• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên hay không có một oversize GSD

nqd123

Member
Theo thiển ý của tôi khi nhìn ảnh chú chó này:
1. Mầu sắc trông có vẻ được.
2. Mõm có vẻ hơi dài.
3. Người ta đã ấn phần hậu con chó xuống quá nhiều (háng chân choãi ra góc rất lớn, mặc dù hai chiếc đùi của nó rất to nhưng đã bị ấn thấp nên chỏm đuôi cuối mới có vị trí thấp như vậy nên sẽ không chính xác, không đúng với tự nhiên về độ ben).
4. Không nhìn rõ về chiều dài đuôi, nhưng có thể nói đã hạ thấp hậu như vậy mà đuôi không thấy đưa ra sau chứng tỏ có thể đuôi kém về chiều dài.
Một vài ngu ý khi xem qua ảnh, có gì không phù hợp, xin được lượng thứ!

khanhtungbk

Member
Anh Rex có thể Post Gia Phả của em này lên được không ạ?Nhìn về hình thức bên ngoài thì em này cũng khá lắm.

Rexcouple

Member
Anh Rex có thể Post Gia Phả của em này lên được không ạ?Nhìn về hình thức bên ngoài thì em này cũng khá lắm.
Chào Khanhtungbk, Rex sẽ sớm update nhưng thông tin mới nhất và hình ảnh lên Topic trong những ngày tới nhé ! Thanks

Cảm ơn bạn nqd123, Rex sẽ cân nhắc về việc nhập em nó về, có thể là em nó mà có thể là môt em khác có cảm tình hơn !

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Tìm mua con giống tốt

mình đồng ý với bác Luycky ở điểm nước ngoài họ đi trước ta nhiều năm. về luật hạn chế chuyển giao con giống ở tầm quốc gia thì em không rành nhưng về luật kinh doanh thì nếu là giống tốt thì đa phần họ sẽ giữ lại nhưng nếu có bán thì phải xứng tầm tiền thì họ cũng sẽ bán vì vậy nếu mình muốn mua giống tốt thì phải bỏ 1 số tiền lớn ( tiền nào của đó ) . sẽ không thể có chuyện bỏ ít tiền mà lại có giốnt tốt được vì chỉ có người mua lầm chứ người bán không bao giờ lầm. nhưng vẫn có trường hợp ngoại lệ khi mình đã mua bán nhiều lần thì sẽ có trường hợp giảm giá đặc biệt.
Xin trao đổi vài ý về mua bán con giống từ nước ngoài .
Ở các nước hàng năm đều có định kỳ triển lãm về giới thiệu các con giống đẹp ( chó , heo , gà, bò ..)
Những công ty - hoặc nhà sản xuất con giống thông qua cuộc thi và triển lãm để giới thiệu con giống của mình , trong TL họ bán 1 cuốn kỷ yếu cho người tham dự thông tin về con giống , công ty sản xuất ...Người tới xem tận mắt nhìn , sờ mó , quan sát sự vận động ,đánh giá về chú chó hoặc nhóm chó dự định sẽ mua .
Nên chỉ mua bán qua mạng là điều nên cân nhắc .
Riêng với những con giống đặc biệt như bò sửa , bạn có thể tìm hiểu khả năng sinh sản , các tiêu chuẩn đời ông bà (bà cố , ông cố 2 bên nội ngoại ) để bạn có thể đánh giá về tính ổn định di truyền của con này không ? Hàng năm có 1 hội đồng con giống quốc gia chọn 100 con vào nhóm top 100 , khi mua những con trong nhóm này thường giá cao hơn 20-30% so với con bên ngoài top , nhưng yên tâm .
Mua bán con giống ,thực ra đây là là hoạt động kinh doanh bình thường ( không có nghĩa là con quá tốt ) xứ ngưới ta giử lại làm tài sản quốc gia không bán , chỉ sợ mình không đủ tiền , hầu hết làm con giống là cty tư nhân .
Người mua nếu chọn cho mình 1 công ty có uy tín về con giống ( vì không phải 100% cty nước ngoài là tốt hết ) và chọn được con giống theo ý mình là mới đi bước đầu , trong buôn bán còn kèm theo theo các yếu tố số lượng , kế hoạch định kỳ mua hàng năm....Nếu các anh em làm con giống GSD ở VN cùng hợp tác mua 1 số lượng đang kể và định kỳ thì chúng ta có thể thương thảo được gía tốt nhất , điều này đã thực hiện rất tốt ở 1 số trại CN Heo VN cùng kết hợp mua 1 số lượng lớn heo giống .
Thông thường các thương nhân nước ngoài mua bán họ ít gạt mình kiểu mua cái này bán cái kia -Nhưng họ sẽ không chỉ mình cái điều mà họ biết mà mình không biết , vì mình không biết mình chấp nhận điều đó thì khi mua mình chịu thiệt , ví dụ trong hợp đồng ta nêu khi kiểm tra bằng X quang ta phát hiện có những sai sót về khớp thì họ phải bồi thường , nhưng ta không nêu trong HD thì xem như huề cả làng .

