• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những Thiên Thần nhỏ của Bờm - Cam

Gemma

Active Member
Thế là sau bao ngày nặng nhọc mệt mỏi của bà bầu Cam và sự chờ đợi pha lẫn lo âu hồi hộp của bố mẹ cháu cũng như cả nhà, rạng sáng nay lúc 5g55' Cam đã hạ sinh cháu đầu tiên theo cách đẻ mổ. Cam sinh được tất cả 6 thiên thần nhỏ. Trong đó có hai đứa dự đoán là vằn vện giống bố, vì mới chỉ nhìn thấy màu đen chưa rõ vằn; còn lại bốn đứa màu ginger của mẹ Cam. Mẹ Gem tuy lo lắng và có phần sợ vì lần đầu đưa bà mẹ trẻ mèo Tây đi mổ đẻ, nhưng vẫn không quên tha lôi theo máy ảnh để ghi lại những giờ phút có một không hai của mẹ con Cam. :x:x

Mẹ cháu xin phép kể lại câu chuyện sinh nở của Cam bằng hình ảnh ạ. Có lẽ mọi người mong ngóng trông thấy mặt các cháu trước, nên mẹ cháu sẽ kể chuyện theo quy trình ngược, từ lúc Cam mẹ tròn con vuông ngược về lúc cháu bắt đầu trở dạ đêm khuya. Cảm ơn tất cả các cô các chú các bác đã quan tâm theo dõi, động viên, chúc mừng mẹ con Cam và cả ông bà Wayne - Gem vừa lên chức nữa ạ! :"><:p:x

Sáu thiên thần nhỏ vừa được bác sĩ cắt rốn, lau sạch nhớt và đặt vào thùng giấy sưởi đèn. Mẹ cháu không nhớ nổi đứa nào ra trước đứa nào ra sau, nhất là các bé ginger. Chỉ nhớ là bé đen to nhất là anh Cả, bé đen thứ hai là anh Ba 3:-O:">

Sáu anh em vừa được cắt rốn xong vẫn còn đang nằm trên bàn mổ

Mẹ Cam vừa tỉnh dậy sau ca mổ khó nhọc và được bác sĩ chăm sóc, truyền dịch để mau hồi sức

Cam trông rất mệt mỏi và bơ phờ vì ca mổ kéo dài, nhưng khuôn mặt đã thấy rạng ngời niềm hạnh phúc làm mẹ

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Ôi chúc mừng cô và Bờm Cam nhé! Nhìn lũ con khỏe mạnh chắc mẹ Cam hạnh phúc lắm :x:x

D_P_HOA

Active Member
Chúc mừng Bà mẹ trẻ Cam nhé, Cam mau khỏe để chăm con này :x, các bé hay ăn chóng nhớn nhé :x

Gemma

Active Member
Ôi chúc mừng cô và Bờm Cam nhé! Nhìn lũ con khỏe mạnh chắc mẹ Cam hạnh phúc lắm :x:x
Cảm ơn Kitty nhiều nhé! Cam rất hạnh phúc khi lần đầu làm mẹ, mà tới những sáu thiên thần sa vào lòng Cam :">:x

Gemma

Active Member
Chúc mừng Bà mẹ trẻ Cam nhé, Cam mau khỏe để chăm con này :x, các bé hay ăn chóng nhớn nhé :x
Mẹ Hoa vốn mát tay chăm cháu, lại ghé thăm sớm các cháu nội (và ngoại :D) đầu lòng nhà mẹ Gem thế này thì các cháu hưởng vía may mắn của mẹ Hoa hay ăn chóng nhớn rồi đây! :x:x:x

whitexsnow

Active Member
Ôi chúc mừng Cam nhé, hôm qua chị gọi em mà em cũng không mong nó phải đẻ mổ :(:)((, chị đợi đến 5h lận hả chị.
Dù sao cũng chúc mừng chị nhé, tận 6 đứa cơ , thằng Bờm khủng khiếp thật :)):)):)). Cam đã khỏe lại chưa chị, nó đã chăm được con chưa chị :">:">:">

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Cảm ơn Kitty nhiều nhé! Cam rất hạnh phúc khi lần đầu làm mẹ, mà tới những sáu thiên thần sa vào lòng Cam :">:x
Bờm và Cam giỏi thật! Lần đầu làm ba mẹ đã đón được 6 nhóc rồi. Thế này vất vả cho "bà" Gem rồi :D Cam có 6 cái ti phải hoạt động liên tục rùi :)):">

ôi sao con sâu nó giống mẹ pink nó thế nhỉ, ko tự đẻ được hả chị??cái này chắc do gen di truyền quá...hic dạo này đi làm bận quá không lên coi được, giờ mới biết tin sâu đẻ, chúc mừng chị Gemma nhé!

