• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phê bình chó

Neapolitan

Active Member
Khi chụp ảnh chó em thường đặt máy ảnh ngang tầm lưng con chó. Vốn chẳng có năng khiếu chụp ảnh gì cả, nhưng em quan sát lại mấy tấm ảnh em chụp và trên thực tế, thì mấy bức hình con Money đó và thực tế không khác nhau là mấy. Nhưng em lại nhận thấy thực tế cũng có nhiều góc nhìn khác nhau, khi em đứng thẳng và quan sát thì em không thấy chân nó dài, không thấy dáng đứng của nó chụm, cũng như nhìn thấy nó bé hơn. Khi em ngồi xuống để tầm mắt ngang lưng thì lại thấy đúng như trong ảnh em chụp và có cảm giác trông nó to hơn góc nhìn kia nhiều... :p Chẳng biết khi chụp ảnh chó thì nên chụp với góc độ nào của máy ảnh nhỉ :D Các bác cho em vài kinh nghiệm với

Thực ra trước khi đưa chó ra công viên thử nghiệm, thì em cũng bán tín bán nghi về sức khoẻ của nó, bởi vì em thấy cái kiểu nằm của nó cứ thế nào, 2 chân sau duỗi thẳng đuỗn ra. Với lại từ bé đến lớn tuy chưa bao giờ bị xích và được vận động trong khuôn viên nhà rất tự do, nhưng chưa bao giờ em đưa nó đi chạy cả...lại thêm nhận xét của các bác làm em cũng lo. Đến khi đưa nó đi thử, thì em thấy nó vận động hoàn toàn bình thường. Cũng có hỏi ý kiến 2 bác minhcuong và bean0509 thì các bác ý đều nói không thấy nó có vấn đề gì.
Nhưng thú thật, đến giờ em vẫn chưa hoàn toàn tự tin bởi 1 lí do: Liệu cấu trúc khung xương có thể hiện ra ngoài dáng đứng không? Như 1 toà nhà có kết cấu không vững chắc nhìn sẽ thấy nó xiêu vẹo so với 1 toà nhà vững chãi. Liệu có nguyên nhân nào do lỗi, bệnh về xương khớp khiến cho dáng đứng của con chó khác đi không? Nhưng để cấu trúc khung xương thể hiện rõ ra ngoài dáng đứng chắc phải là những lỗi nặng các bác nhỉ? Đến như HD ED còn phải chụp X quang mới phát hiện được cơ mà.

Haha, em bị mấy lời nhận xét của các bác ảnh hưởng nặng mất rồi. Thôi kệ nó, bất kể nó thế nào thì em cũng sẽ nương theo tình hình sức khoẻ, trong giới hạn khả năng chịu đựng của nó, mà cho nó tập luyện cũng như bồi bổ về dinh dưỡng. Chắc chắn sau này nó sẽ tốt hơn rất nhiều, bất kể hiện tại nó khoẻ hay yếu :D
Vấn đề không phải là chụp hình xấu hay đẹp, nhưng nếu thấy hình con chó không đúng với hình ảnh thật của nó thì nên chụp lại . Chụp hình nên để máy ngang tầm với con chó sẽ đúng với thực tế của con chó và hình nhìn đẹp hơn .

cấu trúc xương yếu chắc chắn sẽ thể hiện qua đáng đi và đứng của nó, tuỳ theo yếu nhiều hay ít, và người có kinh nghiệm sẽ nhìn ra ngay . Muốn nuôi chó giỏi phải học cái này nhiều lắm . Khung xương yếu đương nhiên là lỗi rất nặng rồi . Và dog show mục đích cũng tìm để loại những con khung xương yếu .

Khung xương yếu có nhiều nguyên nhân, (cái này để BS thú y nói sẽ chính xác và đầy đủ các nguyên nhân hơn), nhưng khác với HD và ED . Có nhiều con bị HD khi còn nhỏ cũng đi đứng chạy nhảy được như thường, nhưng tới lớn thì khung xương càng ngày càng yếu đi, người không có kinh nghiệm nhiều khi không để ý tới . Đến 1 ngày con chó lết không nổi thì mới biết .

gnoulal

Member
Con không phải do mình nhân giống ra, bản thân cũng không dám bon chen làm breeder, tuy nhiên mong nhận được lời góp ý về cấu trúc của nó nhằm học hỏi thêm kinh nghiệm từ mọi người.
Em này là chó đực, 16 tháng, cao 57cm. Chó xoáy, không liên quan tới chó Thái, còn có phải PQ, thuần chủng hay không xin đừng quan tâm :)
Cám ơn các bác đã tạo ra thêm 1 sân chơi bổ ích.

còn 1 chi tiết là phần lưng con này dường như hơi cao về phía đuôi, có lúc đứng hơi cong cong như lưng tôm không biết như thế là hay hay dở, mong được các bác góp ý luôn

