• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tin vui cho những thành viên yêu thich dob....

tuanphuthai

Active Member
@ Hoangtkv: không nắm rõ thì đừng phát biểu về nguồn gốc chó của anh. Con đực anh mua của anh Duy, Nha trang, mẹ nó tên là Rock, bà nó là 1 con nhập khẩu từ Đức về, còn con cái màu nâu anh mua của Trí Cam Ranh (cùng cả đàn) mẹ nó tên Mytor. Em biết tại sao anh nắm rất rõ về dob ở Nha Trang không? Vì bạn anh là bsty, Giảng viên ĐH Thủy sản NT cũng mê chó và chuyên chữa bệnh cho chó tây ở đó. Hiện nay ở Nha Trang có khoảng 4 con dob nhập khẩu và một số con sinh tại VN được xếp hạng đẹp. Tạm nói vậy thôi nhé.

@all: đồng chí Khuyển vương là ai thì giờ đã xác định được rồi. Nếu có ai quen thì wellcome bạn ấy 1 câu cho bạn ấy phấn khởi nhé. Mình trích nguyên văn lời của khuyen mo lên để anh em xem:

Nick Khuyển Vương này mình mới điều tra,và biết rằng là bạn của 1 thành viên đã tự vĩnh biệt CLB

Phú Quốc(Thành viên đó chắc cả diễn đàn này chẳng lạ gì?ĐÓ là bạn Nguyễn Hà thân yêu đó).Mình

có chat yahoo với Nguyễn Hà và ông bạn này có nói "nick Khuyển Vương là 1 ông cùng cơ quan anh

vào chém cho vui...!Nếu chú không thích thì anh bảo nó không trọc ngoáy nữa....Mình thì bảo đây là

diễn đàn chung ai nói gì thì cứ vô tư và thoải mái đi,thế là bạn Nguyễn Hà nói :Thế thì để anh bảo

Khuyển Vương chém tiếp....!Nghe đến đây thì chắc các Bác cũng biết Khuyển Vương là ai rồi nhỉ...?

Vĩnh biệt 1 cái nick để tạo 1 cái nick khác vào trọc ngoáy ,những con người như này thì mãi và mãi mãi cũng không khá lên được nên mọi người thấy cái nick Khuyển Vương này thì đừng chấp mà làm gì? Vì nó là ai thì đến giờ phút này đã được vạch ra rồi!Thật là đáng xấu hổ!:((

Topic mình lập ra để chia sẻ hình ảnh cho những người yêu thích Dob cùng cảm nhận!Ai zè cũng không được yên với mấy con sâu làm giàu nồi canh như thế này!thật là đáng buồn!đáng buồn!:((

Định bụng rửa tay gác kiếm không màng chuyện thiên hạ nữa nhưng thấy các bác cái nhau hay quá em lại ngứa nghề, nhất là cái bác Loch2009 gì đó ở tận Hà Tĩnh mà góp ý ra tận đây mà em lại không tiếp bác ý thì thất lễ quá.

Để em làm trọng tài cho các bác nhé:
Đàn chó con này đúng là có 1 vài em mảng đen ăn sang mảng vàng 1 chút nhưng vẫn đạt yêu cầu nên anh em ta không bàn cãi nữa, bác Loch2009 góp ý nhưng có lẽ do bất đồng ngôn ngữ anh em không hiểu nhau nên tranh cãi linh tinh để một số kẻ tiểu nhân lợi dụng chọc phá. Thần kinh và dáng vóc các em nó thì đến chuyên gia cũng phải chờ 1 vài tháng nữa mới đánh giá được nên anh em nào không vừa lòng cũng chớ buông lời cay đắng mắng chửi bố mẹ các cháu mà phải tội.

Chó của bác Loch2009 bán ra thị trường trên 50 con thì giờ ngoài 1 con bác Tuấn Phú Thái nuôi là vượt trội lên (mà cũng chẳng biết con đó bố mẹ nó là ai vì bác Loch2009 toàn bán chó mà chẳng thấy cho xem chó bố mẹ) còn lại các con khác thì sao ạ, bác thử cho anh em xem lai lịch của các con khác xem sao. Bác Nguyễn Hà cũng ôm một mớ của bác ra ngoài này rồi cũng phải bán vội tất đi đấy thôi. Lỗi lông lem nhem 1 chút không đáng sợ bằng lỗi vóc dáng và thần kinh, chó của bác nuôi ở Hà Tĩnh nắng gió quen về Hà Nội nghe tiếng xe máy nó sợ hay sao mà lúc nào cũng thấy dúm *** lại bác ạ. Nhớ ngày xưa bác bán chó trên mạng, anh em cũng chẳng ai vào chê làm gì vì nghĩ bụng dù sao cũng tội nghiệp con chó chứ em cũng nói thật là chính vì những con Dob kém chất lượng bác bán ra thị trường đã góp phần đẩy phong trào nuôi Dob xuống vực thế đấy.

