• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Toppic thông tin những thành viên có Malinois và những người đang đam mê.

Mit2011

Member
Kính gửi các bác chủ Malinois.

Nhớ lại có một bài của Tùng Linh và bạn nào đó khen Mít có máy ảnh "xịn" khi nhìn hình mình chụp Bean.. có ý định từ lâu chia xẻ với các bác nhưng bận quá không có thời gian viết....

Nhà Mit hôm qua tình cờ đọc được 1 bài viết khá hay về cách chụp ảnh cún bên langchotrexanh.. xin post ở đây để các bác chủ có thêm những bức ảnh đẹp về dòng Malinois...
Ảnh đẹp.. cún ngoan cũng là một cách tốt để thêm fan cho dòng chó thông minh và có ích này...

Phần này Mít tôi copy lai từ langchotrexanh:

Vật nuôi của bạn cũng trở thành chủ thể lý tưởng để bạn chụp ảnh, hi vọng những thủ thuật dưới đây sẽ giúp bạn chụp ảnh vật nuôi tốt hơn.

1. Hãy kiên nhẫn:
Không phải bất cứ con vật nuôi nào cũng nghe lời bạn nói, động vật rất là tò mò và chúng ta không thể đoán trước chúng sẽ làm gì tiếp theo. Hãy dành cho bản thân mình nhiều thời gian để có thể chụp được nhiều tư thế khác nhau của con vật và giúp chúng làm quen với máy ảnh.

2. Quan sát:
Điều này rất quan trọng khi bạn chụp thú nuôi của người khác. Hãy quan sát để thấy nó hành động như thế nào và bạn có thể nắm bắt được một hành động theo thói quen của nó, hoặc nếu như bạn chụp được một hành động bất thường của nó thì đó cũng là một bức ảnh đáng giá.

3. Làm kín khung hình:
Làm kín khung hình với cái đầu của thú nuôi để thực sự nắm bắt những điểm ấn tượng và làm rõ chi tiết nhỏ như bộ lông hoặc là đôi mắt của chúng.

4. Sử dụng ánh sáng tự nhiên:
Bạn sẽ đạt được kết quả tốt nhất nếu bạn sử dụng ánh sáng tự nhiên, những khoảng tối hoặc ánh sáng flash sẽ làm ảnh của chúng không được đẹp. Hãy chụp ảnh trong phòng với việc mở toang cửa sổ để có thể có nhiều ánh sáng nếu như bạn không thích chụp ngoài trời.

5. Hãy để chúng chơi đùa:
Bạn có thể nắm bắt được những điểm tự nhiên của chúng khi để chúng tự do vui đùa.

6. Tránh dùng flash:
Nếu có thể, hãy tránh dùng flash của máy ảnh. Điều này không những chiếu ánh sáng không tự nhiên vào thú nuôi của bạn, mà còn làm cho chúng sợ hãi.

7. Thiết lập máy ảnh:
Tốc độ màn trập nhanh sẽ giúp bạn nắm bắt được chuyển động của thú nuôi, đừng ngại tăng ISO lên nếu thiếu ánh sáng. Sử dụng khẩu độ rộng sẽ làm cho hậu cảnh bị mờ và làm cho người xem chú ý vào thú nuôi của bạn.

8. Ống kính:
Sử dụng một ống kính có tiêu cự dài như 50mm sẽ cho phép bạn có được độ sâu trường ảnh nông và có thể chụp được tại ISO thấp khi thiếu ánh sáng.

9. Làm rõ đôi mắt:
Nguyên tắc khi chụp ảnh chân dung là lấy nét đôi mắt, chụp thú nuôi cũng tương tự như vậy. Làm rõ đôi mắt bằng cách lấy nét bắt dính vào đôi mắt của chúng. Cuối cùng đừng bỏ qua những chi tiết nhỏ nhặt như móng vuốt của con vật hay đôi tai hoặc thậm chí là đồ chơi ưa thích của chúng. Những chi tiết ấy cũng có thể làm cho bức ảnh của bạn độc đáo hơn.

Phần này Mít tôi cũng xin chia xẻ thêm 1 số kinh nghiệm bản thân:

- Hạ thấp máy ngang tầm chú cún.. cún của bạn trông sẽ thật hơn, sẽ đáng yêu hơn việc bạn đứng thẳng lưng bấm máy...
- Quan sát kỹ góc độ đẹp nhất của chú cún...Dùng đồ chơi tạo sự chú ý của cún.. để cún đứng yên.. mà "chộp" vào góc độ tốt nhất
- Cố gắng làm sạch phông nền nếu bạn không có ống kính có thể xóa phông tốt.. đừng đưa cún của bạn vào rừng chân ghế hay chấn song cửa.. chọn bãi cỏ, tường nhà hay phông nền càng đơn giản sẽ làm cún yêu của bạn càng nổi bật hơn
- Cái máy ảnh tốt không quan trọng bằng cái đằng sau cái máy ảnh đâu bạn (cái mà có tóc mọc bên trên đó)

Nắm vúng các quy tắc trên, chịu khó chụp nhiều, đúc rút kinh nghiệm và học hỏi ảnh của người khác.. bạn sẽ có những bức ảnh đẹp....