Ka_sea

Member
[QUOTE
Em này là chó đực, 16 tháng, cao 57cm. Chó xoáy, không liên quan tới chó Thái, còn có phải PQ, thuần chủng hay không xin đừng quan tâm :)
[/QUOTE]

Hơi bị mâu thuẩn chổ nầy nhờ pro nói rõ hơn.................

gnoulal

Member
[QUOTE
Hơi bị mâu thuẩn chổ nầy nhờ pro nói rõ hơn.................[/QUOTE]
Không có gì đâu bạn, chẳng qua mình muốn được tham khảo về những đặc tính của con chó hơn là tập trung vào vấn đề "như thế nào là chó PQ thuần chủng"
Hơn nữa về nguồn gốc em này và qua thế hệ hậu duệ của nó cũng thấy có điểm chưa vừa ý, thế nên chỉ gọi nó là chó xoáy chung chung vậy thôi, không người ta lại nói...:D
thêm 1 số hình ảnh

gnoulal

Member
[QUOTE
Hơi bị mâu thuẩn chổ nầy nhờ pro nói rõ hơn.................[/QUOTE]

Không có gì đâu bạn, chẳng qua mình muốn được tham khảo về những đặc tính của con chó hơn là tập trung vào vấn đề "như thế nào là chó PQ thuần chủng"
Hơn nữa về nguồn gốc em này và qua thế hệ hậu duệ của nó cũng thấy có điểm chưa vừa ý, thế nên chỉ gọi nó là chó xoáy chung chung vậy thôi, không người ta lại nói...:D
thêm 1 số hình ảnh

bài trùng nhờ Mod xoá giùm.
cám ơn

Neapolitan

Active Member
Hơi bị mâu thuẩn chổ nầy nhờ pro nói rõ hơn.................
thêm 1 số hình ảnh

[/QUOTE]

Chó không thuần chủng, không có tiêu chuẩn thì làm sao phê bình hả ông bạn ?

gnoulal

Member
thêm 1 số hình ảnh
Chó không thuần chủng, không có tiêu chuẩn thì làm sao phê bình hả ông bạn ?[/QUOTE]

thế thì thôi bác ạ, đành tìm cho nó 1 sân chơi khác , dành cho các loại không thuần chủng vậy
thanks for comment

Neapolitan

Active Member
Chó không thuần chủng, không có tiêu chuẩn thì làm sao phê bình hả ông bạn ?
thế thì thôi bác ạ, đành tìm cho nó 1 sân chơi khác , dành cho các loại không thuần chủng vậy
thanks for comment[/QUOTE]

Không có chi ông bạn, phải có tiêu chuẩn lông dài lông ngắn, mõm nhọn mõm vuông .... vv .. thì mới dựa vô đó mà phê bình được, chứ không phải phân biệt gì đâu, chó ông bạn nói nó không thuần chủng thì biết cái gì để phê bình đây ?

minhcuong

Active Member
Dutch Shepherd thuẩn chủng. Chó bố, mẹ nhập ở Hà Lan.

Mời các bác đánh giá chú Dutch sắp được chuyển hộ khẩu về Hà nội.

Hiện đã được huấn luyện cơ bản và làm chó bảo vệ. Cắn nhả tốt, thần kinh ổn định, cắn không ham như Malinois nhưng cắn phát nào là chuẩn phát đấy.

Neapolitan

Active Member
Ảnh upload một lúc lại bị mất. Upload lại để các bác cùng cho ý kiến.

Thông tin về Dutch Shepherd
Con này bao nhiêu tuổi rồi ? đực hay cái ? Có tấm hình nào chụp dang đứng rõ hơn 1 chút không ?

Nhìn vô trước tiên là tui thấy con này thân mình hơi ngắn, giống như square body (khung người vuông), DS chiều dài thân mình phải dài hơn chiều cao 10% . Xương hơi nhỏ so với thân hình .

minhcuong

Active Member
Con này bao nhiêu tuổi rồi ? đực hay cái ? Có tấm hình nào chụp dang đứng rõ hơn 1 chút không ?

Nhìn vô trước tiên là tui thấy con này thân mình hơi ngắn, giống như square body (khung người vuông), DS chiều dài thân mình phải dài hơn chiều cao 10% . Xương hơi nhỏ so với thân hình .
Chú cún này 8 tháng.
Dòng Dutch và Mal đặc điểm chung là khung xương vuông. Chó bé thì cảm giác cao lênh khênh.
Lông vằn vện, mắt lúc nào cũng sáng quắc, nhìn chăm chú vào các vật di chuyển.

