• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Oscar (Ragdoll cat)

babytired

Member

Đây là Oscar của mình. Mới 10 tuần tuổi mà Oscar nặng hơn 2kg. Oscar rất thích lòng đỏ trứng sống. Mình cho Oscar ăn mỗi tuần 1 lần, rất tốt cho lông mèo.

Ngoài ra Oscar ăn cánh và cổ gà sống mỗi đêm trước khi đi ngủ. Không bao giờ cho chó hay mèo ăn xương chín vì xương chín rất có hại cho bao tử mèo và chó. Mình cho Oscar ăn Royal Canin. Theo thông tin mình được biết thì đây là thức an tốt nhất cho mèo.

Oscar rất thân thiện. hiện tại nhóc nhỏ đang nằm trên đùi mình ngáy o o ...

[alex]

Member
Trùi, ăn sang vậy baỏ sao không nặng cân, mình không biết ăn trứng sống có tốt cho lông thật hay không, nhưng đội nhà mình mà cho ăn kiểu đó chắc tào tháo đuổi cả lũ quá :|

benaxinh

Member
@.@ chưa cho em nhà mình ăn đồ sống bao giờ. bụng dạ bé nhà bạn tốt ghê

bellelove

Member
bạn post thêm ảnh Oscar đi, mình rất hâm mộ Ragdoll mà chưa có dịp thấy tận mắt :love struck:

babytired

Member
Mai mình post thêm hình của Oscar... Bây giờ la 3am roi lười quá...
Nếu Bellelove hâm mộ Ragdoll thì bạn nên mua một bé. Ragdoll cực kì thân thiện, có điều giỡn rất nhây!!! Rất khoái ngồi trong lòng, trên chân, cực kì thích được gãi bụng.
Mình đang tập Oscar đi toilet. hi vọng 2 tháng nữa mình sẽ không phải dọn dẹp chiến tích nữa mà chỉ cần giựt toilet là xong. không biết ở vn có ai thành công dạy bé cưng đi cầu chưa? mình rất nông nóng muốn thành công sớm... Nếu bạn nào muốn thử thì lên Youtube tìm litter kwitter hay how to toilet train cat. nếu có ai thành công rồi xin cho biết để được học hỏi... ^.^

Gemma

Active Member
Thật ngưỡng mộ mèo nhà bạn! Mới có hai tháng rưỡi mà đã nặng hơn hai ký rồi, chế độ dinh dưỡng đặc biệt quá mà ! :love struck: Mèo nhóc nhà mình là Anh lông dài lai Ba Tư, hơn 4 tháng tuổi rồi cũng mới được 2 kg thôi. Ấy là bé còn nặng hơn chị song sinh của bé (sống ở nhà khác) vài trăm gram đấy :blusshing::D Nhưng mà cho mèo ăn cánh gà sống và cổ gà sống như cách bạn chăm mèo nhà thì chắc ít người ở đây dám học hỏi, sợ các bé dễ bị đi ngoài đấy mà! Hóng hớt để xem thêm hình bé Oscar nhà bạn nhé! :love struck::love struck:

babytired

Member
Bạn Gemma ơi, làm sao mà ban so sánh độ năng của giống mèo này và giống mèo kia được. Theo mình biết thì mèo Persian chỉ nặng từ 7-12lbs trong khi Ragdoll nặng 12-20lbs (con đực). Ban tính thử coi.
Thức ăn sống cho mèo là bình thường, bạn nghĩ coi trong đởi sống hoang dã mèo ăn đồ sống mà.
http://en.wikipedia.org/wiki/Raw_feeding
Tất cả bác sĩ ở bên đây có thể khẳng đinh điều này. Nếu bạn muốn thử chi nên cho ăn một ít thôi và trộn với đồ ăn khô để bé của bạn quen với thức ăn mới. Về trứng thì mình cho ăn lòng đỏ thôi không nên cho ăn lòng trắng, không được tốt cho mèo.
Tin hay không chứ mèo nhà hàng xóm giống Persian nó xực xì dầu mấy con chim xấu số trong vườn.

