• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sở Thú Nhà Bờm

zorba_meow

Active Member
Cá nục sao đắt thế ạ, em mua 3 con cũng 15k thui, chắc tại cá nục Nha Trang hay sao ạ :D Em nhìn cứ tưởng cá nướng ý, nhìn ngon ngon nha ;)) Sáng kiến của mẹ Gem hay quá thể để bữa nào em áp dụng cách đó thử xem, chứ mỗi lần gỡ cá tay em tanh kinh luôn!

Đám nhóc nhà em cũng ăn cá này đó chị... bên em mua 10k 1 rổ tre 2 cá lớn. Mỗi ngày tụi nó ăn 30k... dạo đầu phân lỏng, nhưng giờ bình thường lại rồi chị ạ...
Hồi đầu canin khan hiếm tưởng không biết cho ăn gì, nhưng mất công xíu riết cũng quen... giờ thấy cho ăn tươi tụi nhỏ có vẻ hạp, vậy tốt hơn...

lululubu

Active Member
Hix, bọn nhà em ngửi mùi cá biển cũng phát cuồng cả lên, mà ở HN không gần biển như SG nên em chỉ sợ cá bị ướp đạm, không dám cho ăn. Đành mua whiscas lon về thỉnh thoảng trộn hạt/cơm/thịt cho các cháu ăn khỏi nhớ mùi.

maihuongt91

Member
Đám nhóc nhà em cũng ăn cá này đó chị... bên em mua 10k 1 rổ tre 2 cá lớn. Mỗi ngày tụi nó ăn 30k... dạo đầu phân lỏng, nhưng giờ bình thường lại rồi chị ạ...
Hồi đầu canin khan hiếm tưởng không biết cho ăn gì, nhưng mất công xíu riết cũng quen... giờ thấy cho ăn tươi tụi nhỏ có vẻ hạp, vậy tốt hơn...
trời ơi..lũ nhà anh Huy ăn được cá ak..Khổ nhà e có 1 thằng công tử, nó thích ăn cơm cá lắm nhưng cứ có 1 xiú xíu cá thôi là y như rằng a ta té re...nhưng vẫn cứ ham ăn cơ...nên đâm ra cả lũ nhà e nhịn ăn cá luôn...ăn được cá thì thích rồi..ao ước lũ mèo nhà mình được vậy quá.:-*

maihuongt91

Member
Hôm kia bà cháu rảnh, chạy ra chợ mua ít đồ ăn tươi cho cả nhà. Người thì có mẻ tôm, mèo thì được mẻ cá nục Nha Trang hấp, giá 12.000 đồng con, sang quá thể! Về mẹ cháu lụi cụi đến gần nửa đêm mới mang ra nhặt xương, sợ hôi nên mẹ cháu sáng kiến dùng một con dao Thái với một cái nĩa để gỡ xương, khá hiệu quả mà không sợ mùi tanh dính vào tay rửa mãi không sạch. Sau đây là thành quả :D

Thằng Bờm ti toe nhảy lên chỗ mẹ cháu đang làm trong bếp để hít ngửi dưng cuối cùng cho ăn thì lại không ăn x-(

Đúng là thằng Bờm ngố, ngồi vảnh râu lên thế này

Trong khi cả nhà xúm vào ăn khí thế như vầy!

Tội nghiệp bé Pam đêm đó ra ngoài sân nằm ngủ, lúc đóng cửa ông không để ý vì lông Pam màu tối nữa nên bị nhốt ngoài sân cả đêm, may mà chưa leo cổng đi mất. Sáng ra cả ông lẫn bà mới biết hồi đêm Pam ngủ ngoài trời :(( Vì vậy nên Pam vắng mặt trong bữa tiệc cá tươi đêm đó :(

Gia đình hạnh phúc với 1 bầy chó mèo đông đủ....em bây giờ chỉ kham nổi 2 đứa chị Gem ak...có thêm nhóc thứ 3 mà đau hết cả đầu..trẻ con nên nó nghịch lắm, chỉ thích mỗi cái cu cậu không rụng lông :))...:x

maihuongt91

Member
Còn đây là vua Bờm trên ngai vàng :))

Xem quả đuôi thần chưởng của con này!

