• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tập Huấn Bồ Câu Đua

Chấn PG

Member
không biết mấy con chim là là loại nào nhưng viết chi chít tiếng Nhật thì có lẽ là bồ câu của bên Nhật chăng :)):smug: nên bắt thử để nuôi lắm bạn àh:)) topic này để dành cho tập huấn chim đua. Ai có chim & thả chim ở đâu có thể post tại đây :blusshing:.
>:D<>:D<>:D<=D>=D>=D>:dancing::dancing::dancing:

Chấn PG

Member
anh BF làm thêm topic Bồ câu - Sức khoẻ và dinh dưỡng nữa được đó anh :D =P~ ai có thắc mắc vấn đề về sức khoẻ ,bệnh tật hay dinh dưỡng của chim có thể vào topic đó tham khảo :D ;) :Love Struck:

Đợt này về tớ sẽ tìm hiểu môn nghệ thuật này, hy vọng một ngày gần được tham gia với các bạn.

Nhân đây cho tớ hỏi các bạn: Thỉnh thoảng chỗ tớ làm việc giữa biển khơi (cách đất liền 150km) có mấy con bồ câu lạc vào, con nào cũng đeo số, có lần có một con chân đeo hai dãy số bằng nhựa, trên mỗi lông cánh viết chi chít tiếng Nhật. Xin hỏi đây là loại hình hoạt động gì: chim bồ câu đưa thư? chim thả thử nghiệm tìm đường về? hay chim do thám thời tiết khí hậu? .....Các bạn chơi môn này có thể giải thích giùm????

Thanks.
đó là bồ câu đua của các nước thi với nhau đó anh.thì ra không chì biển Hải Phòng chỗ anh Hoanghung bẫy được chim câu đua nước ngoài mà ngay tại biển Vũng Tàu cũng có,anh có thể tham khảo thêm bài "bồ câu tù binh" của anh hoanghung ở Hải Phòng sẽ rõ hơn,anh mà bắt được bọn đó là ngon lắm đó.có điều chỉ nhốt được để lấy giống lại thôi chứ thả ra là nó về Nhật luôn đó ^^

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chiến Binh lỡ đường,

Đợt này về tớ sẽ tìm hiểu môn nghệ thuật này, hy vọng một ngày gần được tham gia với các bạn.

Nhân đây cho tớ hỏi các bạn: Thỉnh thoảng chỗ tớ làm việc giữa biển khơi (cách đất liền 150km) có mấy con bồ câu lạc vào, con nào cũng đeo số, có lần có một con chân đeo hai dãy số bằng nhựa, trên mỗi lông cánh viết chi chít tiếng Nhật. Xin hỏi đây là loại hình hoạt động gì: chim bồ câu đưa thư? chim thả thử nghiệm tìm đường về? hay chim do thám thời tiết khí hậu? .....Các bạn chơi môn này có thể giải thích giùm????

Thanks.
Trời ơi, bạn làm mình hồi hộp quá! Mình cũng từng nghĩ Tp Cảng Vũng Tàu cũng sẽ có những chiến binh theo tàu viễn dương cập cảng. Hôm nay nghe bạn nói mình càng hi vọng nhiều hơn.

Theo mình nghĩ đó là những chiến binh đua lạc đường, mõi cánh ghé qua chổ bạn! Tốt nhất nếu bạn bắt được thì chụp hình cho mọi người xem khoen chân nhé, lúc đó sẽ dễ xác định chúng bay vì mục đích gì! Bạn làm ở đâu vậy? Giàn khoan? Hải đảo?...

Bạn sướng thiệt nha! Nếu mà sở hữu được những chiến binh đó thì đúng là không gì sướng bằng :-bd!
Lấy chúng về làm giống thì tuyệt biết bao! Hi vọng sẽ ra những chiến binh thuần chủng thật thụ :-bd.

Cám ơn thông tin của tribm.ts.

Đợt này chỉ có 3 căn cứ gửi chim: bigflowerhorn –picpoc, chimundo, kyoshari.

Còn mario vo và vinhnguyentom dưỡng quân chuẩn bị cho chuyến Đàlạt :).

