• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sơ lược về nòi Samoyed, Siberia, Nga.

alaskalongngan

Một con Samoyed được ghi nhận năm 1915

Samoyed được đặt theo tên một dân tộc du mục vùng Siberia, đây là một bộ tộc cổ xưa, những người Nga bản xứ, công việc mưu sinh chủ yếu của họ là săn bắt động vật rừng và chăn nuôi tuần lộc, khí hậu khô và lạnh quanh năm khắc nghiệt, theo một vài nghiên cứu, chó Samoyed có bộ ADN rất cổ xưa, là hậu duê trực tiếp của loài Sói Siberia, được thuần hóa cách đây khoảng 3000 năm, dùng để chăn nuôi gia súc, bảo vệ dân lành khỏi các loài thú dữ như Hổ Siberia, Sói, và Gấu... Fridtjof Nansen tin rằng việc sử dụng các chú chó kéo xe là cách hiệu quả duy nhất để khám phá những Samoyeds phía bắc và sử dụng các cuộc thám hiểm Bắc cực của mình. Roald Amundsen sử dụng một nhóm chó Samoyed Etah trong cuộc thám hiểm đầu tiên đến Nam Cực.

Ngoại hình:
Cân nặng: Con đực thường nặng khoảng 23-30 kg (51-66 pounds), con cái chỉ nặng 17-25 kg (37-55 pounds). Chiều cao: Tiêu chuẩn Mỹ : 21-23,5 inch (53-60 cm) ở vai cho con đực, 19-21 inch (48-53 cm) đối với con cái . Tiêu chuẩn Anh: 51-56 cm (20-22 in) cho con đực, 46-51 cm (18-20 in) đối với con cái. Mắt Samoyed thường màu đen hoặc nâu và hình quả hạnh nhân. Samoyed cũng như alaskan malamute đôi mắt màu xanh không được chấp nhận. Tai Samoyed rất dày và phủ nhiều lông, dựng đứng có hình tam giác, thường là màu trắng đôi khi cũng có màu hun nhẹ. Đuôi Samoyed là một trong những tính năng để phần biệt về nòi chó. Chúng cũng có chiếc đuôi gần giống Alaskan malamute, đuôi cuộn tròn nằm hẳn sang một bên, bản đuôi to dày, giúp chó giữ ấm tốt khi nằm cuộn mình trên tuyết, lớp lông dày như lớp cách nhiệt hiệu quả. Samoyed có bộ lông dày, dài, và thô, màu trắng là chính nhưng cũng có thể phủ màu bạc. Lông được thay 2 lần trong năm.

Tính cách:
Samoyed là một giống chó vui tính, thông minh và trung thành, thích hợp cho mọi đối tượng từ trẻ em đến người già, chúng thường sủa rất dữ để bảo vệ lãnh thổ, và đàn gia súc (tuần lộc). Chúng là những người bạn thân cận rất tuyệt vời. Biệt tài kéo xe và chăn gia súc rất tốt, sở hữu sức khỏe dẻo dài, Samoyed được dùng như phương tiện vận chuyển hành lí và người dân du mục.

Bệnh thường gặp
Samoyeds có thể bị ảnh hưởng bởi một căn bệnh di truyền được gọi là "di truyền các bệnh về tiểu cầu", một căn bệnh phổ biến về thận. Bệnh này được biết là được gây ra bởi một khiếm khuyết trong cấu trúc của loại sợi collagen IV của màng nền cầu thận . Kết quả là, những sợi collagen của màng nền cầu thận không thể để hình thành các liên kết chéo, do đó, là làm suy yếu sự toàn vẹn cấu trúc và màng tế bào dễ bị thiệt. Khi cấu trúc của màng nền bắt đầu thoái hóa, protein huyết tương bị mất trong nước tiểu và các triệu chứng bắt đầu xuất hiện. Chó con bị ảnh hưởng trong 3 tháng đầu tiên của cuộc sống, bệnh thường tồi đi và dẫn đến tử vong. Ngoài ra Samoyed còn bị ảnh hưởng bởi nhiều loại bệnh về di truyền như tiêu đường, teo võng mạc (mắt), phổi hẹp...

(Nguồn: Tổng Hợp)

vipboy21

Member
nguồn của bạn hình như có 1 số sai lệch về samoyed đó, thứ nhất samoyed là giống chó nguyên thủy, tổ tiên ko phải là loài sói, thứ 2 samoyed ko thể nào có chuyện sủa dữ để giữ nhà đc, và số cân nặng cũng hơi sai lệch 1 tý so với các nguồn khác, đây là nguồn từ AKC nè
Samoyed Page
A hardy and eager worker, the Samoyed is known for black lips that curl slightly at the corners into the "Samoyed smile." Bright and alert, he likes to stay busy and enjoys participating in agility, herding, weight pulling, sledding, pack hiking, conformation shows and more! His heavy, weather resistant coat is suitable for very cold climates and should be pure white, white and biscuit, cream or biscuit.

