• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nông trại mới của gia đình Linhmu <3

phenmaleat

Active Member
Vậy là mẹ tròn con vuông rồi, Xinh quá. TRộm vía con mật thật đấy, mẹ Linh thật mát tay nuôi 2 con đứa nào cũng mắn quá cơ. Up cho các em hay ăn chóng lớn nào

Linhmu_93

Active Member
Vậy là mẹ tròn con vuông rồi, Xinh quá. TRộm vía con mật thật đấy, mẹ Linh thật mát tay nuôi 2 con đứa nào cũng mắn quá cơ. Up cho các em hay ăn chóng lớn nào
hjx, t sợ lắm rồi! Kiểu gì mà Bột thì 6 Bơ thì 7 @.@ choáng váng :(( lần này Bơ sinh khó khăn và gặp nhiều rủi ro hơn Bột nên t buồn lắm.... giờ hi vọng mẹ các cháu khỏe để chăm các cháu. Các con bây giờ vẫn phải bổ sung sữa ngoài vì mẹ Bơ sinh mổ ....

@ a Huy: e cám ơn anh nhiều... thực ra cũng k vuông tròn lắm đâu anh, nhưng con cháu nhà mình, cứ làm hết sức, chỉ mong chúng nó sống anh ạ!

@ mẹ Mít: 7 đứa kem em ơi @.@ tiếc là 1 cháu đã lên thiên đàng rồi....

mikat1989

Member
chuc mừng nhà Linh nhé!
luk chiều e gọi điện, Trang đang ở nhà chị! cứ hi vọng mẹ bơ sinh 4 và đứa cuối cố gắng đẻ thường được ai dè mẹ Bơ mắn quá:x . Hnao chị sang thăm bơ nhé!

hazin93

Trời Bơ nhà Linh mắn thế?
đẻ nhiều thế con bé nó mệt lắm đây
chúc Bơ mau khỏe lại để có sức chăm con nhé
hihi chúc 6 tiểu thiên thần khỏe mạnh chóng nhớn nhá :x
bé kia là út ra muộn nên không qua được à Linh? =((

liberu

Active Member
tình hình các bé thế nào rồi Linh ơi, đã chịu ăn sữa ngoài chưa?

Gemma

Active Member
Vậy là sau một cơn bể dông, các cháu đã ra đời thuận lợi trong sự lo lắng cũng như hồi hộp tột cùng của cả nhà..... Chuyện dài quá... nên mẹ cháu thay mặt gia đình cám ơn mọi người đã quan tâm tới mẹ con cháu...

6 thiên thần của mẹ Bơ chào cả nhà Vietpet ạ!

Ôi trời ơi, nhà cô Linh lại thêm tin đại hỷ rồi! Những 6 đứa mà ra toàn kem thế này, Bơ khéo nặn thật, còn khéo hơn cả Cam nữa cơ! Nhà cô Linh chuyến này lại tha hồ... ăn kem các loại :x:x Chia buồn về việc một bé thiên thần đã lên thiên đường, Linh nhé. Thôi cũng đừng buồn, còn lại 6 niềm vui to lớn thế kia cũng đủ chăm mệt rồi. Mẹ lại mổ đẻ nữa thì nó cũng ngại cho con bú. Mẹ Linh ráng chăm cả đàn mèo mẹ con nhà Bơ nhé! :-*:x

Linhmu_93

Active Member
EM đã đi dán mấy cái kia chưa? Trời mưa to chị thấy lo quá :(
Thấy rồi chị ơi! Sang hàng xóm cách nhà e đúng 1 nhà...chơi @.@ ngta còn tưởng con Chuột! Bảo chuột quái gì to thế k dám bắt! Hihi. Về nhà buồn đi vs quá nhảy vào hộp đi liền...3 bãi =))
Thế là yên tâm và hạnh phúc rồi! Em cám ơn chị nhiều nhiều!

Linhmu_93

Active Member
Ôi trời ơi, nhà cô Linh lại thêm tin đại hỷ rồi! Những 6 đứa mà ra toàn kem thế này, Bơ khéo nặn thật, còn khéo hơn cả Cam nữa cơ! Nhà cô Linh chuyến này lại tha hồ... ăn kem các loại :x:x Chia buồn về việc một bé thiên thần đã lên thiên đường, Linh nhé. Thôi cũng đừng buồn, còn lại 6 niềm vui to lớn thế kia cũng đủ chăm mệt rồi. Mẹ lại mổ đẻ nữa thì nó cũng ngại cho con bú. Mẹ Linh ráng chăm cả đàn mèo mẹ con nhà Bơ nhé!:-*:x
Má Gemma ơi, đúng là e k thể ngờ được nó bầu bé vậy mà 7 con :( so với Bột thì bé có khi chỉ bằng 2/3 thôi! Chứng kiến cảnh con bé phải mổ đẻ mà lòng đau như cắt! Nhìn những lúc như thế mới thấu hiểu thêm về tình mẫu tử...
Vì con, mẹ bị cắt da cắt thịt...Vì con, mẹ nguyện chịu mọi khổ cực.. Chắc chắn sau này em sẽ thuơng mẹ e nhiều nhiều hơn nữa :D

