• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Teens bị bắt vì "nướng" mèo

Status
Không mở trả lời sau này.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Một nhóm thiếu niên gồm 11 người đã bị cảnh sát Macao bắt giữ vì can tội “nướng” một con mèo.

Ảnh minh họa

Vào đêm thứ 5 vừa rồi, cảnh sát đã nhận được thông báo khi có người phát hiện thấy lửa cháy tại một công trường xây dựng địa phương. Hóa ra, "đám lửa" là do 11 teens tuổi từ 11-14 gây ra để "thui" một con mèo.

Tại đồn cảnh sát, những thiếu niên này đã thú nhận việc “nướng” mèo nhưng quả quyết rằng con mèo đã chết trước khi họ quyết định “thui” nó.

Tổng thư ký của tổ chức xã hội Critas de Macao bất bình: “Hành vi độc ác này của nhóm trẻ có thể bắt nguồn từ việc xem quá nhiều tình tiết bạo lực trên phim ảnh và internet". Ông cũng cho biết “Với trường hợp tương tự xảy ra ở nước khác chúng đã có thể phải ngồi tù”.

Tuy nhiên vì ở độ tuổi dưới 16 nên những teen này đã không bị buộc tội tại Macao. Dù vậy, họ sẽ phải trải qua một khóa giáo dưỡng.
Cảnh sát vẫn đang tiếp tục điều tra vụ việc để xem liệu con mèo còn sống không trước khi bọn trẻ quyết định thiêu nó.

[Cloudlee]
Theo Xinhua​

Dưới đây là nhận xét của 1 vài teen khi đọc bài viết trên, khi đọc xong, tôi thấy buồn và tiếc vô cùng khi có nhiều bạn trẻ hiện nay lại có "ít tình yêu" đến vậy... Bản thân tôi chưa bao giờ ăn thịt chó, còn mèo thì hiển nhiên là chưa. Xin lỗi nhưng tôi cũng hiểu vì sao tôi lại thích động vật, và tôi đặc biệt yêu mèo, tôi vẫn ăn thịt gà, heo, bò, cá... đều đặn hàng ngày vì tôi không phải người ăn chay, nhưng mỗi khi tôi ăn tôi đều cảm thấy rất biết ơn chúng vì đã trở thành thành phần thực phẩm đáng quý nuôi sống con người chúng ta. Hay có lẽ tôi là người quá ủy mị? Hay tôi không hiểu các bạn ngày nay? Nhưng trong tôi vẫn luôn mang một tình yêu thương động vật lớn vô cùng, tôi từng đọc một bài báo, họ nói: "Những người không biết yêu thương một loài động vật nào đấy thì cũng sẽ chẳng biết yêu thương đồng loại và cuộc đời của họ sẽ chẳng còn ý nghĩa nữa. Những đứa trẻ được tiếp xúc và thích chơi đùa với thú cưng thì lớn lên sẽ là con người rất tình cảm", quả thực tôi tin là như vậy, và tôi cũng quả quyết với bạn là chẳng có ai lại bị dị ứng tất cả các loài động vật đâu ạ!

Nguyên văn bởi hô hô: chỉ là nướng 1 con mèo thôi mà tết vùa qua chúng ra thịt bao nhiêu gà. 1 năm ăn bao nhiêu là thịt chó. rồi lẩu mèo. bọn nước ngoài đúng là lắm chuyện.

Nguyên văn bởi
Vit co lun: Tui còn bán cao mèo và thịt mèo nè, có sao đâu. Tự nhiên bắt người ta đi giáo huấn.

Nguyên văn bởi
Mr.R: sặc!!!.....thui 1 con mèo mà cũng bị bắt......amen....cầu chúa tha tội cho con vì con đã giết bao nhiêu loài vật roài.............

VÀ ĐÂY LÀ COMMENT CỦA MỘT BẠN NAM CÓ CHUNG TIẾNG NÓI VỚI TÔI, THẬT MAY MẮN VÌ TRÊN THẾ GIỚI NÀY CÒN NHỮNG NGƯỜI NHƯ BẠN VÀ MEMBERS TRONG VP CHÚNG TA...

