• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Oscar (Ragdoll cat)

Gemma

Active Member
chị Gemma ơi, bữa trước em đi mua đồ cho mấy đứa nhóc thì thấy có bán bột tắm khô cho chó mèo mà, em không để ý tên với cả giá, nhưng không đắt vậy đâu, chị thử hỏi ở catshop xem chứ chắc bây giờ thì họ nhập về đa dạng rôi.
Với cả cái vụ đắp khoai tây sữa với cả lòng trắng trứng, tốt thì tốt thật nhưng mà bắt nắng lắm chị ạ, em có kinh nghiệm xương máu hôm trước đắp lòng trắng trứng hôm sau đi tắm biển, ngồi ân hận cả tháng :(( :(( :(( chỉ thỉnh thoảng làm với cả phải giữ da nữa, phải chi chị ở gần gần qua em em chia sẻ cho ít cao bí đao với cả nước hoa hồng tự cất :(
He he, cô Hathu mượn đất nhà Baby mở shop mỹ phẩm tự chế biến được rồi, nhiều người đang có nhu cầu kìa! :)):-bd

hathu08

Active Member
ui cái mùa hoa hồng rẻ, em đú theo mấy mẹ bên WTT làm nước hoa hồng với cả cao bí đao. hôm trước để trong tủ lạnh, Hà béo đến lớ ngớ không biết mang ra tu đẫy 1 hơi rồi phè phè " gớm cái nước này đựng lọ gì mà nồng thế " :)) :)) :)) :)) mấy hôm nữa em lượn chợ hoa sớm làm tiếp rùi em mang sang cho chị Sheryl nhá, chị Sheryl với em mở vài cái shop đồ hand-made đê :)) :))

thui em không spam nữa :D

Mr.Teo

chế độ ăn của mèo của bạn tuyệt đấy chứ mới có 10 tuần tuổi mà năng như thế rôi. bạn biết ăn sương chín có hại cho bao tử chó và mèo ở đâu mà hay thế .bạn còn bý quyết chăm sóc chó mèo nào không bạn chia sẻ cho mình và mọi người biết luôn đi :D

babytired

Member
trời, bao nhiêu bí quyết viết hết ra chỗ sức khỏe mèo rồi. Bạn vô đó đọc ha.mình biết ăn xương sống tốt cho chó mèo từ Vet bên này. Bạn lên mạng kiếm cũng có đó.

Gemma

Active Member
He he, thức khuya tám chuyện mèo bốn chân lẫn hai chân lòi mắt ra chưa tởn hả, giờ này có đứa còn thức tám tiếp he! :D:D

Gemma

Active Member
trời, bao nhiêu bí quyết viết hết ra chỗ sức khỏe mèo rồi. Bạn vô đó đọc ha.mình biết ăn xương sống tốt cho chó mèo từ Vet bên này. Bạn lên mạng kiếm cũng có đó.
Chà chà, bữa nay Baby thành chuyên gia về sức khỏe mèo rồi hen! Mới vô top những loài cây hoa độc cần tránh cho mèo của cưng đọc, mới thấy ở sân trước nhà chị có một số cây độc đối với mèo. Nhưng hên quá, cây cẩm tú cầu thì chết queo rồi, cây hoa đỗ quyên thì còn đang sống lay lắt, chắc mai đem chặt bỏ luôn. Còn chậu dây thường xuân (hay trường xuân) thì treo trên cổng cao, mèo không với tới.

Chỉ có mấy chậu cây lá kiểng họ nhà hồng môn với những cái lá pha màu đỏ ấy, để lát nữa chị post cái hình ở đây cho Baby xem thử là nó có thuộc hàng độc hại không, vì cả chó lẫn mèo nhà chị hay ra mấy cái chậu cây đấy chơi và thấy nó còn nhai cả lá nữa :(:)(( Chị không biết giống cây đấy tiếng Anh là gì, ở đây họ gọi bằng đủ thứ tên đẹp đẽ như tài lộc, phú quý để bán cho nó chạy :D À, nhớ có lần dịch bài về hoa kiểng đăng báo, chị có nhìn thấy loài cây giống cây chị đang nói với em, hình như nó thuộc loài cây độc thì phải :(:)(:)((

babytired

Member
Chà chà, bữa nay Baby thành chuyên gia về sức khỏe mèo rồi hen! Mới vô top những loài cây hoa độc cần tránh cho mèo của cưng đọc, mới thấy ở sân trước nhà chị có một số cây độc đối với mèo. Nhưng hên quá, cây cẩm tú cầu thì chết queo rồi, cây hoa đỗ quyên thì còn đang sống lay lắt, chắc mai đem chặt bỏ luôn. Còn chậu dây thường xuân (hay trường xuân) thì treo trên cổng cao, mèo không với tới.

