• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sở Thú Nhà Bờm

vyle

Member
thế chân cao là thế khoe hàng ấy mẹ Gem ơi... thế mà thằng nhỏ sắp chẳng còn hàng để mà khoe rồi:(:(... hai vợ chồng nhà chị đúng là thích, bên em mà ôm chúng nó hay để tụi nó hôn hít là anh xã la rầm tròi, chán chết:)|:)|:)|

MsCuteShark

Member
Dạo này nhà mình kéo nhau lên facebook hết, để nhà cửa của mấy đứa trống trơn :)) cứ fb mà spam :)) ngày nào đi về mở fb lên cũng nhiều hơn 10 cái notification :))

Gemma

Active Member
thế chân cao là thế khoe hàng ấy mẹ Gem ơi... thế mà thằng nhỏ sắp chẳng còn hàng để mà khoe rồi:(:(... hai vợ chồng nhà chị đúng là thích, bên em mà ôm chúng nó hay để tụi nó hôn hít là anh xã la rầm tròi, chán chết:)|:)|:)|
Má Vy tinh mắt thật, đúng là thằng Sam đang show hàng mà, ráng khoe hàng đi con, mai mốt sắp sửa mất trym rồi. Anh xã chị đang hối hẹn lịch cắt trym cho thằng nhỏ với cô bác sĩ, đến cuối tháng này Sammy đã 6 tháng rồi, nhỡ nó cho chị nó hoặc dì nó hay cả mẹ nó nữa sình bụng lên chắc chết quá! :(:)((

Thôi thì tự an ủi là anh xã cưng em hơn cưng chó mèo là được chứ gì! :)):))

Gemma

Active Member
Để chứng minh cho mẹ Thủy và các mẹ thấy là mẹ cháu không bỏ bê nhà cửa ở Vịt Pét để chạy theo Phây Búc, nhà cháu post tiếp ảnh sinh hoạt đời thường của bố con nhà Bờm này. Khuyến mãi thêm một câu chuyện cười ra nước mắt của thằng Bờm.

Chuyện là hôm kia mẹ cháu đang chuẩn bị đi làm, thằng Bờm phi thân từ nóc kệ bếp lên cái cửa sổ phòng tắm bên trên nhà bếp lúc mẹ cháu đang đứng trong phòng tắm đấy. Khổ nỗi là cái cửa sổ không mở, mẹ cháu chỉ kịp nhìn thấy thằng Bờm nhô lên bên ngoài ô cửa kính trong vòng nửa giây gì đó thì... bùm... nghéo... nghéo... nghéo... Những tiếng kêu rợn người vang lên dồn dập. Bờm rơi đánh bịch từ cửa sổ tầng 2 xuống bếp do nó định nhảy lên bậu cửa sổ nhưng cửa sổ lại đóng. Thế là thêm một tai nạn... dập trym... :((

Bố cháu hoảng hồn tưởng Bờm bị gãy chân hay gãy xương chỗ nào, thét gọi mẹ cháu kêu bác sĩ. Mẹ cháu ráng bình tĩnh bảo, chờ thêm ít phút nữa xem sao. Hú hồn là sau đó Bờm đứng dậy đi lại từ từ được. Làm cả lũ nhà Bờm từ mẹ Cam, dì Bánh Mì đến hai đứa nhỏ nghe tiếng rú vì đau... trym của Bờm đứng sựng cả hết lại trên cầu thang, không dám nhúc nhích gì hết. Một vài phút sau khi Bờm đi lại được thì mẹ Cam là đứa đầu tiên chạy lại thăm hỏi bố Bờm, đúng là vợ hiền có khác :D. Cam chạy lại hôn hít ra chiều hỏi han: anh có đau lắm không, đỡ đau trym chưa? :(:)))

Còn bây giờ là hình ảnh nhà Bờm ạ.

Bố Bờm và Pam hóng gió sớm

Bờm, Pam và Sam thích ra sân chơi buổi sớm

Bố Bờm chiếm chỗ canh cửa của chị chó Canada

Mẹ cháu mới sắm chậu hoa trang leo lấy chỗ cho bố con Bờm ra sân dạo mát ngắm hoa

Thế là bố Bờm bèn ra khai trương

Tiếp đến là thằng Sam hay khoái chui vào gốc chậu cây ngồi

Cả chị chó cũng ra bon chen để được chụp hình

Mới sáng sớm Sammy đã đi lục gián rồi

Nghịch chổng cả đít lên thế này!