Nguyên văn bởi trần minh: mình hy vọng ở nước mình cũng sẽ phạt nặng những kẻ hành hạ động vật...nếu bỏ tù thì càng tốt....đặc biệt là những tên "cẩu tặc" chuyên trộm chó....và những người "cẩu thực" chuyên ăn thịt chó...con vật rất đỗi gần gũi và thân thiết với con người như 1 người bạn...thật không thể tin nổi là người ta có thể ăn được người bạn của mình...thật ko tin nổi...

Trùi ui sao lại có những kẻ vô nhân đạo như vậy chứ, lại còn không biết nhận tội vì hành động dã man của mình.

Ở nước ngoài bạn có thể gặp sóc, mèo,... chạy lông nhông ngoài đường vì ko có ai bắt nó cả. Chứ nếu là nước mình thì bắt đem đi thui hết rồi. Tớ cũng ko hiểu vì sao nước mình nhiều ng` nuôi mèo chỉ để bắt chuột thôi chứ ko phải có tình cảm với nó. Hàng xóm nhà tớ có 1 ng` như vậy đấy, họ nuôi mèo nhưng toàn bắt nó ngủ ngoài sân ( kể cả những hôm trời mưa ) và nó sống đc đén bây giờ là nhờ tớ cho nó ăn hàng ngày...

k790i

Member
ác quá , ác quá , đã ăn thịt chó rồi lại chuyển qua ăn thit mèo . Con gì cũng ăn , rồi lại la làng lên là bệnh lây cho người . Ăn thịt thú rừng có phải là tự nhiên bổ dưỡng gì đâu kia chứ , một lô một lốc ký sinh trùng và bệnh nó truyền sang cho , mà cứ hết ăn tái tái rồi ăn nướng trui .

1stLady

Member
Sang mấy nước đạo Hồi đạo Hindu chúng nó bảo dân Tây ác wá - tòan ăn heo bò những con vật linh thiêng - hờ hờ.
Cái gì cũng có 2 mặt của nó.

Đúng đấy ạ, em cảm thấy thật tội lỗi vì mẹ em thích ăn thịt chó nhưng vẫn may là mẹ em lại cực kì yêu chó, kì lạ

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Sang mấy nước đạo Hồi đạo Hindu chúng nó bảo dân Tây ác wá - tòan ăn heo bò những con vật linh thiêng - hờ hờ.
Cái gì cũng có 2 mặt của nó.

Cám ơn nhận xét chân thành của bạn. Vâng, tất nhiên cái gì cũng có hai mặt của nó thưa bạn, nhưng tôi nghĩ nếu không cần thiết phải sử dụng mặt xấu kia thì chúng ta đâu cần phải cố gắng làm nó, như việc nếu tôi ở một nước đạo hồi, tôi ăn chay, đương nhiên tôi sẽ lên án những vụ việc liên quan đến ăn thịt động vật, nhưng nếu tôi được sinh ra một cách bình thường ở VN, được ba mẹ tôi cho ăn thịt ăn cơm từ bé, lớn lên tôi cũng chẳng ăn chay được, thì ít nhất tôi cũng đã biết yêu thương động vật và trân trọng chúng. Nếu không cần thiết phải ăn heo bò, và nếu chúng sinh ra đã như vật nuôi với mục đích chăm sóc làm cảnh chứ không phải thực phẩm phục vụ con người thì tôi chắc cũng rất nhiều bạn yêu chúng như thú cưng vậy.

Tôi đưa ra bài viết trên chỉ nhằm mục đích cho mọi người thấy ngày nay có rất nhiều hành động man rợ của con người làm tổn hại đến động vật, ngay cả khi chúng chết cũng không tha, mà ngay cả người ngoài cuộc nhìn vào cũng lại đi so sánh với việc "chúng ta cũng ăn quá nhiều thịt gà, heo, bò... chúng cũng là động vật, vậy tại sao cứ bắt người ta đi tù, đi giáo huấn này nọ", việc đó tôi nghĩ hoàn toàn khác. Có thể mỗi người nghĩ khác nhau và mỗi nước cũng có những điều khoản khác nhau, nhưng ít nhất ở nước ngoài người ta cũng có ý thức về việc xử lý những vụ việc làm ảnh hưởng đến vật nuôi, vật quý hiếm..., chúng ta cần học tập về điều này vì với bản thân tôi: Mỗi loài vật đều có sinh mạng của nó, nếu không phải phục vụ cho sức khỏe của ta thì cũng đừng nên làm tổn hại đến sinh mạng chúng vì dù là gì thì cũng đáng được yêu thương và trân trọng.