Tiện có đợt tranh luận này, mong những anh em có sở thích nuôi Doberman đoàn kết, chọn lọc con giống tốt và cương quyết loại bỏ những con giống xấu để phong trào nuôi Dob được phát triển.
Úi, sao lại gác kiếm ông ơi, Ông mà gác kiếm thì sẽ còn ai dám nói thẳng, nói thật cho anh em còn gà biết đây.

Thanh_arch

Member
Gửi ông Loch

Tôi tham gia ý kiến mong các bác tuyển chọn con giống cho tốt thôi. Chứ các ông đừng nhìn vào giá chó nhập của Dob cha mà hoảng hồn lên. 6000 ơ rô ư ? Cái giá không nói lên vấn đề gì. Nuôi chó ra rồi đẻ, không bán có lẽ để nuôi hết chắc, nuôi một bầy anh, em , bố, mẹ trong nhà rồi nó phối lung tung ra một bầy đui, què, mẻ, sứt.
Đặc biệt là thằng chủ của con Putin đúng là không hiểu biết. Nước mình đang quan hệ hữu hảo với Liên bang nga thế mà mang Thủ tướng Nước Nga đặt tên cho con chó của mình. Ngày xưa đánh Mỹ, dân ta căm thù Mỹ nên đặt tên cho chó là : Jon (Jon Sơn), Nich,... để chửi thằng tổng thống mỹ. Chơi chó ngoài có tiền nhiều ra phải có văn hóa nữa chứ ?
Chán cái ông này, thứ nhất là vấn đề về cái lông chó: Ông bạn đã nhìn nhận 1 điểm không đáng để đánh giá con chó, anh em đã phân tích rồi. Điều này ông nên xem xét lại cách đánh giá chó của ông
Thứ hai là về chủ con chó và cách đặt tên: Ngày xưa dân ta đánh Mỹ, đúng là dân ta có ý đồ khi đặt tên cho con chó là John và Nick (Jon va Nich như ông viết) là nhắm chửi rủa 2 đời tổng thống đó.

Nhưng ông phải hiểu con chó với người dân Việt ngày xưa nó khác bây giờ! Ngày xưa chó chỉ để nuôi làm thực phẩm là chính, chó không có cơm mà ăn chỉ toàn đi ăn c...t! Thời nay nó khác xa rồi, con chó là bạn của con người, đem lại nguồn lợi không nhỏ cho chủ nó (giống như mấy con nhà ông) nên người ta cưng chiều con chó lắm, biết đâu đấy cũng là cách bày tỏ tình cảm và khẳng định nguồn gốc thì sao? Ông làm sao mà hiểu nổi, vì đến cái tên ông cũng viết còn chưa đúng kia kìa.
Đôi lừo thất kính, mong ông tỉnh táo lại để chơi đoàn kết với anh em!

Loch2009

Member
Cái chuyện đặt tên thì bác Lốc chớ có nóng, mỗi người đặt tên người hay chó thì đều có cái nghĩa riêng, chứ ko phải là tục tĩu như bác nói đâu.Ví dụ: chẳng biết tên bác là gì, nhưng nhỡ tên của bác lại trùng với tên của vị " nổi tiếng " nào đó thời xưa, hoặc bên nước ngoài, thì chẳng nhẽ lại mắng bố mẹ bác là...thất kính ???? Bác chắc chưa biết chủ của nhóc putin là ai, hoặc giả dụ bác có biết đi chăng nữa thì bác cũng ko nên gọi người ta là Thằng chủ như thế chứ.Cùng là anh em trên diễn đàn mà bác....hi hi hi
Đang nói chuyện tên chó quay sang nói tên người. Thế ông hàng xóm lấy tên bố mẹ bác đặt cho những con chó bác có chịu được không?.

Loch2009

Member
Chán cái ông này, thứ nhất là vấn đề về cái lông chó: Ông bạn đã nhìn nhận 1 điểm không đáng để đánh giá con chó, anh em đã phân tích rồi. Điều này ông nên xem xét lại cách đánh giá chó của ông
Thứ hai là về chủ con chó và cách đặt tên: Ngày xưa dân ta đánh Mỹ, đúng là dân ta có ý đồ khi đặt tên cho con chó là John và Nick (Jon va Nich như ông viết) là nhắm chửi rủa 2 đời tổng thống đó.

