• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phẫn nộ gay gắt trước màn hành hạ mèo

tuty_nhok

Vâng, mình thấy bạn nào cũng có ý kiến là bênh vực con mèo tội nghiệp đó cả. Tôi cũng chẳng dám nói mình là người yêu động vật, nhưng tôi cũng muốn nói 2 điều:
1. Tôi chỉ đồng ý là nội dung của clip trên là không phù hợp với trẻ em, như thế chẳng khác nào cổ vũ chúng yêu chiều động vật 1 cách ngu ngốc cả.
2. Các bạn đều cho là mình thật sự yêu động vật ư, chẳng qua con chó, con mèo nhìn dễ thương, đáng yêu nên các bạn mới cảm thấy thương chúng, chứ chắc gì các bạn đã thương động vật. Ví dụ gặp con rắn ngoài đường, kể cả là rắn nước, bao nhiêu người trong số những người đã post bài ở đây sẽ ôm ấp, cưng chiều chúng. Bao nhiêu người ở đây 1 tuần không đụng đến 1 miếng thịt lợn, thịt gà, cá... nào. Trừ khi những người ăn chay thì may ra tôi còn tin là người ta yêu thương động vật, chứ những người ngày ngày ăn thịt cá ( như tôi ) thì tôi chẳng bao giờ tin là họ yêu thương động vật bằng cách khuyến khích người khác giết thịt chúng làm thức ăn cả.
Nhưng ít ra người ta chọc 1 cái thì con lợn đã chết ngay rồi
Đây là hành hạ động vật chứ không mang ý nghĩa như bạn nói!
Bạn nuôi để giết thịt nhưng không có nghĩa là bạn có quyền hành hạ chúng trước khi bạn giết chúng
Nó là hành vi không phải của con người. con người biết suy nghĩ thì không bao giờ hành hạ động vật cả!

vits2be

Member
Vâng, mình thấy bạn nào cũng có ý kiến là bênh vực con mèo tội nghiệp đó cả. Tôi cũng chẳng dám nói mình là người yêu động vật, nhưng tôi cũng muốn nói 2 điều:
1. Tôi chỉ đồng ý là nội dung của clip trên là không phù hợp với trẻ em, như thế chẳng khác nào cổ vũ chúng yêu chiều động vật 1 cách ngu ngốc cả.
2. Các bạn đều cho là mình thật sự yêu động vật ư, chẳng qua con chó, con mèo nhìn dễ thương, đáng yêu nên các bạn mới cảm thấy thương chúng, chứ chắc gì các bạn đã thương động vật. Ví dụ gặp con rắn ngoài đường, kể cả là rắn nước, bao nhiêu người trong số những người đã post bài ở đây sẽ ôm ấp, cưng chiều chúng. Bao nhiêu người ở đây 1 tuần không đụng đến 1 miếng thịt lợn, thịt gà, cá... nào. Trừ khi những người ăn chay thì may ra tôi còn tin là người ta yêu thương động vật, chứ những người ngày ngày ăn thịt cá ( như tôi ) thì tôi chẳng bao giờ tin là họ yêu thương động vật bằng cách khuyến khích người khác giết thịt chúng làm thức ăn cả.
Mọi sự so sánh đều là khập khiễng, đơn giản chỉ là cách nghĩ quan điểm cá nhân của mỗi người và mỗi người CM một cách khác nhau. Bạn chẳng bao giờ tin trừ người ăn chay là yêu thương động vật . Nhưng mình tin cái Clip trên không phải trẻ em mà cả người lớn chúng ta xem cũng phải suy nghĩ xem mình yêu thương động vật như nào ở mức nào và có thể làm gì trong khả năng để bảo vệ chúng. Mình không nghĩ vì chúng ta thế này thế nọ thế kia vì ăn thịt ăn cá và mình không là người yêu động vật để dung túng những hành động hành hạ động vật cả. Nhất là hành động trên lại chiếu ở 1 chương trình giáo dục trên truyền hình . Ý nghĩ từng người khác nhau và nó sẽ là hành vi của người đó:( . Mình không là người yêu động vật :D. Ừ mình sẽ cố gắng yêu động vât hơn :cool: .

milkygirl6390

Active Member
mình không hiểu ý bạn này là gì... bạn comment như vậy là muốn bênh vực cho bé mèo hay là muốn phán xét xem mọi người có yêu thương động vật hay không...???... ở đây không ai là yêu động vật hơn ai cả... vì có ai định nghĩa được cái từ " yêu" nó như nào đâu...???... nếu bạn ủng hộ việc phản đối hình ảnh phản cảm của vtv3 thì bạn comment đúng topic rồi... còn việc phán xét người khác thì có lẽ không phải topic này đâu bạn ạ... mà có lẽ là cũng không có trong diễn đàn này đâu...

