• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phòng trọ vô thời hạn của Bò và Nui

Kún¥êu

Member
Chi chi có ba mảng màu lông phân vùng rõ ràng, quá đẹp! :x:x:-*
Mẹ Gem ơi, hôm trước em đi thi pet icon mới được bác Bảo Sinh giải thích là mèo màu tam thể mà từng mảng lông trắng, đen, vàng phân ra từng vùng rõ ràng không lẫn lộn vào nhau gọi là mèo tam thể gấm. Bác ấy còn nói rõ tính cách của từng loại mèo dựa theo màu lông cơ nhưng mà em quên mất rồi chỉ nhớ mèo tam thể gấm là những con mèo đem lại nhiều may mắn cho chủ nuôi ( như chú mèo nổi tiếng Neko bên Nhật ấy chị ạ ) .

Mít nhà em hồi xưa bú mẹ đến tận 2 tháng 3 tuần đấy chị ạ:D. Mấy anh chị em của Mít lứa nào cũng thế, đến tầm 2.5 tháng anh chị chủ mới cho về nhà mới, bọn nó đều biết ăn hết rồi nhưng vẫn bú mẹ đến tận khi về nhà mới. Cũng may mèo mẹ tốt sữa, nghe bảo 6 đứa(lứa của Mít) suốt ngày vật mẹ Nấm ra bú mà ti mẹ Nấm lúc nào cũng căng sữa:). Thành ra đứa nào đứa nấy cũng béo múp:x, Mít hồi về nhà em là được 1,4kg đấy chị ạ:p
Cái ảnh mấy đứa lớn tướng rồi mà vẫn còn đè mẹ ra bú này:p( chả biết cái đứa vàng vàng có phải Mít không nữa:">)

maihuongt91

Member
Em đem ra hỏi bác sĩ xem sao. Bọn nhà chị nó tự tập ăn sớm lắm, khoảng 3-4 tuần tuổi gì nó đã tự ăn hết rồi, chị chả phải tập gì, bỏ đồ ăn cho mẹ Cam ăn là tụi nó xúm vào ăn thôi. Cho nên chị chả biết phải khuyên em thế nào. Có bác sĩ quen thì điện hỏi thử có cách gì để tập cho Meo Meo ăn dần nhé. Chúc cu Meo tập ăn cho giỏi nhé! :x:-*
Dạ í em là nó vẫn cứ duy trì ti mẹ trong khi biết ăn lâu rồi chị ạ. Bọn trẻ con nhà e cũng trộm vía ăn sớm. Bây giờ còn có 1 mình thằng meo meo đó thì nó cứ bú mẹ nó mãi không tha thôi. Nhìn chúng nó đuổi nhau, vật lộn vụ bú mớm mà vừa buồn cười vừa thương cả 2 đứa

maihuongt91

Member
Xấu quá, đứa nào cũng xấu, vứt hết ra đường đi xem có ai nhặt không đi các mẹ! Mèo nhà e cũng sắp vứt hết ra đường rồi!
Vì cái tội nghịch này, phá này, láo này, ngu này, ăn tham này, bẩn này...mệt lắm! Có ai nhặt hộ e đứa nào k??
Haha...nếu tiện tay vứt thì vứt qua Giáp bát chị hứng cho...chị sẽ nguyện làm vú nuôi cả đời của mấy cái máy sản xuất lông đó e ak:-*:-*:-*

