• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

SOS Rất cần mèo mẹ cho 1 bé mèo con bú nhờ

liberu

Active Member
mèo mẹ nhà chị cũng ít sữa, chị toàn phải cho bọn mèo con uống sữa ngoài đấy em ạ. Mấy hôm đầu không biết nên 2 con bị die. Chị lấy cái ống thuốc nhỏ mắt rửa sạch đi rồi đổ sữa trẻ em vào, thi thoảng lại xoa xoa vào vùng hậu môn các bé để bọn nó tập phản xạ đi vệ sinh.

Hi vọng các bé sớm qua khỏi :(

maihuongt91

Member
hy vọng những điều may mắn sẽ đến với bé. Có rất nhiều người quan tâm và yêu thương bé. Chúc bé mau khỏi nhé

Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến 2 bé con tội nghiệp nhà em.
Một bé đã ra đi vào rạng sáng nay, sau một đêm đau đớn. Bé k còn ăn được sữa, bé luôn trong tình trạng nôn ọe và sặc chào lên mũi. Đến sáng nay thì chút sức lực cuối cùng đã hết.
Bé còn lại vẫn đang đi bị xưng mắt, cứ 4 tiếng e lại rửa nước muối nhẹ cho bé 1 lần. Lạ là cứ mắt bên này đỡ thì bên kia xưng to lên, bé cứ nằm nghiêng bên nào thì bên đấy xưng to và chảy nhiều nước mắt. Nhìn khe mắt bé thấy có vài kẽ hở nhỏ như là sắp mở mắt mà mắt đau không mở được nên xưng to. Không biết có phải do mèo mẹ ít liêm láp mà bị thế không (mấy hôm nay là e cứ đưa mèo con vào miệng mẹ thì mèo mẹ mới chịu liếm, nhưng cũng k liếm nhiều). Bh thì mèo mẹ thấy mất 1 bé thì bỏ hẳn bé còn lại, k buồn để ý nữa. Bé nằm trơ trọi cứ trườn đi khắp ổ tìm anh, tìm mẹ. Mỗi lần ăn, bé k ăn được nhiều, nên cứ 1 tiếng phải cho bé bú 1 lần bé mới không đói. Bé đã đi ị được, đi lỏng nhưng k nhiều, k biết là bị đi chảy hay là bình thường. Hiện tại mình phải bỏ cả học để ở nhà chăm bé, nhưng cũng k thể thế mãi được, mấy hôm nữa không biết chăm bé ntn nữa.
P/s: Bé đi tiểu khá nhiều, cứ khoảng 2 tiếng bé đi 1 lần và mỗi lần cũng nhiều, nhất là cứ bế bé lên là bé đi. Như vậy là tốt hay xấu ạ?

Mong là bé nhà em sẽ qua khỏi và khỏe mạnh!...em thử dùng cái týp gì mà trẻ con không đi tiêu được người ta hay dùng để bom vào ý..cái đó cũng rất hiệu quả em thử dùng cho bé xem ...
Bé còn bé lắm anh ạ, đẻ ra đã bé, 9 ngày rồi cũng chả lớn thêm mấy, xương sườn giơ hết ra, bé k thể dùng được hỗ trợ thuốc gì, hôm kia e cho bé uống thử men tiêu hóa xong bé bị khó chịu, kêu gào cả đêm.

Bé không đi vệ sinh nhưng em đã thử kích thích hậu môn cho bé chưa? bơm một tẹo mật ong vào hậu môn bé cũng có thể thụt được. Mong là bé sẽ qua khỏi.
Mình làm rồi bạn ạ, cứ 2 tiếng mình đưa cho mèo mẹ liếm, nếu mèo mẹ không liếm thì mình dùng khăn xô trẻ em thấm nước ấm xoa nhẹ hậu môn. Nhưng có lúc mình k thấy bé đi, cứ 1 tiếng mình xoa 1 lần thì thấy bộ phận sinh dục bé to lên, mình đã rất nhẹ nhàng, k hiểu có phải do mình mà bé bị xưng thế không, để lâu thì bé mới xẹp dần xuống