hikaruyh88

Member
Vâng, chúng tôi cho rằng, à không, chúng tôi khẳng định rằng chúng tôi là những người yêu động vật đấy. Bạn vui lòng nhìn kĩ lại tiêu đề của topic này xem: "Phẫn nộ gay gắt trước màn hành hạ mèo". Cho tôi hỏi bạn 1 câu: Mèo có phải là động vật không? Topic này bao gồm những comment lên án việc hành hạ động vật liệu có sai không? Hay là phải là rắn nước hay con nào đấy thì mới được phép lập topic để phê phán. Hôi yêu mèo thì những người trong hội thấy cảnh một bé mèo bị hành hạ như thế thì lên tiếng phản đối có gì sai?
Và một điều tôi cho là bạn sai lầm ngay từ trong nhận thức khi đem so sánh giữa mèo và các loài động vật khác như rắn nước, so sánh giữa những người bình thường và người ăn chay. Nếu một người nói "Tôi là người yêu động vật", liệu ta có phải gán ghép cho người đó là phải yêu tất cả các loài động vật không? Vậy thì trên đời này có bao nhiêu người yêu động vật. Và cũng với định nghĩa như của bạn, những người chỉ yêu 1 hay 2 loài động vật như chó hay mèo thì cũng ngang với bọn đồ tể chuyên giết thịt bọn chúng để ăn hả?
Một người yêu động vật chân chính, theo quan điểm của tôi, là một người biết yêu thương hết mức có thể tới những động vật quanh mình, có thể là con vật nuôi trong nhà, có thể là một con chó con lạc mẹ bên đường, là cứu một con mèo sắp rơi vào quán tiểu hổ, là cưu mang những bé mèo bị mất mẹ từ lúc còn chưa cai sữa...là thể hiện tình yêu với chúng, không coi chúng chỉ đơn thuần là động vật. Còn những người ăn chay như bạn nói, tuy không ăn thịt động vật, liệu có bao nhiêu % trong số đấy chăm chút thể hiện yêu thương với động vật, và bao nhiêu % trong số % đấy sắn sàng thò tay vuốt ve ôm ấp tất cả các loài động vật, như rắn nước trong ví dụ của bạn, để thể hiện là mình yêu động vật?

milkygirl6390

Active Member
mình thấy có vẻ mọi người bắt đầu bàn chuyện ngoài lề rồi cho nên mình muốn nêu ra 1 ý kiến là mọi người hãy để status hoặc viết lên wall trên facebook tẩy chay hàng Unilever và VTV3 đến khi có lời giải thích rõ ràng... có vẻ như chuyện này đang dần đi vào quên lãng và nếu như nó đi vào quên lãng thì chắc chắn sẽ có một cơ số hình ảnh hành hạ pet nữa được đưa lên TV một cách" vô tình"... như thế này nữa...:((

Na Mèo

Nhẫn tâm thả con mèo. Còn ekip làm chương trình làm gì?
Mèo con trôi một khúc mà bị úp xuống nước :(( :((... tàn nhẫn quá

Bi ngố

Member
Lâu lắm rồi Bí Ngô không vào vietpet. Hôm nay vào lại và đọc được topic này của mọi người thật là mừng. Ngay hôm em biết chuyện này em đã quyết định tẩy chay Unilever, đài THVN và kêu gọi tất cả mọi người em biết tẩy chay cái lũ vô giáo dục đấy. Em không biết mọi người còn sôi sục lên vì chuyện này nữa không nhưng em thì vẫn hàng ngày nguyền rủa cái bọn đài TH, hàng ngày vẫn vào xem những lời kêu gọi của em xem có ai ủng hộ không. Hôm qua em lai mất ngủ vì nghĩ đến chuyện này, em lại nghĩ rằng nếu mình là em mèo ấy thì thế nào nhỉ ... Tự nhiên nó dội lại như ác mộng ấy.

babytired

Member
Hên cho những người này là họ ở VN, nếu họ ở Úc là họ tới số rồi. đảm bảo sẽ bị kiện te tua và dẹp show và đóng tiền phạt mệt nghỉ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
VTV lên tiếng về đoạn phim " dìm mèo xuống nước "

VTV lên tiếng về đoạn phim " dìm mèo xuống nước "

Thứ 5, Ngày 21/04/2011 01:27 PM
[FONT=times new roman,times,serif] "Do cách nhìn chưa thấu đáo từ ekip sản xuất và người duyệt, khi phát sóng rộng rãi trên VTV3, chương trình đã gây bức xúc cho nhiều bậc làm cha mẹ”.[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif][/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] >>Bức xúc màn hành hạ mèo trên VTV3[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] VTV có văn bản, mong muốn thông qua báo gửi đến khán giả.[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif]
[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] Hình ảnh “thả mèo xuống nước” gây phản ứng trong chương trình “Con yêu của mẹ” phát trên VTV3 lúc 19h50 tối 17.4 - Ảnh: chụp lại từ đoạn băng chương trình[/FONT]​
[FONT=times new roman,times,serif] Sau khi tiếp nhận ý kiến của khán giả về cách thể hiện chương trình Con yêu của mẹ phát sóng lúc 20h ngày 17.4, chiều 20.4, chúng tôi đã nhận được văn bản của VTV, mong muốn thông qua báo gửi đến khán giả.[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] Nội dung văn bản là kết luận từ nhiều cuộc họp do phó tổng giám đốc VTV Nguyễn Thành Lương chỉ đạo các bên liên quan tìm hiểu rõ sự việc: “Ðây là một sự việc rất đáng tiếc và chúng tôi đã rút kinh nghiệm nghiêm khắc với tất cả các bộ phận liên quan”.[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] Kết quả cuộc họp cũng chỉ ra: trong khi xây dựng kịch bản chương trình phát sóng ngày 17.4, êkip sản xuất có ý tưởng thể hiện thông qua hành động không đúng của trẻ nhỏ để những người làm cha mẹ khuyên can con mình không được làm như vậy.[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] Tuy nhiên, do “cách nhìn chưa thấu đáo từ êkip sản xuất và người duyệt, khi phát sóng rộng rãi trên kênh VTV3, chương trình đã gây bức xúc cho nhiều bậc làm cha mẹ”.[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] Trong chương trình Con yêu của mẹ được phát sóng lúc 19h50 tối 17.4, tất cả người xem đều hoảng hốt và bất ngờ khi chương trình sắp đặt để bé Bo - nhân vật chính - cột chặt một chú mèo con vào hai chai rỗng rồi thả xuống hồ bơi.[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] Chú mèo lập tức bị lật ngửa dưới nước và vẫy vùng tuyệt vọng. Phải thật lâu sau khi đùn đẩy cho nhau, đám trẻ con trên bờ mới chịu xuống vớt chú mèo. Lúc đó mẹ của bé Bo chạy lại không những không trách hành động dại dột của trẻ con mà lại bình thản giải thích nào là sự khác biệt của lông mao, lông vũ, nào là con vịt nổi, còn con mèo chìm...[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif] Theo Danviet[/FONT]
[FONT=times new roman,times,serif][/FONT]​

vits2be

Member
Giải thích trình bày nhiều mà chả có thấy từ nào là từ xin lỗi nhỉ:cool:

Ceberus

Member
Ai da, liệu mình hắt axit vào mặt người khác hoặc đại loại như thế xong rồi nói câu xin lỗi bâng quơ như vầy được ko nhể?:(

Phản đối!

Mình thấy những người làm chương trình này hình như không phải người sống ở xã hội này thì phải?
Chúng giống bọn phỉ ăn thịt sống thì hơn!Nên chúng làm những chương trình giáo giục cho con chúng cách ăn thịt như thế nào ấy mà!
Đúng là lũ man rợ!

thật sự! không tưởng tượng được, sao pọn này dã man thế, mình nghĩ pọn này cố tình, để dựng lên một pộ phim
Thằng nào đạo diễn ra trò này! thật không biết thương mèo, mình ...
Tức lắm

Obabo

Member
Trời đất
chưa thấy bọn nào điên rồ như bọn này
bà mẹ bà ý bảo là "sao con mèo mà con nói con người làm cô hết hồn à"
thế chẳng nhé con người mới có mạng sống, mới cần cứu hay sao
còn tính mạng của mèo thì chẳng là gì chắc
2 ông bà ý thấy thế còn cười vs nhau đc nữa
đúng là thần kinh có vấn đề mới nghĩ ra kịch bản ngu xuẩn thế này

thaout

noi nhu cac cau thi tui nay toan la mot lu ko hieu biet ah
ma neu giao duc cho cac em nhu the nay thi hoan ttoan ko dung dao duc nhi ???x-:)(

Mình thấy câu khen "Con nó thông minh" giống anh thật bất hủ =))

Thì ra bố nó cũng chỉ "thông minh" đến thế =))

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa tao jiet chet chung no'...............dit cu thang be' ngu nhu cho'.......1 lu~ ma't day......................VTV3 an cu't tao...............%-( x-(

sport

thằng con cầm dao cắt cổ ba má, rồi đến gặp ông nội hỏi tại sao ba má con không sống lại được như bọn zombie? Trong lúc đó thằng đạo diễn chương trình đang bị trói chân tay giãy giụa trong bể bơi và tự hỏi tại sao tao không có đuôi và vây như cá chép?

meomeocool

Member
Thế thì đừng hỏi tại sao lại có Lê Văn Luyện, My sói , Mỹ Dung hay mới nhất là vu cướp tiệm vàng. Bọn nó là teen đấy nhưng teen thì cũng từ bé mà lớn lên lúc bé đc "dạy dỗ" như VTV xong rồi bi giờ lai bảo la thật đáng buồn cho nhân cách của một bộ phận thanh thiếu niên????