A Look Back

An ancient working breed, the Samoyed is very close to the primitive dog - no mixture of wolf or fox runs through the breed's gene pool. He was developed by the Samoyede people of Siberia. They used the dogs for herding reindeer, hunting and hauling sledges as well as guard work. The breed was cherished by these people - they even allowed them to sleep in their tents - because they depended on the dogs for their survival.

alaskalongngan

nguồn của bạn hình như có 1 số sai lệch về samoyed đó, thứ nhất samoyed là giống chó nguyên thủy, tổ tiên ko phải là loài sói, thứ 2 samoyed ko thể nào có chuyện sủa dữ để giữ nhà đc, và số cân nặng cũng hơi sai lệch 1 tý so với các nguồn khác, đây là nguồn từ AKC nè
Samoyed Page
A hardy and eager worker, the Samoyed is known for black lips that curl slightly at the corners into the "Samoyed smile." Bright and alert, he likes to stay busy and enjoys participating in agility, herding, weight pulling, sledding, pack hiking, conformation shows and more! His heavy, weather resistant coat is suitable for very cold climates and should be pure white, white and biscuit, cream or biscuit.

A Look Back

An ancient working breed, the Samoyed is very close to the primitive dog - no mixture of wolf or fox runs through the breed's gene pool. He was developed by the Samoyede people of Siberia. They used the dogs for herding reindeer, hunting and hauling sledges as well as guard work. The breed was cherished by these people - they even allowed them to sleep in their tents - because they depended on the dogs for their survival.
Chúng thỉnh thoảng được lai với sói tạo ra chó chăn cừu, chính xác samoyed là giống chó nguyên thủy, nguồn mình sai !

vipboy21

Member
oh mình ko có ý gì đâu, chỉ là 1 số nguồn lấy thông tin bậy bạ nên có thể làm những bạn yêu samoyed nắm bắt sai lệch thông tin về giống mình nuôi :)

con nhà mình cũng hay sủa khi thấy tiếng người đi qua lắm, 1 phần mình thấy nó tị nạnh vì ko đc đi ra ngoài chơi nhưng 1 phần mình cũng thấy nó hơi hơi gì đấy hoang dã bảo vệ lãnh thổ

alaskalongngan

oh mình ko có ý gì đâu, chỉ là 1 số nguồn lấy thông tin bậy bạ nên có thể làm những bạn yêu samoyed nắm bắt sai lệch thông tin về giống mình nuôi :)
Cám ơn bạn bổ sung kịp thời, mình tổng hợp thêm từ nhiều wed nên có sai sót. Chúc các bạn luôn vui với mấy cún :) .

vipboy21

Member
hì, nó vui chứ mình mệt thấy bà, nuôi nó còn tốn hơn nuôi mình, tính ra từ lúc nuôi nó tới h( 5 tuần tới 3 tháng ) ngốn hơn 30mil rùi, nhưng bù lại mỗi lần dạy nó biết thêm 1 thứ tự nhiên thấy zui như là mình nuôi con mình thấy nó trưởng thành ấy :D:D

alaskalongngan

hì, nó vui chứ mình mệt thấy bà, nuôi nó còn tốn hơn nuôi mình, tính ra từ lúc nuôi nó tới h( 5 tuần tới 3 tháng ) ngốn hơn 30mil rùi, nhưng bù lại mỗi lần dạy nó biết thêm 1 thứ tự nhiên thấy zui như là mình nuôi con mình thấy nó trưởng thành ấy :D:D
Hãy luôn là thủ lĩnh, đừng để con chó lấn át, hư là trị liền, xuỵt...nhiễm Cesar rồi :))!

vipboy21

Member
chính xác, h chỉ mình mình nói nó nghe, gf, người nhà mình nói khan khổ nó mới nghe:):), mình dạy chó ko nên để chó dạy mình :p, mà bạn nuôi giống chó gì thế

alaskalongngan

Lúc trước mình có nuôi cặp Alaska Malamute con rất đẹp, được đứa bạn đem từ Thái bán lại, giời thì bọn cẩu tặc, vào nhà trộm mất lúc nhà đi vắng. Chuyện cũng lâu rồi, hiện giờ mình không nuôi em nào hết.