• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tặng mấy bác thích C.O nhé :)

WOLF-BROS

Member
Gửi tặng các bác mấy tấm ảnh hồi trước em sưu tầm khi tìm hiểu về bọn này nhé :)

và đây là link 1 website về bọn này viết song ngữ Anh-Nga nhé
Caucasian Ovcharka

tran van hoan

Active Member
Con này đẹp quá em nhỉ , không biết khi trưởng thành nó nặng cỡ bao nhiêu kg em nhỉ và nhập về Việt Nam không biết có đắt lắm không .

WOLF-BROS

Member
Con này đẹp quá em nhỉ , không biết khi trưởng thành nó nặng cỡ bao nhiêu kg em nhỉ và nhập về Việt Nam không biết có đắt lắm không .
năm ngoái em định nhờ người quen tìm kiếm nhập hộ bên Nga về nhưng do vẫn lăn tăn vì lông bọn này dài quá sợ không chịu nổi khí hậu vừa nóng vừa ẩm ở HN nên chưa manh động he he, vả lại phải nhờ người bên ý kiếm cái loại working line thì nuôi nó mới nhanh nhẹn khỏe mạnh chứ mấy con nó ép giống to như con bò thì dễ tiềm ẩn bệnh tật về xương khớp phèo phổi lắm.
bọn này thì tầm 50kg trở lên anh ơi, không có giới hạn to nhất là bao nhiêu đâu hi hi
anh đang nuôi Mal mà quay sang nuôi thêm bọn này thì mệt lắm :D

hhkids

Member
C.O cái có cân nặng minimum là 45kg, C.O đực có cân nặng minimum là 65kg. Còn Maximum thì là unlimited. Em có tìm hiểu qua các site của Nga thì C.O có khả năng chịu đựng được khí hậu khắc nghiệt, khả năng bảo vệ và lòng trung thành là bản năng ko cần huấn luyện...
Các bác có thể tìm hiểu thêm trên trang russiandog.net

Các giống chó to luôn tiềm ẩn nguy cơ xương khớp mà, không phải tại "bị ép giống" đâu.

Đơn giản là cùng trong 1 không gian độ 100m2 thì 1 con chó ta thì vẫn có thể chạy nhảy vô tư còn 1 em to như CO thì sẽ thấy quá chật chội ==> nằm lỳ 1 chỗ ==> béo phì, viêm khớp, yếu tim, yếu phổi...

Nhìn chung ai chưa nuôi chó bao giờ thì không nên bắt đầu bằng chó to, càng không nên bắt đầu với CO. Nuôi CO ngoài việc nhà phải "có điều kiện" cho em nó ăn đủ + bổ dưỡng (bắt em nó chén toàn cơm thì tất nhiên là em nó béo phì + xương yếu) thì còn phải có thời gian để dạy + cho em nó tập luyện, vận động

WOLF-BROS

Member
Các giống chó to luôn tiềm ẩn nguy cơ xương khớp mà, không phải tại "bị ép giống" đâu.

Đơn giản là cùng trong 1 không gian độ 100m2 thì 1 con chó ta thì vẫn có thể chạy nhảy vô tư còn 1 em to như CO thì sẽ thấy quá chật chội ==> nằm lỳ 1 chỗ ==> béo phì, viêm khớp, yếu tim, yếu phổi...

Nhìn chung ai chưa nuôi chó bao giờ thì không nên bắt đầu bằng chó to, càng không nên bắt đầu với CO. Nuôi CO ngoài việc nhà phải "có điều kiện" cho em nó ăn đủ + bổ dưỡng (bắt em nó chén toàn cơm thì tất nhiên là em nó béo phì + xương yếu) thì còn phải có thời gian để dạy + cho em nó tập luyện, vận động
điều bạn nói không sai nhưng ý của mình ở đây là những cá thể chó được nuôi đẻ theo chọn lọc tự nhiên từ trước tới giờ sẽ ít rủi ro hơn những cá thể chó bị đưa vào nuôi ép giống để ra những sản phẩm có khung xương to, đầu thủ nhằm bắt mắt người mua thôi.
chứ không tại sao bây giờ hơi 1 tí người ta khoe CPQ là cứ phải kèm theo cái chú thích là " chó của em bắt ở đảo về" :))
mình vẫn thích kiếm 1 em C.O có ông bà, bố mẹ được tung tăng chạy tự do trên cánh đồng hơn là những em có ông bà, bố mẹ nuôi nhốt trong trại bạn à :) cái này chỉ đơn giản là sở thích " khác người" trong mỗi chúng ta thôi he he

Mupet

Member
hà nội nuôi e này tốt các bạn ơi,ở huế nóng ẩm hơn nhiều mà canon nhà mình vẫn ăn ngủ chơi đùa tung tăng:p

C.o thích nghi tốt lắm,quan trọng là mua e ấy phải khỏe mạnh và tin cậy

Zudas

Member
bạn chủ topic mà thích dòng lao động khỏe mạnh thì chọn dòng lông ngắn, hay được nuôi ở trung Á ấy, dòng này lông sát nên không ngại thời tiết, khỏe mạnh thì vô đối, chuyên được dùng làm chó chọi

WOLF-BROS

Member
bạn chủ topic mà thích dòng lao động khỏe mạnh thì chọn dòng lông ngắn, hay được nuôi ở trung Á ấy, dòng này lông sát nên không ngại thời tiết, khỏe mạnh thì vô đối, chuyên được dùng làm chó chọi
chắc bác đang nhắc đến dòng kangal của mấy anh Gà Tây phỏng? :)