Còn bạn so sánh với nước đạo hồi, người ta phản đối ăn thịt động vật vì đấy là tập tục của nước người ta, điều đó là đương nhiên, không nên so sánh với những người không theo đạo để mà bắt bẻ họ. Tôi tin là những bạn như trong VP đều là những người rất yêu thương động vật, trên thế giới cũng rất nhiều người có tình yêu với vật nuôi, ít nhất họ là những con người có tình thương chứ không vô cảm với loài vật. Đó chẳng phải là mục đích của diễn đàn VP ta hay sao?!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Đúng đấy ạ, em cảm thấy thật tội lỗi vì mẹ em thích ăn thịt chó nhưng vẫn may là mẹ em lại cực kì yêu chó, kì lạ
Bạn thật may mắn vì có một người mẹ yêu chó cưng đến vậy đấy! Có lẽ mẹ bạn ăn thịt chó nhưng sẽ rất biết ơn chúng và đã bù lại việc đó bằng việc yêu thương chúng hết mực bạn ạ, nếu không làm được việc này thì ta cũng có thể bù đắp bằng việc khác như yêu thương bảo vệ chúng chẳng hạn, chứ không như những người mở quán thịt chó đâu, tôi đảm bảo họ chẳng yêu thương chúng gì cả. Đang dịch mắm tôm mắm tép cộng với giá cả tăng vọt, các quán thịt chó thịt mèo bị ế khách, tốt nhất là tranh thủ "tiêu diệt" dần dần chúng đi là vừa, tôi rất vui khi thấy việc này tiến triển đấy!

Diki Ped

Member
Sao trên đời lại có những người nỡ hành động dã man với động vật như thế chứ !
Hàng xóm ở ngay sát nhà mình cũng thế ,nhà cũ lại nhiều ngóc ngách nên rất nhiều chuột.Mua một con mèo về nuôi mà không cho nó ăn ,chẳng chịu cho nó một chỗ ngủ lại còn nhốt nó ở trong nhà kho nữa chứ.
Nó may mắn chui được qua kẽ hở của nhà kho nhà đó .Lúc đó trông nó gây nhom ,bước đi lững thững tội lắm.Ngày nào cũng khều nó qua nhà rồi cho ăn .Có thể tin được không ,nó còn bị đánh nữa .Mình thấy tội nó quá nên quyết định xin về nuôi luôn.Nhà đó cũng không muốn giữ nó vì bảo nó ăn vụng.Và nó tên là pipi ,đã gắn bó với mình 5 năm rồi (_ _") theo thần chết đi luôn.

simba

Member
Mình có vài dòng ý kiến như sau , nếu có gì không phải mong các bạn bỏ qua cho :

Chúng ta phải xem xét sự việc này trên nhiều khía cạnh , không phải ai ăn thịt chó thịt mèo thì đều là người tàn ác , vô cảm , không thương yêu loài vật v.v... . Nếu so sánh các nước đạo Hồi và Việt nam là so sánh khập khiễng vậy chúng ta thử so sánh Hàn Quốc và Việt Nam đi , cùng là nước Châu Á , cũng giống nhau ở chỗ là không kiêng cữ gì trong việc ăn uống , ở Hàn Quốc thì thịt chó được xem như đặc sản , người ta cũng ăn hà rầm , có ai lên án , lên iếc gì đâu ?????

Chúng ta phải xác định rõ là chó đó nuôi để làm thịt hay chó kiểng nuôi trong nhà làm bầu bạn .

Nếu chó nuôi công nghiệp để lấy thịt thì việc đó không có gì sai , vì lúc này Chó cũng như Heo , Bò , Gà v.v.... đều là nuồn thực phẩm cho con người , Ok ?

