• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thế này có có xứng là hottest girl của Vietpet không nhỉ?

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Em còn muốn đón thêm 1 bé Hymalayan Ba tư nữa cơ nhưng quả thực bây giờ lấy về không có mèo thuần cùng giống để ... sẽ mất đi tính thuần chủng của giống mèo với cả bây giờ cũng hạn hẹp kinh phí lắm chị Kun ạ :( chúc cho công việc kinh doanh của chị và anh thuận lợi suôn sẻ :)
Bạn ơi, không phải cứ Hymalayan lai với Hymalayan mới gọi là mèo thuần chủng đâu. mèo Hymalayan chỉ là tên riêng gọi màu trắng ngà pha thôi. Mèo anh lông ngắn và mèo ba tư cũng có màu Hymalayan mà. bạn cứ cho lai Hymalayan ba tư với ba tư thuần chủng thì mèo vẫn là thuần chủng mà, con ra vẫn có màu Hymalayan đó.

doanh_doanh

Member
Bạn ơi, không phải cứ Hymalayan lai với Hymalayan mới gọi là mèo thuần chủng đâu. mèo Hymalayan chỉ là tên riêng gọi màu trắng ngà pha thôi. Mèo anh lông ngắn và mèo ba tư cũng có màu Hymalayan mà. bạn cứ cho lai Hymalayan ba tư với ba tư thuần chủng thì mèo vẫn là thuần chủng mà, con ra vẫn có màu Hymalayan đó.

Hi, dạo này em cũng có nghiên cứu về himalayan nên cũng biết sơ sơ, em thấy hính như ng ta gọi chung các em mèo ba tư có kiểu phân bố lông kiểu này là himalayan. Và hymalayan chỉ là kiểu phân bố màu lông, nên mèo anh Lông ngắn cũng có nhánh này, là bé Mỡ của bạn withoutyou.

Trong himalayan thi có Seal point là lông giống mèo xiêm, thân cà phê sữa nhạt, đầu mặt tai chân màu cà phê đậm.
Ngoài ra còn Flame Point, thân trắng kem, đầu mặt tai chân màu vàng.
Blue point, thân trắng kem, đầu mặt tai chân màu xám.
v.v.... và 1 số màu khác nữa
Còn về lai giống thì em nghĩ nếu cho 2 himalayan lai với nhau thì sẽ ra toàn kiểu phân bố màu himalayan, cho lai với ba tư thường cũng ra nhưng sẽ ít hơn :)

Gemma

Active Member
đây là mèo bố mẹ :d
sr chủ topic nhé :D bạn có Y!M không :D mình muốn hỏi chút xíu :d
Mình cũng sorry chủ topic trước khi tán mèo nhà khác :blusshing: Bố mẹ xứng đôi vừa lứa nhỉ, gái sắc mà trai cũng sắc! :love struck: :love struck:

pynngoz

Member
anh ý chỉ có ý muốn giữ sự thuần chủng trong giống mèo để gây dựng phong trào ở Hà Nội mình thôi mà ... có gì đâu mà mọi người phải để ý từng câu chữ như vậy @@

anh ý chỉ có ý muốn giữ sự thuần chủng trong giống mèo để gây dựng phong trào ở Hà Nội mình thôi mà ... có gì đâu mà mọi người phải để ý từng câu chữ như vậy @@
mình cũng thống nhất ý kiến của bạn, đừng nên để ý quá đến câu chữ thế...Bạn W có đưa ra quan điểm thì mới có chủ để mà bán tán, trao đổi chứ...Dù sao cũng cám ơn Doanh doanh và a.Cương...Vậy là ace lại có thêm thông tin về Hymalayan (ko bít có đúng ko :p)...
Mình thì khác, cứ đẹp là mình thích :D ko bít có tại vì mình dễ tính quá ko :p

Anh Cương xem mèo nhà em có phải màu Hymalayan ko =))
Theo em thì mèo nhà em là giống mèo mới có màu: OSama Socola :p

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Bạn nói hơi nghiêm trọng quá rồi, mình chỉ đóng góp ý kiến mang tính chất trao đổi để mọi người cùng thảo luận thôi, chứ không có ý gì khác nhé!

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Anh Cương xem mèo nhà em có phải màu Hymalayan ko =))
Theo em thì mèo nhà em là giống mèo mới có màu: OSama Socola :p
Nhìn qua ảnh không rõ lắm, nhưng theo ý kiến của mình đây là 1 bé Anh lông ngắn Hymalayan rất đẹp, chúc mừng nhà Cường nhé!

Cảm ơn Bác....Khi mới chỉ nghe beambeam nói qua về màu này. Em cứ nghĩ là nó giống mèo .... Xiêm, hoặc do cái mũi cái đuôi nó bị bẩn...xong tắm hoài cũng ko sạch....Dạo này ko thấy anh up ảnh lũ nhỏ lên, chắc là bận với nhà mới hả anh?