WOLF-BROS

Member
hà nội nuôi e này tốt các bạn ơi,ở huế nóng ẩm hơn nhiều mà canon nhà mình vẫn ăn ngủ chơi đùa tung tăng:p

C.o thích nghi tốt lắm,quan trọng là mua e ấy phải khỏe mạnh và tin cậy
ậy, thía là bác chưa được nhìn thấy em samoyed bị cạo trụi lông vì thường xuyên bị viêm da do không thích nghi nổi với điều kiện nóng ẩm ở HN nhể, trông thương lắm :(
bác cứ đợi con cannon lớn hẳn, lông dài hẳn rồi mới biết được hi hi

Zudas

Member
chắc bác đang nhắc đến dòng kangal của mấy anh Gà Tây phỏng? :)
không bạn ơi, CO có nhiều loại và nhiều dòng lắm mà, có nhiều con lông ngắn sát luôn, còn 1 loại nữa cũng giống CO lông ngắn được gọi là Alabai, Kangal thì khác hẳn rồi :)

Zudas

Member
mình post vài ảnh CO lông ngắn nhé

lông ngắn vừa

Lông sát. Bọn này nhiều khi được gọi là Alabai, thường được cắt tai và cả đuôi, rất hay được mang đi chọi, sức khỏe vô đối, giết sói như ngóe

ảnh chụp con này lúc 8 tháng tuổi

con này 2,5 tháng

mình post đại mấy cái đại diện thôi, chứ ảnh thì nhiều lắm :D

Mupet

Member
bọn này đâu phải c.o đâu,mình chưa nghe C.O bị cắt đuôi bao h,kể cả có đem đi chọi.

Zudas

Member
bọn này đâu phải c.o đâu,mình chưa nghe C.O bị cắt đuôi bao h,kể cả có đem đi chọi.
chắc chắn là CO đấy bạn, toàn ảnh mình lấy trong các Club CO ở châu Âu, bạn thử tìm hiểu về CO lông ngắn xem nhất là ở vùng trung Á :)

WOLF-BROS

Member
lúc tối không hiểu sao em đang oánh chữ thì máy bị đơ he he
nếu bác Zudas đọc link website song ngữ mà em đã gửi ở trang đầu thì sẽ thấy người ta nói là C.O chia ra 2 loại lông dài và lông ngắn thôi nhé.
C.O cũng GSD, trong bản tiêu chuẩn sẽ không chia ra quá nhiều trường hợp nhỏ lẻ, chỉ có dài và ngắn, trên thực tế, có cá thể lông dài hẳn, có cá thể lông dài trung bình, có cá thể lông hơi dài 1 chút mà chúng ta hay gọi lông xốp, cuối cùng là lông ngắn hẳn :)
bọn lông ngắn này, nếu các bác để ý săm soi thì em chưa thấy có con nào có màu xám tro kết hợp mặt đen trông rất ngầu như bọn lông dài cả :D trông bọn lông ngắn cũng ngờ nghệch hơn bọn lông dài he he

Zudas

Member
lúc tối không hiểu sao em đang oánh chữ thì máy bị đơ he he
nếu bác Zudas đọc link website song ngữ mà em đã gửi ở trang đầu thì sẽ thấy người ta nói là C.O chia ra 2 loại lông dài và lông ngắn thôi nhé.
C.O cũng GSD, trong bản tiêu chuẩn sẽ không chia ra quá nhiều trường hợp nhỏ lẻ, chỉ có dài và ngắn, trên thực tế, có cá thể lông dài hẳn, có cá thể lông dài trung bình, có cá thể lông hơi dài 1 chút mà chúng ta hay gọi lông xốp, cuối cùng là lông ngắn hẳn :)
bọn lông ngắn này, nếu các bác để ý săm soi thì em chưa thấy có con nào có màu xám tro kết hợp mặt đen trông rất ngầu như bọn lông dài cả :D trông bọn lông ngắn cũng ngờ nghệch hơn bọn lông dài he he
thì đúng là về lý thuyết ( tiêu chuẩn chính thống)CO có 2 loại lông ngắn và dài, giống tương tự như ngao tạng, nhưng thực tế do cách nhân giống, rồi do đặc thù chó của từng vùng nên có sự phân chia khá rõ đấy, bạn tìm giống này nuôi ở Trung Á thì tuyền là con lông ngắn cả, và dân ở đấy rất khoái cắt cả tai lẫn đuôi con chó để nó không bị vướng víu, gọn gẽ trong lao đông (chăn và bảo vệ gia súc, đánh sói), làm chó chọi

WOLF-BROS

Member
thì đúng là về lý thuyết ( tiêu chuẩn chính thống)CO có 2 loại lông ngắn và dài, giống tương tự như ngao tạng, nhưng thực tế do cách nhân giống, rồi do đặc thù chó của từng vùng nên có sự phân chia khá rõ đấy, bạn tìm giống này nuôi ở Trung Á thì tuyền là con lông ngắn cả, và dân ở đấy rất khoái cắt cả tai lẫn đuôi con chó để nó không bị vướng víu, gọn gẽ trong lao đông (chăn và bảo vệ gia súc, đánh sói), làm chó chọi
ka ka kiểu này lại phải làm mấy em C.O made in VN để cho thích hợp với điều kiện ở VN rồi :">

Mupet

Member
chưa thấy ở đâu có C.O giống cái cả bạn ơi,anh em sao nhập toàn boy thế này:((