• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thế này có có xứng là hottest girl của Vietpet không nhỉ?

mèo thuần chủng nhà bạn có giấy tờ gì ko? theo bạn mèo nhà ecklee là lai giống gì với giống gì thế?

doanh_doanh

Member
trước đây đã có nhiều lần mọi người tranh cãi về việc có nên cho mèo lai các giống khác nhau hay không, em vẫn nghĩ mọi chuyện tư tưởng là mọi ng thông cảm cho nhau từ đấy rồi cơ. Mình nghĩ nếu mọi người vẫn còn băn khoăn về vấn đề này thì mình cứ lập topic riêng mà tranh luận, chứ thế này thì mình thấy cứ thương bé Mỡ thế nào ấy, từ em xinh lại thành nguyên nhân tranh cãi của mọi người.

Còn nói gì thì nói, mình cũng có thiện cảm với anh W vì mình đã đến nhà, xem cách mẹ anh ấy chăm mèo, và đón 1 bé mèo ở đấy.
Có lẽ hầu hết mọi người đều không để ý kĩ nguồn gốc của các comment, ở đây chẳng ai nói đến việc quan điểm cho lai giống hay gì gì cả.

Chỉ là chủ topic nói mèo của ecklee la mèo lai và khẳng định mèo của chủ top là mèo thuần nhưng vô căn cứ, và nói bằng 1 cái giọng có vẻ khinh khỉnh.
Thật ra ecklee mua bé mèo đó lúc nó đã lớn, nguồn gốc nó thế nào eck cũng ko rõ nên chuyện mèo lai hay không thì ai dám chắc? Còn mèo chủ top có phải mèo thuần ko? ai dám chắc? mèo chủ top có chứng chỉ chứng nhận ko?

nếu như mèo chủ top và mèo ecklee đều ko có chứng chỉ thì nhìn vậy sao dám phán mèo ng ta là mèo lai? mèo của ecklee có đầy đủ các đặc điểm của mèo anh lông ngắn và mang sự phân bố lông của mèo xiêm - đó là 1 sự lai tạo để tạo ra nhánh màu himalayan. bé mèo của chủ top cũng có đặc điểm y như thế? vậy tại sao dám mạnh miệng bảo mèo ng ta là mèo lai?

Hiện ở VN, đa số mèo đc gọi là thuần hay lai chỉ do cách nhìn nhận bên ngoài, vì hầu hết chẳng mèo nhà ai có chứng chỉ cả, chỉ có 1 số ít ng có chú trung, a Cương, và 1 vài thành viên nữa nhưng rất ít. Nếu để xác định thuần hay lai chỉ dựa vào con mắt nhìn thì mình thấy mèo của ecklee có tất cả đặc điểm của mèo anh lông ngắn ( tuy nhiên chưa chắc là thuần) bởi vì nếu đem mèo Anh thuần lai với mèo ko thuần thì chắc chắn trong số con sẽ đc ít 1 nhất 1 em đẹp như mèo Thuần. Nếu ta chỉ nhìn riêng 1 em mèo đẹp đó, chắc chắn ta sẽ phán đó là mèo thuần, chứ ai biết mẹ nó là mèo lai =))

Bởi vậy, nếu chỉ nhìn trên con mèo hiện tại mà không xét đến nguôn gốc thì không thể nào biết được con mèo đó là thuần hay lai. Ngay cả mèo của chủ top, biết đâu đời cha, hay đời ông ngoại, ông nội gì là mèo lai thì sao, =)) có chứng chỉ đi rồi hãy chê bai mèo người khác.

@ tất cả các bạn: mình đã nói không muốn bàn thêm về thuần hay không thuần, lai hay không lai gì ở đây hết. Bạn nào muốn bàn tán xin mời đi chỗ khác lập topic riêng mà chém với nhau. Đây là mái nhà nhỏ của Mỡ và các em nhà mình, không phải nơi đấu đá nhau.