haha..nhìn thằng Bờm nó ngầu quá chị ạ...rất ra dáng....lãnh địa này là của ta=))=))

còn Pam nhà ta thừa hưởng quả đuôi đẹp ngang ngửa mẹ..chắc phải lập hội phát cuồng đuôi nhần chưởng nhà chị Gem mất :-*:-*

vyle

Member
Trời má Gem mya đắt thế, mẹ em hằng ngày mua cá nục là 30/kg, tụi nhỏ ăn ngon lành no nê luôn

Gemma

Active Member
Cá nục sao đắt thế ạ, em mua 3 con cũng 15k thui, chắc tại cá nục Nha Trang hay sao ạ :D Em nhìn cứ tưởng cá nướng ý, nhìn ngon ngon nha ;)) Sáng kiến của mẹ Gem hay quá thể để bữa nào em áp dụng cách đó thử xem, chứ mỗi lần gỡ cá tay em tanh kinh luôn!
Đây là cá của người, cô Nhi ạ. Gần bên cũng có hàng bán cá hấp để trong giỏ, 2 -3 con một giỏ gì đó, nhưng trông con cá nhỏ hơn và nhìn không ngon bằng nên mẹ cháu tặc lưỡi, thôi kệ, lâu lâu mới mua một lần, cho tụi nó ăn cá ngon tí. Do là cá nục Nha Trang hấp dành cho người ăn nên mắc vậy đấy ạ. Cá nục này khá to, chiên lên rồi sốt cà chua rắc lên tí thì là nữa là tuyệt cú mèo luôn ấy. Lần sau mẹ cháu sẽ mua cho cả người và mèo, hôm rồi gỡ xương rồi cắt nhỏ bỏ hộp nhựa có nắp khóa, cho vào tủ lạnh cho tụi nhỏ ăn dần. Ông cháu nhìn thấy cá ngon quá cũng phải thèm thuồng, bảo anh sẽ đánh nhau với tụi mèo giành phần cá mất :)):))

Cô Nhi thử dùng dao với nĩa xem, chị nghĩ ra cách này là do cách ăn của người Tây hay dùng dao với nĩa ấy. Dùng đầu dao nhọn hay đầu nĩa gỡ được hết các xương nhỏ dính trong thịt cá luôn ấy. Thoạt đầu thì dùng dao cắt vào sống lưng cá tách hai phần fillet hai bên ra xong rồi thì lấy đầu dao với đầu nĩa khều xương nhỏ ra vô tư luôn. Xong rồi lấy nĩa ghim miếng fillet cá và cắt bằng kéo. Khà khà, thế là thanh toán xong món cá cho tụi nhỏ mà tay không hề hôi tí nào, công nhận mình lười nên nghĩ ra cách thông minh gớm :)):))

Gia đình hạnh phúc với 1 bầy chó mèo đông đủ....em bây giờ chỉ kham nổi 2 đứa chị Gem ak...có thêm nhóc thứ 3 mà đau hết cả đầu..trẻ con nên nó nghịch lắm, chỉ thích mỗi cái cu cậu không rụng lông :))...:x
Ủa, chứ không phải nhà cô Hương mới có thêm lũ trẻ con à? Hay là chị nhớ lộn? Hay là gả đi hết rồi? Chắc cu cậu chưa tới tuổi rụng lông thôi. Nhà chị lông bay phất phới khắp nhà, ăn lông ngủ lông, nằm mơ cũng thấy lông :((

haha..nhìn thằng Bờm nó ngầu quá chị ạ...rất ra dáng....lãnh địa này là của ta=))=))

còn Pam nhà ta thừa hưởng quả đuôi đẹp ngang ngửa mẹ..chắc phải lập hội phát cuồng đuôi nhần chưởng nhà chị Gem mất :-*:-*
Đuôi lũ nhà mẹ Gem ăn thua gì, cô Hương nói thế cả nhà vào cười nhà cháu chết! Lũ nhà cháu đuôi chỉ vừa vừa thôi cô ạ, cô thương cô quý các cháu nên cô khen thế, mẹ cháu cảm ơn cô nhiều lắm ạ! :x:x