Còn vụ ăn kem thì e cũng đang đau đầu :( Chúng nó giống nhau y chang , chỉ cái mặt hơi khác là đứa mặt ngắn đứa mặt dài....à, nếu em không nhầm thì có 2 đứa có bộ lông của bố Cooku - mèo ALN ạ! sau này đợi chúng nó lớn chút, nhìn mặt đặt tên chứ bây giờ thì....bó tay!

Giờ cứ 2-3 tiếng em lại bơm sữa cho Bơ, đêm cũng như ngày...hôm nay có vẻ ổn hơn...hôm qua Bơ đau quá nên cứ nằm li bì, k biết gì, bơm sữa cũng k có phản xạ nuốt. Ti lại xấu nên con khó bú... hôm nay thì đỡ nhiều rồi! Bơ dậy đi poo pee lúc 3h sáng và chịu uống sữa, ăn gel, phô mai. E vừa cho ăn thịt lợn nạc băm cũng ăn đc chút ít rồi!

chúc các bé mau lớn và mẹ Bơ chóng khoẻ nhé :D
Hi, cám ơn c nhé! Trộm vía chúng nó biết mẹ đau hay sao mà ngoan lắm. Có 3 ti là to và nhiều sữa thì 3 đứa này bú xong lăn kềnh ra ngủ để 3 đứa kia bú tiếp :D

tình hình các bé thế nào rồi Linh ơi, đã chịu ăn sữa ngoài chưa?
Chị ơi! mẹ Bơ có sữa rồi! E cứ bơm sữa cho mẹ liên tục để có sữa cho con bú, đỡ phải bú ngoài vì em sợ chúng nó đau bụng :D Trộm vía các cháu ngoan lắm nên e cũng đỡ lo lắng nhiều! E cám ơn chị đã đưa ra lời khuyên và giúp em nhé!

Gemma

Active Member
Bà Ngoại Linh chuẩn bị đau đầu để đặt tên cho các loại kem nhé! Đặt tên kem trái cây cho nó ngọt ngào vào nhé, bà ngoại Linh :x:x:x

Gemma

Active Member
À, quên vụ cho mèo mẹ uống sữa, đúng là cho mẹ uống sữa xong rồi nó sản xuất ra sữa cho con bú là thượng sách, không sợ mèo con đau bụng. Em cho Bơ uống sữa gì vậy? Uống sữa tươi tiệt trùng của Vinamilk vừa ngon bổ vừa rẻ nữa em ạ. Mua loại không đường ấy. Lúc trước Cam nhà chị chịu loại này lắm, uống một ngày mấy bát to cơ. Không biết Bơ nhà em có chịu sữa tươi không? :x:x

Linhmu_93

Active Member
À, quên vụ cho mèo mẹ uống sữa, đúng là cho mẹ uống sữa xong rồi nó sản xuất ra sữa cho con bú là thượng sách, không sợ mèo con đau bụng. Em cho Bơ uống sữa gì vậy? Uống sữa tươi tiệt trùng của Vinamilk vừa ngon bổ vừa rẻ nữa em ạ. Mua loại không đường ấy. Lúc trước Cam nhà chị chịu loại này lắm, uống một ngày mấy bát to cơ. Không biết Bơ nhà em có chịu sữa tươi không? :x:x
Đầu tiên em cho uống Ensure nhưng nó k chịu, đổi sang Dielac cho trẻ từ 0-6th nó càng ghét nên giờ em cho uống TH true milk loại k đường :D thế là 1 ngày nó uống được gần 2 hộp giấy 180ml đó! nhưng e phải bơm, nó tự uống được có xíu xíu thôi. Mà bơm phải dùng xilanh 1ml, dùng cái to hơn, chỉ 3ml là nó sặc ngay! nên mỗi lần cho nó uống sữa cũng mất khơ khớ tg, cả tuần nay e lên phòng mèo ngủ rồi, vì sợ mình xuống dưới nhà cno làm sao lại k biết!

E có may mắn là Bơ đẻ buổi trưa, từ 11h nên gọi bác sĩ cũng dễ hơn, chứ mà đẻ đêm thì :-ss

Chăm mèo đẻ, lại đẻ mổ quả là vất vả... nhưng được cái Bơ tự sinh được 3 đứa nên k quên con, biết đấy là con mình. Vẫn chăm con tốt dù bị đau... Em cứ lo nó mổ xong k cho con bú được nuôi bộ thì khổ chúng nó lắm!