Nếu chó nuôi làm kiểng trong gia đình để bầu bạn thì lúc này việc làm thịt con chó là đáng lên án , vì lúc này con chó không đơn thuần là một con vật mà xem như là thành viên thân thiết trong gia đình , không ai lại đi ăn thịt thành viên trong gia đình mình cả ---> Cái này cật lực lên án . ( đối với tụi trộm gà bắt chó thì chịu thua , pó tay... )

Mình thấy có những bạn lên án những người ăn thịt chó/mèo và có quan điểm rằng không ăn thịt chó/mèo là yêu động vật ---> Chưa chắc , bạn không ăn thịt chó nhưng tôi ăn , và tôi với bạn chưa biết ai yêu động vật nhiều hơn , ai chăm sóc cho chúng tốt hơn .

Mình nêu ra vài dòng quan điểm , một ít suy nghĩ để chỉ mong các bạn hiểu một cách chính xác hơn vấn đề và suy nghĩ thoáng hơn , có gì không phải mong bỏ qua cho :)

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Mình có vài dòng ý kiến như sau , nếu có gì không phải mong các bạn bỏ qua cho :

Chúng ta phải xem xét sự việc này trên nhiều khía cạnh , không phải ai ăn thịt chó thịt mèo thì đều là người tàn ác , vô cảm , không thương yêu loài vật v.v... . Nếu so sánh các nước đạo Hồi và Việt nam là so sánh khập khiễng vậy chúng ta thử so sánh Hàn Quốc và Việt Nam đi , cùng là nước Châu Á , cũng giống nhau ở chỗ là không kiêng cữ gì trong việc ăn uống , ở Hàn Quốc thì thịt chó được xem như đặc sản , người ta cũng ăn hà rầm , có ai lên án , lên iếc gì đâu ?????

Chúng ta phải xác định rõ là chó đó nuôi để làm thịt hay chó kiểng nuôi trong nhà làm bầu bạn .

Nếu chó nuôi công nghiệp để lấy thịt thì việc đó không có gì sai , vì lúc này Chó cũng như Heo , Bò , Gà v.v.... đều là nuồn thực phẩm cho con người , Ok ?

Nếu chó nuôi làm kiểng trong gia đình để bầu bạn thì lúc này việc làm thịt con chó là đáng lên án , vì lúc này con chó không đơn thuần là một con vật mà xem như là thành viên thân thiết trong gia đình , không ai lại đi ăn thịt thành viên trong gia đình mình cả ---> Cái này cật lực lên án . ( đối với tụi trộm gà bắt chó thì chịu thua , pó tay... )

Mình thấy có những bạn lên án những người ăn thịt chó/mèo và có quan điểm rằng không ăn thịt chó/mèo là yêu động vật ---> Chưa chắc , bạn không ăn thịt chó nhưng tôi ăn , và tôi với bạn chưa biết ai yêu động vật nhiều hơn , ai chăm sóc cho chúng tốt hơn .

Mình nêu ra vài dòng quan điểm , một ít suy nghĩ để chỉ mong các bạn hiểu một cách chính xác hơn vấn đề và suy nghĩ thoáng hơn , có gì không phải mong bỏ qua cho :)
Cám ơn bạn Simba thân mến, tớ là tớ kết bạn rồi đó! Những lý luận bạn đưa ra rất đúng, tôi sẽ tiếp thu! Simba cũng thấy đấy, tôi cũng không có nói là ai ăn thịt chó mèo là người vô cảm đâu bạn à, ý của tôi chỉ là nếu ta không thích và thấy không cần thiết làm vậy thì thật là tốt, nhưng nếu đó là sở thích? Tôi không đụng chạm đến chuyện đó đâu, cũng như mẹ bạn Sellhamzb vậy, thích ăn thịt chó nhưng lại yêu chó, tôi khi ta thấy thật khó hiểu, nhưng đó là sở thích của mỗi người, riêng phần tôi thì tôi thích ăn chay để góp phần bảo vệ động vật lắm (nhưng sức khỏe tôi có phần không tốt từ khi sinh ra nên mẹ tôi hoàn toàn phản đối suy nghĩ này của tôi).