Hai chiến binh thái của kyoshari

Hai chiến binh Bi đỏ của kyoshari.

Những chiến binh của kyoshari chỉ mới thả 1 lần ở Cầu Thủ Thiêm (Airline: 9km). kyoshari đòi gửi Vũng Tàu.
Các bạn nghĩ có cơ hội về không nếu thả ở Vũng Tàu (Airline: 65km)? Nhất là 02 em Bi đỏ :thingking:?
Khoa ơi mạo hiểm quá à!nhưng mà người ta thường nói "liều ăn nhiều" đi chuyến này mà về đủ cả thì có thể đốt cháy được 1 khoảng giai đoạn ở những km thấp hơn,cặp Thái thì mình không lo bằng cặp Bi vì trước đây trong nhóm mình chưa từng ai cho Bi đi xa như thế,chỉ sợ mất cặp chim tốt.Bố mẹ của nó bên chỗ anh Hội đã từng đi xa nhưng nó thì cần luyện tập nhiều để đạt được level đó,nhiều khi nóng vội quá thì mất đi cặp chim tốt...JK tôn trọng quyết đinh táo bạo của Khoa,nhưng nếu JK là huấn luyện viên của chúng thì sẽ alô anh BF lấy về ngay,chờ cơ hội khác,nếu muốn tập huấn gần hơn Khoa có thể gởi JK thả ở Bình Dương(GPS 30km).JK đang ở Thủ Đức cuối tuần sẽ về nhà,nếu tiện Khoa đem qua đây JK thả dùm cho nha chứ đừng để vì 1 phút nóng vội mà mất cặp chim quí JK thấy tiếc lắm á nhất là khi mình còn là sinh viên chưa kiếm ra tiền để chơi lại cặp khác.Thân

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Topic Sức khỏe -dinh dưỡng

anh BF làm thêm topic Bồ câu - Sức khoẻ và dinh dưỡng nữa được đó anh :D =P~ ai có thắc mắc vấn đề về sức khoẻ ,bệnh tật hay dinh dưỡng của chim có thể vào topic đó tham khảo :D ;) :Love Struck:
Ok, sẽ có topic đó em ạ! Mình sẽ làm từng bước một, sao cho mọi người đều dễ đọc, dễ tra cứu tham khảo Chấn PG nhé!

Trời ơi, bạn làm mình hồi hộp quá! Mình cũng từng nghĩ Tp Cảng Vũng Tàu cũng sẽ có những chiến binh theo tàu viễn dương cập cảng. Hôm nay nghe bạn nói mình càng hi vọng nhiều hơn.

Theo mình nghĩ đó là những chiến binh đua lạc đường, mõi cánh ghé qua chổ bạn! Tốt nhất nếu bạn bắt được thì chụp hình cho mọi người xem khoen chân nhé, lúc đó sẽ dễ xác định chúng bay vì mục đích gì! Bạn làm ở đâu vậy? Giàn khoan? Hải đảo?...

Bạn sướng thiệt nha! Nếu mà sở hữu được những chiến binh đó thì đúng là không gì sướng bằng :-bd!
Lấy chúng về làm giống thì tuyệt biết bao! Hi vọng sẽ ra những chiến binh thuần chủng thật thụ :-bd.

Cám ơn thông tin của tribm.ts.
hehe em biết anh BF nghe xong tin này sẽ khoái lắm mà,em cũng hy vọng new member ở ngoài Vũng Tàu sẽ gia nhập với nhóm đua chúng ta để trao đổi thêm kinh nghiệm.Em cũng đang hồi họp xem anh ấy show hàng những chú bồ câu ghé thăm tàu xem có giống hình của anh Hoàng Hùng không,tiện thể anh BF có biết cách bẫy nào hay chỉ anh ấy bẫy vài em làm giống cho hội mình nhé.Nôn nóng được chào đón thành viên mới.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bi đỏ ơi bi đỏ