Beambeam

Active Member
Cảm ơn Bác....Khi mới chỉ nghe beambeam nói qua về màu này. Em cứ nghĩ là nó giống mèo .... Xiêm, hoặc do cái mũi cái đuôi nó bị bẩn...xong tắm hoài cũng ko sạch....Dạo này ko thấy anh up ảnh lũ nhỏ lên, chắc là bận với nhà mới hả anh?
Hêhê, được anh Cương xác nhận lại là vui rồi nhé, Boo dễ thương thế còn gì, mà đến tận nhà em Gafiel được xem cả mèo bố mèo mẹ ALN nữa chứ...Tôi thì vẫn đang ngồi ngắm nghía mà thèm đây nè, nhớ chăm chỉ up ảnh bé nhé :)
Mà lạ thật, đây là lần thứ hai tôi gặp bố mẹ ALN màu xanh xám và màu lilac phối với nhau ra 1 bé màu kiểu này giống Boo đấy, hồi trước trong đàn của Boom cũng có 1 bé cái màu này như Boo vậy, hihi, kiểu này cho Boom và Bjm gặp nhau biết đâu lại sản sinh ra thêm 1 em vậy nữa thì hay nhỉ :)):love struck:

doanh_doanh

Member
Minh đồng ý với bạn nếu anh ấy ko ghi mấy câu như sợ những hám lợi mà không yêu mèo nên anh ấy không post ảnh, nghe bùn cười lắm :D

Mình thì chẳng dám nói ai hám lợi cả, nhưng cái mình thấy là chủ topic muốn có mèo để gây giống, nhưng chủ top ko hám lợi nên chắc gây giống rồi sẽ đem tặng để làm giàu cho phong trào nuôi mèo ở Hà Nội :-bd=D>

@ các bạn: rất cám ơn các bạn đã tham gia đóng góp ý kiến, mình cũng mở mang ra thêm kiến thức về các giống mèo :) đúng là kiến thức của mình tìm hiểu quả rất nhỏ bé. Mình sẽ tránh dùng những từ gây hiểu nhầm như trên và mong người người thông cảm.

Chúc các bạn có những em miu thật xinh xắn. Mỡ dạo này toàn trèo lên giường mình, có biểu hiện đòi abc rùi :p:D nhưng em còn bé lắm, tầm nửa năm nữa mới tìm chồng được nhỉ ^^

@ bạn doanh_doanh: có lẽ bạn đi hơi quá đà rồi đấy. Mình quả thực không muốn tranh luận thêm

Hêhê, được anh Cương xác nhận lại là vui rồi nhé, Boo dễ thương thế còn gì, mà đến tận nhà em Gafiel được xem cả mèo bố mèo mẹ ALN nữa chứ...Tôi thì vẫn đang ngồi ngắm nghía mà thèm đây nè, nhớ chăm chỉ up ảnh bé nhé :)
Mà lạ thật, đây là lần thứ hai tôi gặp bố mẹ ALN màu xanh xám và màu lilac phối với nhau ra 1 bé màu kiểu này giống Boo đấy, hồi trước trong đàn của Boom cũng có 1 bé cái màu này như Boo vậy, hihi, kiểu này cho Boom và Bjm gặp nhau biết đâu lại sản sinh ra thêm 1 em vậy nữa thì hay nhỉ :)):love struck:
ờ....bà sẵn nong sẵn né...làm 1 vụ cả mẹ(beambeam) và cả con(Boom) sinh luôn thể cho nó máu =))

@ các bạn: rất cám ơn các bạn đã tham gia đóng góp ý kiến, mình cũng mở mang ra thêm kiến thức về các giống mèo :) đúng là kiến thức của mình tìm hiểu quả rất nhỏ bé. Mình sẽ tránh dùng những từ gây hiểu nhầm như trên và mong người người thông cảm.

Chúc các bạn có những em miu thật xinh xắn. Mỡ dạo này toàn trèo lên giường mình, có biểu hiện đòi abc rùi :p:D nhưng em còn bé lắm, tầm nửa năm nữa mới tìm chồng được nhỉ ^^
Đọc dòng này sao mà buồn cười quá chẳng hiểu giường của bạn có cái gì mà mèo của bạn đòi abc nhỉ?=))

Đọc dòng này sao mà buồn cười quá chẳng hiểu giường của bạn có cái gì mà mèo của bạn đòi abc nhỉ?=))
=))hehe, tớ type thiếu chút :)) chẳng là tớ và bố nằm trên giường là nó cứ từ dưới sàn nhà leo tót lên, cạ cạ người vào chân vào mặt, tay tớ :)) sờ vào cái đuôi thì cong tớn hết lên :)) nhưng Mỡ ơi, còn non và xanh lắm, buộc phải kìm hãm cái sự sung sướng đó lại đi =))=))

vits2be

Member
Withoutyou88 ơi mèo nhà bạn ghét lắm:)), cho tớ đặt gạch 1 bé từ bây giờ nào :love struck:

hi

@ecklee: sorry em, em Bíu nhà em lai lung tung quá, anh không thích mèo lai loạn xạ như thế. a muốn giữ sự thuần chủng cho giống mèo
theo bạn thì Bíu nhà ecklee là mèo lai, còn mèo nhà bạn là thuần chủng vì mua từ UK về ???

ecklee

Member
thực chất cũng chẳng có căn cứ đâu để nói mèo nhà mình thuần chủng trong khi không có giấy tờ :-<
thế nên nhận là mèo lai cũng đúng thôi :)) giấy trắng mực đen thì mới biết thuần chủng hay không :D Mèo lai với mèo không lai nuôi tất :x