Bramley

Hehe, mèo đẹp quá. Mình rất thích giống ragdoll, cũng có ý định mua nhưng hình như ở VN không có. Bạn mua bé Oscar ở đâu thế? Post thêm nhiều hình của bé lên nữa nha. Nhìn bé nhà bạn yêu quá đi mất.:love struck:

kokokiukiu

Active Member
[alex];453790 nói:
Trùi, ăn sang vậy baỏ sao không nặng cân, mình không biết ăn trứng sống có tốt cho lông thật hay không, nhưng đội nhà mình mà cho ăn kiểu đó chắc tào tháo đuổi cả lũ quá :|
Mèo nhà em ăn chín uống sôi kiêng khem đủ cả mà vẫn đau bụng đi ngoài chứ động đền mấy thứ sống chắc xong luôn quá:(.
Công nhận mèo nhà bạn này bụng dạ tốt thật đó,có lẽ từ nhỏ đã ăn như vậy nên quen,mèo nhà mình được như thế thì tốt quá đằng này cứ động 1 tí là đau bụng này nọ,đến khổ với tụi nó:(:)worried:

Sheryl

Active Member
Hì, vậy là Ragdoll đã có mặt ở Vietpet, có điều bé không phải ở Việt Nam. Hi vọng trong thời gian tới Ragdoll sẽ sớm có mặt tại VN :D.

Đúng là ăn raw meat rất tốt cho mèo và còn giúp mèo nôn được ra lông. Mình biết điều đó nhưng cũng không cho mèo nhà mình ăn vì lý do vệ sinh dịch tễ, vệ sinh an toàn thực phẩm ở Việt Nam không được tốt như ở Úc, mầm bệnh và đặc biệt là giun sán rất nhiều. Nếu cho mèo ăn sẽ dễ bị tiêu chảy vì nhiễm E.coli hoặc bị giun sán. Ở vietpet hiện giờ rất nhiều bà bầu, hoặc dự định mang bầu, nên nếu mèo bị nhiễm giun sán sẽ rất không tốt và khó khăn cho việc bảo vệ các bầu.

Oscar vẫn chưa hiện rõ các đốm lông khác màu nhỉ, 10 tuần đã tách mẹ thì có vẻ là hơi sớm với các bé rag. Hi vọng bạn sớm thành công trong việc toilet training bé. Nếu bé đã đi được trong toilet thì nên lắp thêm 1 cái automatic flush nữa thì còn không phải giật nước :D.

Bramley

Haiz, cuối cùng thì Ragdoll cũng có ở vietpet. Tiếc là bạn không ở VN:((. Mình rất thích giống này bởi đặct tính quấn người của nó, muốn mua nhưng chả biết mua ở đâu. Bạn ở Úc mua 1 em ragdoll giá bao nhiêu thế?

beheoxinhxan

Active Member
Mọi người nghe cho mèo ăn đồ sống có vẻ shock nhỉ?:D Theo mình thì chả có vấn đề gì vì bạn này ở Úc mà:), chắc chả lo gì về vấn đề giun sán rồi. Tuy nhiên theo kinh nghiệm từng nuôi chó và gấu (ngày xưa sống ở miền núi:p) cho ăn đồ sống thì bản tính hoang dã sẽ nổi dậy, cá tính vật nuôi trở nên hung hăng hơn, dễ nổi cáu hơn. Khi dừng cho ăn sống 1 thời gian thì tự nhiên dịu dàng trở lại.:love struck: Mèo ragdoll được lai tạo gần đây, bản tính của giống mèo này là hiền lành nên mình không biết nó có bị ảnh hưởng gì không:D.
Hi vọng bạn up hình thường để mọi người được chiêm ngưỡng một em mèo xinh đẹp, to lớn này :love struck::love struck:

cho mình hỏi bên úc bạn mua mèo ở đâu vậy? giá của 1 em ragdoll la khoảng bao nhiêu ? mình đang muốn tìm 1 em như thế hoặc birman

babytired

Member

Hình này chụp sáng sớm hôm nay khi bé còn đang lưỡng lự ngủ hay chơi.

