• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những dấu hiệu của một kẻ yêu mèo "vô điều kiện"

sau một thời gian dài không nuôi chó(do chú chó ấy bị đánh bả), mình nuôi mèo suốt bảy năm trời mà không nuôi chó, bây giờ nhà mình lại tiếp tục nuôi chó nhưng nuôi chó nhỏ trong nhà chứ không nuôi chó to để ngoài sân nữa, nhưng càng nuôi mình càng thấy rõ sự khác biệt về tình cảm mình dành cho chúng, mình yêu mèo nhưng mình chỉ thích chó, mình có thể yêu tất cả loại mèo, dù nó què quặt, ốm yếu và xấu xí, lúc nuôi mình luôn thấy nó đẹp một cách lạ kì và yêu nó một cách sâu sắc, mình mê mẩn ngắm nhìn mỗi khi nó "rửa mặt", và khi nó ngủ, mình thấy xao xuyến và mình nắm tay nó mà áp và má, thấy nó mềm mại và thích biết bao, và hun vào trán nó mỗi khi thấy nó, và mỗi khi nhìn cái mặt khoan khoái của nó khi mình vuốt ve, lòng mình ấm áp vô cùng. Nhưng với chó thì không như thế, mình chỉ thích chứ không phải yêu, mình không thể yêu tất cả các con chó như đối với mèo, mình chỉ thích những chú cún đẹp, dễ thương, dễ mến, còn nếu nó không như thế thì mình không thích. Mình ít khi so sánh các chú mèo với nhau vì mình nghĩ chú mèo nào cũng có nét đẹp riêng và sự đáng yêu riêng, vì thế mèo ta mèo tây với mình như nhau cả thôi, nhưng với chó, mình vẫn cứ hay so sánh nó với con trước, không xinh bằng, không đáng yêu bằng. Và khi cuộc chiến của chú chó con 3 tháng và cô mèo 4 năm xảy ra, mình luôn bênh vực cho mèo, vì mình thấy có cái gì ấy mong manh, yếu ớt nơi bé mèo, nhất là khi bé ấy đang mang bầu...
mình chợt nhận ra mình đã thiên vị cho mèo quá nhiều, dù vẫn chơi đùa với cún pi nhưng tâm hồn mình không dịu đi và hạnh phúc như chơi với bé mèo, bé mèo có cào tay mình nát cả ra, mình vẫn thấy vui và cho bé đùa thoả thích,và mình thích nhất là lúc giơ bàn tay ra doạ bé, bé xù lông lên, mặt gian gian đểu đểu không chịu được,vừa nhìn vừa ngoeo ngoeo, rồi nhảy ụp vào tay mình mà cào, mà cấu , còn với pi, bé cắn mình hơi đau là mình hét lên "đau" và đánh nhẹ vào mõm bé. Bạn mình thì khác, nó thích chó hơn, nhà bạn mình nuôi chó ta và không thích mèo, nhưng khi mình cho coi ảnh mèo có mấy bé mèo xù xù thì bạn mình kêu lên "ôi xinh quá", và nói "tao chỉ thích mèo xù thôi". Mình nhận ra giữa yêu và thích khác nhau rất xa, yêu là yêu tất cả mọi thứ dù có thế nào đi nữa, còn thích thì chỉ thích cái đẹp hoặc vì một đặc điểm nào đó thôi.
hôm nọ bạn mình bảo là nhà chị họ bạn mình bỗng dưng có một bé mèo hoang màu trắng vào nhà, và nhờ bạn mình tìm người lấy mèo, thế là mình đồng ý liền dù biết là chắc chắn mẹ sẽ mắng, và mình nghĩ đủ mọi lý do để có thể bất thình lình mang một bé mèo vị thành niên về(mình định là sẽ đem về rồi đăng tin lên vietpet để cho một ai đó), không ngờ sáng hôm sau mình hay tin là bố chị ấy đã vứt bé mèo đi và bé mèo chạy vào quán cà phê đối diện, chị ấy bảo nếu muốn thì mình chạy lên đây kiếm , thế là dù nhà xa, mình cũng tức tốc chở bạn mình lên đấy tìm bé mèo ấy nhưng không thấy, rồi mình nghe chị ấy bảo trên sân thượng hay có mèo hoang, mình liền chạy lên sân thượng để kiếm xem có bé mèo nào không. Mình như đứa khùng vậy vì mình đâu kiếm về để cho mình, mình định là mang về rồi cho bé một mái ấm nơi nhà khác, tiếc là mấy bé ấy lớn tướng rồi nên dù mình kêu gọi đủ kiểu bé cũng không chịu ra. Giờ mình chỉ thương bé mèo kia, không biết bé đang ở đâu, nghe chị ấy bảo bé hiền và ngoan lắm, mình chỉ lo bé đã rơi vào tay bọn săn mèo mà thôi, tội nghiệp bé, đáng lẽ bé đã có một gia đình:(. Không hiểu tại sao với một sinh vật đáng yêu như những bé mèo người ta lại đối xử tàn nhẫn thế nhỉ??? Trên discovery có chương trình nhật ký họ nhà mèo, kết thúc toàn bộ những tập nhật ký đó người ta còn nói rằng "họ nhà mèo-LOÀI ĐỘNG VẬT DUYÊN DÁNG NHẤT THẾ GIAN" mà, sao ít ai nhận ra điều này thế nhỉ???