Rexcouple

Member
Rex xin trân thành cảm ơn những bài viết của chuyên gia Dingoo, Rex cũng chỉ mới tham gia diễn đàn , đam mê GSD thì từ lâu rồi nhưng bân bịu công viêc nên không có thời gian để mà tìm hiểu. Rex cũng không tham vọng mình sẽ trở thành một nhà chăn nuôi giỏi mà chỉ muốn dừng lại hai chử " đam mê" mà thôi. Nhưng qua việc này chắc rất nhiều AE đã gắn bó với GSD lâu năm sẽ có thêm kinh nghiệm để lựa chọn cho mình những con giống tôt qua bài viết của anh ! Một lần nữa xin cảm ơn anh rất nhiều !!!

Hưng

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
em có mấy điều xin chia sẻ với các anh em muốn mua cho qua mạng vì em đã thử qua và đã có 1 ít kinh nghiệm

1. nếu mua về làm giống ( hoặc có ý định thi thố sau này ) nên chọn những con nằm trong chuẩn về kích thước
nên mua những con đã đi thi giải rồi nếu có giải thì quá tốt vì những con đi thi giải là những con đã được tuyển chọn rồi ( vì không có người chủ trại nào lại muốn đem những con chó không có triển vọng đi thi hết)
nên mua vào mùa dogshow vì mình sẽ cập nhật được những thông tin mới nhất về thứ hạng về những con mình quan tâm
nên mua vào tháng 5 - 7 vì mùa này khí hậu bên các nước châu âu không chênh lệch với mình là bao nhiêu nên sẽ dễ thích nghi hơn.
nếu con nào mình thích mà chưa đi thi thì nên mặc cả với người bán giữ lại cho đi thi trong vòng 4 tháng mình sẽ phải chịu tiền chi phí đi show cộng với chi phí nuôi dưỡng tuy là cách này tốn hơi nhiều tiền nhưng bù lại mình sẽ kiểm tra được thực tế con chó mình ở cấp độ nào ( vì nếu nó có thứ hạng cao thì không thể là con chó bị lỗi được ) hơn nữa theo mình được biết thì những cuộc thi trên là để những người chủ trại khẳng định đẳng cấp của trại mình nên nếu họ nhận lời đem con chó mình đi thi thì chắc chắn rằng con chó mình có triển vọng . vài lời chia sẻ