Khoa ơi mạo hiểm quá à!nhưng mà người ta thường nói "liều ăn nhiều" đi chuyến này mà về đủ cả thì có thể đốt cháy được 1 khoảng giai đoạn ở những km thấp hơn,cặp Thái thì mình không lo bằng cặp Bi vì trước đây trong nhóm mình chưa từng ai cho Bi đi xa như thế,chỉ sợ mất cặp chim tốt.Bố mẹ của nó bên chỗ anh Hội đã từng đi xa nhưng nó thì cần luyện tập nhiều để đạt được level đó,nhiều khi nóng vội quá thì mất đi cặp chim tốt...JK tôn trọng quyết đinh táo bạo của Khoa,nhưng nếu JK là huấn luyện viên của chúng thì sẽ alô anh BF lấy về ngay,chờ cơ hội khác,nếu muốn tập huấn gần hơn Khoa có thể gởi JK thả ở Bình Dương(GPS 30km).JK đang ở Thủ Đức cuối tuần sẽ về nhà,nếu tiện Khoa đem qua đây JK thả dùm cho nha chứ đừng để vì 1 phút nóng vội mà mất cặp chim quí JK thấy tiếc lắm á nhất là khi mình còn là sinh viên chưa kiếm ra tiền để chơi lại cặp khác.Thân
:)) :)) :)), cuối cùng cũng có một bạn phản đối quyết định của kyoshari giống anh! Cái chú này chơi liều quá! 2 bé Thái còn chưa chắc qua được cửa này còn 2 em Bi đỏ thì chắc chắn mất 100% :D!

Do đó anh quyết định luôn: không chấp nhận thả dùm kyoshari ở Vũng Tàu, không chơi kiểu Liều mạng như thế (trừ khi kyoshari không muốn nuôi nữa :D) mà sẽ thả chúng tối đa là ở Cầu Đồng Nai hay Ngã 3 Vũng tàu thôi! Thả chung với 2 bé Thái của chimundo luôn.

Anh không tin Bi đỏ có thể làm nên kỳ tích :shame on you: !

tribm.ts

Member
A, hóa ra là như vậy, cám ơn các bạn nhá, hiện tại k có con nào , thỉnh thoảng bọn mình vẫn bắt được, hầu hết chúng bay về đậu vài giờ đồng hồ rồi bay đi (khi một con khi hai con), có khi nó lòng vòng cả ngày, ai nhìn thấy cũng thương k biết chim nhà ai lạc ra tận đây chắc chết. Có vài lần anh em bắt được cũng k giám thả vì sợ chết trên biển, nhốt vài hôm ngắm nghía cho vui, cho ăn mà bọn này ăn rất ít rồi đưa về sân bay VT thả, chả biết làm gì. Lần trước anh em đưa lên cho tớ một con hai chân đều đeo số, xòe các lông cánh toàn tiếng Nhật chẳng ai hiểu mô tê gì , tớ cũng chịu, . (Có ông còn bảo đây là dạng chim cúng lễ gì đấy của người Nhật tốt nhất là đừng đụng vào nó, tớ nhìn thấy số thì tớ đoán là chim của phòng thí nghiệm nào đấy theo tàu bay lạc ra đây, cũng k dám thả vì sợ nó bay đi không tìm được tàu chết mất ) được mấy hôm có máy bay đưa về vt rồi...thả. Hình dáng bọn này tớ thấy có vẻ thon người hơn so với bồ câu thịt ở nhà, nhìn qua thì k có gì khác.
Biết thế này lần sau chúng nó lạc về đây tớ sẽ "quan tâm". Vốn dĩ từ xưa tới nay tớ chỉ chơi chim hót, món này chưa rành, có gì các bạn chỉ giáo ! Mấy ông bạn tớ ở các tàu dầu khác cũng bảo hay có lắm nhất là vào mùa mưa bão này.