Gemma

Active Member
Ơ, thế Bơ tự đẻ được ba đứa đầu à? Cũng ly kỳ quá nhỉ! Chị lại tưởng là mổ từ đầu cơ. Thế bác sĩ tới nhà mổ luôn à? Em cẩn thận kẻo lúc con nó bú lo giành ti lẫn nhau mà cấu vào chỗ vết thương mổ của mẹ Bơ mà tóe máu ra thì lâu lành lắm đấy. Cam nhà chị hồi nọ cả tháng mới lành vì đông con quá, chúng nó giành ti nhau hàng ngày, ngày nào chị cũng phải thay băng cho con bé xong lại đâu vào đấy. Cam lâu lành đến nỗi phải chích kháng sinh thêm ít lâu. May mà vẫn có sữa cho lũ con. Bơ chịu uống sữa thì ngon lành rồi. Cơ mà lũ mèo con nhà em cũng hay nhỉ, cũng có kỷ luật nhà binh gớm chứ chả đùa, cứ thay nhau một tốp ba đứa bú vậy mẹ chúng nó cũng đỡ sợ bị đau nhỉ :D:x:">:-*

À, mà cái sữa em nói có đắt không? Nếu đắt thì mua sữa tươi Vinamilk bình 1 lít giá có 28.000 đ/bình thôi, nếu chị nhớ không lầm :D Uống không hết bỏ tủ lạnh, mai lại uống tiếp :x

Linhmu_93

Active Member
Ơ, thế Bơ tự đẻ được ba đứa đầu à? Cũng ly kỳ quá nhỉ! Chị lại tưởng là mổ từ đầu cơ. Thế bác sĩ tới nhà mổ luôn à? Em cẩn thận kẻo lúc con nó bú lo giành ti lẫn nhau mà cấu vào chỗ vết thương mổ của mẹ Bơ mà tóe máu ra thì lâu lành lắm đấy. Cam nhà chị hồi nọ cả tháng mới lành vì đông con quá, chúng nó giành ti nhau hàng ngày, ngày nào chị cũng phải thay băng cho con bé xong lại đâu vào đấy. Cam lâu lành đến nỗi phải chích kháng sinh thêm ít lâu. May mà vẫn có sữa cho lũ con. Bơ chịu uống sữa thì ngon lành rồi. Cơ mà lũ mèo con nhà em cũng hay nhỉ, cũng có kỷ luật nhà binh gớm chứ chả đùa, cứ thay nhau một tốp ba đứa bú vậy mẹ chúng nó cũng đỡ sợ bị đau nhỉ :D:x:">:-*

À, mà cái sữa em nói có đắt không? Nếu đắt thì mua sữa tươi Vinamilk bình 1 lít giá có 28.000 đ/bình thôi, nếu chị nhớ không lầm :D Uống không hết bỏ tủ lạnh, mai lại uống tiếp :x
Vâng, 3 đứa đầu Bơ sinh nhanh lắm! có 30p thôi! nhưng đứa t2 và t3 ấy ra gần như cùng lúc, nghĩa là đứa này vừa ra, chưa kịp ra nhau thai thì đứa kia ra tiếp nên 2 đứa cứ vắt vẻo ở chân sau của mẹ, rốn và nhau cùng ở trong bụng mẹ. Nên e tiêm cho 0,2ml thuốc kích đẻ là 5p sau Bơ sinh được 2 đứa kia ra luôn!
Sau đó thì có rất nhiều cơn co, nhưng con của Bơ k xuống cửa mình mẹ Bơ. Sau tầm 1 tiếng rưỡi thì bs đến và tiêm thuốc cho Bơ tự đẻ. Nhưng mãi k đẻ được nên phải mổ. Mổ ra em shock quá! e tưởng còn 1,2 bé, ai dè anh bs bảo còn....nhiều! lúc đưa ra 4 bé mà e luống cuống cả lên để lau cho chúng nó. May mà 3 đứa sau khỏe... Còn cháu đầu tiên ra bằng phương pháp mổ thì đã k thở và tím tái rồi. Hô hấp nhân tạo 1h mà bé k tỉnh... Anh bs bảo là vì mẹ rặn nhiều quá mà k ra được nên em bé ấy bị ngạt thở... Nhưng dù sao cũng quá may mắn vì 6 đứa khỏe mạnh rồi!

TH true milk 28k 1 vỉ 4 hộp 180ml, tính ra là đắt hơn vinamilk nhưng bỏ ra hộp nào uống hộp đó k phải bỏ vô tủ lạnh ạ! Vì Bơ cũng k uống được mấy bát như Cam :D

TH true milk nó bán ở các địa lý, quầy bánh kẹo rất nhiều... nó có cả TH true mart chuyên bán sữa của hãng luôn. Có 5 vị là socola, dâu, có đường, không đường và... ÍT ĐƯỜNG :D loại ít đường thì hình như mỗi nó có :)) Em cũng toàn uống sữa này :D
Vinamilk bây giờ k hiểu sao nó bị gây mùi sữa bò quá nên e thấy k hợp ;)

Trộm vía bác sĩ vừa tới nhà làm hậu phẫu cho Bơ bảo là vết mổ sạch và khô quá! chỉ 3 ngày là liền thôi! anh ấy còn khen bọn nhóc nhà em sinh 7 mà phổng phao ghê! Sướng hết cả người :x

Bơ k phải băng bó gì cả. 6 đứa con nó e cắt sạch móng chân đằng trc rồi, vì cno giành ti hay cào vào, e sợ bục chỉ :D

Linhmu_93

Active Member
Hôm nay cám ơn bác Tú Anh ( pe_sushi) đến thăm các cháu và còn tặng quà cho các cháu :x

Ảnh bác T.A chụp cho bọn nhỏ nè

Cái mặt tròn ghê :x

Mặt nhợn

Cháu này bế lên cứ mút tay mình chùn chụt =))

Trông đầu tóc mẹ cháu hơi bù xù tí vì vừa được...xoa đầu :">

Chen chúc quá!

liberu

Active Member
Ôi, 6 đứa màu giống hệt nhau thế này thì đúng là botay thật, chả nhận ra đứa nào với đứa nào? Linh ơi, vụ cắt móng tay mèo con chị ko bit, giờ mấy con mèo nó tranh ti mẹ, cào nhau xước hết cả mặt mũi ra rồi :(

Trộm vía mèo con mới đẻ mà phổng phao quá. Chị thấy bảo sữa dê uống tốt nhất nhưng sữa bán ngoài thị trường ko tin tưởng là sữa dê xịn. Thôi cứ cho chúng nó uống sữa bò cũng đc. Nhà chị cũng mua 1 hộp sữa dành cho trẻ em 0-6 tháng tuổi, pha đc đúng 1 lần, cả mèo mẹ lẫn mèo con chả đứa nào chịu uống. Bỏ đi cả hộp mới nguyên thì tiếc, nên chị mỗi lần nấu cháo lại múc 1 thìa sữa cho vào, mèo ăn chắc ko bổ nọ thì bổ kia :))

Chúc cô Linh đủ sk để chăm đàn mèo, hôm nào chị trc đống mèo nhà chị sẽ sang nhà em chơi với bọn nhỏ nhé!!!!!

Linhmu_93

Active Member
Ôi, 6 đứa màu giống hệt nhau thế này thì đúng là botay thật, chả nhận ra đứa nào với đứa nào? Linh ơi, vụ cắt móng tay mèo con chị ko bit, giờ mấy con mèo nó tranh ti mẹ, cào nhau xước hết cả mặt mũi ra rồi :(

Trộm vía mèo con mới đẻ mà phổng phao quá. Chị thấy bảo sữa dê uống tốt nhất nhưng sữa bán ngoài thị trường ko tin tưởng là sữa dê xịn. Thôi cứ cho chúng nó uống sữa bò cũng đc. Nhà chị cũng mua 1 hộp sữa dành cho trẻ em 0-6 tháng tuổi, pha đc đúng 1 lần, cả mèo mẹ lẫn mèo con chả đứa nào chịu uống. Bỏ đi cả hộp mới nguyên thì tiếc, nên chị mỗi lần nấu cháo lại múc 1 thìa sữa cho vào, mèo ăn chắc ko bổ nọ thì bổ kia :))

Chúc cô Linh đủ sk để chăm đàn mèo, hôm nào chị trc đống mèo nhà chị sẽ sang nhà em chơi với bọn nhỏ nhé!!!!!
Chị ơi, e nghe chị kể vụ nấu cháo cho sữa bột k bổ nọ thì bổ kia buồn cười quá :)) Bọn nhà em cũng vậy đấy, ghét sữa Bột :(

Mai e đi siêu thị xem có sữa dê tiệt trùng k mua về cho Bơ nó uống. Thực ra nó uống sữa TH true milk cũng được nhưng e vẫn sợ nó đi ngoài chị ạ!

Chăm bọn này mệt thật! Em còn phải xi đúng nó đi vs nữa, vì mèo mẹ đau quá k làm đc cho con, nếu có làm thì làm qua loa, liếm mấy cái, cno buồn quá poo pee ra thì nó chả thèm liếm @.@ e cứ canh cno ti xong đang tơ lơ mơ là lấy giấy ướt lau, cno tè luôn, buồn cười lắm chị ạ!

hazin93

1 đàn kem :D
hôm nào phải sang chơi với các cháu mới được :">
Linh vất vả quá :D chắc chúng nó biết thế nên Bơ mới chóng lành và bọn trẻ con trộm vía mới ngoan thế
hihi