Chúc các bạn có được những bức ảnh tuyệt vời về chú cún thân thương của mình

Lâu nay ko vào diễn đàn, hôm nay trở lại thấy hội mali nhà ta khác quá. nhiều hàng chất lượng cao mới về. Xin chúc mùng các anh em đã sở hữu những con giống chất lượng. chúc mali phát triển rực rỡ tại Việt Nam.
Tôi cũng sẽ sớm đưa hình Anna lên gia nhập hội. Anna lâu lắm rồi ko được chụp ảnh.

nhìn các bác nuôi dạy malinois thấy thích quá . nhìn bọn chúng rất nhanh nhẹn và nghe lời . nếu điều kiện cho phép tôi cũng sẽ nuôi malinois . nhìn thấy các bác pots clip lên diễn đàn là đã thấy mê rồi !

chúc ace clb nuôi malinois đoàn kết và sức khỏe .

phamhuyhoang

Active Member
mình tạo box riêng cho malinois ^_^ chúc cho club ngày càng phát triển,bền vững mạnh mẽ,đoàn kết.

tran van hoan

Active Member
mình tạo box riêng cho malinois ^_^ chúc cho club ngày càng phát triển,bền vững mạnh mẽ,đoàn kết.

Cám ơn Hoàng nhiều nhé . Vì đã tạo điều kiện cho anh em nuôi dạy Malinois có một sân chơi riêng . Hôm chủ nhật tới này có điều kiện em xuống Hà Nội góp vui và chia xẻ kinh nghiệm cùng các anh em Hoàng nhé . Hè hè ... Vì em cũng nuôi đến 2 em cơ mà . Khoản dạy dỗ nuôi dạy huấn luyện Hoàng là thầy của anh rồi .

Một lần nữa thay mặt ace nuôi dạy Malinois gửi lời cám ơn đến em thật là nhiều .

Thân chào .

phamhuyhoang

Active Member
Cám ơn Hoàng nhiều nhé . Vì đã tạo điều kiện cho anh em nuôi dạy Malinois có một sân chơi riêng . Hôm chủ nhật tới này có điều kiện em xuống Hà Nội góp vui và chia xẻ kinh nghiệm cùng các anh em Hoàng nhé . Hè hè ... Vì em cũng nuôi đến 2 em cơ mà . Khoản dạy dỗ nuôi dạy huấn luyện Hoàng là thầy của anh rồi .

Một lần nữa thay mặt ace nuôi dạy Malinois gửi lời cám ơn đến em thật là nhiều .

Thân chào .
anh định cho em lên mây rồi dìm em xuống nước ah ^_^ em có kinh nghiệm gì đâu ạ ?thấy anh em nuôi mali đoàn kết lại chịu khó học hỏi ,dạy dỗ nên em cũng hi vọng góp được chút công sức . em dạo này đang bận công việc mới nên không tham gia cùng anh em được nhưng em luôn dõi theo sự phát triển của club,mong mọi người coi em như một thành viên trong club anh nhé ^_^

vanglai213

Active Member
Lâu nay ko vào diễn đàn, hôm nay trở lại thấy hội mali nhà ta khác quá. nhiều hàng chất lượng cao mới về. Xin chúc mùng các anh em đã sở hữu những con giống chất lượng. chúc mali phát triển rực rỡ tại Việt Nam.
Tôi cũng sẽ sớm đưa hình Anna lên gia nhập hội. Anna lâu lắm rồi ko được chụp ảnh.
Tuyên nhớ thu xếp đưa anna lên hà nội hôm 23 này nhé ,anh va mọi người chờ xem anna thế nào đấy.
Cám ơn Hoàng đã giúp anh em hội mali có 1 box riêng như ý....Nếu rỗi đợt này xuống HN off cùng anh em nha .
Thân.

vanglai213

Active Member
bác VangLai ơi, thế Tarzan dạo này thế nào hả bác?
Cám ơn bác SHakhi đã quan tâm , TZ vẫn ở với mình bác à ..Có những lúc tưởng đã đưa nó đi rồi ,trong những lúc vô vọng lại kéo được nó về, quả là những lúc đó không sao tả nổi.Chắc là nó với tôi vẫn còn 1 cái duyên rất lớn .