Chấn PG

Member
A, hóa ra là như vậy, cám ơn các bạn nhá, hiện tại k có con nào , thỉnh thoảng bọn mình vẫn bắt được, hầu hết chúng bay về đậu vài giờ đồng hồ rồi bay đi (khi một con khi hai con), có khi nó lòng vòng cả ngày, ai nhìn thấy cũng thương k biết chim nhà ai lạc ra tận đây chắc chết. Có vài lần anh em bắt được cũng k giám thả vì sợ chết trên biển, nhốt vài hôm ngắm nghía cho vui, cho ăn mà bọn này ăn rất ít rồi đưa về sân bay VT thả, chả biết làm gì. Lần trước anh em đưa lên cho tớ một con hai chân đều đeo số, xòe các lông cánh toàn tiếng Nhật chẳng ai hiểu mô tê gì , tớ cũng chịu, . (Có ông còn bảo đây là dạng chim cúng lễ gì đấy của người Nhật tốt nhất là đừng đụng vào nó, tớ nhìn thấy số thì tớ đoán là chim của phòng thí nghiệm nào đấy theo tàu bay lạc ra đây, cũng k dám thả vì sợ nó bay đi không tìm được tàu chết mất ) được mấy hôm có máy bay đưa về vt rồi...thả. Hình dáng bọn này tớ thấy có vẻ thon người hơn so với bồ câu thịt ở nhà, nhìn qua thì k có gì khác.
Biết thế này lần sau chúng nó lạc về đây tớ sẽ "quan tâm". Vốn dĩ từ xưa tới nay tớ chỉ chơi chim hót, món này chưa rành, có gì các bạn chỉ giáo ! Mấy ông bạn tớ ở các tàu dầu khác cũng bảo hay có lắm nhất là vào mùa mưa bão này.
cảm ơn bạn nhiều :D lần sau nếu có chim lạc vào thì bạn "quan tâm" nó dữ hơn nữa >:D<(đừng giết chúng cho vào lò vi ba là được:()khi bắt được chim bạn có thể chụp hình và post lên để anh em thưởng thức được không hoặc bạn bắt chúng về nuôi cũng tốt lắm :blusshing:tuỳ loài và có thể thả xa hoặc làm kiểng:D?:love struck:.

bocau

Member
2 cặp bồ câu của kyosari đẹp nhỉ, các bạn cứ cho 2 cặp nó đi thả ở vũng tàu thử, cặp cha mẹ của nó đạt được 1g40 từ vũng tàu về sài gòn đó. ủng hộ kyosari tặng e 1 cặp thái kỳ lân bổn của anh cho e.

tribm.ts

Member
.....tiện thể anh BF có biết cách bẫy nào hay chỉ anh ấy bẫy vài em làm giống cho hội mình nhé.Nôn nóng được chào đón thành viên mới.
Được vậy thì tốt quá, Anh BF có thể chỉ cho tớ cách bẫy loại này được k ? dùng mồi gì ? bẫy gì ? Rập, Lụp, giò gà?..v..v.. chỉ cần nói qua là tớ hiểu. Rất có thể nay mai là có vì theo mình đọc hôm qua thì tháng 9 tháng 10 là thời gian có nhiều cuộc đua chim ở các nước lân cận .

Thanks.
(p/s:bắt được tớ gửi cho bạn liền)

xitrum_Y

Member
giờ thì mình đã hiểu sao mấy bài trả lời của minh không up được :( chán quá :raised eyebrow: mà mấy bác offline ở đâu vậy cho em xin địa chỉ cái có gì mính qua giao lưu chung cho vui :D ( mình ở quận tân phú gần công viên đầm sen ) thân:blusshing:

Được vậy thì tốt quá, Anh BF có thể chỉ cho tớ cách bẫy loại này được k ? dùng mồi gì ? bẫy gì ? Rập, Lụp, giò gà?..v..v.. chỉ cần nói qua là tớ hiểu. Rất có thể nay mai là có vì theo mình đọc hôm qua thì tháng 9 tháng 10 là thời gian có nhiều cuộc đua chim ở các nước lân cận .