maihuongt91

Member
- Đọc đến đây chị nhớ lại câu chuyện của em trai con Ki tên Gatô. Thằng Gatô này nổi tiếng tham ăn, lúc bé thì bú tranh của các chị các em, khi lớn lên lại thêm cái tính dê cụ nữa. Nó 8,9 tháng tuổi rồi mà vẫn bú mẹ :-?? bú chán chê nó quay sang cưỡi lên lưng và cắn cổ mẹ nó giở trò đồi bại mới tởm :(
-Cô muốn cai sữa cho mèo con chỉ có cách là cách ly con mẹ con con 1 thời gian không gặp mặt nhau. May ra nó mới cai được sữa cô ạ.
Haha....thằng bé Gato cũng ân tượng nhỉ..bé thì chui dưới lớn thì trèo lên trên...Bây giờ nó đã có đứa hậu duệ nào chưa chị.
Hôm nay 9h định qua chỗ chị lấy chút thức ăn cho bọn nó mà ngược đường quá nên thôi đi về. Thấy thằng bé có vẻ bụng dạ khó hiểu chả biết có phải do ăn cơm k nên sợ sợ định cho thằng con ăn bim bim trở lại

maihuongt91

Member
Mít nhà em hồi xưa bú mẹ đến tận 2 tháng 3 tuần đấy chị ạ:D. Mấy anh chị em của Mít lứa nào cũng thế, đến tầm 2.5 tháng anh chị chủ mới cho về nhà mới, bọn nó đều biết ăn hết rồi nhưng vẫn bú mẹ đến tận khi về nhà mới. Cũng may mèo mẹ tốt sữa, nghe bảo 6 đứa(lứa của Mít) suốt ngày vật mẹ Nấm ra bú mà ti mẹ Nấm lúc nào cũng căng sữa:). Thành ra đứa nào đứa nấy cũng béo múp:x, Mít hồi về nhà em là được 1,4kg đấy chị ạ:p
Cái ảnh mấy đứa lớn tướng rồi mà vẫn còn đè mẹ ra bú này:p( chả biết cái đứa vàng vàng có phải Mít không nữa:">)
Nhìn lũ này yêu quá. Mít bây giờ đc bao nhiêu kg rồi em :x

Đó đó...bây giờ meo meo nhà chị được 2 tháng 1 tuần...chưa dám cho lên cân vì cân cho người có số chia lớn quá...cháu trèo lên mà k rõ cháu bnhieu cân...quá nhỏ bé..nhưng quá nghịch, quá láo toét. Bây giờ lại thêm quả bụng dạ...Hôm nay thử thay đổi chế độ ăn rôi k biết mai lên kiểm tra tình hình ra sao. Chứ k khổ thân nó :(( cũng khổ thân mình :((

Gemma

Active Member
Dạ í em là nó vẫn cứ duy trì ti mẹ trong khi biết ăn lâu rồi chị ạ. Bọn trẻ con nhà e cũng trộm vía ăn sớm. Bây giờ còn có 1 mình thằng meo meo đó thì nó cứ bú mẹ nó mãi không tha thôi. Nhìn chúng nó đuổi nhau, vật lộn vụ bú mớm mà vừa buồn cười vừa thương cả 2 đứa
Quan trọng là thái độ của Nui thôi, nếu Nui dứt khoát không cho bú thì thằng bé không thể lôi thôi được. Nhà chị cũng còn giữ lại hai đứa Pam, Sam đó, mà mỗi lần hai đứa nhỏ xúm vào mẹ Cam là mẹ nó bỏ chạy dài, dứt khoát không cho bú. Cam nó cai sữa cho con quyết liệt lắm, từ hồi tụi nhỏ bắt đầu tập ăn là nó cai dần, đến lúc khoảng 2 tháng tuổi là gần như cai hẳn rồi. Thế là hai đứa quay ra xúm vào dì Bánh Mì, mà dì Bánh Mì thì đang thèm làm mẹ nên bị hai đứa bu vào đòi... bú, dì Bánh Mì đâu có ti đâu mà bú, thế là cũng đành thôi :(:)D

Kiếm món gì mà thằng nhỏ khoái ăn cho nó ăn nhiều lên, ăn no rồi thì không thèm bú mẹ nữa đâu :x:x