Gemma

Active Member
Ôi chúc mừng Cam nhé, hôm qua chị gọi em mà em cũng không mong nó phải đẻ mổ :(:)((, chị đợi đến 5h lận hả chị.
Dù sao cũng chúc mừng chị nhé, tận 6 đứa cơ , thằng Bờm khủng khiếp thật :)):)):)). Cam đã khỏe lại chưa chị, nó đã chăm được con chưa chị :">:">:">
Cảm ơn mẹ Moon nhiều! Hôm qua chị lo quá cơ mẹ Moon ạ, có một mình chị xoay xở với cháu nó. Bố Bờm đàn ông cũng chả biết gì nên loay hoay một hồi cũng lên giường khoảng nửa đêm. Còn thì hai mẹ con ôm nhau sợ hãi suốt đêm dài, chỉ mong cho trời chóng sáng để còn gọi bác sĩ. Chị gọi bà bác sĩ Hạnh gần nhà lúc 4g sáng và 5g sáng nhưng bà ấy không thèm bắt máy :(:)((

Cam nó bị giống y mẹ Pink nó cô ạ, lúc đứa đầu tòi ra thì cửa mình lẫn cổ tử không nở nổi và nó cũng không có sức rặn, cứ thở bằng miệng hổn hển suốt đêm đến sáng, tội lắm cơ. Mà mình cũng chả biết cách nào giúp nó, chỉ ngồi xoa bụng cho nó đỡ đau thôi :((3:-O

Cam và các con vẫn còn đang ở chỗ bác sĩ. Chị gởi mẹ con Cam ở đấy đến chiều cho họ chăm sóc, vì hôm nay chị mắc ca trực. Cảm ơm mẹ Tuyết đã vào chia sẻ nhé! [-O<:x:-*

linhlady

Member
Nhiều bé Cam quá mẹ Gem ơi!làm sao để nhớ hết các cháu đây.
Chúc mừng mẹ Gem và mẹ Gem, cả bố Bờm nữa.
mẹ Gem chuẩn bị đặt tên cho các cháu nha:x

whitexsnow

Active Member
Cảm ơn mẹ Moon nhiều! Hôm qua chị lo quá cơ mẹ Moon ạ, có một mình chị xoay xở với cháu nó. Bố Bờm đàn ông cũng chả biết gì nên loay hoay một hồi cũng lên giường khoảng nửa đêm. Còn thì hai mẹ con ôm nhau sợ hãi suốt đêm dài, chỉ mong cho trời chóng sáng để còn gọi bác sĩ. Chị gọi bà bác sĩ Hạnh gần nhà lúc 4g sáng và 5g sáng nhưng bà ấy không thèm bắt máy :(:)((

Cam nó bị giống y mẹ Pink nó cô ạ, lúc đứa đầu tòi ra thì cửa mình lẫn cổ tử không nở nổi và nó cũng không có sức rặn, cứ thở bằng miệng hổn hển suốt đêm đến sáng, tội lắm cơ. Mà mình cũng chả biết cách nào giúp nó, chỉ ngồi xoa bụng cho nó đỡ đau thôi :((3:-O

Cam và các con vẫn còn đang ở chỗ bác sĩ. Chị gởi mẹ con Cam ở đấy đến chiều cho họ chăm sóc, vì hôm nay chị mắc ca trực. Cảm ơm mẹ Tuyết đã vào chia sẻ nhé! [-O<:x:-*
6 đứa vậy chắc không đủ sữa cho bú rồi chị, thêm nữa Cam đẻ mổ nên chắc mệt lắm, em gọi bên Nana mang bình sữa đến nhé rồi mang qua cho chị :x:x, chị muốn cho chúng nó uống sữa gì, KMR hay Dielac. Em thấy mẹ Hoa có đưa link cho chị rùi ý, chị xem đi rồi nói em nhé, bên Nana free ship cho bên em vài bữa sẽ mang qua cho chị :):):)

Boo Boo

Member
À quên, mẹ Gem lấy giấy VS chấm chỗ đi tè cho các bé tè nhé, vì mẹ còn đau chưa liếm láp cho con được.

Gemma

Active Member
ôi sao con sâu nó giống mẹ pink nó thế nhỉ, ko tự đẻ được hả chị??cái này chắc do gen di truyền quá...hic dạo này đi làm bận quá không lên coi được, giờ mới biết tin sâu đẻ, chúc mừng chị Gemma nhé!
Ơ có ông bà Ngoại nhà mẹ Pink của CAm ghé thăm đây rồi, mừng quá Cam ơi! Mấy hôm rồi Cam (Sâu của bố mẹ Shu_akai) sắp đẻ, chị đã sợ nó giống mẹ Pink nó rồi mà y như rằng. Cảm ơn bố Trung đã vào thăm cháu. Trông thấy Cam nó đẻ mổ, chẳng dám cho Bánh Mì nó bầu bì nữa cơ :((3:-O

linhlamhn

Member
Vừa nhắc hôm qua thì hôm nay đã có kết quả rồi, chúc mừng mẹ tròn con vuông. Mà tình hình là toàn chân dài miên man thôi 8->8->8->

Gemma

Active Member
chuc mung Cam,chuc mung me Gemma<:p
Cảm ơn cô Kiu nhiều nhé! :x:x:x

chúc mừng cả gia đình nhé chúc cam sớm bình phục và các thiên thần hay ăn mau lớn x:-*:-*:TE]

Cảm ơn cô Meocool nhiều, Cam đã tỉnh và đang truyền dịch chỗ bác sĩ và học cho con bú :">3:-O

Nhiều bé Cam quá mẹ Gem ơi!làm sao để nhớ hết các cháu đây.
Chúc mừng mẹ Gem và mẹ Gem, cả bố Bờm nữa.
mẹ Gem chuẩn bị đặt tên cho các cháu nha:x
Đúng là nhiều bé Cam thật, mẹ cháu đã đón chụp đúng thời điểm từng đứa ra đời và khi bác sĩ sắp xếp anh chị em nó cạnh nhau, nhưng hiện giờ chưa biết đứa nào vào với đứa nào, chỉ nhớ đúng thứ tự hai đứa màu đen thôi. Đứa đen to nhất bên phải là anh Cả, còn đứa đen thứ hai là anh Ba 3:-O3:-O Tên các cháu hôm trước đã tham khảo cả nhà để lấy tên theo họ nhà Cam của mẹ cháu, mẹ Gem vẫn đang cân nhắc xem nên đặt thế nào đây... 3:-O:D

Gemma

Active Member
6 đứa vậy chắc không đủ sữa cho bú rồi chị, thêm nữa Cam đẻ mổ nên chắc mệt lắm, em gọi bên Nana mang bình sữa đến nhé rồi mang qua cho chị :x:x, chị muốn cho chúng nó uống sữa gì, KMR hay Dielac. Em thấy mẹ Hoa có đưa link cho chị rùi ý, chị xem đi rồi nói em nhé, bên Nana free ship cho bên em vài bữa sẽ mang qua cho chị :):):)
Chị thấy bác sĩ bảo sữa xuống nhiều lắm, chỉ sợ Cam nó còn đau với chưa biết cho con bú thôi. À cảm ơn mẹ Tuyết đặt hàng giùm, nhưng khoan đặt bình sữa đã, vì mẹ cháu có hỏi bên chỗ bác sĩ thú y thấy bảo cũng có, không biết các cô ấy có lấy cho các cháu dùng chưa. Với lại để chị hỏi lại nếu chỗ thú y không có sữa cho mèo sẽ nhờ em đặt bên Nana nhé. Cảm ơn em rất nhiều! :x:x

Gemma

Active Member
À quên, mẹ Gem lấy giấy VS chấm chỗ đi tè cho các bé tè nhé, vì mẹ còn đau chưa liếm láp cho con được.
Cảm ơn mẹ Bơ Sữa thật nhiều vì đã chiếu cố tư vấn cho nhà cháu toàn những chuyện quan trọng. Mẹ Boo đã kinh qua nhiều đợt chăm mèo con nên có quá nhiều kinh nghiệm, có gì mẹ cháu xin được học hỏi thêm ạ! Hiện các bé vẫn đang nghỉ ngơi tại chỗ bác sĩ, chiều nay mẹ Gem mới đi đón về, sẽ lưu ý theo đúng lời chỉ dặn của mẹ Boo ạ! :x:x

Sheryl

Active Member
Ôi, nhanh quá, sáng nay mới không chú ý là đã sang trang 2, không kịp mừng các cháu trang đầu rồi. Trộm vía 6 bé yêu yêu.

Gemma

Active Member
Vừa nhắc hôm qua thì hôm nay đã có kết quả rồi, chúc mừng mẹ tròn con vuông. Mà tình hình là toàn chân dài miên man thôi 8->8->8->
Phải cảm ơn cái topic nhà Linhlam, đúng là hiệu nghiệm thật! Vừa thò đầu vào vườn trẻ một cái là đã có một bầy trẻ con chăm mệt nghỉ! Điệu này phải gởi vườn trẻ sớm thôi :(:)">:D

Cảm ơn nhà Linhlam đã ghé thăm các cháu. Các cháu hơi bị roi mình, mặc dù lúc mang thai mẹ Cam các cháu ăn uống khá nhiệt tình, ngay bác sĩ cũng chê các cháu hơi ốm, có lẽ là do nhiều cháu quá nên các cháu không mập. Được cái cháu nào cũng có vẻ to xương, dài mình đúng như lời Linhlam nói đấy ạ! :">:D:x