Chỉ có mấy chậu cây lá kiểng họ nhà hồng môn với những cái lá pha màu đỏ ấy, để lát nữa chị post cái hình ở đây cho Baby xem thử là nó có thuộc hàng độc hại không, vì cả chó lẫn mèo nhà chị hay ra mấy cái chậu cây đấy chơi và thấy nó còn nhai cả lá nữa :(:)(( Chị không biết giống cây đấy tiếng Anh là gì, ở đây họ gọi bằng đủ thứ tên đẹp đẽ như tài lộc, phú quý để bán cho nó chạy :D À, nhớ có lần dịch bài về hoa kiểng đăng báo, chị có nhìn thấy loài cây giống cây chị đang nói với em, hình như nó thuộc loài cây độc thì phải :(:)(:)((
Chuyên gia gì chị chơi, thương bé quá nên phải tìm hiểu sợ bé bị bệnh. Em có một cái list dài như sớ Táo quân ở đây mà còn làm biếng chưa dịch cho mọi người nè. Mấy bữa nay đi qua nhà anh trai em chơi tối mịt mới về nên đâu có online đâu.
Hôm qua bỏ Oscar ở nhà cả ngày, tối về coi toilet thì bé không ị:confused:. Lo rằng bé ị bậy trong nhà rồi nhưng kiểm ra lại không thấy đâu, sáng hôm nay thì mới thấy bé ị. Vỡ lẽ ra rằng do má không ở nhà chơi với con nên con không thèm ị để phản đố:angry:i!!! Bó tay!!!:not talking:

Gemma

Active Member
Chuyên gia gì chị chơi, thương bé quá nên phải tìm hiểu sợ bé bị bệnh. Em có một cái list dài như sớ Táo quân ở đây mà còn làm biếng chưa dịch cho mọi người nè. Mấy bữa nay đi qua nhà anh trai em chơi tối mịt mới về nên đâu có online đâu.
Hôm qua bỏ Oscar ở nhà cả ngày, tối về coi toilet thì bé không ị:confused:. Lo rằng bé ị bậy trong nhà rồi nhưng kiểm ra lại không thấy đâu, sáng hôm nay thì mới thấy bé ị. Vỡ lẽ ra rằng do má không ở nhà chơi với con nên con không thèm ị để phản đố:angry:i!!! Bó tay!!!:not talking:
Ke ke, lại không thấy online bữa nay rồi, thể nào thằng nhóc Oscar cũng phải đối không đi... ị nữa rồi ^:)^:nailbitting::blusshing::love struck:

babytired

Member
Ẹc ẹc, mới đi học dìa mệt quá xá. Hôm nay Oscar quậy bị ba rượt chạy vòng vòng tội nhai dây điện. Tối tối sẽ up hình lên cho mọi người coi hen. Đang bâng khuâng hông biết cho Oscar ăn cái chi tối nay. Hôm qua anh hai ăn ngon thit bò xay ăn với lòng đỏ trứng. (không biết mắc giống gì mà hông qua anh hai ỏn ẻn hông thèm ăn thịt bò má đập thêm cái trứng vô anh ăn thấy thương nuốt một hơi hết 100gr thit + trứng. Ăng xong cái bụng muốn bể luôn hahah)

babytired

Member
Úp hình Oscar ăn tối hôm qua với hình ngủ làm duyên cho mọi người coi hen.
Hôm qua:

Thịt bò xay... khô khan như vầy thì Oscar hông ăn đâu!!!:angry:

Đập trứng vô hấp dẫn quá Oscar ăn không kịp thở. Má muốn chụp hình có cái mặt đẹp mà không ngẩn mặt thì làm sao chụp:(

Làm duyên...

Má thấy mắt Oscar long lanh chưa...

Oscar ơi, sao chân con bự thế... Chân con bự để cào má dễ hơn =))... Má ::worried::((
..........
Hôm nay:

Người ta đang ngủ mờ cứ chụp hoài.

