• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên hay không có một oversize GSD

Lần này bác quyết định đầu tư ác quá... Em cứ tưởng đàn con của utopia ế để kiếm một con cái mà không ngờ nó hết nhanh quá... Nằm giữa miền trung nghe chú Pitbull nói hết rùi mà rầu cả lòng. Giờ mới thấy nắm bắt thị trường ăn nên làm ra quá, có khi em phải tăng độ thân mật để xin bác con chó con lứa sau mới được.
Chúc mừng bác nhé... Đợi thêm tuần nữa em đi Huế về cho em ra sân bay xem chó với.

Rexcouple

Member
Gửi Sonnguyen

chào bạn rexcouple ! về gia phả của kim thì cũng khá tốt , về hình dáng thì OK , nhưng có 1 điều bạn nên quan tâm là khi đầu tư con giống là phải vừa đạt tiêu chuẩn và vừa túi tiền của bạn chứ không phải do thị hiếu của thị truờng . thân
Cảm ơn lời khuyên của bạn nhé ! Kim cũng không hẳn là một GSD quá lớn đâu bạn, chiều cao, cân nặng ..,, Rex sẽ sớm update ! :)

Rexcouple

Member
Standard GSD - Becgie chuẩn mực

Liên hiệp Thế giới (của) những câu lạc bộ Chó Shepherd Đức (WUSV).
Dòng giống FCI Tiêu chuẩn

1) Vẻ ngoài Chung.
Con Chó Shepherd Đức là môi trường được đo cỡ. Với lông được nhấn (nén) xuống, chiều cao tại xương u vai được đo bởi một cái gậy dọc theo đường thẳng đứng khi nó đi theo sau dòng khuỷu từ xương u vai đến nền. Chiều cao lý tưởng tại xương u vai là 62.5 cm (cho) những con đực và 57.5 (cho) những con chó cái. Một sự cho phép của 2.5 cm qua hay ở dưới thừa nhận được. Việc vượt hơn cực đại cũng như không gặp cực tiểu làm nhỏ lại sự hoạt động và giá trị chọn giống (của) con chó

Becgie Đức hơi dài, mạnh mẽ và có cơ bắp. Những xương là sự sấy và cấu trúc vững vàng. Tỷ lệ (của) chiều cao tới chiều dài và sự xếp đặt và cấu trúc (của) (làm thành hình có góc cạnh) những chân tay (thì) cân bằng đến nỗi một nước kiệu tác dụng lớn, dễ được bảo đảm. Nó có một áo choàng chống thời tiết.

Một vẻ ngoài thú vị được mong muốn miễn là khả năng chế độ làm việc (của) con chó (thì) không phải được gọi là vào trong câu hỏi. .
Những đặc trưng Tình dục phải được nhận thấy, E.G., tính đực (của) những con đực và tính cái (của) những con cái là không thể nhầm lẫn.

Becgie Đức mà tương ứng tới Tiêu chuẩn cung cấp người quan sát một bức tranh (của) sức mạnh và sự linh động gồ ghề trí tuệ, những tỉ lệ toàn bộ (của) ai là không cái nào trong sự thừa hay thiếu hụt trong bất kỳ cách nào. Cách mà nó di chuyển và xử sự không rời bỏ sự nghi ngờ mà nó là âm thanh trong tâm trí và thân thể và vì thế sở hữu những đặc tính vật lý và tinh thần mà trả lại khả dĩ Một Mỗi - Con chó chế độ làm việc sẵn sàng với nghị lực lớn.

Với một tính khí sôi nổi, con chó phải cũng hợp tác, làm thích nghi tới mỗi hoàn cảnh, và dùng đến công việc sẵn lòng và vui vẻ. Nó phải cho thấy sự can đảm và sự cứng rắn khi hoàn cảnh yêu cầu bảo vệ người điều khiển (của) nó và thuộc tính (của) nó nhưng nếu không là một bạn hộ gia đình hoàn toàn chăm chú, biết nghe lời và thú vị. Nó cần phải được cống hiến cho xung quanh quen thuộc (của) Nó , trên tất cả tới những động vật khác và con cái, và hợp thành trong sự tiếp xúc (của) Nó với những người. Nhìn chung, Nó tạo lên một bức tranh hài hoà của tính cao thượng tự nhiên và bản thân sự tin cậy.