Chính vì chuyện này mà tôi mới nói "không có ai dị ứng với tất cả các loại động vật mà" :), câu này của tôi có nghĩa như đúng nghĩa đen của nó, chẳng ai bị dị ứng hết các loài động vật cả, vì vậy nên chắc chắn họ phải có tình yêu với "ít nhất" một vật nuôi nào đó chứ, chẳng thích 1 con vật cưng nào mà cũng chẳng dị ứng với nó thì bản thân tôi thấy đúng như bài báo tôi đưa ra, họ quá vô cảm đấy, ít nhất đấy là quan điểm của tôi, tôi chưa bao giờ chơi với một bạn nào mà họ không thích 1 con vật nào hết.

Cám ơn bạn về những lời lẽ hết sức chân thành và đúng đắn!

@Simba: tôi rất kết signature của bạn.

Tina Ng

Member
Nhận định của Neko phủ phàng nhưng hợp lý đối với Việt Nam này.
Vấn đề nhỏ là từ đây ta phân biệt ra thêm 3 chi tiết khác:
* dân ăn thịt chó 100%, thịt chó thì như thịt heo hay gà chứ ăn nhằm gì.
* dân nuôi cún làm vật bầu bạn và không ăn thịt chó 100%
* dân ăn thịt chó nhưng vẫn thương chó với mức độ 50 /100 % . Vì thịt chó là phải ăn, thương thì thương vẫn cứ ăn.
Không thể vì một vài con chó cảnh xinh đẹp và tình cảm bình thường mà bỏ đi truyền thống thịt cầy bao năm của dân tộc Việt.

Thịt chó là quốc hồn quốc túy của Việt Nam. Biện minh cho lý do ăn thịt chó chẳng khó gì.
Nhưng chỉ khi nào chủ của con cún nhìn vào đội mắt đen nâu to tròn trung thành từ con vật mình chăm sóc bao lâu thì họ mới khẳng định được là có muốn ăn thịt chó hay không.

Ăn hay không! Không phải là vấn đề. Ăn cứ nói là ăn, không ăn thì nói là không. Khỏi phải lý do làm rối lên vần đề nó đơn giản như vầy.

Tina Ng

Member
Hum, mình cũng xin phép đưa lên một số link về bạo hành thú vật.
Vì hình ảnh Rất BẠO LỰC nên ai cần thì PM, Tina sẽ cung cấp
Tiện đây, mới biết nhiều con người hình hài đẹp đẽ nhưng lại hành xử như kẻ hèn nhát trước những con vật không có sức tự vệ, cụ thể là chó con.
Theo những địa chỉ in trong các tấm hình ở link trên, có vẻ như sẽ dễ dàng tìm ra thông tin thật của những kẻ post hình ở cuộc sống thực.
Chỉ băn khoăn là dạng hình ảnh này tồn tại có nhiều ở nước ngòai không? (Tổ chức bảo vệ thú vật ở Mỹ, chi nhánh ở một số nước) APSCA có biết hay không?

Con người chúng ta thật lắm trò, không ăn thì còn thú hành hạ. Hay thật !!!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Cám ơn bạn Tina Ng, bạn thật tốt bụng và yêu thương yêu động vật! Ngày nay những hành vi ngược đãi không chỉ con người mà động vật ngày càng nhiều, tôi tin là sẽ có ngày càng nhiều tổ chức đứng ra bảo vệ họ và chúng, còn chúng ta hãy lên tiếng khi thấy những hành vi này. Những điều đó là không thể tránh khỏi, vì vậy tôi cũng không muốn xin những link mà bạn có nữa, nhìn mà bất lực không làm được thì đau lắm bạn ơi, mình rất sợ phải nhìn thấy những cảnh như vậy, mình không đủ dũng cảm. Chúng ta hãy yêu thương và bảo vệ chú vật cật lực nhé!

