• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhớ bé..

Luu Duong

Member
Em đi gần 2 tháng rồi, chị cũng đã đón Bơ về..
Trong điện thoại của chị còn nhiều ảnh của em lắm...chiều nay ngồi lục lại đống ảnh trong máy tính lại bắt gặp ảnh của em..
Chị nhớ em nhiều lắm Miu con ạ..có lẽ em sẽ là con Miu chị cưng nhất, chị khó có thể tìm lại một miu nào khôn, dễ thương, ngoan như vậy..híc..chị yêu em nhiều..
Lúc mang em đi tiêm nhân đạo chị không còn nghĩ được gì nữa, chỉ biết nấc nghẹn ngào trong vòng tay anh...hôm đó không có anh chị không hiểu mình có về đến nhà được không nữa...nhớ lắm miu ạ...
miu ngố của chị đi..tiếp theo là một trận mưa to..buồn kinh khủng...chiều nay ngồi ngắm lại hình em chị nhớ lắm...chị muốn viết gì đó cho em..
em ngủ nhìn yêu như thạch sùng vậy :(( chị xin lỗi...

bé ơi chị suốt ngày chỉ biết so sánh Bơ với em thôi :(..tệ quá

chị sẽ cố gắng dành nhiều tình cảm hơn cho Bơ nhưng nhớ lắm nhớ lắm miu ơiiiiii..:((
Bé miu của chị mãi ngủ ngon nhé...

Thương em nhiều!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Em ơi,

Đọc bài này của em mà chị cảm thấy buồn ghê gớm... Em làm chị nhớ lại những chú mèo mà chị đã có và đã mất...

Em ơi, bây giờ chị đã tự tin rồi em ạ. Chị sẽ chăm những chú mèo của chị thật tốt, chị sẽ hết sức cẩn thận để không có một nguy hiểm nào có thể rình rập các bé ngoan của chị...

Có lẽ việc khư khư chăm mèo và làm nó mất tự do (không cho đi chơi, đi đâu cũng kiểm soát) là không tốt cho tính hoang dã của nó, nhưng nên làm vậy... Vì sai một li, đi một dặm, bao nguy hiểm rình rập: bọn người ăn thịt mèo, tầng cao, những con chó không được dạy dỗ có tình yêu thương, xe cộ, đường sá...

Luu Duong

Member
Vầng chị Pump ạ, em nuôi 2 bé khác được tháng rồi, không vất vả như lần trước vì có kinh nghiệm hơn rồi :(. Một lần là đủ cho em sợ lắm rồi, 2 bé mới về em giữ kỹ lắm không sơ hở tí nào, chỉ tội tụi nó không được chạy nhảy ra sân thôi. Để tụi nó lớn lên rồi mới yên tâm được.
Y__Y

mèo nhà em thì:
- cấm kị không cho ra ngoài, muốn ra ngoài phải có chủ đi theo và có dây xích đàng hoàng ( nhỡ cho đi tự do, quên luôn đươngf về biết tính sao ? ) đi tự do, chủ mà phát hiện là ăn đòn, xích lại phạt đến khi nào chủ hết bực mình thì thôi :D ( ai bảo dặn mà không chịu nghe lời ? =)) )
- cấm giao du với mèo lạ mà không được sự đồng ý của chủ ( vì mèo lạ, lỡ mèo của bọn bắt trộm thì tiêu >.< )
- cấm ăn đồ ăn người khác đưa hoặc rơi vãi ngoài đươfng ( vì lỡ đồ ăn là bả hay chúng nó bôi thuốc vớ vẩn lên thì mèo của em coi như xong đời )

muốn có bạn chơi cùng á ? đây, chủ chiều, chủ vác mèo về cho chơi.
muốn có bạn gái á ? đây, chủ chiều, chủ vác bạn gái về cho giao lưu.
>>> đấy là lí do em nuôi 3 con mèo, 2 đực 1 cái ( mới đây, sau Ngân Hồ mấy ngày là 1 con mèo đực mới )

p/s: "chủ" ở đây là em :D ngoài ra mèo của e toàn mèo tây xịn, rất dễ bị bắt nên cảnh giác cao độ hơn các con mèo ta cũ :D mèo thì thông minh thật đấy, nhưng làm sao tránh nổi lũ trộm ? cứ đề phòng trước thì hơn :D

