• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tập Huấn Bồ Câu Đua

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chim bay biển

- Không có chuyện chim Việt Nam ( có phải của Việt Nam đâu :) ) đi biển hơi bị dở :shame on you: mà tại vì mình có bao giờ tập luyện mang thẳng ra biển thả đâu :thingking: :D? Thả biển, theo mình nghĩa là khi nào cho chúng đi tàu biển ra thả Đại Dương cách xa bờ hàng trăm km thì mới có nghĩa là thả biển như nước ngoài!

- Mình thả chim ở Long Hải, Vũng Tàu, Cần Giờ, Mũi Né, Ninh Chữ, Nha Trang, Bình Định, Vĩnh Châu, Bạc Liêu, Rạch Giá...ở đây chỉ là thả dọc bờ biển thôi! và cũng không có nghĩa là nhìn thấy con chim bay thẳng ra biển xa tít mù khơi không thấy chúng là chúng sẽ không về :shame on you: , điều đó cũng đồng nghĩa với chuyện thả chim lên, nhìn thấy chim bay thả hướng Saigon là chúng sẽ về Saigon :shame on you: hay bay về trước. Điều đó không có căn cứ chỉ mang tính trùng hợp, cảm tính thôi :shame on you:. Ai đã từng thân chinh mang chim đi thả như mình sẽ xác nhận điều mình nói ;) !

Thật ra vấn đề ở chổ là khi mình thả thì mình chỉ quan sát được thời điểm đó thôi. Sau đó chúng đảo vòng quay lại như thế nào đâu ai biết :thingking: vì lúc đó mình bỏ đi rồi :D? Tầm nhìn mình cũng có hạn thôi.
Vả lại, theo thuyết chim định vị theo từ trường thì chúng sẽ tìm về hướng từ trường nhà nó, chứ dại gì chúng bay thẳng ra biển làm gì :thingking: ?
Còn theo thuyết đánh mùi thì đương nhiên nó đánh mùi vị trí nhà nó thôi, còn mùi khác nó sẽ bỏ qua!
Về nhận dạng hình ảnh thì chúng sẽ nhìn về đất liền nhiều hơn vì chúng sống ở đất liền mà :)!

- Vấn đề thả Côn Đảo, với khoảng cách 220km (80km đường biển) mình cũng chẳng ngại gì đâu :D :shame on you: ( vì chim bay mà, mình đâu có bay :)) ), đùa thôi, vấn đề dinh dưỡng và luyện thể lực mình làm được, cái lo là lo thời tiết và tình hình sức khoẻ chim thôi vì hiện nay đa phần chúng đều đang thay lông :( ! Không chừng đợt này cho mấy em mới lớn, đẹp trai 7 -8 lông đi thử :thingking: :p !

LỬA THỬ VÀNG - GIAN NAN THỬ "BỔN" :-bd :D

Theo em được 1 số anh em có kinh nghiệm thả chim kể lại. Đi mũi né mà chim nào bay về hướng đường xe chạy ra thì chim đó sẽ về nhà, con nào mà đảo vòng xong ra biển là 90% con đó đi bụi, hình như chim Việt Nam đi biển hơi bị dở phải chăng đã quen mùi đồng bằng còn ra biển thì nghe mùi muối "quên cả lối về"

seal203

Member
- Không có chuyện chim Việt Nam ( có phải của Việt Nam đâu :) ) đi biển hơi bị dở :shame on you: mà tại vì mình có bao giờ tập luyện mang thẳng ra biển thả đâu :thingking: :D? Thả biển, theo mình nghĩa là khi nào cho chúng đi tàu biển ra thả Đại Dương cách xa bờ hàng trăm km thì mới có nghĩa là thả biển như nước ngoài!