Nhưng ông phải hiểu con chó với người dân Việt ngày xưa nó khác bây giờ! Ngày xưa chó chỉ để nuôi làm thực phẩm là chính, chó không có cơm mà ăn chỉ toàn đi ăn c...t! Thời nay nó khác xa rồi, con chó là bạn của con người, đem lại nguồn lợi không nhỏ cho chủ nó (giống như mấy con nhà ông) nên người ta cưng chiều con chó lắm, biết đâu đấy cũng là cách bày tỏ tình cảm và khẳng định nguồn gốc thì sao? Ông làm sao mà hiểu nổi, vì đến cái tên ông cũng viết còn chưa đúng kia kìa.
Đôi lừo thất kính, mong ông tỉnh táo lại để chơi đoàn kết với anh em!
Jon, Nich là phiên âm từ dân gian thôi. Nói như bác, em nói câu này khí không phải, nếu thằng hàng xóm mang tên bác ra đặt cho con chó của lão thì bác hạnh phúc và vui vẻ lắm nhỉ ?

Loch2009

Member
Từ một câu của Loch mỗ về lỗi pha màu của đàn cún Dob (đã được khẳng định ) mà các Fan của chó lao vào tranh luận cuối cùng chẳng ra chủ đề nào cả. LOCH mỗ rút lui đây?

Loch2009

Member
Cái đó em hiểu lắm chứ, nhưng bác biết không? Một số người không như bác nghĩ đâu, thế mới lên chuyện chứ. Có khi bán xong chó con là bán tọet ngay cả chó mẹ ấy chứ.
Đàn này đang rao bán bên vietdog. ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

Bác định rủ anh em chuyển gạch đá trứng thối sang bên VD ném hả ? Thôi nghỉ ngơi, chấm dứt cho thiên hạ nó thái bình đi bác ạ

GA_DONG_TAO

Active Member
Vào bôi xấu chó người khác không được lại lôi tên chó ra nói, hết biết. Nuôi mấy con chó đâu đâu vào chê chó mang từ nước ngoài về? Ông đã tặng được con dob nào chưa mà ông cứ nói là chưa thấy ai tặng? Ông tặng đi? Gớm........... Con chó ông gọi là thằng còn được nhưng chủ chó thì? Sự vô học, không có văn hoá của ông lòi ra rồi đó. Ông im đi cho topic nó lành. Chó bị tý pha lông mà ông mang cả vấn đề thần kinh vào?Không biết ông có bị pha gì ko ông lốc? Ông bán chó để tái cơ cấu đàn? Thế ông lốc nâng cao chất lượng dob VN bằng cách nào nhỉ? Cho phối với nhau àh??? Càng nói càng thấy ông vô duyên, lòi cả cái ghen ăn tức ở ra.

Ông Lốc có bao giờ đặt tên cho chó như tên putin ko nhỉ? Xem ông đặt chó nhà ông tên gì? ơ nước ngoài, đàn bà là số 1, chó là số 2... nên tên ai dó được đặt vào tên chó là sự vinh dự bởi có yêu quý mới đặt tên. Chiến tranh qua rồi ông ạh, bác dobhn có yêu mên Putin, yêu mến đất nước Nga ra đặt tên cho con chó bên Nga về. ông bỏ cái triết lý cổ xưa đó đi nhé.
Hy vọng ông đừng vào topic về dob mà nói ra sự am hiểu ngu ngốc về chó deb nữa.
To Khuyển vương: Giờ thì bác Tuấn nói ra rồi nhé, ôi vĩnh biệt, tạm biệt, ko bao giờ quay lại diễn đàn... uhhuuhhuuhuhuhuh... thương thay cho một anh hùng thời @.

Ngày 5 - 5 -2011 vừa rồi chó mẹ Max đã sinh đc 9 nhóc dober con ...