2) Sự Làm thành hình có góc cạnh và sự Chuyển động.
Con Chó Shepherd Đức chạy nước kiệu. Sự chuyển động đường chéo những vật trưng bày dáng đi (của) nó .. bàn chân sau và bàn chân trước trên những sự chuyển động nửa kia đồng thời. Những chân tay, bởi vậy, phải tương tự cân xứng, hoạt động đó (của) phía sau như nó mang sự xuyên qua tới giữa thân thể và được không đối chọi bởi một nguyên nhân đánh thuận tay bằng nhau tác dụng lớn sự thay đổi quan trọng trong topline. Mỗi xu hướng về phía qua sự làm thành hình có góc cạnh (của) những quý phía sau làm nhỏ lại tính lành mạnh và sự chịu đựng. Những tỉ lệ đúng (của) chiều cao tới chiều dài và tương ứng chiều dài (của) những xương chân dẫn đến một nền- việc ăn dáng đi mà thấp đối với nền và truyền đạt một ấn tượng (của) cấp số dễ. Với sự xô đẩy đầu (của) nó phía trước và một cái đuôi hơi giơ lên(nổi), một ngựa chạy nước kiệu cân bằng và chẵn sẽ nhận được một topline mà những rơi vào làm dịu xuống những đường cong từ mẹo nhỏ (của) những cái tai qua cổ và mức sau xuyên qua mẹo nhỏ (của) cái đuôi.

To be contined or not - Nếu Rex post thêm thì dài dòng quá nhỉ ? Đọc mỏi cả mắt ấy chứ ... Hê hê - có lẽ STOP HERE thôi

maianhbao

Member
Bài viết - becgie chuẩn mực - của anh hay quá. Cảm ơn anh Hưng nhiều. Bao giờ thì em Kim về đến HN vậy anh. Kim được nhập về sẽ có thêm nhiều sự lựa chọn cho những người đam mê GSD. Khi nào em nó về đến HN thì thông tin cho anh em biết với nhé.

Rexcouple

Member
ùi ùi, bác phải nhập ngay ấy chứ, nó đẹp thế cơ mà.việt nam mình hầu như là thích GSD to mà.
Cảm ơn Hot_dog mà sao lại là xúc xích và bánh mỳ là sao ? Pet nhà bạn thích American hot dog ah ? :)) đùa chút cho một buổi sáng vui vẻ thôi đấy nhé !!!

Rex xin thông báo với AE và các bạn của Rex là Kim von der piste trophe sẽ về đến Hà nội lúc 10.15 sáng ngày thứ 7 21/06/2008, Rex sẽ sớm update hình ảnh mới nhất của em nó trên Topic này nhé ! Thanks

Hưng

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Cảm ơn Hot_dog mà sao lại là xúc xích và bánh mỳ là sao ? Pet nhà bạn thích American hot dog ah ? :)) đùa chút cho một buổi sáng vui vẻ thôi đấy nhé !!!

Rex xin thông báo với AE và các bạn của Rex là Kim von der piste trophe sẽ về đến Hà nội lúc 10.15 sáng ngày thứ 7 21/06/2008, Rex sẽ sớm update hình ảnh mới nhất của em nó trên Topic này nhé ! Thanks

Hưng
chào Rex ! chúc mừng bác nhé . vậy là sau bao ngày suy nghĩ bác đã quyết định chọn Kim . mong rằng Kim sẽ là con giống tốt cho bác . thân

Chào anh Hưng!

Em chưa được gặp anh nhưng ở gần nhà Phạm Huy Đức, nghe cậu ý kể nhiều chuyện về anh lắm.
Là thành viên mới nên nói thật là em thấy rất ngại nếu đưa ra ý kiến này nọ nhưng qua những gì em được biết thì với một người có thừa sự say mê và kinh nghiệm về GSD như anh, quyết định chắc chắn là chính xác.
Xin chúc mừng anh! Rất mong anh em mình sớm có ngày gặp mặt

Rexcouple

Member
Chào anh Hưng!