D_P_HOA

Active Member
Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến 2 bé con tội nghiệp nhà em.
Một bé đã ra đi vào rạng sáng nay, sau một đêm đau đớn. Bé k còn ăn được sữa, bé luôn trong tình trạng nôn ọe và sặc chào lên mũi. Đến sáng nay thì chút sức lực cuối cùng đã hết.
Bé còn lại vẫn đang đi bị xưng mắt, cứ 4 tiếng e lại rửa nước muối nhẹ cho bé 1 lần. Lạ là cứ mắt bên này đỡ thì bên kia xưng to lên, bé cứ nằm nghiêng bên nào thì bên đấy xưng to và chảy nhiều nước mắt. Nhìn khe mắt bé thấy có vài kẽ hở nhỏ như là sắp mở mắt mà mắt đau không mở được nên xưng to. Không biết có phải do mèo mẹ ít liêm láp mà bị thế không (mấy hôm nay là e cứ đưa mèo con vào miệng mẹ thì mèo mẹ mới chịu liếm, nhưng cũng k liếm nhiều). Bh thì mèo mẹ thấy mất 1 bé thì bỏ hẳn bé còn lại, k buồn để ý nữa. Bé nằm trơ trọi cứ trườn đi khắp ổ tìm anh, tìm mẹ. Mỗi lần ăn, bé k ăn được nhiều, nên cứ 1 tiếng phải cho bé bú 1 lần bé mới không đói. Bé đã đi ị được, đi lỏng nhưng k nhiều, k biết là bị đi chảy hay là bình thường. Hiện tại mình phải bỏ cả học để ở nhà chăm bé, nhưng cũng k thể thế mãi được, mấy hôm nữa không biết chăm bé ntn nữa.
P/s: Bé đi tiểu khá nhiều, cứ khoảng 2 tiếng bé đi 1 lần và mỗi lần cũng nhiều, nhất là cứ bế bé lên là bé đi. Như vậy là tốt hay xấu ạ?
Bé còn bé lắm anh ạ, đẻ ra đã bé, 9 ngày rồi cũng chả lớn thêm mấy, xương sườn giơ hết ra, bé k thể dùng được hỗ trợ thuốc gì, hôm kia e cho bé uống thử men tiêu hóa xong bé bị khó chịu, kêu gào cả đêm.

Mình làm rồi bạn ạ, cứ 2 tiếng mình đưa cho mèo mẹ liếm, nếu mèo mẹ không liếm thì mình dùng khăn xô trẻ em thấm nước ấm xoa nhẹ hậu môn. Nhưng có lúc mình k thấy bé đi, cứ 1 tiếng mình xoa 1 lần thì thấy bộ phận sinh dục bé to lên, mình đã rất nhẹ nhàng, k hiểu có phải do mình mà bé bị xưng thế không, để lâu thì bé mới xẹp dần xuống

Chị cũng có bé mèo Ba tư bị mổ đẻ , chị thấy là nó không có sữa , mà nó cực kỳ vụng về . Con nó chị phải nuôi bộ suốt, may nó cũng chả sao cả. Nhưng sao 9 ngày nó đã đi nặng được nhỉ, còn đi tiểu thì chỉ thỉnh thoảng mình kích thích nó mới đi thôi .

Ờ mà cho chị hỏi bọn nó nhỏ thế mà em đã cho uống men tiêu hóa rồi à .