Thanks.
(p/s:bắt được tớ gửi cho bạn liền)
em không biết anh BF sẽ chỉ anh cách bẫy nào hiệu quả hơn không,theo em thì kiểu bẫy cửa tự động như anh em vẫn đang nuôi là rất có hiệu quả,ở nước ngoài em đã thấy người ta bẫy những con bồ câu homer trong thành phố theo kiểu này(nhưng của họ dùng 2 miếng kim loại xoay trục thẳng đứng anh BF cũng đã từng nhắc tới kiểu bẫy này trong 1 buổi offline),anh có thể tham khao kiểu cửa tự động của anh BF trong topic yêu chim bồ câu đưa thư page 8 hay 9 zì đó!Chúc anh thành công.:love struck:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Kết quả chuyến tập huấn Vũng Tàu,

Vũng Tàu, KS Sơn Thịnh, 23h25 ngày 08 tháng 10 năm 2008​
Thông báo kết quả chuyến tập huấn:

- Địa điểm được đổi là thả ở Ngã 3 Vũng Tàu thôi vì: thời gian bị thay đổi, trễ quá đến ngã 3 Vũng tàu là 11h00 rồi. (Đến Vũng Tàu lúc 14h30 vì đi ghé lòng vòng). Thứ 2 bầu trời lúc đó ở hướng Vũng Tàu đen kịt, Thứ 3 ngày thứ 7 này thả chim ở Đàlạt nên quyết định thả chung tất cảNgã 3 Vũng Tàu (airline 30km).

- Tổng cộng 12 chiến binh (Big -pic: 07, Kyoshari: 04, Chimundo: 01)

- Kết quả: về 10 chiến binh còn 02 chiến binh của ai chưa về, có lẽ các bạn biết rồi đó :D : 02 Bi đỏ của Kyoshari. (Chim kiểng vẫn mãi mãi là chim kiểng :D).

Hi vọng ngày mai vậy :praying:!

tullyking

Member
Ủa, sao kỳ vậy ta, nếu thã chung thì phải về chung chứ, thấy mấy con bi cũng đâu đến nổi già lắm đâu, hy vọng hôm nay nó về vậy . Nếu về thì Khoa đừng đêm thã nữa, để chúng ở nhà giữ nhà đi, chim đua mà đi overnight là thua rồi đó, tập mấy con chim Thái thôi, good luck .

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi Tullyking,

Ủa, sao kỳ vậy ta, nếu thã chung thì phải về chung chứ, thấy mấy con bi cũng đâu đến nổi già lắm đâu, hy vọng hôm nay nó về vậy . Nếu về thì Khoa đừng đêm thã nữa, để chúng ở nhà giữ nhà đi, chim đua mà đi overnight là thua rồi đó, tập mấy con chim Thái thôi, good luck .
Đúng là mình cũng không nghĩ là chúng kém như thế với khoảng cách 30km :thingking:? Mình đã cố tình thả hết 12 con 1 lúc cho chúng bám theo thế mà cũng không theo nổi, qua đó thấy thể lực của chúng kém quá! BI đỏ của Kyoshari khi bạn cầm trên tay, bạn sẽ có cảm giác như không cơ bắp bằng 2 chú Thái nên mình nghĩ Bi không bao giờ "có cửa" với Thái cả!

Mà cũng không sao, anh bocau sắp cho bạn kyoshari 1 cặp chim mới nữa rồi :D!

Chấn PG

Member
Gìơ chỉ chờ xem thế nào thôi :)) chúc kyoshari may mắn >:D< /:D\ hy vọng nó sẽ về sớm :D hôm nay không về thì hôm sau , tuần sau , tháng sau .... :sick:năm sau @-) chắc chờ hơi bị lâu à nha :))

xitrum_Y

Member
theo mình nghĩ hai chú chim đó chắc về không nổi đâu ( vì là chim kiển mà :D) lúc trước mình cũng có thả qua rùi ( bi lai thái) chờ đến mõi cổ mà vẫn chưa về ( có lễ bị người ta làm thịt rùi:at wits end: ) từ đó không nuôi bổn đó nữa :raised eyebrow: dù gì mình cũng huy vọng chim của chú về :D A men :praying:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Kết quả Tập huấn Ngã 3 Vũng Tàu

Tin vui -thông tin từ Kyoshari:

Nhờ mọi người không ngừng cầu nguyện :praying: và hi vọng :D cuối cũng cũng có kết quả: 01 em Bi trống mỏ dài (hình bên phải) của Kyoshari cũng về đến căn cứ!
.