@baby, doanh_doanh: tôi và em ecklee từ trước giờ chưa hề quen biết nhau, diễn đàn này là nơi để mọi người giao lưu, kết bạn với nhau và các em mèo có cơ hội để được thêm nhiều tình thương. Các bạn comment như thế có khác nào đẩy tôi và em ecklee bất hòa vì lí do chẳng ra sao cả. Tôi tham gia VP cũng đã lâu, các comment của 2 bạn tôi đã đọc từ trước tới giờ, có lẽ những thành viên kì cựu của VP cũng đều biết hết. Và đây sẽ là lần cuối cùng tôi trả lời 2 bạn ở topic này.

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ với các em mèo, với gia đình và 1 nửa yêu thương :x

X

xuka3691

Guest
@chị beheoxinhxan: chị ơi, tính cách theo giống mèo là sao ạ. e lại cứ tưởng tính cách 1 phần là do tự nhiên của mèo, 1 phần là do môi trường (giống người ấy ạ), tại e thấy hồi xưa nhà e nuôi chó, con nào cũng hiền và tình cảm lắm (thậm chí còn ngố), còn chó nhà hàng xóm (cái ông chuyên nuôi chó để thịt) thì con nào cũng ác, cũng dữ lắm

@chủ top: mình nghĩ cách tốt nhất để quay về chủ đề chính là bạn post ảnh Mỡ, cho mọi người cùng ngắm, cùng khen, rồi tất cả những comment không liên quan đến Mỡ sẽ lùi dần khi số trang tăng lên thôi. nhưng mà cho mình xin tí đất để hỏi nốt chị beheo câu ở trên nha^^ (câu hỏi tăng kiến thức, không gây tranh cãi nhiều)

beheoxinhxan

Active Member
@chị beheoxinhxan: chị ơi, tính cách theo giống mèo là sao ạ. e lại cứ tưởng tính cách 1 phần là do tự nhiên của mèo, 1 phần là do môi trường (giống người ấy ạ), tại e thấy hồi xưa nhà e nuôi chó, con nào cũng hiền và tình cảm lắm (thậm chí còn ngố), còn chó nhà hàng xóm (cái ông chuyên nuôi chó để thịt) thì con nào cũng ác, cũng dữ lắm
Em có thể lên mạng tra đề tìm hiểu về từng giống mèo và từng giống chó, em sẽ thấy mỗi loại sẽ có những đặc điểm riêng về tính cách cũng như ngoại hình. Tuy nhiên không phải tất cả mọi con chó hay mèo cùng 1 giống sẽ giống hệt nhau về tính cách được - chỉ là 1 vài tính nổi bật thôi.
Chị ví dụ:
- Chó Saint Bernard:Tính cách:Bình tĩnh và cao quý. Rất vâng lời và trung thành tận tuỵ với chủ. Luôn làm hài lòng chủ nuôi. Tốt bụng và kiên nhẫn với trẻ con. Nên dù là 1 loài cực kỳ to lớn, giống chó này lại thích hợp cho nhà có trẻ con.
- Chó chihuahua: Tính cách : Can đảm, cực kỳ sống động, kiêu hãnh và mạnh dạn, chúng luôn bày tỏ tình cảm và cũng đòi hỏi sự chăm sóc của người chủ.Chihuahua là loại chó khá hung hăng, chúng có thể cắn lại khi bị trẻ con trêu chọc. Không thích hợp chơi với trẻ con dù bé tí tì ti:yawn:.
- Mèo ALN:rất dễ tính. Nó có tính cách ổn định và có thể dễ dàng sống ở các căn hộ. Nó không đòi hỏi sự chăm sóc quá chu đáo mặc dù vậy nó vẫn rất thích chơi đùa. Nó không quá nghịch ngợm và phá phách. :love struck:
- Mèo Maine Coon:tính cách dễ chịu và một trí thông minh tuyệt với. Chúng đặc biệt rất tốt bụng với trẻ nhỏ và loài chó và luôn luôn là một người bạn tốt.
Không ngoa khi chị nói là chị có 1 quá trình nuôi chó và mèo hai mươi mấy năm :D (chị đã từng nuôi rất nhiều giống chó: lai có thuần chủng có), một thời gian đủ dài để rút ra 1 kinh nghiệm là trước khi quyết định nuôi 1 em pet phải tìm hiểu cho kĩ về giống loài xem có phù hợp với hoàn cảnh, điều kiện và sở thích của mình hay không. Và tiêu chí trước tiên chị chọn nuôi đó chính là "tính cách" chứ không phải hình dáng.
Em lấy ví dụ nhà em nuôi thì con chó nào cũng hiền và ngố::D: em xem lại thử nó là giống chó gì và xuất xứ, tính cách cha mẹ nó thế nào xem sao?
Nhà chị lúc trước có nuôi 1 chú GSD, thời điểm đấy chị đi học xa nhà, một năm chỉ về nhà 1-2 lần. Nó hiền với chị 1 cách kì cục, chị có thể banh miệng nó ra đếm răng:D nó cũng chẳng phản ứng gì. Chị hay chê và nói với bố chị là ba nuôi con chó gì mà ngu và hiền thế làm sao mà trông nhà:D. Cho đến khi nhà chị có trộm:)) : từ đó nhà chị nổi tiếng là có 1 con chó dữ kinh khủng. Đấy chính là tình cách và đặc tính cơ bản của giống GSD: trung thành và khả năng bảo vệ.

@ tất cả các bạn: mình đã nói không muốn bàn thêm về thuần hay không thuần, lai hay không lai gì ở đây hết. Bạn nào muốn bàn tán xin mời đi chỗ khác lập topic riêng mà chém với nhau. Đây là mái nhà nhỏ của Mỡ và các em nhà mình, không phải nơi đấu đá nhau.

@baby, doanh_doanh: tôi và em ecklee từ trước giờ chưa hề quen biết nhau, diễn đàn này là nơi để mọi người giao lưu, kết bạn với nhau và các em mèo có cơ hội để được thêm nhiều tình thương. Các bạn comment như thế có khác nào đẩy tôi và em ecklee bất hòa vì lí do chẳng ra sao cả. Tôi tham gia VP cũng đã lâu, các comment của 2 bạn tôi đã đọc từ trước tới giờ, có lẽ những thành viên kì cựu của VP cũng đều biết hết. Và đây sẽ là lần cuối cùng tôi trả lời 2 bạn ở topic này.

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ với các em mèo, với gia đình và 1 nửa yêu thương :x
Mọi người đâu có muốn đẩy bạn và ecklee dẫn đến bất hoà khí gì đâu?Ecklee chỉ có ý tốt muốn kết thông gia với bạn thôi.Dù bạn có thích hay không thích thì cũng từ chối một câu lịch sự một chút đằng này vỗ ngay vào mặt người ta nào là mèo lai lại còn lai loạn xạ nữa chứ?:angry:Mồm thì kêu muốn kết bạn với nhau và các em mèo có cơ hội để được thêm nhiều tình thương thế mà chê bai mèo người khác như đúng rồi.Hic
Mới mua được một bé mèo đẹp đã ra vẻ ta đây.Bạn nên nhớ rằng một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân đâu.

Thế thì mình phải đi chầu chực cả trước nhà Withoutyou và nhà anh Trung AC rồi! Đang dụ dỗ anh ấy để cho một đứa lông tóc ngắn :), mà anh ấy đi nước ngoài mất tiêu rồi, nghe đâu cuối tháng này mới về :(:worried: Còn không thì phải vác chiếu đến nhà vits2be chờ cho nhóc mèo nhà anh Trung AC ở nhà bạn lớn lên để đẻ con với mèo con chưa ra đời nhà Withoutyou nữa thì mới mong tìm được mèo thuần chủng! Chắc đến vài năm nữa quá :(:)))
Mình cũng mong là thuần chủng.=))

uh, cảm ơn lời góp ý, tại tôi thẳng tính quá, ăn nói hàm hồ nên mới thế. Còn tôi có "ta đây, ta kia" gì không thì mọi người đều biết.

ecklee

Member
Thôi thôi :D mọi chuyện chấm dứt tại đây thôi :D hề hề
mai mốt em sẽ kiếm thêm 1 em mèo cái giống em Mỡ nhà W88 :)) hú hú

doanh_doanh

Member
Nói thật với bạn, mìnhcó vài lần đọc đc cm của bạn nhưng mấy lần đó mình lười nói, như gần đây nhất là 1 topic bán mèo " Anh lông dài" với gía bán la 2trieu hay sao ấy, các em rất xinh xắn đáng yêu. Chủ top nói rõ ràng mèo của chủ top là anh lông dài nhưng bạn vô cm 1 câu " giá tốt cho mèo lai" , đại loại thế, nghe rất là khó chịu, nhưng thôi, chủ top chả nói gì nên mình cũng nói làm gì.

Đây là diễn đàn chứ không phải trang cá nhân của bạn nên bạn ăn nói nên nghĩ trước nghĩ sau 1 chút. Muốn chê người khác và nâng mèo nhà mình lên thì bạn về các trang cá nhân của mình rồi hành động vậy cũng chẳng ai thèm nói. Tóm lại, có 1 câu mà bạn luôn né tránh không trả lời là mèo nhà bạn có chứng chỉ không vậy mà tự tin thế ? :))

Kún¥êu

Member
Tóm lại, có 1 câu mà bạn luôn né tránh không trả lời là mèo nhà bạn có chứng chỉ không vậy mà tự tin thế ? :))
- Có cùng 1 câu hỏi giống như bạn Doanh_doanh cho chủ topic:-"
- Hiện tại mình thấy Vp có rất nhiều mèo nhập ngoại từ các nguồn như TQ, Thái lan, Các nước Châu Âu ..v..v nhưng đa phần điều không có giấy tờ nguồn gốc mèo :(, thành ra không làm rõ được lai lịch của chúng. Nếu như Mỡ nhà W có đầy đủ giấy tờ thì Mỡ nhà em đúng là 1 tài sản quý báu của Vp rồi đó. :love struck:

hề hề, lâu lắm mình mới bò lên VP, mình không biết thế nào là mều thuần chủng và cũng ko biết giống mèo của bạn W88 là giống gì nên không biết comment ra có bị mọi người ném đá vỡ tan tành đầu ko. Lông mèo nhà bạn màu cháo lòng rất là hiếm, và cái mặt rất ngỗ ngược! Khốn khổ là mình rất khoái những ả mèo mặt ngỗ ngược, và đọc topic này mình tưởng tưởng ra mặt bạn W88 rất giống mèo Mỡ, rất thẳng tính, cầu toàn và không thích nói nhiều! Mình thích cái cá tính đấy của bạn!=))
Mình cũng rất thích bạn Éc kờ le, hiền hòa và dễ chịu, nhưng không hiểu sao mèo của bạn trông khó tính và hung hãn thế! :))
Mình hơi bị hoang tưởng nên cứ nhìn mèo trên VP lại tưởng tượng ra chủ mèo như nào! Như thông gia Hathu08 của tớ ế, lúc nhìn ảnh thằng Nim với cả thằng Tí trông đần đần hâm hâm, mình tưởng tượng ra mặt Hathu thế nào. Đến lúc gặp đúng như vậy=))
Chuẩn bị chạy thôi không bị đánh nào!:))

pynngoz

Member
hề hề, lâu lắm mình mới bò lên VP, mình không biết thế nào là mều thuần chủng và cũng ko biết giống mèo của bạn W88 là giống gì nên không biết comment ra có bị mọi người ném đá vỡ tan tành đầu ko. Lông mèo nhà bạn màu cháo lòng rất là hiếm, và cái mặt rất ngỗ ngược! Khốn khổ là mình rất khoái những ả mèo mặt ngỗ ngược, và đọc topic này mình tưởng tưởng ra mặt bạn W88 rất giống mèo Mỡ, rất thẳng tính, cầu toàn và không thích nói nhiều! Mình thích cái cá tính đấy của bạn!=))
Mình cũng rất thích bạn Éc kờ le, hiền hòa và dễ chịu, nhưng không hiểu sao mèo của bạn trông khó tính và hung hãn thế! :))
Mình hơi bị hoang tưởng nên cứ nhìn mèo trên VP lại tưởng tượng ra chủ mèo như nào! Như thông gia Hathu08 của tớ ế, lúc nhìn ảnh thằng Nim với cả thằng Tí trông đần đần hâm hâm, mình tưởng tượng ra mặt Hathu thế nào. Đến lúc gặp đúng như vậy=))
=))=))=)) cm bạn này khích bác tởm luôn ... chạy nhanh ko đá ném vỡ đầu
Theo mình mọi người nên tôn trọng e Mỡ 1 chút ... ko nên bàn chuyện thuần chủng hay ko nữa lại mất tình đoàn kết ae trong VP , người này ác cảm với người kia

Ế! mình chỉ muốn không khí nó phởn lên một tí! Bạn nào cáu thì cứ sai mèo đến cắn mình! mình sẵn sàng hứng chịu tội lỗi! hí hí!:">

pynngoz

Member
Ế! mình chỉ muốn không khí nó phởn lên một tí! Bạn nào cáu thì cứ sai mèo đến cắn mình! mình sẵn sàng hứng chịu tội lỗi! hí hí!:">
bác này vui tính gê ^^ :)) ......................

hathu08

Active Member
Tình hình chị nói về em thì đúng (dù không muốn cũng phải công nhận)
chứ nói về anh W thì sai rồi, anh ấy nhìn mặt hiền cực, thư sinh cực, phải cái tội hôm đấy em lại đi với Hà béo nhà em :)) :)) :)) :)) còn Mỡ cũng hiền lắm chị ạ, ngoan lắm ấy, cho bế và nũng người lắm.

Cả nhà ai muốn xử chị Dung thì tối Cn này đến cafe của Alex, cả người cả mèo ăn tiêu xả láng, bắt chị Dung chịu trận :)) :))

thuan81

Active Member
- Có cùng 1 câu hỏi giống như bạn Doanh_doanh cho chủ topic:-"
- Hiện tại mình thấy Vp có rất nhiều mèo nhập ngoại từ các nguồn như TQ, Thái lan, Các nước Châu Âu ..v..v nhưng đa phần điều không có giấy tờ nguồn gốc mèo :(, thành ra không làm rõ được lai lịch của chúng. Nếu như Mỡ nhà W có đầy đủ giấy tờ thì Mỡ nhà em đúng là 1 tài sản quý báu của Vp rồi đó. :love struck:
câu hỏi này là hợp lý nè!Hiện tại Vietpet rất nhiều em mèo xinh xắn!nhưng tình hình là hầu như rất ít em có được giấy tờ chứng nhận là "Thuần chủng" nên hầu hết chỉ được gọi theo giống ví dụ Mèo Ba Tư thì cũng chỉ dùng ba từ :Mèo..Ba ..Tư. Dù là mèo như nhau nhưng từ "thuần chủng "chỉ được sử dụng khi có giấy chứng nhận hợp pháp về nguồn gốc gia phả..
con cái nhà mình thì lúc nào đối với mình cũng xinh đẹp nhất..!Ngay cả đám mèo hôi ,heo rửng bẩn thỉu nhà mình ..nhưng đối với mình nó là đẹp nhất xinh nhất...Nên mình thấy chủ topic cũng có lỡ lời khi tâng bốc con mình mà phải nói với ecklee :mad:ecklee: sorry em, em Bíu nhà em lai lung tung quá, anh không thích mèo lai loạn xạ như thế. a muốn giữ sự thuần chủng cho giống mèo..//
Qua topic này mình cũng rút ra cho mình kinh nghiệm khi sử dụng từ "thuần chủng"và chỉ dám nói câu "Mèo nhà mình rất đẹp nhưng chỉ đẹp đối với mình,mèo nhà mình thuần chủng nhưng chỉ thuần chủng trong phạm vi ngôi nhà của mình mà thôi"

Mèo nhà tớ mà có giấy tờ á, hỏi 1 câu thôi là tớ khoe ngay, để mọi ng thấy lời nói của tớ là có cơ sở, chứ để mọi ng hỏi đi hỏi lại thế này mà ko trả lời thì áy náy lắm. Ấy nói 1 câu đi, có giấy tờ hay ko? ( tớ biết thừa r nhưng muốn hỏi xem chủ topic trả lời thế nào thôi , tớ vốn mang tiếng xấu tính hay ghen tị với những ng có mèo đẹp, nên qua đây hỏi thăm ấy 1 tí. Mèo nhà ấy đẹp, tớ thích, nhưng ấy chẳng hề thẳng tính như ấy nói tí nào cả )