Chán thật, chả thấy con gián nào vậy ta!

Kún¥êu

Member
Chị Gem ơi, em chưa được nhìn tận mắt thằng cu Bờm nhà chị nên không rõ nó có phải mèo tam thể không chị?
Sắp tới em bắt con chó con về, không biết chị làm cách nào để chó mèo hòa đồng, chơi đùa với nhau ?

vyle

Member
đúng là... vấn đề dập trym của Bờm làm em cười bể bụng... không chịu nổi thằng nhỏ rồi... già đầu mà sao còn ham bay nhảy thế hả Bờm :))

Niiham

Member
Mấy đứa nhà chị đáng yêu quá
Lần sau off có thể cho em tham gia được không ah?

Gemma

Active Member
Chị Gem ơi, em chưa được nhìn tận mắt thằng cu Bờm nhà chị nên không rõ nó có phải mèo tam thể không chị?
Sắp tới em bắt con chó con về, không biết chị làm cách nào để chó mèo hòa đồng, chơi đùa với nhau ?
Cu Bờm là mèo mướp vân áng em ạ. Bờm là đờn ông nên không thể là tam thể được. Theo kiến thức sinh vật học mọi người đã học hồi cấp ba, do gene di truyền từ bố mẹ mèo kết hợp lại thì thường cho ra mèo tam thể là mèo cái. Bờm có lẽ mang gene lặn của mẹ Bờm là mèo tam thể nên nhìn thấp thoáng có ít lông vàng, nhưng giờ nó thay lông nên nhìn gần như là chỉ có màu xám và đen, trắng ngà thôi, em ạ.

Cảm ơn cô Kún đã ghé thăm tệ xá, hiếm khi có khách quý ghé chơi thế này! :x Cách tốt nhất để chó mèo hòa đồng, chơi đùa với nhau là nuôi chúng từ hồi tấm bé, lớn lên cùng nhau thì chúng nó tự khắc sẽ là bạn. Bờm, Bánh Mì, Cam và chị chó Canada là trường hợp lớn lên cùng nhau nên chơi với nhau vui vẻ lắm, ít nhất là chị chó Canada không bắt nạt ba em mèo kia. Còn em Naomi, hay còn gọi là Horse, em chó Phú Quốc đen thui chân dài vừa mới về nhà ấy, thì hiếu động lắm, cứ dí rượt mấy em mèo suốt, mèo to mèo nhỏ gì cũng không từ :((

Thực tình thì em Horse muốn chơi đùa cùng mấy anh chị em mèo thôi, nhưng kiểu đùa của em Horse bạo lực quá, thành ra bố cháu phải để mắt đến Ngựa luôn, vì em ấy cứ hay nhảy lên đầu mèo thôi :(:))) Bố Wayne bảo: bí quyết để chó mèo không đánh nhau là bố mẹ đừng tạo cớ để chó đánh mèo, ví dụ như nhiều người cứ lấy làm trò đùa khi bảo em chó rằng: dí con mèo đi! Thế là em chó dí em mèo chạy có cờ, rồi bố mẹ ngồi cười với nhau mà không nghĩ rằng làm thế là khuyến khích em chó săn đuổi em mèo và rồi đánh cả em mèo nữa. 3:-O%-(

Vài điều trao đổi về kinh nghiệm để chó mèo hòa hợp một nhà. Sau này có những chuyện xảy ra cụ thể thì mẹ Kún đừng ngại hỏi thêm, chị em mình cùng trao đổi cách dạy chó mèo. Bố Wayne đọc nhiều tài liệu và sách về nuôi dạy chó mèo lắm nên chị cũng có thể nhờ anh ấy tư vấn thêm :x:x:x

Gemma

Active Member
đúng là... vấn đề dập trym của Bờm làm em cười bể bụng... không chịu nổi thằng nhỏ rồi... già đầu mà sao còn ham bay nhảy thế hả Bờm :))
Cô cứ liệu thần hồn đấy, để mắt đến thằng Tim kẻo có ngày cũng leo trèo dập trym cho mà xem, con nhà tông không giống lông cũng giống cánh mờ, ngồi đấy mà cười nhớ! 3:-O:D