- Mình thả chim ở Long Hải, Vũng Tàu, Cần Giờ, Mũi Né, Ninh Chữ, Nha Trang, Bình Định, Vĩnh Châu, Bạc Liêu, Rạch Giá...ở đây chỉ là thả dọc bờ biển thôi! và cũng không có nghĩa là nhìn thấy con chim bay thẳng ra biển xa tít mù khơi không thấy chúng là chúng sẽ không về :shame on you: , điều đó cũng đồng nghĩa với chuyện thả chim lên, nhìn thấy chim bay thả hướng Saigon là chúng sẽ về Saigon :shame on you: hay bay về trước. Điều đó không có căn cứ chỉ mang tính trùng hợp, cảm tính thôi :shame on you:. Ai đã từng thân chinh mang chim đi thả như mình sẽ xác nhận điều mình nói ;) !

Thật ra vấn đề ở chổ là khi mình thả thì mình chỉ quan sát được thời điểm đó thôi. Sau đó chúng đảo vòng quay lại như thế nào đâu ai biết :thingking: vì lúc đó mình bỏ đi rồi :D? Tầm nhìn mình cũng có hạn thôi.
Vả lại, theo thuyết chim định vị theo từ trường thì chúng sẽ tìm về hướng từ trường nhà nó, chứ dại gì chúng bay thẳng ra biển làm gì :thingking: ?
Còn theo thuyết đánh mùi thì đương nhiên nó đánh mùi vị trí nhà nó thôi, còn mùi khác nó sẽ bỏ qua!
Về nhận dạng hình ảnh thì chúng sẽ nhìn về đất liền nhiều hơn vì chúng sống ở đất liền mà :)!

- Vấn đề thả Côn Đảo, với khoảng cách 220km (80km đường biển) mình cũng chẳng ngại gì đâu :D :shame on you: ( vì chim bay mà, mình đâu có bay :)) ), đùa thôi, vấn đề dinh dưỡng và luyện thể lực mình làm được, cái lo là lo thời tiết và tình hình sức khoẻ chim thôi vì hiện nay đa phần chúng đều đang thay lông :( ! Không chừng đợt này cho mấy em mới lớn, đẹp trai 7 -8 lông đi thử :thingking: :p !

LỬA THỬ VÀNG - GIAN NAN THỬ "BỔN" :-bd :D
Thì em cũng hiểu là biển hay đất liền về ngữ cảnh con chim bay là như nhau nhưng có lẽ như osscar nói, do chim mình nuôi chỉ đất liền nhiều nên khi ra biển tâm trạng dễ bị hoảng loạn và bị loài ác điểu khác thịt mất mà chim không biết đường "chẻ hẽm né lô cốt" thành ra đi bụi luôn

vuanh

Member
Chào các bạn,

Cho mình hỏi ngày mai các bạn có offline ở quán 12 không?

Kuppi

Active Member
Vẫn như thường lệ anh ơi. Sáng T7 & CN hàng tuần tại "sân khấu" 12 LBB :)) :-bd :dancing:
Vậy là tuần này là sáng thứ bảy 20Jun09 hả anh? hay cả hai buổi sáng Sat và Sun? Không có bồ câu có được đi theo học hỏi không ạh?

vuanh

Member
Có thì tốt hơn bạn ơi. Vì lúc đó mọi ngưới được ngắm những em của nhau. hihiihiih

Chấn PG

Member
Vậy là tuần này là sáng thứ bảy 20Jun09 hả anh? hay cả hai buổi sáng Sat và Sun? Không có bồ câu có được đi theo học hỏi không ạh?
Đúng rồi bạn Kuppi, sáng T7 và sáng CN luôn đó :), không có bồ câu vẫn được hoan nghênh bạn ơi:), chủ yếu trao đổi học tập kinh nghiệm nhau thôi. :D Rảnh thì mai ghé nha Kuppi.