Cảm ơn Huy Hoàng nhiều lắm, cố thu xếp về HN chơi nhé. Cảm ơn Hoàng đã cân nhắc mở folder riêng cho malinois, việc này rất rất có ý nghĩa với những người nuôi và huấn luyện dòng chó này.
Vietpet có những admin như bác Hùng TY, bác sỹ Báu, Hoàng, Bubba thật có tâm với lũ cún. Hôm trước, offline Vietpet Phú Quốc/Malinois và các dòng chó khác ở công viên Thống nhất, có một chi tiết không biết mọi người có để ý không. Bác Hùng TY đang ngồi truyền kinh nghiệm cho hội nuôi Malinois, thấy một bạn pitbull đánh nhau với một bạn Rott, lập tức bác Hùng chạy lại, chẳng hiểu lấy ở đâu ra 2 cái gậy tre, cậy rặng pitbull (có phải đó là pitbull không ạ!) để can ngăn. Hóa ra bác Hùng làm gì thì làm, vẫn luôn là cảnh sát trưởng Vietpet, giữ gìn trật tự, an ninh, anh toàn cho mọi người và lũ cún. Riêng mình rất cảm động và cứ suy nghĩ mãi vì mọi người ai cũng vui, ai cũng mải cún, mải nói chuyện, giống trên Vietpet cũng vậy. Chỉ có các admin là âm thầm canh gác, dọn rác, dọn spam để diễn đàn lành mạnh.

Hy vọng CLB Malinois luôn luôn đoàn kết, chia sẻ thông tin huấn luyện, hỗ trợ nhau, thân thiện với các CLB khác trong diễn đàn để không phụ lòng các admin tận tâm nhé.

Thu (mẹ của Malinois Carla!!!-Tùng ơi, xin phép Tùng chị vẫn giữ lại danh hiệu này đấy nhé!)

minhcuong

Active Member
... chúc cho club ngày càng phát triển,bền vững mạnh mẽ,đoàn kết.
Ưng nhất câu này của Hoàng. Khi số lượng Malinois ở Việt nam gia tăng, lo lắng cho một sân chơi, cộng đồng Malinois ổn định - bền vững của gia tăng. Mình đã quan sát cộng đồng GSD, Phú Quốc... đã nghiệm ra nhiều kinh nghiệm thương đau.

Rất mong các thành viên nuôi Malinois hãy nuôi Malinois sống trong một môi trường vận động đầy đủ, được huấn luyện, quan tâm phù hợp. Năng lực - sức khỏe - thần kinh- khả năng làm việc phải là những tiêu chí hàng đầu.

Việc cạnh tranh, ganh đua sớm muộn sẽ diễn ra. Rất mong sự ganh đua đó sẽ chỉ diễn ra trên sân tập - thao trường công bằng và minh bạch.

vanglai213

Active Member
Ưng nhất câu này của Hoàng. Khi số lượng Malinois ở Việt nam gia tăng, lo lắng cho một sân chơi, cộng đồng Malinois ổn định - bền vững của gia tăng. Mình đã quan sát cộng đồng GSD, Phú Quốc... đã nghiệm ra nhiều kinh nghiệm thương đau.

Rất mong các thành viên nuôi Malinois hãy nuôi Malinois sống trong một môi trường vận động đầy đủ, được huấn luyện, quan tâm phù hợp. Năng lực - sức khỏe - thần kinh- khả năng làm việc phải là những tiêu chí hàng đầu.

Việc cạnh tranh, ganh đua sớm muộn sẽ diễn ra. Rất mong sự ganh đua đó sẽ chỉ diễn ra trên sân tập - thao trường công bằng và minh bạch.
Cái này cạnh tranh bằng thực lực của chủ và chó ,đã cạnh tranh thắng thua kiểu này thì phải tâm phục khẩu phục thôi bác à .Nó không phải là sân chơi của người không có màu mảng được , em chân tay yếu cũng cố gắng tập luyện cho vui vẻ , thắng thua không quan trọng nữa > sau này có chuyển sang chuyên nghiệp chắc chắn toàn quốc mới có những phi vụ như bác nói trên .Mà càng máu lửa kịch tính càng tốt , hấp dẫn được người xem thì còn gì bằng .

baizen82

Member
Xin phép được thay mặt cho ae nhưng người đam mê malinois . cám ơn bác Hoàng , giờ đây ae đã không phải đi " lang thang nưa rồi" Không biết nói gì để cám ơn Bác. phải nói là ae đam mê rất được uu ái khi nhanh chóng có một nơi trú chân. đễ hội malinois ngay càng phát triển bền vững kinh mong ace gân xa ,nhưng người chưa có chó cũng như ace đang sơ hữu malinois bớt chút thời gian bố trí công việc để có mặt đông đủ vào ngày 23 -10 tới.