Gemma

Active Member
Mấy đứa nhà chị đáng yêu quá
Lần sau off có thể cho em tham gia được không ah?
Off ở nhà mình là off thân mật thôi bạn ạ. Bạn chịu khó theo dõi trên box nhà mèo này, mỗi tháng đều mở topic mới thông báo cho mọi người tham gia họp Câu lạc bộ Mèo Việt Nam (Viet Cat Club) ấy, bạn có thể tham gia cuộc họp mở rộng này và đăng ký trở thành thành viên mới của club để cùng trao đổi cách chăm sóc mèo béo khỏe. Hẹn gặp bạn ở buổi off của Viet Cat Club vào cuối tháng này nhé! :x:x

maihuongt91

Member
Cả chị chó cũng ra bon chen để được chụp hình

Nghịch chổng cả đít lên thế này!

ối nhà này suốt ngày khoe đuôi...cả em chó (tên Daisy đúng k chị) cũng có quả thần chưởng này là sao...em muốn...gửi đuôi ra cho e :(:)(:)((

Niiham

Member
Off ở nhà mình là off thân mật thôi bạn ạ. Bạn chịu khó theo dõi trên box nhà mèo này, mỗi tháng đều mở topic mới thông báo cho mọi người tham gia họp Câu lạc bộ Mèo Việt Nam (Viet Cat Club) ấy, bạn có thể tham gia cuộc họp mở rộng này và đăng ký trở thành thành viên mới của club để cùng trao đổi cách chăm sóc mèo béo khỏe. Hẹn gặp bạn ở buổi off của Viet Cat Club vào cuối tháng này nhé! :x:x
Chị có thể cho em xin link thông tin về lịch off mèo không, em tìm mà không thấy

Gemma

Active Member
ối nhà này suốt ngày khoe đuôi...cả em chó (tên Daisy đúng k chị) cũng có quả thần chưởng này là sao...em muốn...gửi đuôi ra cho e :(:)(:)((
Đấy là em chó Canada cô Hương ạ. Daisy là em chân dài Phú Quốc mới về nhà mẹ cháu vài tháng nay. Tên ban đầu là Daisy, sau chuyển thành Naomi và giờ có thêm tên mới là Horse vì chân dài như ngựa và chạy nhảy như ngựa tối ngày. Em Ngựa này cứ lấy cái đuôi thần chưởng của em chó Canada dải ra rồi để đồ ăn lên đấy mà xơi, làm bố mẹ cười vỡ cả bụng. :))

Em Ngựa gặm nham nhở cả cái đuôi của em Canada rồi. Lúc trước cái đuôi thần chưởng của Canada dài đều và đẹp lắm, lông đuôi của ẻm dài đến cả 20 cm đấy, giờ thành cái bàn ăn của Ngựa nên bị gặm nham nhở hết cả rồi :(( Em Pam cũng sắm cái đuôi thần chưởng to lắm cô Hương ạ, còn to hơn cả đuôi thần chưởng của mẹ Cam và bố Bờm nhiều. Hôm nào chụp đặc tả bộ sưu tập đuôi thần chưởng của nhà cháu gởi tặng cô Hương xem nhá! :))

Gemma

Active Member
Chị có thể cho em xin link thông tin về lịch off mèo không, em tìm mà không thấy
Bạn cứ chịu khó vào xem trong box mèo, lịch off mèo chưa có kế hoạch cụ thể hàng tháng mà cứ vào khoảng trước ngày off 1-2 tuần, bạn WhiteXsnow sẽ mở topic mới thông báo ngày giờ, địa điểm off của Viet Cat Club. Dự kiến cuối tháng 5 này lại off định kỳ của Viet Cat Club chi nhánh Sài Gòn. Bạn cứ chờ xem, sẽ có thông báo cụ thể nhé! :x:x

Kún¥êu

Member
Cảm ơn cô Kún đã ghé thăm tệ xá, hiếm khi có khách quý ghé chơi thế này! :x Cách tốt nhất để chó mèo hòa đồng, chơi đùa với nhau là nuôi chúng từ hồi tấm bé, lớn lên cùng nhau thì chúng nó tự khắc sẽ là bạn. Bờm, Bánh Mì, Cam và chị chó Canada là trường hợp lớn lên cùng nhau nên chơi với nhau vui vẻ lắm, ít nhất là chị chó Canada không bắt nạt ba em mèo kia. Còn em Naomi, hay còn gọi là Horse, em chó Phú Quốc đen thui chân dài vừa mới về nhà ấy, thì hiếu động lắm, cứ dí rượt mấy em mèo suốt, mèo to mèo nhỏ gì cũng không từ :((