Con nghe các lái chó nói là đa phần những con GSD sau khi nhập về 1 thời gian cũng sút giảm vài kg vì chưa quen môi trường mới. Khi cho nhảy với chó cái thì chó con cũng ko lớn lắm. Vì thế các lái chó thích những con oversize để khi về VN để phối giống thì nó sút vừa đủ và chó con sinh ra cũng lớn. Theo ý kiến của con thì nhập về phối giống cũng tốt, còn việc thi thố thì lại là 1 chuyện khác vì ở VN mình GSD cũng ko đẹp, huống hồ là to cao đúng chuẩn. Chúng ta phải cải thiện giống GSD ở VN trước đã rồi hãy nghĩ tới các cuộc thi để quảng bá thương hiệu GSD ở VN, chẳng thua kém Thái. Thân.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Con nghe các lái chó nói là đa phần những con GSD sau khi nhập về 1 thời gian cũng sút giảm vài kg vì chưa quen môi trường mới. Khi cho nhảy với chó cái thì chó con cũng ko lớn lắm. Vì thế các lái chó thích những con oversize để khi về VN để phối giống thì nó sút vừa đủ và chó con sinh ra cũng lớn. Theo ý kiến của con thì nhập về phối giống cũng tốt, còn việc thi thố thì lại là 1 chuyện khác vì ở VN mình GSD cũng ko đẹp, huống hồ là to cao đúng chuẩn. Chúng ta phải cải thiện giống GSD ở VN trước đã rồi hãy nghĩ tới các cuộc thi để quảng bá thương hiệu GSD ở VN, chẳng thua kém Thái. Thân.
theo mình được biết thì việc những con chó nhập sút giảm vài ký khi về VN là chuyện bình thường vì không hợp khí hậu hay thức ăn . còn việc sút vài ký mà ảnh hưởng tới việc chó con sinh ra không được lớn thì mình chưa nghe bao giờ vì chó con ảnh hưởng bởi gen của cả cha lẫn mẹ hơn nữa chế độ dinh dưỡng cho chó cha khi phối giống và chó mẹ khi mang thai cũng rất quan trọng vì nó ảnh hưởng trực tiếp tới đàn con ( việc này không khác người là mấy ). hơn nữa muốn cải thiện giống GSD ở VN thì phải nhập những con có phả hệ tốt và đạt chuẩn mới mong cải thiện được . việc bạn nói là VN không có GSD đẹp là bạn đã lầm vì theo mình được biết thì ở tây ninh có anh Khiêm TN , Anh Ba Chung, ở Đà lạt có anh Long và ở Hà Nội có anh Trung AC là những người đã nhập những con giống rất tốt nếu không muốn nói là nổi tí6ng bên nước ngoài về . thân

Những thứ đó con cũng nghe lái chó nói thôi chứ thực ra kinh nghiệm về GSD của con cũng gần như bằng 0 vì có nuôi con nào đâu, chỉ lên mạng đọc tài liệu sơ sơ và cũng ít khi tiếp xúc với những con GSD, đặc biệt là đúng chuẩn. Còn về việc ở VN ko có GSD đẹp ý con là những con GSD sinh ra ở VN và gia phả của nó cũng sinh ở VN từ lâu. Còn những con GSD của chú KTN, LongDL, TrungAC rất đẹp nhưng chỉ là f1,f2 thôi. Vì thế muốn cải thiện GSD ở VN phải cần những người như các chú ấy mới mong có ngày GSD ở VN sánh vai với các nước khác. Bản thân con rất đan mê GSD nhưng điều kiện sống+thu nhập ko phù hợp để nuôi GSD nên đành bó tay. Thân.

Rexcouple

Member
Kim Piste Trophe Pedigree

Rex xin post thêm một số thông tin về Oversize GSD nhé

Tên : Kim Piste Trophe
Sinh ngày: 12/02/2007
Bố: Attila von der Piste Trophe V16 http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/392113.html
Mẹ:Hera Godalis http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/456669.html

Dưới đây là hình ảnh của Bố mẹ Kim

Kim Piste trophe có một người chị em tên là Romina v.d. Piste Trophe vô địch Female của thế giới năm 2006 http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/481084.html dưới đây là hình ảnh của cô chị