Ngủ cái kiểu gì mà chân này chồng tên tay kia vậy cà...:thingking:

kokokiukiu

Active Member
Trông Oscar ăn thịt vs trứng tươi sống mà ngưỡng mộ quá^:)^.Mèo nhà em mà cho như thế chắc nó tào tháo đuổi dài ngày luôn mất :nailbitting: Hôm trước em thử rán trứng ốp, lấy lòng đỏ cho nó ăn.nó còn ko thèm ngửi nữa.:((. Chị baby chăm con kiểu nay chẳng mấy mà Oscar sẽ thành con heo cho mà xem:)):))

babytired

Member
Trông Oscar ăn thịt vs trứng tươi sống mà ngưỡng mộ quá^:)^.Mèo nhà em mà cho như thế chắc nó tào tháo đuổi dài ngày luôn mất :nailbitting: Hôm trước em thử rán trứng ốp, lấy lòng đỏ cho nó ăn.nó còn ko thèm ngửi nữa.:((. Chị baby chăm con kiểu nay chẳng mấy mà Oscar sẽ thành con heo cho mà xem:)):))
"chời ơi" em Kiu dám trù bé Oscar nhà chị thành heo nha... Hôm qua cho ăn quá xá nên hôm nay cho Oscar nhịn chỉ ăn đồ khô. :D
chị đâu có cho bé ăn nhiều đâu em, rất đúng liều lượng. Chị thấy ở VN còn kiên khem giữ quá nên mèo ít đạt tới trọng lượng chuẩn. Hi vọng Oscar sẽ khoảng 10kg :D. Em thấy chân Oscar bự hông? cơ thể khi phát triễn phải cân bằng với chân nên bé ít nhất cũng phải lớn hơn gấp 3 lần.

kokokiukiu

Active Member
Công nhận là chân Oscar to thật đấy.Nhưng em ko hiểu là sao mà mặc dù thằng nhóc mập là thế nhưng mặt lại ko phúng phính hả chị:confused:. Hay là do giống mèo này nó thế. MÀ em có trù Oscar đâu chứ.Chị bảo Oscar phải nặng cỡ 10 kg thì chả tương đương với 1 chú heo con rồi còn gì:D. Có khi còn hơn ý chứ.:))
MÀ chị ơi,em cho mấy đứa nhà em đi khám bs bảo nó ko tiêu hóa được tinh bột nên ăn cơm là hay bị đau bụng.Em sợ ko cho ăn cơm nữa mà cho ăn gà, với cả hạt Royal thì thấy nó hết đau bụng ngay. :D. Em nghe mọi người bảo phải cho ăn cơm mới nhanh béo nhưng mà tình hình mèo nhà em thế này thì chắc chẳng bao giờ béo lên được mất:(:)((

babytired

Member
Công nhận là chân Oscar to thật đấy.Nhưng em ko hiểu là sao mà mặc dù thằng nhóc mập là thế nhưng mặt lại ko phúng phính hả chị:confused:. Hay là do giống mèo này nó thế. MÀ em có trù Oscar đâu chứ.Chị bảo Oscar phải nặng cỡ 10 kg thì chả tương đương với 1 chú heo con rồi còn gì:D. Có khi còn hơn ý chứ.:))
MÀ chị ơi,em cho mấy đứa nhà em đi khám bs bảo nó ko tiêu hóa được tinh bột nên ăn cơm là hay bị đau bụng.Em sợ ko cho ăn cơm nữa mà cho ăn gà, với cả hạt Royal thì thấy nó hết đau bụng ngay. :D. Em nghe mọi người bảo phải cho ăn cơm mới nhanh béo nhưng mà tình hình mèo nhà em thế này thì chắc chẳng bao giờ béo lên được mất:(:)((
Ờ, chị cũng muốn Oscar có cái mặt phúng phính dễ thương, anh chàng này đang tuổi lớn nên ăn bao nhiêu cũng không no. Chị nghĩ Ragdoll có khuông mặt khá là thanh tú nên chắc không tròn vo được như con người ta rồi.
Ai nói với em ăn cơm nhanh béo? cơm có rất nhiều tinh bột và đường nên không tốt lắm cho mèo đâu em. Em thấy chi cho Oscar ăn thịt, trứng với R.Canin không mà bé tròn quay hông. Cơm lả thức ăn độn không cần thiết cho mèo. Mèo nhà em không ăn được cơm chị còn mừng cho em đó. Cứ cho bé ăn gà, thịt và trứng, nếu không quen em cứ tập từ từ hen. Trong tự nhiên mèo không ăn gạo hay bắp ngô nên em cứ tránh càng xa mấy món này càng tốt.