Thôi cố lên em nhé, chị công nhận là nuôi bọn ba tư đẻ này vất vả thật đấy. Con Phe nhà chị nó mổ mà nó ăn vạ chị đến cả tuần không ăn uống gì làm chị mất công phải bơm sữa và nước thịt cho nó đấy

milkygirl6390

Active Member
Huhu... sao lại chẳng có mèo nào vừa sinh con nhỉ ... :(( ... em cũng trong tình trạng mèo mẹ không chăm con rồi, và em cũng không cứu được bé con ... :(( ... con mèo nhà em nó đang chửa thì nó có sữa để cho bú không ạ ... :(( ... khổ thân quá ...:((

Chị cũng có bé mèo Ba tư bị mổ đẻ , chị thấy là nó không có sữa , mà nó cực kỳ vụng về . Con nó chị phải nuôi bộ suốt, may nó cũng chả sao cả. Nhưng sao 9 ngày nó đã đi nặng được nhỉ, còn đi tiểu thì chỉ thỉnh thoảng mình kích thích nó mới đi thôi .

Thôi cố lên em nhé, chị công nhận là nuôi bọn ba tư đẻ này vất vả thật đấy. Con Phe nhà chị nó mổ mà nó ăn vạ chị đến cả tuần không ăn uống gì làm chị mất công phải bơm sữa và nước thịt cho nó đấy
em k biết nữa, nhưng mèo con nhà em sau khi đẻ gần 1 ngày đã đi nặng rồi. em thấy mọi người bảo mèo con bé cũng đi nặng mà chị. em cho uống men tiêu hóa vì lúc đấy bụng bé chướng làm e lo quá, bác sĩ bảo cho uống là em cho uống luôn. nhưng chỉ 1 lần đấy thấy biểu hiện xấu nên e dừng luôn. bh bé ăn uống bt, cho bú bình thì chịu bú, chỉ lo cái tiêu hóa và cái mắt. cái mắt nhìn lo quá, k bình thường chút nào, không biết có được nhìn thấy mắt bé mở ra không nữa. mèo mẹ nhà e rất vụng, mới đẻ xong vài tiếng nó đã bỏ ổ ra ngoài nằm khểnh rồi.

Sheryl

Active Member
em k biết nữa, nhưng mèo con nhà em sau khi đẻ gần 1 ngày đã đi nặng rồi. em thấy mọi người bảo mèo con bé cũng đi nặng mà chị. em cho uống men tiêu hóa vì lúc đấy bụng bé chướng làm e lo quá, bác sĩ bảo cho uống là em cho uống luôn. nhưng chỉ 1 lần đấy thấy biểu hiện xấu nên e dừng luôn. bh bé ăn uống bt, cho bú bình thì chịu bú, chỉ lo cái tiêu hóa và cái mắt. cái mắt nhìn lo quá, k bình thường chút nào, không biết có được nhìn thấy mắt bé mở ra không nữa. mèo mẹ nhà e rất vụng, mới đẻ xong vài tiếng nó đã bỏ ổ ra ngoài nằm khểnh rồi.
Em mua tobramycin nhỏ cho bé thử xem có ổn không.

Mèo con nhỏ cũng có đi nặng luôn mà, nhưng không nhiều thôi. Cố gắng cho bú và ủ ấm, sau khi bú xong thì xoa bụng cho bé nhé.

chị nuôi bộ từ mấy ngày tuổi vậy chị? chỉ ăn thêm sữa ngoài hay ăn hoàn toàn sữa ngoài ạ? trung bình mấy tiếng chị cho bé ăn 1 lần và bé ăn được bao nhiêu ml vậy c? bé nhà e khổ cái là không còn bắt được vú mẹ, cho ăn sữa ngoài 2 tiếng mỗi lần ăn được khoảng 1/4 lọ thuốc nhỏ mắt là nhiều lắm rồi. Tính ra 1 ngày bé chỉ ăn được 20ml sữa. Bé đi tiểu khá nhiều, mỗi lần đi còn nhiều hơn lượng sữa bé ăn vào, em k hiểu như thế có bình thường không hay là bị mất nước.

Em mua tobramycin nhỏ cho bé thử xem có ổn không.