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
gửi bạn Rexcouple theo đường link bạn cho thì gia phả của kim cũng thuộc loại khá thôi nhất là bên họ nội ( ông nội rất tốt ), về người chị em Romina thì là con của bà khác thành tích hình như cũng không phải là vô địch chỉ là SG vào tháng 12-2006 và T3 vào tháng 8-2007. nếu mình không lầm thì vô địch bên GSD gọi là VA thì phải. tóm lại ăn thua là bạn cảm thấy thích nó và vừa tầm tiền với mình còn những ý kiến của bạn bè chỉ là để tham khảo mà thôi . thân

Rexcouple

Member
gửi bạn Rexcouple theo đường link bạn cho thì gia phả của kim cũng thuộc loại khá thôi nhất là bên họ nội ( ông nội rất tốt ), về người chị em Romina thì là con của bà khác thành tích hình như cũng không phải là vô địch chỉ là SG vào tháng 12-2006 và T3 vào tháng 8-2007. nếu mình không lầm thì vô địch bên GSD gọi là VA thì phải. tóm lại ăn thua là bạn cảm thấy thích nó và vừa tầm tiền với mình còn những ý kiến của bạn bè chỉ là để tham khảo mà thôi . thân
Cảm ơn sonnguyen, Romina là cùng cha khác mẹ với Kim, cho mình đính chính lại chút là Romina đứng thứ 2 hạng vô địch thế giới, cũng không quan trọng miễm là mình có thích và chấp nhận Kim hay không ! :)

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chúc Rexcouple có sự lựa chọn đúng đắn góp phần đẩy mạnh phong trào cũng như chất lượng GSD ngày một đi lên . Thân

T.T.B

Member
Chào bác Hưng mấy hôm vừa rồi bận quá không vào diễn đàn được. Khi nào nhập em nó về nhớ thông tin cho AE ở dưới TB nhé. Chúc bác thành công và ngày càng nhập thêm những GSD tiêu chuẩn về để phong trào nuôi GSD của mình ngày càng phát triển.

JONHTB

Chào anh Hưng theo em nếu nhập đươc em nó thì đó sẽ là tin vui lớn cho những người yêu GSD tại HN. Em thấy nó rất đẹp và chắc phải to bằng con Đăcto của anh Tuấn Khương Trung. Nếu khi nào anh nhập về thì thông tin sớm cho ACE nhé.

Rexcouple

Member
Điều mà bạn bè Rex quan tâm là cái đầu và cái đuôi của Kim không phản ảnh rõ nét trên những hình đã post trước đây vậy Rex xin post thêm một số hình ảnh mới nhất của Kim để nhờ AE và các Fan nhận định giúp nhé ! Thanks

Rexcouple

Member
Còn đây là phả hệ và chứng chỉ Pedigree của Kim - Các Bạn của Rex và các Fan có thể tham khảo nhé ! Thanks

pit bull

Member
Hic, em học hết bằng A lớp 4 rồi cô giáo dạy tiếng anh đột tử nên thất học tiếng anh từ đó. Đọc phả hệ chẳng hiểu mô tê răng rứa gì cả . Biết mỗi Pờ tây tau là khoai tây còn khoai lang Pờ lang tau :D. Bác nào giỏi English dịch hộ em với .

haigsd

Member
nhìn em này thích chết luôn bác hưng nhỉ.Cái đuôi của nó trông to nhỉ.Mà bác nhớ khi nào em này xuống sân bay thì gọi điện cho em một tiếng để em đi đón em no vớii nhé.Nhìn qua ảnh thì như thế này thì ko biết nhìn tận mắt ko biết em nó ddeppj mà to thế nào nhỉ

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào bạn rexcouple ! về gia phả của kim thì cũng khá tốt , về hình dáng thì OK , nhưng có 1 điều bạn nên quan tâm là khi đầu tư con giống là phải vừa đạt tiêu chuẩn và vừa túi tiền của bạn chứ không phải do thị hiếu của thị truờng . thân