• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Núi rừng Hà Giang

BUBBA

Super *********
Tiếp theo topic về chó Hà Giang, em xin trình bày về đề tài núi rừng Hà Giang ở đây ạ.

Vốn dân quê nam bộ, lúc nào cũng ruộng đồng thẳng cánh cò bay, e chả mấy khi được nhìn thấy núi. Nên mỗi khi có dịp nhìn thấy vùng Thất SƠn An Giang hoặc núi Bà Đen Tây NInh, lòng em dạt dào cảm xúc... Nhưng khi đến Hà Giang, mới nhận ra cảm xúc kia chả là gì, núi Hà Giang hùng vĩ lắm! Tưởng dân quê như em mới thấy núi to là sợ, nào ngờ hai cụ thủ đô Tai Vễnh, Anh THế đi cùng cũng ngưỡng mộ thiên nhiên như em.

Đường dốc quanh co, đây là cái cua thông thường em chộp được, còn hằng trăm cái cua tay áo khác em chưa kịp chộp vì bận suýt xoa với thiên nhiên hoặc run cúm giò mà hổng chộp được:

Nói dại, lỡ lạc tay lái ở cua này thì giống nhảy lầu Saigon trade Centre ạ. Để tý em lục ra ảnh đèo Mã Pì Lèng, lạc tay lái thì báo chí VN đăng tin tai nạn máy bay!

BUBBA

Super *********
Đường này ô tô cài số 1, chở nữa tải mới lên được ạ:

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
BUBBA chụp hình kỹ xảo để hù dọa anh em đấy ! Đừng tin, hôm đó thấy taivenh và anhthe98 nói đường Hà Giang "êm như ru" cơ mà !!!!!!

Đèo cao thì mặc đèo cao,
Nếu đèo cao quá thì ta....không trèo !

BUBBA

Super *********
Rẫy bắp, nương ngô của đồng bào Hmong, canh tác khó khăn quá, chứ không dễ như ở nhà em đâu:

BUBBA

Super *********
Dòng sông Nho Quế, sông bắt nguồn từ Vân Nam, chảy qua Hà Giang, hợp với sông Lô Tuyên Quang. Nhìn từ trên cao xuống, trông sông Nho Quế như dòng suối nhỏ, nhưng thực ra đây là dòng sông khá lớn, hung dữ, nhiều tìm năng:

Hẻm núi này sẽ được ngăn lại làm đập thủy điện để đón những cơn lũ từ thượng nguồn:

Phu Dung

Moderator
Núi rừng tuy đẹp nhưng đáng buồn là trọc lóc hết cả. Hic, thế thì làm gì mà không có lũ ống, lũ quét. Có lẽ ở đây đã cơ bản hoàn tất sự nghiệp phá rừng rồi. Huhu, Mother Earth ơi!

TA_HUA

Member
Cảm ơn bác BUBBA về phóng sự ảnh rất đẹp, tôi cũng đã một lần đi lên Mèo Vạc vào hè năm 2002, đưòng đi lên đó quả thực thích hợp với những người thích cảm giác mạnh. Trên đó phần lớn là núi đá cho nên cũng chẳng có cây gì mọc được chứ không phải do bà con phá rừng đâu.

soi_lua

Member
Đú đởn tý :worried: :worried: :worried: :worried: :worried:

Cái này gọi là cua tay áo đây ạ :p

Sông Nho Quế nhìn từ đỉnh Mã Pì Lèng

Ảnh trên và dưới: Bản làng Lô Lô Chải nhìn từ cột cờ Lũng Cú - Cực Bắc của Tổ quốc.

Ảnh được chụp trong quá trình đi giám sát hành tung lão Búbà :cool::cool::cool:

anhthe98

Member
Núi rừng tuy đẹp nhưng đáng buồn là trọc lóc hết cả. Hic, thế thì làm gì mà không có lũ ống, lũ quét. Có lẽ ở đây đã cơ bản hoàn tất sự nghiệp phá rừng rồi. Huhu, Mother Earth ơi!
Đồng văn, Mèo vạc được mệnh danh là " Cao nguyên Đá " mà! Đồng bào Hơmông thường phải gùi đất lên các khe đá rồi mới trồng ngô đc.

TaiVenh

Active Member
Xin phép các bác em bổ sung mấy cái ảnh phong cảnh Hà Giang.

Cá nhân em cũng lọ mọ đây đó nhiều, nhưng thú thực với các bác là cung đường Mèo Vạc - Đồng Văn đã làm em táng đởm kinh hồn. Đường khá hẹp, lại lên xuống dốc liên tục, toàn cua tay áo. Chính vì lên dốc nhiều nên xe không thể đi chậm vì rất hại máy và nóng xe. Em có lé mắt nhìn trộm thì thấy mấy cao thủ bản địa toàn quất tầm hơn 50km/giờ. Lúc đổ dốc thì cũng phải được 60 km.

Nói chung là mặc dù ngoài mặt thì làm cứng nhưng thật ra trong bụng em run như giẽ. Có điều rất lạ là đường càng trên núi cao thì lại càng ít ta-luy. Đến nỗi ông tài xịn mà bọn em vác từ HN lên khi ngồi ở cung đường này (ngồi chứ ko phải lái đâu nhé) cứ nằng nặc xin đổi chỗ vào ghế bên trái, vì ngồi ghế phải nhìn xuống vực khiếp quá. Anh em cứ nói đùa là nếu xe rơi xuống vực thì phải ngang tai nạn máy bay.

Lên tới thị trấn Đồng Văn thì em mới tin là mình còn sống. Kể ra đi được một chuyến như thế này cũng là một cơ duyên. Không biết trong đời có đi lại được lần nữa hay không. Chỉ thấy ông BB liên tục điện thoại về quê khoe với hết người này người nọ. Ra vẻ ta đây đang chinh phục điểm cực bắc của dải đất hình chữ S thân yêu...

Giờ thì xin mời các bác xem ảnh tụi em chụp được. Một số ảnh chụp qua khung kính nên chất lượng ko đẹp lắm, các bác thông cảm (cũng 1 phần vì tay hơi run ạ)

Cao nguyên Đồng Văn - phong cảnh lãng mạn như miền cao bồi Viễn Tây châu Mỹ

Đá tai mèo lởm chởm, núi dốc cao đựng đứng - Đích thị Hà Giang rồi.

Hớn hở trên cao nguyên Đồng Văn. Phía dưới là dòng sông Nho Quế.

Dòng sông Nho Quế và con đường vừa đi qua

TaiVenh

Active Member

Vẻ đẹp hoang sơ đầy quyến rũ

Đường trên núi nhìn từ vách bên kia

Trùng trùng điệp điệp, chỉ toàn núi là núi.

Đường chúng ta đi. Mặc dù núi cao dốc hiểm trở nhưng đồng bào người Mông vẫn trồng ngô ở các triền núi. Chúng tôi cũng không hiểu họ làm thế nào mà canh tác được ở điều kiện khó khăn như vậy.

TaiVenh

Active Member

Đây rồi, cột cờ Lũng Cú - Điểm cực bắc của Tổ Quốc

Tới chân ngọn núi nơi đặt cột cờ Lũng Cú

Thành quả cuối cùng. Ông BB in ảnh này về khoe vợ nhé.

Cột cờ Lũng Cú toàn cảnh. Em cũng xin bon chen một tý hị hị

TaiVenh

Active Member
Phong cảnh các làng bản xung quanh, nhìn từ cột cờ Lũng Cú

Dãy núi phía xa xa đã là đất Trung Quốc rồi. Theo đường chim bay thì từ Cột Cờ tới đó khoảng gần 1 km. Đường bộ khoảng 3 km.

Tương truyền đây là 1 trong 2 mắt rồng, nằm đối xứng qua mũi (cột cờ). Hồ này không bao giờ cạn và là nơi lấy nước sinh hoạt của bản người HMong bên cạnh.

Ảnh chung toàn đoàn. 5 bác từ HN lên. Các bác còn lại là người Hà Giang và Đồng Văn. Cám ơn sự mến khách của các bác. Hẹn có dịp gặp lại.

BUBBA

Super *********
Đi rồi em mới thấy có nhiều điểm người kinh phải học ở người dân tộc. Em đã đưa hình dưới đây cho vợ em học hỏi rồi, không có cái kiểu chồng ngồi nhậu, vợ đá thùm thụp vào lưng bảo đi về đâu ạ, người Hmong hay lắm, đứng dưới nắng chờ chồng nhậu xong cõng về. Biết sướng thế này em lên bản ở từ lâu rồi.

BUBBA

Super *********
Khác với trẻ con người kinh, trẻ con người Hmong 8 tuổi đã biết dắt bò ra chợ bán:

Phu Dung

Moderator
Cảm ơn BUBBA & TAIVENH, thế là được một chuyến du lịch qua ảnh thú vị. Lại còn copy được của các bạn những tấm ảnh độc đáo mà trong thư viện hình ảnh của mình không thể có. Hehe. Hi vọng là không bị thu tiền bản quyền.