Mèo con nhỏ cũng có đi nặng luôn mà, nhưng không nhiều thôi. Cố gắng cho bú và ủ ấm, sau khi bú xong thì xoa bụng cho bé nhé.
Nhỏ vào hậu môn ạ? hn bé đã đi được rồi (sau gần 2 ngày không đi) đi 2 lần, phân lỏng, đi không nhiều. Htrc bé bị đi ngoài thì đi 1 ngày 3,4 lần, phân nước, vàng khè và đi nhiều.
Tối qua đến nhà bác sĩ Thanh thấy Bum ở đấy, bị tắc ruột nhìn tội thế. Bum rất đẹp trai.

D_P_HOA

Active Member
chị nuôi bộ từ mấy ngày tuổi vậy chị? chỉ ăn thêm sữa ngoài hay ăn hoàn toàn sữa ngoài ạ? trung bình mấy tiếng chị cho bé ăn 1 lần và bé ăn được bao nhiêu ml vậy c? bé nhà e khổ cái là không còn bắt được vú mẹ, cho ăn sữa ngoài 2 tiếng mỗi lần ăn được khoảng 1/4 lọ thuốc nhỏ mắt là nhiều lắm rồi. Tính ra 1 ngày bé chỉ ăn được 20ml sữa. Bé đi tiểu khá nhiều, mỗi lần đi còn nhiều hơn lượng sữa bé ăn vào, em k hiểu như thế có bình thường không hay là bị mất nước.
Hì chị bơm sữa cho mẹ nó chị lại bơm cho nó ăn luôn :), mỗi lần cũng được ít lắm, nhưng nó chiu kho mút ti , chả biết có thêm được gì không chứ chị bóp ti mẹ nó chả thấy có sữa em ạ. Nhưng quả thật là chị chưa thấy nó đi nặng bao giờ , tè thì rất ít à :)

Ba tư cũng túy con vụng đấy nhé. Con em của nó đẻ thì lại dễ lắm và chăm con cũng khéo, mặc dù tuổi của nó khá nhỏ à :)

Sheryl

Active Member
Nhỏ vào hậu môn ạ? hn bé đã đi được rồi (sau gần 2 ngày không đi) đi 2 lần, phân lỏng, đi không nhiều. Htrc bé bị đi ngoài thì đi 1 ngày 3,4 lần, phân nước, vàng khè và đi nhiều.
Tối qua đến nhà bác sĩ Thanh thấy Bum ở đấy, bị tắc ruột nhìn tội thế. Bum rất đẹp trai.
Tobramycin là nhỏ mắt em ạ. Mua loại của nội thì tầm 20k một lọ thôi.

Bum được về nhà rồi. Cám ơn em. Nhà chị có bình sữa cho mèo con hoặc xi lanh chuyên cho mèo sơ sinh ăn. Em có thể qua mượn. Hoặc nhà em gần nhà BS Thanh thì em qua đấy mượn vì chị vừa tặng chị ấy một bộ. Tối nay BS Thanh tới tiêm cho tập đoàn mèo của liên minh đá quý mà :D.

Tobramycin là nhỏ mắt em ạ. Mua loại của nội thì tầm 20k một lọ thôi.

Bum được về nhà rồi. Cám ơn em. Nhà chị có bình sữa cho mèo con hoặc xi lanh chuyên cho mèo sơ sinh ăn. Em có thể qua mượn. Hoặc nhà em gần nhà BS Thanh thì em qua đấy mượn vì chị vừa tặng chị ấy một bộ. Tối nay BS Thanh tới tiêm cho tập đoàn mèo của liên minh đá quý mà :D.
hqua cũng thấy bs Thanh rủ qua chơi vì mọi người tụ tập tiêm vacxin, nhưng mà e bận chăm bé nên k đi đc. hiện tại e đang có bình bú có núm vú cao su được anh Cương cho htrc, nhưng mà bình đấy bị cắt núm vú hơi quá, nên lỗ quá to, sữa vào nhiều, mèo con bú hơi khổ. em đã qua vương quốc vật nuôi mua cái mới, nhưng mà bình lần này khác, chất lượng kém, núm vú bằng nhựa cứng nhắc nên cũng k dùng được. bình nhà c là ntn ạ? nếu được thì cho e mượn thì tốt quá.

Mèo mẹ nhà mình đã có sữa lại, có vẻ khá nhiều nhưng mèo con không bú được. Không biết có phải do lâu quá k bú mẹ nên bh k phản xạ bú nữa hay do bú bình núm vú nó to quá mà bh k nhận ra vú mẹ nữa. Mèo con đói vẫn cố rúc tìm ti nhưng k bắt được vú nên vẫn phải ăn ngoài, tiêu hóa kém nên đi phân hơi lỏng. Mèo mẹ thì bỏ con nên cũng chả chịu nằm quá 10 phút trong ổ để cho mèo con tìm ti chứ đừng nói đến bú. Cả 2 mẹ con chúng nó thật là....chỉ có mình là phát điên

Sheryl

Active Member
hqua cũng thấy bs Thanh rủ qua chơi vì mọi người tụ tập tiêm vacxin, nhưng mà e bận chăm bé nên k đi đc. hiện tại e đang có bình bú có núm vú cao su được anh Cương cho htrc, nhưng mà bình đấy bị cắt núm vú hơi quá, nên lỗ quá to, sữa vào nhiều, mèo con bú hơi khổ. em đã qua vương quốc vật nuôi mua cái mới, nhưng mà bình lần này khác, chất lượng kém, núm vú bằng nhựa cứng nhắc nên cũng k dùng được. bình nhà c là ntn ạ? nếu được thì cho e mượn thì tốt quá.
Bình nhà chị là bình PetAg, đầu vú nhỏ em ạ. Ngoài ra cũng có xi lanh nữa. Em cố gắng bóp sữa mẹ cho bé liếm vì nếu không bú thì mèo nhanh mất sữa lắm.

Meo_queen

Member
c ơi tình hình bé thế nào rùi c? mắt bé đỡ hơn chưa c? mong bé khoe.........

bé đang bắt đầu mở mắt rồi mọi người ạ, đây là lần đầu mình nuôi mèo đẻ và chứng kiến mèo con mở mắt. Mình k biết mèo con mở mắt thì như thế nào, nhưng bh mỗi bên mắt e ý hở ra đc gần 1 nửa rồi, chưa tách hẳn đc hết mắt. Như thế là bình thường đúng k ạ? Dần dần mới tách đc hết mắt đúng k ạ? Có lẽ mấy htrc e ý muôn mở mắt nhưng mà vì mèo mẹ k liếm láp nên bị bẩn khiến mắt dính không tách ra đc nên xưng lên, từ lúc mình rửa nước muối thì bắt đầu đỡ rồi tách ra.
Hôm nay trộm vía bé ăn ngoan, 3 tiếng ăn 1 lần, mỗi lần được 5ml. Hôm qua đi ị nhiều, phân lỏng ( đến sáng nay là 7 lần) nên mình lên mạng tìm được 1 bài dịch từ ta về nuôi bộ mèo con, thấy nói cho ăn quá nhiều cũng gây tiêu chảy. Bài viết rất hữu ích, dạy cách chữa tiêu chảy bằng thay đổi cách cho ăn,dạy cách tính khẩu phẩn ăn 1 ngày dựa theo cân nặng để cho ăn chuẩn. Bé bh nặng 120g, so với tiêu chuẩn thì bé đang thiếu mất gần 80g :(. Hiện tại từ sáng đến giờ bé chưa đi ị nữa, đi tiểu đều. Mình đọc trên mạng thấy kêu chỉ cần mèo đi tiểu bt là chắc chắn mèo sẽ sống thêm 1 ngày đã.
Mỗi lần có mẹ ở gần là bé lại rúc tìm ti mà k tìm được, mình đã thử vắt sữa ra bôi quanh đầu vú để có mùi sữa cho bé dễ nhận, thế mà vẫn k đc, nhét vú vào mồm thì bé k chịu ngậm, cứ kêu oai oái, để tự tìm thì tìm mãi không thấy. Mới đẻ ra còn tự tìm được mà sao bh lại thế. Bh chỉ lo không bú mèo mẹ mất sữa thì phí quá :(:(:(

c ơi tình hình bé thế nào rùi c? mắt bé đỡ hơn chưa c? mong bé khoe.........
cảm ơn e đã quan tâm đến bé nhé, hn chị thấy lạc quan hơi rất nhiều, dù mệt mỏi nhưng nhìn bé có dấu hiện tốt lên là chị thấy quên hết, lại có niềm tin con mình sẽ sống :)

ngudaymuon

Active Member
E đừng pha sữa quá đặc em nhé, pha theo đúng hướng dẫn và nhớ là sữa dành cho trẻ sơ sinh từ 0-6 tháng tuổi. Về mắt của bé, nếu có mủ e nhỏ kháng sinh như shị Sheryl hướng dẫn, còn nếu không thì ngày nào cũng phải nhỏ nước muối sinh lý cho bé để rửa cía gỉ mắt đi. Chịu khó cho mèo mẹ liếm vào bụng, vào người bé, một phần là để kích thích tieu hóa, phần còn lại là để bé có hơi ấm của mẹ.
Như hôm e nói với chị, mình làm tất cả những gì có thể để mai sau này mình sẽ không bao giờ phải ân hận cả. Tình cảm và tấm lòng e dánh cho hai bé là quá đủ để nói lên tình yêu thương của em rồi, em không nên giận bản thân, hay ghét mèo mẹ e nhé.
Cố lên em.

E đừng pha sữa quá đặc em nhé, pha theo đúng hướng dẫn và nhớ là sữa dành cho trẻ sơ sinh từ 0-6 tháng tuổi. Về mắt của bé, nếu có mủ e nhỏ kháng sinh như shị Sheryl hướng dẫn, còn nếu không thì ngày nào cũng phải nhỏ nước muối sinh lý cho bé để rửa cía gỉ mắt đi. Chịu khó cho mèo mẹ liếm vào bụng, vào người bé, một phần là để kích thích tieu hóa, phần còn lại là để bé có hơi ấm của mẹ.
Như hôm e nói với chị, mình làm tất cả những gì có thể để mai sau này mình sẽ không bao giờ phải ân hận cả. Tình cảm và tấm lòng e dánh cho hai bé là quá đủ để nói lên tình yêu thương của em rồi, em không nên giận bản thân, hay ghét mèo mẹ e nhé.
Cố lên em.
Mèo mẹ nhà e động đực lại rồi, e k hiểu nó kiểu gì nữa, mới đẻ đc hơn chục ngày thôi mà, bóp ti vẫn ra sữa nhưng hình như không nhiều nên bé con bú mút trùn trụt mà không được. Bây giờ nó bỏ hẳn con luôn, chỉ nằm rên rỉ lăn lộn. Nó cứ làm e tức điên lên, ghét quá :((.
Bé con 3 ngày không ị rồi chị ạ. E kích thích cho bé mà bé chỉ đi tiểu, hậu mộn bé lồi ra nhưng không ị. Em đã pha sữa loãng hơn so với công thức rồi, mỗi lần ăn xong em cũng ngồi vuốt xuôi bụng bé mà không thấy bé ị. Đến ngày hôm nay bé bắt đầu ăn ít đi. Nhìn bé nằm trơ trọi 1 mình mà thấy tội quá.
Bé tiêu hóa có vấn đề ntn, e muốn đưa bé đi tìm mẹ nuôi cho bú sữa mẹ quá. Nhưng đem đi xa thì em lại không yên tâm được. Em đúng là ngu đần, thiếu kiến thức, thiếu kinh nghiệm mới khiến cho chúng nó khổ.