Gemma

Active Member
Mẹ Gem ơi, hôm trước em đi thi pet icon mới được bác Bảo Sinh giải thích là mèo màu tam thể mà từng mảng lông trắng, đen, vàng phân ra từng vùng rõ ràng không lẫn lộn vào nhau gọi là mèo tam thể gấm. Bác ấy còn nói rõ tính cách của từng loại mèo dựa theo màu lông cơ nhưng mà em quên mất rồi chỉ nhớ mèo tam thể gấm là những con mèo đem lại nhiều may mắn cho chủ nuôi ( như chú mèo nổi tiếng Neko bên Nhật ấy chị ạ ) .
Hay quá nhỉ, mèo tam thể gấm, tên đẹp thật. Giá mà mẹ Kún còn nhớ tính cách của các loài mèo tùy theo màu lông thì hay biết mấy nhỉ! Hôm rồi chị có đọc trên tạp chí Pet của Singapore, họ còn có mục tính cách của mèo theo ngày tháng sinh ra nữa cơ. Chị nghĩ hôm nào rảnh ngồi dịch ra cả nhà xem chơi cho vui, đọc buồn cười lắm. Chị không nhớ hết, nhưng nhớ có đoạn nói về những bé mèo sinh trong khoảng từ giữa tháng 10 đến giữa tháng 11 gì đó, những bé mèo này hay cố gắng thấu hiểu mèo hoặc người xung quanh. Nhưng sau nhiều lần cố gắng mà vẫn không thể hiểu được, chú mèo sẽ dần xa lánh cả mèo lẫn người, thích cô lập một mình. Điều này rất đúng với thằng Bờm nhà chị, không sai chút nào, vì nó sinh cuối tháng 10 :)):)):))

maihuongt91

Member
Quan trọng là thái độ của Nui thôi, nếu Nui dứt khoát không cho bú thì thằng bé không thể lôi thôi được. Nhà chị cũng còn giữ lại hai đứa Pam, Sam đó, mà mỗi lần hai đứa nhỏ xúm vào mẹ Cam là mẹ nó bỏ chạy dài, dứt khoát không cho bú. Cam nó cai sữa cho con quyết liệt lắm, từ hồi tụi nhỏ bắt đầu tập ăn là nó cai dần, đến lúc khoảng 2 tháng tuổi là gần như cai hẳn rồi. Thế là hai đứa quay ra xúm vào dì Bánh Mì, mà dì Bánh Mì thì đang thèm làm mẹ nên bị hai đứa bu vào đòi... bú, dì Bánh Mì đâu có ti đâu mà bú, thế là cũng đành thôi :(:)D

Kiếm món gì mà thằng nhỏ khoái ăn cho nó ăn nhiều lên, ăn no rồi thì không thèm bú mẹ nữa đâu :x:x
hehe...cảm ơn lời khuyên bổ ích của chị. Nui nhà e thì nhu nhược lắm, dễ động lòng, oánh nhau , vật lộn 1 lúc xong lại cho bú. Xong chắc bị mấy cái rắng sắc nhọn nó cắm vào da thịt lại đauuuuuu nên lại oánh nhau. Nảy ra ý tưởng hay dùng cái kem mà các mẹ hay bôi vào ...để cai sữa cho con. K biết mèo mà liếm có bị j k nhỉ. Nhưng là kem của trẻ em nên chắc cũng vô hại <:p<:p.
Hóng cái bài dịch của chị về tính cách mèo qua ngày sinh dù nhà e chả có đứa nào tháng 10 -11. Toàn tháng 4 vs tháng 7 thôi ;)