Thực tình thì em Horse muốn chơi đùa cùng mấy anh chị em mèo thôi, nhưng kiểu đùa của em Horse bạo lực quá, thành ra bố cháu phải để mắt đến Ngựa luôn, vì em ấy cứ hay nhảy lên đầu mèo thôi :(:))) Bố Wayne bảo: bí quyết để chó mèo không đánh nhau là bố mẹ đừng tạo cớ để chó đánh mèo, ví dụ như nhiều người cứ lấy làm trò đùa khi bảo em chó rằng: dí con mèo đi! Thế là em chó dí em mèo chạy có cờ, rồi bố mẹ ngồi cười với nhau mà không nghĩ rằng làm thế là khuyến khích em chó săn đuổi em mèo và rồi đánh cả em mèo nữa. 3:-O%-(

Vài điều trao đổi về kinh nghiệm để chó mèo hòa hợp một nhà. Sau này có những chuyện xảy ra cụ thể thì mẹ Kún đừng ngại hỏi thêm, chị em mình cùng trao đổi cách dạy chó mèo. Bố Wayne đọc nhiều tài liệu và sách về nuôi dạy chó mèo lắm nên chị cũng có thể nhờ anh ấy tư vấn thêm :x:x:x
-Sau khi đọc bài của mẹ Gem, em về suy nghĩ từ hôm đó đến giờ, tự nghĩ em đi làm cả ngày thời gian âu yếm vuốt ve chăm sóc cho thú cưng chủ yếu vào buổi tối đi làm về, việc cho ăn uống và dọn vệ sinh cho thú cưng đã có đứa em ở nhà phụ giúp cũng không đáng lo. Mấy con mèo ở nhà với nhau thì hòa thuận, cơ mà cho nhập hộ tịch 1 bé cún nữa về lỡ may chúng lệch sóng với nhau cả ngày chí chóe mình bận đi làm không can ngăn được có ngày xảy ra án mạng như chơi.Mà lũ mèo nhà em toàn con già khú, tính lại cáu kỉnh, khó chiều chuộng. Sáng nay em quyết định không bắt chó con về nữa, cảm giác rất ngại với anh ấy nhưng trong lòng lại thanh thản.
- Cám ơn mẹ Gem đã tư vấn cho em, nếu không có chị chắc mấy tháng nữa em nghỉ việc ở nhà ngồi làm quan tòa xử án cho mấy mẹ mèo già với thằng cún con mất thôi.

Gemma

Active Member
-Sau khi đọc bài của mẹ Gem, em về suy nghĩ từ hôm đó đến giờ, tự nghĩ em đi làm cả ngày thời gian âu yếm vuốt ve chăm sóc cho thú cưng chủ yếu vào buổi tối đi làm về, việc cho ăn uống và dọn vệ sinh cho thú cưng đã có đứa em ở nhà phụ giúp cũng không đáng lo. Mấy con mèo ở nhà với nhau thì hòa thuận, cơ mà cho nhập hộ tịch 1 bé cún nữa về lỡ may chúng lệch sóng với nhau cả ngày chí chóe mình bận đi làm không can ngăn được có ngày xảy ra án mạng như chơi.Mà lũ mèo nhà em toàn con già khú, tính lại cáu kỉnh, khó chiều chuộng. Sáng nay em quyết định không bắt chó con về nữa, cảm giác rất ngại với anh ấy nhưng trong lòng lại thanh thản.
- Cám ơn mẹ Gem đã tư vấn cho em, nếu không có chị chắc mấy tháng nữa em nghỉ việc ở nhà ngồi làm quan tòa xử án cho mấy mẹ mèo già với thằng cún con mất thôi.
Mẹ Kún quyết định quá đúng. Thà chịu anh chủ chó mắng một lần là xong, còn hơn để sau này lại áy náy vì đã quyết định nông nổi đón em chó về. Mấy đứa mèo già khó chơi lắm. Mà mèo dễ bị sốc khi có thành viên mới gia nhập gia đình. Có đứa nhạy cảm đến nỗi đi lỏng mấy ngày liền chỉ vì sốc với chó mới, mèo mới về nhà. Bánh Mì nhà chị nó bị thế đấy. Còn thằng Bờm thì rất cáu mỗi khi có chó đến gần, nó kêu ngao ngao nghe rất khó chịu và vả vào mặt chó, nhất là em chó mới về nhà.