Mai anh em nào ra nhớ mang chim ra nha, sẵn buổi trưa đi thả chim luôn, CN cũng như vậy thả chim sau khi offline ;).

seal203

Member
Áp thấp nhiệt đới anh em thả chim ven biển cẩn thận nha

Tin em mới đọc được post lên thông báo với anh em :
TIN BÃO TRÊN BIỂN ĐÔNG (Cơn bão số 2)
Hồi 16 giờ ngày 19/6, vị trí tâm bão số 2 ở vào khoảng 18,8 độ Vĩ Bắc; 117,5 độ Kinh Đông, cách đảo Đông Sa (Trung Quốc) khoảng 260 km về phía Nam Đông Nam. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 9 (tức là từ 75 đến 88 km một giờ), giật cấp 10, cấp 11.
Dự báo trong 24 giờ tới, bão số 2 di chuyển theo hướng giữa Bắc Đông Bắc và Bắc, mỗi giờ đi được khoảng 10 – 15 km và còn có khả năng mạnh thêm. Đến 16 giờ ngày 20/6, vị trí tâm bão ở vào khoảng 21,5 độ Vĩ Bắc; 118,1 độ Kinh Đông. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 9, cấp 10 (tức là từ 75 đến 102 km một giờ), giật cấp 11, cấp 12. Tính từ tâm bão vùng gió mạnh nguy hiểm từ cấp 6 trở lên có bán kính khoảng 200km.

Trong 24 đến 48 giờ tới, bão số 2 di chuyển theo hướng giữa Bắc Đông Bắc và Bắc, mỗi giờ đi được khoảng 10 km. Đến 16 giờ ngày 21/6, vị trí tâm bão ở vào khoảng 23,6 độ Vĩ Bắc; 118,5 độ Kinh Đông. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 9 (tức là từ 75 đến 88 km một giờ), giật cấp 10, cấp 11. Tính từ tâm bão vùng gió mạnh nguy hiểm từ cấp 6 trở lên có bán kính khoảng 200km.

Trong 48 đến 72 giờ tới, bão số 2 di chuyển theo hướng Bắc Đông Bắc, mỗi giờ đi được khoảng 10 km. Đến 16 giờ ngày 22/6, vị trí tâm bão ở vào khoảng 25,4 độ Vĩ Bắc; 119,6 độ Kinh Đông. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 8 (tức là từ 62 đến 74 km một giờ), giật cấp 9, cấp 10. Tính từ tâm bão vùng gió mạnh nguy hiểm từ cấp 6 trở lên có bán kính khoảng 150km.

Do ảnh hưởng của bão, khu vực Bắc Biển Đông có gió xoáy mạnh cấp 7, cấp 8, vùng gần tâm bão đi qua cấp 9, cấp 10, giật cấp 11, cấp 12. Biển động rất mạnh. Sóng biển cao từ 3 – 5 m.

Ngoài ra do ảnh hưởng kết hợp với gió mùa tây nam hoạt động mạnh, khu vực Giữa và Nam biển Đông, vùng biển Bình Thuận – Cà Mau có gió mạnh cấp 6, cấp 7, giật cấp 8, cấp 9. Biển động mạnh.

Bản tin bão tiếp theo được phát vào lúc 21h30 ngày 19/6.

Tin phát lúc: 17h30

(Nguồn Trung tâm dự báo khí tượng thuỷ văn)

@big : Thả côn đảo cẩn thận nha anh, ( cẩn thận ngay cả việc đi côn đảo nữa đó :D)

Tập huấn BD

Mai mình có chuyến đi ra BD ngây đài truyền hình BD anh em có nhu cầu tập thể lực cho chim thì cứ gởi nha.:-bd:-bd:-bd:-bd

deepest

Chào các bạn mình thích nuôi BC nhưng hiện tại chưa sắm được em nào, muốn tham gia giao lưu để có ít kinh nghiệm trước khi chọn giống để nuôi, mong được diện kiến các cao thủ. T7-CN tuần nào các bạn cũng off à ?

deepest

Cám ơn lời góp ý chân tình của bạn. Ngày mai CN mình sẽ tranh thủ ra đó diện kiến anh em. T7 thường thì mình phải đi làm rồi.