Em chưa được gặp anh nhưng ở gần nhà Phạm Huy Đức, nghe cậu ý kể nhiều chuyện về anh lắm.
Là thành viên mới nên nói thật là em thấy rất ngại nếu đưa ra ý kiến này nọ nhưng qua những gì em được biết thì với một người có thừa sự say mê và kinh nghiệm về GSD như anh, quyết định chắc chắn là chính xác.
Xin chúc mừng anh! Rất mong anh em mình sớm có ngày gặp mặt
Cảm ơn Đức, mình cũng mới đến với GSD thôi, kinh nghiệm jì :)... cũng toàn tham khảo ý kiến của AE, hy vọng sớm gặp bạn nhé ! :wel:

GSD-ROCKY

Member

Liên hiệp Thế giới (của) những câu lạc bộ Chó Shepherd Đức (WUSV).
Dòng giống FCI Tiêu chuẩn

1) Vẻ ngoài Chung.
Con Chó Shepherd Đức là môi trường được đo cỡ. Với lông được nhấn (nén) xuống, chiều cao tại xương u vai được đo bởi một cái gậy dọc theo đường thẳng đứng khi nó đi theo sau dòng khuỷu từ xương u vai đến nền. Chiều cao lý tưởng tại xương u vai là 62.5 cm (cho) những con đực và 57.5 (cho) những con chó cái. Một sự cho phép của 2.5 cm qua hay ở dưới thừa nhận được. Việc vượt hơn cực đại cũng như không gặp cực tiểu làm nhỏ lại sự hoạt động và giá trị chọn giống (của) con chó

Becgie Đức hơi dài, mạnh mẽ và có cơ bắp. Những xương là sự sấy và cấu trúc vững vàng. Tỷ lệ (của) chiều cao tới chiều dài và sự xếp đặt và cấu trúc (của) (làm thành hình có góc cạnh) những chân tay (thì) cân bằng đến nỗi một nước kiệu tác dụng lớn, dễ được bảo đảm. Nó có một áo choàng chống thời tiết.

Một vẻ ngoài thú vị được mong muốn miễn là khả năng chế độ làm việc (của) con chó (thì) không phải được gọi là vào trong câu hỏi. .
Những đặc trưng Tình dục phải được nhận thấy, E.G., tính đực (của) những con đực và tính cái (của) những con cái là không thể nhầm lẫn.

Becgie Đức mà tương ứng tới Tiêu chuẩn cung cấp người quan sát một bức tranh (của) sức mạnh và sự linh động gồ ghề trí tuệ, những tỉ lệ toàn bộ (của) ai là không cái nào trong sự thừa hay thiếu hụt trong bất kỳ cách nào. Cách mà nó di chuyển và xử sự không rời bỏ sự nghi ngờ mà nó là âm thanh trong tâm trí và thân thể và vì thế sở hữu những đặc tính vật lý và tinh thần mà trả lại khả dĩ Một Mỗi - Con chó chế độ làm việc sẵn sàng với nghị lực lớn.

Với một tính khí sôi nổi, con chó phải cũng hợp tác, làm thích nghi tới mỗi hoàn cảnh, và dùng đến công việc sẵn lòng và vui vẻ. Nó phải cho thấy sự can đảm và sự cứng rắn khi hoàn cảnh yêu cầu bảo vệ người điều khiển (của) nó và thuộc tính (của) nó nhưng nếu không là một bạn hộ gia đình hoàn toàn chăm chú, biết nghe lời và thú vị. Nó cần phải được cống hiến cho xung quanh quen thuộc (của) Nó , trên tất cả tới những động vật khác và con cái, và hợp thành trong sự tiếp xúc (của) Nó với những người. Nhìn chung, Nó tạo lên một bức tranh hài hoà của tính cao thượng tự nhiên và bản thân sự tin cậy.

2) Sự Làm thành hình có góc cạnh và sự Chuyển động.
Con Chó Shepherd Đức chạy nước kiệu. Sự chuyển động đường chéo những vật trưng bày dáng đi (của) nó .. bàn chân sau và bàn chân trước trên những sự chuyển động nửa kia đồng thời. Những chân tay, bởi vậy, phải tương tự cân xứng, hoạt động đó (của) phía sau như nó mang sự xuyên qua tới giữa thân thể và được không đối chọi bởi một nguyên nhân đánh thuận tay bằng nhau tác dụng lớn sự thay đổi quan trọng trong topline. Mỗi xu hướng về phía qua sự làm thành hình có góc cạnh (của) những quý phía sau làm nhỏ lại tính lành mạnh và sự chịu đựng. Những tỉ lệ đúng (của) chiều cao tới chiều dài và tương ứng chiều dài (của) những xương chân dẫn đến một nền- việc ăn dáng đi mà thấp đối với nền và truyền đạt một ấn tượng (của) cấp số dễ. Với sự xô đẩy đầu (của) nó phía trước và một cái đuôi hơi giơ lên(nổi), một ngựa chạy nước kiệu cân bằng và chẵn sẽ nhận được một topline mà những rơi vào làm dịu xuống những đường cong từ mẹo nhỏ (của) những cái tai qua cổ và mức sau xuyên qua mẹo nhỏ (của) cái đuôi.