Đúng ra em Phú Quốc mới về và hai đứa Pam, Sam con của Bờm chính là thế hệ mới ở nhà mẹ Gem lớn lên cùng nhau, vì chúng nó sàn sàn tuổi nhau khi hai đứa mèo nhỏ 5 tháng tuổi, còn em Phú Quốc thì 4 tháng tuổi nên giờ chúng nó cũng hòa hợp với nhau, chỉ ngửi nhau chứ không gây sự đánh nhau. Đó là thế hệ chó mèo thứ hai lớn lên cùng nhau sau đợt Bờm, Cam, Bánh Mì và em chó Canada. Nhờ vậy mà nhà chị không có chiến tranh. Còn như nhà em mấy em mèo đều lớn cả, sẽ rất khó để chúng nó chấp nhận một em chó con mới về cùng chung sống, vui đùa. Cho nên chị rất ủng hộ quyết định của mẹ Bích.

Chị rất vui khi giúp được em đưa ra quyết định đúng đắn kịp thời. Chúc mẹ Bích luôn mát tay chăm sóc các bé mèo thật khỏe mạnh và xinh đẹp :x:x:x

luuly78

Member
Bà Gem ơi bé PQ chưa được 04 tháng tuổi đâu. Con đẻ ngày 18/01/2012. Còn 10 ngày nữa con mới tròn 04 tháng đấy.

Gemma

Active Member
Cho em ké show hàng em Ngựa nhà em cho đông vui với ạ! Cháu nó quanh quẩn trong nhà nên ít có ảnh chụp ngoài thiên nhiên, tạm show vài bức chụp trong nhà ạ. Các bác vào xem hộ cháu Horse xem chuẩn Phú Quốc được bao nhiêu phần trăm ạ. Cháu nó mới gần 4 tháng tuổi, thấy ngực bắt đầu nở và eo khá thon, chân dài mét mốt rồi ạ :D Cháu nó là gái :x Tai hiện giờ đã dựng thẳng đứng chứ không bên cụp bên thẳng như trong ảnh nữa ạ :x

Xoáy bầu trông như thanh kiếm trên lưng

Cháu ăn rất khỏe và lớn nhanh như thổi

Ơ bà Luuly vào thăm nhà cháu đây rồi! Lâu quá cơ bà cháu mới vào thăm cháu, mẹ cháu copy lại mấy cái hình up bên nhà chó ấy để khoe với bà cháu cháu Horse lớn thế này rồi nè! Mẹ con Nấm ra sao rồi hả mẹ Nấm? Mở nhà mới cho các cháu chóng nhớn chứ? Thế mẹ Gem đoán 5 đứa có đúng không? Đúng thì phải có thưởng đấy nhá! :D:x

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Bé quốc nhà chị Gem lớn quá ta, lông bóng mượt rồi, mà chị lưu ý đừng cho nó ăn quá nhiều hoặc cân bằng chế độ ăn, phú quốc là giống chó săn, dáng thon, bụng hóp, ngực nở mới đẹp, hi hi.

Gemma

Active Member
Bé quốc nhà chị Gem lớn quá ta, lông bóng mượt rồi, mà chị lưu ý đừng cho nó ăn quá nhiều hoặc cân bằng chế độ ăn, phú quốc là giống chó săn, dáng thon, bụng hóp, ngực nở mới đẹp, hi hi.
Cảm ơn chú Cương vào thăm và có nhời động viên nhà cháu. Bố cháu cho cháu ăn vừa đủ no thôi ạ, dáng cháu vẫn eo thon, bụng hóp và ngực nở đấy chú ạ. Nếu có thi Miss Phu Quoc Dog, mẹ cháu sẽ ghi danh ngay cho cháu để mong mỏi có ngày cháu đoạt giải Miss thì bố mẹ cháu được nhờ ạ! :x=))