• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

SOS Rất cần mèo mẹ cho 1 bé mèo con bú nhờ

Có bạn nào nhà gần khu vực Hoàng Mai, Hai Bà Trưng có mèo đang nuôi con giúp mình với. Cho mình gửi 1 bé mèo con 12 ngày tuổi bú mẹ. Mình đang cho bé ăn sữa trẻ sơ sinh nhưng bé không tiêu hóa tốt được. Bé còn bé quá, mình đã cố gắng mà không thể thay mẹ bé được.

Link Map

Member
Up lên cho bé mèo con nào.Mình cũng trong tình trạng nuôi bộ như bạn.Mèo mẹ nhà mình mổ đẻ không có sưã nên mình nuôi bộ em í từ lúc lọt lòng luôn.Mình mua sữa dielac cho trẻ từ 0-6 tháng tuổi cho bé uống,5 tiếng mình mới cho bé uống một lần cơ:) hoăc cứ lúc nào bé oe oe khóc là mình cho uống.Bé uống sữa bằng cái lọ thuốc nhỏ mắt thôi chứ không phải bình sữa nhưng trộm vía mút chùn chụt.Lúc bé 5ngày tuổi mình thấy bé bị hắt xì,yếu đi không thâý khóc ầm ĩ nữa, minh mua thuốc kháng sinh của trẻ sơ sinh cho bé uống ,một ngày là khỏe luôn.Có điều nuôi ngoài nên bé tí,không đuoc bụ bẫm lắm mà lại rất chậm mở mắt.Lúc đầu mình cứ sợ em bị mù cơ,tận 15 ngày mới mở mắt lận.Mong là các bé đều khỏe mạnh nhá:x

Up lên cho bé mèo con nào.Mình cũng trong tình trạng nuôi bộ như bạn.Mèo mẹ nhà mình mổ đẻ không có sưã nên mình nuôi bộ em í từ lúc lọt lòng luôn.Mình mua sữa dielac cho trẻ từ 0-6 tháng tuổi cho bé uống,5 tiếng mình mới cho bé uống một lần cơ:) hoăc cứ lúc nào bé oe oe khóc là mình cho uống.Bé uống sữa bằng cái lọ thuốc nhỏ mắt thôi chứ không phải bình sữa nhưng trộm vía mút chùn chụt.Lúc bé 5ngày tuổi mình thấy bé bị hắt xì,yếu đi không thâý khóc ầm ĩ nữa, minh mua thuốc kháng sinh của trẻ sơ sinh cho bé uống ,một ngày là khỏe luôn.Có điều nuôi ngoài nên bé tí,không đuoc bụ bẫm lắm mà lại rất chậm mở mắt.Lúc đầu mình cứ sợ em bị mù cơ,tận 15 ngày mới mở mắt lận.Mong là các bé đều khỏe mạnh nhá:x
Bạn cũng nuôi bộ mèo con à, mấy bé thế bạn? Bây giờ bé được mấy tháng rồi?
Mình cũng nuôi bộ từ lúc bé 4 ngày tuổi. Lúc đấy có 2 bé, do mình không phát hiện mèo mẹ mất sữa nên 2 bé bị đói lâu, rơi vào tình trạng xấu. Một bé sống thêm được 5 ngày rồi không trụ được. Bây giờ còn bé này đang được 12 ngày tuổi, đã mở mắt. Mấy hôm trước lúc chưa mở mắt, mắt bé bị xưng to, mình cũng đã sợ bé bị mù.
Bạn nuôi bộ nhưng mèo mẹ có chăm con, liếm láp cho con đi vệ sinh không? Ăn bằng sữa ngoài tiêu hóa bé có ổn không bạn? Bé nhà mình không được mẹ chăm, chỉ nằm trơ trọi 1 mình. Bé ăn sữa ngoài hôm thì đi lỏng 5,6 lần, lúc thì mấy ngày không đi ị được. Mình rất lo, hiện 3 ngày rồi bé không đi ị. Bé nhà mình cũng rất còi, gầy dơ xương. Mũi bé không hồng hào, dù bé vẫn ăn bt nhưng càng ngày lưỡi và mũi càng nhợt nhạt đi. Lúc đẻ ra 2 ngày đầu bé rất khỏe, mũi với lưỡi hồng rực.
Hôm nay bé cũng có biểu hiện mệt đi, ăn ít hơn, nằm ngủ suốt, đói cũng không kêu như mọi hôm, mũi nhợt đi, và mình có cảm giác người bé nóng hơn ( ngày nào mình cho ăn cũng bế bé trên tay nên mình cảm giác bụng bé nóng hơn hẳn mọi hôm ). Bạn cho bé uống thuốc gì vậy? Liều ntn vậy bạn?
Mong bạn sớm hồi âm cho mình, có gì bạn send pm cho mình nhé. Mình rất mong được chia sẻ kinh nghiệm vì chỉ vì mình thiếu kinh nghiệm mà khiến 1 bé ra đi rồi, mình không muốn có gì xấu với bé này nữa.
Cảm ơn bạn nhiều.