Mình xin gửi tạm 1 vài hình ảnh của Max và bầy con lúc mới dc 1 ngày tuổi ... :love struck::love struck::love struck:

minh muon dat gach................................................
tung 0983599996...luc nao dc thi ban nt jup minh nha

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Vào bôi xấu chó người khác không được lại lôi tên chó ra nói, hết biết. Nuôi mấy con chó đâu đâu vào chê chó mang từ nước ngoài về? Ông đã tặng được con dob nào chưa mà ông cứ nói là chưa thấy ai tặng? Ông tặng đi? Gớm........... Con chó ông gọi là thằng còn được nhưng chủ chó thì? Sự vô học, không có văn hoá của ông lòi ra rồi đó. Ông im đi cho topic nó lành. Chó bị tý pha lông mà ông mang cả vấn đề thần kinh vào?Không biết ông có bị pha gì ko ông lốc? Ông bán chó để tái cơ cấu đàn? Thế ông lốc nâng cao chất lượng dob VN bằng cách nào nhỉ? Cho phối với nhau àh??? Càng nói càng thấy ông vô duyên, lòi cả cái ghen ăn tức ở ra.

Ông Lốc có bao giờ đặt tên cho chó như tên putin ko nhỉ? Xem ông đặt chó nhà ông tên gì? ơ nước ngoài, đàn bà là số 1, chó là số 2... nên tên ai dó được đặt vào tên chó là sự vinh dự bởi có yêu quý mới đặt tên. Chiến tranh qua rồi ông ạh, bác dobhn có yêu mên Putin, yêu mến đất nước Nga ra đặt tên cho con chó bên Nga về. ông bỏ cái triết lý cổ xưa đó đi nhé.
Hy vọng ông đừng vào topic về dob mà nói ra sự am hiểu ngu ngốc về chó deb nữa.
To Khuyển vương: Giờ thì bác Tuấn nói ra rồi nhé, ôi vĩnh biệt, tạm biệt, ko bao giờ quay lại diễn đàn... uhhuuhhuuhuhuhuh... thương thay cho một anh hùng thời @.
:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))!! :cow::cow::cow::cow::cow::cow:

hoangtkv

Active Member
Nuôi chó không phải để kiếm tiền bác ạ, mà gọi là tái đầu tư, nâng cấp con giống. Bác cứ để xem vài bữa nữa là rao bán ngay mà. Từ trước đến nay chẳng thấy topic nào tặng Dorberman cả !
Cùng một ruộc nuôi chó bán có khác, đoán tính nhau như thần. Bác bán hơn 50 con chó ra thị trường rồi, tính rẻ trừ chi phí được 3 triệu 1 con thì bác tái cơ cấu được đến đâu rồi hay sắm tivi tủ lạnh, cơ cấu lại nội thất gia đình?

@ Hoangtkv: không nắm rõ thì đừng phát biểu về nguồn gốc chó của anh. Con đực anh mua của anh Duy, Nha trang, mẹ nó tên là Rock, bà nó là 1 con nhập khẩu từ Đức về, còn con cái màu nâu anh mua của Trí Cam Ranh (cùng cả đàn) mẹ nó tên Mytor. Em biết tại sao anh nắm rất rõ về dob ở Nha Trang không? Vì bạn anh là bsty, Giảng viên ĐH Thủy sản NT cũng mê chó và chuyên chữa bệnh cho chó tây ở đó. Hiện nay ở Nha Trang có khoảng 4 con dob nhập khẩu và một số con sinh tại VN được xếp hạng đẹp. Tạm nói vậy thôi nhé.

Nào ai biết đâu, thấy ngày xưa anh chung tay với Nguyễn Hà nhập chó ra, rồi sau Nguyễn Hà lại nhập 1 đàn nữa của bác này rồi lại bán vội, em tưởng của đàn này cả, sory.

:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))!! :cow::cow::cow::cow::cow::cow:
Nếu các bác đọc kỹ lời người ta viết trong topic chia tay và lời em comment thì bác sẽ hiểu (có khi em chuyển qua làm thầy bói): Tạm biệt= see you again=再见 và có nghĩa là: Hẹn gặp lại các bác. Thế nên không ai cấm nick Nguyễn hà quay lại cả. Như cái nick hoangtkv này em cứ chặt chém, các bác ghét em quá thì mai em lập nick Hoàng Khuyển làm bạn với Khuyển Vương thôi.

teocute

Member
To hoangthuy: Toi Tien nuoi chim day ma. Hom gap o nha anh Cong day. Hom nao ra tra chanh o NTH goi toi nhe. Mang ca dob ra choi nha. Ma dia chi quan nay o dau vay? Quan cua anh Viet Anh dung khong

hoangthuy

Member
To hoangthuy: Toi Tien nuoi chim day ma. Hom gap o nha anh Cong day. Hom nao ra tra chanh o NTH goi toi nhe. Mang ca dob ra choi nha. Ma dia chi quan nay o dau vay? Quan cua anh Viet Anh dung khong
đã nhận ra đồng đội, lưu ý viết tiếng việt không mấy mod lại ban nick :(:)(:)((, lại mất công lập nick mới :)):)):)):)):))

hoangthuy

Member
đàn nào đang giao bán bên VD,cho dẫn chứng để anh em còn xác minh. Còn chém gió thế chứ chém gió nữa thì lốc cũng không về đến Hà Nội đâu.Mà bây giờ thì em đã hiểu tại sao,bão gió lũ lụt hay đổ bộ vào MIỀN TRUNG YÊU DẤU, hóa ra là có bác lốc cuốn, có khi mai bác chuyển sang vòi rồng phun nước gạo đi:-bd:-bd:-bd=D>=D>

