dõi mấy trang mà sao thấy giống chuyện xem bói ở VN quá:
- Tham khảo ý kiến nhiều thày... mỗi thày đều có cái giỏi nhưng nhiều lúc ý kiến trái ngược nhau do quan điểm riêng, nếu mình không có chính kiến riêng chả biết theo bên nào?
- Toàn nhận xét qua ảnh (có thêm 1 vài cái video)... mà Breeders khi gửi ảnh, video đều tìm cách "cái tốt khoe ra, xấu xa đậy lại" cả. Malinois tại Vn trước đây, gần như không có sự lựa chọn, sau này có anh Bưởi mới thêm sự lựa chọn đa dạng... tuy nhiên tất cả các con nhập về đều được anh Bưởi xem tận mắt, sờ tận tay, thậm chí tiếp xúc nhiều giờ mới lựa chọn chứ không chỉ qua ảnh, video thôi...
Thật sự mình nghĩ nếu bạn quyết tâm nuôi Malinois, ảnh và nhận xét qua ảnh của người khác chỉ nên là tham khảo, tự mình tìm hiểu cách chọn chó trên internet hoặc tham khảo 1 vài "thầy" có kinh nghiệm, đúc kết ra kinh nghiệm, chính kiến, tiêu chí của chính mình. Sau đó đến tận nơi xem xét, cảm nhận cái DUYÊN của mình với con chó đó.. nếu ngần ngừ, do dự (do không có DUYÊN) thì thôi cho dù ai bàn ra tán vào... quyết định cuối cùng phải là bạn... một người thày dù giỏi đến đâu cũng không thể là chính bạn.
Quan điểm của mình, có lẽ do tham vọng cao xa, con chó đến với mình là do cái DUYÊNcon chó "tốt" là con chó "phù hợp" với mình... quan trọng là mình sẽ dạy dỗ nó thế nào...

Vài lời chia xẻ rất chân tình,

Mít