milkygirl6390

Active Member
hix...:( sao thời gian này chẳng có nhà nào có mèo đang nuôi con nhỉ :(( up lên cao cho bé tìm mẹ nuôi. con mèo như đứa trẻ con, nó đau nó mệt nó không nói được, mình cũng không thể hiểu được :((

Link Map

Member
Mèo mẹ nhà mình đẻ 4 nhóc cơ nhưng các bé không may bị chết từ trong bụng mẹ,lúc mổ cho mèo mẹ thì chỉ cứu được đúng 1 bé thôi:(.Lúc đầu bé chỉ thở thoi thóp nhưng vài tiếng sau thì bắt đầu tỉnh và kêu ầm ĩ đòi ăn.Mèo mẹ nàh mình hoàn toàn không chăm con luôn bạn ạh, không có sữa mà chẳng hiểu sao bơ con luôn, cứ như không phải con nó í :((.Bé nhà mình đến hôm nay là đươc 22 ngày tuổi.Từ hôm bé đẻ ra đến giờ mình phải cho uống thuốc 2 lần rồi.Mẹ mình mua cái gói thuốc bột kháng sinh dùng cho trẻ sơ sinh, chia gói thuốc ra tầm 10 lần í rồi pha vào nước, cho vào lọ thuốc nhỏ mắt cho bé uống.Nếu bé khoẻ mạnh thì cứ vài tiếng lại khóc ầm ĩ đòi ăn.Nhưng cứ yếu là nằm im thin thít, mà khi yếu thì mũi miệng không hông hào, lông cũng xấu đi nữa nên cứ có biểu hiện là cho uống luôn.Bé nhà mình đi vs không nhiều lắm.Mình cứ lót giấy vệ sinh xuống chỗ bé nằm, lúc nào tè ướt hay ị thì thây cái mới