Trời má Gem mya đắt thế, mẹ em hằng ngày mua cá nục là 30/kg, tụi nhỏ ăn ngon lành no nê luôn
Chị cũng đoán chắc cá nục tươi sống giá một ký chỉ cỡ giá một lon cá hộp Whiskat. Vì buổi sáng chị không có thời gian đi chợ, mà chợ chiều thì chỉ còn cá hấp thôi là may lắm rồi. Hôm nào rảnh ráng mò ra chợ buổi sáng mua chục kg về hấp cho bõ ghét, cho lũ cá hộp Whiskat ế luôn :)):)) Mẹ của Vy siêng thật, mua cá mỗi ngày hấp cho tụi nhỏ hả? Lũ mều nhà mẹ Vy là tu mấy kiếp mới được hưởng phước như rứa kiếp này :D:x

zorba_meow

Active Member
Đây là cá của người, cô Nhi ạ. Gần bên cũng có hàng bán cá hấp để trong giỏ, 2 -3 con một giỏ gì đó, nhưng trông con cá nhỏ hơn và nhìn không ngon bằng nên mẹ cháu tặc lưỡi, thôi kệ, lâu lâu mới mua một lần, cho tụi nó ăn cá ngon tí. Do là cá nục Nha Trang hấp dành cho người ăn nên mắc vậy đấy ạ. Cá nục này khá to, chiên lên rồi sốt cà chua rắc lên tí thì là nữa là tuyệt cú mèo luôn ấy. Lần sau mẹ cháu sẽ mua cho cả người và mèo, hôm rồi gỡ xương rồi cắt nhỏ bỏ hộp nhựa có nắp khóa, cho vào tủ lạnh cho tụi nhỏ ăn dần. Ông cháu nhìn thấy cá ngon quá cũng phải thèm thuồng, bảo anh sẽ đánh nhau với tụi mèo giành phần cá mất :)):))

Cô Nhi thử dùng dao với nĩa xem, chị nghĩ ra cách này là do cách ăn của người Tây hay dùng dao với nĩa ấy. Dùng đầu dao nhọn hay đầu nĩa gỡ được hết các xương nhỏ dính trong thịt cá luôn ấy. Thoạt đầu thì dùng dao cắt vào sống lưng cá tách hai phần fillet hai bên ra xong rồi thì lấy đầu dao với đầu nĩa khều xương nhỏ ra vô tư luôn. Xong rồi lấy nĩa ghim miếng fillet cá và cắt bằng kéo. Khà khà, thế là thanh toán xong món cá cho tụi nhỏ mà tay không hề hôi tí nào, công nhận mình lười nên nghĩ ra cách thông minh gớm :)):))
Thì bởi em mới nghĩ sao cá lại đắt thế, em mua cá tươi thường, loại to con cũng re rẻ rùi mà ^^ Mà đúng là nhìn cá cho bọn miu con nhà chị mà đến em cũng phát thèm ấy chứ ^^ Cũng do em ngại tay tanh nên lười mua cá cho bọn nhỏ ăn, nhưng mà để mai em mua cá về thực hành kiểu chị thử xem sao! Cách ấy thì quả là diệu kế chị ạ ;)

maihuongt91

Member
Ho hô..chả biết to nhỏ nhưng nhà chị Gem gắn liền với thương hiệu " đuôi thần chưởng rồi nên đứa nào dù to hay nhỏ thì sau cũng thành đuôi to =))=))
Vâng nhà em vừa có 1 lũ lâu nhâu nhưng gả hết đi rồi chị ạ. còn 1 ông công tử ở nhà thôi nhưng thằng bé đó nó cũng sắp đên lúc k trị được rồi. như chị nói, may mà chưa đến lúc có lông rụng chứ k thì 3 cái máy sản xuất lông thì....:(:)((. Nhưng mà không có lũ giặc này thì chắc cũng buồn chết mất

Kún¥êu

Member
- Nhà em cũng toàn mua cá nục đông lạnh cỡ to như con cá chị Gem chụp trong hình ấy. Có 30k/kg, xong cho vào ngăn đá dùng dần, tiêu chuẩn bữa tối là mỗi đứa 1 con cá. Mấy tháng đầu tiên bọn nó nhiệt tình ăn lắm, nhưng đợt vừa rồi vào hè em nấu cá cho bọn nó ăn tối, ăn không hết luôn ,để đồ ăn qua đêm trời nóng bị thiu, đến sáng em chưa kịp làm thức ăn cho bọn mèo ăn nên chúng ăn phải đồ thiu đi ngoài cả lũ. Sau vụ đi ngoài bọn nó tẩy chay cá luộc của em. Cái whiskat lon chả có nhiều chất như cá tươi của mình, nhưng mà nó cho chất gây nghiện vào hay sao ấy mà mèo con nào cũng phát cuồng vì pate whiskat chị ạ. Em ghét cái thương hiệu whiskat lắm, nhưng mà từ ngày bọn nhà em tẩy chay cá tươi của em em lại phải cho bọn nó ăn cá pate whiskat trộn với cơm và phô mai. Em chả biết làm cách nào để bọn nó thích lại cá tươi của mình làm nữa :((
- Cá em thường luộc nên bị bở với lại nhiều nước lõng bõng bên trong, không biết chị Gem làm cá kiểu gì mà cá lại rắn thịt và nhìn rất hấp dẫn.