Gemma

Active Member
Hè hè, ăn sang quá chừng luôn! Ở Việt Nam mà cho ăn kiểu này chắc sạt nghiệp sớm! $-):worried::((

Ở bên dưới chân to của Oscar thấy chân má nó... hấp dẫn ghê! ;):p:drooling:

Hai hôm rồi nhà hết cá hộp cho mèo, chị lấy lòng đỏ trứng gà trộn với hạt Royal mà bọn mèo nhà này nó ăn õng a õng ẹo có mấy miếng rồi bỏ mứa, điên hết cả đầu! :at wits end: Chạy tìm mua cá hộp từ chỗ vet doctor ra đến siêu thị đều không có hàng, thấy bảo là hãng Whiskas đang thay đổi đại lý nên bị đứt hàng rồi :(( Báo hại lũ mèo ở nhà quen ăn kiểu hạt Royal trộn cá hộp Whiskas, nay không có cá thì nó biểu tình, trộn cá tươi do mình chiên nấu nó cũng không ăn :(:)(:)((

Hôm qua đi với ông xã vào siêu thị lùng mua cá hộp cho mèo, thấy nguyên một dãy kệ thức ăn mèo trống hoác, ngay đó có một bà Tây đứng lầm bầm: Have no any cat food :(:)(( Thấy bà Tây mua mấy hộp tuna dành cho người trong xe đẩy, mới tiện miệng hỏi bả: You buy this tuna for your cat? Bà Tây bảo: For both of us, I share this tuna with my cat too. Thế là bắt chước bả đi lấy mấy hộp tuna của người về cho lũ nhỏ ăn đỡ trong cơn khủng hoảng cá hộp cho mèo. Ông xã cũng kỹ lắm, lựa hộp tuna ngâm trong nước với muối nhạt, ổng sợ tuna ngâm dầu lũ mèo ăn vào bị béo :-bd, dưng mà giá tuna cho người mắc gấp đôi tuna cho mèo, mà hộp chỉ nhỏ bằng một nửa, khoảng có 150 - 200gr gì hà mà giá gần 50.000 đồng hộp :(:)(:)(( Vậy mà về nó không chịu ăn mấy nữa, nhấm nháp có mấy hột trộn tuna của người rồi bỏ đó đi chơi :raised eyebrow::rolling eyes::thingking: Điên hết cả đầu với lũ lắm lông này :(:)(:)(:)at wits end::whew::cow:

kokokiukiu

Active Member
Mẹ Gem ơi, em cũng đang đau đầu về chuyện ăn uống của chúng nó đây. Em cũng ra siêu thị để mua pate Whiskat cho thằng Ngựa nó ăn vì dạo này vì Pi và Tori bị đau bụng nên cũng bắt nó ăn kiêng luôn:p. Ngựa lại đang tuổi ăn tuổi lớn mà bị ăn kiêng trông khổ sở quá, nên em định mua về cho nó ăn. Nhưng mà cháy hàng trầm trọng, đi mấy siêu thị mà ko có, thế là Ngựa lại phải nhịn. Khổ thân nó:(:)((. Để tí nữa em mò lên BigC xem còn ko vậy.:(

babytired

Member
Haha, đáng đời chị với ông xã cho ăn tuna mấy bé mèo bị ghiền rồi. Tha hồ mà cai nghiện nha. Tuna không tốt cho mèo đâu chị. Chị giảm xuống từ từ nghen. Chị coi trong công thức cá hộp, cá bao nhiêu, phụ gia bao nhiêu. Nhiều cá hộp cho người có nhiều phụ gia mèo ăn không được dễ bị tiêu chảy lắm. Hôm bữa ba mua cá hồi về nấu cho Oscar một miếng nhỏ như cái muỗng cà phê. Bé ăn chưa đã thèm em cho thêm một cái đùi gà mập ú bé nhai một hơi hết trơn. Em hông biết giúp chị sao nữa. Thằng nhóc Oscar này mê trứng nè. Có trứng là anh nuốt hết. Má có quá trời tròng trắng để đắp mặt mẹt...Hông biết chừng nào mới hết.

Gemma

Active Member
Mẹ Gem ơi, em cũng đang đau đầu về chuyện ăn uống của chúng nó đây. Em cũng ra siêu thị để mua pate Whiskat cho thằng Ngựa nó ăn vì dạo này vì Pi và Tori bị đau bụng nên cũng bắt nó ăn kiêng luôn:p. Ngựa lại đang tuổi ăn tuổi lớn mà bị ăn kiêng trông khổ sở quá, nên em định mua về cho nó ăn. Nhưng mà cháy hàng trầm trọng, đi mấy siêu thị mà ko có, thế là Ngựa lại phải nhịn. Khổ thân nó:(:)((. Để tí nữa em mò lên BigC xem còn ko vậy.:(
Big C không có hàng đâu em ạ, siêu thị mà chị nhắc tới ở trên chính là Big C đấy! Big C trong Sài Gòn không có thì chắc ngoài Hà Nội cũng đứt hàng, vì kệ thức ăn mèo của Big C trống hàng cả tháng nay rồi :(:)(:)((

babytired

Member
Tội quá... Khủng hoảng thức ăn như vầy thì mấy má cũng bị bệnh đau tim theo. Trong tình hình như vầy tập trôn các loại thức ăn khác cho các bé xem sao?