Gemma

Active Member
hehe...cảm ơn lời khuyên bổ ích của chị. Nui nhà e thì nhu nhược lắm, dễ động lòng, oánh nhau , vật lộn 1 lúc xong lại cho bú. Xong chắc bị mấy cái rắng sắc nhọn nó cắm vào da thịt lại đauuuuuu nên lại oánh nhau. Nảy ra ý tưởng hay dùng cái kem mà các mẹ hay bôi vào ...để cai sữa cho con. K biết mèo mà liếm có bị j k nhỉ. Nhưng là kem của trẻ em nên chắc cũng vô hại <:p<:p.
Hóng cái bài dịch của chị về tính cách mèo qua ngày sinh dù nhà e chả có đứa nào tháng 10 -11. Toàn tháng 4 vs tháng 7 thôi ;)
Cái bài báo tiếng Anh đó nói về tính cách mèo sinh qua đủ các tháng trong năm luôn mà cô Hương. Đọc sơ thấy vui lắm, có thể đúng nếu các bố mẹ ngồi nghiệm lại tính cách con mình qua bói vui ngày sanh tháng đẻ của các cháu :x:x

Còn chuyện cai sữa cho cu Meo, cô Hương thử làm bài cai sữa của người xem sao. Hồi nhỏ mẹ của mẹ Gem hễ cai sữa đứa em nào của mẹ Gem là hay lấy dầu gió xanh bôi vào đầu ti, cu cậu hay cái tí con nào hí hoáy xông vào bú là cay xè, vài lần là tự bỏ trốn luôn thôi :)):))

maihuongt91

Member
Cái bài báo tiếng Anh đó nói về tính cách mèo sinh qua đủ các tháng trong năm luôn mà cô Hương. Đọc sơ thấy vui lắm, có thể đúng nếu các bố mẹ ngồi nghiệm lại tính cách con mình qua bói vui ngày sanh tháng đẻ của các cháu :x:x

Còn chuyện cai sữa cho cu Meo, cô Hương thử làm bài cai sữa của người xem sao. Hồi nhỏ mẹ của mẹ Gem hễ cai sữa đứa em nào của mẹ Gem là hay lấy dầu gió xanh bôi vào đầu ti, cu cậu hay cái tí con nào hí hoáy xông vào bú là cay xè, vài lần là tự bỏ trốn luôn thôi :)):))
Vâng cũng đang tìm hiểu mấy cái thuốc đắng gì đó mà hay dùng cai sữa trẻ em đó chị
Cảm ơn chị Gem nhiều về 1 " bí kíp" chữa nữa >:D<

Nhìn lũ này yêu quá. Mít bây giờ đc bao nhiêu kg rồi em :x

Đó đó...bây giờ meo meo nhà chị được 2 tháng 1 tuần...chưa dám cho lên cân vì cân cho người có số chia lớn quá...cháu trèo lên mà k rõ cháu bnhieu cân...quá nhỏ bé..nhưng quá nghịch, quá láo toét. Bây giờ lại thêm quả bụng dạ...Hôm nay thử thay đổi chế độ ăn rôi k biết mai lên kiểm tra tình hình ra sao. Chứ k khổ thân nó :(( cũng khổ thân mình :((
1 tuổi, lại sắp làm mẹ đến nơi rồi mà chỉ được tầm 3kg thôi chị ạ. Em chăm mèo không mát tay nên Mít chẳng béo được:)|. Nó bầu nên em cũng tranh thủ tẩm bổ chứ ngày thường kén ăn lắm:-ss. Mong là 1 tháng nữa Mít sinh cũng mẹ tròn con vuông như mẹ Nui:).

@ xì-quýt me mo ry: ui, đừng ham mụp quá em ạ, Chi béo nhà anh kìa, sinh giữa tháng 1 ( tức tầm 4 tháng mà gần 2,5kg... anh đang sợ chết khiếp đây. Mấy nay phải cắt giảm thực đơn, cho ăn riêng vì sợ em nó mang tấm thân béo ú ụt ịch đi giành ăn, mai này béo phì, lỡ mà có sinh nở thì nguy hiểm lắm...
Mà này, Bầu Bí nhà anh sắp có em họ à? Vui thế ^^
Chúc Mít và em sức khỏe nhé ( để Mít thì mẹ tròn con vuông, em thì có sức chăm cháu nhé !)

