• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thế này có có xứng là hottest girl của Vietpet không nhỉ?

doanh_doanh

Member
thực chất cũng chẳng có căn cứ đâu để nói mèo nhà mình thuần chủng trong khi không có giấy tờ :-<
thế nên nhận là mèo lai cũng đúng thôi :)) giấy trắng mực đen thì mới biết thuần chủng hay không :D Mèo lai với mèo không lai nuôi tất :x
Bất cứ nước nào trên TG đều có mèo lai và mèo thuần, kể cả Anh Pháp Mỹ hay Thái, Trung... nên có giấy mới gọi là mèo thuần. Nhỉ. :D

ecklee

Member
Bất cứ nước nào trên TG đều có mèo lai và mèo thuần, kể cả Anh Pháp Mỹ hay Thái, Trung... nên có giấy mới gọi là mèo thuần. Nhỉ. :D
hizx :( mèo nhà em chẳng con nào có giấy tờ cả :( nên nhiều lúc cũng đoán già đoán non không biết mèo nhà mình có thuần chủng không nữa :d giờ mọi người toàn nhìn mặt màu lông đoán xem có thuần chủng không ấy mà :D chẳng hiểu sao con Bỉm nhà mình lai xiêm mà mặt nó ngắn thế :(

Boo Boo

Member
Mình thấy mèo anh lông ngắn mắt đều có màu vàng cam mà dòng colourpoint này mắt lại màu xanh nhỉ? Xem ảnh trên Web thấy các bé mèo dòng này toàn mắt xanh.

doanh_doanh

Member
hizx :( mèo nhà em chẳng con nào có giấy tờ cả :( nên nhiều lúc cũng đoán già đoán non không biết mèo nhà mình có thuần chủng không nữa :d giờ mọi người toàn nhìn mặt màu lông đoán xem có thuần chủng không ấy mà :D chẳng hiểu sao con Bỉm nhà mình lai xiêm mà mặt nó ngắn thế :(
Hihi, bởi vậy, nếu không có giấy thì cứ trông đẹp thì được gọi là "thuần chủng" thôi. Mèo của em đẹp nên theo quan niệm của Việt Nam vẫn đc gọi là thuần chủng đấy chứ nhỉ. Chứ nếu theo quan niệm của nước ngoài - cần giấy tờ thì trên VP có mấy bé thuần chủng đâu.

doanh_doanh

Member
Cơ mà đã là himalayan thì lai xiêm tất cả mà, ng ta lai giống để ra himalayan đấy chứ.

Hoangmoccuong

em nhớ anh Cuong có 1 em ALN mầu như vậy mà. trong tocpic cũ của anh em nhớ có em như vậy hình như luc đó anh bắt từ nhà anh Trung AC thì phải

ecklee

Member
Cơ mà đã là himalayan thì lai xiêm tất cả mà, ng ta lai giống để ra himalayan đấy chứ.
em cũng chẳng biết có lai xiêm không nữa - em mua khi nó lớn rồi mà :)) , nhưng con của nó đẻ ra con nào cũng xinh cũng đẹp và đáng yêu là vui rồi :)) mèo không thuần chủng nhiều khi còn đẹp hơn mèo thuần chủng nữa :)) hì hì :D cũng may là mấy em mèo nhà em con nào cũng là mèo không thuần chủng đẹp :D

Link Map

Member
Mèo thuần chủng thì tuyệt rồi nhưng mèo lai cũng có cái hay riêng chứ.Mình thì thích kiểu mặt của các bé ba tư lai anh hoặc lai nga vì trông tròn tròn dễ thương mà vẫn có nét nghịch ngợm chứ mặt không gãy hẳn như ba tư thuần.Nói chung là tùy sở thích của từng người.Với bố mẹ nào con mình chẳng xinh nhất nhỉ,nói qua nói lại làm gì :)

lululubu

Active Member
:D Bạn Linkmap chỉ được cái nói đúng ý tớ. Miễn là mèo nhà mình còn lai hay không mình cũng thấy xinh đẹp tuốt :))

doanh_doanh

Member
:D Bạn Linkmap chỉ được cái nói đúng ý tớ. Miễn là mèo nhà mình còn lai hay không mình cũng thấy xinh đẹp tuốt :))
Chuyện đó là đương nhiên rồi bạn, chẳng ai chê mèo thuần hay không, chỉ có chủ top bàn về việc thuần chủng nha bạn, chẳng ai muốn đề cập đâu, chủ top chê mèo ng ta không thuần chủng rõ ràng mà. Nhưng nếu đã nói chyện kiểu như thế thì em cũng xin lỗi chủ top cho em hỏi mèo nhà chủ top có giấy không.