Tôi tham gia ý kiến mong các bác tuyển chọn con giống cho tốt thôi. Chứ các ông đừng nhìn vào giá chó nhập của Dob cha mà hoảng hồn lên. 6000 ơ rô ư ? Cái giá không nói lên vấn đề gì. Nuôi chó ra rồi đẻ, không bán có lẽ để nuôi hết chắc, nuôi một bầy anh, em , bố, mẹ trong nhà rồi nó phối lung tung ra một bầy đui, què, mẻ, sứt.
Đặc biệt là thằng chủ của con Putin đúng là không hiểu biết. Nước mình đang quan hệ hữu hảo với Liên bang nga thế mà mang Thủ tướng Nước Nga đặt tên cho con chó của mình. Ngày xưa đánh Mỹ, dân ta căm thù Mỹ nên đặt tên cho chó là : Jon (Jon Sơn), Nich,... để chửi thằng tổng thống mỹ. Chơi chó ngoài có tiền nhiều ra phải có văn hóa nữa chứ ?
Loch2009!
Diễn đàn là ảo, nhưng con người là thật, xưng hô thiếu lịch sự thế là không được nhé !
"Khen - Chê" là việc của cá nhân, nhưng đừng xúc phạm nhau.
Loch2009 phải lưu ý

cho hỏi bác còn nhóc nào nữa không để cho tôi 1 cún , tôi lại thấy iu và rất muốn nuôi 1 em dob rồi vì mình đang sở hữu 1 em bull terrier nên mình muốn tậu 1 em . có gì PM cho mình 0904902655>:D<

Chivas_Milano

Xin đóng góp vài câu với các thành viên yêu Dob - bài cm đầu tiên !
mình làm nick cũng khá lâu rồi, vào đọc và tìm hiểu trên vietpet về các giống chó cũng được 1 thời gian.. và duyên phận thế nào mình thực sự quan tâm và yêu thích Dob.
Mình chỉ muốn nói ngắn gọn như này : Chơi chó và yêu chó là 2 cái mọi người nên kết hợp với nhau... ví dụ những lời nhận xét về lỗi màu lông, đốm chân hay pha màu v..v đều là cách nhìn nhận và cách tìm hiểu về 1 chú chó chuẩn ... đấy gọi là chơi chó
Nhưng có những người dù biết rằng em cún nhà mình lỗi mười mươi, người trong nói ra, người ngoài nói vào, nói rất nhiều điều chê bai nhưng những người đó vẫn nuôi, vẫn chăm bẵm tốt và thậm chí về dáng vẻ và cân nặng còn đạt tiêu chuẩn hơn những bác kia... đấy gọi là yêu chó !
===> Tại sao chúng ta ko biết kết hợp 2 yếu tố : Chơi chó và Yêu chó ?
Mình cũng đang nuôi 1 em Dob, vì là con của Putin nên chân cũng bị lem nhem, đã rất nhiều người chê, nhưng mình vẫn chăm chút cẩn thận, đến nay em ấy được khoảng 2 tháng rưỡi và đã nặng 8,5 kg.. và theo những gì mình tìm hiểu, thì dáng vẻ và cân nặng của em ấy ở thời điểm này như vậy là ổn, và cũng rất nhiều người khen em là đẹp.. Vậy các bạn cứ xoay quanh chủ đề cãi cọ mãi làm gì ? Ko có 1 chú cún nào hoàn hảo, cũng như con người cũng vậy thôi...hehe...
Quan trọng là khi tham gia diễn đàn, tôi và bạn cùng tất cả mọi người nên tìm 1 phương pháp nói chuyện để ai cũng có thể thông cảm cho ai.
Sáng mai CN thấy bác hoàng khuyen_mo tổ chức off tại cv nhưng vì có chút chuyện nên ko chắc mình ra được, có dịp sẽ mang cún Chivas tham gia cùng gia đình mình !
Thân !<:p