• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sylar xin ra mắt CLB H&A

BoAlove

Member
Bé Sylar nhà Boa mới được hơn 4 tháng tuổi xin chào cả nhà:D bé là bé trai đang trong thời gian chờ đợi vợ tương lai Sophie về nên nhìn bùn quá

Boa ơi! bé dễ thương, nhìn mặt giang hồ đáng yêu quá trời nhưng trông hơn bị ốm đó, lỗ tai to vểnh cao và hình như bạn chưa tắm cho bé hả, trông bé hơi dơ. Cái chân phải của bé có sao không vậy ? Theo hình, Mình thấy chân bé có vẻ không được thẳng

BoAlove

Member
Boa ơi! bé dễ thương, nhìn mặt giang hồ đáng yêu quá trời nhưng trông hơn bị ốm đó, lỗ tai to vểnh cao và hình như bạn chưa tắm cho bé hả, trông bé hơi dơ. Cái chân phải của bé có sao không vậy ? Theo hình, Mình thấy chân bé có vẻ không được thẳng
uh kim cương ah, chân phải bình thường đi lại chạy nhảy ổn. à chả hiểu sao nó toàn nằm kiểu thế, kim cương có nick chat ko send mình mình hỏi bạn vài cái, bé chưa tắm bạn ah, mình mới tắm bàng phắn khô thôi, nhát lắm. chỉ giám đi lại trong phòng mình, ko giám ra ngoài cưa luôn, lôi mãi mới chịu đi

BoAlove

Member
chân sau hay chân trước hả bạn, mình dắt nó ra ngoài nó chạy nhảy ác lắm, đang cố gắng tang cân cho bé, mà mình chưa có kinh nghiệm lắm, kim cương có nick chat thì cho mình nhé

kenvin234

Member
Hô hô nhìn mặt thằng này giống ăn cắp ăn trộm quá :)),hôm nào bạn rảnh thì buổi tối tầm 8h30 cho em nó ra hồ Hale nhé :)

Theo hình mình thấy phía tay phải trước của em nó tư thế hơi lạ, cong cong nên mình hỏi vậy thôi. Bạn xem bé tướng đi đứng có bình thường không, có bị cong không/ Loại alaskan này chân rất thẳng.
Bé nó được 5 tháng rồi cơ à, mình tưởng 4 tháng giống bé nhà mình. Nhìn thấy chân cao thấy rõ nhưng có vẻ hơi nhỏ. Bạn chịu khó làm quen với em ấy sớm sớm , tập cho em đi bộ ( có thể kéo thêm 1 cái xe ô tô nhựa cho con nít càng tốt) cùng bạn 1 ngày ít nhất 3km để chân và cổ phát triển hơn.
Bạn mới đem bé về nhà. Vả lại nó nhát thế không nên tắm. Khi nào nó quen nhà mới và bữa nào nắng ấm hẳn tắm cho em nó. Bé nhà mình lúc về cũng hôi lắm, ở trong lồng đi tàu hỏa nên nước đái dính đầy người, bắt buộc mình phải tắm liền cho em nó. Lúc đó mình thấy nó cũng khỏe, tung tăng chạy khắp nhà nên lôi ra tắm, thời gian đầu phải chuẩn bị nước ấm trong chậu lớn, xối nước tắm thật lẹ, ko quá 5phut, sau đó dùng khăn lông lau thật sạch, chải lông lại, kết quả em đẹp long lanh , ko bị cảm do thay đổi môi trường.
Hiện tại đã được 5 tháng, việc nhìn em hơi sơ xác và ốm là bình thường, thay lông mà , sẽ hơi kén ăn. Bạn ra tiệm thuốc mua loại men tiêu hóa Antibio, hoặc dùng Nutroplex pha cùng sữa có đường ( thông thường sữa không đường, nhưng vì bé ốm có thể dùng có đường 1 thời gian để kích thich), bổ sung rau, vitamin e nhiều hơn tý. 1 lần ăn trộn 4 phần thịt 4 phần rau 2 phần cơm là được, ngày 3 bữa. Qua tháng thứ 6 bé sẽ có bộ lông đẹp đó.
Bạn mua bé này nhập từ Trung Quốc hay mua lại của 1 người nào đó. Có vẻ chủ cũ không chăm cho bé kỹ. Chúc bạn có 1 bé cún xinh nhé.
YM của mình là: enfa2003. Số DT : 0938288382
Mình rất vui nhận được đóng góp giúp các bé alaskan phát triển ngày 1 tốt hơn.

Silvar

Member
Chắc ko phải là chân bị sao đâu chụp ảnh lên thì thấy chân nhỏ chân to nhưng hình như tôi đoán ko nhầm thì con này bị thiếu chất nên trong thời gian phát triển thì ko phát triển đc đều(đoán vậy).Hoặc có thể là nó đã từng gẫy chân hồi nhỏ mà ko được chăm sóc.

Các chuyên gia vào phân tích dùm có thể chủ topic đã bị hớ, nếu ko thì alaskan này chắc đẻ ra ở 1 đàn 9,10 đứa và ra sau cùng

BoAlove

Member
hôm nay mình mời bác sĩ về nhà mà bác sĩ bảo viêm phổi cấp nhẹ, em nó bị thiếu canxi trầm trọng nên mình cho bé đi ở nội trú luôn để tiện truyền nước và tryền thêm canxi. Bác sĩ bảo mới chớm bị bệnh nên chữa cũng nhanh khỏi nhưng bị thiếu canxi thì phải kiên trì. Mình thấy em này của mình ngày xưa như kiểu bị đối xử bạc đãi hay sao ý, sờ vào ng em ý gầy dơ xương nên nó có vẻ nhát. Nhìn khổ thân lắm.Được cái bé rất tham ăn. Cả nhà có cách gì giúp em ý trong việc điều trị thiếu canxi thì cho em xin ít ý kiến nhé :(

BoAlove

Member
Hô hô nhìn mặt thằng này giống ăn cắp ăn trộm quá :)),hôm nào bạn rảnh thì buổi tối tầm 8h30 cho em nó ra hồ Hale nhé :)
điều trị xong, em nó mà khỏe mình sẽ cho nó ra.Bạn hay dẫn em ý ra Hale hả :D

binkynl

Member
gần 5 tháng mà gày quá bạn à . Cố gắng điều trị vs bồi bổ cho nó mau khỏe rồi đi off nhé

kenvin234

Member
Hồ gươm giờ ra sao được,tắc đường với đông quá,ra Hale cho gần nhà thôi :)

ờ, bạn tích cực thì tốt. Nhưng chú ý cái gì cũng có chừng mực. KHông phải thiếu cái gì là bồi bổ cái đó cho cố vào nha. Có liều lượng hẳn hoi, dùng có hơn 1 tý không sao nhưng quá nhiều thì không được đó. Đặc biệt canxi, canxi là loại không tan được, nếu đi quá liều thì tương lai bé cún nhà bạn có nguy cơ thăm bác sĩ để mổ vì sạn thận đó.

BoAlove

Member
ô, thật hả bạn, cái này mình k biết. Thế liều lượng nên dùng thì như thế nào hả bạn? Mình mới nuôi còn nhiều vấn đề k biết quá,mà con này của mình bị sập bàn bạn ạ. Hjx, bác sĩ cái này phải điều trị lâu thfi nó mới hết, thương em nó quá

kenvin234

Member
Bạn chịu khó hàng ngày hạn chế nhốt mà thả nó trong nhà hoặc sận,khẩu phần ăn thì nên cho ăn những loại thức ăn có nhiều canxi và cho nó uống sữa :)