Gemma

Active Member
Cá này đã hấp sẵn rồi họ bán, thịt đã khô sẵn rồi em ạ. Lúc mang về nhà chị có bỏ lò viba mấy phút nhấn lại cho bảo đảm các cháu ăn không đau bụng nên thịt cá lại săn thêm tí nữa. Ăn còn lại bao nhiêu chị bỏ tủ lạnh, lúc nào ăn lại đem ra nhấn nút lò viba là nóng sốt liền. Nếu sợ cá bỏ tủ lạnh lâu bị khô các cháu khó ăn thì trước khi bỏ lò viba chị rải vào ít nước trên bề mặt cá là mềm mại lại ngay :x

Nếu luộc sợ bị bở thì có thể hấp, hoặc khi cá sôi cạn nước em gạn hết nước ra rồi lại cho lên lửa lại hong cho cá khô bớt nước thì thịt săn ngay ấy mà, giống như mình kho cá ấy thôi :D

Chị cũng không thích cá hộp mẹ Kún ạ, nhưng đúng là nó bỏ thuốc gây nghiện hay sao ấy, một ngày chúng nó ăn hết cả hộp, mà mỗi lần bố cháu mở hộp cá là nghe mùi từ đâu chúng nó cũng chạy vào bếp tụ họp cả vào đấy, rình xí phần cá trước :)) Tính ra một ký cá tươi ngang với một hộp Whiskat thì cho tụi nhỏ ăn cá tươi tốt hơn nhiều mà bọn nó cũng thích ăn. Thôi thì các mẹ hy sinh thời gian giải trí tí để nấu cá với nhặt xương cá cho con vậy :))

linhlamhn

Member
Nếu luộc sợ bị bở thì có thể hấp, hoặc khi cá sôi cạn nước em gạn hết nước ra rồi lại cho lên lửa lại hong cho cá khô bớt nước thì thịt săn ngay ấy mà, giống như mình kho cá ấy thôi :D
Đúng rồi chị ạ, trong đó thì có cá hấp chứ ngoài này em thấy mua cá nục ngon khó lắm. Toàn cá đông lạnh, lúc rã đông xong thì cá nhũn nhèo nên mua về chỉ có kho ngay thì may ra mèo không bị đau bụng... Trước nhà em cũng cho bọn nó ăn cá nục rán nhưng rồi mèo toàn bị té re, bây giờ thỉnh thoảng kho cá cho người thì tranh thủ trộn cơm cho bọn nó, bọn nó cũng thích lắm, mỗi tội cá mình ăn thì đắt quá mà tụi nó lại khôn mồm, toàn nhặt cá ăn chứ không chịu ăn với cơm...

lululubu

Active Member
Hix, bở đã may ý chị ạ, quê em cũng ở vùng biển, lên HN bố em dặn đi dặn lại là làm gì thì làm đừng có ra ngoài chợ mua cá biển về ăn, bọn nó toàn ướp đạm vào thôi ăn vào rồi đi có ngày ý. Thế là thỉnh thoảng vào siêu thị mới dám mua cá biển đông lạnh thôi, mà ăn chán nhắm :(. Nên thôi mua whiscas về trộn 1 ít lấy mùi vào thịt/cơm với phô mai linh tinh các loại cũng được. 1 lon bọn nhà e lăn fải tận 5 ngày, vì mỗi lần chỉ trộn lấy hương hoa thôi.

linhlamhn

Member
Hix, bở đã may ý chị ạ, quê em cũng ở vùng biển, lên HN bố em dặn đi dặn lại là làm gì thì làm đừng có ra ngoài chợ mua cá biển về ăn, bọn nó toàn ướp đạm vào thôi ăn vào rồi đi có ngày ý. Thế là thỉnh thoảng vào siêu thị mới dám mua cá biển đông lạnh thôi, mà ăn chán nhắm :(. Nên thôi mua whiscas về trộn 1 ít lấy mùi vào thịt/cơm với phô mai linh tinh các loại cũng được. 1 lon bọn nhà e lăn fải tận 5 ngày, vì mỗi lần chỉ trộn lấy hương hoa thôi.
Sao nhà mình cũng mua whiskas lon, bọn nó cũng thích nhưng mà ăn một bữa không hết, bọc gói nilon cẩn thận rồi bỏ tủ lạnh, chỉ cần sang bữa thứ 2 thôi là củ lũ lại xì xoẹt, chán lắm...