Cám ơn bạn về những ý kiến và đóng góp rất có ích!

tantulinh

Member
èwee

Hic người Việt Nam nổi tiếng thương người, có tình yêu thương bao la rộng lớn blah blah
Thế mà cái gì cũng ăn, ăn toàn những thứ mà người ta nghe đã thấy phát sợ (chắc một phần cũng do quá khứ đói khổ, có gì thì ăn nấy thôi :D), các bạn có biết bê chưa ăn cỏ là bê gì không ? Là bê vẫn còn bú mẹ ấy ạ, ấy thế mà cũng lên đĩa, lên lò hết :))
Ăn thịt chó không có nghĩa là không yêu chó ? Tớ yêu chó lắm, nghe thấy thịt chó tớ đã không chịu nổi rồi, đi chợ mà qua hàng thịt chó là tớ buồn nôn, mà nói thật làm quái gì có chỗ nào chuyên nuôi chó thịt ? Toàn chó nhà nuôi rồi bán lấy thịt thì có, nói thật, kinh lắm !
Những ai không ăn thịt chó thì chắc chắn là người yêu chó, yêu chó là chó nào cũng yêu chứ không phải chó của ta thì ta yêu, chó của người thì ta thịt đâu, như thế nhẫn tâm lắm, mà mình chắc là con chó thông minh mà thấy chủ về người toàn mùi thịt đồng loại của mình chắc nó quay sang cắn chủ mất !

tantulinh

Member
À đính chính thêm chút nha, các nước đạo Hồi họ không ăn thịt lợn vì họ cho là thịt lợn bẩn thỉu, không phải con lợn là thần thánh gì đâu ặc ặc

simba

Member
Bạn tantulinh thân mến ,

Người Việt nam có tình thương người ---> cái này không bàn cãi , nhưng thịt chó thì người việt nam đã ăn bao nhiêu năm nay rồi bạn ???? Mình đã nói rồi , bạn không ăn không có nghĩa là người khác không ăn , đối với bạn là "ghê , tởm " nhưng đối với người khác là đặc sản :D . Ví dụ như trái Sầu Riêng trong miền Nam vậy ( có lẽ bạn biết ) , có người thích mê trái Sầu riêng và khen nó thơm - ngon , nhưng cũng có người kêu nó thúi , nó ghê v.v... :( ==> đây là quan điểm riêng của từng người .

Bạn nói người đạo HỒi không ăn thịt heo vì nó bẩn thỉu , vậy họ không ăn thịt Bò thì sao !!!???

Bạn nuôi chó để làm kiểng thì cũng có người nuôi chó để làm thịt , ở Việt Nam hiện nay vẫn có những trại chó thịt ( Ví dụ trại chó của ông Tiến , ông Lai ở Sơn Đông - Thanh Hóa )

Bạn nghĩ xem cả thành phố HCM hoặc Hà Nội người nuôi chó kiểng được là bao nhiều ? Mỗi ngày 2 thành phố này "mần thịt " bao nhiêu con chó ( đặc biệt là ở Hà Nội - thịt chó như một nét văn hóa đặc sắc , đặc sản và phải nói là rất ngon ) .

Cái gì cũng ăn không có nghĩa là người ta đói khổ đâu bạn , bạn không ăn không có nghĩa là bạn khá giả hơn người khác , ai khá hơn ai thì phải gặp nhau mới biết :) , thịt chó 200k/Kg , thịt bò bao nhiêu ?? thịt gà bao nhiêu ????

À cái này nói thêm cho vui , cũng như cung cấp thêm tí thông tin ngoài lề cho bạn rõ một tí : dù bạn ăn thịt chó , uống máu chó ( người ta gọi là tiết canh đó mà - ặc ặc tui hông khoái món này ) v.v... thì con chó cũng không thể nhận biết đó là mùi thịt gì đâu bạn , không cần lo nó nghe mùi sẽ phản chủ .

Hy vọng bạn sẽ có cái nhìn thoáng hơn và đúng hơn :)

Gửi bạn Neko thân mến ,

Trước tiên mình xin cám ơn tình cảm tốt đẹp bạn dành cho mình , mình rất quý :) . Qua topic bạn mở ra mình cũng có thể hiểu được bạn là người rất yêu động vật ( có lẽ không chỉ yêu chó mèo mà còn nhiều loài khác nữa ) . Tiếc là bạn ở ngoài Bắc mình trong Nam , không có cơ hội gặp nhau kết bạn , thôi thì kết bạn qua diễn đàn vậy nhé :) .