Bạn Sheryl có đề cập tới Oscar về nhà mình sớm là đúng. Thường thì Raggie rời nhà của Breeder khoảng 12 tuần tuổi nhưng đó còn tùy thuộc vào kích thước của Raggie. Oscar lớn nhanh nên được desex lúc 9 tuần hơn và do bé còn nhỏ nên lành rất nhanh. Chỉ cần một ngày hồi sức là em quậy như giặc như xưa hehee...
Các bạn biết hông hồi 15 tuổi qua đây nghe chó mèo ăn đồ sống mình lo lắm nhưng rồi mình thấy ăn sống hay chín, thú nuôi dữ hay không là do bản tính của thú thôi. Mình đã từng nuôi Husky, một ngày cho em ăn 1 kg gà hay cừu hay bò mà em như con nít, mít ướt chịu không nổi. Husky mà em tưởng mìng là mèo, leo lên đùi mình ngồi mới ghê. (Xin lỗi mình lạc đề một chút)
Mình cũng cho bé uống sữa nhưng phai uống lactose free (đường trong sữa), bên này có bán loại sữa này dành cho những người nhạy cảm đường ruột, không cho uống nhiều chỉ một tuần một lần. Sữa ở Vn thì mình không biết, tại hồi về VN mẹ mình mua rất nhiều sữa cho hai vợ chồng mình (uống sữa thay nước) nhưng hai đứa bị Tào Tháo rượt mệt nghỉ. nhưng bạn biết hông thỉnh thoảng pha sữa với lòng đỏ trứng cho bé uống bé rất thích.
Raggies sinh ra lông đều màu trắng. Oscar sẽ có màu sắc lợt hơn những bé Raggie khác vì màu của Oscar là Lilac mitt. Khi Oscar lớn lên sẽ có màu sắc như vầy nè:

Raggie rất chậm lớn phải tới 2-3 tuổi mới có màu lông chuẩn.

Bạn Nguabaymau nhà o đâu? mình ở Victoria, mua o Narra Waren giá khoảng $650-$850 tùy vào màu và đẹp. Mèo của mình đã được desex và microchip... Nếu bạn muốn nuôi Ragdoll nên chon good Breeder. Mèo nên chọn Pedigree (4 đời thuần chủng). Bạn không muốn trả giá cao mà mèo không thuần. Nếu ban không quan tâm về Pedigree thì vô tradingpost.com.au xem sao. ^.^

babytired

Member
ý chết cha sao hình upside down vầy nè. Mod ơi sửa dùm em được hông. Cám ơn...

bạn mún cho bé đi vệ sinh đúng chỗ thì dạy cho bé đi vệ sinh vào lỗ cống trong wc đó bạn,mình chỉ cần hót đi là được,mẹ mình toàn dạy mèo đi như thế đó, chứ nếu mà dạy bé đi hẳn vào bồn cầu chắc hơi khó ^^ bé k đi bậy ra phạm vi ngoài nhà wc là ok lắm rùi ^^ hí hí mẹ tớ thường lấy sản phẩm của bé để vào lỗ cống rồi cho bé ngửi, lần sau bé sẽ đi vào đó, lúc dọn sản phẩm ( lúc đang huấn luyện bé ) thì k nên rửa sạch quá chỗ lỗ cống đó, cho bé quen là sản phẩm của bé ở đó, nếu bé chưa quen mà lỡ đi ra chỗ khác thì bạn fai dọn sạch và lau chỗ đó bằng nước lau nhà mùi thật hắc vào, và tiếp tục cho bé ngửi sản phẩm ở lỗ cống cho quen đi, mấy ngày là ok hết à ^^ các bé nhà mình chả đi bậy bao giờ ^^ chúc bạn thành công và sớm up ảnh bé oscar cho cả nhà chiêm ngưỡng ^^

Sheryl

Active Member
Thông thưởng thì tới 5 hoặc 6 tháng là các đốm sẽ nổi rõ hơn thôi, màu lông tầm đó là rõ rồi, chỉ có kích cỡ là tầm 2 tuổi mới full size. Chúc mừng Oscar và mẹ babytired nhé.

babytired

Member
Nói một chút về đi toilet hiện giờ Oscar di toilet giống vầy nè, điều đáng mừng là bé đi ngay chính giữa tray. Hi vọng 1 tháng nữa mình sẽ đổi tray có cái lỗ ở giữa.

Đáng tiếc là đây không phải là hình của Oscar, bé còn ngại lắm chưa cho mình vào toilet khi bé đang "làm việc" mình mà đi vô thì bé sẽ meow meow liền.

be_meo

Member
Mình cũng đang dạy bọn nhóc nhà mình đi vs trong wc. Bạn ơi, em Oscar nhảy lên có khó khăn gì ko bạn?