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Sao nhà mình cũng mua whiskas lon, bọn nó cũng thích nhưng mà ăn một bữa không hết, bọc gói nilon cẩn thận rồi bỏ tủ lạnh, chỉ cần sang bữa thứ 2 thôi là củ lũ lại xì xoẹt, chán lắm...
Nhà anh thì chỉ dùng loại pate gói thôi, dùng gói nào gọn gói ý, không phải gói gém bảo quản nữa. Công nhận cái pate nó có hương liệu cám dỗ thật, con mèo khó tính nhất cũng không từ chối pate.

linhlamhn

Member
Nhà anh thì chỉ dùng loại pate gói thôi, dùng gói nào gọn gói ý, không phải gói gém bảo quản nữa. Công nhận cái pate nó có hương liệu cám dỗ thật, con mèo khó tính nhất cũng không từ chối pate.
Dạ vâng, gói thì tiện quá rồi, nhất là loại cho mèo con thì càng dễ, nhưng mà dùng lon tiết kiệm hơn nhiều. Kể ra mà chúng nó ăn được lon thì tốt quá...

lululubu

Active Member
Chị ơi, thế thì phải chơi bài như nhà em là bỏ ngăn đá ý ạ, mua về là mình chia phần nhỏ vào các túi be bé, sau đó cho hết vào ngăn đá tủ lạnh. Khi nào cần dùng thì rã đông. Bọn nhà em hùng hục ăn, cả con lớn con bé mà chưa đứa nào thấy xì xoẹt cả.

Gemma

Active Member
Ôi, mình đi vắng hai hôm mà cả nhà vẫn vào bàn tán vui vẻ về chủ đề wet food nhỉ >:D<

Mèo nhà Linhlam hơi bị nhạy bụng quá nhở, mèo nhà mình ăn dư cứ bỏ cả hộp vào tủ lạnh, bữa sau lại lấy ra xúc thẳng ra bát cho ăn vô tư, chả cần hấp nóng gì cả. Lúc trước tụi Bờm, Bánh Mì còn bé, mỗi lần lấy cá hộp từ tủ lạnh ra, mình còn cẩn thận bỏ lò viba hấp nóng lại, giờ thì cứ cho ăn luôn vô tư, cả tụi nhóc Sammy, Pammy cũng ăn đồ hộp lạnh mà chả xì xoẹt gì cơ, may thế! :x:">

linhlamhn

Member
Ôi, mình đi vắng hai hôm mà cả nhà vẫn vào bàn tán vui vẻ về chủ đề wet food nhỉ >:D<

Mèo nhà Linhlam hơi bị nhạy bụng quá nhở, mèo nhà mình ăn dư cứ bỏ cả hộp vào tủ lạnh, bữa sau lại lấy ra xúc thẳng ra bát cho ăn vô tư, chả cần hấp nóng gì cả. Lúc trước tụi Bờm, Bánh Mì còn bé, mỗi lần lấy cá hộp từ tủ lạnh ra, mình còn cẩn thận bỏ lò viba hấp nóng lại, giờ thì cứ cho ăn luôn vô tư, cả tụi nhóc Sammy, Pammy cũng ăn đồ hộp lạnh mà chả xì xoẹt gì cơ, may thế! :x:">
Chán lắm chị ạ, nhưng không phải đứa nào cũng "xấu bụng" đâu chị, chỉ có 2 đứa thôi. Một đứa khi đón về thì đã khá lớn, đã quen với nếp cho ăn ở nhà cũ nên mãi không quen được, một đứa thì lúc đón về còn quá nhỏ mà chủ cũ thì lại nói tăng lên nên lúc về nhà em cho ăn chế độ của mèo 2 tháng tuổi, con bé không quen nên giờ bụng cũng yếu... Cũng tại nhà em hồi đó chủ quan quá :((