• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tin buồn..Em fire chắc lên đường rồi..hix hix

CENTIMET

Member
ah..bạn củ của Cent..Anh Hùng ( Bảo) chủ trại chó Đồng Bảo đây mà...trước khi lên báo Thanh Niên ( khoảng 1 năm trước) , Anh Hùng thường đến nhà Cent trao đổi vấn đề dinh dưỡng, đặc tính của chó PQ, anh cho biết anh là người rất yêu chó PQ, nuôi chó giử vườn , anh cần nhiều con để giử vườn...Fire đã là lựa chọn của Hùng+Dũng với giá 1triệu 800 ngàn mặc dù đã được Cent hướng dẫn về quan điểm về (Mủi đỏ+ mắt vàng) nhưng anh thấy Fire có nhiều ưu điểm khác..( chứng kiến việc trèo rào của Fire anh sợ Fire sẻ bị mất vì trên anh được bao bọc bằng lưới b40) nên...... Fire vẫn tiếp tục ở lại nhà Cent đến hôm nay.
Qua nhiều lần trao đổi, anh đã mua máy xay thịt, tủ đông, cám viên, thuốc men, sửa sang chuồng traỊ....v.v... và nhiều thứ liên quan để nâng cao kỉ thuật của nuôi chó...Cent thấy anh rất hay ở chổ lúc nào cũng học hỏi người khác...giống y hệt Cent!

...Lần gần đây nhất cách đây khoảng 3 tháng anh có đến nhà mời Cent lên trại lo về kỉ thuật và kinh doanh để cùng anh phát triển cho trại mình . Anh Hùng , Cent và Đam Mê chó Đẹp vượt đường lên trại anh để tham quan lần nữa ..... có thể nói lúc ấy chó tương đối đẹp chỉ đếm trên đầu ngón tai, nên anh đang cố gắng vực dậy thương hiệu của mình...

Thôi thì chúc anh thành công trong lần này!

Thân ái!

maluvn

Xin chào, em là thành viên mới của VP
Đọc topic từ đầu đến cuối em rất xúc động, chúc mừng em Fire của bác Centimet đã tai qua nạn khỏi.

Trước đây nhà em cũng có nuôi 2 con chó (1 ta và 1 lai Becgie, cả 2 đều là cái), 1 thời gian dài 2 con sống hòa bình với nhau mặc dù cũng ko thân thiện với nhau cho lắm(nhưng chưa cắn nhau bao giờ, chỉ gầm gừ thôi vì con chó ta nhỏ hơn nên chịu nhịn bỏ đi).
Một lần em cho 2 con chó ăn, mỗi con 1 góc, em cho con chó ta ăn trước và vuốt ve nó. Con chó Lai nhìn thấy vậy thì lao vào sủa con cho ta và chực cắn nhau. Lẽ ra ko có chuyện gì nhưng em đã mắc sai lầm là đã đuổi con chó Lai ra xa và tỏ vẻ giận dữ với nó (cũng tại vì nó rất nghe lời em nên nghĩ ko sao), ko ngờ việc làm đó như thêm dầu vào lửa, con chó Lai càng tỏ ra hung tợn hơn và lao vào cắn con chó ta, với thể hình to hơn, con chó Lai suýt chút nữa đã tiến con chó ta đi về nơi xa.

Với trường hợp của Bác, ngoài chuyện tranh vị trí thủ lĩnh ra còn có thể do 2 con "ghen" nhau khi cảm thấy ông chủ thiên vị.

Rất vui dc trao đổi học hỏi kn cùng các anh chị em trong VP.

chia buồn cùng anh cent,em cũng gặp cảnh này rồi.Con PQ mẹ nhà em lúc mới đẻ xong cũng đã xơi nát hộp sọ của chú becgie mới lớn,hậu quả ai cung hiểu ...đám tang đc tổ chức ngay sáng hôm sau

CENTIMET

Member
em Fire đã bình phục trong nay mai sẻ tập luyện trở lại để có những múi cơ sắc nét hơn..

Cập nhật ảnh của Fire:

Centimet

Salemb

Member
Chà chà...Qua 11 trang viết quả là đáng nể khả năng hồi phục của chú Fire trong vòng có 20 ngày
Chúc bác thành công với ý tưởng nhân giống đồng loạt PQ ở khu vực của Fire, mong rằng thành công và như thế thì loài chó này cũng nhờ có công lao của bác mà có cơ hội phát triển mạnh
Chúc mừng bác !

Escapenter

Em thấy bác cen đã có tấm lòng yêu quý Chó, dù ít nhiều thì đó cũng là tấm lòng người chủ với đối tượng vật nuôi. Đêm bác có giấc ngủ ngon, ngày bác có thêm nhiều bạn mới thông qua tình cảm mà mình dành cho tất cả đó là tấm lòng bảo tồn. Âu kinh tế cũng là một phần quan trọng cuộc sống, nhưng đó cũng là tấm lòng của người có trách nhiệm nhân giống và bảo tồn giống thuần chủng để sau này còn có cái mà chỉ mà kể cho con cháu biết công phu của cha ông đã phải đấu đá - tranh luận v...vvv... kết quả mới có được những vật thể đẹp mà chiêm ngưỡng ...
Hic, em them được nuôi một vài chú chuẩn gien quá.

ah, thì ra có đến tận 10 trang. E fire đã khỏe, công nhận có A. Cent con nào nhìn cũng đã. chúc mừng xin chúc mừng. Mong rằng sau này sẽ có nhiều những E PQ đẹp.

meoluoi8x

Member
ui lần đầu đoc topic mình ko dám đọc nữa nhìn thấy em fire mà mìnhthương quá , mình nghĩ em fire sẽ có kết cục xấu , mình không dám đọc tiếp vì thương em nó quá , tự nhiên hôm này lại thấy có bài viết mới kích vào trang 10 thấy em fire bình phục rồi mình mừng ghê ngồi đọc 1 mạch từ đầu đến cuối

1stLady

Member
Cen đã tạm biệt box CPQ rồi nên chắc không thể trả lời các bạn.
Mình xin phép thay mặt Cen cám ơn các bạn (chưa đc ủy quyền nhưng làm liều:D). Cen là người rất am hiểu về CPQ và cún nói chung. Chỉ thiếu cái bằng cấp mình nghĩ Cen có thể là bác sĩ Thú y được đấy :D - chữa bệnh rất khoa học và có rất nhiều mẹo vặt rất hay - kiêm cả huấn luyện viên nữa:D

Th.....ân ái:D

ThangSG

Xin chia buon! xem cái hình máu me bê bết thấy con chó tội nghiệp quá....không biết nói gì hơn "cầu cho nó qua khỏi"

binhdan

Member
bác xen cho em hỏi con vện trong ảnh nặng bao nhiêu kg vây?nếu nhìn ở ảnh em doán em nó >20kg,con fire chăc cũng nặng tương tự.