Qua cách hành văn và qua một số sự việc bạn kể thì hình như bạn là Nữ thì phải ( nếu không phải thì bỏ qua nghen :D ) .

À , mình có lời khuyên cá nhân , chân thành nhé : ăn chay trường kỳ thì không tốt cho sức khỏe đó bạn ơi , lâu lâu ăn vài ngày để cơ thể lọc bỏ những chất dư thừa ( đạm , chất béo , v.v... ) thì tốt , nhưng ăn chay thường xuyên sẽ mất sức , không đủ sức làm việc , học tập đâu nghen . Chúc bạn vui :) .

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Oh thật may là Neko đúng là nữ, nhưng nếu bạn có đoán nhầm thì cũng không sao đâu, nhưng tớ cũng sẽ không bỏ qua đâu, ấy sẽ phải ra HN off với Hội mèo HN, chẹp chẹp tiếc quá...

Tớ thấy tớ vừa nhùn vừa béo mà không hiểu sao mẹ tớ cứ thấy tớ gầy ý?!!! Nên có muốn ăn chay cũng không được, ngày nào mẹ tớ cũng nhồi tớ như nhồi 2 em ... mèo nhà tớ ý:D! Rất vui được kết bạn với Simba (bắt tay choẹt choẹt)!!!

Diki Ped

Member
Neko nói chuyện rất dễ thương và có ý nghĩa đó.Qua cách nói chuyện mình cảm thấy bạn là người yêu động vật nè ,đầy nữ tính nè ,và có một chút xíu tính tinh nghịch của học sinh.Ngoại hình không có gì quan trọng .Mình rất vui nếu được kết bạn với bạn!

tantulinh

Member
vdsvfvb

Bạn tantulinh thân mến ,

Người Việt nam có tình thương người ---> cái này không bàn cãi , nhưng thịt chó thì người việt nam đã ăn bao nhiêu năm nay rồi bạn ???? Mình đã nói rồi , bạn không ăn không có nghĩa là người khác không ăn , đối với bạn là "ghê , tởm " nhưng đối với người khác là đặc sản :D . Ví dụ như trái Sầu Riêng trong miền Nam vậy ( có lẽ bạn biết ) , có người thích mê trái Sầu riêng và khen nó thơm - ngon , nhưng cũng có người kêu nó thúi , nó ghê v.v... :( ==> đây là quan điểm riêng của từng người .

Bạn nói người đạo HỒi không ăn thịt heo vì nó bẩn thỉu , vậy họ không ăn thịt Bò thì sao !!!???

Bạn nuôi chó để làm kiểng thì cũng có người nuôi chó để làm thịt , ở Việt Nam hiện nay vẫn có những trại chó thịt ( Ví dụ trại chó của ông Tiến , ông Lai ở Sơn Đông - Thanh Hóa )

Bạn nghĩ xem cả thành phố HCM hoặc Hà Nội người nuôi chó kiểng được là bao nhiều ? Mỗi ngày 2 thành phố này "mần thịt " bao nhiêu con chó ( đặc biệt là ở Hà Nội - thịt chó như một nét văn hóa đặc sắc , đặc sản và phải nói là rất ngon ) .

Cái gì cũng ăn không có nghĩa là người ta đói khổ đâu bạn , bạn không ăn không có nghĩa là bạn khá giả hơn người khác , ai khá hơn ai thì phải gặp nhau mới biết :) , thịt chó 200k/Kg , thịt bò bao nhiêu ?? thịt gà bao nhiêu ????

À cái này nói thêm cho vui , cũng như cung cấp thêm tí thông tin ngoài lề cho bạn rõ một tí : dù bạn ăn thịt chó , uống máu chó ( người ta gọi là tiết canh đó mà - ặc ặc tui hông khoái món này ) v.v... thì con chó cũng không thể nhận biết đó là mùi thịt gì đâu bạn , không cần lo nó nghe mùi sẽ phản chủ .