To be contined or not - Nếu Rex post thêm thì dài dòng quá nhỉ ? Đọc mỏi cả mắt ấy chứ ... Hê hê - có lẽ STOP HERE thôi
cảm ơn anh về bài viết !!! em có thắc mắc thế này, hình như anh sử dụng phần mền dịch thuật thì phải ?? thường khi sử dụng phần mền dịch thì hay mắc phải những lỗi tối nghĩa, có những câu sao đọc hòai mà em không hiểu nổi.Anh có thể cho đường Link được không? cảm ơn anh nhiều!!!!

monowar

Member
Anh Hưng ơi hôm nào đón em này về thì nhớ post ảnh nó lên cho ae cùng xem nhé...háo hức xem GSD oversize quá...Thân

Rexcouple

Member
cảm ơn anh về bài viết !!! em có thắc mắc thế này, hình như anh sử dụng phần mền dịch thuật thì phải ?? thường khi sử dụng phần mền dịch thì hay mắc phải những lỗi tối nghĩa, có những câu sao đọc hòai mà em không hiểu nổi.Anh có thể cho đường Link được không? cảm ơn anh nhiều!!!![/QUÔTE

Gửi GSD Rocky

Bạn vui lòng vào link này nhé http://www.videxgsd.com/KC_standard.htm, đúng mình có lạm dụng phần mềm dịch thuật trên vietdic.com, enjoy ! Thanks

Thanh_arch

Member
Anh Hưng ơi, tình hình Kim thế nào rồi nhỉ?
Anh em hâm mộ đang nôn nóng tình hình...

Rexcouple

Member
Anh Hưng ơi, tình hình Kim thế nào rồi nhỉ?
Anh em hâm mộ đang nôn nóng tình hình...
Chào Thanh_Arch,

Tình hình là rất tình hình ... :) Kim :(( quấn chủ quá chưa muốn về VN nên nấn ná thêm mấy ngày nữa ... Việc này mình cũng k muốn can thiệp vì đằng nào mà em nó chẳng về VN. Chắc thứ 6 này là em nó phải về thôi !! Mình sẽ update hình ảnh sớm nhé!

Cảm ơn !

Hưng

Rex xin post thêm một số thông tin về Oversize GSD nhé

Tên : Kim Piste Trophe
Sinh ngày: 12/02/2007
Bố: Attila von der Piste Trophe V16 http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/392113.html
Mẹ:Hera Godalis http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/456669.html

Dưới đây là hình ảnh của Bố mẹ Kim

Kim Piste trophe có một người chị em tên là Romina v.d. Piste Trophe vô địch Female của thế giới năm 2006 http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/481084.html dưới đây là hình ảnh của cô chị
Đính chính
Kim Piste trophe có một người chị em tên là :
Romina von der Piste Trophe ,đứng thứ nhì giải Chó cái Trẻ (Female ) có độ tuổi từ 12-18 tháng (SG), trong cuộc thi Chó Berger thế giới tổ chức tại Oberhausen( Đức ) năm 2006......................................................

Lưu ý : tiêu chuẩn chấm thi con chó đực và con chó cái có nhiều điểm giống nhau và khác nhau . Theo ý kiến riêng của tôi :
Gia phả của một con chó chỉ có tính chất tham khảo để chọn chó giống theo hướng giới tính .( Đực hay cái ).
Slogan của tôi cho các bạn biết một ít tiêu chuẩn để có một chú chó Berger đẹp
Thân mến

monowar

Member
Em nghe nói hình như là Anh đã đón em này Về Vn...Nếu có ảnh nó tại VN thì anh Post lên cho Anh em xem nhé......Thân

Rexcouple

Member
To whom may concern !!!