whiskat

lúc nào trong đầu cũng nghĩ đến mèo, quên hết mọi thứ, kể cả tình..bạn :p

tối hôm qua mình lại mơ về mèo, mơ là bé mèo nhà mình đẻ, và lũ mèo bố(không biết sao có rất nhiều thằng bố) đến giết mèo con, thế là trong mơ mình có trận chiến với chúng để bảo vệ mẹ con lũ mèo nhà mình, mà buồn cười, lúc mình đóng hết cửa nẻo cẩn thận để chuẩn bị ngủ, tự nhiên mẹ mình bảo "con mèo bố nó phá được cửa ở dưới nhà đấy", thế là mình lật đật chạy xuống và thấy cửa nẻo bị phá tan hoang, mình lập tức giấu mẹ con con mèo vào tủ quần áo của mình---->mơ như phim, chắc tại mình bị ám ảnh vụ mèo bố cắn mèo con quá:D

Mèo là loài vật nuôi rất phổ biến nhưng không phải ai nuôi mèo cũng là người yêu mèo mà yêu mèo cũng có nhiều mức độ khác nhau, như là bệnh sốt xuất huyết vậy :D

Dưới đây là một số dấu hiệu "lâm sàng" của một kẻ yêu mèo vô điều kiện:

1-Có nhiều hơn 1 con mèo, ít khi chỉ có 1;

2-Lúc nào cũng muốn được nuôi thêm mèo mới;

3-Lấy phép nghỉ việc riêng > 1 lần/ năm để đưa mèo đi BS hay chăm mèo ốm;

4-Tay chân có sẹo do bị mèo cào, cắn ...

5-Yêu bất cứ loại mèo nào, bất kể già trẻ bé nhớn lành què ghẻ lở trụi lông ...;

6-Biết cách nói chuyện với mèo;

7-Thường ra đường trong bộ cánh có dính lông mèo;

8-Đã từng gây gổ với phụ huynh/ bạn trai/ bạn gái về đề tài mèo và nuôi mèo;

9-Đã xông vào tranh luận gay gắt trên diễn đàn Vietpet về vấn đề ăn thịt/ đối xử tàn tệ với mèo;

10-Sẵn lòng cưu mang những bé mèo cơ nhỡ lang thang;

11-Tốn trên 100k/ tháng cho lũ mèo;

12-Coi bắt rận cho mèo là một thú vui đáng kể :D

13-Thường khóc lóc kể lể khi bị mất mèo hay mèo bị chết;

14-Luôn sẵn lòng ngủ chung với mèo;

15-Rất dễ bắt chuyện với những người yêu mèo khác;

16-Đặc biệt thù ghét những kẻ ăn thịt/ đối xử tàn tệ với lũ mèo;

17-Sẽ sẵn sàng làm điều gì đó để nâng cao nhận thức của cộng đồng về việc chăm sóc và đối xử tốt với mèo;

18-Luôn tham gia các hoạt động online và Offline của Vietpet Catlover;

...

Mời các bạn bổ sung tiếp >:D< Mình nghĩ là còn nhiều nữa vì bệnh này ngoài những triệu chứng chính còn có những triệu chứng không đặc trưng khác và các biến chứng nữa :D
mình thấy những dấu hiệu mà chị phudung và các bạn đưa ra là không sai vào đâu được:D
riêng mình thì có thêm 1 triệu chứng nữa đó là từ khi nuôi mèo mình lại có 1 mơ ước là trở thành bác sĩ thú y (bị bố mẹ mắng hoài vì điều đo:cry:)

Xoắn Lép

nhiều khi còn coi mèo hơn cả bản thân và bạn bè :">
mình đáp ứng đủ điều kiện có điều không có cơ hội đi off vì xa quá :((
nuôi mèo là 1 ước mơ và sở thích. Nói chuyện với bé như thể chị em trong nhà:">
Nhà giờ có 5 bé rồi, bố bảo vậy là đủ rồi :((

Thuy loan

nhà mình cũng từng nuôi 5 em nè, nhưng 1 em mất vì bệnh nặng :((
Mình rất thích mèo, trong khi mấy đứa bạn chẳng có ai thích mèo nên không có ai để tám về mấy đứa con của mình hết :love struck:. Hôm nay mới bị ba phán 1 câu là "coi con mèo còn hơn tao" :(

puka_puka

hic hic. Đọc bài này lại nhớ đến em mèo đen cùa mình đã die từ khi mình học cấp 1 mà mình lại khóc. Buồn quá đi

meoxau

Member
À, cho meoxau hỏi là trên diễn đàn này có bạn nào khoái ngửi mùi hôi của mèo như meoxau không?
Mùi hôi ở đây là mùi mồ hôi của mèo, chứ không phải là mùi cá hay nước tiểu đâu nhé, ặc ặc... Có được mùi này là do mèo không tắm, Xấu nhà mình chỉ cần không tắm trong 2 tuần là nó hôi. Phải chăng nó lông đen nên mới có mùi quyến rũ như thế? Ta thấy, người Phi Châu lúc nào cũng nặng mùi hơn người Châu Á. Xấu nó cũng thế nhỉ? Xí thì sạch, lỗ tai không lau 1 tháng thì cũng không thấy dơ, người thì cũng không hôi.
Sao mình ghiền mùi đó kinh khủng. Mình hay để mũi gần Xấu mà thơm, người nhà mình biết ai cũng lè lưỡi, nhăn mặt.
Mình rất ghiền, rất ghiền!

milkygirl6390

Active Member
Em chỉ có 16 dấu hiệu thôi... thế có phải là mắc bệnh yêu mèo rồi không...???
Dấu hiệu thứ 6: Em nói với nó nhưng nó chẳng hiểu gì cả, nó bị ngu ý...:-S... chỉ có em hiểu nó thôi...
Còn cái 18 thì chưa tham gia offline của hội yêu mèo bao giờ...:-S

Phu Dung

Moderator
À, cho meoxau hỏi là trên diễn đàn này có bạn nào khoái ngửi mùi hôi của mèo như meoxau không?
Mùi hôi ở đây là mùi mồ hôi của mèo, chứ không phải là mùi cá hay nước tiểu đâu nhé, ặc ặc... Có được mùi này là do mèo không tắm, Xấu nhà mình chỉ cần không tắm trong 2 tuần là nó hôi. Phải chăng nó lông đen nên mới có mùi quyến rũ như thế? Ta thấy, người Phi Châu lúc nào cũng nặng mùi hơn người Châu Á. Xấu nó cũng thế nhỉ? Xí thì sạch, lỗ tai không lau 1 tháng thì cũng không thấy dơ, người thì cũng không hôi.
Sao mình ghiền mùi đó kinh khủng. Mình hay để mũi gần Xấu mà thơm, người nhà mình biết ai cũng lè lưỡi, nhăn mặt.
Mình rất ghiền, rất ghiền!
He he, hoá ra cũng có người giống mình :D :D :D Lũ mèo nhà mình không phải tắm, mèo lông ngắn mà; nhưng mình cũng hay ngửi lông nó. Lông chúng nó có mùi hơi khen khét, mình bảo là mùi "hôi mèo". Cũng tùy con, có đứa khét nhiều, có đứa khét ít; mùa mưa ẩm thì khét nhiều hơn mùa khô hanh.

Đôi khi mình mắng yêu chúng nó "Đi chỗ khác chơi, hôi mèo quá đi mất!". Nếu nó biết nói, thể nào nó cũng bảo "Mụ hâm, mèo không hôi mèo thì hôi mùi chó, mùi lợn à?" :D

hathu08

Active Member
Cháu thì lại thích cắn chúng nó với lại liễm mũi chúng nó :( theo kiểu mèo mẹ liếm mũi mèo con ấy :( kể ra cái này xấu hổ quá đi mất :"> Nhưng mà có lẽ vì thế mà lũ nhóc nhà cháu cũng thích liếm lại mũi cháu, yêu lắm ấy :x :x
Với lại thích nhìn chằm chằm vào mắt chúng nó. Lần trước đọc ở đâu đấy bảo là khi mèo chăm chú nhìn thì tức là nó đang hôn bạn, thế là mình với bọn dở nhà mình thỉnh thoảng cứ ngồi đần ra nhìn chằm chặp vào mắt nhau :D

cá mòi

Member
ui mấy bồ viết hay thật ,những ý của mấy bồ đều hay đều thể hiện mấy bồ là người biết yêu thương ,quan tâm tới mèo đến mức độ nào .Mình cùng vậy nhưng mình bị mất mèo gần 2 tuần rồi mà chưa thấy về ,em nó là mèo cái đi tìm zai ạ, định cho em nó xong lứa đầu này rồi đi triệt sản thế mà...Mong một ngày nào đó em i` sẽ trở về với tin mừng.Nghe mấy bồ kể về mều như vậy mình nhớ em nó quá,thôi chúc cho mấy bồ luôn hạnh phúc cùng với những pé mèo dễ thương

Thay đổi được người yêu từ không thích mèo thành nghiện mèo như mình, ai dè suốt ngày bế mèo sang nhà nhau chơi, đi mua thức ăn cho mèo cùng nhau, mèo ốm cùng đến chăm sóc, nói chuyện cũng tàn về mèo, ai cũng phải bảo, bọn này yêu mèo chứ không phải yêu nhau :))
cái thói đâu, đi ngủ không có bé ở bên cạnh là không ngủ được, mở mắt ra mà không thấy bé trên giường là lại dậy gọi :)). Đi vệ sinh lúc đầu không cho bé vào, vì vào nó cứ nhìn mình chằm chằm :D ngại :)). để bên ngoài thì bé gọi bé cào cửa, lại cho vào, " thích thì cho nhìn thoải mái ". Chị em mình giống nhau cả mà :D
Thích thơm lên cái mũi ướt ướt hồng hồng, dù bé không thích, tát lia lịa :((.
không thích ai động vào mèo của mình hết, ăn độc :)).
Thích cắt may quần áo cho bé dù không đẹp lắm hi hi
Quần áo rất hay có hình mèo, và lông mèo. đến nỗi chúng bạn phải gắt lên rằng " mày không sợ hen à". trả lời rằng " có hen cũng không chết được, không có mèo tao chết luôn " :))

sis_luli

Member
Bổ sung thêm : đã từng đi TRỘM mèo vì quá thích :)):))
Cái này kể ra thật là xấu hổ nhưng mình nhớ cái hồi bé tí ti tầm lớp 2 có lần mình đã nhah tay nhah mắt "chôm" 1 em mèo trong 1 lần về nhà ngoại chơi :D(em này chắc của nhà hàng xóm :)))
Sau đấy giấu biệt trong áo khoác, em bé cũng nằm yên ngủ ngon lành mà ko hề sợ sệt tí nào. Đến khi bố mẹ chở về nhà mới fát hiện ra thì ... quá muộn =))
Thế à từ ngày đó em bé sống vs mình, ăn ngủ có nhau, đi học về chưa kịp cất cặp sách là nhao đi tìm em :D. Mỗi lần tìm ko thấy em là lại lo có ng khác cũng bắt-trộm-mất :))
Yêu em lắm lắm

fen_kute

Member
Cái này kể ra thật là xấu hổ nhưng mình nhớ cái hồi bé tí ti tầm lớp 2 có lần mình đã nhah tay nhah mắt "chôm" 1 em mèo trong 1 lần về nhà ngoại chơi :D(em này chắc của nhà hàng xóm :)))
Sau đấy giấu biệt trong áo khoác, em bé cũng nằm yên ngủ ngon lành mà ko hề sợ sệt tí nào. Đến khi bố mẹ chở về nhà mới fát hiện ra thì ... quá muộn =))
Thế à từ ngày đó em bé sống vs mình, ăn ngủ có nhau, đi học về chưa kịp cất cặp sách là nhao đi tìm em :D. Mỗi lần tìm ko thấy em là lại lo có ng khác cũng bắt-trộm-mất :))
Yêu em lắm lắm
Bạn thích nhờ như kiểu có duyên vs nhau ý. :X
Mi bé nhà mình mới nuôi được một thời gian nhưng quấn nhau lắm. Gọi cái là chạy vào ngay. Cũng hay tình cảm lắm cơ, mình thơm nó thì nó liếm mặt với ngón tay ý. Yêu lắm lắm lắm ý :X

fen_kute

Member
Yêu em lắm lắm
ÔI bạn này thích nhờ, như kiểu có duyên với nhau ý :)
Còn mình, Mi bé mới về nhà một thời gian thôi mà mình gọi cái là chạy vào nhảy lên lòng ngay. Quấn lắm, mình vuốt ve, thơm bé thì bé liếm tay với mặt mình. Yêu lắm lắm lắm ý :X

Kunxinh1982

yêu mèo cuồng nhiệt

hjhjhj, Bé Benley nhà mình cứ thấy mình vào toilet, tắm hay bất kể trf gì thì nó cũng đi theo và trèo len vai ngồi hóng