Neapolitan

Active Member
Chú cún này 8 tháng.
Dòng Dutch và Mal đặc điểm chung là khung xương vuông. Chó bé thì cảm giác cao lênh khênh.
Lông vằn vện, mắt lúc nào cũng sáng quắc, nhìn chăm chú vào các vật di chuyển.
Mal khung xương vuông thì đúng, còn DS thì tỉ lệ chiều dài và chiều cao là 10/9 . Ông có đọc kỹ tiêu chuẩn không ? hay là tui nhớ sai ?

minhcuong

Active Member
Mal khung xương vuông thì đúng, còn DS thì tỉ lệ chiều dài và chiều cao là 10/9 . Ông có đọc kỹ tiêu chuẩn không ? hay là tui nhớ sai ?
Dòng này còn rất hiếm nên tiêu chuẩn chiều cao có, còn chiều dài không có anh.

Nhìn ảnh một số cá thể xem ra không khác Belgian Sheep Dog nhiều. Còn này hơi giống Tervuren.

Con này lại giống Lakenois

minhcuong

Active Member
Trong file này hình như cũng chỉ có chiều cao thôi anh. Cứ khoẻ, chạy nhảy, thần kinh tốt, răng cắt kéo, 1 súng 2 cà, chân không hạ bàn, bước đi uyển chuyển nhẹ nhàng, mắt sáng, tai nghe rõ là được anh nhỉ. Còn yếu tố gì cần lưu ý?

Video về Dutch 5 tháng tuổi của một trại nghiệp dư Oklahoma

mickey86

Trong file này hình như cũng chỉ có chiều cao thôi anh. Cứ khoẻ, chạy nhảy, thần kinh tốt, răng cắt kéo, 1 súng 2 cà, chân không hạ bàn, bước đi uyển chuyển nhẹ nhàng, mắt sáng, tai nghe rõ là được anh nhỉ. Còn yếu tố gì cần lưu ý?

Video về Dutch 5 tháng tuổi của một trại nghiệp dư Oklahoma
trong file PDF có ghi SIZE : the length of bôdy exceeds the height at the withers in ration 10 to :)]:beer

tình hình Anh Neo và MinhCuong đấu nội công ghê thiệt ,chưa phân thắng bại.
bác nào giỏi tiếng anh dịch dùm mình cái tiêu chuẩn ,đưa lên google translate dịch nó cứ ngang ngang kiểu gì.

anhthe98

Member
Các bác biết tiếng ngoại chả chịu dịch AE biết thế nào ? tra anh Goolg mãi cũng toàn tiếng nước ngaòi nên chả hiểu nổi huhu.

Copy đoạn tiếng nước ngaòi không biết có phải giống này ko? Bác nào nhìn ra được là tiếng gì dịch giúp AE

General appearance:
A medium-sized, medium-weight, well-proportioned, well-muscled dog of powerful, well-balanced build, with intelligent expression and lively temperament.

Size:
The body is longer than high, in a proportion of 10 : 9
Size dogs: 57-62 cm
Size bitches: 55-60 cm

Varieties:
There are three varieties, distinguished by coat-type: short-haired, long-haired and rough-haired. The short and long-haired varieties do not require a lot of grooming, except in the molting period. Brushing and combing the dog thoroughly once a week should suffice. The rough-haired variety requires professional trimming twice a year.

Colouring:
The required colours for the short and long-haired variety are: gold or silver brindle. For the rough-haired variety the colours are: gold or silver brindle, blue-grey and pepper-and-salt.

Thấy số .... chắc số tele bác nào siêu alo hỏi thử ông chủ bển xem

If You Want To Order A Copy Contact:

Ms Pauline van Vliet
Daendelsstraat 48, 3531 GE Utrecht, Nederland
tel. 0031/30/2963945.
email: pqvvliet@solcon.nl

hoasentrang

Đúng là với Dutch Shepherd thì nó dài hơn cao. Tỷ lệ dài : cao = 10:9

Theo số liệu mà ông Reul ông ý ghi nhận thì năm 1880 số con cừu của các nước như sau:

Đức: 24.935.000
Hà Lan: 936.000
Bỉ: 365.400

Năm 1880, ở Bỉ có 7.308 con chó chăn cừu - trong khi ở Hà Lan chỉ có khoảng 6.000 con chó chăn cừu.

- Cừu đông hơn và chó ít hơn nên Dutch Shepherd phải chạy nhiều hơn Belgian Sheepdog.
- Địa hình Hà Lan bằng phẳng hơn nhiều so với Bỉ, nên Dutch Shepherd chỉ cần chạy bền là ok, không cần phải có sức bật tốt như chó Belgian Sheepdog.

Có phải vậy mà Belgian Sheepdog người vuông hơn Dutch Shepherd - thậm chí cái tỷ lệ quy định của Dutch Shepherd còn gần tương đương với GSD.

Cháu có ý thế, các chú xem thử ạ! ;;) ;;) ;;)

Và hơn nữa, không biết chú nào có ý nghĩ về sự liên quan của Belgian Sheepdog với Dutch Shepherd ở điểm:

Tại sao Dutch Shepherd có màu vện - trong khi Belgian Sheepdog không có màu vện?

Mà Salmo - con chó được coi là một trong số những con chó tạo ra giống chó Belgian Sheepdog lại có màu vện?

Salmo: