• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phê bình chó

mon1910

Member
sao toàn phê bình chó to mà không thấy âi post hình chó nhỏ của mình lên để mọi người đánh giá nhỉ???

sao toàn phê bình chó to mà không thấy âi post hình chó nhỏ của mình lên để mọi người đánh giá nhỉ???
Bạn muốn đánh giá chó nhỏ thì xin xem lại ở trang 6, mình đã đưa hình con Mini Pinscher của mình lên rồi. Mong được bạn đánh giá.:love struck::D

Con Mini Pỉnsche của bạn nhìn tổng thể thi`quá đẹp nhưng hai câp chân ma` nhỏ tí nưa thi` thât tuyệt.minh` cũng có môt con như bạn,có gi` nhận xét không phải bỏ qua.rất vui vi có người cùng sở thích Mini

Con Mini Pỉnsche của bạn nhìn tổng thể thi`quá đẹp nhưng hai câp chân ma` nhỏ tí nưa thi` thât tuyệt.minh` cũng có môt con như bạn,có gi` nhận xét không phải bỏ qua.rất vui vi có người cùng sở thích Mini
Bạn có chó mà sao không đưa lên cho mọi người coi với. Mình cũng mới chơi Mini Pinscher đây thôi. Không biết bạn nói chân chó của mình bị "to" là không đẹp, vậy bạn đọc được hay nghe ai nói ? Nếu đọc được ở đâu thì nhờ bạn gởi lên cho mọi người cùng xem. Còn nếu bạn nghe ai nói thì cho mình xin=)) :-":nonono:

bạn nnhìn con của phê chó di.Nhin cập chân thi se thây chó ban như thê nào
:shame on you: bạn phê bình thì phải có dẫn chứng, mình nói với bạn rồi đọc được ở đâu thì gởi lên cho mọi người học tập. 1 người nhận xét mà không biết được 1 điều đơn giản là tỉ lệ cơ thể của 1 con chó 3 tháng tuổi và 1 con chó trưởng thành như bạn thì mình tự hỏi :confused: ......:))=)). Dù sao cũng cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến. Xin lỗi mọi người nếu những lời nói của mình và người bạn này làm mọi người khó chịu, mong rằng sẽ tiếp tục có nhiều nhận xét và giải thích để làm phong phú chủ đề.:nonono::wel:

Neapolitan

Active Member
Có tranh luận mới có tiến bộ các bạn ơi .

OK, để tui post tấm hình con Mini Pinscher được xếp hạng số 1 nước Mỹ, cũng là con thắng ở Westminster dog show năm nay . Các bạn coi rồi so sánh với con của Doberman-Hunter nhé, nếu D-H post 1 tấm đứng ngang rõ ràng thì càng tốt .

Link:
http://www.westminsterkennelclub.org/2009/results/breed/minpin.html
http://www.minpin.org/top_ten.html
http://kimrominiaturepinschers.com/cowboyget.html

nguyenmaiphuquy

Active Member
Chân trước nhón thẳng,chan sau gập vừa phải,nghiêng góc,tai hướng về trước,lưng dốc,cổ to chắc,ngực nở,da lông bóng đẹp,cơ bắp...Hèn gì ...

Theo yêu cầu của mọi người em vừa ra chụp vài tấm hình nhìn ngang. Chưa chụp hình đứng được, kì sau sẽ gởi thêm. Anh Tuấn cũng ác quá, đem 1 con vô địch ra so sánh với con của em:((. Đúng như anh nói là có tranh luận mới có tiến bộ nên em rất vui khi mọi người tham gia rất nhiệt tình. Đôi khi em hơi quá nhiệt tình có gì mọi người xem xong rồi bỏ qua.;)

8-9 này em nó được 9 tháng cao 79cm như vậy phát triển có ổn chưa ạ,nó mới bệnh xong nên hơi ốm chút tầm khoảng 50kg

Neapolitan

Active Member
Theo yêu cầu của mọi người em vừa ra chụp vài tấm hình nhìn ngang. Chưa chụp hình đứng được, kì sau sẽ gởi thêm. Anh Tuấn cũng ác quá, đem 1 con vô địch ra so sánh với con của em:((. Đúng như anh nói là có tranh luận mới có tiến bộ nên em rất vui khi mọi người tham gia rất nhiệt tình. Đôi khi em hơi quá nhiệt tình có gì mọi người xem xong rồi bỏ qua.;)

Phải post hình con champion để thấy cai chuẩn của nó, chứ đâu phải để so sánh với chó của em đâu .

Học phí rẻ tiền nhất là chịu khó nghe phê bình, còn không thì tốn bộn học phí để mua chó nhưng cứ im lặng thì chưa chắc học được bao nhiêu . Anh cũng học được rất nhiều điều từ thread này, có rất nhiều thứ của mấy giống chó khác nhờ thread này anh mới biết .

--------------

Hoangson, con St bernard của bạn chân sau bị yếu . Chân chó khi đứng phải trụ xuống đất như 4 cây cột chắc chắn .

Hình con thắng giải Westminster:

nguyenmaiphuquy

Active Member
8-9 này em nó được 9 tháng cao 79cm như vậy phát triển có ổn chưa ạ,nó mới bệnh xong nên hơi ốm chút tầm khoảng 50kg

Chó của bạn màu mảng đẹp lắm,đầu thủ cũng OK nữa.Thêm canxi cho bé nhiều nha bạn.Bồi bổ tích cực cho bé lên thêm 5-7 Kg nữa,nhìn mập mạp mới đẹp.Cũng cần thêm Vitamin E cho da lông bóng đẹp hơn,không bị xơ.

Phải post hình con champion để thấy cai chuẩn của nó, chứ đâu phải để so sánh với chó của em đâu .

Học phí rẻ tiền nhất là chịu khó nghe phê bình, còn không thì tốn bộn học phí để mua chó nhưng cứ im lặng thì chưa chắc học được bao nhiêu . Anh cũng học được rất nhiều điều từ thread này, có rất nhiều thứ của mấy giống chó khác nhờ thread này anh mới biết .

--------------

Hoangson, con St bernard của bạn chân sau bị yếu . Chân chó khi đứng phải trụ xuống đất như 4 cây cột chắc chắn .

Hình con thắng giải Westminster:

anh nói đúng rồi chân nó hơi yếu.từ nhỏ đến lớn nó làm biếng lắm chỉ toàn ăn với ngủ.có cách nào khắc phục không anh bày em với

Chó của bạn màu mảng đẹp lắm,đầu thủ cũng OK nữa.Thêm canxi cho bé nhiều nha bạn.Bồi bổ tích cực cho bé lên thêm 5-7 Kg nữa,nhìn mập mạp mới đẹp.Cũng cần thêm Vitamin E cho da lông bóng đẹp hơn,không bị xơ.
cám ơn bạn.lông em nó đang thay với vừa tắm xong nên nhìn cũng xơ xác thiệt:D

Neapolitan

Active Member
anh nói đúng rồi chân nó hơi yếu.từ nhỏ đến lớn nó làm biếng lắm chỉ toàn ăn với ngủ.có cách nào khắc phục không anh bày em với

cám ơn bạn.lông em nó đang thay với vừa tắm xong nên nhìn cũng xơ xác thiệt:D
Cho nó ăn đầy đủ chất calcium, nhưng phải giữ cho nó đừng có mập, dắt nó đi bộ thường xuyên, hy vọng có thể khắc phục được phần nào, chứ không tài nào khắc phục hoàn toàn .

cả nhà bàn tán vui quá em cũng xin pots 1 chú golden mà em rất yêu quý. bé đến bây giờ là được 15 tháng tuổi. mong ace chê nhiệt tình

Neapolitan

Active Member
Tui thấy con Golden này lông ngắn quá, nhỏ con, hơi lùn và thân mình hơi ngắn .

(so sánh với mấy con thường gặp nên tui nói vậy, chứ tui cũng không rành về tiêu chuẩn của Golden, ai thấy sai cứ phê bình)

Tư thế đứng ít nhiều phản ánh hệ xương con chó không tốt.tấm nào cũng hơi ròn ròn cong lưng,nhón chân chứ không tự nhiên.
Thêm 1 lỗi nữa là 4 chân cao quá.Goden thì chân lùn chứ không cao như thế.
Cuối cùng là bộ lông,không dày (do thời tiết VN nóng quá),không bóng mượt (do chế độ ăn)
HẾT
Cũng có ưu điểm nhưng tiếc là TOPIC này cấm hẳn việc khen nên em không thể khen.
Tui không rành về golden, nhưng nhìn hình con đầu thì thấy khung xương không được mạnh, nhìn nó đứng giống như lúc nào cũng co mình lại, chân hơi nhón, không đứng mạnh trụ 4 chân xuống đất, nhất là tấm hình thứ tư, thấy chân sau nó rất yếu, nhìn đứng không được bình thường. Không biết tại hình chụp hay tại nó như vậy ? nếu ở ngoài nó không như vậy thì đây là 1 kinh nghiệm khi chụp hình, không bao giờ post những tấm hình không nói đúng thực trạng của con chó mình lên net, ảnh hưởng rất xấu .
Sau khi nhận được 2 góp ý này về con Money nhà em. Em đã mang Money ra công viên kiểm tra khả năng vận động. Ra công viên tình cờ gặp bác Minhcuong với chú Lab Bin và em Malinois tên Carla cùng bác Bean0509 với 2 chú chó Lab tên Ki và Doberman tên Do.
Công viên vắng vẻ, 5 chú chó được thả xích chơi đùa. Về khả năng vận động của 2 chú chó Bin và Carla nhà anh Minhcuong thì chắc nhiều người đã biết. Doberman Do của bác Bean0509 hôm đó em mới được chứng kiến, kéo xe đạp có 2 người ngồi trên chạy phăm phăm 2 vòng công viên ( 1 vòng chu vi 3,1km), Lab Ki cũng chẳng kém cạnh gì. 4 chú chó gặp nhau mừng rỡ, được thả xích chạy nhảy hết tốc độ, chơi đùa rượt đuổi nhau liên tục không nghỉ, từ 8h tối đến tận 10h30, 2 tiếng rưỡi. Tới tận lúc về em xích Money lại mà nó vẫn kéo em mệt nghỉ để đòi ở lại chơi đùa, không hề có dấu hiệu mệt mỏi, chán chường. Về tới nhà lại chạy đuổi nhau ầm ầm với Chie. Trước đó em đã thử khả năng nhảy cao, mặc dù chưa được tập bao giờ nhưng với ghế đá trong công viên ( có thành dựa lưng), Money đã có thể nhảy qua dễ dàng. Từ nhỏ tới lớn Money cũng chưa bao giờ tỏ ra lười vận động, thích nằm hơn thích chạy nhảy cả.

Và bây giờ em đang có 1 thắc mắc lớn. Việc đánh giá 1 con chó là khoẻ hay yếu, hay xương, chân khoẻ hay yếu nên dựa vào thực tế khả năng vận động thực tế của nó hay dựa vào cái dáng đứng của nó? Mong anh Neo và bạn nguyenmaiphuquy góp ý thêm, nhất là bạn nguyenmaiphuquy luôn đưa ra những khẳng định chắc chắn như là bạn đã tận mắt nhìn thấy vậy ( bạn nhìn mấy tấm hình chụp mà phán xanh rờn rằng tôi nuôi chó mất vệ sinh ẩm thấp chật chội, rồi là chắc chắn chó tôi sẽ bị bệnh về da, thưa bạn 2 năm rồi chó tôi vẫn khoẻ, chưa bao giờ biết đến bệnh da liễu, ký sinh gì cả, chẳng hiểu tôi có làm gì đắc tội với bạn hay không (?) )

Anh Neo cũng có nói 1 ý rằng con chó khi đang ở tuổi xung thì có thể nó yếu nhưng nó vẫn vượt qua hết, đến khi trưởng thành rồi mới thấy nó yếu. Về điểm này em vẫn chưa thể hiểu được. Con chó đã yếu thì dù nó có đang xung đến mấy, tinh thần tốt, ham chơi, thừa năng lượng .v.v. nó cũng sẽ không thể nào vận động được như 1 con chó khoẻ mạnh, không thể nào thể hiện tốc độ, sức bền, phản xạ được như 1 con chó khoẻ mạnh.
Cùng với trường hợp như vậy ở người, em đã từng chứng kiến rất nhiều người khi còn trẻ thì thể chất yếu ớt, đau ốm thường xuyên, nhưng khi trưởng thành thì đi tập thể thao và sau 1 quá trình rèn luyện đều trở thành những người khoẻ mạnh, rắn rỏi không ai bằng. Với người thì như vậy, với chó thì em lại nhận được lời khuyên ngược lại rằng con chó nhìn nó yếu như thế chỉ cho vận động ít, cầm chừng thôi nếu không tới khi trưởng thành sẽ hỏng chân, hỏng xương này nọ .v.v. (???) Vậy thì giả như chó nhà em yếu thật, em nên làm theo cách nào? cho tập luyện để nó mạnh khoẻ hơn, hay không nên tập luyện, để dành sức cho tuổi già???

Từ giờ em cố gắng mỗi buổi tối đưa 1 cún ra công viên cho chạy nhảy thoải mái, từ khoảng 8h-10h tối, ai có rảnh thì đưa cún ra giao lưu cho vui nhé, có anh minhcuong và anh bean0509 cũng thường xuyên đưa cún ra chơi, rất vui. Một thời gian nữa sẽ cho cún tập các bài tập như trong các cuộc thi agility để tăng cường sức khoẻ và dẻo dai khéo léo cho cún.

nguyenmaiphuquy

Active Member
cả nhà bàn tán vui quá em cũng xin pots 1 chú golden mà em rất yêu quý. bé đến bây giờ là được 15 tháng tuổi. mong ace chê nhiệt tình

Em Goden này lông đuôi có thừa nhưng lông ngực và bụng ngắn,có lẽ do khí hậu VN.Tuy nhiên màu lông sáng đẹp.

Neapolitan

Active Member
Sau khi nhận được 2 góp ý này về con Money nhà em. Em đã mang Money ra công viên kiểm tra khả năng vận động. Ra công viên tình cờ gặp bác Minhcuong với chú Lab Bin và em Malinois tên Carla cùng bác Bean0509 với 2 chú chó Lab tên Ki và Doberman tên Do.
Công viên vắng vẻ, 5 chú chó được thả xích chơi đùa. Về khả năng vận động của 2 chú chó Bin và Carla nhà anh Minhcuong thì chắc nhiều người đã biết. Doberman Do của bác Bean0509 hôm đó em mới được chứng kiến, kéo xe đạp có 2 người ngồi trên chạy phăm phăm 2 vòng công viên ( 1 vòng chu vi 3,1km), Lab Ki cũng chẳng kém cạnh gì. 4 chú chó gặp nhau mừng rỡ, được thả xích chạy nhảy hết tốc độ, chơi đùa rượt đuổi nhau liên tục không nghỉ, từ 8h tối đến tận 10h30, 2 tiếng rưỡi. Tới tận lúc về em xích Money lại mà nó vẫn kéo em mệt nghỉ để đòi ở lại chơi đùa, không hề có dấu hiệu mệt mỏi, chán chường. Về tới nhà lại chạy đuổi nhau ầm ầm với Chie. Trước đó em đã thử khả năng nhảy cao, mặc dù chưa được tập bao giờ nhưng với ghế đá trong công viên ( có thành dựa lưng), Money đã có thể nhảy qua dễ dàng. Từ nhỏ tới lớn Money cũng chưa bao giờ tỏ ra lười vận động, thích nằm hơn thích chạy nhảy cả.

Và bây giờ em đang có 1 thắc mắc lớn. Việc đánh giá 1 con chó là khoẻ hay yếu, hay xương, chân khoẻ hay yếu nên dựa vào thực tế khả năng vận động thực tế của nó hay dựa vào cái dáng đứng của nó? Mong anh Neo và bạn nguyenmaiphuquy góp ý thêm, nhất là bạn nguyenmaiphuquy luôn đưa ra những khẳng định chắc chắn như là bạn đã tận mắt nhìn thấy vậy ( bạn nhìn mấy tấm hình chụp mà phán xanh rờn rằng tôi nuôi chó mất vệ sinh ẩm thấp chật chội, rồi là chắc chắn chó tôi sẽ bị bệnh về da, thưa bạn 2 năm rồi chó tôi vẫn khoẻ, chưa bao giờ biết đến bệnh da liễu, ký sinh gì cả, chẳng hiểu tôi có làm gì đắc tội với bạn hay không (?) )

Anh Neo cũng có nói 1 ý rằng con chó khi đang ở tuổi xung thì có thể nó yếu nhưng nó vẫn vượt qua hết, đến khi trưởng thành rồi mới thấy nó yếu. Về điểm này em vẫn chưa thể hiểu được. Con chó đã yếu thì dù nó có đang xung đến mấy, tinh thần tốt, ham chơi, thừa năng lượng .v.v. nó cũng sẽ không thể nào vận động được như 1 con chó khoẻ mạnh, không thể nào thể hiện tốc độ, sức bền, phản xạ được như 1 con chó khoẻ mạnh.
Cùng với trường hợp như vậy ở người, em đã từng chứng kiến rất nhiều người khi còn trẻ thì thể chất yếu ớt, đau ốm thường xuyên, nhưng khi trưởng thành thì đi tập thể thao và sau 1 quá trình rèn luyện đều trở thành những người khoẻ mạnh, rắn rỏi không ai bằng. Với người thì như vậy, với chó thì em lại nhận được lời khuyên ngược lại rằng con chó nhìn nó yếu như thế chỉ cho vận động ít, cầm chừng thôi nếu không tới khi trưởng thành sẽ hỏng chân, hỏng xương này nọ .v.v. (???) Vậy thì giả như chó nhà em yếu thật, em nên làm theo cách nào? cho tập luyện để nó mạnh khoẻ hơn, hay không nên tập luyện, để dành sức cho tuổi già???

Từ giờ em cố gắng mỗi buổi tối đưa 1 cún ra công viên cho chạy nhảy thoải mái, từ khoảng 8h-10h tối, ai có rảnh thì đưa cún ra giao lưu cho vui nhé, có anh minhcuong và anh bean0509 cũng thường xuyên đưa cún ra chơi, rất vui. Một thời gian nữa sẽ cho cún tập các bài tập như trong các cuộc thi agility để tăng cường sức khoẻ và dẻo dai khéo léo cho cún.
Như anh đã nói, nhìn hình nhiều khi khó nói chính xác thực trạng con chó, vì nhiều khi tấm hình không nói đúng thực trạng con chó, khi phê bình qua hình chỉ dựa vào tấm hình mình nhìn thấy, nếu tấm hình phản ánh sai thì phê bình sẽ sai .

nếu đúng thật sự con chó của em vận động tốt như vậy thì khung xương chắc không thành vấn đề, nhưng nhiều khi con chó có tướng đứng xấu nên nhìn nó như vậy . Vì vậy anh mới khuyên khi post hình chó thì nên lựa những tấm phản ánh đúng con chó của mình.

Phải nhìn con chó tận mắt hay coi video thì hoạ may góp ý sẽ chính xac hơn . Cho anh hỏi những người bạn gặp con chó em hôm đó họ có ý kiến gì về khung xương chó của em ?

Khi con chó thật sự bị khung xương yếu thì vẫn phải cho nó vận động thường xuyên và đều đặn mới tốt, nhưng vận động nhẹ nhàng, như đi bộ hay cho nó bơi, tránh vận động kịch liệt quá sức hay nhảy nhiều .

Khi chụp ảnh chó em thường đặt máy ảnh ngang tầm lưng con chó. Vốn chẳng có năng khiếu chụp ảnh gì cả, nhưng em quan sát lại mấy tấm ảnh em chụp và trên thực tế, thì mấy bức hình con Money đó và thực tế không khác nhau là mấy. Nhưng em lại nhận thấy thực tế cũng có nhiều góc nhìn khác nhau, khi em đứng thẳng và quan sát thì em không thấy chân nó dài, không thấy dáng đứng của nó chụm, cũng như nhìn thấy nó bé hơn. Khi em ngồi xuống để tầm mắt ngang lưng thì lại thấy đúng như trong ảnh em chụp và có cảm giác trông nó to hơn góc nhìn kia nhiều... :p Chẳng biết khi chụp ảnh chó thì nên chụp với góc độ nào của máy ảnh nhỉ :D Các bác cho em vài kinh nghiệm với

Thực ra trước khi đưa chó ra công viên thử nghiệm, thì em cũng bán tín bán nghi về sức khoẻ của nó, bởi vì em thấy cái kiểu nằm của nó cứ thế nào, 2 chân sau duỗi thẳng đuỗn ra. Với lại từ bé đến lớn tuy chưa bao giờ bị xích và được vận động trong khuôn viên nhà rất tự do, nhưng chưa bao giờ em đưa nó đi chạy cả...lại thêm nhận xét của các bác làm em cũng lo. Đến khi đưa nó đi thử, thì em thấy nó vận động hoàn toàn bình thường. Cũng có hỏi ý kiến 2 bác minhcuong và bean0509 thì các bác ý đều nói không thấy nó có vấn đề gì.
Nhưng thú thật, đến giờ em vẫn chưa hoàn toàn tự tin bởi 1 lí do: Liệu cấu trúc khung xương có thể hiện ra ngoài dáng đứng không? Như 1 toà nhà có kết cấu không vững chắc nhìn sẽ thấy nó xiêu vẹo so với 1 toà nhà vững chãi. Liệu có nguyên nhân nào do lỗi, bệnh về xương khớp khiến cho dáng đứng của con chó khác đi không? Nhưng để cấu trúc khung xương thể hiện rõ ra ngoài dáng đứng chắc phải là những lỗi nặng các bác nhỉ? Đến như HD ED còn phải chụp X quang mới phát hiện được cơ mà.

Haha, em bị mấy lời nhận xét của các bác ảnh hưởng nặng mất rồi. Thôi kệ nó, bất kể nó thế nào thì em cũng sẽ nương theo tình hình sức khoẻ, trong giới hạn khả năng chịu đựng của nó, mà cho nó tập luyện cũng như bồi bổ về dinh dưỡng. Chắc chắn sau này nó sẽ tốt hơn rất nhiều, bất kể hiện tại nó khoẻ hay yếu :D