Linhmu_93

Active Member
@ xì-quýt me mo ry: ui, đừng ham mụp quá em ạ, Chi béo nhà anh kìa, sinh giữa tháng 1 ( tức tầm 4 tháng mà gần 2,5kg... anh đang sợ chết khiếp đây. Mấy nay phải cắt giảm thực đơn, cho ăn riêng vì sợ em nó mang tấm thân béo ú ụt ịch đi giành ăn, mai này béo phì, lỡ mà có sinh nở thì nguy hiểm lắm...
Chúc Mít và em sức khỏe nhé ( để Mít thì mẹ tròn con vuông, em thì có sức chăm cháu nhé !)
a ơi nhưng con Mít nó hơn 1 tuổi rồi và mang bầu 1 tháng rồi mà mới 3kg thôi anh ạ! Vấn đề là nthe =)) cứ 4 tháng 2,5kg thì chấp làm gì , nhợn rồi, k phải mèo!

hà hà... bà bầu 1 năm tuổi mà ốm dữ??? ^^
Chi heo nhà anh mỗi lần mở của phòng ra là thấy Chi chi đang trố mắt ra nhìn anh, rồi... vụt mặt vào ăn tiếp... đám kia đang ăn mà nghỉ xã hơi là Chi quay qua xử luôn. Riết tụi kia phải đua cho kịp Chi... chỉ tội cho anh, 8 cái máy nghiền canin, hao quá phải đổi qua ăn cơm trộn cá với gà xé thôi

Linhmu_93

Active Member
Chi heo nhà anh mỗi lần mở của phòng ra là thấy Chi chi đang trố mắt ra nhìn anh, rồi... vụt mặt vào ăn tiếp... đám kia đang ăn mà nghỉ xã hơi là Chi quay qua xử luôn. Riết tụi kia phải đua cho kịp Chi... chỉ tội cho anh, 8 cái máy nghiền canin, hao quá phải đổi qua ăn cơm trộn cá với gà xé thôi
A ơi, con Chi với con Cốm nhà e cùng là màu tam thể , mà 2 đứa cùng ú nu như nhau anh ạ! Ráng đua bằng chị Cốm nhá! Chị Cốm lúc đỉnh điểm 5kg đó! Nhưng bị mẹ bắt ăn kiêng và tập td thì còn 3,8kg thôi! Thon rồi! Béo quá lắm bệnh.

Gemma

Active Member
Thấm đòn giấc mơ nhà đầy mều chưa, bố Huy ợ? :(:)D

vẫn còn ghiền chị ạ ^^ hồi bé, mới 12 tuổi 1 tay em con chăm đc 7 đứa mà ^^ tuy là mèo ta, dễ chăm hơn đám lắm lông này, nhưng kinh nghiệm khi xưa cũng giúp em khá nhiều... vẫn mơ đủ chẵn chục chị ơi :x:x:x nhưng có lẽ tạm gác đến sau khi tốt nghiệp sẽ tính tiếp ^^

a ơi nhưng con Mít nó hơn 1 tuổi rồi và mang bầu 1 tháng rồi mà mới 3kg thôi anh ạ! Vấn đề là nthe =)) cứ 4 tháng 2,5kg thì chấp làm gì , nhợn rồi, k phải mèo!
Lại chuẩn bị chê cháu còi, vứt ra đường không ai thèm nhặt chứ gì:-w. Biết tỏng rồi>:/.
Chi béo thế:-o, chia cho chị Mít ít cân thịt nhé;)). Thanks anh nhiều:x, Mít dạo này cũng ăn uống tốt nên em không lo lắm, nó ăn nhiều nhưng không lên cân mấy( có khi chửa ít con:) ) thành ra không sợ béo quá không đẻ được. Khổ thân Chi2 phải giảm béo. Chúc Chi2 giảm béo thành công, sớm thành người mẫu eo thon dáng chuẩn nhé:)).