Mèo mẹ nhà mình đẻ 4 nhóc cơ nhưng các bé không may bị chết từ trong bụng mẹ,lúc mổ cho mèo mẹ thì chỉ cứu được đúng 1 bé thôi:(.Lúc đầu bé chỉ thở thoi thóp nhưng vài tiếng sau thì bắt đầu tỉnh và kêu ầm ĩ đòi ăn.Mèo mẹ nàh mình hoàn toàn không chăm con luôn bạn ạh, không có sữa mà chẳng hiểu sao bơ con luôn, cứ như không phải con nó í :((.Bé nhà mình đến hôm nay là đươc 22 ngày tuổi.Từ hôm bé đẻ ra đến giờ mình phải cho uống thuốc 2 lần rồi.Mẹ mình mua cái gói thuốc bột kháng sinh dùng cho trẻ sơ sinh, chia gói thuốc ra tầm 10 lần í rồi pha vào nước, cho vào lọ thuốc nhỏ mắt cho bé uống.Nếu bé khoẻ mạnh thì cứ vài tiếng lại khóc ầm ĩ đòi ăn.Nhưng cứ yếu là nằm im thin thít, mà khi yếu thì mũi miệng không hông hào, lông cũng xấu đi nữa nên cứ có biểu hiện là cho uống luôn.Bé nhà mình đi vs không nhiều lắm.Mình cứ lót giấy vệ sinh xuống chỗ bé nằm, lúc nào tè ướt hay ị thì thây cái mới
Mèo nhà mình cũng thế, cứ như không phải con nó vậy. Mấy hôm trước bé nhà mình vẫn còn kêu gào đòi ăn, mà cho ăn thì ăn tốt lắm. Hai hôm nay bé bắt đầu không thấy kêu đói nữa, chỉ nằm ngủ li bì, ăn ít đi. Mũi ngày càng nhợt nhạt. Dù mình đã xoa hậu môn cho bé liên tục mà đến hôm nay là 4 hôm rồi không ị. Bé nhà bạn đi ị ra phân ntn vậy? Lỏng hay rắn hả bạn? Mình lo quá, không biết làm gì vì không biết bé đau ở đâu, hay bị làm sao mà thế. Bé còn nhỏ quá, không biết thụt cho bé bằng cách nào.
Bạn có thể cho mình tên thuốc kháng sinh đấy được không? Liều lượng của nó nữa. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Link Map

Member
Bạn ra hiệu thuốc hỏi thuốc kháng sinh dành cho trẻ sơ sinh tên thuốc là sanfeti.Mình thấy mẹ mình chia gói thuốc thành tầm 10 lần cho bé uống 2lần mỗi ngày.mong bé mau khỏi bệnh nhé :)

Bạn ơi 2 bé nhà bạn thế nào rồi?Khỏe hơn chưa?:( Đã chịu ăn nhiều hơn chút chưa?Chị Thanh nói sao rồi bạn?

Bạn ơi 2 bé nhà bạn thế nào rồi?Khỏe hơn chưa?:( Đã chịu ăn nhiều hơn chút chưa?Chị Thanh nói sao rồi bạn?
Một bé mất mấy hôm trước rồi bạn ạ, một bé thì mấy htrc có dấu hiệu ăn uống tốt, khỏe khoắn nhưng đến hôm nay bé lại yếu đi, cả ngày chỉ nằm ngủ, mũi miệng nhợt nhạt và bị hắt xì, 4 hôm rồi không đi ị nữa. Chị Thanh nói bé còn nhỏ quá, không thể can thiệp gì để bé đi ị được, còn mình đang k biết có phải bé bị viêm phổi không để cho uống kháng sinh nữa.

bjkb4b0n

Member
thương mấy bé nhà bạn quá à,mong cho bé sớm khỏe lại.Bạn cố lên nhé !!

maihuongt91

Member
up lên cho bé nào..bây giờ bé đã được nửa tháng rồi...cố lên bé yêu nhé:x:x

ngudaymuon

Active Member
Vẫn rất cần mèo mẹ cho bé bú nhờ, vì người chỉ thay mèo mẹ trong phần cho ăn thôi, nhưng còn ủ ấm, liếm láp vẫn rất cần mèo mẹ. Mình thật lòng mong bạn nào có mèo mẹ mới sinh con dưới 1 tháng thì liên lạc để cho bé bú nhờ. bé rất xinh và đáng yêu, sức khỏe của bé hiện vẫn có thể cứu đc. nếu có mèo mẹ đang nuôi con dưới 1 tháng thì cơ hội sống của bé là rất cao. Các bạn có thể liên lạc theo số 0904304303 vì hiện giờ banhmybo co viẹc phải gửi bé cho mình tạm vài ngày. Mong cả nhà giúp đỡ. cảm ơn cả nhà nhiều.