@ecklee: sorry em, em Bíu nhà em lai lung tung quá, anh không thích mèo lai loạn xạ như thế. a muốn giữ sự thuần chủng cho giống mèo

Link Map

Member
Nhà lululubu có em mèo 33 xinh lắm nè ;)) em í là mơ ước của mình đấy.Nhất định sẽ kiếm một em 33 như thế.đang dụ khị Khuê để nó gĩư cho một em meò "lởm" như nhà lululubu đâý.hihi

Mèo lai hay thuần đều đáng đc yêu thương chăm sóc, nhưng tùy mỗi ng, có ng thì mèo gì cũng đc, miễn sao nó là mèo, nhưn cũng có những ng thích mèo thuần chủng, nói chung là chúng ta yêu mèo vì nhiều lí do, sở thích khác nhau nhưng thế này bạn ạ, bạn căn cứ vào đâu để nói mèo nhà ng ta là lai, còn mèo nhà bạn là thuần chủng ?????
Bạn có mèo đẹp, bạn có quyền khoe, nhưng ko có nghĩa là chê mèo nhà ng khác như vậy.

lululubu

Active Member
Ối, mọi người bình tĩnh, chắc tại bạn withoutyou nói hơi cụt quá nên mọi người nghe xong hơi bức xúc, chứ mình thấy không phải bạn ấy kì thị gì mèo lai và chê nó xấu đâu. Mèo nào bạn ấy chả khen xinh, lai hay không cũng thế. Nhưng từ trước bạn ấy đã tâm sự là thích làm breeder rồi, nên muốn giữ dòng mèo thuần nó cũng bình thường mà. Mình nghĩ ý của bạn ấy chỉ là em mèo nhà ecklee đẹp, nhưng nhìn thì hơi giống mèo lai, nếu cho đi với nhau thì khó giữ dòng thuần nên không cho lai được, vậy thôi. Có điều cách nói nghe hơi xóc hông nên khiến mọi người hiểu lầm. Mình thấy thôi thì để ý câu chữ làm gì, mỗi người 1 quan niệm mà, mình còn biết nhiều anh có những em mèo đực thuần chủng rất đẹp, có chứng chỉ hẳn hoi, và họ còn không cho mèo đực nhảy với mèo (được cho là thuần chủng) cùng giống ở VN vì sợ hỏng mèo nữa cơ, nói gì mèo nhà bạn ý là mèo cái. Ở trên diễn đàn là chỗ đông người, 9 người 10 ý, bạn ý cũng đã nói là sẽ rút kinh nghiệm về cách nói chuyện rồi, có gì mọi người bỏ qua đi, mình vào đây để ngắm em mèo chứ cứ cãi qua cãi lại thế này loãng topic mà tội em mèo lắm.

Cảm ơn bạn lululubu hiểu mình, mình nói hơi cụt nên bạn babymiumiu bị misunderstand. Mình thì mèo nào cũng đẹp hết, mèo của ecklee cũng đẹp, nhưng em nó là mèo lai, cái này bản thân em eck biết. Còn mình mình chỉ muốn giữ sự thuần khiết của giống mèo. Thế cũng là không tốt sao ??? Chú Trung, 1 thành viên kỳ cựu của diễn đàn và cũng là 1 người rất tâm huyết, chú ấy cũng rất yêu mèo và đặc biệt muốn giữ sự thuần chủng của giống mèo, đấy là 1 ví dụ điển hình. Trên diễn đàn mình cũng có biết những thành viên chỉ cho phối giống những chú mèo thuộc cùng 1 giống loài với nhau.

Mình đã nuôi kha khác các giống mèo, từ mèo ta tới mèo tây, loại nào cũng có nét tinh nghịch và đáng yêu riêng, mỗi con trong từng loại mèo lại có cá tính đặc trưng, không có con nào giống con nào cả. Việc lai tạo giữa các giống mèo mình không phản đối, tuy nhiên bản thân mình chỉ thích lai tạo cùng giống với nhau. Đây là quan điểm riêng, 1 vài bạn không đồng ý cũng là bình thường nhỉ? Nhất là với những giống mèo quý. Còn bản thân mình đây, mình cũng đang nuôi vài bé mèo khác, cũng là mèo lai thôi, nhưng chúng rất đẹp và là những thành viên không thể thiếu của gia đình. Nếu tính về giá trị vật chất thì chúng chả là bao so với em Mỡ, nhưng về giá trị tinh thần thì nhà mình chẳng coi đứa nào hơn đứa nào cả.

Một lần nữa thông cảm nếu mình có động chạm tới ai đó. Tính mình thẳng tính, có gì nói đó nên bạn nào không biết thì nghĩ mình không tốt. Không sao cả, đây là diễn đàn yêu thú nuôi mà, Vật nuôi là chính :)

hathu08

Active Member
trước đây đã có nhiều lần mọi người tranh cãi về việc có nên cho mèo lai các giống khác nhau hay không, em vẫn nghĩ mọi chuyện tư tưởng là mọi ng thông cảm cho nhau từ đấy rồi cơ. Mình nghĩ nếu mọi người vẫn còn băn khoăn về vấn đề này thì mình cứ lập topic riêng mà tranh luận, chứ thế này thì mình thấy cứ thương bé Mỡ thế nào ấy, từ em xinh lại thành nguyên nhân tranh cãi của mọi người.

Còn nói gì thì nói, mình cũng có thiện cảm với anh W vì mình đã đến nhà, xem cách mẹ anh ấy chăm mèo, và đón 1 bé mèo ở đấy.

beheoxinhxan

Active Member
Mình cũng thích giữ tính thuần của từng giống mèo. Nhưng cá nhân mình thì không phải thích mèo thuần vì vẻ bề ngoài mà cái tính là giữ bản tính riêng của từng giống mèo. Mỗi loài mèo đều có những đặc điểm riêng về hình dáng cũng như tính cách. Lai tạo giữ các giống mèo khác nhau có thể làm vẻ ngoài lứa mèo F1, F2, F3... đẹp lên hoặc xấu đi ( cái xấu, đẹp này thì hoàn toàn là do cảm nhận từng người- mình thì thấy cứ mèo là xinh thôi -trừ giống mèo không lông nhé :D). Nhưng chắc chắn không giữ được cá tính riêng từng loài rồi.
Quan điểm của từng cá nhân :D :D :D ;) ;).
Tuy nhiên thích giữ tính thuần chủng không có nghĩa là chỉ yêu thích những chú mèo "thuần chủng". Mình thích mèo nhà withoutyou88, mình thích mèo nhà ecklee, thích mèo nhà xuka ,mình thích Bống nhà Ruồi, thích Lion nhà chị Gemma, thích Xù nhà ngudaymuon, thích Terry nhà hoangmoccuong,... Và thích con Bông đần chả biết có thuần chủng hay không của nhà mình. :love struck::love struck::love struck:>:D<>:D<>:D<

cám ơn các bạn đã quan tâm, có lẽ nên dừng chuyện thuần hay không thuần, lai cùng giống hay khác giống ở đây được rồi nhỉ? vì đó là quan điểm riêng của mỗi cá nhân và nên tôn trọng suy nghĩ của người đó. Đây là topic về Mỡ và các em mèo nhà mình, tranh luận thế này các em buồn lắm.

@vits2be: anh sẽ lưu ý, em đợi tầm 10 tháng nữa nhé

Gemma

Active Member
cám ơn các bạn đã quan tâm, có lẽ nên dừng chuyện thuần hay không thuần, lai cùng giống hay khác giống ở đây được rồi nhỉ? vì đó là quan điểm riêng của mỗi cá nhân và nên tôn trọng suy nghĩ của người đó. Đây là topic về Mỡ và các em mèo nhà mình, tranh luận thế này các em buồn lắm.

@vits2be: anh sẽ lưu ý, em đợi tầm 10 tháng nữa nhé
Cho mình hóng hớt tí, 10 tháng nữa là có mèo con xinh hay sao ạ? Nếu có đừng quên nhà Gemma nhé! :D:love struck::praying:

Mình cũng rất thích giữ sự thuần khiết của loài mèo, và tán đồng quan điểm của bạn Withoutyou, nhưng nhà Gemma chưa có em nào thuần chủng cả, không biết đến bao giờ mới đón được một em từ Hà Nội hay ở nước ngoài về nữa! :(:)blusshing:

vits2be

Member
Thôi Withoutyou làm vài pô ảnh ngắm nghía tý nào :D bàn cãi tranh luận nhiều rồi , haha mẹ Gemma cung chờ 10 tháng nữa nào:p . Con của Mỡ nếu mình bắt được sẽ cho lai với con con của nhà chú TrungAC thì bạn Withoutyou yên tâm rồi nhé:cool:

Gemma

Active Member
Thôi Withoutyou làm vài pô ảnh ngắm nghía tý nào :D bàn cãi tranh luận nhiều rồi , haha mẹ Gemma cung chờ 10 tháng nữa nào:p . Con của Mỡ nếu mình bắt được sẽ cho lai với con con của nhà chú TrungAC thì bạn Withoutyou yên tâm rồi nhé:cool:
Thế thì mình phải đi chầu chực cả trước nhà Withoutyou và nhà anh Trung AC rồi! Đang dụ dỗ anh ấy để cho một đứa lông tóc ngắn :), mà anh ấy đi nước ngoài mất tiêu rồi, nghe đâu cuối tháng này mới về :(:worried: Còn không thì phải vác chiếu đến nhà vits2be chờ cho nhóc mèo nhà anh Trung AC ở nhà bạn lớn lên để đẻ con với mèo con chưa ra đời nhà Withoutyou nữa thì mới mong tìm được mèo thuần chủng! Chắc đến vài năm nữa quá :(:)))