Mit2011

Member
Các bác tranh hết phần nhà Mít cám ơn ADMIN rồi...
Club Malinois sẽ là nơi những người yêu thích dòng giống này tụ tập... thay lời cảm ơn, CLB Malinois xin hứa với ban quản trị diễn đàn VP, anh em chúng tôi sẽ cố gắng để box Malinois trở thành box có nhiều người quan tâm nhất VP và....(chưa nói được..)
(hơi tham vọng tí, xin các bác đừng cười anh em chúng tôi....hạnh phúc là có gì đó để mơ ước và...mà)

tran van hoan

Active Member
Các bác tranh hết phần nhà Mít cám ơn ADMIN rồi...
Club Malinois sẽ là nơi những người yêu thích dòng giống này tụ tập... thay lời cảm ơn, CLB Malinois xin hứa với ban quản trị diễn đàn VP, anh em chúng tôi sẽ cố gắng để box Malinois trở thành box có nhiều người quan tâm nhất VP và....(chưa nói được..)
(hơi tham vọng tí, xin các bác đừng cười anh em chúng tôi....hạnh phúc là có gì đó để mơ ước và...mà)

Anh nói rất chí lý . Nhưng em bổ sung thêm là hội Malinois sẽ cố gắng hết sức với phương châm là : ĐOÀN KẾT GẮN BÓ VÀ QUAN GIÚP ĐỠ LẪN NHAU TRONG MỌI THÀNH VIÊN CỦA CLB .

Tránh các trường hợp sấu nhất như các hội khác đã mắc phải là nội bộ lục đục các thành viên đấu đá châm biếng với nhau . Ai cũng tự cho mình là người tài !

Anh em chúng ta hãy cố gắng ĐOÀN KẾT GẮN BÓ VỚI NHAU NHÉ . Ai đồng quan điểm với em thì xin bấm hộ chữ cám ơn ạ !

.

vanglai213

Active Member
Anh nói rất chí lý . Nhưng em bổ sung thêm là hội Malinois sẽ cố gắng hết sức với phương châm là : ĐOÀN KẾT GẮN BÓ VÀ QUAN GIÚP ĐỠ LẪN NHAU TRONG MỌI THÀNH VIÊN CỦA CLB .

Tránh các trường hợp sấu nhất như các hội khác đã mắc phải là nội bộ lục đục các thành viên đấu đá châm biếng với nhau . Ai cũng tự cho mình là người tài !

Anh em chúng ta hãy cố gắng ĐOÀN KẾT GẮN BÓ VỚI NHAU NHÉ . Ai đồng quan điểm với em thì xin bấm hộ chữ cám ơn ạ !

.
Anh Hoan nói đúng trọng điểm đấy ạ ^^ , mục tiêu số 1 của anh em ta là Đoàn Kết Đại Đoàn Kết , Thành Công Thành Công Đại Thành Công .:)):))

.
Em khoái nhất tính đã nói là làm. Anh em cùng nhau đoàn kết thực hiện theo phương châm đề ra: nuôi chó để phục vụ con người và hỗ trợ xã hội; tham gia hội malinois để học hỏi với tinh thần cầu tiến; tích cực giới thiệu tới bạn bè, người thân, thậm chí chưa thân hoặc mới quen về malinois và đặc tính của loài này (truyền thông bằng miệng :); chăm sóc, phát triển, nhân rộng malinois theo đúng quy định của hội, tránh những sai lầm vì mục đích cá nhân làm ảnh hưởng tới chất lượng chó sau này.

Sáng mai là đã đến hội rồi, mở cờ dóng trống cho các cháu Malinois yêu quý của chúng ta diễn quyền thôi, các anh em ơi....hehehe....=))<:phãy tạo ra một ngày thật ý nghĩa để khẳng định một điều, đã làm thì làm thật ấn tượng, có tiếng vang gây ảnh hưởng rộng rãi nào...hehe:) <:p<:p<:p

phamhuyhoang

Active Member
hôm nay em mới có được hình ảnh em đực để trả nợ hình cho club malinois ^_^
anh em đánh giá rồi cho em mấy nhát chém nha ^_^

Hung.tinhyeu

Active Member
hôm nay em mới có được hình ảnh em đực để trả nợ hình cho club malinois ^_^
anh em đánh giá rồi cho em mấy nhát chém nha ^_^

Chém cho một nhát là ................nuôi chó hơi gầy và bắt nó làm việc quá sức.