Hy vọng bạn sẽ có cái nhìn thoáng hơn và đúng hơn :)

Gửi bạn Neko thân mến ,

Trước tiên mình xin cám ơn tình cảm tốt đẹp bạn dành cho mình , mình rất quý :) . Qua topic bạn mở ra mình cũng có thể hiểu được bạn là người rất yêu động vật ( có lẽ không chỉ yêu chó mèo mà còn nhiều loài khác nữa ) . Tiếc là bạn ở ngoài Bắc mình trong Nam , không có cơ hội gặp nhau kết bạn , thôi thì kết bạn qua diễn đàn vậy nhé :) .

Qua cách hành văn và qua một số sự việc bạn kể thì hình như bạn là Nữ thì phải ( nếu không phải thì bỏ qua nghen :D ) .

À , mình có lời khuyên cá nhân , chân thành nhé : ăn chay trường kỳ thì không tốt cho sức khỏe đó bạn ơi , lâu lâu ăn vài ngày để cơ thể lọc bỏ những chất dư thừa ( đạm , chất béo , v.v... ) thì tốt , nhưng ăn chay thường xuyên sẽ mất sức , không đủ sức làm việc , học tập đâu nghen . Chúc bạn vui :) .
Ặc ặc, tất nhiên bạn nào ăn thì bạn đấy vẫn ăn, chính phủ đi dẹp bao lâu nay mà còn chả dẹp được nữa là :)) tôi nói ra cái quan điểm của tôi để mọi người thấy được tôi yêu chó và tôi kiên quyết không ăn thịt chó ( bạn nói đúng, vì tôi thấy tởm !) Tôi thì nghĩ là nếu đã thấy nó là đặc sản rồi ý thì bạn đừng nên coi nó là thành viên hay yêu thương nó quá làm gì, lúc nào thèm đặc sản thì cứ vật ra mà thịt thôi chắc cũng chả khó khăn gì :)

Ờ ờ đạo Hồi coi con bò là linh thiêng tôi đâu phản đối, chỉ bảo con lợn bị coi là bẩn nên họ không ăn, có đứa em bạn ở Israel về, nó bảo thế nên tôi mới biết chứ không phải nói linh tinh đâu ^^

Tiếp đến là chuyện nuôi chó thịt nhé, tôi chưa nghe chỗ đó bao h bạn ạ, chắc bạn hay ăn thịt chó lắm nên mới biết chứ những người như tôi thì chỉ biết chỗ cho chó đi chơi thôi chứ không biết chỗ đưa chó đi thịt :nailbitting:

Tôi biết là còn nhiều chó vô tội vào mồm bợm nhậu mỗi ngày, sau này tôi tin là người dân Việt Nam sẽ dần dần loại bỏ thói quen này, mà thực chất bây h cũng ít nhiều rồi, không như xưa nữa, cũng đáng mừng >:D< (Nhưng đáng sợ là vẫn còn những người như bạn ---> yêu chó nhưng vẫn ăn thịt chó, phải không nhỉ ?:(( )

Tôi nói cái thói quen ẩm thực là do dân ta ngày xưa đói khổ, có con gì thì ăn con nấy chứ ai nói bây h mà bạn đã đòi so gia tài, hic tôi còn đi học nên nghèo lắm chắc chả dám so như thế đâu, ngày xưa nhà nào chả có chó chứ làm quái gì có nhiều trâu bò mà ăn, đúng không :D Đến nghèo như lão Hạc, day dứt bán con Vàng cho bọn thịt chó chứ lão làm gì có con bò, con gà nào ;;);;) Tôi nói thế đúng không nhỉ ?

À ai bảo bạn là con chó nó không biết gì ? Thế thì nó là con chó có vấn đề rồi bạn ạ, hic nhưng đấy cũng không phải là lỗi của nó nếu nó không được khôn cho lắm, đừng thịt nó nha !:praying:
Bà tôi, mẹ tôi, kể cả tôi cũng coi con cún như con mình, xưng mẹ gọi con bạn ạ, thấy con mình bị gọi là đặc sản thì cũng hơi tức nên có gì quá lời bạn bỏ qua nha :p mà thôi chả bỏ qua cũng không vấn đề gì, đằng nào tôi cũng không thích những ai ăn thịt chó !

Chào các bạn ! :wave:

Status
Không mở trả lời sau này.