Hihi, hơi lạc đề rồi, nhưng đây là cách giữ mèo ở nhà để nó không đi mất của em ... :D không ưa bài này ó thể xóa, hihi

Luu Duong

Member
Mình cảm ơn Khoai nhiều, mèo nhà mình có 1 cái lồng, phải gọi là chuồng mới chính xác, to như một ngôi nhà nhỏ vậy, các bé có thể nô đùa,ăn,... ở trong đó hết. Mami cũng là người rất thương mèo nên nhìn con Miu trước gặp nạn, mẹ mình cũng thương lắm, ngậm ngụi chi xiền cho mình vác cái lồng to đùng vìa. Thi thoảng mới cho tụi nó ra sân thôi. ^^
Xin chúc mọi bé mèo được bình an trong vòng tay của các cô chủ, anh chủ.

tsunami

Member
- cấm kị không cho ra ngoài, muốn ra ngoài phải có chủ đi theo và có dây xích đàng hoàng ( nhỡ cho đi tự do, quên luôn đươngf về biết tính sao ? ) đi tự do, chủ mà phát hiện là ăn đòn, xích lại phạt đến khi nào chủ hết bực mình thì thôi :D ( ai bảo dặn mà không chịu nghe lời ? =)) )
- cấm giao du với mèo lạ mà không được sự đồng ý của chủ ( vì mèo lạ, lỡ mèo của bọn bắt trộm thì tiêu >.< )
- cấm ăn đồ ăn người khác đưa hoặc rơi vãi ngoài đươfng ( vì lỡ đồ ăn là bả hay chúng nó bôi thuốc vớ vẩn lên thì mèo của em coi như xong đời )
Cấm không cho ra ngoài e còn được (bởi vì Khoai xích nó) chứ không xích cái là lại tót đi ngay. Bọn này hư lắm, tớ là tớ cứ xích hết trong phòng, cho la hét mãi rồi cũng thành quen thôi. Thỉnh thoảng đóng hết cửa lại thả ra cho chạy nhảy, bế lên sân thượng tắm nắng thôi.
Còn chuyện cấm giao du mèo lạ, ăn thức ăn lạ, cái này e rằng khó đấy, nó thuộc vào bản năng rồi. Chủ yếu là mình chú ý với tụi nó thôi chứ để tự do thì cứ là "hư hỏng" hết :D

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Quả thật chia buồn với Lưu Dương, em cảm thấy tâm trạng của chị chính là tâm trạng chung và cũng là hoàn cảnh chung của rất nhiều người yêu mèo, thật may là chưa chú mèo nào của nhà em đi mất, nhưng bù lại nó lại ăn phải bả chuột rồi qua đời. Cuộc đời có nhiều cạm bẫy, người còn chết nữa là, trong khi mấy con mèo ngu ngốc này lại đần thối ra vì quen nuông chiều, chỉ cần ra đường là mất ngay, vì thế em cảm thấy rất cám ơn chị khi đã cho chú mèo mới có một ngôi nhà riêng, chắc chắn lần này chị sẽ có được một hạnh phúc thật lâu dài:),

@Khoai: Còn bạn Khoai ạ, mình không muốn nói ra điều này đâu, nhưng không nói thì khó chịu trong lòng lắm, trong khi đó chưa ai lên tiếng cả. Thấy bạn có mấy ý kiến chăm sóc mèo thế cũng tốt nhưng đúng như Tsu nói, cái việc cấm giao lưu với mèo lạ thì khó lắm, đến tuổi là bọn nó khắc đi thôi, kể cả có mèo bạn tình ở nhà hay không đi chăng nữa bọn nó vẫn đi, thả ra là đi ngay, chẳng qua bây giờ mèo nhà bạn còn bé nên nó không đi, lớn lên nó xểnh ra đi được là quen đường đi mãi. Tự do chẳng nên tí nào, như chị Pump nói đấy, mình thấy đã muốn cho mèo tự do thì thà đừng nuôi mèo còn hơn. Cái việc không triệt sản là một lỗi lớn để xảy ra việc mèo mất, không ai giữ mèo được hết cả, đó cũng là lý do vì sao Khoai mất, chết hết sạch những con mèo từng nuôi. Mình chỉ có lời khuyên chân thành thế thôi vì mình không muốn bất trắc xảy ra với bất cứ chú mèo nào cả.

@Khoai: Còn bạn Khoai ạ, mình không muốn nói ra điều này đâu, nhưng không nói thì khó chịu trong lòng lắm, trong khi đó chưa ai lên tiếng cả. Thấy bạn có mấy ý kiến chăm sóc mèo thế cũng tốt nhưng đúng như Tsu nói, cái việc cấm giao lưu với mèo lạ thì khó lắm, đến tuổi là bọn nó khắc đi thôi, kể cả có mèo bạn tình ở nhà hay không đi chăng nữa bọn nó vẫn đi, thả ra là đi ngay, chẳng qua bây giờ mèo nhà bạn còn bé nên nó không đi, lớn lên nó xểnh ra đi được là quen đường đi mãi. Tự do chẳng nên tí nào, như chị Pump nói đấy, mình thấy đã muốn cho mèo tự do thì thà đừng nuôi mèo còn hơn. Cái việc không triệt sản là một lỗi lớn để xảy ra việc mèo mất, không ai giữ mèo được hết cả, đó cũng là lý do vì sao Khoai mất, chết hết sạch những con mèo từng nuôi. Mình chỉ có lời khuyên chân thành thế thôi vì mình không muốn bất trắc xảy ra với bất cứ chú mèo nào cả.
Nói không cho tự ý giao du với mèo lạ chẳng qua chỉ là nói vậy thôi. để phòng các con mèo vớ vẩn của bọn kia thỷa vào ý. còn thực chất Khoai vẫn bế nó xuống đường, thậm chí còn bỏ vào túi vác đi lung tung nữa ... mục đích là để nhỡ có việc gì xảy ra, nó ra ngoài rồi vẫn sẽ nhớ đường về nhà, không lạc được. còn nữa, dắt ra ngoài là để cho giao lưu với mèo mà mình đã biết rõ chủ nó là ai ... chứ mình không nhốt em ý trong nhà mãi, thế thì bằng tù đày nó, khổ nó lắm. 2 người không để ý cái đoạn "sự đồng ý của chủ" à ?

còn thiến thì chưa bao giờ mình cho phép thiến, mặc dù mẹ mình đã nhiều lần có ý kiến cho mèo đi hoạn ... mèo chết và mất là do nó đi chơi bị bắt, hoặc bệnh ( thường thì do nó đi chơi đêm nên bị cúm ) mà ốm chết, chứ không phải do bị nhốt như các bạn nghĩ.

việc giữ mèo chỉ là biện pháp đưa ra nhằm giữ tốt nhất các cưng. còn giữ được hay không thì đấy là việc khác, không ai đoán trước được tương lai thế nào :D cám ơn bạn Tsu và chị Neko đã góp ý cho em nhé

oái, xl Luu Duong nhé. đang chuyện buồn về mèo lại quay qua chuyện này :D

haddymis

Member
D bảo chúc em ngủ ngon mãi mà sao cứ gọi em hoài vậy, làm sao Miu con ngủ ngon được. Được gặp D và được D yêu như thế là hạnh phúc nhất đời Miu rồi đó. Cố gắng chăm sóc Bơ đi nhé. Mà D bảo có 2 em mà, thế em kia tên gì vậy. Cho ảnh Bơ và em kia lên đi xem nào, để Simba giao lưu với.

MEO FUGI

Chia buồn với Lưu Dương nhé. Tớ cũng 2 lần bị mất mèo yêu rồi: một bé ba tư, rồi đợt sau là một bé xù. Tớ khóc huhu. Cả nhà buồn như đưa đám. Mình nuôi con mèo thấy nó thân thương như ruột thịt. Lúc mất, đau lòng, chẳng biết tả thế nào. Thôi , Luu Dương đừng tiếc thương nhiều quá. Để bé Miu của bạn yên lòng ra đi...

Luu Duong

Member
Mọi người đồng cảm quá, cảm ơn cả nhà nhiều.
@Mai mèo: không sớm thì muộn cũng cho mắt tụi nó thôi Mai ạ. Bọn nó nghịch kinh khủng khiếp luôn ấy :) hờ hờ...