Mới xa Rùa có vài tiếng mà mẹ đã nhớ Rùa của mẹ quá rồi...Xa Rùa mẹ mới biết con quan trọng với mẹ như thế nào. Mẹ xin lỗi vì hôm nay đã hèn nhát đến mức nghĩ là để con ra đi cho mẹ không phải chứng kiến cảnh con yếu đi, để mẹ không phải cố gắng nữa. Nghĩ đến Rùa mũi mẹ lại cay xè...Tất cả chỉ tại mẹ, tại mẹ ích kỉ, cứ giữ con lại mà đã không kịp làm điều tốt nhất cho con. Tại mẹ nhu nhược, tại mẹ ngu ngốc, thiếu hiểu biết, mẹ cứ hành con mẹ, chẳng giúp con khá hơn mà toàn khiến con mẹ thêm ốm, thêm mệt. Mẹ xin lỗi Rùa. Mẹ xin lỗi... Mẹ ân hận lắm. Rùa đừng bỏ mẹ. Rùa có thể ghét mẹ vì mẹ quá tồi... nhưng đừng bỏ đi, con nhé! Rùa hãy khỏe, hãy sống nhé con. Cố lên con! Hãy vì mẹ, vì mẹ yêu con, vì mẹ cần con!

@chị Nhung: cảm ơn chị đã chăm sóc bé giúp em, có chị em mới có thêm niềm tin và sức lực để cố gắng. Chị và mọi người vietpet đã cho em hiểu, vẫn luôn có những tấm lòng ấm áp sẵn sàng bên ta nếu ta cũng biết mở lòng với mọi người.

Hiện nay bé đã lại về nhà mình rồi vì đêm qua chị Nhung trở dạ nên đã vào viện, 5h sáng nay mình đã đi đón bé về. Bé hiện vẫn ăn bình thường, chỉ là vì bé ăn sữa ngoài khó tiêu hóa mà lại không có mèo mẹ liếm láp nên đã 6 hôm bé không đi ị được. Bây giờ mình rất mong tìm được mẹ nuôi chịu chăm bé cho bé có cơ hội sống. Mình đã thử hết cách nhưng mình không thể thay mẹ bé được. Bạn nào có mèo mới đẻ có thể giúp mình hãy gọi cho mình theo số 0944889696 nhé. Mình tên Thu. Rất mong cứu được bé.

hoalinh

Member
Bánh mỳ bơ đã cạo lông bụng quanh ti mèo mẹ chưa .Lần trước tớ nuôi mèo đẻ thấy tụi nhỏ bắt sữa mẹ rất khó vì lông xung quanh vùng bụng dầy quá , tớ phải lấy kéo cắt bớt đi thì thấy mèo con bắt sữa mẹ tốt hơn hẳn

bichdiep

Member
Hiện tại, Rùa đang ở nhà bichdiep. Bichdiep gọi Rùa là Hachi. Từ trưa đến h biểu hiện của Hachi bình thường, ăn tốt, đi tè cũng bình thường. Bichdiep thấy mắt bé không sưng, kêu to khi đói và bò lồm ngồm rất nhanh, mũi và tay chân hồng hào. Ăn xong là ngủ. Em đang thử dùng cách hoà mật ong với nước ấm tỷ lên 1:2 chấm vào hậu môn và mát xa theo chiều kim đồng hồ, mong là có kết quả. Ai có cách gì bày cho em nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.

bichdiep

Member
Đây là ảnh mới về, vừa vào đến nhà thì trời đổ mưa, mở túi ra con nằm ngủ ngoan trong túi, bỏ ra không dậy đâu nhé

Đây là ảnh mới nhất của con. Con vừa ăn xong, vệ sinh nhẹ hết 3 tờ giấy ăn, ăn xong, mát xa con khoái lắm, gừ gừ hoài, giờ lại lăn ra ngủ thôi. Bé tý mà dáng ngủ đã sẹc xy quá

Ôi :(:(:(:(... nhớ con
Người con thì bé tí như mèo mới sinh, chỉ có cái đầu và cái bụng là cứ to đùng ra thôi. Không biết làm ntn cho con đi ị được đây, đã 6 hôm rồi. Bụng còn bắt đầu có dấu hiệu chướng hơn so với mấy htrc rồi.