Chào AE và các Fan GSD,

Sau một thời gian tìm hiểu về GSD nói riêng và phong trào GSD nói chung Rex xin được ghi lại những ý kiến, sở thích ... của các thành viên và người chơi và yêu quý GSD mà Rex đã gặp và được giao lưu học hỏi ... Rex phải thừa nhận một điều nghề chơi cũng lắm công phu trong đó có cả niềm vui, tự hào, hạnh phúc nhưng cũng không it phiền toái cùng nỗi buồn man mát ... :)

Trước hết Rex xin nói đến đam mê, có những người Rex gặp và nghe họ nói về GSD với một cảm tình sâu sắc ví dụ có người ăn với chó, ngủ với chó vì họ cho là mình nuôi chó mà không ở cùng chó là không phải mình yêu quý chó thực sự. AE và các Fan cho điều này đúng hay sai ? Hơn nữa đêm ngủ họ còn mơ về chó chắc những người này ngày đêm nghĩ về chó nên mới ngủ mơ thấy chó. Hê hê ... Rex cũng có đôi lần mơ thấy mình có một chú GSD rất đẹp, rất hoàn hảo ... kiểu như mấy em đoạt vương miện hay Cup " vô địch thế giới" mà người ta vẫn thường gọi chúng là VA1 ... VA2 gì gì ấy ... Đam mê là vậy và có thể hơn cỏn cảm súc hay sự biểu lộ đam mê của mỗi người thì không ai giống ai cả.

Còn sở thích thì sao ??? Chắc cũng vậy, sẽ khác nhau - Rex rất tâm đắc chữ ký của một thành viên trong diễn đàn nói là " Những gì bạn thích chưa chắc người khác đã thích" Những gì với bạn là đúng chưa chắc với người khác là đúng" Hay !!! công nhận là rất hay nhưng có phải ai cũng hiểu được điều này ? Vì nếu hiểu được con người sẽ biết tôn trong nhau hơn, sống đoàn kết hơn và sẽ tìm ra chân lý cùng tiếng nói chung ... Phải vậy không các bạn ? Có thể laf cái tôi của mỗi người thật khác nhau và ai cũng muốn bảo vệ cho cái tôi của mình cho dù biết rằng mình sai ... mình bảo thủ đôi khi còn hâm hấp nữa.

Thực tế cho ta thấy sở thích của nhiều Fan GSD mà Rex đã gặp là họ thích GSD to, hoành tráng vì khái niệm của họ là Một con becgie phải to hon chó ta nếu không " tôi nuôi chó ta chứ cần gì phải nuôi becgie" . Qua đây rex cũng muốn gửi gắm lời nhắn gửi tới các Fan thích GSD to là chúng ta đang trên đường hội nhập nên chúng ta phải cố gắng phấn đấu cho một tiêu chuẩn hoá không chỉ GSD mà còn nhiều nhiều thứ khác nữa ... và Rex vẫn nhớ câu nói của Bác Hồ từ ngày Rex bé tí " Sông núi có được vẻ vang hay không còn tuỳ thuộc và công học tập và rèn luyện của các cháu" AE đừng cười Rex nhé ... Hê hê

Đúng một số Fan ở Hà nôi và một số vùng lân cận vẫn u mê về GSD - Big size lớn vì đó là sở thích mà đã là sở thích thì cũng đáng được tôn trọng phải không các bạn ? Mà cũng kỳ lạ một điều là khi Rex hỏi một số bạn " bạn có biết về tiêu chuẩn một GSD chuẩn mực không" Thì đa số nói là " rất biết ... rất hiểu nhưng vẫn thích GSD to con". Tuy nhiên Rex đã đi thị sát nhiều ở Hưng Yên, Hải Dương, Thái bình, Hải phòng, Nghệ an, Ninh Bình và Hà nội ... thì số lượng GSD lớn là rất ít vì sao Rex chủ quan nói vậy là ít vì con số này có thể đếm được. Điều đó chứng tỏ rằng để sở hữu đươc 1 GSD hoành tráng không hề đơn giản. Qua việc này chúng ta có thể tham khảo quá trình nhân giống ở Viêt nam và tại Đức quê hương của dòng giống này xem sao ?

Một thành viên có nói với Rex rất chân thành " Những con chó ngoại cở có thể xin được ở Đức" về nguồn tin này Rex chưa thấy đúng vì bản thân Rex cũng có bạn bè bên Đức không phải là ít nhưng chẳng xin được con nào cả hay tại mình vô duyên nên họ chẳng cho ??? Bạn nào xin được GSD lớn từ Đức thì Alo cho rex cái nhé ! hê hê ...

Theo chủ quan nhận định của Rex một người nuôi và chơi thì không phải Một GSD Đực nào cũng có thể sản xuất ra những con con mà tương lai chúng sẽ là những con chó ngoại cỡ được. Ví dụ em Hannes nhà Bác Tần hải Dương con bố là Parkros (quá nổi tiếng VA 1 năm 2006 thì phải) Bên đức họ đánh giá không sai Parkros về mọi phương diện trong đó có việc "nhân giống" vậy tại sao một GSD tiêu chuẩn như Parkros lại sản sinh ra một đứa con " lạc loài" tên là Hannes - một chú chó gây nhiều bàn cãi về cái đẹp hoành tráng đến ngoại cở... tại Hải Dương ??? Rex hy vọng một ngày gần đây Hannes có thể cho ra đời những con chó giống ông Parkros biết đâu lại đoạt danh hiệu quán quân ở đâu đó chăng ? Việc này theo lập luận chủ quan thôi đấy nhé vì Bố đẻ ra con to nhưng con to cũng có thể đẻ ra con tiêu chuẩn giống ông, các bạn nghĩ sao ? Có lẽ phải đợi đàn con của Hannes ra đời thì mới kết luận được ... Ùh mà còn phải phối với con cái nào nữa chứ nhỉ ? Có thể Rex sẽ làm cuộc thí nghiệm xem sao? Biết đâu giấc mơ về một con chó chuẩn mực của Rex sẽ thành hiện thực ???

Còn về việc nhân giống GSD ở Đức qua tài liệu mà Rex tham khảo thì họ rất nghiêm ngặt về việc nhân giống chính vì thế GSD của họ ngày càng nổi tiếng mà chẳng nơi nào sánh được điều đó cũng lý giải được tại sao chúng ta lại " sính ngoại'' đến vậy :) Việc tìm một GSD big size cũng không hề đơn giản tại Đức vì họ hiểu hơn ai hết về các cuộc thi và sự chuẩn mực của một GSD. Qua việc này Rex hiểu thêm một điều " Đam mê + sở thích + hiểu biết = kết quả tốt " Còn để bàn luận về vấn đề nhân giống chắc chúng ta phải có những cuộc thí nghiệm nhất định cũng như phải tìm hiểu thêm về cách nuôi chăm sóc để bảo tồn được dòng giống GSD thuần chủng trên đất Việt để cùng chờ đợi ngày chúng ta gia nhâp FCI lúc đó chúng ta sẽ bay xa bay cao cùng bạn bè năm châu ...

Qua bài viết này cho Rex gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới AE gần xa, các Fan GSD và các Trại GSD tên tuổi mà Rex đã đến thăm và được trao đổi học hỏi kinh nghiệm. Rất mong AE và các bạn bổ xung thêm cho bài viết được phong phú và cũng bỏ qua những thiếu xót không hay, không phải của bài viết trên !

Cảm ơn !

Hưng.

Rexcouple

Member
hehe . Lúc nào đi đón Kim , Bác cho em 1 chân đi ké nhé . Mong em nó quá
Khanhtungbk vui lòng liên lạc nhé 0904588068, Rex sẽ đón bạn đi cùng, Kim sẽ về đến nội bài trên chuyến bày TG 682 hạ cánh lúc 10.15 thứ 6 ngày 27/06/08

Thanks

Hưng

Cho em hỏi bác Rex mấy câu:
- Có phải những con chó big size thường rẻ hơn những con chó đạt chuẩn? Có phải vì lý do đó mà dân chơi VN hay nhập hoặc xin về VN?
- Những người chơi chó chuyên nghiệp họ có dùng những cá thể này để nhân giống hay không?
- Những chú big size thường không được đi thi? Vậy sao họ vẫn để lại và bán di khắp thế giới để nhân giống?Là một người chơi chuyên nghiệp chắc họ ý thức được đây là những con chó không đạt, vậy sao còn bán, họ không sợ mất danh tiếng hay sao?
- Theo anh, việc hấp thụ của một con chó có quyết định đến cân nặng, thể hình của con chó hay ko? Và phải chăng đó là nguyên nhân có những con chó big size có mặt trong một tập thể đạt chuẩn?

Là một người mới biết về giống chó này bởi được đi lang thang xem chó cùng anh em VP… và tuy chưa am hiểu về giống chó này nhưng xin mạo muội nói một đôi lời.
+ Dù muốn hay ko sẽ luôn tồn tại một dòng chó big size tại VN. Tâm lý muốn con chó to, hoành tráng sẽ mãi cò trong tâm lý của người VN. Bản thân tôi cũng được biết những người mang chó cái đi xin giống, nếu gặp một con chó càng to càng thích, càng muốn con chó cái của họ phải phối với con này… Bản thân nhiều người đi mua chó con đều muốn xem bố, mẹ của con chó con là con nào và nếu bố mẹ to thì có vẻ việc mua bán sẽ nhanh chóng hơn rất nhiều…
+ Sự thật là những chú chó đực big size đang “hoạt động” tích cực, cao giá nhất trong một đàn chó đực được nuôi.
+ Công nhận là chúng ta đang hội nhập và một thú chơi cũng nên bắt đầu theo những tiêu chuẩn thế giới nhưng chúng ta nên bắt đâu như thế nào. từ đâu vẫn là một câu hỏi lớn… Nhập con chó đạt chuẩn về mà sản sinh ra chó con chả ai mua thì cũng….. Phải chăng điều đầu tiên chúng ra nên làm là một cuộc cách mạng về tâm lý nuôi chó. Phá bỏ dần nếp nghĩ chó to mới đẹp hay cần một nhóm người đi tiên phong như anh Hoa, anh Hùng HN, anh TrungAC… Thực sự tôi mong điều này sẽ đến nhưng dù sao cũng nên chấp nhận một cuộc hơi bằng tâm lý đã có từ từ mấy thập kỷ trước.

Một đôi lời mạo muội, không trách khỏi sai lầm và thiếu ót… Mong các bác tiền bối bỏ quá cho..., em dân ngoại đạo mà.

Nhân đây em xin nhờ bác Rex hỏi dùm ông bạn bác xin chó big size ở đâu, xin dùm em một con, tiền vận chuyển em xin chịu…. Cám ơn bác nhiều lắm.

BIG DOG

Member
Bác Rex thẳng thắn thật,mình đã nói chuyên với Rex vài lần và vẫn giữ những ấn tượng rất tốt về sự nhiệt tình cũng như đam mê của Rex về GSD. Tiếc là mình không còn mê GSD như trước nếu không nhất định đòi bác một chân đi nhận chó cùng cho vui.

GSD ngoại cỡ chắc chắn rẻ hơn những con đạt chuẩn khá nhiều vì dù đẹp cỡ mấy chúng cũng sẽ không được đi thi và có giải thưởng. Điều này rất quan trọng với các trại chó vì giải thưởng chính là niềm tự hào của họ. Ngoài ra chó con có champion bloodline giá sẽ cao hơn và dễ bán hơn những chú chó khác nhiều. Tuy nhiên GSD ngoại cỡ sẽ vẫn có những chú chó con đẹp và đạt chuẩn bình thường.

GSD không đạt chuẩn có thể xin được là đúng nhưng người nhận chó phải chứng minh được là người yêu chó, có thể chăm sóc chú chó đó tốt và quan trọng nhất là phải có quan hệ thân thiết với chủ chó. Ngoài ra nếu may mắn có thể nhận được những chú chó đẹp miễn phí tại các trung tâm do chủ chó cũ không thể nuôi được nữa phải chuyển vào đó tìm chủ mới nhưng điều kiện để dược nhận chó khá khó khăn.

Trước đây mình có hỏi một thành viên trong diễn đàn cũng đã nhập một chú GSD ngoại cỡ về làm giống thấy nói nhập hết 10ngàn euro thấy hoang mang quá vì GSD không đạt chuẩn đã vậy những con đạt chuẩn chắc còn cao hơn nhiều. Cũng may là sau khi nói chuyện với bác Rex vài lần và mày mò tìm hiểu cũng tự tin lại được đôi chút.