Hôm qua đàn bc mình đã đi được 2km rồi mà sao có 1 em đi mà tới chiều 4h30 mới về tới nhà không biết tại sao hay do con đó yếu nên không theo đuổi đàn kiệp ae nào có thể cho mình hỏi sao mà khi thả chim con ra mà tụi nó không bay liền mà đứng dòm 1 hồi lâu rồi mới cất cánh mà sao lúc cất cánh không về liền ma tui về tới nhà rồi ma chua thấy mặt tụi nó khoãng nũa tiếng đồng hồ mới thấy đàn chim mới về tới nhà (có khi nào ghé căn cứ khác chơi không):D:D:D:D

Chấn PG

Member
Vì nó còn là chim con & cũng là do Mo_uoc_lam_giau mới vừa bắt đầu thả nên nó chưa định hướng được nên chim có về trễ hoặc sáng hôm sau về là chuyện thường. Thả từ từ sẽ còn nhiều cái đáng nói lắm. :)

Hôm qua đàn bc mình đã đi được 2km rồi mà sao có 1 em đi mà tới chiều 4h30 mới về tới nhà không biết tại sao hay do con đó yếu nên không theo đuổi đàn kiệp ae nào có thể cho mình hỏi sao mà khi thả chim con ra mà tụi nó không bay liền mà đứng dòm 1 hồi lâu rồi mới cất cánh mà sao lúc cất cánh không về liền ma tui về tới nhà rồi ma chua thấy mặt tụi nó khoãng nũa tiếng đồng hồ mới thấy đàn chim mới về tới nhà (có khi nào ghé căn cứ khác chơi không):D:D:D:D

vuanh

Member
Chào Mơ ước làm giàu,

Chim bay ve tới nhà là hay rồi. Xin hỏi mấy em đó mấy tháng rồi?

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
"Ngày đầu tiên đi học" ...

Hi nhóc :),
Em chú ý nhé, chim con đem đi tập huấn là phải cố gắng tránh không cho chúng đậu lại nha em :shame on you:! Không cho chúng tạo thành thói quen! Kiếm chổ nào trống trống thả. "Dục tốc bất đạt" -Lần đầu tiên không cần đi xa đâu, vài trăm mét thôi! Vì lần đầu tiên mang chúng đi thả chúng dễ hoảng sợ vì chưa quen :worried: :(( ! Thả vài lần rồi chúng sẽ quen và về sớm hơn thôi em à!

Hôm qua đàn bồ câu mình đã đi được 2km ... khi thả chim con ra mà tụi nó không bay liền mà đứng dòm 1 hồi lâu rồi mới cất cánh mà sao lúc cất cánh không về liền mà tui về tới nhà rồi ma chua thấy mặt tụi nó ...

Hôm nay kết quả khác rồi a ơi vì em đã cho tăng cự ly gấp đôi rồi từ NTN thả 4 con 2trắng 2 xám và đã về lúc 11h45 phút kết quả đã tốt hơn hôm qua rồi :D:D:D:D:D:D giờ chỉ còn 4 em fo đang tập bay thôi . Còn vuanh hỏi đàn chim mình mấy tháng rồi thì mình cũng pó tay luôn vì mới mua cặp trắng thì cũng cỡ 1 tháng gì đó không nhớ còn cặp xám mua cơ 13 hoặc 14 ngày gi đó :D:D:D

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Tập huấn Kontum 610km đường bộ

Nếu đúng theo dự kiến và nếu thời tiết thuận lợi :praying: thì thứ 5 tuần sau, 04 chiến binh của căn cứ big-pic vietnam sẽ cất cánh ở Kontum.

Bạn nào có chiến binh đủ tuổi thì tham gia chung cho vui nhé :)!

seal203

Member
Nếu đúng theo dự kiến và nếu thời tiết thuận lợi :praying: thì thứ 5 tuần sau, 04 chiến binh của căn cứ big-pic vietnam sẽ cất cánh ở Kontum.

Bạn nào có chiến binh đủ tuổi thì tham gia chung cho vui nhé :)!
Sướng nhé, mà anh bigflowerhorn em nghe nói ở gia lai có món trà lipton mà có táo soạn đặc biệt lắm, nếu anh hay bạn anh đi gi thì nhớ thử nha. có đứa bạn ở đó cũng ráng phấn đấu tết này có chim đi được tới đó thì cho nó thả hộ đây. Mùa này đi chỉ sợ mưa bão thôi. Chúc tuần sau trời yên biển lặng để anh có dịp test chim :praying: